ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิ แต่สิ่งที่ตัวเองสื่อได้ คล้ายๆจะมาทางด้านนี้

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Me, myself, 3 มีนาคม 2009.

1. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณ Me, Myself

โมทนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ อีกครั้งครับ สำหรับเรื่องดีๆ

"ไอ้ที่สวมตรงไหล่ (เขาเรียกอะไรอ่ะ ไม่รู้จริงๆ) งอนช้อยเด้งเชียว"

ส่วนคำถามข้างบน ผมคิดว่า น่าจะเรียกว่า "อินทนู"

(ถ้าผิดพลาดประการ ขอผู้รู้ได้โปรดช่วยแก้ไขให้ด้วยครับ)

2. สงบระงับ

สงบระงับ เป็นที่รู้จักกันดี

พ่อขุนเม็งรายค่ะ ที่มา

3. สงบระงับ

4. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

ขอบคุณค่ะ กระจ่างจริงๆ ได้ความรู้ด้วย

อนุโมทนาค่ะ

5. สงบระงับ

แปลกจังค่ะ กำลังโพส รูปพระยาเม็งราย พี่ชายก็โทรมาบอกตอนนี้อยู่สุโขทัย ไปทำงาน แต่อยากไปไหว้ พระยาเม็งราย เราเลยร้องอ้าวเลย พี่ชายถามว่า ร้องอ้าว ทำไม ก็เลยบอกว่า กำลังโพสรูปพระยาเม็งรายอยู่เลยเนี่ย อะไรจะบังเอิญขนาดนั้น เฮอ ๆๆ

6. Me, myself

สงสัยว่าพวกเราคงจะมีกรรมเกี่ยวเนื่องกันมานะคะ บางสิ่งบางอย่างมันก็ไม่ใช่เรื่องบังเอิญหรอกค่ะ

7. สงบระงับ

เมื่อก่อนคิดว่า หลายๆเรื่องมันเป็นความบังเอิญ เดี๋ยวนี้ ไม่คิดเช่นนั้นแล้วค่ะ ความบังเอิญไม่มีอยู่ในโลกนี้ แม้แต่เรื่องปาฏิหาริย์เมื่อก่อนก็คิดว่ามันเป็นเรื่องแปลกที่พบเห็นได้ยาก หรืออย่างเราชาตินี้คงไม่มีโอกาสได้พบเจอ แต่เมื่อถึงเวลานี้ ทำให้เราเชื่อมั่น ว่า ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์ และปาฏิหาริย์ก็เกิดขึ้นกับเราได้เสมอ เพราะทุกอย่างมีที่มาที่ทำเหตุให้เกิดทั้งสิ้น เหมือนกับเรื่องที่เกิดกับเราและคุณMe, myself ในวันนี้ อนุโมทนาบุญ และขอบคุณอีกครั้งค่ะ

8. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณ สงบระงับ และ คุณMe, myself และกัลยานมิตรทุกท่าน

ขอบคุณมากครับ สำหรับเรื่องราวของท่านพ่อขุนเม็งราย

อย่างที่เคยคุยให้ทราบว่าผมเองยัง มืดทึบ สนิท ยาวตลอด

แต่ช่วงก่อนที่ คุณMe, myself จะมาเล่าเรื่องเกี่ยวกับท่านพ่อขุนเม็งราย ประมาณ หนึ่งสัปดาห์ ทุกๆวัน ผมจะฟังเพลง ไปเตอะ ไปแอ๋ว จังหวัดเชียงราย

แล้วมีท่อนหนึ่งของเพลงร้องว่า "...จะพาไปไหว้ พ่อขุนเม็งรายที่เคารพ เชิดชู"

ผมก็ฮัมเพลงไปเรื่อยครับ เพราะเป็นเพลงที่ชอบเพลงหนึ่งครับ

แล้วก็มาได้อ่านเรื่องราวของ คุณMe, myself
    ก็รู้สึกว่าได้กราบท่าน และท่านไม่ได้อยู่ไกล

เอะเขียนมาตั้งนาน ไม่รู้ว่า จะเกี่ยวกันไหมนี้

๕๕๕๕๕ ถ้าไม่เกี่ยวกัน ก็ขออภัยด้วยน่ะครับ

(ขอเกี่ยวด้วยคน...)

