โดนขังวิญญาณ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ainteerati, 14 สิงหาคม 2010.

1. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ไปเที่ยวไหนคะ ตอนนี้ที่แถวบ้าน ศิลามณี .....คนต่างจังหวัด... คนต่างถิ่น ...ก็เข้ามากันแยะ รถติดมาก.กกกกกกกกกก เลย กะว่าสามสี่วันนี่จะไม่ออกบ้านละ ซื้อของตุนไว้ที่บ้านแล้ว คุณainteerati และ เพื่อนๆละคะไปเที่ยวไหนหรือเปล่า ยังไงก็ขับรถเดินทางปลอดภัยนะคะ

2. ainteerati

ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ไม่ได้ไปไหนครับคงทำบุญแถววัดไกล้บ้านนี้ละครับ

3. wimolmas1

wimolmas1 สมาชิก

17 สิงหาคม 2010
    สวัสดีปีใหม่ค่ะ อยากทราบว่าปอบมีกี่ชนิดและอะไรที่ป้องกันปอบได้บ้าง พอดีอ่านหลายกระทู้แบบเงียบๆมานาน วันหนึ่งไปพบเรื่องราวประวัติพระที่ไปธุดงค์พบปอบแล้วปอบไม่กลัวคาถา ต้องท่องอยู่นานจึงเอาอยู่ เลยสงสัยว่าถ้าเจอปอบอย่างแรง จะต้องใช้อะไรบ้างที่ป้องกันได้และอัญเชิญเทพมาปราบได้ไหม พอดีท่องเที่ยวตามธรรมชาติบ่อยเลยถามไว้ค่ะ

4. noinid0209

noinid0209 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    สวัสดีปีใหม่ คุณ จิ-โปี , คุณ ainteerati , คุณ ศิลามณี ,คุณ ปราญชลี , คุณ wimolmas1 ด้วยนะครับ

ขอให้มีแต่ความสุข ความเจริญ คิดสิ่งใดขอให้สมปราถณานะครับ
    ขอให้สุขภาพร่างกายแข็งแรงทุก ๆ ท่านเลยนะครับ

5. จิ-โป

จิ-โป เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2008

ขอบคุณมากในคำอวยพรครับ และเช่นกันขออวยพรให้ทุกๆคนที่เข้ามา
    อ่านด้วยครับ ขอให้มีความสุข ใจเย็นขึ้น และรวยขึ้นทั้งทรัพย์ภายนอก
    และทรัพย์ภายในเทอญ

ผมเองไม่ได้ไปเที่ยวไหนไปวัดอย่างเดียว ทีโอฝากเงินทำบุญสองพัน
    ก็ใส่ซองไปสองวัดรวมทั้งซื้อเสื่อสี่ผืนเผื่อจะได้อานิสงค์เป็นที่รองนั่งสบายๆ
    ครานั้นก็อาศัยผลใม้สองลูก ครานี้ก็มาพ่วงเงินสองพันอีก คงกะไม่ให้หนีหาย
    ไปจากสายตาเลยทีเดียวกระมัง

ส่วนคุณ wimolmas1 จะหาของกันปอบนั้นมีของข่มกันตามธรรมชาติ
    นั้นคือ ว่านไพลใจดำ ลักษณะก็เหมือนว่านไพลนี่ล่ะแต่แกนของมันแทนที่จะ
    สีขาวกลับเป็นสีดำ ว่ากันว่าปอบเห็นหรือสัมผัสว่ามีว่านนี้อยู่จะไม่เข้าใกล้เลย
    นอกจากนี้ยังพกติดกระเป๋าสตางค์ได้ไม่มีผลร้าย
    ส่วนของกันปอบได้อีกอย่างคือแผ่นทองลงอักขระ หรือเรียกกันว่า"หลอด"
    ที่จะกันปอบได้นอกนั้นไม่ว่าจะเป็นพระเครื่องต่างๆล้วนใช้กับปอบไม่ได้เลย
    เพราะปอบนี้ส่วนมากเป็นพวกคนเรียนวิชาแล้วธรรมแตก หรือเรียกค่ารักษา
    เกินค่าครู(พวกผีฟ้า)จะเป็นปอบก็เลยกลัวพวกอักขระที่ลงใว้ในหลอด
    บางครั้งว่านบางชนิดเวลามันออกดอกก็ทำให้เจ้าของที่ไปได้กลิ่นกลายเป็น
    ปอบได้เพราะตัวว่านเองนั่นล่ะที่เป็นปอบ ลักษณะเหมือนโสมคน ที่รากเป็น
    เหมือนคน แต่นี่เป็นสมุนไพรรากคนก็เลยเป็นปอบเหมือนกัน

