แชร์ประสบการณ์ และคำสอน พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล (พระอาจารย์จิ๊) วัดธรรมิกาวาส ชัยนาท

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย dilok.ch, 30 พฤษภาคม 2022.

1. dilok.ch

dilok.ch สมาชิก

#เผยแพร่_บารมีฐานสีโล
    เขาไปดี เขาไปดี ไม่ต้องห่วง ห่วงแต่ตัวเราเถอะ

วันที่ 4 มีนาคม 2566 เป็นงานวัดประจำปีวันแรก โดยงานวัดประจำปีของวัดธรรมิกาวาสจะมีทุกปีในวันที่ 4-5-6 เดือนมีนาคม

เมื่อวานนี้เองฟีมได้นำวัตถุมงคล 50 ปีส่วนที่เหลือจากการหลุดร่วมบุญไปให้ผู้มาร่วมบุญที่วัด ก็ต้องบอกได้เลยว่าถึงวัดไม่ถึง 10 นาทีพระก็หมด เรียกว่ายืนคิดนานไม่ได้ทันการ

ตกเย็นมาเจอพี่กลุ่มนึงที่คอยจะมาช่วยงานหลวงพ่ออยู่เป็นประจำทุกงานไม่เคยขาด เป็นขุนพลประจำวัดเลยแม้จะอยู่กรุงเทพแต่ก็ขับรถมาด้วยใจอันตั้งมั่น ฟีมได้เจอกันก็ช่วงเย็นแล้วทักทายคุยกันเฮฮาสนุกสนานจนพี่ๆขอตัวกลับก่อน

ฟีมก็เดินมานั่งกับหลวงพ่อด้านมนฑบหลวงพ่อเล่าเรื่องพระกษิติครรภ์ให้ฟังพักนึงจนค่ำแล้วล่ะ พี่ๆกลุ่มนี้กลับขึ้นมาอีกพร้อมถือสังฆทานขึ้นถวายหลวงพ่อ มัคนายกนำถวายสังฆทาน ตัวฟีมเองหันไปมองก็ไหนว่าจะกลับกันแล้ว พอหันไปเอ๊ะอาการแปลกๆ ก็เลยเขยิบตัวออกมาแล้วถามพี่ๆอีกสองท่านด้านหลังว่า “พี่เขาเป็นอะไร?” พูดเป็นภาษาปากไม่ได้ออกเสียง คำตอบที่ได้มาก็คือ “ย่าเสีย”

ระหว่างหลวงพ่อรับสังฆทานท่านก็ไม่ได้มองมาทางนี้แต่ท่านมองตรงไปด้านหน้าเหมือนว่าท่านมองอะไรอยู่ พอรับสังฆทานเสร็จหลวงพ่อก็พูดขึ้นมาว่า “เขาไปดี เขาไปดี ไม่เป็นไร พักหลังมาเขาทำบุญเยอะ สวดมนต์ ใส่บาตร เขาไปดีไม่ต้องห่วง ห่วงแต่ตัวเราเถอะ” ฟีมก็เอ๊ะ !! ก็แล้วหลวงพ่อรู้ได้ไง แต่ก็ไม่ได้ถามอะไรเพิ่มเติมได้แต่แสดงความเสียใจกับพี่เขาไป

เรื่องราวตรงนี้สอนคติธรรมได้อย่างดี ระหว่างมีชีวิตอยู่นั้นให้สร้างบุญ หมั่นทาน เมื่อสิ้นพบจบตรงนี้แล้วก็จะมีแต่เพียงกุศลอันดีนำพาไปเท่านั้น ตัวฟีมเองก็บังคับใครมาทำไม่ได้แต่พยายามหาวิธีให้คนมาร่วมบุญจะน้อยเท่าไหร่ จะมาแค่ไหนไม่สำคัญ สำคัญว่าได้ทำ “ให้ศรัทธานำไปก่อน เงินทองเอาไว้ที่หลัง”

#ประสบการณ์ทิพย์จักษุญาณ
    เขียนโดย cr.ศริตวรรธน์ ภาสิริวงศ์ IMG_1026.jpeg

2. dilok.ch

มาถวายตำราคาถาสมุดข่อยครูบาอาจารย์สายครูแรงอย่าเล่นอายุ200-300ปีที่สูญหายไป..กลับคืนสู่วัดคังคาว ถวายให้กับพระอาจารย์จิ๊เพื่อให้สืบทอดพระพุทธศาสนาสืบต่อไป..เพื่อให้สาธุชนลูกศิษย์รุ่นหลังได้พบเห็นกราบไหว้ครับ..
    #ขอให้อายุวรรณะสุขังพลังขอให้รวยรวยเฮงเฮงปังปังโชคดีน่ะนะ..สาธุสาธุสาธุครับ.. IMG_1168.jpeg IMG_1169.jpeg

3. dilok.ch

IMG_1200.jpeg กท.โชว์

เป็นรุ่นที่ชอบที่สุด และสวยที่สุด #สำหรับผม

#เก็บเข้าเรื่อยๆถ้ามีโอกาส #มนต์พระกาฬวัดคังคาว No.1

4. dilok.ch

ไม่ใช่แค่เราที่เชื่ออะไรยากนะ ?

อย่าว่าแต่เรา เตี่ยเอง (หลวงพ่อ) เชื่ออะไรยากนะ ต้องไปเจอ ต้องลอง ต้องพิสูจน์หลายครั้งถึงจะเชื่อ มาหาเตี่ยก็คิดไป เอ๊....มันใช่หรือไม่ใช่ว๊า หลายๆครั้งเข้า เอออเรื่องจริงนี่หว่า

พระกษิติครรภ์นี่ท่านเก่งจริงๆ สุด สุด ที่สุดของที่สุด พกไว้นะ ฟีมกับนะ เสี่ยนะ ดอกซิ่ง ต้องพกนะ กันตกอบาย ฮ่าๆ

กลุ่ม พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท

5. dilok.ch

พาลูกชายไปกราบพระอาจารย์ สอบถามเรื่องการสอบเข้าเรียนม.4 ให้ท่านอ่านชื่อโรงเรียน ท่านก็ชี้ว่าจะได้โรงเรียนสุดท้าย #ตอนนี้น้องได้เข้าเรียนแล้วค่ะ มอบตัววันพรุ่งนี้ ตามโรงเรียนที่ท่านบอก IMG_1870.jpeg

