@ โทรหาครั้งสุดท้าย @~~~UP!! อาจารย์น.นิมฯมาเอง ใครอยากร้องเพลงเก่งเข้ามาฟังจ้า

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย maysa79, 16 มีนาคม 2008.

1. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ทำไมเพลงลูกทุ่งร้องยากอย่างนี้ แงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    นี่ขนาดเพลงนี้ไม่ใช่ลูกทุ่งแท้ๆน๊าเนี่ย
    ร้องก็เพี้ยน จังหวะก็ช้ากว่าดนตรีอีก งือๆๆๆ
    เอานะ ฟังขำๆกันเด้อพี่น้อง :555:

-------------------------------------------------
    ร้องใหม่เรียบร้อย เหมือนเพลงสตริงเลย 555 ไม่เหมือนลูกทุ่งอ่ะ
    เอาลูกคอออกหมด อยากร้องยากดีนะ เอิ๊กกกกกกกกก
    แถมการสอนร้องเพลงและเทคนิคการร้องจากพี่นิมค่ะ

<EMBED id=music pluginspage=http://microsoft.com/windows/mediaplayer/en/download/ src="" width=300 height=64 type=application/x-mplayer2 loop="true" autostart="true" showstatusbar="-1" showcontrols="true"></EMBED></EMBED>

กดเลือก

<INPUT id=song1 onclick=document.all.music.filename=document.all.song1.value; type=radio value=http://palungjit.org/attachments/a.295043/ name=Music>โทรหาครั้งสุดท้าย - MaySa79

<INPUT id=song2 onclick=document.all.music.filename=document.all.song2.value; type=radio value=http://palungjit.org/attachments/a.295199/ name=Music>ฟังคำแนะนำการร้องเพลงจากพี่นิม (น.นิมานรดี)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2008
  2. mazble

mazble เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ เสียงเพราะน้า แต่ลูกเอื้อนก็ลำบากนิดนึง
    สำหรับสาวเสียงหวานสไตล์ไทยสากล
    รวมๆแล้วก็ยังเพราะอยู่ดีนะจ๊าน้องเมย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2008
  3. maysa79

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>maysa79, mazble </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อิอิอิ ได้เหยื่อมาแย้ว 1 คน [​IMG]

4. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

จ้าจ๊ะ เข้ามาฟังแล้ว

ไม่รู้จักเพลงนี้มาก่อน ไม่เคยคุ้นเลย พอฟังเมย์ร้องแล้ว
    สิ่งแรกที่รู้สึกคือ
    ไม่รุ้ว่าอารมณ์เพลงเป็นแบบไหน มันทื่อๆ นิ่งๆ ไม่มีกร๊าฟขึ้นลงเหมือนกราฟหัวใจเต้น มันแบนแต๊ดแต๋มาก

เสียงร้องไม่ตรงกับโน๊ต มันเพี้ยนๆ แปร่งๆ
    อันนี้ขอพูดแบบครู ที่อยากจะสอนให้เก่ง มิใช่แฟนคลับ อย่าเพิ่งไปผูกคอตายใต้ต้นผักชี ครูจะบาปมาก