บางครั้งคนเราก็กลายเป็นปอบไปดิบๆก็มีเช่น ไปแต๊ะอั๋งสาวๆเลยโดนด่า
    ว่า "บักปอบ....มือบอนจริงๆ"..ต่อท้ายอีกเยอะตามอารมณ์คนด่า

6. noinid0209

รบกวนสอบถาม คุณจิ-โป ครับ

ที่บ้านผมมีอาชีพ ขายไก่ กับ ขายหมู โดยจะสั่งคนงานฆ่าหมู ส่วนไก่ พ่อผมจะเป็นคนทำเอง
    ผมคิดว่าคงมีเยอะเหมือนกันที่เค้าโกรธแค้น แล้วพ่อผมจะให้ผมกลับไปขายไก่อยู่ที่บ้าน
    แต่ผมบอกว่าขายได้แต่จะรับจาก cp มาขายแทน พ่อผมบอกว่ากำไรมันน้อยให้ทำไก่สดดีกว่า
    ผมอยากจะถามว่า ถ้าผมต้องทำจริง ๆ จะมีวิธีไหนที่จะช่วยบรรเทาผลกรรม ได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

7. จิ-โป

จะบรรเทาได้โดยการใส่บาตรครับ เช่นวันนี้ฆ่ามัน พรุ่งนี้ก็แบ่งใส่บาตรด้วย
    ก็เอาไก่ส่วนหนึ่งนั่นล่ะแต่ถ้าไม่มีเวลาก็สั่งคนอื่นคอยทำกับข้าวจากไก่นี้ใส่บาตร
    แทนตัวเอง โดยตัวเองต้องคอยคิดอยู่ทุกๆวันว่าวันนี้เขาจะใส่ใหม คอยเตือน
    เขาให้ทำตลอดอย่าขาด กรรมนั้นก็จะบรรเทาเบาบางลง ส่วนเมื่อใดเราตาย
    แล้ว ความที่เราจะคอยเตือนคนที่เราสั่งใว้ให้ทำกับข้าวนั้นจะดึงเราใว้ไม่ให้
    ตกสู่อบายภูมิ นั่นคือขึ้นสวรรค์ก่อนหมดบุญแล้วค่อยลงนรก แต่ถ้าเรามีบุญพอ
    เวลาเราเป็นเทวดาเราก็ปฏิบัติธรรมต่อก็เลื่อนขึ้นไปเรื่อยๆไม่ลงนรกหรอกครับ

ทั้งนี้เพราะตบะบารมีของสัตว์เล็กนั้นไม่มีอำนาจพอจะดึงเราสู่นรกภูมิได้ด้วย
    ตัวมันเอง นอกจากใจเราเท่านั้นที่คิดถึงการฆ่ามันตอนตายนั่นคือไปนรกก่อน
    จากนั้นค่อยไปเสวยบุญในสวรรค์ภายหลัง

ถ้าเลี่ยงในการฆ่าไม่ได้ก็ทำแบบนี้ล่ะครับ คอยเตือนเขาให้เอาไก่ที่เราฆ่า
    ทำกับข้าวทุกๆวัน ใจเราจะจับที่บุญมากกว่าบาปครับ.

8. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    โอ๊ะ! แต่ว่า ผู้หญิงคนที่จ้องตากล้อง หลอนกว่าอีกนะ

9. จิ-โป

ไปเอาเขามาลงประเดี๋ยวเขาฟ้องเรียกค่าโชว์ตัวหรอก รีบลบซะนะ
    คนนี้เป็นร่างครับ มีมาหลายร่างแล้วแต่อะไรจะผ่านมา จะบอกว่าพญานาคอย่าง
    เดียวก็ไม่ได้ ร่างนี้เรียนธรรมมาจากพระ ไม่ทำร้ายใครครับ ไม่มีอันตราย
    เพียงแต่สภาวะเขามันหมุนๆเพราะเขาทรงแบบไม่จำกัดเวลาแล้วแต่เทพจะลง
    เวลาไหนเขาก็ไม่ว่า
    อยากรู้อะไรอีกถามให้โดนซะที ถามเลี่ยงไปเลี่ยงมาอยู่นั่นล่ะ

