แม่-แฮมเมอร์

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ppojai, 29 พฤศจิกายน 2009.

แท็ก: แก้ไข
  1. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    เพลงนี้ฝากให้ลูกป้อ กับลูกปิงนะ...
    รักลูกชาย 2 คนมากเลย...
    แม่กำลังจะไปตรวจร่างกายประจำปีที่ รพ.เกษมราษฎร์
    สาธุ ..อย่าให้เจอเบาหวานเลย

แม่มีกำลังใจอยู่เพื่อลูกทั้ง 2 คนจ๊ะ
    ..............
    แม่ - แฮมเมอร์

ตื่น ขึ้นมาแต่เช้า แม่ หุงข้าวต้มปลา
    จวน จะได้เวลา ไปท้องนา อีกครา
    ทุกวันคืน แม่อยู่ด้วย ความหวัง ดัง แสงทองส่องฟ้า
    ลูกแม่ นั้นไป ศึกษา ใน สังคมชาวกรุง..
    .ตา แม่มองลูกรัก วัน ที่เจ้าจากไป
    แม่เคย ทุกข์ทนเพียงใด แล ลูกไกล อกตรม
    เมื่อลูกจบ จากการ ศึกษา แม่คอย ตั้งตาชื่นชม
    ลูกอย่าหลงระเริง สังคม จง หวนคืนบ้านนา..
    .นา ก็คือความหวัง ดัง ชีวิตจิตใจ
    จนเดือนดับ ลับร่วงไป ไกล หนทางลูกจร
    ม่านเมฆ บดบังนัยตา สาริกา ไม่คืนกลับคอน
    ทุกคืนวันแม่มิได้ หลับนอน คอย เจ้าย้อนบ้านนา
    ....ดนตรี..........
    ตื่น ขึ้นมาแต่เช้า แม่ หุงข้าวต้มปลา
    ดู แสงทองส่องมา ไปท้องนาอีกที
    ทุกวันคืน แม่ก็ยังเฝ้าหวัง หวัง ถึงวัน สุดท้าย
    รอจนแม่ ถึงวันสิ้นใจ คง ได้พบลูกชาย

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.775824/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

• 3mp.mp3
      ขนาดไฟล์:
      4 MB
      เปิดดู:
      1,052
  2. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    (f)เป็นกำลังใจให้ค่ะ อย่าคิดมากค่ะคนเราเมื่อถึงคราวเจ็บป่่วยขึ้นมาเราก็ต้องทำใจไม่มีใครหนีการเจ็บป่วยพ้นหรอกตัวฉันเองก็เหมือนกันเพราะฉนั้นคุณต้องสู้ค่ะ:VO

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2009
  3. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    คุณใจ สู้ สู้ ค่ะ อิอิ....
    เป็นกำลังใจให้นะคะ

(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)(kiss)

4. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    คุณพระรักษานะคะ..^_^
    เพลงเนื้อหาซาบซึ้งมากๆค่ะ เสียงใสหวาน
    แต่ดังแปลกๆ ลำโพงตาเป็นอะไรไปอีกล่ะเนี๊ยะ
    เสียงเหมือนลำโพงโดนบีบ ตาก็อธิบายไม่ถูก
    เดี๋ยวลองฟังกระทู้อื่นดูก่อนนะคะ..<!-- google_ad_section_end -->

5. ppojai

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านแวะมาให้กำลังใจ

ขอบคุณ piyarat นะคะที่ให้กำลังใจ ผลตรวจออกมาแล้วค่ะ ไม่เป็นเบาหวานแต่อย่างใด รอด...ค่ะ แต่ไขมันสูง ต้องควบคุมน้ำหนักและอาหาร คุณ piyarat มีอาการอย่างไรคะ...

ขอบคุณ คุณเกตุวดี นักร้องในดวงใจ ห้องคาราโอเกะนี้
    ชอบเพลงแนวเดียวกันค่ะ โดยเฉพาะชุดเซท ผู้ชนะสิบทิศ
    หาฟังยากเข้าทุกที ดาวโหลดของคุณเกตุวดีไว้หมดค่ะ
    ติดตามผลงานเสมอ ๆ เครื่องเสียงพอใจ ไม่ค่อยดี
    เสียงมันแหมบ ๆ อย่างน้องตา เขาบอกนั่นล่ะค่ะ

ขอบคุณ หนู่ตา ที่เข้ามาฟังนะคะ เสียงเพลงที่พี่พอใจอัดล่ะค่ะที่มันไม่ค่อยเพราะ ไม่ใช่ลำโพงหนู่ตาหรอกค่ะ อิอิอิ.... วันหลังมาฟังอีกนะคะ เหมือนฟังทรานซิสเตอร์รุ่นเก่าที่ น้องmansum007 คอมเม้นต์<TABLE id=post2668568 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] เมื่อวานนี้, 01:15 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #2 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->mansum007<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2668568", true); </SCRIPT>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

6. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    เบาหวานไม่เป็นค่ะ รัตน์เป็นความดันสูง โรคหัวใจอ่อน อ่อน ตับเคยมีปัญหาเกี่ยวกับไขมัน และหมอก็หาสาเหตุไม่เจอว่าเพราะอะไร คือทั้งยาและอาหารก็อาจจะเป็นได้ พอดีช่วงนั้นเกิดสึนามิขึ้นแค่เจอเหตุการณ์แบบนั้นก็ขวัญผวาแล้วพอเห็นอาหารทะเลก็ทานไม่ลง รัตน์ชอบทานกุ้งก็เลยหันไปทานกุ้งเลี้ยง รัตน์เลยคิดได้ว่าสาเหตุอาจจะมาจากกุ้งเลี้ยงค่ะตอนนี้ตับรัตน์ปกติ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2009
  7. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

ซึ้งมากเลยครับเพลงนี้
    ขอมอบช่อดอกไม้และกำลังใจให้นะครับ ^_^

8. kolopsky

kolopsky เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2007
    เพราะมากครับ ชอบเพลงนี้ของแฮมเมอร์ รู้สึกมันจะมีเนื้ออีกแบบหนึ่งที่พูดถึงแม่กับลูกชายที่ทำงานปฏิวัติสังคมนิยม.....

9. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    349
    มาฟังอีกรอบค่ะพี่พอใจ ดีใจด้วยที่ผลตรวจเป็นที่น่าพอใจระดับนึง
    รักษาสุขภาพมากๆนะคะ เพื่อลูกป้อลูกปิง...
    เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้นะคะ ^_^

10. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

ให้กำลังใจนักร้องครับ เพลงเพราะดีครับ(f)(f)(f)

11. MelodyViolin

MelodyViolin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
    ฟังแล้วซึ้งมากๆครับ

12. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ขอเป็นกำลังใจให้ครับร้องได้ไพเราะครับ

13. music_lover_man

music_lover_man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    เป็นกำลังใจให้ด้วยครับ

14. ppojai

ขอบคุณที่ให้กำลังใจนะคะ

15. ppojai

ขอบคุณคุณแซมค่ะ ไม่พบกันนาน สบายดีนะคะ

16. ppojai

ขอบคุณคุณเท่ห์มากค่ะ

17. ppojai

เป็นเพลงที่ชอบมาก ๆ เพลงหนึ่ง เพราะมีเนื้อหาที่กินใจ
    จากรุ่นแม่..สู่ลูก..และสู่หลาน ค่ะ

ครั้งหนึ่ง..เมื่อสมัยวัยเด็ก อยู่บ้านนอก...
    จำได้ว่า แม่เราลุกขึ้นแต่เช้าตรู่..ในฤดูหนาว..อันแสนหนาวเหน็บทางภาคอีสาน

แม่ติดเตาถ่าน..หุงข้าว ทำกับข้าว
    แม่เรียกพี่ชาย..ตื่น และเรียกพี่ชายกินข้าวที่แม่หุงหาเตรียมไว้ให้
    ก่อนที่พี่ชายจะเดินทางจากบ้านไปเรียนหนังสือ...

แววตาแม่มีความห่วงใย..ลูกชายสุดที่รักนี้...เหลือเกิน
    พี่ชาย...เป็นลูกที่แม่รักและห่วงใยมากที่สุด
    และเขาก็ไม่ได้ทำให้แม่ผิดหวัง
    เขาเลือกเรียนหมอ..ตามความหวังของพ่อและแม่
    ในขณะ..ที่ในใจ เขาใฝ่ฝัน..อยากเป็นครู...

เพลงนี้..สะท้อนความรู้สึกได้มากมายเหลือเกิน
    คิดถึงแม่ของเราเอง...และคิดถึงตัวเรา ในฐานะ..."แม่..." ของลูกชาย 2 คน..ในปัจจุบัน...

18. ppojai

ขอบคุณหนู่ตา มากค่ะ ที่แวะมาอีกครั้ง...
    ปิง ป้อ เป็นเด็กดีของแม่ค่ะ...
    มีดื้อบ้างเป็นบาง..เวลา ตามประสาเด็ก...
    ตอนนี้..ลูก ๆ โต ๆ กันหมดแล้ว...ค่ะ หนู่ตา...

19. ppojai

:mad: ขอบคุณ คุณ kolopsky ที่แวะมาพูดคุยนะคะ
    พอใจไม่ได้เข้ามานานเลย..ค่ะ งานยุ่งมาก ๆ

(k) ช่วงนี้อยาก relax บ้าง ก็ร้องเพลงผ่อนคลาย
    น่าจะพอช่วยได้บ้าง ต้องพยายามหาเพลงสนุก ๆ มาร้อง
    ร้องเศร้า ๆ มาก ๆ เดี๋ยวไมเกรนจะขึ้น..ค่ะ

20. ppojai

ขอบคุณดอกไม้ช่อสวยค่ะ