ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    "ทอดผ้าป่าประจำปี" ศูนย์พุทธศรัทธา "วันวิสาขบูชา" วันศุกร์ที่ ๒๘ พฤษภาคม ๒๕๕๓

<table style="border-collapse: collapse; width: 248pt;" width="330" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><col style="width: 185pt;" width="246"> <col style="width: 63pt;" width="84"> <tbody><tr style="height: 19.5pt;" height="26"> <td class="xl64" style="height: 19.5pt; width: 185pt;" width="246" height="26">รายชื่อ</td> <td class="xl64" style="border-left: medium none; width: 63pt;" width="84" align="right">จำนวนเงิน
    </td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl65" style="height: 21pt; border-top: medium none;" height="28">
    Me, myself</td> <td class="xl66" style="border-top: medium none; border-left: medium none;" align="right">
    1000</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">คุณวิภา สเตซีย์และครอบครัว</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">999</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">assume </td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">100</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">Ga_t </td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">1000</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">Doughnut </td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">ButZa </td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">100</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">ต้องตา</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">200</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">jks</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">xXx </td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">100</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">sabzajeed </td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">100</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">คุณชนะ สิริไพโรจน์</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">suparbtom</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">1000</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">Apinya17</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">kung_9894</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">1000</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">Abodabe</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">200</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">Obeone13</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">200</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">jaywaratta</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">499</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">akp07</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">300</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">คุณณหทัย</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">ohaey_19</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">200</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">fengshui168</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">ชัยยุทธพล</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">200</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">Linda2009</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">300</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">หวงจื้อเซวียน</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">Mr.Timothy Thrasher</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">naruphos</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">1000</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">พรพิสุทธิ์</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">rehacked</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">200</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">สังสารวัฎ</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">300</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">เกิดมานาน</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">Peet และครอบครัว</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">ขาโจ๋ข้าเอง</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">Pawanrat-jin</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">spthong2000</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">100</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">อมริศา</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">1000</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">wara43</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">คาเรีย</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">200</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">วิณวิณ</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">1000</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">R numotana</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">200</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">ปฎิสัมภิทัปปัตโต</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">pojzy</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">500</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl67" style="height: 21pt;" align="left" height="28">ส้มจุก</td> <td class="xl67" style="border-left: medium none;" align="right">1000</td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl68" style="height: 21pt;" height="28">
    </td> <td class="xl68" style="border-left: medium none;">
    </td> </tr> <tr style="height: 21pt;" height="28"> <td class="xl70" style="height: 21pt; border-top: medium none;" align="left" height="28">รวมยอด</td> <td class="xl69" style="border-top: medium none; border-left: medium none;" align="right">20498</td> </tr> </tbody></table>

2. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

แหม..มีแต่คนฝันถึง น้องบางคนบอกฝันเห็นพี่เอาเงินให้ไปทำบุญด้วย ให้แบงค์ยี่สิบสองใบ น้องเลยเอาไปตีเป็นหวยซะเนี่ย 220 แต่มันออก 222 อิอิ

