ให้บูชาวัตถุมงคลประจำปี 2563 ///ปิดกระทู้///

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย phumiput, 18 กุมภาพันธ์ 2020.

1. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    ลูกอมนะฤๅชา ฝังตะกรุด ของวัดบ้านห้วยน้ำขาว
    จอง 1 ลูก ครับ

2. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    รับทราบการจองครับ

3. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    โอนแล้วครับ วันนี้ เวลา 14.00pm จำนวน 1200 บาท ผ่าน KTB ครับ
    จัดส่งที่อยู่เดิม พร้อมรายการฝากได้เลยครับ
    ขอบคุณครับ

4. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับทราบครับขอจัดส่งให้วันที่ 31 นะครับ ตอนนี้ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ

5. Pattarakorn2010

Pattarakorn2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2014
    ขอจอง 2 องค์ครับ

6. phumiput

7. phumiput

เมื่อวันศุกร์ที่ ๒๘ ที่ผ่านมา ผมกับพี่ที่รู้จักได้นำทองที่สมาชิกได้ร่วมบุญไปถวายที่วัดพระบรมธาตุไชยาเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ แต่เนื่องจากไม่สามารถนำไปถวายข้างในเจดีย์ได้ ผมจึงได้ถวายผ่าน หลวงพ่อพระครูมหาเจติยารักษ์ ผู้ช่วยเจ้าอาวาสพระบรมธาตุไชยาราชวรวิหาร ซึ่งท่านเป็นผู้รับถวาย และท่านได้บอกว่าจะนำไปถวายข้างในให้อีกครั้ง ไม่ต้องกังวล

ผมนายภูมิพัฒน์ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านในครั้งนี้ด้วยครับ ซึ่งตอนนี้จะเหลือวัดพระธาตุนครพนมเป็นที่สุดท้าย ผมขอรวบรวมปัจจัยอีกหน่อย เพื่อจะมอบให้พี่เขาเป็นค่าใช้จ่ายในการเดินทางไปครับ ซึ่งได้ข่าวว่า ช่วงนี้ฝนตกหนัก แถวนั้นน้ำท่วม จึงจะรอเวลาเหมาะสมและจะรีบไปถวายให้เร็วที่สุดครับ
    81913.jpg 81914.jpg 81915.jpg 81916.jpg 81917.jpg 81637.jpg 81662.jpg

8. phumiput

ให้บูชาพระผงพิมพ์วัดปากน้ำ ของ หลวงปู่บุดดา วัดกลางชูศรีเจริญสุข ปี 32 สำหรับรุ่นนี้ ผมเข้าใจว่าหลวงพ่อสมเด็จเจ้าคุณ ธงชัย วัดไตรมิตร ทำถวายหลวงปู่ ซึ่งมวลสารต่าง ๆ เป็นมวลสารเดียวกันกับ พระพิมพ์ประทับสัตว์ฝังพระธาตุ ที่มีความนิยมมาก รุ่นนี้ใช้แทนกันได้ ที่แน่ ๆ มีฝังเกษาด้วยครับ บางองค์ก็โผล่ออกมาให้เห็น รุ่นนี้หลวงพ่อสมเด็จเจ้าคุณธงชัยท่านตั้งใจทำถวายมาก มวลสารแน่น มีอานุภาพมาก ราคายังย่อมเยาว์อยู่มาก พบเจอที่ไหนเก็บได้เลยครับ ราคาเพียงหลักร้อย
    สำหรับหลวงปู่บุดดานั้น ท่านเป็นสหธรรมิก
    ของหลวงพ่อพระราชพรหมยานวัดท่าซุง องค์หลวงพ่อยืนยันว่าท่านเป็นพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณหลวงปู่ดู่เองยังรับแป้งเสกจากหลวงปู่บุดดาแล้วทาที่ศรีษะท่านเลยครับ หลวงปู่ดู่บอกว่าพระอรหันต์ให้ของสูงก็ต้องไว้ที่สูง หลวงปู่ชา วัดหนองป่าพงไม่ยอมให้หลวงปู่ลงมารถมาหา ท่านต้องขึ้นไปกราบหลวงปู่บุดดาเองที่รถ หลวงพ่อคูณเองมากราบหลวงปู่บุดดาถึงรถ พระสุปฏิปันโนหลาย ๆ องค์ให้ความเคารพหลวงปู่มากครับ