10. to2504

ว่าแล้วจะต้องโดนดุ เดี๋ยวทีโอ ขอไปคิดคำถามก่อนนะคะ เพราะยังไม่ได้นั่งสมาธิเลยค่ะ

ทีโอลืมถามเรื่องนี้ ทีโอย่างไส้กรอกไม่ได้ แล้วทีโอทำกับข้าวได้มั้ย ย่างปลาได้มั้ยถ้าจำเป็นจริง ๆ ทีโอจะทำงัยคะ ถ้าเค้าบอกให้ทีโอย่าง แล้วทีโอเลี่ยงไม่ทำน่ะค่ะ จะโดนพวกเค้าดุ (ญาติน่ะค่ะ)

11. จิ-โป

เลี่ยงได้ก็เดินออกมาสิ เอ.แปลกคน ขาของตัวเองแท้ๆเดินออกมาก็จบ

พระมาให้ดูว่าชอบใหม เป็นเทวดาสององค์หันหน้าหากัน ทางทิพย์เป็น
    ผีเสื้อนั่งพาเราเหาะได้ กำสั่งได้เหมือนกุมารทอง ไม่ต้องเลี้ยงสั่งอย่างเดียว
    เป็นเครื่องรางหลวงปู่ฤาษีกฤณะสร้างตอนท่านขลังๆ เหรียญนี้ฤทธิ์มากไม่รู้
    ทำไมไม่ดัง ผมเองก็ไม่เคยเห็นฟาษีกฤษณะหรอก แต่ไปหาหลวงปู่สังข์
    วันนั้นท่านเอาของมาแจกลูกศิษย์ แล้วหันมาถามผมว่าแรงใหม ผมบอกว่า
    ไม่แรงหรอก ต้องเหรียญรูปผีเสื้อในกุฏิหลวงปู่ อันนั้นแรงแน่ๆ ท่านหัวเราะ
    บอกว่าซ่อนใว้ยังรู้อีก แล้วเดินไปหยิบเหรียญนี้มาแจกกัน ท่านเรียกเหรียญนี้
    ว่า "เหรียญเทวดาจำแลง" ฤาษีกฤษณะเอามาฝากให้ท่านปลุกเสกแล้วให้
    ท่านใว้สวนหนึ่งเป็นค่าปลุกเสก

รึจะเอาหลวงปู่ฝั้นองค์ข้างๆ ไม่รู้แท้รึเปล่าเพราะผมรับต่อมาจากพ่ออีกที
    ไม่ได้เอามาจากมือท่านโดยตรง แจกจนจะหมดแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      809.6 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      780.1 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      868.5 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      736.2 KB
      เปิดดู:
      51
  12. noinid0209

ขอบคุณ คุณจิ-โป มากครับ กำลังตัดสินใจอยู่ด้วยครับ ถ้าจะทำงานอยู่ที่ กทม ต่อหรือจะกลับไปบ้านที่ สุพรรณ เพราะตอนนี้พ่อผมก็อายุเยอะแล้ว 50+ อยากให้ท่านพักบ้าง เพราะเหนื่อยมาเยอะ แถม ผมก็ทำไม่ดีกับท่านไว้เยอะ ตอนหนุ่ม ๆ ตอนนี้มีครอบครัวมีลูก ก็สำนึกได้ ว่าเราทำไม่ดีไว้เยอะ

13. to2504

มีสององค์เหรอคะ หนูว่าพี่จิ-โปยังมีอีกหลายองค์น้า ...ใจชอบของฤาษีกฤษณะค่ะ เอาไว้ป้องกันตัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2011
  14. จิ-โป

เมื่อคืนยังไม่ตั้งหลัก กะว่าจะให้เทวดาจำแลง แต่ท่านฤาษีมาเตือนก่อน
    และผมเห็นวิญญาณที่ลงใว้แล้ว กลัวว่ามันแรงไปสำหรับคนขวัญอ่อนและ
    สัมผัสอ่อนไหว เดี๋ยวเอาอย่างอื่นให้ ปลงไม่ตกจะหาอะไรให้ดี พระมีเป็นกรุ
    ไม่รู้จะเอาอะไรให้ ผมมีแต่เหรียญหยั่งที่มีวิญญาณครองทั้งนั้น เลือกสุ่มๆตกกลาง
    คืนท่านก็มาพูดให้ได้คิด แล้วจะให้เอาอะไรให้ก็ไม่บอกอีก เฮ้อออ

ถ้าใช้เทวดาจำแลงได้นะรวยเลยเชียว เพราะแรงกว่ากุมารทอง แต่ของเขามีครู
    กลัวว่าจะพากันลงข้างทางทั้งเหรียญและเจ้าของเหรียญ รถแรงไปก็ลงข้างทาง
    ง่ายๆจริงใหม

15. ศิลามณี

ยังนึกไม่ออกว่าจะหาอะไรให้....ไม่ได้ ก็...ให้พรอันประเสริฐ ซี่...คะ
    สำฤทธิ์ผลแน่นๆ... เพราะออกจากปากผู้ทรงศลี....

