@ โทรหาครั้งสุดท้าย @~~~UP!! อาจารย์น.นิมฯมาเอง ใครอยากร้องเพลงเก่งเข้ามาฟังจ้า

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย maysa79, 16 มีนาคม 2008.

1. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1042899" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>ใบปลิว</TD><TD class=alt2>คุณน้องร้องเพลงใหม่(สำหรับพี่อีกแล้ว 555) ไม่รู้ไปอยู่ไหนมานะเรา ไม่เคยได้ยินอีกละ เสียงเปนสาวอีกแล้ว ต้องจับมร้องแอ๊บแบ๊วอีกดีก่า แบบ เลิกกันเถอะ เลิกกันเถอะ อิอิ

เป็นเพลงใหม่สำหรับนู๋ด้วยแหละพี่เร อิอิอิอิ
    เพลงที่จะแบ๊วก็มีแล้วไง แต่ทำไมมันร้องยากนักก็มะรู้ แง่มๆๆๆๆๆ ครายเลืกเพลงเนี่ย
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1043681" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>น้ำส้ม</TD><TD class=alt2>ตามมาเชียร์น้องจ้ะ น้องเมย์ร้องเพลงลุกทุ่งเสียงก็ดีน่ารักจ้ะ
    มะเปงรัย ขยันร้องใหม่จ้ะ เด๋วก็ดีขึ้นเรื่อยๆแหม.ร้องดีกว่าพี่ส้มเยอะเลยน่ะจ๊ะ.(||) (||) ให้กำลังใจจ้ะ ร้องอีกๆ

ขอบคุณกำลังใจจ้ะพี่ส้ม จะฟังเยอะๆหัดร้องเยอะๆจ้ะ(y)
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1043820" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>patz_bkk</TD><TD class=alt2>จามาฟังซะโหน่ย มาปิดปรับปรุงซะงั้น
    อุตส่าห์ ขึ้นรถมาจากหมอชิต
    ต้องหอบแฮ่ก ๆ กลับบ้านอีก
    กำ............

เปิดบริการฟังเพลงแย้วววววววว
    มาฟังได้แล้วจ้า กุ๊กๆๆๆๆๆ อิอิอิ
    เด๋วน้องให้ค่ารถกลับหมอชิตค่ะ
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1044552" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>skygecht</TD><TD class=alt2>มันก็ต้องเริ่มจากเเบบนี้ก่อนทั้งนั้นเเหละยัยเมย์ ชั้นนะ ร้องเพลงลุกทุ่งก็เริ่ม ร้องมาตั้งเเต่เพลงช้าง ช้าง ช้าง 5555 ร้องเพลงมะเป็นจิงๆๆ ร้องเพลงช้างยังปผิด ท่อนที่ร้องว่า มีหูมีตาหางยาวอะ ชั้นร้องว่า มีหู มีตา หางยายยยยยยยย 555555 ฮาอะตอนเด็กๆ 55555

จริงดิ ฮาอ่ะ เป็นไปได้นะเพื่อนช้าน อิอิอิ
    สงสัยจะต้องไปหัดร้องเพลงช้างบ้างละ เอิ๊กกกกกกกกกก

2. maysa79

<EMBED id=music pluginspage=http://microsoft.com/windows/mediaplayer/en/download/ src="" width=300 height=64 type=application/x-mplayer2 loop="true" autostart="true" showstatusbar="-1" showcontrols="true"></EMBED></EMBED>
    กดเลือก
    <INPUT id=song1 onclick=document.all.music.filename=document.all.song1.value; type=radio value=http://palungjit.org/attachments/a.295043/ name=Music>โทรหาครั้งสุดท้าย - MaySa79
    <INPUT id=song2 onclick=document.all.music.filename=document.all.song2.value; type=radio value=http://palungjit.org/attachments/a.295199/ name=Music>ฟังคำแนะนำการร้องเพลงจากพี่นิม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2008
  3. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

อ้าวไปอัดใหม่มาแระ

อืมมมมม.... รู้สึกดีขึ้นเลย....
    ไม่น่าเอาอันเก่าออกนะ ไว้ฟังเปรียบเทียบ

รู้สึกดีขึ้นหมายถึง อารมณ์โดยรวม ไม่ได้แบนแต๊ดแต๋ เหมือนอันแรก
    ต้องมีกร๊าฟขึ้นลงบ้าง