พี่ก็เลยไปหาฟังจากเน็ต เลยถึงบางอ้อ

http://bignose.exteen.com/20080107/the-star

อืม เพลงนี้ร้องง่ายๆ ฟัง แป๊บเดียว อาจจะ 1 - 2 ครั้ง ก็จำเมโลดี้ได้แล้วในระดับมืออาชีพ หูเทพหูทอง
    ถ้านักร้องสมัครเล่นก็สัก 10 - 20 ครั้งค่ะ
    ถ้ามีปัญหาเรื่องทักษะการฟัง คือร้องเพี้ยน ร้องยังไงก็ไม่ได้ซะที แต่ยังรู้ตัวว่าเพี้ยน ให้ฟัง ฟัง ฟังฟัง และ ฟัง ไม่จำกัด จำนวนครั้ง ต้องฟังด้วยความรัก ต้องรู้สึกชอบเพลงนี้ ฟังทุกครั้งที่มีเวลา อัตราการเพี้ยน จะหายไปเยอะมาก
    อาจจะเหลือแค่ไม่กี่คำ ก็มาเจาะแก้เป็นคำๆ
    น้องเมย์ มีมาตราฐานการร้องเพลงที่อยู่ในระดับ เสียงนางเอก ละคร เช่น เบนซ์ พรชิตา อะไรเงี้ยะ
    เบนซ์ไม่ใช่ คนร้องเพลงเก่งมากมายเลย ก็ระดับบ้านๆแบบน้องเมย์นี่ล่ะ พูดถึงความเจ๋งยังห่างจาก จอย ศิริลักษณ์ มาก แต่เบนซ์ได้เพลงที่ดี เพลงที่ออกแบบมาเป็นพิเศษ เพื่อให้เบนซ์ร้องโดยเฉพาะ
    เบนซ์ต้องทำการบ้านมาก ก็ฟังๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ร้องๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ หืดขึ้นคอเชียวล่ะ กว่าจะออกมาได้ เค้าถูกเทรนมามาก และจุดขายของเพลงคือ เค้าร้องได้อารมณ์สนุกสนาน( เพลงโด เร มี ) เบนซ์สื่อ ออกดีมาก ร้องแล้วมันสนุก แต่ถ้าให้ร้องเพลงเศร้าก็คงไม่ดีเท่าไร เมย์ยังร้องดีกว่าค่ะ นั่งยัน นอนยัน และ ยืนยัน
    ถ้าได้ฟังเบนซ์ร้องเพลง ที่ไม่ใช่ของเค้าเอง เราจะเห็นว่า เบนซ์ก็มีปัญหาแบบที่เมย์เจอ คือเพี้ยนค่ะ
    ดังนั้น ถ้าพูดถึง พรสวรรค์ ก็ไม่ต่างกันเลย ไม่ใช่นักร้องระดับ เสียงเทพ หูทอง แต่ฝึกได้ค่ะ พัฒนาไปอีกได้มาก ลองทำตามที่พี่บอกนะคะ

1 ฟัง ฟัง ฟัง ฟังด้วยความรัก เดี๋ยวจะร้องได้ แบบไม่เพี้ยน เมย์มีฝีมืออยู่
    2 เพลงนี้เค้าสื่ออะไร อารมณ์คืออะไร ถ้าไม่เข้าใจก็ดู มิวสิควีดิโอ
    3 เทคนิค การเอื้อน ตรงนี้ค่อนข้างยาก ไปเอื้อนเหมือนเค้าไม่ได้ เสียงหนูไม่ได้มีลูกคอมากมาย ต้องออกแบบลูกคอ แล้วประยุกต์ค่ะ ฝีมือสู้เค้าไม่ได้ แต่ทำให้ไพเราะในแบบของเราได้
    อย่างพี่ มีลุกคอ สารพัดแบบ ซ่อนอยู่ในไหปลาร้า พี่จะฟังแล้วเลือก จะร้องแบบไหน ก็ได้ ถ้ามัน โอเค รับรองทำให้ไม่เหมือนเค้าได้ แต่ต้องไพเราะไปคนละแบบ มิใช่ห่วยแตกกว่าเค้า อันนี้ยกตัวอย่าง ไปตามวัตถุดิบที่แต่ละคนมี
    4 น้ำหนักในการร้อง ตอนนี้เสียงร้อง ไร้อารมณ์มาก ต้องแก้ค่ะ

เอาแค่ 4 ข้อนี้ก่อนนะจ๊ะ

วันนี้คงฟังได้ไม่กี่เพลง รู้สึกอารมณ์ไม่ดี แต่เลือกมาฟังเมย์ก่อนเลย
    มีความรู้อยู่เต็มหัว เอามาแจกๆ ออกไปบ้าง หนักหัวมาก

ขอให้นำไปใช้ และฝึกให้ได้ จะเป็นประโยชน์มากๆค่ะ

โอย.........

