ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

๕๕๕๕๕

ถ้าจะบ้า ขอบ้าด้วยคนครับ

๕๕๕๕๕

2. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

"สมเด็จ - เจ้าน่ะได้โสดาบันแล้วนะ พยายามทรงความดีนี้ไว้ตลอดไป"

โมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ อีกครั้งครับคุณ Me, myself สาธุ
    ขอโมทนาบุญ กับคุณ Me, myself ที่ได้ปฏิบัติ กำลังปฏิบัติ และ จะปฏิบัติ
    รู้สึกยินดี และ ปิติ กับคุณ Me, myself ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ผมขอตั้งจิตอธิฐาน กราบนมัสการแทบพระบาท สมเด็จองค์ปฐม พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ด้วยความเคารพอย่างสูงยิ่งครับ

3. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ ด้วยครับ คุณ classic songs

4. Ricardo DeCalgary

โมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ กับคุณ สงบระงับ และ พี่ชายด้วยครับ

ผมขอลองใช้ วิธีที่ คุณสงบระงับได้เล่ามา บ้างนะครับ (หวังว่าคงไม่สงวนลิขสิทธิ์ ฮิ ฮิ)

บุญรักษาครับ

5. Ricardo DeCalgary

รอฟังอยู่ครับ

6. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ใช่ค่ะ....มีคนหลงเข้ามาแล้ว อิอิ...แหม...ไม่ใช่ ยินดีต้อนรับท่านกัลยาณมิตรทุกท่านเลยค่ะ ดีค่ะ เอาเรื่องมาเล่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันเยอะๆ ดิฉันจะได้ไม่ต้องเล่าอยู่คนเดียว เหงาแย่

7. Me, myself

เมื่อคืนฝันแปลกๆอีกแล้ว แต่อย่าเล่าเลย ไม่อยากให้งมงาย เดี๋ยวมาคอยดูกันว่างวดนี้หวยจะออกเบิ้ลหรือเปล่า อิอิ

8. Me, myself

อ้าว...เป็นงั้นไป

9. Me, myself

หลงเข้าไปอ่านข้อมูลในเวปนึง ไม่บอกละว่าเวปอะไร แต่เป็นเรื่องเกี่ยวกับมโนมยิทธิเหมือนกัน (อยากเข้าไปศึกษาเรื่องของคนอื่นบ้าง เผื่อจะได้แนวทางในการปฎิบัติมากขึ้น) อ่านตอนแรกก็เหมือนจะดี พออ่านต่อๆไป รู้สึกเศร้าใจอย่างมาก เรื่องของสมเด็จองค์ปฐมก็แตกต่างจากที่เรารู้มาโดยสิ้นเชิง อ่านแล้วถ้าเป็นจริงอย่างที่กล่าว (มีการอ้างคำพูดสมเด็จองค์ปฐมเยอะมาก) ทำให้ความศรัทธาต่อสมเด็จองค์ปฐมหดหายไปเลย แถมท่านสมเด็จยังบอกอีกด้วยว่า ท่านไม่ใช่พระพุทธเจ้า แต่เป็นพ่อของพระพุทธเจ้า เฮ้อ...

ในเวปก็ยังมีการกล่าวหาคนกันเองอีกด้วย อ่านแล้วอนาถใจ แต่เขาว่าเขาละได้แล้วเรื่องคำชมหรือคำนินทา แต่อ่านจากที่เขียนอธิบายแถมด้วยยกคำพูดของสมเด็จองค์ปฐมมาบอกด้วยว่าท่านให้เขียนอย่างนี้ มันไม่ใช่เลย ผิดแผกแตกต่างจากสมเด็จองค์ปฐมที่เราเห็น ที่เรารู้ เหมือนหน้ามือเป็นหลังมือ เขาก็ยืนยันของเขาอย่างนั้นว่าเขาได้อภิญญามาจริงๆ จากสมเด็จองค์ปฐม...อ่านแล้วจิตตกไปเยอะ

