ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ขอฝากงานบุญหน่อยนะคะ วัดที่เคยไปทอดกฐิน แล้วก็ยังทำต่อมาเรื่อยๆ คือช่วย พอจ ท่านสร้างวัดค่ะ ใครที่อยากร่วมบุญก็ขอเชิญนะคะ อนุโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ

ขอเชิญเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่า
    เพื่อสร้างโรงฉันน้ำปานะ (สำหรับพระภิกษุสงฆ์)
    และร่วมถวายเทียนพรรษา
    ณ วัดป่าพระพุทธบาท (สาขาวัดหนองป่าพง ลำดับที่ 235)
    36 หมู่ที่ 10 บ้านหนองเต่า ต.เหล่าเสือโก้ก อ.เหล่าเสือโก้ก
    จ.อุบลราชธานี
    พิธีการจะมีขึ้นในวันเสาร์ ที่ 25 กรกฎาคม พ.ศ.2558
    เวลา 11.00 น.
    เนื่องจากขณะนี้ทางวัดมีพระภิกษุมาอยู่จำพรรษาเพิ่มมากขึ้น และศาลาไม้หลังเก่ามีขนาดเล็ก ไม่เหมาะที่จะทำกิจของสงฆ์ ทางวัดจึงมีความประสงค์จะจัดสร้างโรงฉันน้ำปานะหลังใหม่ ขยายออกจากตัวศาลาหลังเดิมให้เพียงพอต่อจำนวนพระภิกษุ ในวัด
    จึงขอเชิญชวนญาติธรรม และผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ร่วมบุญวิหารทาน
    หลังนี้ นอกจากร่วมบุญสร้างโรงฉันน้ำปานะแล้ว ในวันงานยังมีการถวาย
    เทียนพรรษา สำหรับเทศกาลเข้าพรรษาที่จะมาถึงในวันที่ 31 กรกฏาคม 2558 นี้ด้วย ท่านสามารถร่วมบุญได้ตามกำลังศรัทธา และหากท่านใดสะดวก ขอเรียนเชิญมาร่วมบุญได้ทีี่วัดตามวันและเวลาดังกล่าว
    ---------------------------------------------------------------------
    ท่านสามารถร่วมบุญได้ที่บัญชี >>>>>
    ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขา เทสโก้โลตัส หลักสี่
    ออมทรัพย์ ชื่อบัญชี นางสาว อุรชา อิ่มใจ
    เลขที่บัญชี 282-221360-3
    ***ปิดรับโอนวันที่ 24 กรกฎาคม พ.ศ.2558
    ก่อนเวลา 18.00 น.***
    ขอความสุข ความเจริญ ทั้งทางโลกและทางธรรม จงมีแด่ทุกๆ ท่าน ทั้งผู้ที่ร่วมบุญเองหรือท่านที่บอกบุญนี้ต่อด้วยเทอญ....

ไฟล์ที่แนบมา:

2. tim_jintana

tim_jintana เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ จะร่วมบุญไปตามที่แจ้งไว้นะคะ (ดีใจจังที่ได้มีโอกาสร่วมบุญกับคุณสาว)

ส่วนเรื่องเด็กๆ นี่พูดยากนะคะ เด็กมากมายที่มาเกิดกับพ่อแม่ที่ไม่พร้อมและต้องโดนทำแท้ง น่าเห็นใจ ส่วนดิฉันอยากมีลูกมากๆ ก็ไม่มีเด็กมาเกิดด้วยสักที เฮ้อ ทำบุญมาตลอดก็ยังช่วยไม่ได้ สงสัยคงกรรมหนัก... หากมีคำแนะนำอะไรดีๆบ้าง ก็บอกกันด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

3. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ดีจังเจอเด็กๆ ทางนี้ชอบเจอผีตายโหง สภาพมาแบบสยองแทบจะสติแตกเลย