จังหวะดี โน๊ตเพี้ยนน้อยลงมากๆ เหลือแค่ไม่กี่คำแล้ว

วิธีทำให้ไพเราะขึ้น

ในแต่ละประโยค ย้ำว่าทีละประโยค ให้ออกแบบการร้อง ตรงไหนเน้น ไม่เน้น ลากเสียง ไถเสียง ข้อนี้ควรทำร่วมกับมืออาชีพค่ะ เช่นนักร้อง เจาะทีละประโยค กับ producer ในห้องอัด
    การทำแบบนี้ เป็นการสร้างน้ำหนักเบาหนัก ของการร้อง ทำให้การร้องเพลงมีมิติ ไม่ร้องเป็นเส้นตรง และช่วยในเรื่องของการร้องเพลง ไม่มีอารมณ์ได้ด้วยค่ะ และเป็นการสร้างไฮไลท์ของเพลงด้วย เพลงฮิตๆ ทุกเพลง มีประโยคเด็ดๆ จากการร้องที่เป็นเอกลักษณ์ของนักร้องค่ะ มาจาการทำแบบนี้

ขอยกตัวอย่างเพลงนี้นิดนึง( เอาแค่นิดเดียว )นะคะ ตัวอย่างคำที่ควรเน้นคือ..................

บอกลาความรัก น้ำตาหยดสุดท้าย...ฮา...อาย

ลองร้องสิ ท้าย ฮา...อาย / ท้าย.. ฮา... อาย / ท้าย... ฮา... อาย

ให้มันรู้สึกว่า เนี่ยนะ สุดท้าย ท้ายสุด จริงๆ

เมย์ส่ง Backing Track มาให้พี่สิ พี่จะร้อง ไกด์ให้ฟัง ( แปะไว้ที่นี่ พี่จะโหลดเอง ) ร้องไกด์ไม่ใช่ร้องตามต้นฉบับ
    ร้องไกด์คือ ร้องให้ดู ว่าเมย์ ควรจะร้องยังไง สอนในแบบที่เชื่อมั่นว่าเมย์ทำได้

4. maysa79

นี่กั๊บ BKT ขอบคุณก๊าบบบบบบบบบบ
    (ไฟล์อันเก่านู๋เซฟทับไปแย้วค่ะ แหะๆๆๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2008
  5. น.นิมมานรดี

นี่เป็นการร้องไกด์ ทาง อินเตอร์เนท ครั้งแรกในชีวิตของพี่
    อัดไปก็ขำไป ร้องน่ะไม่มีปัญหา แต่พูดนี่สิ 55 พูดผิด พูดถูก
    ลองฟังดูนะ เพื่อเป็นประโยชน์ แก่น้องๆที่สนใจที่อยากจะร้องเพลง

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2008
  6. maysa79

อะคริคริ ขอบคุณค่ะพี่นิม
    คือคนที่ไม่มีลูกคออย่างนู๋เนี่ย
    ควรจะเน้นคำหนักเบา+อารมณ์ และการทอดเสียงใช่ป่าวคะ

แต่นู๋รู้สึกเหมือนดนตรีมันเร็วกว่าต้นฉบับ จนเหมือนจะร้องม่ายทัน
    เอิ๊กกกกกกกกกกก อินี่ชอบคิดไปเองเรื่อยเลย คริคริ

กะลังฟังและทบทวนอยู่กั๊บ แฮ่ๆๆ ยากเหมือนกันนะคะ
    มีลูกศิษย์หมองทึบแบบนู๋พี่ต้องทามจายหน่อยน๊า ^^

7. nungnung

nungnung เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องแบบนี้ก็ดีนะครับ เป็นแบบของตัวเอง
    ไม่เคยฟังต้นฉบับครับ แต่ฟังที่คุณเมษาร้องมาใหม่นี่ก็เพราะดีครับ ฟังเพลินๆครับ
    เพลงทำนองออกจีนๆแบบที่ผมชอบเลย

8. nungnung

nungnung เป็นที่รู้จักกันดี

มาฟังพี่นิมสอนแล้วได้ความรู้ดีครับ ขอบคุณมากๆครับ

พี่นิมพูดเฉยๆยังฟังเพราะเลยครับ ผมชอบเสียงครับ

9. น.นิมมานรดี

ขอบคุณค่ะ น้องหนึ่ง

10. น.นิมมานรดี

เมย์ ทำ Playlist คู่กันดิ ใครอยากฟังเมย์ร้องจะได้ฟัง
    ใครอยากฟังพี่สอน ก็เลือกเอาเอง
    แต่ทุกคนเข้ามา อยากฟังเมย์ร้องนะคะ อิอิ