6. dilok.ch

เมตตา พระอาจารย์

ผมมีความคิด จะไปกราบหลวงพ่อหลายครั้ง แต่ไม่ได้ไปสักที จะไป หลวงพ่อป่วย จะไป ติดธุระ

จน เมื่อ2วันก่อน พระกษิติ ที่ผมร่วมบุญมาส่ง
    ผมก็ เลี่ยม ติดตัว ก่อนนอน ก็สวดมนต์ บอก หลวงพ่อ ผมไม่มีโอกาส สักที อยากจะถาม อยากจะปรึกษาหลวงพ่อ

เมื่อคืน เวลา ตี 1กว่าๆ จำแม่น สะดุ้งตื่น มาดูนาฬิกา

ฝันว่า ไป เจอหลวงพ่อ ก็กราบเท้าท่าน ท่านก็มองหน้า แล้ว บอก เจอกันแล้วนะ เจอกันสักที นานหน่อยนะ สักพัก ท่านบอก เอามือมาซิ ท่านก็จับมือ แปป ท่านก็บอก งาน ตอนนี้ เขาจะโยกย้ายไปอีกที่ รอเดี๋ยวนะ สำเร็จแน่นอน

สักพัก ท่านยืน ตลับสีผึ้งมา บอกเอาไปทา ติดตัว

จำแม่นติดตา ติดสมองเลย

สาธุ บารมีพระอาจารย์

#เล่าไม่เก่ง แต่ เล่าจาก ความฝันล้วนๆๆ

7. dilok.ch

จะไปวิ่งหาพระ หาหลวงปู่ หลวงพ่อที่ไหนล้ะ ไปวัดนั้นที วัดโน้นที พระก็อยู่ในใจเรานี่แหละ เราก็ทำให้ตัวเองนี่แหละเป็นพระ

อยากทำบุญกับพระ ก็ทำกับพ่อกับแม่นะ เชื่อเตี่ยสิ เตี่ยลองมาหมดแล้ว ใครว่าดี๊ดี ใครว่าร้ากกรักเราเนี่ย มันไม่เท่าพ่อแม่นะ

เวลามีปัญหาใครก็หันหน้าหนีเรา มีแต่พ่อแต่แม่นะลูก จะยังไงเขาก็รัก ยังไงเขาก็ช่วย จริงไหมล้ะ ?

กลุ่ม พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท IMG_1909.jpeg

8. dilok.ch

เรื่องที่3 นี้ ก็ยังคงเป็นเรื่องในความฝันอีกเช่นเคยครับ
    ในคืนหนึ่ง น่าจะหลับไปแล้ว ในตอนนั้น ยังไม่รู้ว่าคือฝันซ้อนฝัน โดยฝันแรกเข้าใจว่าโดนผีอำ แต่ทั้งนี้ก็มีความรู้สึกตัวว่า กำลังฝันและโดนอำ จึงบอกตัวเองให้ตื่น ก็ตื่นลืมตา แต่ทว่าพอจะลุกขึ้นนั่ง ไม่สามารถลุกขึ้นนั่งได้ ก็พยายามดิ้น ดิ้น ดิ้น ก็ลุกไม่ได้ ซักพัก ก็ปรากฎร่างท่านพระอาจารย์จิ๊ ท่านถีบเลยครับ แล้วผมก็ลืมตาอีกครั้ง รอบนี้ ตื่นจริงๆแล้วครับ

กราบในความเมตตาไม่มีประมาณของท่านพระอาจารย์จิ๊ครับ
    กราบ๑ กราบ๒ กราบ๓

9. dilok.ch

#เรื่องอัศจรรย์ที่หลวงพ่อรู้วาระจิตของเรา

เช้าวันเสาร์ ใน สัปดาห์ที่ผ่านมา คณะของผมนำโดยอาจารย์ตั้ม ตั้งใจไปหาหลวงพ่อ เพื่อไปขออนุญาตสร้างฉัตรพระเจดีย์ เราคุยกันในรถตลอดทางว่าจะทำอย่างไร นะ จะได้เงิน 500,000 บาท !!!! เราต้องตั้งผ้าป่าไม๊ จะได้เอาเงินไปจ่ายค่าฉัตร เราก็คุยกันมาตลอดทาง

พอถึงวัดเปิดประตูเข้าไปหาหลวงพ่อ ยังก้มกราบท่านไม่ทันเสร็จ ท่านพูดคำเเรกว่า #หาผ้าป่ามาสักกองลูก

ผมขนลุกเลย เราคุยกันในรถ เเต่หลวงพ่อท่านรู้ นี่ไม่ใช่ครั้งเเรกที่ท่านรู้วาระจิตที่เรานึกคิดกัน ในขณะที่ระยะทาง กทม กับวัด ห่างกันเกือบ 200 กิโลเมตร

สุดท้ายท่านบอกสำเร็จ ฉัตรต้องมาถึงวัดในเดือน มิถุนายน !!!! เหลือเวลาไม่กี่เดือน เราจะทำกันได้ไม๊ เเต่เมื่อหลวงพ่อดำริเเล้ว เราก็เดินหน้า ผ่านมาไม่กี่วันเรามีสัญญาณบวก ที่จะหาเงินดังกล่าวได้จริงๆ ดังคำอวยพรของท่าน ว่าสำเร็จ

สุดท้ายนี้ มั้งกายเเละใจ ยอมรับในบารมีของหลวงพ่อ เป็นที่สุด เเละตั้งมั่นว่าจะถวายงานให้ท่านอย่างเต็มสติปัญญา ขอเป็นเศษเสี้ยวเล็กๆ ที่ได้ร่วมบุญกับท่านครับ

#อภิญญาของหลวงพ่อ #พระครูวิจิตรชยากร IMG_1954.jpeg

10. dilok.ch

เคยได้ยินว่าพระอาจารย์จิ๊ไปช่วยลูกศิษย์ในฝันหลายครั้งแต่ส่วนตัวยังไม่เคยเจอประสบการณ์ครับ
    (แต่เคยฝันถึงพระอาจารย์จิ๊ในแบบอื่นที่ไม่ได้มาช่วย และไม่กี่วันต่อมาผมก็ได้โชคแถมมีเรี่องดีๆเกิดขึ้น)