พระเครื่องของหลวงปู่บุดดา ราคาไม่แรง เรียกว่าราคาหลักร้อยพุทธคุณหลักล้านครับ ท่านเป็นพระอรหันต์ที่องค์หลวงพ่อวัดท่าซุงให้การยอมรับ องค์หลวงปู่ดู่ วัดสะแก องค์หลวงพ่อชา วัดหนองป่าพง องค์หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม หรือกระทั่งหลวงพ่อคูณเอง ก็ล้วนให้การยอมรับนับถือครับ พระเครื่องของท่านกลับไม่เป็นที่นิยมของในตลาดพระเครื่อง ทำให้ราคาพระเครื่องของท่านไม่แรง แต่กลับเป็นผลดีสำหรับผู้ที่จะหาพระเครื่องที่มีอานุภาพสูงมาไว้ติดตัว ถ้าเทียบกับพระเครื่องบางรุ่นของบางอาจารย์ที่มีราคาแรงเพราะมีการเชียร์แล้ว พระเครื่องของหลวงปู่บุดดาน่าห้อยติดตัวแบบแขวนเดี่ยวได้เลยครับ เพราะมีประสบการณ์มากมายไม่ว่าจะเด่นด้านเมตตา ไม่ว่าเป็นเรื่องโชคลาภ แม้กระทั่งโดนยิงจนตกรถมอเตอร์ไซค์แล้วไม่เป็นอะไรก็มีมาแล้ว หลวงปู่บุดดาท่านเป็นที่รู้จักกันทั่วแล้วคงไม่ต้องอธิบายอะไรมากครับ
    ลองห้อยดูครับ จะรู้ว่าพระของท่านดีจริง ผมขอเชียร์จากใจครับ ผมเองก็อาราธนาติดตัวอยู่เสมอ เป็นอีกองค์ที่ห้อยได้อย่างมั่นใจแน่นอนครับ
    ผมให้บูชา 300 ค่าจัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ
    IMG_1896.JPG IMG_1897.JPG _paragraph____1_732.jpg _paragraph__14_947.jpg _paragraph__19_954.jpg 32896095_884268651757099_8281438318172831744_n.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2020
  9. phumiput