16. ainteerati

ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ยามปีเปลียนเดื่อนวันก็ผันผ่าน
    อดีตกาลผ่านไปไม่กลับหลัง
    ปล่อยความทุกข์โศกตรมโหมประดัง
    กับความหลังปีเก่าให้เอาไป
    ขอให้เพื่อนผู้เยื่อนมาจงผาสุก
    หมดสิ้นทุกข์รวยทุกทิศจิตแจ่มใส
    พรใดเลิศสุขใดล้ำธรรมเย็นใจ
    ขอจงได้ถึงฝังฝันทุกท่านเทอญ
    สว้สดีปีใหม่ครับ********

17. ศิลามณี

ไปปฏิบัติธรรมที่ผ่านมานี่ ศิลามณี เจอผีหลอกด้วยคะ ...กลางวันแสกๆเลย ในห้องกรรมฐาน คนก็ออกเยอะแยะนะ...ไม่ยักหลอก มาหลอก ศิลามณี คนเดียว ...ได้ยินเป็นเสียงพูดใกล้ๆหู ถอนหายใจออกมาดังเฮ้อ....ตอนนั่งสมาธิ ....ตกใจกลัวคะ เลยเปลี่ยนไปเดินจงกลมแทน

คิกๆๆคักๆๆ ศิลามณี มารับพรก่อนคนแรกเลย

18. จิ-โป

สงสัยว่านั่งสมาธิยังไงให้เขาถอนหายใจ"เฮ้ออ" ได้ คาดว่าตัวนั่งอยู่
    แล้วใจดันไปนึกว่าเรานั่งสวยเริดเชิดเข้าใว้ เขาเลยถอนหายใจซะดัง

19. ศิลามณี

ตอนนั้นนั่งกำลังเคลิมๆ นิ่งๆ หายใจเฮ้อยังไม่พอนะ ยังทำเสียงสบัดผ้า พรึบพลับ ใส่ดังๆให้อีก....แถมท้ายด้วยการบอกเลข แปดๆ แต่ม่ายถูกคะ อืมร์....รางวัลที่หนึ่ง เมื่องวดที่แล้ว สองตัวหน้าเขามีเลขแปดๆ 2 ตัวนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2011
  20. จิ-โป

มีเรื่องเล่าเล็กน้อยเกี่ยวกับการเคลิ้มๆ

นานมาแล้วผมเคยถามพระว่า ผมนั่งทีไรเคลิ้มเข้าหลับทุกที ในตอนนั้นผมเอง
    ก็ไม่รู้ว่าจะมีอะไรมาสิง มาแฝงร่างผมรึเปล่า จะเป็นอันตรายใหมครับ?

แล้วท่านก็ตอบด้วยเมตตาว่า
    ก่อนนั่งก็ระลึกพระพุทธองค์และพ่อแม่ครูบาอาจารย์ ค่อยนั่ง พอเราเข้าภวังค์ไม่ว่า
    จะภวังค์แบบเรียกว่าฌาณหรือเลยฌาณไปหลับ นั่นจะมีเทวดามาคอยคุ้มครองตลอด

ผมก็ถามว่าเขาคือใครที่จะมาเฝ้าจะได้อุทิศบุญกุศลให้
    ท่านก็ว่า ไม่รู้ เพราะใครว่าง ใครอยู่ใกล้ๆเขาก็มาเฝ้าเอง โดยมากมาจากเจ้าหน้าที่ลูกน้อง
    ท้าวเวสสุวรรณ เพราะฉะนั้นเวลาออกจากสมาธิก็ให้แผ่เมตตาให้ผู้มีพระคุณก่อน เขาจะ
    ได้รับเองเพราะเขาก็มาเฝ้าถือว่ามีพระคุณกับเรา

แล้วเราหลับล่ะเขามาเฝ้าใหมครับ(ชักจะงกอยากให้เทวดามาเฝ้า)
    ท่านว่า ถ้าหลับแบบกำหนดเหมือนนั่งสมาธิก็เฝ้า ถ้าหลับธรรมดาก็ไม่มา

จากนั้นมาผมเลยไม่กังวลว่าเวลาเราเหลือแต่จิต ร่างกายเราจะมีอันตรายจาก
    สิ่งที่มองไม่เห็นเพราะยังไงซะก็มีเทวดามาเฝ้าให้
    แสดงว่าที่คุณศิลามณีเคลิ้มนั้นมีอันตรายเขาเลยปลุกให้ตื่นออกมา