เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

พักผ่อน พักผ่อน เอาแรง มีอะไรไว้พรุ่งนี้ลุยต่อ...(f)

2. teaycub2009

teaycub2009 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทรงครับ.........

สวัสดีพี่พีและพี่น้องบ้านเหรียญบินทุกๆท่านครับ

3. teaycub2009

teaycub2009 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ เอิ๊ก เอิ๊กๆๆๆๆ:cool::cool:

4. bud_dha

bud_dha เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    กราบๆๆๆหลวงพ่อทรง
    และสวัดดีตอนเย็นลุงพีและพี่ๆๆบ้านเหรียญบินทุกคนคับ

5. Mr.Ex

Mr.Ex เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    มารายงานตัวครับ
    กราบๆๆหลวงพ่อทรงครับ
    ไปทานข้าวก่อนครับ...อิอิ

6. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    มาตอกบัตรครับ สวัสดีช่วหัวคำครับพี่ๆทุกท่าน

ได้อ่านข้อความของพี่ peach 123 แล้ว ผมว่าพี่เป็นคนที่เข้าใจยกตัวอย่างมาเปรียบเทียบครับ อีกอย่างโดน มากๆ

7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

อร่อยทุกอย่างครับ (ของฟรี อร่อยทุกอย่างครับ...แหะๆ)

8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

คนเห็นทุกข์...เลื่อมใส

9. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    เข้ามาตอกบัตรเช่นเคยครับ..... มีบางท่านยังสงสัยเรื่องตะกรุดรางน้ำฝนเหมื่อนกันครับ ก็เลยอยากให้พี่ พี ช่วยอธิบายเหตุและผล สักหน่อยน่าจะดีไม่น้อย...... บางท่านก็บอกว่า จุดหลอมเหลวยังไม่สูงพอ เพราะตะกรุดรางน้ำนั้นเป็นเหล็กที่ชุบด้วยสังกะสี จึงทำให้ตะกรุดนั้นไม่หลอมละลาย แต่ผมว่าอย่างน้อยตะกรุดน่าจะแอ่นหรือโค้งบ้างเพราะความร้อนก็น่าจะสูงพอสมควร แต่ไม่รู้ว่าจะสักกี่องศา....

10. พี เสาวภา

เคยตอบไปแบบที่คิดแบบคร่าวๆแล้วน่ะครับ

ผมแม้จะชอบ ไสยศาสตร์ ชอบจิตศาสตร์ แต่ผมไม่เชื่ออะไรง่ายๆน่ะครับ ยิ่งพวกเห็นโน่นเห็นนี่ ผมละปิดสวิชท์เลยล่ะครับ ขี้เกียจคุยด้วยครับ เพราะผมไม่มีตาใน

ผมจะเชื่อต้องลอง...หลายที พระที่จะชอบ ผมต้องไปดูเป็นปีๆ ก่อนสรุป อย่างน้อยสองปี ผมจะเชื่อว่าพระองค์นั้น เป็นของแท้ในสายตาของผม คำว่าแท้ ไม่ใช่ว่า พระท่านจะต้องสำเร็จเป็นอริยบุคล เพราะผมไม่มีความสามารถแบบนั้น แต่คำว่าแท้ ผมมองในฐานะปุถุชนว่า เป็นของจริง ไม่หลอกลวง ทำตัวเพื่ออามิสบูชา ท่านอาจจะไม่ได้สำเร็จเป็นอะไรเลยก็ได้ตามหลักพระพุทธศาสนา แต่มีสัจจะ มีศีล มีพลังจิต และน่าจะมี ญาณสมาบัติ

ผมเกรงว่าที่ผมเล่ามาเรื่องหลวงพ่อทรง หลวงพ่อทรงท่าน ผ่านตามสายตาผม แบบไม่มีข้อสงสัย

ถ้าท่านจะปลุกเสก เครื่องราง ก็ขลังแน่นอนครับ

มาเรื่องตะกรุด ยันต์ พระมหาจักร (พรรดิ์) เป็นยันต์ใหญ่มากน่ะครับ จะว่าไปเป็นยอดของยันต์ทั้งปวง เป็นยันต์มีมาแต่โบราณ ขนาดสมัยโบราณ ผู้จะได้ครอบครอง จะเป็นระดับผู้นำชั้นสูง กว่าจะลงได้แต่ล่ะดอก มีพิธีการใหญ่โตมาก ขนาดว่าต้องนิมนต์พระมาเยอะมาก เพื่อลงตะกรุดแค่ดอกเดียว