ยังเหลืออีก 1 องค์ครับ

10. phumiput

ให้บูชาปลากัดเนื้อผงนะมหาสำเร็จ สีแดง ครบ 8 รอบ ของ หลวงปู่น่วม วัดโพธิ์ศรีเจริญ ปี 2558 ท่านเพิ่งมรณภาพไปไม่กี่ปีเองครับครับ ท่านเก่งเรื่องปลากัดเรียกลาภเป็นอย่างยิ่งครับ
    วิชาปลากัดเรียกลาภ รุ่นนี้ถือเป็นรุ่นท้าย ๆ ของท่านแล้วครับ
    เรื่องวิชาการทำปลากัดของท่านถือเป็นเอกลักษณ์ แปลก พิสดารและมหัศจรรย์ คนโบราณท่านว่าปลากัดนั้นเป็นปลานักสู้ สู้ไม่ถอย สู้จนตาย และยังมีเสน่ห์มีสีสันในตัวเอง วิชาการทำปลากัดนี้ท่านเอาสูตรการทำปลักขิกของหลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบมาทำ และเสกด้วยพระคาถาทางโชคลาภกำกับเข้าไป ลูกศิษย์รุ่นเก่าๆ เล่าว่าท่านเสกปลากัดจนว่ายน้ำได้ เหมือนหลวงพ่ออี๋ท่านเสกปลัดขิกจนดิ้นได้ (เดิมทำเป็นรูปปลัดขิกแต่ไม่สะดวกแก่การพกพาของผู้หญิง) ปลากัดของหลวงปู่น่วมจึงมีอิทธิฤทธิ์มากจริง ๆ แม้จะตัวเล็ก เมื่อจับปลากัดของท่านจะรู้ซึ้งถึงพลังของหลวงปู่ที่ปลุกเสกนั้นเข้มขลังมาก มีอานุภาพมาก ผู้รู้บางท่านกล่าวว่าปลากัดของท่านมีรัศมีสีเขียวสว่างไสวมีพลังแต่เรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องปัจจัตตัง แต่ที่รู้แน่ๆ คือประสบการณ์ของผู้ใช้บอกว่า ปลากัดของท่านมีชีวิตนะเดือดร้อนอะไรหรือต้องการอะไรขอให้บอกกล่าวให้ปลากัดช่วย เขาจะช่วยเราได้ อย่างเช่นกรณีของคนตกงานมีปัญหาในที่ทำงาน ได้บอกกล่าวกับปลากัดและครูบาอาจารย์ คนตกงานก็ได้งานทำ คนที่มีปัญาหากับที่ทำงานก็ผ่านพ้นไปได้ ก็เป็นเรื่องที่แปลกแต่จริงที่เกิดขึ้นแล้วหลายราย
    ลูกศิษย์ของหลวงพ่อบางคนทำกิจการร้านอาหาร ทำการค้าขายไม่ดี ก็เช่าบูชาปลากัดไปบูชา ไปแขวนไว้ที่ร้านค้า ไม่น่าเชื่อว่าตั้งแต่บูชาปลากัดมาและบอกกล่าวให้ช่วยค้าช่วยขายช่วยเรียกลูกค้าเดี๋ยวนี้ปรากฏว่าขายของดีขึ้นมากกว่าเดิม ลูกค้ามีเพิ่มมากขึ้น กำไรก็มากขึ้น
    มีเด็กๆ ย่านนั้นอายุประมาณ 2-3 ขวบ บ้านอยู่ใกล้แม่น้ำตกน้ำแล้วไม่จมกลับลอยน้ำอย่างน่าอัศจรรย์และช่วยชีวิตไว้ได้ ในตัวเด็กนั้นแขวนปลากัดของหลวงปู่อยู่ตัวเดียวเท่านั้น
    นอกจากนี้ปลากัดของหลวงปู่น่วม ยังใช้ทำน้ำมนต์ได้อีกด้วย โดยนำปลากัดเนื้อโลหะสัมฤทธิ์ใส่ในภาชนะทำน้ำมนต์แล้วจุดธูปบูชาพระรัตนตรัยและบอกกล่าวแก่ครูบาอาจารย์มีหลวงพ่อโต หลวงพ่ออี๋ หลวงปู่น่วม และปลากัด ขอทำน้ำมนต์ไปเพื่อรักษาโรคภัยไข้เจ็บ หรือประพรมสินค้าให้ขายดี ฯลฯ ก็จะสัมฤทธิ์ผลเห็นทันตา

พระคาถาบูชาปลากัด
    (นะโม 3 จบ) “ทุราทุรัง กัณหะเณหะ นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ นะชาลีติ ประสิทธิเม สวาหะ สวาโหม

