ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคุณมีและมายเช้วนะครับและท่านที่ร่วมกระทู้ตอบกระทู้และอนุโมทนาบุญทุกๆๆท่าน สาธุ ครับ

2. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    ขอเชิญร่วมพิธีสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุและสรงน้ำพระ ณ ศูนย์พุทธศรัทธา

ภาพพิธีสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุและสรงน้ำพระเมื่อปี ๒๕๕๒

กำหนดการบำเพ็ญกุศลพิธีสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุปี ๒๕๕๓

วันพฤหัสบดีที่ ๑๕ เมษายน ๒๕๕๓

๑๐.๐๐ น. พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ เสร็จแล้วเป็นพิธีทำบุญอุทิศกุศลให้บรรพบุรุษที่ล่วงลับ
    ๑๑.๐๐ น. ร่วมกันถวายภัตตาหารเพล
    ๑๒.๐๐ น. พิธีขอขมาโทษต่อพระรัตนตรัยและสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุสรงน้ำสมเด็จองค์ปฐม-สมเด็จองค์ปัจจุบัน
    พระปัจเจกพุทธเจ้า รูปหล่อพระสุปฏิปันโน มีหลวงปู่ทวด, สมเด็จโตพรหมรังสี, หลวงปู่ปาน, หลวงปู่มั่น,หลวงพ่อฤาษี
    และองค์อื่นๆ จากทั่วประเทศรวมประมาณเกือบ ๓๐ องค์ และสรงน้ำพระที่มาเจริญพระพุทธมนต์ เสร็จพิธีประมาณ ๑๓.๐๐ น.
    จากนั้นเดินทางไปหล่อรูปหล่อหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง) ณ วัดรามพงศาวาส อ.ท่าเรือ จ.อยุธยา
    พิธีเททองจะเริ่มเวลา ๑๔.๐๐ น และมีพิธีพุทธภิเษกวัตถุมงคล

ภาพหุ่นขี้ผึ้งต้นแบบที่จะเททองหล่อ ณ วัดรามพงศาวาส อ.ท่าเรือ จ.พระนครศรีอยุธยา
    สอบถามรายละเอียดและเส้นทางโทรติดต่อได้ที่
    พระครูถาวรปัญญาภรณ์ (อำนวย ถิรปัญโญ) 081-9051190, 035-224210

ขอเชิญกัลยาณมิตรทุกท่านได้โมทนาบุญและถ้าท่านใดมีเวลาและโอกาสขอเชิญไปร่วมบำเพ็ญกุศลร่วมกันครับ

หมายเหตุ มีพระบรมสารีริกธาตุแจกให้ผู้มาร่วมงานทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2010
  3. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาจ้า

4. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดีมากนะครับที่กลับมาเมืองไทยตอนที่ไม่การฝึกพอดี
    ถ้าจะเดินทางกลับก็ขอให้เดินทางกลับโดยปลอดภัยนะครับ

ถ้าบอกก่อนไปฝึกอาจจะทักถูกก็ได้นะครับ ผมย้อมไฮไลสีทองๆ ตัวเล็กๆผอมๆ

ผมนั่งห้องที่2ถ้าหันหน้าไปทางพระพุทธรูป ฝึกเสร็จก็ไปถวายสังฆทาน 1 ชุดแล้วก็นั่งโมทนาคนอื่นๆที่มาถวายสังฆทาน

แล้วก็เห็นมีคนนึงถวายสังฆทาน10ชุดได้ โดยยกถวายทีละชุดจนครบ โดยไม่ได้กล่าวคำถวายสังฆทาน

จึงสงสัยว่า แบบนี้เท่ากับเราถวาย 10 ครั้งหรือเปล่า แล้วก็อดคิดอีกไม่ได้ว่า ถ้าเราไปถวาย 1 รอบเสร็จ

แล้วไปซื้อมาถวายอีกชุด วนแบบนี้ 10 รอบ กับถวายทีเดียว 10 ชุดเลยกล่าวคำถวายรอบเดียว จะมีผลเหมือนกันหรือเปล่า

ความคิดแบบนี้เคยคิดบ่อยๆ เคยคิดว่าจะทำบุญยังไงให้ได้บุญเยอะๆ ถ้าไปกับเพื่อนหลายคน ผมเลยคิดว่า

ถ้าไปกันหลายคนแล้ววัดมีสังฆทานเวียน แทนที่จะรวมกันถวาย 1 ชุด ก็ให้ถวายกันคนละชุด1ชุดที่เราถวายเราได้เต็ม 100