บุญรักษาครับ

9. RICK

RICK เป็นที่รู้จักกันดี

แจมหน่อยครับ ผมอ่านเว็บมานานแล้วแต่ไม่ได้ล็อกอินหรอกครับ
    ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณอย่างสูงสำหรับความรู้และประสบการณ์ของคุณ Me,myself ครับ
    ขอความรู้นิดนึงนะครับ ว่าทำไมคุณ Me,myself ก็ไม่ได้เป็นพระ แต่ทำไมมีความสามารถพิเศษ (ซึ่งน่าจะเป็นของเก่า) ได้ถามพระท่านมั้ยครับ ว่าทำไมบางคนได้ความสารารถนี้มาเลย แต่บางคนหัดแล้วก็ยังไม่ได้
    ขอบคุณครับ

10. RICK

RICK เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว โพสท์เสร็จล็อกเอ้าท์ไปเลย เศร้า

11. สงบระงับ

ก็ถ้าเชื่อเรื่องความบังเอิญไม่มีในโลก หนึ่งความคิดเห็นของเราที่อยากบอกคือ จิตวิญญาณของพวกเราคงมีสัญญาเก่า ที่จำได้บ้าง ไม่ได้บ้างหลงเหลืออยู่จึงทำให้เรามาเจอกันที่นี่กระมังค่ะ คุณRicardo DeCalgary
    ดังนั้น มันก็เกี่ยวกันทั้งนั้นกระมังค่ะ อิ อิ

12. Me, myself

องค์ตถาคตบอกว่า คนที่ทำได้คือชาติก่อนๆเคยบำเพ็ญเพียรในด้านนี้มาแล้วค่ะ พอมาชาตินี้สัญญาเก่าก็จะติดตามมาด้วย ส่วนคนที่ไม่เคยบำเพ็ญเพียรมาก่อน มาชาตินี้ก็ไม่สามารถทำได้ค่ะ แต่สำหรับคนที่ไม่เคยมีบุญเก่ามาเลย ถ้าจะมาฝึกเนี่ยต้องใช้ความพยายามอย่างสูงเลยค่ะ

อ้อ..อีกอย่าง ความสามารถในการบำเพ็ญเพียรของแต่ละคน ก็มากันคนละสายก็มีนะคะ อย่างบางคนเคยบำเพ็ญเพียรมาทางด้านสุขขวิปัสโก ชาตินี้ก็จะไปทางด้านนั้นค่ะ ใครมีสัญญาเก่าแบบไหน ก็จะไปแบบนั้นค่ะ อย่างดิฉันก็เคยลองไปทางด้านสุขขวิปัสโกอยู่พักนึง แต่ไม่ถูกจริตกันค่ะ แล้วตอนสมัยวัยรุ่น ดิฉันก็เริ่มฝึกจากกสิณไฟนะคะ แต่โดนอาว่าจุดเทียนเดี๋ยวจะทำให้บ้านแกไหม้ ฮาฮา ก็เลยหยุดค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤษภาคม 2009
  13. Me, myself

อะไรจะบังเอิญขนาดนั้น แปลกดีนะว่าไหม ขนาดดิฉันยังไม่เคยมีความคิดถึงพ่อขุนเม็งรายเลย แต่จริงๆดิฉันนับถือกษัตริย์ทุกพระองค์นะคะ แต่ที่เคารพศรัทธามากๆ ก็พระนางจามเทวี พระนเรศวร พระเจ้าตากสิน พระปิยะ เสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพร แต่ไหงไม่เห็นท่านก็ไม่รู้ กลายเป็นพ่อขุนเม็งรายมาโปรดซะงั้น

แต่อย่างนี้พิสูจน์ได้อีกอย่างหนึ่งว่าเราไม่ได้คิดไปเอง เพราะถ้าเห็นกษัตริย์ที่ดิฉันชื่นชอบเป็นพิเศษ ก็อาจจะทำให้คิดไปได้ว่าเรานึกคิดไปเอง มันต้องอย่างนี้แหละต้องพบต้องเจอที่ไม่เคยมีอยู่ในหัวสมอง มันถึงจะแปลกและน่าเชื่อ

ดิฉันว่าคุณสงบระงับ คุณ Ricardo แล้วก็ดิฉันคงต้องหาเวลาไปกราบพ่อขุนเม็งรายสักวันละคะ เพื่อเป็นสิริมงคล ไหนๆก็มีเหตุให้เกี่ยวเนื่องกับองค์ท่านแล้วนี่ นี่เป็นสัญญา อิอิ

14. Me, myself

เมื่อคืนได้ขึ้นไปเฝ้าสมเด็จองค์ปฐม เดี๋ยวค่อยมาเล่าให้ฟังนะคะ

15. Me, myself

เดี๋ยวขอเล่าเรื่องหวยอีกสักครั้ง แบบว่ามันคันมืออยากเล่า อิอิ

ปีที่แล้วที่หวยออก 11 หลายๆครั้ง ดิฉันจะฝันว่าตัวเองไปเที่ยวบ้านอาทุกครั้งเลย เพราะบ้านอาจะทับ 11 ในฝันก็จะพูดเกี่ยวกับเรื่อง 11 แล้วบอกว่าตรงกับทับของบ้านเลขที่ให้ซื้อหวยได้เลย ไปเล่าให้คนอื่นฟังก็ถูกตามกันไป