การสร้างปลากัด ปลากัดได้จัดสร้างไว้หลายเนื้อ มีทั้งเนื้อสัมฤทธิ์ เนื้อโลหะต่างๆ นอกจากนี้ยังมีการสร้างด้วยเนื้อไม้มงคล เช่นไม้พญางิ้วดำ เป็นไม้หายาก มีเทพรักษาคุ้มครอง คนโบราณกล่าวว่ามีอำนาจลึกลับสามารถลบล้างอาถรรพ์คุณไสยมนต์ดำ ภูตผีปีศาจไม่กล้าเข้าใกล้ เป็นมหาอำนาจ มีบารมี
    วิชาปลากัดของหลวงปู่น่วมได้ประชุมธาตุทั้งสี่ หนุนแรงธาตุน้ำ ประจุลงด้วยวิญญาณธาตุคือเชิญเทพเข้ามารักษาคุ้มครอง และอำนวยอวยผลให้มีแต่ความสำเร็จ ปลากัดของท่านจึงศักดิ์สิทธิ์นักแล
    ยอดปลากัดพุทธาคม ท่านมีอุปเท่ห์การใช้ปลากัดให้ใช้เรียกโชค เรียกลาภ เรียกเงินทอง ช่วยในเรื่องการค้าการขาย เรียกจิตเรียกใจคน เป็นเสน่ห์เมตตามหานิยม กันคุณผีคุณคนคุณไสย์ กันโรคภัยไข้เจ็บ และยังช่วยเสริมสร้างอำนาจและบารมีเสริมความเป็นศิริมงคล และความเจริญรุ่งเรือง ให้แก่ผู้บูชาอีกด้วย โดยอาศัยอำนาจพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ และคุณแห่งพระคาถาอาคม พระเลข พระยันต์ และคุณของเทพเทวาที่หลวงปู่ได้อัญเชิญและได้ลงไว้ในตัวปลากัดเป็นที่เรียบร้อยแล้วนั่นเอง
    วิชาเอกของหลวงปู่น่วมก็คือวิชาปลากัดเรียกลาภนั่นเองครับ ไม่มีใครทำได้แบบท่านอีกแล้วครับ
    ขนาดลูกศิษย์สายพระอาจารย์ที่อินทร์บุรียังเก็บเลยครับ แสดงว่าดีแน่ ๆ
    ให้บูชา 450 ค่าจัดส่งฟรี จองได้สามวันครับ
    IMG_1938.JPG IMG_1939.jpg

11. phumiput

รายการนี้ยังอยู่นะครับ

12. phumiput

ให้บูชาคู่ เด่นด้านลาภ ด้านค้าขาย ชนะคดีความ จากพระอาจารย์ที่เด่นด้านลาภทั้งสองสาย องค์แรกคือ
    เหรียญเต่าเลือนปรกมะขามจิ๋ว เนื้อทองแดง ของ หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน สร้างพ.ศ.2549 จำนวนสร้าง 3,000 องค์เท่านั้นครับไม่เยอะ อานุภาพครบรอบด้านจริง ๆ เด่นด้านเมตตาค้าขาย โชคลาภ หลวงพ่อทรงปลุกเสกตลอดไตรมาสครับ วิชาเต่าเลือนนั้นเป็นวิชาเอกอุของหลวงพ่อทรงเลยนะครับ ท่านทำขึ้นมาก ๆ ครับ
    องค์ที่ 2 คือ เหรียญทรงเต่าเล็กเนื้อทองทิพย์ พิมพ์พระสังกัจจายน์ พระอรหันต์ในสมัยพุทธกาลที่เด่นด้านมหาลาภอีกองค์หนึ่ง รุ่นพลิกชีวิต รวยทันใจ ออกที่วัดสี่แยกเจริญพร ปี 63 รุ่นนี้พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุน พุทธาภิเษก เหรียญเต่าเลือนทางวัดสี่แยกเจริญพรสร้างตามสายวิชาการของหลวงปู่หลิว วัดไร่แตงทองอยู่แล้วครับ บวกกับพระอาจารย์เล็กท่านได้พุทธาภิเษก อานุภาพก็มากขึ้น อานุภาพที่เด่นคือ พลิกชีวิต รวย มีความคล่องตัว รุ่นนี้มีประสบการณ์แล้วครับ เนื้อนี้จะเป็นเนื้อเฉพาะที่ถวายกับพระอาจารย์ต่าง ๆ ที่มาร่วมพุทธาภิเษกครับ