สมัยนี้คงทำได้ยาก คำว่าลง นี่ลงให้ขลังน่ะครับ ส่วนการเขียนน่ะ ท่านๆ ผมๆ หัดสักไม่เกิน เจ็ดวัน ก็เขียนได้ แต่จะชัด จะสวย จะไม่วิบัติ อันนี้อีกเรื่อง ส่วนเรื่องขลังลืมไปได้

รางน้ำที่นำมาทำตะกรุด เป็นรางน้ำเก่า บนศาลาของหลวงพ่อ เป็นสังกะสีรางน้ำรุ่นเก่า ที่มีส่วนผสมของเหล็กครับ และเอาเหล็กมาอาบสังกะสี กันมีสนิม แข็งแรงทนทาน ทรหดมาก ขนาดจะรั่วได้นี่ หลวงพ่อคงใช้มา น่าจะหลายสิบปีขึ้นไป แบบยี่สิบ สามสิบปี เชื่อว่าอายุมากกว่า แฟนบ้านเหรียญบินหลายคนในที่นี้

ก็พอจะเห็นได้ว่า ถ้ามีเหล็ก ก็จะหลอมได้ยากกว่า ทองเหลือง ทองแดงแน่นอนครับ แต่ก็มีการหลอมกันน่ะครับ พวกหลอมเหล็กตีมีด และหลอมพระพวก น้ำพี้ ความสามารถของช่าง ไทย ทำได้แน่อน สามารถทำอุณหภูมิได้สูงเกินพอ แบบหลายพันองศา เซลเซียส

และเผอิญว่า ผมมาทำงานดูแลโรงงานเชื่อมเหล็ก โครงสร้างเหล็ก แบบเหล็ก คาร์บอน และ เหล็กสแตนเลส อยู่ สองสามโรงน่ะครับ

การเชื่อม เป็นการเชื่อมแบบ มี spec.

และการตัด การเผาเหล็ก ก็ตัด หรือ เผาแบบ มี procedure ที่ มีรับรองการสอบช่างเชื่อม และ procedure จาก third party น่ะครับ ทำที ราคาแพงมาก แต่รับรองผล เพราะมีใบเซอร์

ที่เล่ามาเพียงแต่จะบอกว่า ผมค่อนข้างคุ้น กับการตัด และเชื่อมเหล็ก ประกอบกับ คุ้นกับการหลอมหล่อพระ เพราะทำเองมา สองสามงาน และไปร่วมอีกหลายงาน

ในการหลอมตะกรุดและชนวน ผมเห็นหัวตัด หรือ หัวเป่า ที่ช่างใช้ เห็นท่อหลายท่อ ผมเข้าใจว่าเขาใช้แก็ส ในการเป่าให้ชนวนหลอมละลาย และเป็นที่แน่ๆ เหล็ก หลอมยากกว่า ทองเหลือง ทองแดงมากน่ะครับ แต่เหล็ก เมื่อหลอมโดยอุณหภูมิ สูงแบบนั้น น่าจะสดุ้ง เพราะเหล็กเอง มีความเหนียว และ แข็ง รับแรง stress ( ความเน้น ) ได้ดี สามารถ ม้วนอ่อน โดยเครื่องม้วนตะกรุด (ผมทำไปถวายเอง) ได้อย่างดี แบบม้วนแน่นเปลี้ย เหล็ก ที่มีแรง stress พอโดนไฟแรงๆ น่าจะบิดเบี้ยวบ้างน่ะครับ

การเชื่อมท่อ ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่ ช่างเชื่อมจะรู้วิชาการลด stress ในท่อ ก่อนการเชื่อม เพราะทำให้เชื่อมยาก และ ท่อจะบิดตัวเมื่อโดนความร้อน บางทีชิ้นงานจะเสียไปเลย