คุณ tim_jintana เราขอซาร่าตอบว่า ถ้าบารมีเราไม่พอ ต้องขอบารมีท่านพาขึ้นไป

เราก็บารมีไม่พอเหมือนกันยังอ่อนหัดนัก ท่านเมตตาเสด็จลงมาหาเอง

4. tim_jintana

tim_jintana เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะคุณ naitiw บารมีเราไม่พอ แต่ที่แย่กว่านั้นคือ ความเพียรก็ยังไม่พอนี่ซิคะ อิอิ (อันนี้ม่ายไหว)
    ขอบคุณมากค่ะ

5. Me, myself

ถ้าถึงวาระ ก็คงมีมาแหละค่ะ

6. Me, myself

ไม่ใช่เจอแต่เด็กอย่างเดียวค่ะ พวกสัมภเวสีอื่นๆก็เจอค่ะ

7. Me, myself

มโนมยิทธิ ยังไงก็ใช้บารมีตัวเองไม่ได้อยู่แล้วค่ะ ต้องขอบารมีพระท่านให้สงเคราะห์ ถ้าใช้บารมีตัวเอง บางทีจะเฝือ รู้อะไรผิดๆ เรายังเป็นแค่บุคคลธรรมดาๆ บารมียังไงก็ยังน้อยนิด ขนาดหลวงพ่อท่านที่ดีเลิศกว่าเรา ท่านยังไม่เคยบอกว่าใช้บารมีตัวเอง ท่านขอบารมีพระตลอดค่ะ

8. tim_jintana

ขอบคุณมากๆค่ะ ขออนุโมทนา

คุณสาว Me, myself คะ ขอถามอีกเรื่องค่ะ หลายคนก็คงสงสัยเหมือนกัน เรื่องการกรวดน้ำ เมื่อเราทำบุญใดๆก็แล้วแต่ ก็ตั้งใจและกล่าวคำอุทิศบุญให้กับบุคคลต่างๆแล้ว จำเป็นหรือไม่คะที่ต้องกรวดน้ำรินน้ำลงดินด้วยและต้องทำในวันนั้นด้วยหรือค่ะ ปกติถ้าทำบุญที่วัดกับพระท่านก็จะให้พรพร้อมกรวดน้ำไปด้วยเลย แต่ถ้าบุญกุศลทั่วไปที่เราทำเองส่วนมากก็ไม่ได้กรวดน้ำกัน จำเป็นต้องทำหรือไม่คะ รบกวนด้วยค่ะ

9. Me, myself

ไม่จำเป็นค่ะ ส่วนใหญ่สาวจะกรวดแห้งซะมากกว่าค่ะ อันนี้หลวงพ่อฤาษีท่านก็สอนไว้นะคะ ขอคัดมาให้ดูละกันนะคะ

จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม

กรวดน้ำแบบแห้ง
    ผู้ถาม - มีบางคนเขาบอกว่า กรวดน้ำแบบแห้ง ตายไปชาติหน้าจะแห้งแล้วเพราะไม่มีน้ำ โบราณเขาพูดอย่างนี้จะจริงหรือเปล่าคะ...?
    หลวงพ่อ - เขาพูดได้ยินหรือเปล่า? คนที่พูดมาได้ยินหรือเปล่า? ถ้าได้ยินแสดงว่า เขาพูดจริงก็ไม่ได้แห้งแล้งจริง การอุทิศส่วนกุศล พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนให้ใช้น้ำ ฉันใช้น้ำวันเดียว วันบวช ว่าไม่ถูกเลย ต้องระวังน้ำหยดอีก ผีไม่ได้กินน้ำ ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา ฉันไม่เคยใช้น้ำเลยก็เห็นผีได้รับ แต่ชาติหน้าถ้าจะทำอย่างนั้น ถ้าฉันยังไม่ได้ก็ไม่ได้เหมือนกัน แต่ไม่เป็นไรนะ กินน้ำเกลือเผื่ออยู่แล้ว เผื่อชาติหน้าจะอด
    ผู้ถาม - อ๋อ มิน่าละ หลวงพ่อถึงให้น้ำเกลือบ่อยๆ
    หลวงพ่อ - ใช่ มีทั้งน้ำสะอาด น้ำเกลือ น้ำหวาน เผื่อไว้ตลอด...รวมความว่า เวลาจะอุทิศส่วนกุศล ให้ใช้ภาษาไทยสั้น อย่างทำบุญสังฆทาน เราก็ตั้งใจว่า "การบำเพ็ญกุศลในวันนี้ ผลจะมีแก่ข้าพเจ้าเพียงใด ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่...(บอกชื่อ) ขอให้มาโมทนารับผลเช่นเดียวกับข้าพเจ้า" และตอนที่พระสงฆ์ให้พรนี้ ก็ขอเจ้าภาพและทุกท่านที่บำเพ็ญกุศลแล้ว ตั้งจิตปรารถนาเอาตามประสงค์ สมมติว่า ท่านทั้งหลายตั้งใจเพื่อ "พระนิพพาน" อันนี้ก็ต้องเผื่อด้วยว่า หากสมมติว่าเราตายจากชาตินี้แล้ว ยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงไร สมมติว่าเราตาย ... ถ้าไม่เผื่อไว้ละก็มันจะขลุกขลัก ฉะนั้น การอธิษฐานจิต คือ ตั้งอธิษฐานเขาเรียกว่า อธิษฐานบารมี เจริญพระกรรมฐานก็ดี ถวายสังฆทานก็ดี อธิษฐานว่า "ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ แต่ทว่าถ้าหากข้าพเจ้าไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด จะเกิดใหม่ไปในชาติใดก็ตา ขอคำว่าไม่มี..จงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้า" ถ้าเราต้องการอะไรให้มันมีทุกอย่าง จะไม่รวยมากก็ช่าง เท่านี้ก็พอแล้ว

10. ชัยวรรณ

ชัยวรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2010
    แวะมาแอ่วครับ:boo::boo:

11. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

เคยสงสัยเหมือนกันว่ากรวดแบบแห้งได้ไหม

ก็ถามเทวดาเลย ท่านก็บอกว่าได้ ใช้บ่อยแต่ถ้าสะดวกมีน้ำก็ใช้น้ำด้วย

เวลากรวดแบบแห้งรู้สึกเหมือนมีน้ำไหลออกจากมือเราจริงๆ

มาเจอหนังสือหลวงพ่อฯถึงเข้าใจ ตอนหลังหลวงพ่อฯว่าอย่างไรเอาตามล่ะ มีต้นแบบแล้ว

--------------------------------

หลอนมากเจอผีผูกคอตายมาขอส่วนบุญ ตัวดำเป็นถ่านมาสะกิด กรี๊ดเลยตั้งตัวไม่ได้

12. Me, myself

ฮฺาฮา คราวหลังตั้งสติดีๆค่ะ เพราะถ้าเขาไม่เคยได้รับบุญเลยเนี่ย จะมาแบบนี้ละ ดำๆหมองๆ น่ากลัวไปมากน้อยไปตามแต่ละราย แต่เขาไม่ทำไรหรอก ก็แค่อยากได้ส่วนบุญกุศลบ้างเนอะ ช่วยได้ช่วยไปเลยค่ะ ได้บุญ

13. Me, myself

มาแอ่วแบบสัมภเวสีขอส่วนบุญซะงั้นอ่ะ ปู่นก

14. chilaoon

chilaoon เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดภรรยาครับ พอดีช่วงนี้กลับค่ำทุกวัน
    เลยถือโอกาสนี้ ร่วมบุญทอดผ้าป่าด้วยครับ
    จำนวน 200 บาท โอน 23/7/58 เวลา 20.25 น.
    ยินดีมากครับที่คุณสาวกลับเข้ามาอีก
    ผมมาเจอกระทู้นี้หลังจากที่คุณสาวละกระทู้ไปแล้ว1ปี เห็นจะได้
    แอบSAVEกระทู้เก็บไว้และเเวะเวียนมาดูตลอด ชอบอ่านเรื่องราว
    เหตุการณ์ต่างๆ ของคุณสาว และเพื่อนๆ พร้อมยินดีและแอบอิจฉา
    ไปด้วย ที่คุณสาว มีโอกาสได้ทำบุญโดยการช่วยเหลือคน และผี แบบนี้ครับ