ซึ่งความฝันในทางพุทธเกิดจากสาเหตุสี่อย่าง
    1. กรรมนิมิต [บุพพนิมิต ] กรรมดีหรือชั่วในอดีต จะมาให้ผล
    2. จิตอาวรณ์ [อนุภูติบุพพะ] จิตไปผูกพันอยู่กับสิ่งใดมากๆ ก็อาจฝันถึงสิ่งนั้นได้
    3. เทพสังหรณ์ [เทวโตปสังหรณ์] เทวดานำข่าวมาบอก อาจเป็นข่าวดีหรือข่าวร้ายก็ได้
    4. ธาตุกำเริบ [ธาตุโขก] ร่างกายไม่ปกติ อาจทำให้ฝันไปได้แปลกๆ

แล้วผมก็ได้เจอประสบการณ์ที่ฝันว่าท่านมาช่วยบ้าง ในคืนวันพระนี้ช่วงเวลาใกล้รุ่งซึ่งมักจะเป็นฝันที่มีโอกาสเกิดขึ้นจริงสูง และปกติก่อนนอนผมสวดมนต์ภาวนาเป็นประจำแต่คืนวันพระนี้เป็นคืนที่รู้สึกมีสมาธิดีมากและแผ่ส่วนบุญนานกว่าปกติ ร่างกายไม่ได้เจ็บป่วย ทานอาหารเย็นก็ไม่มาก ดังนั้นไม่น่าจะเกิดจากธาตุกำเริบ

โดยในความฝัน ผมพาภรรยากับลูกไปกราบพระอาจารย์จิ๊ ที่วัดคังคาว ผมถามเรื่องลูกแต่ท่านตอบเป็นภาษาที่ผมกับภรรยาไม่เข้าใจ

ผมก็เลยถามเรื่องที่บ้าน ใครจะมีอุบัติเหตุหรืออันตรายอะไรมั้ย ท่านก็ชี้มาที่ผมจะเจอหนักมาก

ผมก็เลยถามท่านว่าโรคหัวใจหรือครับ
    (ผมไม่ได้เป็นโรคหัวใจแต่ในฝันพูดมาแบบนั้น)
    ท่านก็เอาผ้าไตรจีวรมาปาดตรงช่วงอกของผมจากบนลงล่าง แล้วท่านก็เหมือนจะยิ้มให้

ตอนตื่นขึ้นมาก็ไม่ได้ตกใจยังมีสติอยู่
    จึงเข้าใจว่าท่านมาช่วยในฝันครับ

โพสต์นี้เพื่อให้กำลังใจญาติธรรมทุกท่าน
    ว่าเรามีครูบาอาจารย์ที่มีเมตตาลูกศิษย์สูง
    ถึงสุขภาพท่านยังไม่แข็งแรงแต่ยังมาช่วยในฝัน

มาร่วมบุญสร้างพระมหาเจดีย์ให้เสร็จภายในปีนี้ตามความตั้งใจของพระอาจารย์จิ๊กันครับ IMG_1955.jpeg

11. dilok.ch

จะไปวิ่งหาพระ หาหลวงปู่ หลวงพ่อที่ไหนล้ะ ไปวัดนั้นที วัดโน้นที พระก็อยู่ในใจเรานี่แหละ เราก็ทำให้ตัวเองนี่แหละเป็นพระ

อยากทำบุญกับพระ ก็ทำกับพ่อกับแม่นะ เชื่อเตี่ยสิ เตี่ยลองมาหมดแล้ว ใครว่าดี๊ดี ใครว่าร้ากกรักเราเนี่ย มันไม่เท่าพ่อแม่นะ

เวลามีปัญหาใครก็หันหน้าหนีเรา มีแต่พ่อแต่แม่นะลูก จะยังไงเขาก็รัก ยังไงเขาก็ช่วย จริงไหมล้ะ ?

กลุ่ม พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท

#ธรรมะปรารภ IMG_1909.jpeg

12. dilok.ch

#ธรรมะท่านสอนให้มีเมตตา
    ไม่ได้แปลว่า
    ยอมให้ใครมาทำร้ายง่ายๆ

#สำหรับคนบางประเภท

ถ้าแก้ปัญหาด้วยปางเมตตาไม่ได้
    ก็อาจต้องใช้ปางปราบมารโปรดสัตว์
    เอาให้ราบคาบทั้งมารภายนอกและมารภายใน

#คนมีธรรมะท่านไม่เบียดเบียนใคร

แต่ก็จะไม่ยอมให้ใครมารังแกเช่นกัน
    เมตตาต้องประกอบด้วยปัญญาเสมอ

#โอวาทธรรม พ่อแม่ครูอาจารย์ IMG_2067.jpeg

13. dilok.ch

#บารมีพระกษิติครรภ์

#พระกษิติครรภ์ ท่านเก่งมาก ขอได้หมด ขอได้ทุกเรื่อง...ท่านมาสั่ง ให้สร้างท่านขึ้นมา

#พระกษิติครรภ์(รูปหล่อลอยองค์)ให้เหน็บติดตัวไว้ เป็นใบเบิกทาง ทำการสิ่งใด หรือไปติดต่ออะไรที่ไหน จะสะดวกราบรื่นรวดเร็ว ไม่ติดขัด

#พระกษิติครรภ์(แผ่นทองเหลือง)ให้เอาใส่ไว้ในกระเป๋าสตางค์ หรือใส่ไว้ในกระเป๋าเสื้อ เงินทองจะไหลมาเทมาไม่ขาดสาย คิดหรือทำการสิ่งใด จะสำเร็จสมความปรารถนาทุกประการ ปราศจากทุกข์ โศก โรค ภัย

#ส่วนการขอบารมี "พระกษิติครรภ์" ให้อธิษฐาน...ขอทีละเรื่อง

#เมื่อสมความปรารถนาแล้ว ให้ๆทานแก่คนยากจน จะให้อะไรก็ได้ เช่น ข้าวสาร อาหารแห้ง เงิน ฯลฯ

(ได้กราบขออนุญาต ท่านพระอาจารย์ฯ ถ่ายทอดคำปรารภแล้ว)
    ........................................

