ไดอารี่ ชีวิต , ผี , วิญญาณ , พุทธศาสนา By Specialized

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 25 ธันวาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ไม่พูดอะไรมากครับ เอาเป็นว่าผมอึ้งมากๆ ที่อยู่ๆโปรแกรมเที่ยวทะเล(อย่างเดียว)ของผม กับกลายเป็นโปรแกรมทัวร์วัดสำคัญๆ และเหมือนจะมีสัญญาบางอย่างเกี่ยวเนื่องชักนำให้มาตามความปราถนาของผมมานานแล้วว่าอยากกราบหลวงพ่อ และสวดจักรพรรดิถวายมากครับ ในที่สุดก็มาถึงที่ สาธุๆ

ตั้งสัจจะอฐิษฐาน

ลูกขอตั้งสัจจะอธิษฐานขอกราบขออาราธนาเมตตาบารมีรวมหลวงปู่ทวด
    หลวงปู่ดู่ท่านอันเป็นที่สุดขอหลวงปู่ได้โปรดมีเมตตาอารธนาบารมีรวม
    ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโดยตั้งแต่องค์ปฐมจนถึงองค์ปัจจุบันบรมมหาจักรพรรดิ์ทุกๆพระองค์บารมีรวมพระปัจเจกพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์พระธรรมและพระอริยสงฆ์ทั้งหลายโดยตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและอนาคตบารมีรวมหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ ท่านอันเป็นที่สุดบารมีรวมหลวงตาม้าเป็นต้น<O:p></O:p>

ขอบารมีหลวงปู่ได้โปรดเมตตาน้อมนำภพภูมิต่างๆทั้งหลายในทั่วทั้ง 3 แดนโลกธาตุอันประกอบไปด้วยเทพ 6 ชั้นพรหม 20 ชั้นเทพพรหมทุกชั้นฟ้ามหาสมุทรโดยทั่วทั้งแสนหมื่นโกฎิจักรวาลเทพพรหมเทวาที่เกี่ยวพันกับหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่หลวงตาม้าเทพพรหมเทวาที่เกี่ยวพันเกี่ยวข้องกับข้าพเจ้าโดยตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและอนาคตท่านท้าวจตุมหาราชทั้ง4 พระยายมราชพร้อมบริวารโดยทั้งหมด พระศรีสยาเทวาธิราชโดยทุกๆพระองค์

วีรบุรษและวีรสตรีทั้งหลายที่คอยปกป้องรักษาแผ่นดินสยามโอปาติกะทั้งหลายฤาษีและดาบสทั้งหลายศาลเจ้าพ่อหลักเมืองโดยทุกๆจังหวัดพระเสื้อเมือง พระทรงเมืองพระราหูวราหก เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคาพระเพลิง พระพาย พญาครุฑพร้อมบริวารพญานาคพร้อมบริวาร คนธรรณ์ ชาวเมืองลับแลและสถานที่อันศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้เคยไปอธิษฐานไว้ขอหลวงปู่ได้โปรดเมตตาน้อมนำท่านทั้งหลายมาร่วมสวดบท พระมหาจักรพรรดิ์<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      603.3 KB
      เปิดดู:
      14,236
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2007
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23

บทสวดพระคาถามหาจักรพรรดิ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโตสัมมา สัมพุทธัสสะ นะโมพุทธายะ พระพุทธะ ไตรรัตนะญาณ
    มณีนพรัตน์ สีสะหัสสะ สุธรรมา
    พุทโธ ธัมโม สังโฆ ยะธาพุทโมนะ

พุทธะบูชาธัมมะบูชา สังฆะบูชา

อัคคีทานัง วะรังคันธัง สีวลี จะมหาเถรัง

อะหังวันทามิทูระโต อะหังวันทามิ ธาตุโย

อะหังวันทามิ สัพพะโส

พุทธะ ธัมมะ สังฆะ ปูเชมิ

เชิญพระเข้าตัว
    สัพเพพุทธา สัพเพธัมมา สัพเพสังฆา
    พะลัปปัตตาปัจเจกานัญ จะยังพลัง
    อรหันตานัญ จะ เตเชนะรักขัง พันธามิ สัพพะโส
    พุทธัง อธิษฐามิ ธัมมัง อธิษฐามิ สังฆัง อธิษฐามิ