3. hibento1234

hibento1234 Active Member

พอดีัมาใหม่ครับ เพิ่งอ่านได้ 68 หน้า.....ได้ความรู้เยอะมากมายก่ายกอง เพราะว่าช่วงนี้ค่อนข้างจะศึกษาด้านนี้นิดหนึ่งจนพรรคพวกที่ทำงานว่าบ้าไปซะละ 555 แต่ก็อดแปลกใจตัวเองไม่ได้เหมือนกันครับ ว่าเป็นเพราะเหตุใดจึงสนใจเป็นพิเศษ และยิ่งช่วงที่ผ่านมามีอะไรแปลกๆๆๆหลายอย่างไม่แน่ใจว่าคิดไปเองรึป่าวครับ
    จึงอาจจะขอคำแนะนำจากผู้รู้เพื่อไขข้อกระจ่างให้ด้วยครับ
    ก่อนหน้านี้ปกติจะสวดมนต์ไหว้พระอยู่เป็นพักๆๆ แล้วแต่ความขยันก็จะสวดตามปกติที่เขาสวดกัน (ซื้อหนังสือสวดมนต์มาสวดเป็นฉบับชาวบ้านครับ ปัจจุบันนี้แยกร่างกันแล้วครับ หนังสือสวดมนต์ 555 สงสัยจะอ่านเปิดอ่านเยอะเกินไป )แต่มีเหตุการณ์ช่วงเดือน 2 เดือนที่ผ่านมานี้ครับได้ทำค่อนข้างตลอดเกือบทุกวันค่อนข้างจิงจัง และก็ลองนั่งสมาธิดู
    แรกๆๆก็นั่งค่อนข้างลำบากหายใจติดขัดตลอด ไม่ว่าลองยังไงการกำหนดลมหายใจกะการภาวนาไม่สอดคล้องกันเลย จนกระทั่งวันหนึ่งการภาวนากะการหายใจเป็นไปเองโดยอัตโนมัติแบบลองยังไงก็ไม่ติดขัดนั่งได้นานแต่รู้สึกเฉยๆนิ่งๆๆ ค่อนข้างจะนั่งได้นานถ้าเกิดไม่ขี้เกียจก็นั่งได้เรื่อยๆๆ
    แต่ว่ามีเหตุการณ์แปลกๆๆคือ หลังจากลองนั่งสมาธิได้สักพักเกิดป่วยไม่สบายเอาดื้อๆๆ 3 วันดี 4 วันไข้ ไม่ได้นั่งสมาธิอีกเลยพอหายจากนั้นสักพักก็เป็นลมพิษอีก 3-4 วัน ก็ไม่ได้นั่งสมาธิต่อ จากนั้นก็หายดีจนกระทั่งปัจจุบันจะมีอาการที่่ต้องสะดุ้งตื่นนอนมาตอนดึกระหว่างช่วงเวลาตี1กว่าถึง ตี5 โดยไม่รู้สาเหตุเป็นได้เกือบๆๆเดือนแล้วปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่ (จดสถิติการสะดุ้งตื่นนอนมาตลอด 555 ) ก็แปลกใจว่าทำไมทั้งๆๆที่สวดมนต์ ยิ่งคืนไหนไม่ได้สวดนี้ไม่ต้องพูดถึงไม่ต่ำกว่า 5 ครั้งต่อคืน เลยไม่แน่ใจว่าเราคิดไปเองรึป่าวครับกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมา ก็ยังสงสัยๆๆ เฮ้อ มาระยะหลังก็เลยสวดมนต์บ้างไม่สวดบ้างนั่งสมาธิบ้างไม่นั่งบ้าง ก็ด้วยเหตุประการฉะนี้ ( ปกติจะเป็นคนที่นอนไม่ค่อยฝันยิ่งคืนไหนสวดมนต์จะนอนหลับปุ๋ยไปเลยตื่นอีกทีก็เช้านู้นละ ) ก็เลยรบกวนผู้รู้่ช่วยแนะนำทีครับ
    ขอบพระคุณครับ

4. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    พี่ Me, Myself (ขออนุญาตเรียกพี่สาวนะคะ) ตามอ่านมา 1 อาทิตย์ ในที่สุดก็อ่านจบแล้ว (แอบมีข้ามนิดหน่อย)
    เมิลขอสมัครเป็นสมาชิกลงเรือไปนิพพานด้วยคนนะคะ ขอร่วมบุญผ้าป่าด้วยคะ 800 บาท
    อ่านไปก็ซึ้งน้ำตาไหลไป (ส่วนมากจะเป็นตอนที่อ่านคำสอนของสมเด็จนะคะ) ต้องหยุดอ่านก่อน เพราะว่าแอบอ่านในที่ทำงาน เดี๋ยวเขาหาว่าบ้า อ่านกระทู้แล้วร้องไห้
    เมิลก็เคยไปฝึกมโนที่ซอยสายลมอยู่หลายหนนะคะ แต่ก็ได้แบบกระท่อนกระแท่นนะคะ สว่าง แล้วก็มืด เพราะว่าส่วนใหญ่วันฝึกตรงกับวันที่ไม่สบายทุกทีเลย ก็เลยไปฝึกไม่ค่อยได้ผล มัวแต่เจ็บแต่ปวดอยู่ ตอนนี้ก็ได้แรงบันดาลใจจากพี่สาวและผองเพื่อนนะคะ ว่าจะกลับมากตั้งใจฝึกใหม่ ได้ผลอย่างไรจะมา update ให้ฟังนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2010
  5. Doughnut

Doughnut เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    เข้ามากล่าวต้อนรับ ฝีพายใหม่ของธรรมะนาวา ทั้งสองท่านค่ะ

คุณ hibento1234 (เพิ่งสมัครสมาชิกเลยเหรอเนี่ย หุ หุ) และน้องเมิล สู่เรือธรรมลำนี้ค่ะ ส่งมือมาให้พี่หนิงพาลงเรือนะคะ ทั้งสองท่าน..

