"ไปหาเชื้อสิ เชื้อก็เก่งเหมือนกัน" หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ (สุดยอดเกจิที่หลวงพ่อกวยบอกให้ศิษย์ไปหา)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 4 มีนาคม 2015.

1. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ได้มาเท่าๆไรครับคุณพี ชลบุรี พูดซะผมสนใจเลย

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    RIMG0537.JPG RIMG0538.JPG

น้าที่เป็นทหารเคยไปรบที่ลาวและ เขาค้อ ให้มา น่าจะเกือบ ๔๐ ปีแล้วครับ ไม่ให้ตะกรุดกับมีด พอคุยเรื่องนี้ คุยกันไม่รู้เรื่อง

3. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

พี่พีเสาวภาครับ ได้เหรียญนี้มาก็ถือว่าโชคดีแล้วครับ
    ใช่ครับ ถ้าเทียบราคาเหรียญกับตะกรุดและมีด
    ต้องถือว่ายังห่างกันอยู่มาก และท่านดังมีดกับตะกรุดมาก่อน
    ตอนนี้ มีดที่ตอกโค๊ตสมบูรณ์ครบถ้วนแบบจบเลย
    ราคาต้องมีสี่ถึงห้าหมื่นบาทแล้วครับ
    สำหรับตะกรุดดอกที่จบและสวยสมบูรณ์
    ราคาอยู่ที่พันปลายถึงหมื่นเศษ (มีองค์ประกอบในการพิจารณา)
    ไว้จะกล่าวโดยละเอียดในช่วงที่พูดเรื่องตะกรุดนะครับ

เหรียญที่พี่ได้มาเรียกว่า เหรียญหกรอบ พ.ศ. 2518
    สร้าง 3 เนื้อครับ เงิน 72 เหรียญ นวโลหะ 108 เหรียญ
    ทองแดง 10,000 เหรียญ มีทั้งรมดำและผิวไฟ
    ด้านหลังเป็นยันต์หลวงพ่อเดิม (หนึ่งในอาจารย์ของท่าน)
    ปลุกเสกโดย 5 เกจิอาจารย์ที่มีชื่อเสียงในละแวกนี้
    หลักฐานบอกไว้เท่านั้น แต่มิได้ระบุชื่อโดยชัดแจ้ง
    ทราบเพียงว่าหนึ่งในนั้น คือ หลวงพ่อกวย ชุตินธโร
    สหธรรมิกคนสำคัญของหลวงพ่อเชื้อที่มาร่วมงานดังกล่าวด้วย
    ลองไปดูหนังสือหลวงพ่อกวย พระชุดนอกวัดดูได้ครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    มักน้อยครับ ได้แค่นี้เอาแค่นี้...แหะๆ

5. Amuletism

พี่พีลองคิดดูสิครับ พระหลวงพ่อกวยที่จบแน่นอน
    แบบไม่ต้องเถียงกัน ตอนนี้ราคาเท่าไหร่
    ขนาดเหรียญรุ่นสาม ยันต์ตาราง สวยๆ มีสองหมื่นกว่า
    เหรียญที่เคยราคาย่อมเยาว์สุดอย่างเดิมบาง
    สภาพสวยๆ ก็พันปลายถึงหมื่นเศษ
    เหรียญนี้ได้ทั้งหลวงพ่อกวยและหลวงพ่อเชื้อ
    (สองอาจารย์) บวกอีกสาม ซึ่งไม่ทราบนาม
    ถ้าไม่เรียกว่าสุดยอดแล้วจะเรียกว่าอะไรครับ
    แขวนติดตัวไว้อุ่นใจ ปลอดภัยแน่นอนครับ
    เหรียญหกรอบของพี่ อยู่ในเกณฑ์สวยเดิมเลยนะครับ
    ถ้าพี่เช่าจะเซียนสายตรงมีหวังโดนสี่พันแน่ครับ

6. Amuletism

ใครจะเรียกเหรียญหกรอบหลวงพ่อเชื้อว่าอย่างไร
    อันนี้ ผมไม่มีความเห็นเลยครับ
    ส่วนตัวผมเอง เรียกเหรียญนี้ว่า "เหรียญสองอาจารย์"
    เพราะผมนับถือศรัทธาในสองสุดยอดพระอาจารย์
    แห่งเมืองสรรค์บุรีเป็นอย่างมาก
    เหรียญรุ่นนี้ จึงเป็นเหรียญรุ่นนึงของหลวงพ่อเชื้อ
    ที่ผมชอบมากเป็นพิเศษเลยครับ

เหรียญประกอบในภาพเนื้อเงินและนวโลหะ
    เป็นเหรียญที่ผมสะสมไว้เองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      184.1 KB
      เปิดดู:
      1,212
  7. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ได้มา 760 ครับท่าน hemicuda

8. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    ได้มาราคาน่าสนใจครับ เข้าไปดูในเวป
    เห็นเซียนเปิดกันอยู่ที่ 1,500-2500
    แล้วแต่สภาพ คุณพีได้ราคานี้ ถือว่าแจ่มครับ

9. พี ชลบุรี

ใช่ครับพี่กรุพระ ราคานี้ถือว่าขนมเลยครับ :cool::cool:

10. ซ่อนหา

ซ่อนหา เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ขอร่วมแจมด้วยครับพี่

ปล.ไม่ว่างไปถ่ายร้าน ชมแบบถ่ายเองบ้านๆนะครับพี่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      79.3 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      68.2 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      129.4 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      147.7 KB
      เปิดดู:
      59
  11. พี ชลบุรี

แจ่มเลยครับพี่ซ่อนหา :cool::cool:

12. Amuletism

เยี่ยมมากๆ เหรียญกลมเล็กสวยทุกเหรียญ
    อย่างนี้ เค้าเรียกว่า ซุ่มเงียบจริงๆ ครับ

13. Amuletism

เหรียญรุ่น 3 พ.ศ. 2513
    เนื้อทองแดงกะไหล่นาค เหรียญที่ 3
    หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ

14. Amuletism

เนื้อทองแดงกะไหล่นาค เหรียญที่ 3
    (อีกมุมมองนึงครับ)

15. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    พี่หนุ่มยังเน้นเก็บพระสวยเหมือนเดิมเลยนะครับ
    เหรียญรุ่นแรกก็สวย เหรียญรุ่นสามก็งามทุกเหรียญครับ

16. Amuletism

พี่กรุพระ ก็ชมเกินไป ที่จริงสภาพหย่อนสวยก็มีสะสม
    แต่ราคาก็ต้องหย่อนลงไป ในระดับที่เหมาะสมด้วยนะครับ
    พระหลวงพ่อเชื้อ ส่วนตัว ผมเห็นว่าราคายังพอสะสมได้
    เมื่อยังไม่แรงมากเกินไป ก็อยากหาพระสวยๆ ครับ
    แต่สภาพหย่อนสวย รุ่นสาม ผมก็มีอยู่ไว้ศึกษา
    รุ่นสี่ (ฟ้าผ่า) และ หกรอบก็มีเช่นเดียวกันครับ
    ไว้จะลงให้ชม และจะอธิบายให้ฟังด้วยครับ

จะว่าราคาไม่แพง แต่จะหาพระสวย ก็ไม่ใช่ง่ายนะครับ
    ลองสืบเสาะดูสิครับ ถ้าอยากได้เหรียญรุ่นสาม
    รุ่นสี่ (ฟ้าผ่า) เหรียญสุริยะ และ หกรอบสวยๆ ใช่ว่าจะหาง่ายนะครับ
    พวกที่เขารู้จักหลวงพ่อเชื้อ เห็นปริมาณและราคาแล้ว
    เขาก็เก็บกันหมด ไม่ค่อยมีคนยอมปล่อยหรอกครับ

17. Amuletism

เนื้อทองแดงกะไหล่นาค เหรียญที่ 4
    หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ

เหรียญนี้สภาพหย่อนสวยนิดนึง
    แต่นักสะสมบางคนก็ชอบเนื้อหาแบบนี้ครับ

18. Amuletism

ถ้าลองสังเกตุเหรียญรุ่นสาม เหรียญนี้ดู
    จะเห็นได้ว่าเหรียญ ไม่ได้ผิวไฟจัดนัก
    อาจเป็นเพราะแต่เดิม ไม่ได้เป็นผิวไฟตั้งแต่แรก
    นักสะสมบางคนบอกว่าอาจแก่มวลสาร
    เหรียญจึงด่างๆ ดำๆ หรือไม่ก็อาจเป็นเพราะโดนเหงื่อมา
    ถ้าสังเกตุดีๆ ขนาดเหรียญผิวไฟสวยๆ เลย
    บางเหรียญจะมีเหลือบม่วงๆ อันนั้นไม่ใช่รุ้งนะครับ
    เป็นการทำปฏิกิริยาของเหงื่อกับผิวพระรุ่นนี้
    เคยเห็นบางคนซื้อแพงมาก จนผิดราคาก็มี
    เพราะคิดว่ารุ้ง แบบว่าสวยแชมป์ไปเลย
    พระรุ่นนี้ที่วงการเล่นแบบสวยแชมป์
    คือพระผิวไฟเท่านั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มีนาคม 2015
  19. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลยอดเยี่ยมครับ ของดีน่าสะสม
    นว 108 เงิน 72 เหรียญ
    อยู่ที่พี่หนุ่มเรียบร้อยครบทุกเนื้อเลยนะครับ

20. Amuletism

สวัสดีครับพี่ captainzire.
    เหรียญหกรอบ ตอนที่เห็นครั้งแรก
    บอกเลยว่าอยากได้เหรียญเนื้อเงิน
    เพราะเหรียญนี้สวยสภาพสวยแชมป์
    เนื้อทองกระจายทั่ว แต่ไม่รู้ทำไมถ่ายรูปแล้วดำ
    เนื้อนวโลหะก็ผิวสวยมากๆ เงินไม่มีครับ
    ก็เลยขอเช่านวมาก่อน แล้วก็มานั่งกลุ้มที่บ้านต่อ
    เพราะยังติดใจเนื้อเงิน จนต้องหาเงินกลับไปเอามาจนได้
    ก้อ 1 ใน 72 เหรียญ แพงมากวันนี้ วันหน้ายิ่งแพงใหญ่