อารมณ์ไม่ดีหนอ ปวดหัวหนอ เครียดหนอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2008
  5. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 2 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>skygecht, น.นิมมานรดี </TD></TR></TBODY></TABLE>

พี่ อิอิ ตื้นเเร้วเหรออ

มาฟังเพลงเมย์ด้วย ฟังก่อน มาเม้นส์ทีหลัง

6. skygecht

หูปรกด้วยนะพี่นิม ยัยเมย์อะ กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

7. skygecht

หนอยยยมาทามบ่นนะ ชั้นร้องมาเกือบพันเพลงเเระ ยังไม่บ่นเรย 55555555555555555555

8. น.นิมมานรดี

หวัดดีน้องกาย สุดที่รัก

9. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    น้ำเสียงคล้ายๆฝน ธนสุนทร นะครับ
    นักร้องลูกกรุงมาร้องลูกทุ่งก็ยากนิดนึง อาจจะดูเกร็งๆไปบ้าง
    ตรงลูกคอและเสียงเอื้อนเอ่ย แต่ก็เพราะไปอีกแบบนะครับ

10. น.นิมมานรดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2008
  11. skygecht

5555 จาทามไรคับ คุนพี่ 5555

ยังไม่เม้นเพลงเมย์เรยย

ขอกวนชาวบ้านก่อนเเระกัน อิอิอิ

12. skygecht

ไหนๆก็มาเเระ เม้นส์นิดนึงก่อนนะ อิอิ อดใจไม่ไหว เลือกเพลงดีนะเมย์ ร้องมะยากกมากกกกก น่ารักดีอ่า กายว่าโอนะเพลงนี้

13. paperz

paperz เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    คุณน้องร้องเพลงใหม่(สำหรับพี่อีกแล้ว 555) ไม่รู้ไปอยู่ไหนมานะเรา ไม่เคยได้ยินอีกละ เสียงเปนสาวอีกแล้ว ต้องจับมร้องแอ๊บแบ๊วอีกดีก่า แบบ เลิกกันเถอะ เลิกกันเถอะ อิอิ

14. maysa79

เด๋วเย็นนี้ไปร้องใหม่ดีกว่า รับตัวเองมะด๊ายยยยยยยยยยยยยยยยย อิอิอิ
    ขอปิดปรับปรุงก่อง ใครอยากรู้ว่าร้องแล้วขาดความมั่นใจอย่างแรงเป็นยังไง
    ก็โหลดไปฟังขำๆกันก่อนนะค๊า อิอิอิอิอิ

ขอบคุณพ่อแม่พี่น้องทั้งหลายที่เข้ามาเม้นต์และฟังนะคะ ดังรายนามต่อไปนี้ (ยังกะประกาศชื่อเข้าชิงรางวัล อิอิ)
    [​IMG] ใบปลิว (วันนี้), horwang072 (วันนี้), ligore (เมื่อวานนี้), mazble (เมื่อวานนี้), skygecht (วันนี้), น.นิมมานรดี (วันนี้)

ปุเหลียวจะร้องใหม่เป็นแนวๆไทยสากลมากกว่าลูกทุ่งอ่ะค่ะ เด๋วร้องใหม่ละกลับมาตอบ ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบ

15. maysa79

โหๆๆๆ อารายกานค๊า รมณ์เจี๋ยแต่เช้า เด๋วมะจ๋วยน๊า
    หน้านิ่วคิ้วขมวด ม่ายเอาม่ายดี
    แบบนี้ต้องแก้ด้วยการวิ่งไล่จับกับตะกาย อิอิอิ
    จายเย็นๆ พัดๆๆๆๆๆ [​IMG]

16. น้ำส้ม

น้ำส้ม เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาเชียร์น้องจ้ะ น้องเมย์ร้องเพลงลุกทุ่งเสียงก็ดีน่ารักจ้ะ
    มะเปงรัย ขยันร้องใหม่จ้ะ เด๋วก็ดีขึ้นเรื่อยๆแหม.ร้องดีกว่าพี่ส้มเยอะเลยน่ะจ๊ะ.(||) (||) ให้กำลังใจจ้ะ ร้องอีกๆ

17. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    จามาฟังซะโหน่ย มาปิดปรับปรุงซะงั้น
    อุตส่าห์ ขึ้นรถมาจากหมอชิต
    ต้องหอบแฮ่ก ๆ กลับบ้านอีก
    กำ............