ลงมาแล้วรับไม้พายและดื่มน้ำฝนเย็นชุ่มฉ่ำใจ รอให้พี่ริคคาโด้..มานำพาไปหาที่นั่งที่เหมาะสมนะคะ

ดีใจที่ช่วงนี้ มีสมาชิกใหม่ เดินลงเรือธรรมลำนี้หลายท่าน..ค่ะ

6. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนากับทุกบุญของคุณน้าด้วยนะครับ ไม่ว่าจะด้วย ทาน ศีล หรือภาวนาครับ

7. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ น้องอ้อย แม่แจ่ม แม่สาริกาลิ้นทอง

เมื่อสองวันที่แล้ว พี่ได้รับหนังสือ เล่มที่ ๗ และ ๑๐ แล้วครับ
    หนังสือน่าอ่านมากครับ เดี๋ยวจะรีบอ่านครับ

ขอบพระคุณมากครับ

8. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ น้องเบน

มาขอร่วมบุญด้วยครับ

พี่ขอร่วมบุญด้วย ๑,๐๐๐ บาทครับ
    และเพื่อนพี่ชื่อ วาทวงศ์ จิตรารจิส และ ครอบครัว ขอร่วมบุญด้วย ๒,๐๐๐ บาท ครับ

9. Ricardo DeCalgary

ขอกราบนมัสการแทบพระบาทพระศาสดาด้วยเศียรเกล้า ด้วยความเคารพอย่างสูงยิ่งครับ

ขอขอบพระคุณท่านกัปปิตันด้วยครับ ที่นำคำตรัสของพระศาสดามาแจ้งต่อเพื่อนกัลยาณมิตรให้ทราบครับ

และขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่มีแก้วประกายพฤกษ์

พอได้อ่านก็จะได้เตือนตัวเองด้วยครับ เพราะใจเป็นกังวลหลายอย่าง
    จะพยายามปรับใจให้ใสใสครับ

10. Ricardo DeCalgary

มาแล้วครับ พี่หนิง

มาขอร่วมต้อนรับคุณ hibento1234 และคุณเมิล ด้วยคนครับ

รับไม้พาย รับผ้าเย็น และดื่มน้ำเย็นกันแล้วนะครับ

ถ้าเช่นนั้นก็รับตั๋วได้เลยครับ ขอรบกวน ท่านหนึ่งเดินชิดซ้ายใน อีกท่านเดินชิดขวาในนะครับ เพื่อที่เรือจะได้อยู่ในสมดุลครับ

หากว่าได้อ่านตั้งแต่หน้าแรก ขออนุมานว่าทุกท่านได้ทราบถึงเป้าหมายของเรือธรรมลำนี้ของเราแล้วนะครับ

เรามีความมุ่งหมายที่แน่ชัด เด็ดเดียว มุ่งมั่นที่จะข้ามทะเลระทมให้ได้
    โดยมีพระรัตนตรัยเป็นสรณะอันประเสริฐ และมีกัปปิตันของเราเป็นหัวเรือหลัก

ท่านใดเคยพายมาแล้วก็มาช่วยกันพายต่อครับ
    ส่วนท่านที่ยังไม่เคยพาย ก็ไม่ต้องกังวลใจครับ ก็มาพายกันที่นี่เลยครับ

เรามาช่วยกัน มาไถ่ถามกันครับ เดี๋ยวจะมีผู้รู้ มาช่วยกันไขข้อข้องใจครับ

ได้อ่านความคิดเห็นของสมาชิกหลายท่านว่า กำลังตามอ่านอยู่ ซึ่งยังไม่ถึงหน้าปัจจุบัน

ผมก็ได้ลองตามอ่านไปหน้านั้นๆด้วยอีกครั้ง อ่านครั้งใดก็รู้สึกดีทุกครั้ง
    มีสมาชิกหลายท่านที่ได้เข้ามาคุยในช่วงเวลานั้นๆ แต่ตอนนี้ไม่ได้เข้ามาคุย ก็รู้สึกคิดถึงครับ หลายท่านที่เดียว แต่ก็ทราบว่าทุกท่านก็คงมีความจำเป็น หรือกำลังเร่งความเพียรอยู่ก็แล้วแต่ ก็ขอเอาใจช่วยครับ ให้สำเร็จ และมีความสุขในทุกสิ่ง ในทุกสถาณะการณ์ครับ ขอให้มีสติ ในการแก้ไข ปรับปรุง ป้องกัน และพัฒนาสิ่งที่เข้ามาเกี่ยวข้องกับชีวิต