อ่านที่เขาเขียนเล่าจากเรื่องของเขา ทำให้มาย้อนดูตัวเองเหมือนกัน สิ่งที่เรารู้เราเห็น คนอื่นไม่ได้พิสูจน์ได้ ไม่ได้รู้ได้เห็นเหมือนเรา ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นการมาทำให้งมงายหรือเปล่า คนอื่นที่เขาทำได้ก็มีความคิดไปคนละแนวทางกับเราเลย แล้วก็ต้องการให้คนอื่นเห็นไปตามนั้นด้วย ก็เลยมาคิดว่าผู้ที่มาอ่านในสิ่งที่เราเขียนจะคิดเห็นยังไง ดิฉันไม่ได้อยากชี้นำอะไร เพราะบอกแล้วว่าทุกคนต้องใช้ปัญญาพิจารณาเอา แต่สิ่งที่อ่านเจอในวันนี้ ทำให้เศร้าใจอย่างมาก กลัวว่ากระทู้ของตัวเองมันจะกลายไปเป็นการชี้นำเหมือนคนอื่น ดังนั้นดิฉันว่าดิฉันจะหยุดการเขียนเรื่องราวต่างๆนับแต่นี้เป็นต้นไป

อนุโมทนาบุญกับท่านกัลยาณมิตรทุกๆท่านที่ติดตามและเป็นกำลังใจกันเรื่อยมา ขอให้ท่านทั้งหลายจงประสบความสำเร็จกับการปฎิบัติสมาธิค่ะ

10. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

"อ่านที่เขาเขียนเล่าจากเรื่องของเขา ทำให้มาย้อนดูตัวเองเหมือนกัน สิ่งที่เรารู้เราเห็น คนอื่นไม่ได้พิสูจน์ได้ ไม่ได้รู้ได้เห็นเหมือนเรา ก็ไม่รู้ว่าจะเป็นการมาทำให้งมงายหรือเปล่า คนอื่นที่เขาทำได้ก็มีความคิดไปคนละแนวทางกับเราเลย แล้วก็ต้องการให้คนอื่นเห็นไปตามนั้นด้วย ก็เลยมาคิดว่าผู้ที่มาอ่านในสิ่งที่เราเขียนจะคิดเห็นยังไง ดิฉันไม่ได้อยากชี้นำอะไร เพราะบอกแล้วว่าทุกคนต้องใช้ปัญญาพิจารณาเอา แต่สิ่งที่อ่านเจอในวันนี้ ทำให้เศร้าใจอย่างมาก กลัวว่ากระทู้ของตัวเองมันจะกลายไปเป็นการชี้นำเหมือนคนอื่น ดังนั้นดิฉันว่าดิฉันจะหยุดการเขียนเรื่องราวต่างๆนับแต่นี้เป็นต้นไป
    อนุโมทนาบุญกับท่านกัลยาณมิตรทุกๆท่านที่ติดตามและเป็นกำลังใจกันเรื่อยมา ขอให้ท่านทั้งหลายจงประสบความสำเร็จกับการปฎิบัติสมาธิค่ะ<!-- google_ad_section_end --> "อ้างอิงข้อมูลคุณ
    Me myself

แหม...อย่าจิตตกตามเนื้อเรื่องไปเลยค่ะ วันก่อน เราอ่านเจอกระทู้ที่เขาบอกว่า ใครที่นั่งสมาธิแล้วได้เจอพระพุทธเจ้าล้วนโกหกทั้งสิ้น อ่านค่ะ แต่พิจารณา เรื่องนี้เป็นเรื่องที่รู้ได้เฉพาะตนเราไม่ค่อยเชื่อข้อมูลพวกนี้มากหรอกค่ะ เพราะเจออะไรต่อ มิอะไรมามากแล้ว บางคน ไม่เคยปฏิบัติ อะไรเลย หรือปฏิบัตินิดหน่อยพอเป็นยาหอมให้มาคุยได้ แต่ก็ไม่ได้ศรัทธาจริง ก็เคยเจอมาแล้ว เราเชื่อในประสบการณ์ ของตัวเองและกัลยามิตรที่ปฏิบัติเช่นคุณมากกว่าค่ะ เรื่องนี้เป็นเรื่องรู้ได้เฉพาะตนจริงๆค่ะ คนที่เขาเก่งข้อมูลเชิงลึกและศึกษาทฤษฏีมากๆ เขาไม่เคยเจอในสิ่งที่พวกเราเจอหรอกค่ะ อย่าเป็นกังวลเลย ต้องไปธุระก่อนค่ะ เดี๋ยวเข้ามาคุยต่อ อาจจะมืดหน่อยค่ะ อนุโมทนาบุญและเป็นกำลังใจให้ต่อไปนะค่ะ สาธุ