#ความเป็นมาของแผ่นยันต์_พระกษิติครรภ์โพธิสัตว์

เดิมที...ทางคณะผู้จัดสร้าง มีความตั้งใจ จะสร้างผ้ายันต์ถวายพระอาจารย์ เพราะเห็นว่า ตอนนี้ทางวัดฯ เหลือให้บูชาน้อยมากแล้ว เผื่อลูกศิษย์ลูกหามาทำบุญที่วัด แล้วอยากได้ผ้ายันต์กลับไปบูชา จะได้มีให้บูชา

ทางคณะฯ จึงกราบเรียนพระอาจารย์ว่า จะสร้างผ้ายันต์(เป็นผ้ายันต์เกราะเพชร)และมีรูปพระอาจารย์ พร้อมมียันต์ประจำตัวของท่านด้วย

เมื่อกราบเรียนสอบถาม พระอาจารย์ว่า ท่านเห็นควรอย่างไร หรือเป็นยันต์อะไรดี

#พระอาจารย์จิ๊ ท่านแนะนำว่า ควรสร้างเป็น "รูปพระกษิติครรภ์"

ผมจึงเรียนถามพระอาจารย์ว่า ตัวผมเองไม่เคยเห็น ยันต์ของพระกษิติครรภ์ เลย

พระอาจารย์ จึงให้แผ่นยันต์โลหะ(เนื้อเงิน)ที่ "พระกษิติครรภ์" ให้ทางคณะผู้จัดสร้างดู

และย้ำว่า ให้ใส่คำพร ภาษาไทย ลงไปด้วย ประมาณว่า

"ให้ร่ำรวย สมปรารถนา ไม่เจ็บ ไม่จน ไม่ทุกข์"

ทางคณะฯ จึงสร้างตามคำแนะนำของพระอาจารย์ และให้พระอาจารย์ ตรวจดูว่า ถูกต้องสมบูรณ์ครบถ้วนหรือไม่ ก่อนจะปั๊มเป็นแผ่นยันต์ขึ้นมา

จำนวนการสร้าง(แผ่นยันต์เนื้อทองเหลือง)ขนาด 5.5×8.5 ซ.ม. จำนวน 1,000 แผ่น(มีหมายเลขกำกับ ที่ฐานล่างองค์พระฯ...ทุกแผ่น)

#พระกษิติครรภ์_ท่านศักดิ์สิทธิ์มาก

ขอได้ทุกอย่าง...แต่ให้ขอทีละข้อ

หากสมหวังแล้ว ค่อยขอใหม่ จะถวายข้าว ถั่ว งา หรืออะไรก็ได้ ตามที่เราตั้งใจถวาย

#ท่านย้ำว่า_ไม่ต้องบนกับท่าน

Cr : Witsarut Butsangdee
    ........................................

#พระคาถาบูชาพระกษิติครรภ์

"นะโม กษิติครรภายะ มหาโพธิสัตวายะ โอม หะ หะ หะ วิสะมะเย สวาหา"
    (3 จบ)

"นำโม ตี่ จ่าง อ๊วง ผ่อ สัก" IMG_2069.jpeg

14. dilok.ch

#ประสบการณ์ทิพยจักขุญาณ

ภารกิจในการตามหากังสดาลขนาดเล็กที่พม่า
    สำหรับจารึกรายชื่อผู้ร่วมบุญติดยอดฉัตร เพื่อยกดวง
    ชะตา - พลิกชีวิต ให้กับผู้ร่วมบุญทุกท่าน

หลังจากที่หลวงพ่อเมตตา ทำให้กระจ่างเรื่องอดีตชาติ
    ที่ผมเคย เป็นพ่อค้าชาวมอญ ที่มีในพุทธประวัติ โดย 2พ่อค้าพี่น้อง ประกาศตัวเป็น อุบาสกคู่เเรกในพระศาสนา ได้ไปอัญเชิญพระเกศาธาตุ จากพระพุทธเจ้า หลังจากท่านตรัสรู้ได้ 7 วัน เมื่อ 2500 กว่าปีทีผ่านมาประดิษฐาน ยังพระมหาเจดีย์ชเวดากอง ใจกลางเมืองย่างกุ้ง ประเทศพม่า อันเป็น มหาบูชาสถานอัน สูงสุดของพม่า ซึ่งเป็นที่มาที่ผมผูกพันธ์กับที่นี่ ตลอด 7 ปีที่ผ่านมา ผมบินไปกับ พม่า ไทย ร่วม 25 ครั้ง เเละหลายครั้งผมไปใช้ชิวิตคนเดียวที่นั่น ถึง 4 วัน ในทุกครั้งเมื่อเครื่องบินล้อเเตะสนามบินเมืองย่างกุ้ง ใจของผมพองโต ราสกับเราไม่ได้กลับบ้านมานานมาก จึงเป็นที่มาที่ผมผูกพันกับเจดีย์ ชเวดากอง ประกอบกับการสั่งเสียของคุณย่าในวาระสุดท้าย ก่อนท่านสิ้นบุญ ท่านสั่งไว้ว่า จงไปที่พม่าเเทนย่า เพราะย่าไม่มีโอกาสได้ไป ไปเมืองมอญของเรา ไปกราบเจดีย์ ชเวดากองให้ได้ โดยภาษามอญ จะพูดว่า ไกล้ละเกิ้งเดิงหนกนิปปาน ทานปุตไต้ เเปลความได้ว่า เจดีย์ชเวดากอง คือความไฝ่ฝัน สูงสุดคือพระนิพพาน เจดีย์นี้สร้างโดยกษัตรย์มอญ

ซึ่งย้อนกลับไป คุณทวดของผมในราวปี 2500 ต้นๆ ท่านได้บินไปย่างกุ้ง ด้วยสายการบินสยาม เเละท่านได้นำทองคำ หนัก 4 บาท ไปเเลกทองคำได้ 2 แผ่นติดถวายพระเจดีย์ เป็นพุทธบูชา จึงเป็นสัญญา ที่ลูกหลานจะต้องกลับไป เเละทุกครั้งที่ไป ผมจะถวายทองคำ ติดยอดฉัตรพระมหาเจดีย์ บ่อยครั้งมาก

พาทุกท่านกลับมาที่ หลวงพ่อ ท่านได้บอกเรื่องราว ว่าเราเคยมีอดีตที่นี่ ท่านสั่งว่า ไปหากังสดาล ให้ได้
    เเละกังสดาลนั้น ส่วนใหญ่ จะอยู่ทางฝั่งพม่า โดยจะใช้ติดพระเจดีย์ จารึกชื่อผู้ร่วมบุญ ลงไป เเละชื่อเราจะผูกติดส่วนยอดเจดีย์ ของพระมหาเจดีย์ โพธิชัยคุณ ราวกับว่า หลวงพ่อจำลอง พระเจดีย์ของเรา ให้บารมีของพระมหาเจดีย์เชวดากอง ส่องบารมีมาที่นี่ด้วย เรียกว่าใครไม่มีกำลังทรัพย์ ไปพม่า กราบที่นี่ก็เหมือนกัน
    เเละหลวงพ่อเล่าว่า เจดีย์ชเวดากองนี้ นอกจากมีพระเกศาธาตุของพระพุทธเจ้าองค์ ปัจจุบันประทับอยู่เเล้ว ยังมี อัฐบริขาร ของพระพุทธเจ้าอีก 4 พระองค์ ก็ยังอยู่เหมือนกัน เพื่อรอพระศรีอารย์ พระพุทธเจ้าองค์ที่ 5 มาสถิตที่นี่