แหม! เริ่มคุยเรื่อยเปื่อย ต้องขออภัยด้วยครับ

เอาเป็นว่าขอต้อนรับ คุณ hibento1234 และคุณเมิล ขึ้นเรือธรรมะหรรษาลำนี้ครับ

WELCOME ON BOARD

ช่วงนี้สมาชิกมาเรื่อยๆ นะครับ
    ท่านที่กำลังเข้ามาอ่าน หากตัดสินใจได้แล้ว ก็เรียนเชิญครับ เชิญมาร่วมกันพาย
    ผมประเภทชอบเชียร์แขกครับ

เรารับสมาชิกเรื่อยๆครับ เรือของกัปปิตันลำใหญ่พอครับ เชิญทุกท่านที่ยังไม่ตัดสินใจมาร่วมพายเรือธรรมข้ามทะเลระทมครับ

เอ้า....เชิญเลยครับ พ่อแม่พี่น้อง สองมือล้วงกระเป๋า สองเท้าก้าวเข้ามา "ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง"

เชิญครับ เชิญเลยครับ

สมาชิกทุกท่านพร้อมแล้วนะครับ เราจะเดินทางต่อ

หนึ่ง สอง สาม บึ๊ดจ้ำบึ๊ด จึ๊กจำจึ๊ก

11. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการเบื้องบาทพระศาสดาจอมมุนีเหนือเศียรเกล้า กราบ กราบ ค่ะ
    และขอกราบน้อมรับไว้นำมาปฏิบัติในชีวิตจริงของโลกใบนี้ ที่ทุกอย่างช่างเป็นไปด้วยความทุกข์ หาเหตุแห่งทุกข์เจอ แต่ยังดับไม่ได้ ก็ยังเป็นทุกข์

(พระศาสดา - ช่วงนี้จิตของเธอขุ่นมัว ไม่ใสเพราะมัวแต่ไปคิดเรื่องไม่เป็นเรื่อง คิดแล้วก็เป็นทุกข์ เธอก็รู้อยู่แล้วว่าทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้ล้วนเป็นทุกข์ เมื่อมีทุกข์ก็จงมองหาเหตุแห่งทุกข์นั้น แล้วดับมันเสีย ใจจะได้ไม่ทุกข์ไปกับสิ่งเหล่านั้น ทุกสิ่งในโลกนี้ล้วนเป็นปกติธรรมดาของมัน มีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วก็ดับไป ไม่มีสิ่งไหนยืนยาว แล้วเธอจะไปคิดให้รกสมองทำไม มองทุกอย่างให้มันเป็นปกติ รู้เท่าทันทุกข์ทั้งหลาย ทำจิตใจให้ผ่องใส คิดพิจารณาในทุกข์นั้นๆ อย่าได้เผลอตัวเผลอใจไปตามความทุกข์ทั้งหลาย จงรู้จักแยกแยะ มองให้เห็นเป็นธรรมดา แล้วเจ้าจะได้ไม่ทุกข์ไปกับสิ่งทั้งหลายในโลกนี้)

สาธุ สาธุ อนุโมทนาสาธุ กับดวงแก้วประกายพฤกษ ขอให้ท่านกัปตัน เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

12. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    มาเข้าฝันจินบ้างสิคะ เค้าก็คิดถึงน้า... อิอิ

13. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ว่าพี่สาวจะมีความวิตกกังวลเรื่องอะไร ขอให้ผ่านไปโดยไวนะคะ
    จินเป็นลูกเรืออีกคนหนึ่งที่เป็นกำลังใจให้ค่ะ...

ขออนุโมทนาสาธุ กับการเผยแผ่พระธรรมคำสอนของพระศาสดาค่ะ
    ทั้งที่พระองค์ท่านสอนพี่สาวเป็นการส่วนตัว
    พี่ก็ยังนำมาบอกต่อ เป็นการเตือนสติคนอื่นๆ
    ที่ได้อ่านด้วยค่ะ...