11. Me, myself

จิตตก เลยแวะไปกราบหลวงพ่อ โดนหลวงพ่อเทศน์ว่าซะเลย บอกว่าเสียดายฝึกมาขนาดนี้ มาก็ไกลกว่าชาวบ้านเขา ดันมาสะดุดกับสิ่งเหล่านี้ เจ้าเสียใจ แต่ว่าสมเด็จท่านเสียใจยิ่งกว่า ว่าเจ้าฝึกมาขนาดนี้ก็ยังคิดไม่ได้ โดนอบรมซะเลยได้สติคืนมา

12. ohaey_19

ohaey_19 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2008

เห็นข้อความนี้ของคุณMe, myself เจ้าของกระทู้แล้วอดรนทนไม่ได้ที่จะมาให้กำลังใจนะค่ะ อย่าคิดมากเลยค่ะ ต่างคนต่างจิตต่างใจ ดิฉันเป็นคนหนึ่งที่อ่านแล้วรู้สึกชื่นชอบเรื่องราวที่เจ้าของกระทู้และกัลยาณมิตรทุกท่านมาเขียนเล่าเรื่องราวให้ฟัง ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะค่ะ..จะติดตามต่อไปค่ะ

13. chanunt

chanunt เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปว่า สมเด็จและหลวงพ่อแนะนำว่า ให้เขียนต่อไปใช่ไหมครับ...เห็นด้วยและจะคอยติดตามต่อไปครับ

14. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเข้ามาอ่านครับ
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Me, myself ครับ
    ข้อเขียนของคุณเป็นประโยชน์มาก
    ขอให้เขียนต่อไปเรื่อย ๆ นะครับ จะติดตามตลอด

15. Me, myself

หลังจากโดนหลวงพ่อโตเทศน์ ก็เลยไปสงบจิตสงบใจ แล้วก็ขึ้นไปเฝ้าสมเด็จองค์ปฐมกับพระศาสดา ไปขอขมาสมเด็จท่าน ท่านก็ไม่ได้ด่าว่าอะไรแต่ก็เทศน์มาเหมือนกัน โดนพระศาสดาเทศน์สอนมาอีกองค์ (โดนไปหลายดอกวันนี้ สมแล้วแหละ)

16. Ga_t

Ga_t เป็นที่รู้จักกันดี

เขียนต่อไปเถอะครับ ขอเป็นกำลังใจให้เพราะกัลยาณมิตรหลายๆท่านมาอ่านก็เป็นกำลังใจช่วย
    เขาได้มาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2009
  17. classic songs

classic songs เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2009
    คุณ Me myself คะ

ความจริงย่อมประเสริฐอยู่ในตัว และประเสริฐสุดอย่างไม่มีใดเปรียบอยู่แล้วค่ะ

ตราบใดที่จิต+คำพูดอยู่กับความจริง นั่นคือจุดเริ่มที่สำคัญที่สุดของปัญญาค่ะ
    ใครจะว่าอย่างไร ความจริงย่อมไม่มัวหมอง เหมือนเอามีดไปกรีดหินนะ ^_^

18. Ricardo DeCalgary

"แต่สิ่งที่อ่านเจอในวันนี้ ทำให้เศร้าใจอย่างมาก กลัวว่ากระทู้ของตัวเองมันจะกลายไปเป็นการชี้นำเหมือนคนอื่น ดังนั้นดิฉันว่าดิฉันจะหยุดการเขียนเรื่องราวต่างๆนับแต่นี้เป็นต้นไป"