หลวงพ่อพูดถึงพระอินทร์ ว่าในคณะเรา มีลูกหลานพระอินทร์ ในสมัยที่ท่านมาโปรด พระเวสสันดร ใน มหาชาติชาดกกัณที่ 11 ที่พระอินทร์ เเปลงกาย มาขอนางมัททรี จากพระเวสสันดร เมื่อขอเสร็จจึงถวายคืน เเล้วพระเวสสันดร ก็บำเพ็ญเพียร จนมา ตรัสรู้ เป็นพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน อยู่ที่นี่ด้วย 1 ในเรา 3 คน คือพี่นุช ต้นบุญที่เป็นกำลังหลักในการทำฉัตร

ตัดภาพกันมาที่ผมได้คุยกับพี่สายบุญท่านหนึ่ง ได้เล่าเรื่องให้ฟัง โดยพี่ท่านนี้บอกว่า เคยได้ยินว่า พระอินทร์ ชอบสร้างเจดีย์ ชอบยกฉัตร มีพระอาจารย์ทางภาคอีสานบอกว่า ใครติดขัด ให้ไปหาบุญยกฉัตรทำ เเล้วอุทิศถวายบุญ พระอินทร์ ท่านจะมาช่วย เรา ซึ่งคณะเรามีพี่นุช เป็นลูกหลานท่านกลับชาติมา ช่วยสร้างฉัตรในชาตินี้

สรุปทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็น พ่อค้าชาวมอญที่มีหน้าที่ นำพระเกศาธาตุ - พระอินทร์ ล้วนผูกพันกันมา กลับมาช่วยสร้างพระเจดีย์ นี้อีกคำรบ เเละบนเจดีย์ชเวดากอง ก็มีพระอินทร์ เป็นผู้รักษาที่ทุกครั้ง ผมไปไหว้ จะไปบอกกล่าวท่านก่อนเสมอ ในฐานะผู้รักษาพระเจดีย์ เเละพระศาสนา

สุดท้ายกังสดาลนี้ คนพม่า มักจะ ใช้ตีถวายเทวดา อันมีพระอินทร์ ในทุกครั้งที่ทำบุญเพื่อบอกกล่าว โดย ทุกเจดีย์ จะมีกังสดาบขนาดใหญ่ ตีออกมา เสียงจะเเหลมคมไพเราะ กว่าระฆัง

พระอินทร์ - พ่อค้าชาวมอญ - กังสดาล จะผูกร้อยกัน ไปหายังพี่นุช ซึ่งเป็นหลานของพระอินทร์ ใน 2000 กว่าปี เเละพี่ตั้ม ผู้ที่พระอินทร์ มาในนิมิตร ว่าให้เปลี่ยนชื่อนามสกุล เป็นชื่อท่าน ในเรื่องที่จะเล่าถัดไป

#พระครูวิจิตรชยากร #พนะมหาธาตุเจดี

รูปปั้นพระอินทร์ บนมหาจดีย์ชเวดากอง ที่ผมต้องไปกราบทุกครั้ง IMG_2070.jpeg IMG_2071.jpeg IMG_2072.jpeg IMG_2073.jpeg IMG_2074.jpeg IMG_2075.jpeg IMG_2076.jpeg

15. dilok.ch

อนาคตังสญาน ที่สุดจะเหลือเชื่อครับ... เขียนเมื่อ 2 ปี ที่แล้ว.. พึ่งได้คำตอบทุกอย่างตอนนี้ครับ..

ณ เวลานี้ เดือน เมย. 67 , ทางมหาลัยได้ประกาศว่าผมได้ตำแหน่งทางวิชาการ (ผศ.)เป็นที่เรียบร้อยครับ.. และตั้งแต่ผมยื่นเมื่อ 2 ปีที่แล้ว จนถึงตอนนี้ ก็ยังไม่มีใครขอตำแหน่งเพิ่มอีกเลย..

ตอนนั้น ลพ.บอก มีขออยู่ 5 คน และ จะได้ตั๋วใบสุดท้ายนั่นแหละ..ซึ่งเป็นจริง จนอึ้งทุกอย่างครับ... ช่วง 2 ปี ที่ผ่านมา ในกรเบวนการ มีขออยู่ 5 คน จริงๆ และ ผมได้ผ่านกระบวนการคนสุดท้าย คือคนที่ 5 อย่างที่ ลพ. กล่าวไว้ทุกประการครับ หลังจากผม ทั้งมหาลัยไม่มีใครขอตำแหน่งเลยครับ
    #ประสบการณ์ทิพย์จักษุญาณ

==================================

เขียนเมื่อ 27 มีค. 2566

เรื่องเล่าประสบการณ์
    เมื่อ ช่วง เมษา ปีที่แล้ว (65) ได้ไปกราบ ลพ. ไปร่วมบุญสร้างเจดีย์ครับ เลยอยากถามท่านขึ้นมา กำลังจะยื่นขอตำแหน่ง ผศ. ช่วงเดือน 6 (มิย. 65) ได้ถามท่านว่า ถ้าขอตำแหน่ง ผศ. จะได้มั้ยครับ
    ลพ.ตอบกลับมาเลยว่า มีขอ อยู่ 5 คน เราจะได้ตั๋ว ใบที่ 5 ใบสุดท้ายนั่นแหละ (ผู้ใหญ่ช่วยหนิ ท่านบอก(หมายถึงช่วยผม)... )... ผมก็งงๆ เพราะ ไม่ทราบเลยว่า มีคนขอมากี่คนแล้ว และทำไมผมถึงต้องเป็นคนที่ 5 ด้วย.. และสุดท้ายด้วย...