อีก 9 คนเราโมทนาเราก็ได้อีก 810(สมมุติได้ 90) เทียบกับเราถวายพร้อมกันเราได้แค่ 100 อันนี้ผมคิดไปเองนะครับ ถ้า

ท่านผู้รู้ได้อ่านช่วยบอกด้วยครับว่าผมคิดถูกหรือเปล่า

แล้วจึงไปหยอดตู้ทำบุญ แต่ก็หยอดที่ตึกกรรมฐานไปบ้างแล้วทำให้เหรีิยญหมด หลังจากนั้นตั้งใจจะไปซื้อพระพุทธรูป

แต่ตึกปิด เลยกลับไปห้องก่อน แล้วค่อยกลับมาซื้อตอน 2 ทุ่มใหม่ ก็เลยได้สมเด็จองปฐม1องค์

ตั้งใจจะซื้อไปถวายวัดที่บ้านนอก(บ้านเกิด) ตอนสงกรานต์

5. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ส่งรายชื่ออัพเดทสมาชิกครั้งใหม่นะคะ ใครตกหล่นช่วยแจ้งทาง pm ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

6. rehacked

แจกหลังงานสรงน้ำหรือหลังงานหล่อครับ อยากได้ไปถวายวัดที่บ้าน(ตจว) ให้ชาวบ้านได้สักการะบูชา

7. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    แจกหลังงานสรงน้ำพระครับ
    ขออนุโมทนาในจิตที่เป็นกุศลที่จะนำพระบรมสารีริกธาตุไปถวายวัดที่บ้าน
    ถ้ามาร่วมงานจะมอบพระบรมสารีริกธาตุไปถวายวัดครับ

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p</O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p</O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com<O:p</O:p

<O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2010
  8. สกนธรัตน์

สกนธรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากเนื้อฝากตัว

สวัสดีคะ มาช้าไปไหมคะ ขอติดเรือไปลงที่นิพพานด้วยคนได้ไหมคะตอนนี้กำลังว่ายน้ำตามก้นเรืออยู่จอดรับสักหน่อยนะคะ จะเข้ามารายงานตัวหลายครั้งแต่เหมือนเค้าบอก อย่าพึ่ง! เลยต้องนั่งอ่านไปเรื่อย ๆ ก่อน มาตั้งแต่เดือนมีนาปี 53 ตอนนี้ยังอยู่ที่หน้า 132 อยากร้องไห้จัง มาช้าเลยกำลังตามมา วันนั้นสมัครแล้ว ตั้งใจจะมาเสนอตัวให้พี่รู้จัก ไฟดันดับ เลยเดาว่า ต้องอ่านไปก่อนนะ อย่าข้ามขั้น ขออนุโมทนาบุญที่ ทุกท่านเริ่มทำมา กำลังติดตามอยู่นะคะ เป็น ดีเจ เหมือนพี่อ้อยคะ ตอนที่อ่านประมาณเดือนสิงหา 52 ไม่ทราบพี่อ้อยเลิกหรือยัง แต่ข้าพเจ้าเริ่มเบื่อแล้วกำลังจะเลิกจัดรายการแล้วคะ ทำธุรกิจส่วนตัวถ้าจะดีกว่า ไม่อยากวุ่นวายกับคนนะคะ ดีใจมาก ที่มาเจอกระทู้นี้ ผ่านไปผ่านมาในเวปพลังจิต ไม่เคยคิดสมัครสมาชิกเข้ามาอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษี และพระอาจารย์ท่านอื่น แต่พอมาอ่านกระทู้นี้แล้วไม่อยากออกไปไหนเลย อยากมาทำความรู้จักกับทุกท่านด้วย พยายามตามอยู่คะ อ่านทุกหน้าเลยไม่อยากพลาดข้อความดี ๆ ขอกำลังใจก่อนได้ไหมคะ พี่ ๆ จะได้รู้ว่ามีคนกำลังตามมาอยู่ ขอรับกำลังใจที่อบอุ่นเหมือนคนที่เค้าเข้ามาพี่ ๆ ตอนรับดีมากเลยบอกได้เต็ม ๆ หัวใจ ว่าน่ารักทุกท่านเลยยยย เดี๋ยวขอกลับไปนั่งอ่านต่อก่อนนะคะ

9. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ยินดีต้อนรับค่ะ ไม่ช้าไปหรอกค่ะ เราก็ค่อยๆช่วยกันไปนะคะ เดี๋ยวคุณหนิงกับคุณริคาร์โด้ คงจะออกมาต้อนรับน้องใหม่ค่ะ อนุโมทนาด้วยนะคะ

10. rehacked

ยินดีต้ัอนรับครับ ค่อยๆอ่านไปนะครับ และก็โมทนากับบุญที่หลายๆท่านนำมาฝาก กว่าจะอ่านจบก็ได้บุญไปเยอะเลยนะครับ

11. akp07

akp07 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบุญมาฝากครับ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาไปถวายสังฆทานที่บ้านสายลม และฝึกมโนฯ
    อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ

12. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    โห่ ฮิ๊ว.. ใกล้วันปีใหม่ไทย..ค่ะ โห่ ไชโย.. ต้อนรับน้องใหม่ก่อน..