15. Me, myself

อนุโมทนาด้วยนะคะ และขออวยพรวันเกิดให้ภรรยาด้วยนะคะ

ขอให้พบเจอแต่ความดี ปราศจากทุกข์ทั้งปวงนะคะ สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดค่ะ

16. Me, myself

ดูเงียบๆ เอาอะไรมาให้ดูเล่นๆ ไม่ได้ให้งมงาย ให้ใช้ปัญญาพิจารณาค่ะ

นี่คือลูกแก้วพญานาคที่เสด็จมาที่บ้าน ตั้งแต่ที่ย้ายกลับมาอยู่บ้านประมาณสองปี ตามเก็บมาเรื่อยๆ ได้ประมาณ ๑๐ ลูก ลูกที่สิบเพิ่งเจอเมื่อวันที่ ๗ ที่ผ่านมานี่เอง บางลูกก่อนจะเจอจะฝันเห็นก่อนว่าจะมา แต่ละลูกเจอต่างที่ต่างวันต่างเวลาค่ะ แต่ทั้งหมดจะอยู่ไม่ไกลจากสระน้ำที่บ้านค่ะ มีเรื่องราวมากมายที่แปลก แต่ขอยังไม่เล่าดีกว่า ยังต้องรอดูอะไรอีกสักระยะ

ปล.๑ เป็นความชื่อส่วนบุคคล ไม่ได้ให้งมงายนะคะ พระรัตนตรัยคือที่สุดอยู่แล้วค่ะ
    ปล.๒ ลูกแก้วทั้งสิบ เจอเจ้าของแล้วสี่ลูก ส่งมอบไปแล้วสามคนค่ะ ที่เหลือยังไม่เจอเจ้าของ
    ปล.๓ ในรูปขาดลูกแก้วลูกที่สอง เพราะว่าส่งมอบให้เจ้าของไปก่อนหน้านี้ค่ะ

ขนาดไฟล์:
      238 KB
      เปิดดู:
      149
  17. Me, myself

ส่วนอันนี้คือลูกแก้วที่ได้มาหลายปีแล้ว ลูกนี้อธิษฐานไว้ว่าจะเอาไปบรรจุในองค์พระปางรำพึงที่จะสร้างที่เชียงของค่ะ

กำลังจะรื้อฟื้นโครงการสร้างพระปางรำพึงที่เชียงของนะคะ ได้เวลากลับมาทำงานค่ะ หวังว่าจะมีกัลยาณมิตรทั้งหลายมาร่วมบุญนี้ด้วยกันนะคะ โครงการบุญใหญ่ค่ะ ยังไปไม่ถึงไหน ตอนนี้คงถึงวาระที่กลับมาสะสางงานที่ค้างค่ะ

ขนาดไฟล์:
      39.8 KB
      เปิดดู:
      117
  18. Me, myself

อันนี้เป็นกำไลที่บูชามาจากวัดปันเสานานแล้วนะคะ มีพระธาตุเสด็จมาในกำไลด้วยค่ะ

ขนาดไฟล์:
      13.7 KB
      เปิดดู:
      117
  19. Siripatsorn

Siripatsorn สมาชิก

2 กุมภาพันธ์ 2014
    สวัสดีค่ะ พี่สาว

ขออนุญาตพี่สาวนำโครงการสร้างพระปางรำพึงที่เชียงของ มาลง fb แจ้งข่าวงานบุญ ได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

Wi-วิ

20. Me, myself

มีเฟสของโครงการสร้างพระอยู่ค่ะ เข้าไปดูได้ แต่ว่ายังไม่ค่อยอัพเดท เดี๋ยวต้องมีการพูดคุยเรื่องโครงการกันใหม่ค่ะ แล้วจะมาอัพเดทให้ทราบเป็นระยะๆค่ะ

https://m.facebook.com/profile.php?id=461549487226628&tsid=0.4346894882619381&source=typeahead