(จินชอบอ่านบันทึกการทำสมาธิของพี่นะคะ)

14. Pawanrat-jin

เช้านี้ตื่น 03.45 น. มาสวดมนต์ด้วยจิตใจแจ่มใสมาก
    มีบุคคลผู้มีบุญท่านหนึ่งเมตตาส่งบทสวดมนต์มาให้ค่ะ
    ยาวมาก ทั้งหมด 22 หน้า

ไม่คิดว่าตัวเองจะสวดได้หมด
    แต่ก็รับปากเข้าไปแล้วว่าจะพยายามทำให้ได้
    เมื่อเช้านี้ทำได้แล้วค่ะ.. ไชโย
    หันไปมองนาฬิกา 1 ชั่วโมงพอดี
    โอ้โห ไม่เคยสวดมนต์ได้ยาวอย่างนี้มาก่อน
    ปลื้มใจค่ะ

มีเรื่องแปลกเล็กๆด้วยค่ะ
    ระหว่างสวดมนต์ ยุงไม่กัดเลยค่ะ (มีแต่บินมาวนๆ)
    ซึ่งปกติยุงจะกัดมาก จนรำคาญ
    สงสัยเขาไม่อยากให้เราผิดศีล อิอิ

15. Pawanrat-jin

สวัสดีค่ะ คุณริคาร์โด้
    วันนี้เราออนตรงกันนะคะ

มีความสุขมากๆนะคะ
    happy nice weekend

และเป็นมัคทายค เอ๊ย ประชาสัมพันธ์
    ประจำกระทู้นี้ไปนานๆนะคะ...

16. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญด้วยครับ คุณจิน

สาธุ สาธุ สาธุ

ดีจังเลยครับ

ไม่ทราบว่า บทที่สวดชื่อบทอะไรครับ

17. Ricardo DeCalgary

สวัสดีครับ คุณจิน

มาถึงก็แซวเลยนะครับ

ขอบพระคุณมากครับที่ให้ตำแหน่งสำคัญ ฮิ ฮิ

ใจจริงก็อยากให้สมาชิก และไม่ใช่สมาชิก เข้ามาอ่านแล้วรู้สึกไม่เครียด ไม่เกร็ง ไม่เบื่อ และอยากมาแลกเปลี่ยนความรู้ และ ประสพการณ์กันครับ

ยิ่งเข้ามาแล้ว ได้ร่วมโมทนาบุญ บุญเต็มลำเรือครับ

ศีล สมาธิ ปัญญา

ทาน ศีล ภาวนา

คุยแล้วเพลิน แต่ต้องให้อยู่ใน กรรมบท ๑๐

ขอบพระคุณอีกครั้งครับ เราอยู่ร่วมเรือลำนี้ไปนานๆ กันครับ

สุขสันต์วันหยุดสุดสัปดาห์ครับ

บุญรักษา สวัสดีครับ

18. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สวัสดีวันเสาร์5 ค่ะพี่ริดาโด้และทุกๆท่านค่ะ
    วันนี้คงจะมีหลายๆท่านเดินทางไปวัดท่าซุงเพื่อร่วมพิธีพุทธาภิเษกในวันเสาร์ห้า

ส่วนตัวอ้อยเองอยู่ไกลไม่สามารถไปได้ เลยได้แต่น้อมจิตตามไปร่วมด้วย
    เช้านี้อ้อยเข้าร่วมพิธีรับยันต์เกราะเพชรอยู่ที่บ้านค่ะ ด้วยความเมตตาของแม่ใหญ่ที่ได้กรุณาบอกไว้ ขอกราบขอบพระคุณแม่ใหญ่เป็นอย่างสูงค่ะ ^_^ วันนี้ได้เปิดบทสวดพระกรรมฐานของหลวงปู่ฤๅษี สวดมนต์ นั่งภาวนาไปด้วย เริ่มตั้งแต่หกโมงเช้าจนถึงสิบโมงครึ่ง ขออาราธนาบารมีของพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ครูบาอาจารย์ องค์หลวงปู่ปาน องค์หลวงปู่ฤๅษีแผ่บารมีคลุมกายและจิต และได้อุทิศบุญกุศลให้กับท่านกัลยาณมิตรทุกท่านด้วย ขอเชิญอนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ ^_^

และในวันนี้แม่ใหญ่ได้เมตตาบอกว่า ช่วงหกโมงครึ่ง(ตอนเย็น)ที่วัดท่าซุงมีพิธีสำคัญ ให้น้อมจิตขึ้นไปบนนิพพาน ไปเจอกันข้างบนนะคะ ส่วนรายละเอียด เดี๋ยวอ้อยจะโพสต์ไว้ข้างล่างนี้นะคะ