คุณสกนธรัตน์ : สวัสดีคะ มาช้าไปไหมคะ
    เข้ามาไม่ช้าค่ะ... หากแม้ว่า ถึงจะมาช้า..ก็ยังดีกว่า ไม่มานะคะ ยินดีต้อนรับลงเรือธรรมลำนี้ค่ะ.. ขออนุญาตส่งมือให้จับลงเรือ พร้อมกับจิบน้ำฝนให้เย็นชื่นฉ่ำใจ คลายร้อน แล้วเดินเลยเข้ามาด้านในเลือกหยิบไม้พายตามชอบใจ รอพี่ริคคาโด้.. ออกมาต้อนรับอย่างเป็นทางการอีกครั้งนะคะ

ขอติดเรือไปลงที่นิพพานด้วยคนได้ไหมคะตอนนี้กำลังว่ายน้ำตามก้นเรืออยู่จอดรับสักหน่อยนะคะ

จะเข้ามารายงานตัวหลายครั้งแต่เหมือนเค้าบอก อย่าพึ่ง! เลยต้องนั่งอ่านไปเรื่อย ๆ ก่อน มาตั้งแต่เดือนมีนาปี 53 ตอนนี้ยังอยู่ที่หน้า 132 อยากร้องไห้จัง มาช้าเลยกำลังตามมา วันนั้นสมัครแล้ว ตั้งใจจะมาเสนอตัวให้พี่รู้จัก ไฟดันดับ เลยเดาว่า ต้องอ่านไปก่อนนะ อย่าข้ามขั้น ขออนุโมทนาบุญที่ ทุกท่านเริ่มทำมา กำลังติดตามอยู่นะคะ

ไม่ข้ามขั้นค่ะ ค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป ตามอ่านมาตั้งแต่เดือนที่แล้ว (มีนาคม) ปีนี้เอง..แหม.. อ่านเร็วถึงหน้าที่ 132 แล้ว.. ยังมีอีกหลายคนนะคะ ที่แอบตามอ่านไปเรื่อยๆ ยังไม่ออกมารายงานตัว.. ก็ขอเป็นกำลังใจให้ตามอ่านทัน ถือเสมือนว่า กำลังเดินทักทาย พี่ๆ น้องๆ จากด้านท้ายเรือมายังหัวเรือแล้วกันนะคะ เมื่อทันกันแล้วจะเลือกนั่งมุมไหน กับใครก็ว่ากันไป

เป็น ดีเจ เหมือนพี่อ้อยคะ ตอนที่อ่านประมาณเดือนสิงหา 52 ไม่ทราบพี่อ้อยเลิกหรือยัง แต่ข้าพเจ้าเริ่มเบื่อแล้วกำลังจะเลิกจัดรายการแล้วคะ ทำธุรกิจส่วนตัวถ้าจะดีกว่า ไม่อยากวุ่นวายกับคนนะคะ

รอพี่อ้อย(เจ๋วฯ) มาตอบดีกว่าค่ะ ขณะนี้พี่อ้อยเดินสายบุญที่เชียงใหม่ค่ะ น่าจะกลับมาในวันสองวันนี้ค่ะ

ดีใจมาก ที่มาเจอกระทู้นี้ ผ่านไปผ่านมาในเวปพลังจิต ไม่เคยคิดสมัครสมาชิกเข้ามาอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษี และพระอาจารย์ท่านอื่น แต่พอมาอ่านกระทู้นี้แล้วไม่อยากออกไปไหนเลย อยากมาทำความรู้จักกับทุกท่านด้วย พยายามตามอยู่คะ อ่านทุกหน้าเลยไม่อยากพลาดข้อความดี ๆ

ฮา.. ขออนุญาต ฮา.. ค่ะ.. เป็นประโยคที่เราเขียนเป็นป้าย..เอาไว้ก่อนจะตัดสินใจเดินลงเรือธรรมลำนี้.. ไม่รู้เป็นอย่างไร..เนอะ.พอมาเจอหรือมาอ่านกระทู้นี้แล้ว ไม่อยากออกไปไหนเลย ต้องตามอ่านจนบางคนถึงกับลงทุนอ่านไปหยอดน้ำตาเทียมไปก็มีค่ะ (หนิงเองค่ะ)