11. ekkachai20051

ekkachai20051 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซ พี่นิมมาน เปิดสอน หรือเปล่าครับจาไปเรียนด้วย
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ
    เพลงนี้ชอบอ่ะแต่ร้องไม่เปน
    ไว้จาหัดร้องมั่ง กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซว

12. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาในห้องลูกทุ่งหลายๆๆ วันแล้ว (ว่าจะมาวันหยุด)
    พอดีพี่นิมทำลิ้งค์ไว้ให้ในกระทู้เพลงน้องระ พี่เลยโดดเข้ามาฟังจ๊ะ

งั้น ขอฟัง และ ขอเรียนจากพี่นิม ไม่คอมเม้นต์ละกันนะคะ
    แต่ปรบมือให้ทั้งคู่ ค่ะ ขอบคุณจ้า ได้ประโยชน์หลายๆ เลย

(rose)

13. maysa79

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1045346" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>nungnung</TD><TD class=alt2>ร้องแบบนี้ก็ดีนะครับ เป็นแบบของตัวเอง
    ไม่เคยฟังต้นฉบับครับ แต่ฟังที่คุณเมษาร้องมาใหม่นี่ก็เพราะดีครับ ฟังเพลินๆครับ
    เพลงทำนองออกจีนๆแบบที่ผมชอบเลย

ขอบคุณค่าคุณหนึ่ง อิอิอิ
    ชอบเพลงทำนองจีนๆหรอคะ เพลงนี้ที่ร้องเพราะชอบดนตรีเหมือนกันค่ะ
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1046036" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>น.นิมมานรดี</TD><TD class=alt2>เมย์ ทำ Playlist คู่กันดิ ใครอยากฟังเมย์ร้องจะได้ฟัง
    ใครอยากฟังพี่สอน ก็เลือกเอาเอง
    แต่ทุกคนเข้ามา อยากฟังเมย์ร้องนะคะ อิอิ

ทำแล้วก๊าบ ขอบคุณก๊าบบบบบบบบบบบบบ
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1046187" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>jasminine</TD><TD class=alt2>ไม่ได้เข้ามาในห้องลูกทุ่งหลายๆๆ วันแล้ว (ว่าจะมาวันหยุด)
    พอดีพี่นิมทำลิ้งค์ไว้ให้ในกระทู้เพลงน้องระ พี่เลยโดดเข้ามาฟังจ๊ะ

งั้น ขอฟัง และ ขอเรียนจากพี่นิม ไม่คอมเม้นต์ละกันนะคะ
    แต่ปรบมือให้ทั้งคู่ ค่ะ ขอบคุณจ้า ได้ประโยชน์หลายๆ เลย

(rose)

ขอบคุณกั๊บพี่มะลิปอ มาเรียนด้วยกานนนนนนนนนนนน

14. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    โอ้เห็นทีต้องบอกพี่มะลิเร็คคอร์ดว่าเปิดโรงเรียนสอนดนตรีมีดาวแข่งกับโรงเรียนดนตรีมีฟ้าของเจมส์เอ๊ะเลยนะเนี่ย

15. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะมาก ๆ เลยค่ะ

16. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    คุนน้องอะ ร้องหมอลำมาไห้พี่ฟังเเหละดีเเระ เงียบๆไปนะ ไปร้องหมอลำมาอี๊ก เอามมันส์ๆๆๆๆ

17. skygecht

กายก็ ตั้งใจจะเปิดสอนเหมือนกัน โรงเรียนมีกรรม กร๊ากกกกกกกกกกกกก

18. น.นิมมานรดี

เอิ๊ก ..................... โรงเรียนมีดาว กิ๊บเก๋ ยูเรก้า มั่กมั่ก

19. น.นิมมานรดี

แหม.......... Meekam School อืมมม น่าคิดๆ หุหุ
    กายจะเป็นคุณครูคนแรก หรือ นักเรียนคนแรกล่ะ

20. skygecht

กายเป็น เจ้าของ ว่าจะ วานพี่นิมนี่เเหละเจ้าคะ มาเป็นครู โรงเรียนมีกรรมคนเเรก นักเรียนคนเเรกขอจอง ยัยเมย์ คิคิ มีกรรมเหมือนกัน ป่านนี้เเระหาเเฟนยังมะได้ 55555555555555555555555