ใครว่าสัตว์ทำบุญไม่เป็น(มีภาพให้ดู)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Bens, 11 มีนาคม 2007.

1. Supamonta

Supamonta เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    ที่บ้านดิฉันก็เหมือนกัน มีแมวอยู่หลายตัว พอสวดมนต์ แล้วนั้งสมาธิ ชอบมานั่งบนตักที่เดียวหลายตัวเลย ชอบแย่งกันนั่งด้วยนะ เลยนั่งสมาธิไม่ได้เลย ต้องหนีเข้าไปนั่งในห้องนอน อยากให้เค้าได้เกิดเป็นคน จะได้สร้างบุญ พวกเค้าน่าสงสารนะค่ะ ส่วนใหญ่แมวที่บ้านเป็นแมวที่คนอื่นเอามาทิ้ง ก็เลี้ยงกันไปพอให้เค้าได้รับความสุขบ้าง ตามที่เค้าควรจะได้

2. nanakorn

nanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    นอกจากนี้จิ้งจกก็ชอบฟังเหมือนกันนะ

3. rossarin555

rossarin555 เป็นที่รู้จักกันดี

น่ารักมากค่ะ ดิฉันก็เป็นคนนึงที่รักแมวมากค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้วแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานและขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เทพเจ้า ทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และ เทพเจ้า ทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และ พระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิดและขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้วที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิดหากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใดขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใดขอให้เธอได้ อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิดผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึง พระนิพพาน เพียงใดขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ไม่สำเร็จ ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ ข้าพเจ้าเลยขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติจงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ เถิด<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    จาก รสริน รอดไทยแก้ว และ กิตติ์ชวิน สีอุด<o:p></o:p>
    สมชัย ,พิมพรรณ รอดไทยแก้ว , เสงี่ยม , จรูญ สีอุด
    น้ำเพชร , มารวย , ทองคำ 1 ,ทองคำ 2<o:p></o:p>

4. สิตามน

สิตามน เป็นที่รู้จักกันดี

แมวน่ารักจังเลย

5. humanbeing

humanbeing เป็นที่รู้จักกันดี

น่ารักจัง เหมือนสัตว์บางตัวในสมัยพุทธกาลเลยค่ะ (เช่น นกฮูกตัวหนึ่ง ที่ชอบมาฟังธรรมอย่างสงบ และเคยกระทำการอภิวาทพระสมณโคดมด้วยค่ะ ได้รับพุทธพยากรณ์ว่าจะได้เป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคต สาธุ) อนุโมทนาด้วยค่ะ

6. เหมยหลินจอมขมังเวทย์

เหมยหลินจอมขมังเวทย์ Active Member

น่ารักดีจังเลยค่ะ อ้วนตุ้ยนุ้ย ^^

เห็นแล้วอายแมวเลย

เขาคงสวดไม่ได้ ได้ฟังก็ยังดี

ที่หลังต้องหัดสวดให้ไอ้มิดไนท์แมวที่บ้านฟังบ้างแล้วค่ะ

เพื่อชาติหน้าเขาจะได้ไปเกิดในภพภูมิดีๆ

7. เหมยหลินจอมขมังเวทย์

เหมยหลินจอมขมังเวทย์ Active Member

รูปน่ารักจังเลย อนุโมทนาค่ะ

8. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

น่ารักจังเลยค่ะ เด๋วนี้เวลาสวดมนต์ก็พยายามเรียกสุนัขที่บ้านมาฟังด้วย จะได้กุศลร่วมกันคะ

อนุโมทนาคะ สาธุ *-*

9. Ota

Ota สมาชิกใหม่

เห็นด้วยยค่ะ

เคยเห็นน้องหมาที่วัดเหมือนกัน ค่ะ มันจะมายืน มานอนที่หน้าศาลาที่พระกำลังเทศน์อยู่ ไม่ได้มานอนหมอบเฉยๆ หรือมานอนหลับนะค่ะ ก็ที่รู้เพราะว่าเค้ามาเดินมาตอนที่พระกำลังสวดมาตร์ ,ฟังเทศน์ คือก่อนหน้านี้ไม่รู้ไปอยู่ไหนอ่ะค่ะ
    แต่พอพระสวดมนต์เท่านั้น เดินมาเหมือนรู้หน้าที่ แล้วก็นอนหมอบ ทำหน้าตาเหมือนตั้งใจฟังสวดมนต์ยังไงก็ไม่รู้ ยังพูดกับเพื่อนเลยค่ะ ว่าเหมือนน้องหมามันมาฟังสวดมนต์เลยเนาะ ก็จะไม่ให้คิดได้ไงค่ะ มันไม่ได้มานอนหลับนะค่ะ มันเล่นหมอบตาใสแบ๋วเลย แถมพอท่านเทศน์จบก็ลงเดินออกไปที่อื่นเลยอ่ะค่ะ
    ประมาณว่า จบแล้วไปและ อะไรประมาณนี้ ตอนแรกก็คิดว่าตัวเองคิดไปเองคนเดียวซะอีก ดีใจๆ ที่ก็มีความคิดเหมือนกับเราเหมือนกัน

10. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

น่ารักมากเลย ไม่ไหวแล้ว 5555

น่าหมั่นเขี้ยวจริงๆด้วย

11. sisal

sisal เป็นที่รู้จักกันดี

น่ารักมากเลยค่ะ
    ท่บ้านก็เลี้ยงแมวเหมือนกัน แต่ซนเหมือนลิง - -
    ^^

12. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ชอบแมวค่ะคงจะมาร่วมทำบุญอนุโมทนากับคนด้วยนะเนี่ย เห็นไหมค่ะว่าเราเป็นสัตว์ที่ประเสริฐ
    ที่สุดสามารถทำอะไรก็ได้แล้วมนุษย์อย่างเราก็ยังมีกิเลสบังตาอยู่หันมาสร้างความดีและบุญกุศลกันเถอะค่ะ

13. su37berkut

su37berkut เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2009
    น่ารักมากครับ...
    ครั้งสมัยพุทธกาล... ก็มีลิงกับช้าง ทำบุญกับพระพุทธองค์น่ะครับ
    จึงเกิด พระพุทธรูป ปางปาลิไลย์ มาจนถึงปัจจุบันนี้...

14. นักเดินธรรม

นักเดินธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แมวยังชอบฟังการสวดมนต์...แต่เคยเจอบางคนออกอาการหงุดหงิดเวลาเราสวดมนต์ ถึงขนาดออกไยืนด่านอกห้อง หรือไปพูดบ่นกับคนอื่นเลยทีเดียว...เฮ้อ...แต่เวลาเตียงข้างๆเปิดเพลงดังกลับชอบอกชอบใจ ไม่มีต่อว่าแถมยังร้องด้วยเฉยเลย...คนหนอคน อายสัตว์มั้ยเล่า

15. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    นั่นแหละ คือจิตของคนแต่อยู่ในร่างของสัตว์เดรัจฉาน คือ แมว
    เดรัจฉาน เป็น 1 ในอบายภูมิทั้ง 4 คือ นรก,เปรต,อสูรกาย,เดรัจฉาน
    นักปฏิบัติต้องระวังให้มากหนีอบายภูมิทั้ง 4 ให้ได้ ถ้ายังไม่ถึงซึ่งพระนิพพาน
    โมทนา สาธุ ทุกสายบุญ

16. yook16

yook16 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    อยากเลี้ยงแมวจังเลย

17. apple_meppo

apple_meppo เป็นที่รู้จักกันดี

น่ารักมาก ๆ เลยค่ะ

ทั้งเจ้าของกระทู้ ทั้งคุณตา และน้องแมว :cool:

18. daremim113

daremim113 เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    เหมือนสุนัข..ของผมที่บ้านเลย
    เวลา พ่อสวดมนต์ ก้อจะไปนั่งหรือนอน ข้างๆเหมือนกันครับ

(แต่วันดีคืนดี เจ้าสุนัข ตัวนี้ดันไปแอบกินน้ำที่ถวายพระด้วย อะจิ = =")

19. -[คนหลงทาง]-

-[คนหลงทาง]- เป็นที่รู้จักกันดี

คล้ายแมวที่บ้านของผมเลยคับ เวลาจะสวดมนต์ชอบมาป้วนเปี้ยน ผมตลอด บางที ก็จับไปอยู่ข้างนอก แล้วก็ร้องๆจนผม ไม่เป็นอันสวดมนต์ แล้วเวลาตอนผมจะเริ่มสวดมนต์ก็จะมานอนขวางตรงที่ผมจะกราบพระ พอผมจับดึงออกไป ก็มาขวางอีกเป็นอย่างนี้อยู่จนกระทั่งผมสวดมนต์เสร็จ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้สวดมนต์เลยคับ เดินไปเจอแมวที่ บ้าน ก็อายๆ เขาอยู่เหมือนกัน ไม่รู้เพราะอะไรแต่รู้สึกละอายต่อแมวซะงั้นคับ
    แมวผมชื่อ ง๊องแง๊งคับ ตัวสีขาวอมเทานิดๆ ตาสีฟ้า

20. รวียากร

รวียากร เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    น่ารักมาก .. อีกไม่นานคงหลุดพ้นจาก กายนี้