แม่ดอกสะเลเต (สายัณห์ สัญญา)

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย tanaong2011, 29 พฤศจิกายน 2011.

1. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1784260/[/MUSIC]

(rose)แม่ดอกสะเลเต(rose)
    ศิลปิน สายัณห์ สัญญา

คึดฮอดอ้ายแน่เด้อ แม่ดอก สะเลเต
    สาวชาวอิสานน้องอย่าหันเห
    ทิ้งพี่ว้าเหว่กังวลหม่นหมอง
    สายน้ำลำชี น้องเคยชวนพี่ลงลอยล่อง
    จำได้บ่ น้อเเม่เนื้อทอง น้อง ตีกลองน้ำ เสียงดังตุ้มเติล

บ่ตุ้มอ้ายหรือหรือรังเกียจพี่คนไกล
    พี่ส่ง จ.ม.หรือก็เงียบหาย
    น้องป๋าให้อ้ายหัวใจสะเทิ้น
    เหมือนแกล้งลืมกันเห็นสายัณห์แล้วบ่อยากเอิ้น
    โอ่จันทร์แรมแม่แก้มเปิ่นเวิน
    น้องสิหมางเมินอีหลีซันบ่

****บ่จริงบ่เว้า บ่เอาน้องซิบ่ว่า
    นี่หรือคือคำสัญญาที่น้องเคยว่าน้องลืมแล้วบ่
    หรือคนสุรินทร์เบาหูยุพินทั้งลวงและล่อ
    หลอกคนดีไปขี่สามล้อ น้องลืมแล้วบ่
    บ่จำความหลัง

คิดฮอดอ้ายแน่เด้อแม่ดอกสะเลเต
    หากแม่จอมขวัญน้องห่างหันเห
    พี่คงโหยแห้งหมดแรงและหวัง
    หวังว่าคนดีสาวลำชีคงเห็นใจบ้าง
    ย่ำสายัณห์วันหน้าวันหลัง
    พี่คงได้ฟังเสียงตุมตะติเติล ....

(****)
    (rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2013
  2. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007

โอ.... ไม่น่าเชื่อว่าท่านอ๋องจะร้องเพลงนี้
    ขอบคุณเพลงเพราะๆ ครับ

ผมคุ้นเคยมาแต่เด็กๆ ทั้งเพลงและดอกไม้ชนิดนี้
    ทำให้คิดถึง คุณยาย และแม่ขึ้นมาเลยครับ
    เพราะท่านจะทัดดอกไม้นี้ประจำ หอมมากกกกกก
    เดี๋ยวต้องไปหามาปลูกแล้ว

[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2011
  3. hanumana_61

hanumana_61 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2009
    เหมือนจะเคยฟังผ่านๆหรือไม่เคยก็ไม่แน่ใจ ฮ่าๆ แต่เพราะคร้าบ ชอบ :D

4. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณวิกกี้ครับ
    ความจริงผมไม่รู้จักดอกสะเลเตเลย
    เพิ่งรู้จักก็วันนี้ละครับ สีขาวนวลสดใสมากครับ
    คุณยายและคุณแม่คงเป็นคนรุ่นเก่าที่มีหัวใจดีงามนะครับ
    เวลาผมไปเที่ยวต่างจังหวัด ผมมักชอบภาพสาวท้องถิ่นทัดดอกไม้
    ที่มีในพื้นที่มันเป็นภาพที่สวยงามมากครับ .........

ไฟล์ที่แนบมา:

5. tanaong2011

เพลงนี้ขาดตกบกพร่องเยอะ แบบว่าคิดได้แต่ทำไม่ได้
    แต่ก่อนร้องได้ดีกว่านี้ ลูกคอครบถ้วนกว่านี้ อิๆเป็นไปตามวัย
    แต่.....ชอบเพลงนี้ครับน้องเบิร์ด .......
    :VO:VO:VO

6. yu_hongthong

yu_hongthong เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    อายุเพิ่งจะ ยี่สิบ กว่าอีก ยี่สิบกว่า ร้องได้ขนาดนี้ เพราะนะเนี๋ย (||)(||)(||)(||)

7. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    นึกว่าจะโพสต์ หนุ่มลำปางตามมอสระเอีย..เมีย ซะอีก
    ร้องได้เรียบร้อยมากกก...กกก
    ฟังสบายๆ สไตล์พี่อ๋อง ^_^ (บ่จริง บ่เว๊า)