เวลาผ่านมาถึงตอนนี้ ถ้านับดูคนก่อนหน้าผม ก็ได้ตำแหน่งกันไปแล้ว และรอพิจารณาอยู่ รวม 4 คนจริงๆ ครับ ก่อนหน้าผม... และหลังจากผมยื่นไปเมื่อเดือน6 ปีที่แล้ว ไม่มีใครยื่นอีกเลยถึงตอนนี้...
    ล่าสุด ผมยังอยู่ในกระบวนการแก้ไข และพิจารณาต่อไป.... แต่ถ้าได้ นับดูแล้ว ก็คนที่ 5 นี่แหละครับ...และคนสุดท้ายด้วย....(ผ่านมาจะปี ยังไม่มี ท่านไหนขอตำแหน่งเพื่มเลยครับ อันนี้ งงมาก...)..

รอลุ้นต่อไปครับ.... แต่เวลาผ่านมาถึงตอนนี้ ก็เป็นความจริงทุกคำพูดเลยครับ ที่สุดแล้วครับ... กราบ ๆ ๆ ลพ. ครับ

ตอนแรก ว่าจะรอให้ได้ตำแหน่งก่อนแล้วค่อยมาบอก... ครับ IMG_2077.jpeg

16. dilok.ch

คิดอยู่ว่าจะเรียบเรียงเล่าอย่างไรดี
    ขอสรุปเป็นเนื้อหาสั้นๆ (ขออนุญาตเจ้าของเรื่องแล้ว)
    เล่าเป็น "นิทาน" ให้ฟังเพลินๆ ก่อนนอนนะครับ

พอดีได้ฟังเรื่องความฝัน จากกัลยาณมิตรท่านหนึ่ง
    ซึ่งเพิ่งฝันเมื่อคืนนี้ ช่วงนี้เขามีอาการป่วยหลายอย่าง
    ก็เลยรู้สึกเหนื่อยๆ ปรากฏว่าเมื่อคืนที่เขานอนหลับ
    ได้ฝันเห็นหลวงปู่ท่านหนึ่ง ที่กำลังเป็นที่รู้จักกันดี
    ในตอนนี้มาหาในความฝัน
    (เขาเป็นศิษย์เก่าแก่ของหลวงปู่)

ในความฝันเขากราบลาหลวงปู่ ว่าอยากจะขอไปแล้ว
    แต่หลวงปู่ท่านก็พูดให้กำลังใจ และได้มอบพระ
    ให้องค์หนึ่งในฝัน เป็นพระกษิติครรภ์พระโพธิสัตว์
    ในรูปลักษณ์นั่งขัดสมาธิเห็นเต็มองค์ (ลอยองค์)
    ซึ่งในฝันเขาเชื่อว่า จะทำให้เจ้ากรรมนายเวร
    ไม่ค่อยกล้ามารบกวน หลวงปู่ยื่นใส่มือให้
    และบอกให้เอาไปบูชา เมื่อเขาตื่นขึ้น

จึงค้นหา Google ปรากฏว่ารูปลักษณ์ตรงกับ
    พระกษิติครรภ์โพธิสัตว์ ของพระอาจารย์จิ๊
    ** เพื่อนคนนี้ได้หาเช่าบูชาเรียบร้อยแล้ว
    และได้รับโดยมีผู้มอบให้โดยไม่คิดมูลค่าด้วย
    กำลังรอพระจัดส่งไปถึง .......

เลยขออนุญาตมาโพสต์เผยแผ่บารมี
    ขององค์พระกษิติครรภ์ไว้ด้วยการนี้ครับ

อนึ่ง ผมเองไม่มีวัตถุมงคลพระกษิติครรภ์โพธิสัตว์
    รุ่นนี้เลยแม้สักองค์ จึงถือว่าไม่ได้มาสร้างกระแส
    หรือปั่นราคาวัตถุมงคลใดๆ ทั้งสิ้นครับ
    #นิทาน #ศรัทธาความเชื่อส่วนยุคคล IMG_2078.jpeg

17. dilok.ch

#เรื่องเล่าสายมู
    ประสบการณ์เจอหลวงพ่อจิ๊ครั้งเเรก
    ผมได้ฟังเรื่องราวอภิญญาของหลวงพ่อ
    จากคนรู้จักว่าให้ลองไปกราบหลวงพ่อดู
    เผื่อจะได้คำเเนะนำดีๆ จากหลวงพ่อ
    แล้วช่วงนั้นเป็นช่วงเดือนกุมภาพันธ์ 2566
    ผมก็ได้มีโอกาสไปที่วัดแบบงงๆ กับแฟน 2 คน
    แอบคิดอยู่ว่าจะเจอหลวงพ่อไหม
    ผมจอดฝั่งตรงข้ามกับพระมหาเจดีย์
    อยู่ดีๆ มีคนงานที่วัดเดินมาเรียกบอกผมว่า
    "หลวงพ่อให้ไปจอดรถหน้ากุฏิ"
    หรือหลวงพ่อจะรู้ ผมแอบคิดในใจ

ผมจึงเข้าไปกราบ แล้วถวายปัจจัยแก่หลวงพ่อ
    เป็นเงินจำนวนนึง เลยถามหลวงพ่อว่า
    "หลวงพ่อครับการงานผมจะเป็นไงบ้างครับ
    ควรลงทุนต่อไหมครับ"
    (ซึ่งช่วงนั้นเป็นช่วงที่การงานผมแย่เเบบสุดๆ)
    หลวงพ่อเลยบอกว่า
    "เงินที่ถือมากอดไว้ให้แน่นอย่าใช้จ่ายโดยไม่จำเป็น
    กลับไปคนในครอบครัวจะทำให้เสียทรัพย์
    ถ้าจะลงทุน หลังเมษายนขายอะไรได้ขาย
    จำนำอะไรได้จำนำ ไม่เกิน 2 เดือนได้ทุนคืนแน่"

และหลวงพ่อก็พูดกับแฟนผมว่า
    "เอ็งไม่มีทางจนหรอกแต่ถ้าจะทำธุระกิจ
    ต้องระวังเรื่องปาก ปากเอ็งจะพาพัง"
    ซึ่งแฟนผมก็เป็นคนปากเเรงจริงๆ
    และผมกับแฟนก็กราบลาหลวงพ่อกลับ

