แม่ดอกสะเลเต (สายัณห์ สัญญา)

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย tanaong2011, 29 พฤศจิกายน 2011.

1. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    แหมๆๆ คุณสร้อย รู้จักแต่ดอกผักตบอิๆ เสียววูบเชียวววผม
    ทันใดนั้นวิญญาณ พิศาล อัครเสนีย์ก็เข้าสิงผม
    แต่ยังไม่ทันไรพอเจอเทพ เทียนชัย คุณ พิศาลกระโดดออกแทบไม่ทัน อิๆ

:d :d :d :d

2. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เพลงนี้เคยฟังครับ

คุณอ๋องร้องได้เรียบร้อย ( เหมือนที่หนูตาว่า อิอิ ) และเพราะมากครับ ^^

มีคนร้องไก่จ๋าไว้หลายเวอร์ชั่น

รบกวนเวอร์ชั่นคุณอ๋องอีกซักเพลงนะครับ

3. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    หอมมาถึงหน้าสองแล้วนะครับดอกสะเลเต

เพิ่งนึกออกว่าเพลงนี้ผมเคยคิดจะร้อง แต่ซาวด์ดนตรีไม่ได้ก็เลยอด

อ้อ วันนี้ผมได้ต้นดอกสะเลเตมาปลูกที่บ้านด้วยล่ะครับ
    เป็นเพราะเพลงท่านอ๋องแท้ๆ จึงต้องกระเสือกกระสนไปหาขอมาซะไกลเลย
    (เป็นเอามากมั้ยเนี่ย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2011
  4. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณแมวครับ
    ไก่จ๋า เป็นเพลงที่ ปิยะ ตระกูลราษฎร์ แต่งให้
    ปริศนา วงษ์ศิริ ผ่านอารมณ์เพลงของสายัณห์
    ขอติดไว้ก่อนนะครับ แมวจ๋า เอ๊ย!! ไก่จ๋า

:d :d :d

5. tanaong2011

(k)เพิ่งนึกออกว่าเพลงนี้ผมเคยคิดจะร้อง แต่ซาวด์ดนตรีไม่ได้ก็เลยอด

อ้อ วันนี้ผมได้ต้นดอกสะเลเตมาปลูกที่บ้านด้วยล่ะครับ

เป็นเพราะเพลงท่านอ๋องแท้ๆ จึงต้องกระเสือกกระสนไปหาขอมาซะไกลเลย
    (เป็นเอามากมั้ยเนี่ย)<!-- google_ad_section_end --> (k)

ขอบคุณ คุณวิกกี้ที่นำเพลงมาหน้าสอง
    ช่วงนี้กู้น้ำในหมู่บ้าน เลยขาดตกบกพร่องไป

เชื่อแล้วว่าคุณวิกกี้มีความหลังที่ประทับใจกับดอกสะเลเต
    ดอกสะเลเตมีกลิ่นหอมด้วยเหรอครับ อยากได้กลิ่นแห่งความประทับใจนี่จังเลยคุณวิกกี้

ถ้ายังไงก็ แนบกลิ่นมาทางเมล์ให้ผมได้ดอมดมบ้างนะครับ ...
    (พูดจริงนะเนี่ยอยากดมกลิ่นดอกนี้)

(f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)

6. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ไม่ต้องนอนคิดให้เสียเวลาหรอกอ๋อง
    เพราะอ๋องจะคิดไม่ออก 555
    เอ่....บ้านที่กทม.อ๋องอยุ่แถวไหนอ่ะ
    พี่จะได้บอกแท็กซี่ขับอ้อมๆ อิอิอิ แล่วๆๆ

"พี่ไรเวอร์อ่ะ.... ความเห็นเหมือนคุณแมวครับ
    ทั้งเสียงร้องและการบันทึกดีมาก อยากขอความรู้คุณสันต์บ้างว่าทำอิหยัง

ถึงดีเพียงนี้ .."
    [​IMG] ตรงไหนๆ ที่ว่าเวอร์หะ!!!
    จะไปอัด เอ๊ยโวยที่เพลงสันกลัวเจ้าของเพลงเค้าหงุดหงิด

7. tanaong2011

แหมๆ ให้แท๊กซี่ขับอ้อมๆ
    จะอ้อมใหญ่หรืออ้อมน้อย ก็ต้องผ่าน พุทธมณทลสาย4 อยู่ดีละพี่ไร
    ให้ผมเลี้ยงสักมื้อใหญ่ๆไม่ได้เหรอ แบบจัดหนักเลย เพื่อพี่สาวโดยเฉพาะ

เล่นมาถามคนละกระทู้แล้วผมจะจำได้ไหมละเนี่ย
    วันๆ โจทย์ผมเยอะ จำบ่ได้ดอกพี่ไร
    เห็นรูปด่าฉอดๆแล้ว หยองพี่สาวอ่ะ 55555....
    :boo::boo::boo:

8. tanaong2011

อ้าวจริงเหรอ เพิ่งรู้นะเนี่ย
    รูปออย จืดไปแล้ว ตอนนี้ใส่เพลงลูกทุ่ง
    เลยเอาน้องเวียร์มาเป็นรูป แทนตัว
    ดีใจที่หนูออยชอบ อ้าวพิมพ์ผิด! ใจลอย!
    ไม่ลบละให้รู้ว่าใจลอย
    ดีใจที่หนูตาชอบ........

ไฟล์ที่แนบมา:

9. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    คุณยายเป็นคนอีสานยุคโบราญๆ ครับ
    ประเภทใส่รองเท้าแตะไม่เป็นด้วยซ้ำ ไปไหนก็จะเดินเท้าเปล่า
    เจาะรูหูใหญ่มาก เวลาจะไปวัดก็จะเด็ดดอกสะเลเตใส่หูข้างละ 4-5 ดอก
    มีความสามารถในการแพูดกลอนสดแบบอีสานที่เรียกว่า "ผญา" ได้อย่างคล้องจองไพเราะและไม่มีสะดุดทุกสถานการณ์
    เสียดายตอนนั้นไม่มีความคิดที่จะสืบทอดหรือบันทึกเอาไว้
    เป็นสิ่งที่มีค่ามากๆ ที่ลูกหลานละเลย