เหล็กแผ่น บางทีก็ต้องตัดแบบตัดเย็น เพราะถ้าตัดร้อนด้วยไฟ เหล็กแผ่นจะสดุ้งบิดเบี้ยว เสียแนวตรง เอามาเชื่อม ยาก งานแบบนี้เป็นเทคนิคชั้นสูง ซึ่งไม่มีในช่างเชื่อมธรรมดา พวกนี้ ค่าตัวสูงมากครับและเป็น spec.จำเป็นสำหรับทำงานบนแท่นเจาะ และ ผลิต ทั้งบนบก และในทะเลครับ

ที่ผมพอจะสรุปได้ แบบตัด factor ความนับถือ เลื่อมใส หลวงพ่อทรง ที่ผมมีอย่างมากแบบไม่สงสัยออก ตะกรุดท่อนนั้น โดนไฟขนาดนั้น ซึ่งช่างเองน่าจะรู้ดี เพราะถ้าหลอมไม่ละลาย เขาคงไม่เสียเวลา เสียไฟ เสียแก็สไปเป่า ที่จะสรุปคือ

๑) ตะกรุด ท่อนนั้น น่าจะสดุ้งบ้าง แต่คีบขึ้นมาดู ยังหล่อยังกับ คุณน้าสมบัติ เมทินี ตอนหนุ่มๆ น่ะครับ ดูดีมาก หล่อทีเดียว เหมือนอยากแสดงหนังน่ะครับ เหมือนจะรู้ว่าจะมีคนถ่ายรูปน่ะครับ แต่งตัว แต่งหน้าซ่ะแจ่มเชียว

๒) ตะกรุดนี้ คงทำจากเหล็ก ส่วนผสมที่ดีมาก อยู่มาตั้งหลายสิบปี โดนแดดโดนฝนโดนความชื้นมา โดนไฟขนาดนี้อีก ยังเฉย ยี่ห้อนี้ ถ้าท่านจะทำรางน้ำที่บ้านท่าน แน่ะนำว่าให้หามาใช้น่ะครับ เพราะจะซ่อมคราวหน้าคงไม่ใช่ท่านแต่คงเป็นรุ่นลูกท่านน่ะแหละครับ...เหอๆ

ผมเคยเห็นช่างเอาหัว อเซ็ททีรีน ตัดเหล็ก เหล็กดีๆ ที่ forge มาอย่างดี เหล็กแบบทำโครงสร้างแท่นในทะเล เป่าด้วยไฟแปปเดียว เอาลมเป่า เหล็กละลายหยดกระจุยเหมือนกันเนยโดนไฟ ธรรมดามากครับ ไม่เกิน นาที หรือ สองนาที อย่างเก่ง เพราะบางทีช่างเขาจะเป่าให้ท่อ หรือ ชิ้นงานร้อนไปทั่วก่อน จะตัด เพื่อป้องกันการสดุ้งของชิ้นงาน

ที่อยากสรุป อันนี้แล้วแต่ความเชื่อน่ะครับ ถ้าดอกนี้เป็น ทองเหลือง ทองแดง หรือ ตะกั่วคงจะจบข่าว...แหะๆ

แต่ถ้าสงสัย เอามาแลกผม หรือ ขายผมก็ได้ครับ ผมจะได้เก็บความสงสัยนั้นไว้คนเดียว...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2010
  11. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    จริงๆ เรื่องตะกรุด นี่ตอนแรกตัดสินใจอยู่นะครับ ว่าจะลงหรือไม่ เพราะคิดอยู่แล้วว่าเรื่อง แบบนี้ อ่อนไหวต่อความคิดต่างๆ และผมเองก็เชื่อะไรแบบมีเหตผลครับ แต่ที่นำเรื่องลง เพราะพิจารณาดูและ คุยกับช่างดูแล้ว ว่ามีความแปลกจริง จึงได้นำมาลงแบ่งปันประสพการณ์ กันคัรบ :cool:

เมื่อวาน วันจันทร์ที่ 11 มกราคม 2553 ผมก็ได้นัดคุยรายละเอียดต่างๆ กับช่างเพิ่ม ยังได้ยกเรื่องนี้มาคุยกันอีก ช่างก็บอกผมว่าปกติเหล็กก็หลอมมาแล้ว สมัยองค์พ่อจตุคามดัง ช่างที่นี่ เขาหลอมชนวนครั้งละเป็นตันครับ คิดว่าคงมีความชำนาญในเชิงช่างไม่น้อย การตัดสินใจอะไรน่าจะมาจากประสพการณ์ ช่างยังบอกผมว่าคิดไว้แล้วว่าต้องมีเรื่องแบบนี้ เพราะเคยเจอมาแล้ว เวลาที่มีคนเอาชนวนศักดิ์สิทธิ์มากๆ มาหลอม