8. tawantook

tawantook สมาชิก

เป็นกำลังใจให้นักร้อง

สะเลเตบ้านผมเรียกดอกต๋าเหินครับ

9. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    นั่งงงอยู่นานกะดอกสะเลเต อ๋ออ ดอกนี้นี่เองรู้จัก
    แต่เพลงนี้...ไม่รุ้จักจริงๆนะนี่
    ไม่น่าเชื่อ อ๋องรู้เราไม่รุ้ 555

10. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งคนรุ่นใหม่อย่างผมยิ่งไม่รู้จักทั้งดอกไม้และเพลงเลยครับท่านอ๋อง
    ไม่รู้ว่ารุ่นพี่เรไรไม่รู้จักเพลงนี้ด้วย แล้วทำไมท่านอ๋องรู้จักหล่ะครับ :boo:
    แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับท่านอ๋อง :cool: เดี๋ยวจะน้อยใจ ^^/

11. tanaong2011

ฟังตอนแรก ยุ บอกว่า ยี่สิบกว่า แหมเพื่อนคนนี้น่ารักจังตาถึง
    พอบอกต่อไปว่า กว่าอีกยี่สิบกว่า ฮึ เลิกคบ!
    อิๆ ม่ายหร๊อก ความจริงก็คือความจริงเนอะ 40 กว่าบอกไปเลยตรงๆ
    ฟันธง!!

ให้น้ำลงก่อน ถ้าเมียไม่มา หนุ่มลำปางออกตามแน่หนูตา
    เอ๊ะ! รู้ได้ไงหนูตา ... ว่าพี่ร้องได้เรียบร้อย ตอนร้องพี่นั่งพับเพียบร้องจริงๆด้วย
    นับถือๆหนูตา......

:d :d :d :d

ขอบคุณครับ บ้านคุณตะวันตกอยู่แถวไหนเหรอครับ
    จะได้เก็บไว้เป็นความรู้ . . . . .

12. tanaong2011

เอ.... เอ. มันยังไงกัน ขอเอาข้อความพี่ไรไปนอนคิดก่อน
    มันคล้ายๆจะดูดีเนอะ แต่ฮืมมมมม .... ขอเอาไปนอนคิดก่อน

:mad: (k) (k) (k)

ขอบคุณ ที่เป็นกำลังใจให้ตอนท้าย แต่ตอนแรก
    ฟังแล้งห่อเหี่ยวใจยังไงไม่รู้
    ฝากบอกพี่ไรข้างบนด้วย ว่าผมไม่เก็บเอาไปนอนคิดแล้ว
    มากรุงเทพเมื่อไรบอกนะ ทั้งคุณสัน ทั้งพี่ไร มีงานเลี้ยงชุดใหญ่ต้องสะสาง
    ..................................

13. VeggieGuy

ที่ว่าตอนร้องนั่งพับเพียบร้อง
    พร้อมกับพับผ้าไปด้วยเตรียมออกตามหาภรรเมียหรือเปล่าครับ
    แบบนี้เรียบร้อยขั้นเทพครับ <(^__^)>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2011
  14. tanaong2011

นี่รูปหุ่นขี้ผึ้งหรือเปล่าครับคุณวิกกี้คุ้นๆนะ
    ขอบคุณที่บอกผมเรียบร้อยขั้นเทพ
    เทพไหนเหรอ ..... เทพ โพธิ์งามหรือเปล่า..........

(smile)(smile)(smile)

15. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    โอ ตาหน้าแตก..ดันคิดว่า ดอกสะเลเต คือ ดอกปีบ ฮ่า ฮ่า ฮ่า
    นั่น เค้าเรียก กาสลอง เน๊าะ เน๊าะ เน๊าะ

มองดูแล้วคงจะไม่เคยเห็น หุหุ เคยเห็นแต่กาสลอง

16. tanaong2011

17. VeggieGuy

โอ้ รู้ด้วยว่าเป็นหุ่นขี้ผึ้ง ใช่แล้วครับ

18. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

คุ้นๆ เหมือนเคยได้ยิน ได้ฟัง แต่ไม่รู้จัก ... รู้จักแต่ดอกผักตบชวาอ่ะ ท่านเทพ เทียนชัย ฟัง ๆ ก็เพราะดีนะสิบอกให้

19. tanaong2011

มองแล้วมันแข็งๆนะครับ โดยเฉพาะคิ้วที่กระด้างๆไม่เหมือนคนครับคุณวิกกี้..................

20. ษิตา

1,230
    [​IMG] << แหม..คนนี้ขวัญใจตาเลยนะ ฮ่าๆ ไม่ถูกใจหน้าตาแบบ ออย ธนา แล้วเหรอคะพี่อ๋อง