ขนาดไฟล์:
      578.4 KB
      เปิดดู:
      2,218
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2007
  3. Specialized

23

ต่อหน้าองค์ หลวงพ่อพระพุทธนิมิตร ผมอธิษฐานขอ ลาพุทธภูมิ ด้วยครับ

มโนปณิธานใดๆที่ข้าพเจ้าได้ ปราถนาพุทธภูมิมาแต่ชาติภพใดๆก็ตาม ณ บัดนี้ข้าพเจ้าขอ ลาพุทธภูมิ ตั้งแต่บัดนี้ ต่อแต่นี้ไปการปฎิบัติของข้าพเจ้าขออานิสงฆ์นี้ถึงซึ่ง พระนิพพาน อย่างเดียว

เพื่อนๆพุทธภูมิขอโทษด้วยเด้อ สัญญาเก่าๆกลับมาแล้ว..

ขนาดไฟล์:
      578.6 KB
      เปิดดู:
      2,095
  4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    เอาดี ๆนะ ถ้าลาต้องลาให้ขาด ต้องรีบเข้านิพพาน หรือไม่ต้องเสร็จกิจก่อน หากลาไม่ขาด ไปต่อเอาข้างหน้า จบกัน เสียเวลาไปอีก 1 ชาติ ยิ่งชาตินี้จะสร้างบารมีได้มากมายด้วย ตรองดูดี ๆ เห็นหลายท่านลากันไม่เป็นลากันไม่ขาด เสียเวลาไปเปล่า ๆน่าเสียดาย บริวารก็โอดครวญ สร้างบ้านหลังใหญ่ไว้แล้วจะให้ใครอยู่....

หากจะลาจริง ๆแล้ว ต้องไปเรียนรู้วิธีการลา การจบกิจ ฝากลายเสือ และการส่ง-การฝากบริวารด้วย จากท่านที่ลาจริงลาเป็นของรุ่นพี่ทั้งหลาย ไม่ใช่เรื่องเล่น ๆนะครับเรื่องนี้ใหญ่มาก..... ขอโมทนา....

5. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ ขอรับ
    (verygood) (verygood) (verygood)

6. Attawat_Rx

เรื่องนี้สำคัญมาก เรื่องการลานี่ เอาแค่บอกฝากให้โพธิญาณรุ่นพี่เท่านั้น แบบว่าไปก่อนเถอะนะ เรายังต่อบารมีอีกนานมาก ก็ร้องไห้กันระงม น่าสงสารมากเลย แบบว่าจับใจสะเทือนใจสุด ๆ ที่เรียกว่าน้ำตาตกในน่ะ....... อย่าลาเลย ถ้าลากันหมดแล้วเชื้อโพธิญานใครจะต่อ ใครจะอุดรอยรั่วของศูนยกัปป์ ศูนยอสงไขยกัน.....

7. Specialized

23
    รู้สึกการลาของผม แค่ปณิธานเองแฮะ ถ้าเทียบกับที่พี่หมวดบอกมา โอ้ว ต้องเสร็จกิจเยอะขนาดนั้นเชียวหรือ > <

เคยคุยกับแม่ชีปิ๊กก่อนกลับจากวัด แม่ชีบอกจำพวกผมได้ว่ามากัน 4 คนในวันที่หล่อ พระเจ้าตากกับพระนเรศวร มีผม , โอ(จ๋องแจ๋ง) , เจ้าแซมซั่น , บักออฟ

แม่ชีท่านนิมิตรเห็นพวกผม 4 คน แล้วท่านประกาศขึ้นมาว่า

"ใครปราถนาพุทธภูมิตามมา !"

พวกผม 4 คนก็เดินตามแม่ชีปิ๊กมาจนถึงที่ๆ หนึ่งแล้วแม่ชีท่านหันกลับไปดูปรากฎว่าเหลือแค่ 2 คนที่ตามมา ท่านไม่บอกว่าใคร เหลือ ใคร ลา

เป็นผมป่าวหว่า ?

8. Attawat_Rx

กว่านะ ..... ยิ่งที่บำเพ็ญมาแบบวิริยะกะนี่สุด ๆ เลย ดูอย่างหลวงพ่อฤาษีลิงดำสิ บางท่านหลายชาติ จนกว่าจะจบกิจ....อย่างหลวงพ่อฤาษีนี่ต้องฝากท่านอื่น แม้กระทั่งฝากบริวารที่หนัก ๆ ของท่าน ช่วยเก็บอีกแรง.....