ส่วนใครที่ไม่ได้ไปที่วัดท่าซุง จะร่วมพิธีอยู่ที่บ้านก็ได้นะคะ
    อ้อย copy ข้อความมาจากเว็บของวัดท่าซุงค่ะ

และตอนเย็นอ้อยก็จะร่วมพิธีอีกครั้งค่ะ นานๆถึงจะมีวันเสาร์5 ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 5 หากใครได้เจริญภาวนา ทำบุญ และร่วมพิธีพุทธาภิเษกจะดีมากเลยค่ะ ดังนั้นจึงใคร่ขอเชิญชวนท่านกัลยาณมิตรทุกท่านทั้งอยู่ใกล้และไกลเข้าร่วมพิธีพร้อมกันนะคะ ^_^ หากใครที่ได้มโนมยิทธิ ขึ้นไปเจอกันข้างบนนะคะ ส่วนคนที่ยังไม่ได้ ให้น้อมจิตระลึกถึงคุณของพระพุทธเจ้า หลวงปู่ปาน หลวงปู่ฤๅษี นะคะ ^_^

สำหรับผู้ที่จะเข้าร่วมพิธี ให้เตรียมพานไว้สองชุด
    <DD>

</DD>(ในพานก็จะมีธูป 3 ดอก เทียนหนัก1 บาท 1 เล่ม ดอกไม้สีขาวหรือดอกบัว1 ดอก)

ธูปเทียนที่จัดในพานนี้ไม่ต้องจุดนะคะ (ยกเว้นจุดธูปเทียนต่อหน้าพระรัตนตรัยค่ะ)

ชุดที่หนึ่ง จัดบูชาหน้าพระรัตนตรัย
    ชุดที่สอง ของเราเอง
    ^_^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      55.2 KB
      เปิดดู:
      501
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2010
  19. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมด้วยช่วยกัน 500 ครับ แล้วโอนใด้เมื่อใหร่ครับ
    ผลบุญนี้ข้าพเจ้าขออุทิศแก่พ่อแม่ทั้งชาตินี้และทุกๆชาติ ครูบาอาจารย์ทั้งชาตินี้และทุกๆชาติ เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุ้มครองข้าพเจ้าทั้งชาตินี้และทุกๆชาติ สามี ภรรยาทั้งชาตินี้และทุกๆชาติ เจ้ากรรมนายเวรทั้งชาตินี้และทุกๆชาติ สรรพสัตว์ สรรพวิญญาณที่เคยผูกพันต่อข้าพเจ้าทั้งชาตินี้และทุกๆชาติ และญาติธรรมทั้งที่เวปนี้และที่อื่นๆที่ใด้มีส่วนในการปฎิบัติของข้าพเจ้าทั้งชาตินี้และทุกๆชาติใด้โปรดรับผลบุญนี้โดยถ้วนทั่วกันเทอญ

20. andrea

andrea เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    ขอลงชื่อร่วมบุญผ้าป่าด้วยค่ะ 2,000 บาท

ไม่ได้เข้ามาอ่านพักใหญ่ สวัสดีพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ญาติธรรมทุกท่าน และท่านสมาชิกใหม่ทุกท่านด้วยค่ะ ลงเรือธรรมลำเดียวกันก็เป็นญาติธรรมกันนะคะ ^ ^

ขออนุโมทนาในบุญที่ทุกท่านได้ทำมาด้วยดีแล้วทุกๆ ประการนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

เดียได้ไปทำบุญมา ดังนี้ค่ะ
    -ร่วมสร้างอุโบสถ วัดศรีพัฒนาราม จ.ยะลา
    -ผ้าป่าช่วยชาติ หลวงตามหาบัว
    -บำรุงโรงพยาบาลสงฆ์
    -ทำบุญร่วมกับศูนย์พุทธศรัทธา
    ขอเชิญทุกท่านอนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ

กราบขอบพระคุณพี่อ้อย เจ๋วะรัฐถะ ที่นำข่าวอันเป็นมงคลอย่างยิ่งมาบอกนะคะ
    เย็นนี้ หนูตั้งใจว่าจะน้อมจิตระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โดยมีหลวงพ่อปาน หลวงพ่อฤาษีเป็นที่สุดค่ะ ^ ^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2010