หลังจากกลับบ้านมาได้ 1 อาทิตย์ เรื่องก็เกิด
    น้องชายผมติดการพนันเป็นหนี้เกือบแสน
    เงินที่มีติดตัว 5 หมื่น หมดแถมต้องเอารถเข้าไฟเเนนท์
    ผมนึกถึงคำหลวงพ่อขึ้นมาเลย
    พอถึงเดือนเมษายน 2566
    ผมทำตามที่หลวงพ่อเคยบอก จำนำทอง จำนำพระ ขายพระ
    ได้เงินจำนวนนึง เพื่อนำมาลงทุนต่อ หน้าอัศจรรย์ใจจริงๆ
    อยู่ดีๆ ลูกค้าก็เข้ามาแบบไม่ทันตั้งตัว
    2 เดือนผมได้ทุนคืนจริงๆ
    หลังจากนั้น ผมจึงมีเงินไปสู่ขอเจ้าสาวของผม
    และมีกินมีใช้จนทุกวันนี้
    ผมศรัทธาหลวงพ่อแบบไม่มีข้อสงสัยเลยครับ
    ท่านเมตตาลูกศิษย์ทุกคนจริงๆ
    หลวงพ่อจิ๊ วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท

ขอบคุณเรื่องราวจากคุณ บัง ซังกระบ๊วย

#เรื่องเล่าสายมู #เกจิดัง #อธิษฐาน #หลวงพ่อจิ๊ #บารมีฐานสีโล #อธิษฐานชาแนล #พระสุปฏิปันโน IMG_2084.jpeg

18. dilok.ch

#มีนิมิตมามีครูบาอาจารย์มาสอน เพื่อให้เราหลงว่าปฏิบัติสุดยอดแล้ว #หลวงปู่เตือนว่าส่งจิตออกนอก ตอนแรกยังไม่เข้าใจ

#สอบอารมณ์กรรมฐาน ตอนที่ 2
    ท่านสามารถอา่นตอนที่ 1 ตามช่องทางนี้

จากคุณRifle ฝึกปฏิบัติภาวนามาตลอด จนทราบข่าวที่หลวงปู่เสน ท่านอยากให้ลูกหลานช่วยกันภาวนาเพื่อให้ท่าน

"ผมเคยฝันเห็น หลวงปู่สังข์ วัดป่าอาจารย์ ตื้อ มาพาไปทรมานจิตโดยให้นั่งหน้ากุฏิดูการเผาศพ ทั้งคืน เพื่อไม่ให้กลัวผี และฝันว่า หลวงพ่อวิริยังค์ ท่านมาสอนให้พิจารณาดูซากศพ เน่าเหม็น และ หลวงปู่เสนท่านบอกเป็นการส่งจิต ออกนอก เป็นนิมิตหลอก นั้น
    วันนี้ ระหว่างเดินจงกรม ก็ทบทวนคำสอน หลวงปู่เสนท่าน และเข้าใจว่า #การที่เห็นพระอาจารย์ที่นิพพานไปแล้วมาสอนเรานั้นเป็นนิมิตหลอก เป็นส่งจิตออกนอก ไปคิดถึงพระอาจารย์ท่าน #กิเลสมันฉลาด ได้ทีสวมรอย สร้างนิมิตหลอกเราว่า พระอาจารย์ท่านมาสอนเราจริงๆ เพื่อให้เราหลงว่าปฏิบัติสุดยอดแล้ว ความจริงยังไม่ถึงขั้นอัปปนา ฝากกราบขอบคุณ หลวงปู่ท่านด้วยครับ
    เพราะก่อนหน้านี้ 5-6 ปี ก็เคยมีรุ่นพี่ที่ปฏิบัติธรรม เธอเคยพูดว่า ขณะทำสมาธิ จะเห็นมี ครูบาอาจารย์ มาสอน ตลอด หลายๆ รูป เรายังเตือนเขาไปว่า ท่าน หลวงปู่มั่น บอกเป็นนิมิตหลอก อย่าไปหลงเชื่อตามกิเลสมันหลอกให้หลงทาง สุดท้ายเธอกลายเป็นคนทรงเจ้าไป จริงๆ ตาม พอจ ท่านสอน
    #กิเสสมันฉลาดกว่าเรามากครับ"

"เมื่อคืน หลังจากเข้าใจคำสอน หลวงปู่ท่านแล้ว พอนั่งสมาธิเสร็จ ก็เข้านอนตี 3 และนอนในสมาธิพุทธโธๆ ไป (ตามคำสอน ลป ฤาษี ลิงดำ เพื่อสู้ตายกับเวทนาขันธ์-นอนไม่หลับมา 6-7 ปี ) และก่อนนอนก็กำหนดจิตถือศีลแปดระหว่างคืนจนกว่าจะตื่นตามคำสอนของท่าน หลวงปู่เสน

เช้านี้ สะดุ้งตื่นรู้สึกตัวประมาณ 8 โมงเช้า ได้ยินเสียงเพลงชาติ ก็กำหนดรู้ว่าเราตื่นและนอนในสมาธิ อยู่ ก็เลยยังไม่ลุกขึ้น แต่กำหนดคำบริกรรมพุทธโธๆ ตาม ที่ หลวงปู่เสน ท่านเพิ่งสอนวันก่อนไปเรื่อยๆ พลันก็ได้ยินเสียงคนหายใจแรงๆ ดังๆ ก็กำหนดรู้ว่ามันเป็นเสียง(รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส) ที่กิเลสสร้างขึ้นมาขัดขวาง ทำให้เราตกใจกลัว ก็เข้าใจและพุทธโธๆ ไปเรื่อยๆ จนเผลอหลับไปอีกครั้ง พอรู้สึกตัวขึ้นมา ก็กำหนดรู้ กำหนดบริกรรมพุทธโธๆ อีกเช่นเดิม และนำจิตไป
    พิจารณาดูกรรมฐาน 5 (เกสา โลมา นะขา ทันตา ตะโจ) ลงเป็นไตรลักษณ์(เป็นวิปัสสนา) ควบคู่กันไปด้วย (ตามคำสอน ลพ อินทร์ถวาย วัดป่านาคำน้อย)

พอเผลอหลับ รู้สึกตัว ก็ทำแบบเดิมซ้ำๆ ประมาณ 4-5 ครั้ง เพื่อให้เป็นวสี-ชำนาญ ในการนอนทำสมาธิ เรียกว่าอาศัยจังหวะนี่แหละ ทำมันให้ได้ ให้เข้าใจ ให้ชำนาญเป็นวสี พอจิตคลายตัว เริ่มปวดเนื้อตัว ไม่เข้าไปสงบหรือหลับ ก็ถอนจิตออกมา แผ่เมตตา แล้วตื่นนอน ลุกขึ้น เป็นเวลา
    09.10 น. แสดงว่าเรานอนทำสมาธิไป 1 ชั่วโมง 10 นาที