9. Attawat_Rx

ดูหลวงปู่มั่นสิครับ ท่านทำขนาดนั้นแล้วยังไม่จบกิจ ท่านต้องฝากหลวงตามหาบัวทำต่ออีก เรื่องการลานั้นไม่ใช่ง่าย ๆอย่างที่คิดจริง ๆ ครับ

น่าเสียดายที่โพธิญาณหลายท่าน ท้อใจแล้วก็บอกว่าลาล่ะ แต่ไม่รู้กิจจริง ๆ ที่จะทำหลังลา บางท่านก็ไม่รีบเจริญในธรรม ไม่รีบเจริญธรรมให้ได้อย่างน้อยพระโสดาบันขึ้นไป

เมื่อเกิดใหม่อีกครั้งก็ทำตามปณิธานเดิม บำเพ็ญต่อ เสร็จเลย เสียเวลาไป 1 ชาติ ยิงวาระปัจจุบันนี้การบำเพ็ญบารมีนั้น เป็นอภิมหากุศลด้วย (การบำเพ็ญในช่วงพระพุทธเจ้าแบบปัญญาธิกะนี้ได้บารมีมาก)

10. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเด้ออ... ต่อไปได้ฤกษ์เล่าเรื่องไปถ้ำเมืองนะ เมื่อวันที่ 6-16 เม.ย. ที่ผ่านมา (แหะๆ เพิ่งจะว่างเล่าหนะ เน็ตหอก็เพิ่งเล่นได้)

เริ่มถ่ายตอนขึ้นรถเมล์สายเหลือง จากเชียงดาว ไป เมืองนะ ซึ่งจริงๆ มันไม่มีรถไป ก็ต้องเหมารถไปกัน .. เค้าคิด 280 บาท.. 4 คน ก็คนละ 70 บาทแหนะ

ด้านซ้ายบอย(สเปเซียลหลาย) ด้านขวาพี่โด่ง(คนพัฒนาเว๊ปวัดถ้ำเมืองนะร่วมกะนิก)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2007
  11. KomAon11

ขอโทษนะคับ จริงๆ อ่านว่า "หมอยา" นะครับ พอดี สระอา มันหายไป นิสสสนึง.. ไม่มีเจตนาจะหยาบนะครับ แหะๆ แต่ก็เอาให้ดูพอฮาๆ

ด้านซ้ายผม(คำอ้น11) ด้านขวาน้องโอ(จ๋องแจ๋ง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2007
  12. KomAon11

เครื่องบวงสรวง ในวันงานบวงสรวงพระเจ้าตาก พระนเรศวร ที่วัดหลวงตา.. ขณะนี้วางอยู่หน้าถ้ำใหญ่

13. KomAon11

หน้าถ้ำใหญ่คับ

14. KomAon11

คล้ายรูปหล่อพระศรีอาริย์ ที่วัดท่าซุงไหมครับ..

มือซ้ายถือพระขรรค์
    มีอขวาถือพระจักร

15. KomAon11

ในถ้ำใหญ่ครับ ตรงแคร่นั่น เป็นที่นั่งของหลวงตา และบางทีท่านก็ให้พระในวัดมานั่งด้วย .. ส่วนด้านหลังนั้นจะเต็มไปด้วยพระพุทธรูป และ ครูบาอาจารย์หลายๆองค์ครับ

16. KomAon11

อีกรูปนึงครับ

ด้ายซ้ายหลวงปู่ทวด ด้านขวาหลวงปู่ดู่

17. KomAon11

บรรยากาศตอนเช้าๆ ที่วัดหลวงตาไม่เห็นจะร้อนเลย..ขนาดเดือนเมษานี่ ยังรู้สึกว่าหนาวเลยครับ

18. KomAon11

เงื้อมเขาในวัดครับ..
    บรรยากาศดีหลายทีเลยแหละ( ไม่ใช่ บรรยากาศดีทีเดียว ไง)

19. KomAon11

มาเช้าไปป่าวครับ พี่โด่ง

20. KomAon11

โรงฉันของวัดครับ (สำหรับพระ) ส่วนฆราวาสหรือแม่ชี จะกิน(ฉัน) ที่โรงครัวกันครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้