18. maysa79

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1042390" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>mazble</TD><TD class=alt2>อิอิ เสียงเพราะน้า แต่ลูกเอื้อนก็ลำบากนิดนึง
    สำหรับสาวเสียงหวานสไตล์ไทยสากล
    รวมๆแล้วก็ยังเพราะอยู่ดีนะจ๊าน้องเมย์

ขอบคุณค่ะพี่มาส อิอิอิ ร้องลูกทุ่งนี่มันย๊ากยากสำหรับน้องค่ะ
    รับเสียงตัวเองไม่ค่อยได้เลยค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1042626" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>horwang072</TD><TD class=alt2>น้ำเสียงคล้ายๆฝน ธนสุนทร นะครับ
    นักร้องลูกกรุงมาร้องลูกทุ่งก็ยากนิดนึง อาจจะดูเกร็งๆไปบ้าง
    ตรงลูกคอและเสียงเอื้อนเอ่ย แต่ก็เพราะไปอีกแบบนะครับ

ขอบคุณค่ะคุณหอวัง เรื่องการเอื้อนนี่แหละค่ะยากจัง แง้วๆๆๆ สงสัยจะเอาดีทางนี้ไม่ได้ซะแล้วค่ะ แงๆๆๆๆ
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1042871" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>skygecht</TD><TD class=alt2>ไหนๆก็มาเเระ เม้นส์นิดนึงก่อนนะ อิอิ อดใจไม่ไหว เลือกเพลงดีนะเมย์ ร้องมะยากกมากกกกก น่ารักดีอ่า กายว่าโอนะเพลงนี้

ขอบใจนะยะหล่อน นึกว่าจะเล่นเพลินลืมเม้นต์ซะอีก อิอิอิอิ
    เพลงนี้เค้าชอบดนตรีอ่ะ จังหวะมัน ตึกๆๆ ดี
    นี่ขนาดไม่ยากของกายนะ ถ้ายากช้านมะต้องคิดไปร้องเลย หุหุหุหุ

19. skygecht

มันก็ต้องเริ่มจากเเบบนี้ก่อนทั้งนั้นเเหละยัยเมย์ ชั้นนะ ร้องเพลงลุกทุ่งก็เริ่ม ร้องมาตั้งเเต่เพลงช้าง ช้าง ช้าง 5555 ร้องเพลงมะเป็นจิงๆๆ ร้องเพลงช้างยังปผิด ท่อนที่ร้องว่า มีหูมีตาหางยาวอะ ชั้นร้องว่า มีหู มีตา หางยายยยยยยยย 555555 ฮาอะตอนเด็กๆ 55555

20. maysa79

ขอบคุณค่าพี่นิม เรื่องอารมณ์เพลงนี่แก้ไม่ตกค่ะ หุหุหุ
    ขนาดร้องใหม่ยังทื่อๆเลยค่ะ

อันนี้ร้องไปวิ่งไป จบ 1 รอบวิ่งลงไปดูยาย ดูเสร็จก็วิ่งๆขึ้นมาร้องต่อ ฮานาก้า กุ๊กๆ อิอิ (ไม่มีคนอยู่บ้านค่ะ ดูซิแทนที่จะได้ไปกินเลี้ยง ต้องมาเฝ้าบ้านเป็นเพื่อนยาย แง่มๆๆๆ)

ไปร้องใหม่เลยไม่มีลูกคอ 555 ก็มันทำมะได้ เลยลากๆเสียงเอาค่ะ (บ้านก็ร้อนมากกกกกก ชักจะหมดลม+หมดอารมณ์ร้องแระ) แต่รู้สึกเหมือนฟังละไม่ค่อยแปร่งเท่าอันแรกค่ะ เอิ๊กกกกกกกกก

ขอบคุณพี่นิมที่เข้ามาเม้นต์ให้ก่อนเลยค่ะ
    สำหรับนู๋จะร้องเพลงลูกทุ่งแบบจริงจังเนี่ยต้องทำการบ้านหนักมากๆๆๆๆค่ะ

แฮ่กๆๆๆ บ้านร้อนมากกกกกกกกกกกกกกก ร้องเพลงทีไรเหนื่อยเป็นสองเท่าเลยค่ะ ลิ้นห้อยแระ เด๋วนู๋นอนผึ่งพุงก่อนดีก่า คริคริ