สวัสดีครับ คุณ Me, myself

กำลังไล่อ่านข้อความของแต่ละท่านอยู่ครับ พออ่านมาถึงข้อความนี้ รู้สึกใจหายครับ

ใจเย็นๆครับ ธรรมทาน เป็นบุญใหญ่ ได้ทั้งผู้ให้ และ ผู้รับ
    สำหรับผู้ให้ อย่างน้อยก็ สุขใจ ครับ
    สำหรับผู้รับ หรือผู้อ่าน ก็จะได้มี สติคิด ลด ละ เลิก อกุศลต่างๆ แล้ว ก็ปรับตัวให้เข้าสู่ กระแสของกุศลกรรม ซึ่งก็คือ คุณ Me, myself เป็นแม่แบบให้ สัมผัส พูดคุย (ไม่ใช่สิ่งเลื่อนลอย)

ผมคิดว่า รายๆท่าน ก็คงให้กำลังใจคุณ Me, myself เหมือนกัน

ส่วนใครจะ คิดเช่นไร เราไม่สามารถห้ามได้ครับ

เอาใจช่วยครับ

โมทนาบุญด้วยครับ

19. Me, myself

สวัสดีค่ะ ท่านกัลยาณมิตรทั้งหลาย

ดิฉันไม่ได้กลัวถูกนินทาหรอกค่ะ อันนินทากาเลเหมือนเทน้ำ ก็ขนาดพระพุทธเจ้าท่านยังโดนนินทา นับประสาอะไรกับดิฉัน เพียงแต่ว่าดิฉันเป็นห่วงท่านกัลยาณมิตรทั้งหลายต่างหาก เนื่องจากมีหลายท่านก็ยังไม่เคยได้รู้ ได้เห็น ในสิ่งที่ดิฉันเห็นมา บางทีมันอาจจะกลายเป็นการชวนให้เชื่อไปแบบไม่รู้ตัว

ยิ่งไปอ่านเวปคนที่ฝึกมโนฯแล้วเรื่องที่รู้มันแตกต่างจากเราโดยสิ้นเชิง แถมยังบอกกล่าวคนอื่นให้เห็นเป็นเหมือนตนอีก ก็เลยยิ่งกังวลใหญ่ เกรงว่ากระทู้ดิฉันจะกลายเป็นกระทู้ชวนเชื่อไปอีกกระทู้นึง แล้วสิ่งที่รู้ที่เห็นมันไม่เหมือนเขา จะทำให้สับสนกันเปล่าๆ ไม่รู้อันไหนจริง อันไหนหลอก ก็เลยอยากจะหยุดเขียนซะก็แค่นั้นแหละค่ะ

20. classic songs

classic songs เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2009
    อันที่จริงหากคุณ Me myself มีอารมณ์พระอริยะแล้ว
    กายกรรม มโนกรรม วจีกรรม ใดๆที่จะมีต่อคุณ พวกเรานั้นต้องสำรวมระวังให้มากเลยนะคะเนี่ย ^_^

สิ่งที่ท่าน Me myself กังวลว่าผู้อ่านอาจจะเกิดความเชื่อถือ ถึงขั้นยึดติด
    จริงๆ มันก็เป็นประเด็นเหมือนกันนะคะ เพราะคนเราก็มีวุฒิภาวะต่างกันไป
    ใครบ้างจะมีศรัทธาจริตอย่างแรง เราก็ไม่ทราบนะคะ

สำหรับตัวดิฉัน ที่อ่านผ่านมาขอให้ท่านสบายใจได้
    ดิฉันรับทราบ อนุโมทนาในสิ่งที่ท่านเล่า
    แต่ไม่ได้ยึดติดเป็นสรณะว่าเมื่อสิ่งนี้เป็นเหตุ จะต้องเกิดผลอย่างนั้นอย่างนี้ค่ะ