ทีนี้จะมาเล่าถึงหวยงวดที่แล้ว ก่อนหวยออกฝันว่านั่งรถแท๊กซี่ไปไหนไม่รู้ ค่ารถ 45 บาท แล้วอีกครั้งฝันว่าไปบ้านอา (อีกแล้ว) พอไปถึงก็ไปยืนตะโกนอยู่หน้าบ้านว่า "บ้านหลังนี้ไง บ้านเลขที่ 14/11" ตะโกนซ้ำอยู่อย่างนั้น ครั้งก่อนๆที่ฝันจะพูดแต่เลข 11 ครั้งนี้เอาเต็มๆบ้านเลขที่เลย แล้วเป็นไง

หวยออก 111411 กับ 54 ฮาฮา บอกแล้วว่าฝันทุกงวด

16. classic songs

classic songs เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2009
    แหม ทำไมเราไม่ฝันดีอย่างนี้บ้างนะ สงสัย ทาน จะบกพร่อง แหะๆ

ขออนุญาตเล่านิดนึง ดิฉันเคยฝันเห็นพ่อขุนรามฯ ท่านหล่อมาก
    คือ ในฝันเราไม่รู้หรอกนะว่าเป็นใคร แต่ความรู้สึกบอกว่าเป็นท่าน
    ยังคิดว่า โอ้ ท่านเป็นอัจฉริยะแล้วยังหล่อซะด้วย

ในฝันเป็นลานรูปสี่เหลี่ยม ไม่ใหญ่นัก มีคนนั่งรอบๆ
    องค์ประธานนั่งอยู่บนตั่งด้านหน้า ท่านทรงมงกุฏแบบพ่อขุนเม็งรายนั่นแหละ

พริบตาเดียวเราไปหมอบแทบเท้าท่านเลย ท่านก้มลงมาแล้วหัวเราะ
    ตอนนั้นกลัวๆ เหมือนท่านจะเรียกเราว่า มิ่ง

17. สงบระงับ

"ดิฉันว่าคุณสงบระงับ คุณ Ricardo แล้วก็ดิฉันคงต้องหาเวลาไปกราบพ่อขุนเม็งรายสักวันละคะ เพื่อเป็นสิริมงคล ไหนๆก็มีเหตุให้เกี่ยวเนื่องกับองค์ท่านแล้วนี่ นี่เป็นสัญญา อิอิ"
    อ่ะค่ะ ก็แปลกใจอยู่เหมือนกัน ว่า ทำไมชีวิตถึงมีอะไรหลายๆเรื่องที่อดีตพระมหากษัตริย์ท่านมาเกี่ยวเนื่องและ เมตตาให้ความช่วยเหลืออยู่บ่อยๆ เช่น เสด็จพ่อรัชกาลที่5 สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช <!-- google_ad_section_end --> สมเด็จพระนเรศวรมหาราช และยังมีพระสุพรรณกัลยา สมเด็จพระศรีพัชรินฯ อันนี้คุยกันแต่เราๆนะค่ะ เป็นความเชื่อส่วนบุคคล และเป็นประสบการณ์ ของแต่ละคนด้วย (กลัวว่าคนอื่นๆผ่านมาอ่านน่ะค่ะ) ถ้ามีคนต้องการอ่านก็จะแบ่งปันประสบการณ์กันค่ะ แต่ถ้าท่านอื่นมีประสบการณ์ก็เล่าแบ่งปัน เป็นกำลังใจ ทางบุญทางกุศลกันนะค่ะ
    อนุโมทนาบุญค่ะ รอฟังเรื่องเล่าของคุณ Me, myself กันต่อค่ะ

18. Ga_t

Ga_t เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ ผมก็ไปกราบท่านบ่อยครับหลวงพ่อโตแทบทุกอาทิตย์เลยครับไปกราบท่านที่วัดทีไร
    เห็นหลวงพ่อโต หลวงพ่อโสธร หลวงพ่อวัดบ้านแหลม ยิ้มอย่างมีเมตตาทุกที
    อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

19. Me, myself

มาเล่าเลยค่ะ แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน

20. Me, myself

เอาละค่ะจะว่าพวกเราบ้าก็บ้าละนะ (ถึงจะบ้า แต่ว่าไม่โง่) พ่อขุนรามเป็นเพื่อนกับพ่อขุนเม็งรายนะคะ ดิฉันมีเพื่อนที่มีองค์พ่อขุนรามเป็นเทพคอยคุ้มครองเพราะเคยเกิดเป็นข้ารับใช้มาก่อนเหมือนกัน แล้วก็ทำให้ดิฉันต้องมาเกี่ยวข้องกับเขา ช่วยเหลือกันมาเรื่อยเลยเนี่ย