ตอนนี้ น่าจะเข้าใจคำสอน ของ หลวงปู่ เสน ท่านมากขึ้นแล้วครับผม"

เนื้อหาจาก ผู้ที่ปฏิบัติส่งคำถามมาที่ FB Page #คณะลูกศิษยืหลวงปู่เสน วัดป่าหนองแซง
    credit รูป จาก FB Page หลวงปู่เสน ปฺญญาธโร วัดป่าหนองแซง อำเภอหนองวัวซอ จังหวัดอุดรธานี IMG_2204.jpeg

19. dilok.ch

เรื่องบังเอิญ ที่ไม่รู้ว่าบังเอิญหรือเปล่า

โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูล เป็นความเชื่อเฉพาะบุคคล ซึ่งอาจหมายถึงผมคนเดียวที่คิดเช่นนี้ครับ

เรื่องราวมีอยู่ว่า เมื่อหลายวันก่อน ผมได้มีโอกาสฟังคลิปเรื่อง แซกี จากยูทูปเบอร์ท่านหนึ่ง ท่านสัมภาษณ์ ซินแสท่านหนึ่ง เรื่องการทำ แซกี ซึ่งเป็นศาสตร์โบราณของจีน ที่ถูกปกปิดเอาไว้ นำมาเปิดเผย เพื่อช่วยเรื่อง การเปลี่ยนชะตาชีวิตให้ดีขึัน
    โดยหลักการคร่าวๆ จะต้องใช้สิ่งต่างๆที่ซินแสกำหนดให้ผู้ที่ต้องการทำแซกี ฝังลงในจุดที่เหมาะสมในการทำแซกี
    ซึ่งจุดนี้ต้องมีพลังงานจากพื้นพิภพของโลก เป็นตัวทำปฏิกิริยาให้เกิดการเปลี่ยนแปลงดวงชะตา
    แน่นอนว่า การทำแซกี มีราคาที่แพงมาก คงจะมีน้อยคนที่ตัดสินใจทำ
    ทีนี้ ผมก็มานึกๆ จะมีวิธึแบบพุทธบ้างมั้ยนะ ที่ไม่แพงมากแบบนั้น
    ผมก็นึกคิดจินตนาการผูกเรื่องราวเอาเองว่า ต้องใช้พลังงานพื้นพิภพของโลกใช่มั้ย ก็ที่นี่ไง เจดีย์พระกษิติครรภ์มหาโพธิ์สัตว์ เพราะพระนามของท่าน หมายถึง ครรภ์ของแผ่นดิน และยังมีพระแม่ธรณีอีก ฤทธานุภาพของท่าน และพระแม่ธรณี ต้องช่วยพุทธศาสนิกชนที่มาร่วมสร้างเจดีย์นี้ใหัเจริญรุ่งเรืองได้แน่
    บวกกับ บริเวณสถานที่สร้างเจดีย์นี้ ยังเป็นสถานที่ที่ฮวงจุ้ยดีมาก (ผมเคยอ่านบทความในกลุ่ม บอกว่า บริเวณที่สร้างนี้ ฮวงจุ้ยดีมาก อนาคตกาลเบื้องหน้า เจดีย์นี้ จะเป็นสถานที่สำคัญแห่งหนึ่งในุพุทธศาสนา)
    เมื่อ 2 เรื่องมาบรรจบกันคือ ฮวงจุ้ยที่ดี และพลังงานจากพื้นพิภพจากฤทธานุภาพของพระกษิติครรภ์มหาโพธิ์สัตว์ และพระแม่ธรณี
    ผมจึงคิดจินตนาการต่อไปว่า อะไรพอที่จะเป็นตัวแทนที่ระบุถึงบุคคลที่มาร่วมบุญ (แทนสิ่งที่ท่านซินแสกำหนดเพื่อระบุตัวบุคคล) ผมคิดว่า ต้องมีชื่อ แล้วจะติดชื่อที่ไหนดีนะ เขียนแผ่นดวงแล้วบรรจุในองค์พระมั้ย
    ถ้าท่านใด อ่านถึงตรงนี้ พอจะนึกออกมั้ยครับ ว่าผมเจอเรื่องบังเอิญอะไรที่ทำให้ตกใจว่าท่านพระอาจารย์รู้วาระจิตผมหรือเปล่านะ หรือก็เรื่องบังเอิญเท่านั้น
    ใช่ครับ หลังจากวันนั้น ที่นึก ผมก็อ่านในโพสต์กลุ่ม เจอบทความว่า หลวงพ่อเมตตาให้สลักชื่อผู้ร่วมบุญสร้างฉัตรลงในกังสดาล ผมตกใจเลยครับ หลวงพ่อบอกว่า ผู้ร่วมสร้างมหาฉัตรนี้ จะพบแต่เรื่องดี หนุนชะตา เลื่อนขั้นเลื่อนตำแหน่ง พลิกจากรายกลายเป็นดี เพราะเป็นการยกมหาฉัตรขึ้นประทับบนยอดเจดีย์
    ที่หาโอกาสทำได้ยากยิ่ง

นี่ล่ะครับเรื่องบังเอิญ ที่ไม่รู้ว่าบังเอิญ หรือเปล่าของผมครับ

ขอบคุณท่านที่อ่านจนจบครับ IMG_2205.jpeg

20. dilok.ch

#หลวงพ่อให้ค่าเครื่องบินไปพม่า

วันที่ 6/4/67 :: ตามที่หลวงพ่อสั่งไปให้ไปหากังสดาล ที่พม่า เลยกราบเรียนท่านว่า หลวงพ่อหาค่าเครื่องบินให้ลูกหน่อย ท่านบอกว่า เออ เดี๋ยวให้ไป สรุปเป็นจริง ผมไม่ถูกหวยมาหลายงวดมากนานมากแล้ว เช้ามาอฐิษฐานขอค่าเครื่องบินไปพม่ากับหลวงพ่อผ่านรูปถ่ายของท่าน วันนี้เสี่ยงซื้อ 79 สรุปออกจริงๆ ได้มา 7,200

สรุปทริปนี้บินฟรี ด้วยบารมีหลวงพ่อให้โชคครับ
    IMG_2212.jpeg IMG_2213.jpeg IMG_2214.jpeg IMG_2215.jpeg