ขอกำลังใจก่อนได้ไหมคะ พี่ ๆ จะได้รู้ว่ามีคนกำลังตามมาอยู่ ขอรับกำลังใจที่อบอุ่นเหมือนคนที่เค้าเข้ามาพี่ ๆ ตอนรับดีมากเลยบอกได้เต็ม ๆ หัวใจ ว่าน่ารักทุกท่านเลยยยย เดี๋ยวขอกลับไปนั่งอ่านต่อก่อนนะคะ

ให้กำลังใจใส่ถัง..ใบโตๆ ตักจ้วงอาบได้อย่างเต็มที่เลยค่ะ น้ำใจในถังใบโต จะตักอาบสักเท่าใด จะนำไปดื่ม ไปรดหัว ราดตัว เลยแถมไปที่รดต้นไม้หน้าบ้านหลังบ้าน..รับรองว่า ไม่มีวันหมดไม่มีวันเหือดแห้งค่ะ เรามีให้ตลอดเวลาค่ะ

อย่างที่เคยบอกไปแล้ว ว่าเรือธรรมลำนี้ ไม่ได้ไปอย่างรวดเร็ว เพราะเราเคลื่อนไปด้วยกำลังใจของฝีพาย แถมหากมีเสียงเรียกให้รอ..ขอขึ้นเรือด้วย.. ฝีพายทั้งหมด ยินดี..หยุดเรือธรรมลำใหญ่ ลอยเรืออยู่กลางแม่น้ำ และส่งเรือลำน้อยไปรับถึงที่ค่ะ

พายไม่ไหว อ่อนล้า อ่อนแรง..ก็มีเครื่องดื่มดับกระหาย..ยาบำรุงกำลัง(ใจ) ใส่แก้วใสตั้งไว้ในถาดแก้วใสกริ๊ก.. ให้มาหยิบไปดื่มได้ตลอดเวลาค่ะ

13. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008

อนุโมทนากับทุกท่านนะครับ

14. สกนธรัตน์

สกนธรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นคำขอบคุณ

โอ้โห ตอบรับอบอุ่นมากโดยเฉพาะพี่หัวเรือใหญ่ ณ วันนี้จะเป็นทุกท่านเป็นกำลังใจคะ เราต้องเจอกันที่นิพพานแน่ ขอให้ทำหน้าที่ของทุกท่านให้สำเร็จนะคะ จะให้ช่วยอะไรก็บอก เพื่อฉันสามารถช่วยได้นะคะ ขอเป็นอีกแรงหนึ่งที่จะนำพวกเราไปให้ถึงฝั่ง ขอบคุณ ขอบคุณ อนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยคะ

15. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

แก้แล้วค่ะ T^T ขอบคุึณพี่สาวมากนะคะที่ช่วยตักเตือน
    ภาษาไทยช่วงนี้หนูแย่ๆแหะ แหะๆ

16. rehacked

ขอร่วมทำบุญสร้างกุฏิ 100 บาท

โอนไปแล้วนะครับ ตอนบ่ายๆวันนี้ประมาณ 15.38

เอาบุญมาฝากครับ
    ผมและคณะได้โอนเงินร่วมสร้างพระพุทธชินราช หน้าตัก 36ศอก(60 ฟุต) เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่ในหลวง ที่ห้องประชาสัมพันะธ์บอร์ดพลังจิต จำนวน 1,011 บาทครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2010
  17. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    สาธุ อนุโมทนาค่ะ ขอนำไปบอกข่าวในกระทู้ งานพระธาตุของพวกเราพลังจิตพิชิตภัยพิบัติค่ะ

18. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

เว็บทางนิพพาน
    เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p</O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p</O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com<O:p</O:p

<O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

19. คาเรีย

คาเรีย เป็นที่รู้จักกันดี

หนูนั่งห้องติดประตูทางเข้าค่ะ อาจารย์เร็วมากมาย - -
    ไม่ทราบคิดไปเองงรึเปล่า แต่คิดว่าถ้าไม่ได้พี่อาร์มสอนไปก่อนนี่คงตามไม่ทันแน่ๆ

ถ้าบอกไปก่อนพี่จะเจอหนูไหมไม่รู้ค่ะ ตัวอ้วนๆ ใหญ่ๆน่ะค่ะ เอิ๊กกกก pig_ballet

20. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    หากขาดเหลืออย่างไร ขอรับจัดพระบรมสารีริกธาตุไว้เพื่อแจกสาธุชนผู้มีศรัทธาเพื่อร่วมบุญด้วยครับพี่ ชนะ