สำหรับรุ่นนี้ข้อมูลมีดังนี้ครับ
    พระอาจารย์เทพ เจ้าอาวาสวัดสี่แยกเจริญพรได้จัดสร้าง “เหรียญพญาเต่าเรือน รุ่นพลิกชีวิต รวยทันใจ” เพื่อนำรายได้สร้างศาลาเอนกประสงค์ ใช้ในกิจการสงฆ์และพิธีกรรมต่างๆ ปรากฏว่าแค่ประกาศเปิดจองไม่กี่วันได้รับการตอบสนองจากนักสะสมพระเครื่อง ศิษย์หลวงปู่หลิว และชาวต่างชาติจำนวนมากทำให้เหรียญพญาเต่าเรือน “รุ่น พลิกชีวิต รวยทันใจ” ยอดจองวิ่งกระฉูดราคาบางเนื้อบวกไปเป็นเท่าตัว วัดสี่แยกเจริญพรได้สืบทอดพุทธศิลป์ของผู้เป็นครูบาอาจารย์ คือ หลวงปู่หลิว ปัณฺณโก พระเกจิอาจารย์ดังแห่งภาคตะวันตกผู้สร้างวัตถุมงคลที่มีเอกลักษณ์โดดเด่น เป็นต้นตำรับพญาเต่าเรือนพุทธศิลป์ชิ้นเอก ถึงพร้อมด้วยพุทธคุณ อำนวยโชคลาภ แคล้วคลาด ปลอดภัย เป็นที่นิยมของคนไทยและชาวต่างชาติ หลวงปู่หลิวได้รับการยกย่องถวายนามว่า “เทพเจ้าพญาเต่าเรือน”เมื่อวันที่ 3 สิงหาคม พ.ศ. 2563 วัดสี่แยกเจริญพรได้จัดพิธีพุทธาภิเษกเหรียญพญาเต่าเรือนรุ่น “พลิกชีวิต รวยทันใจ” ได้รับเมตตาจากหลวงพ่อสายชลเจ้าอาวาส วัดไร่แตงทอง ได้เมตตารับเป็นเป็นประธานจัดสร้าง พระอาจารย์เทพ เจ้าอาวาสวัดสี่แยกเจริญพรจึงรวมพลังครูบาอาจารย์สายหลวงปู่หลิวนั่งปรกอธิษฐานจิต ปลุกเสก เหรียญพญาเต่าเรือนรุ่น “พลิกชีวิต รวยทันใจ” ในช่วงเช้าเวลา 07.19 น.พิธีบวงสรวง ช่วงบ่ายเวลา 16.19 น.พิธีปลุกเสก พระเถราจารย์ชื่อดังนั่งปรกอธิษฐานจิตปลุกเสกมี พระเทพมหาเจติยาจารย์ เจ้าอาวาสวัดพระปฐมเจดีย์ เจ้าคณะจังหวัดนครปฐมเป็น ประธานจุดเทียนชัย พระเกจิอาจารย์นั่งปรกปลุกเสกประกอบด้วย (1) เจ้าคุณพระภาวนาวิสุทธิโสภณ (หลวงพ่อพระมหาสุรศักดิ์) วัดประดู่พระอารามหลวง เจ้าคณะจังหวัดสมุทรสงคราม (2) หลวงพ่อสายชล หรือพระครูปฐมจินดากร(หลวงพ่อสายชล) วัดไร่แตงทอง (3) พระครูวิลาศกาญจนธรรม (หลวงพ่อเล็ก) วัดท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี (4) พระครูวิมลชัยสิทธิ์ (หลวงพ่อล้อม) วัดไผ่รื่นรมย์ จ.นครปฐม (6) พระครูโกศลนวการ (หลวงปู่ปั่น) วัดหนองกระทุ่ม จ.นครปฐม (7) หลวงปู่สิทธิชัยตาทิพย์วาจาสิทธิ์ วัดสี่แยกเจริญพร (8) พระครูวรพรตธาดา(หลวงพ่อทองสุข) วัดหนองปลาดุก จ.ราชบุรี (9) พระครูสุวรรณกิติธาดา (หลวงพ่อปิยพงษ์) วัดสำเภาทอง จ.สุพรรณบุรี (10) พระครูอดุลประชารักษ์(หลวงพ่อเวียน) วัดหนองพงนก อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม ศิษย์พุทธาคมวัดท่าซุง (11) พระครูปฐมปัญญาภรณ์ (หลวงพ่อปัญญา) วัดทุ่งสีหลง จ.นครปฐม (12) พระครูวิวิโรจน์ ภัทรคุณ วัดสระพัง ดับเทียนชัย

ผมมีอยู่ 3 คู่นะครับที่เหรียญหลวงพ่อทรงเนื้อทองแดง ผมให้บูชาคู่ละ 350 ค่าจัดส่ง 45 จองได้สามวันครับ
    IMG_1933.JPG IMG_1934.JPG IMG_1935.JPG IMG_1936.JPG IMG_1937.JPG พลิกชีวิต รวยทันใจ.jpg

13. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจอง หลวงพ่อจอม เทพปราณีครับ

14. phumiput

รับทราบการจองครับ ขอบคุณครับ

15. phumiput

เหลือ 1 ลูกทางซ้ายมือนะครับ

16. phumiput

ให้บูชาพระผงสมเด็จองค์ปฐม ด้านหลังเป็นรูปหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง ซึ่งรุ่นนี้ได้ขอเข้าพิธีเมื่อปี 35 ที่วัดท่าซุงเป็นพิธีเดียวกันกับพระหางหมากรุ่นพิเศษและพระคำข้าวรุ่นพิเศษ ซึ่งพระอาจารย์เอ วัดปากน้ำ เจ้าของบ้านสุมโน ได้เก็บมานานมาก และท่านได้ออกให้บูชา ปัจจุบันน่าจะหมดแล้วครับ
    ผมมีอยู่องค์เดียว ให้บูชา ปิดรายการ จัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ
    IMG_1420.jpg IMG_1421.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2020
  17. ~หัตถ์oBuddha~

~หัตถ์oBuddha~ เป็นที่รู้จักกันดี

จองครับ

18. phumiput

19. ~หัตถ์oBuddha~

~หัตถ์oBuddha~ เป็นที่รู้จักกันดี

เเจ้งโอนครับ

20. phumiput

ให้บูชาตะกรุดเก้ายอด ดอกใหญ่สุด ขนาด 9 นิ้ว รวมยันต์ต่าง ๆ ของหลวงปู่ม่วง วัดยางงาม ถือว่าเป็นตะกรุดดอกใหญ่สุด พอกผงยาจินดามณี มีเกศา เม็ดแร่ หนังเสือโคร่ง คำว่าเก้ายอด ยอดในทุกด้าน จะเรียกครอบจักรวาลก็ว่าได้ครับ มียันต์เกราะเพชร ยันต์ครูหลวงปู่ม่วง ยันต์หลวงปู่ใจ วัดเสด็จซึ่งหลวงปู่ม่วงได้รับสืบทอดมา ต้องถือว่าเป็นตะกรุดที่ได้รับความนิยมและสร้างน้อยครับ
    สำหรับหลวงปู่ม่วงนั้นท่านเป็นศิษย์ร่วมสำนักของหลวงพ่อหยอด วัดแก้วเจริญครับ เป็นศิษย์ร่วมอาจารย์เดียวกันคือ หลวงปู่ใจ วัดเสด็จ เวลายามว่างหลวงปู่ท่านจะชอบจารตะกรุดเอง และทำอยู่เรื่อย ๆ เสมอ ท่านไม่ให้ปั๊มยันต์ ท่านจะเขียนเองทุกดอกครับดั่งภาพ
    ตะกรุดนี้หลวงปู่ม่วงท่านตั้งใจทำครับ พระอาจารย์ที่อินทร์บุรีบอกว่า ของหลวงปู่ดีทุกอย่าง ถ้าเก็บได้เก็บ
    มี 2 ดอก
    ให้บูชาดอกละ 2700 ค่าจัดส่ง 50 จองได้สามวันครับ
    ผมจะมอบภาพขนาด 4x6ของหลวงปู่ให้ด้วยครับ

IMG_9595.jpg IMG_9596.jpg IMG_9597.jpg IMG_9598.jpg IMG_9599.JPG IMG_9600.JPG FB_IMG_1567580034232.jpg FB_IMG_1567580036959.jpg FB_IMG_1567580039984.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2020