เป็นเรื่องที่ดีมากครับ ที่มีการค้นหาความจริงก่อนจะเชื่อในสิ่งต่าง พวกเราชาวพุทธครับ เพราะทุกคนเลย ที่มีความนิยมในเรื่องขลังๆ นี่ต้องผ่านความคิด เชื่อ และไม่เชื่อมาทุกคน หลายท่านในกระทู้นี้ ทำงานด้านวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี คงไม่เชื่ออะไรกันง่ายๆ ผมเองไม่ได้มีเจตนาจะชี้นำไปทางใดนะครับ นำประสพการณ์ที่ประสพเจอมาแบ่งปันกันครับ ให้มองว่าเป็นอีกแค่ประสพการณ์หนึ่งของบ้านเหรียญบิน เหมือนดั่งประสพการณ์ อื่นๆ ที่เล่าสู่กันมาครับ

แหะๆๆ โม้แล้ว ต้องนำภาพมาด้วย ( เขียนซะยาวหาเรื่องลงรูป เอิ๊กๆ )

ตะกรุดกลายเป็นสามกษัตริย์ ไปแล้วครับ ทองแดงกับทองเหลืองมาเกาะ

ร่องรอย การหลอมที่ผมเคยบอกนะครับ ว่าตะกรุดนะคงถึงจุดละลายแล้ว แหะๆๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2010
  12. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ

ขอบคุญครับพี่พี ให้ข้อมูลวิชาการประกอบความเชื่อ..ให้น่าคิดดีครับ

เป็นผมก็อยากเก็บไว้สงสัยคนเดียวเหมือนกัน (นอกเรื่องนิดหน่อย อิอิอิ)

สวยงามครับ มหาจักรดอกนี้ไม่อยากไปจากพี่เมืองสมุทร มั๊งครับ

ทั้งดีใจและอนุโมทนางานบุญครั้งนี้ด้วยครับ

13. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาสาธุครับ

แหมป๋าก่อครับ ใส่หลอดเตรียมไว้ให้ผมเหมือนคราวตะกรุดมหาจักรของหลวงปู่เสียนเลยนะครับ คิกคิกคิกคิก catt3

14. putsudsoi

อนุโมทนาสาธุครับ

เรื่องแบบนี้นานาจิตตังครับพี่พี ใครจะคิดยังไงผมไม่รู้ แต่ผมเชื่อสนิทใจว่าหลวงปู่ท่านลงอะไรไว้แบบไม่ธรรมดาครับ ตัวผมเองเจอปาฏิหารย์ในเรื่องวัตถุมงคลกับหลวงปู่มาจนผมยอมแบบไม่มีอะไรสงสัยในบารมีของหลวงปู่ครับ เรียกได้ว่าทุกวันนี้ไม่มีวันไหนที่ไม่นึกถึงท่านครับ

กราบหลวงปู่ทรงด้วยจิตเคารพยิ่ง
    ขอบารมีหลวงปู่ทรงคุ้มครองลูกหลานหลวงปู่ทุกคนให้สุขกาย สุขใจ ไม่เจ็บ ไม่จนครับ

15. เมืองสมุทร

ลูกศิษย์พี่นริศ เปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาส (deejai)

16. putsudsoi

ก็ป๋าก่อชอบใจดี เอาตะกรุดไปใส่หลอดให้ผมซะดูดีทุกครั้ง ดอกนี้ผมก็ตีเหมารวมๆไปว่าป๋าก่อใจดีไปใส่หลอดให้ผมแล้ว เชือกร่มผมหาเองได้ครับป๋า (deejai)

17. ไม่เกิด

สำหรับผมนั้นคิดว่าเรื่องเหนือธรรมชาตินั้นมีแน่นอน และก็เคยเจอมาไม่น้อย ถ้าเล่ามาบางท่านก็อาจจะไม่เชื่อ อันนี้ผมก็เข้าใจ เพราะไม่ได้ประสบกับตัวเอง.... ส่วนเรื่องตะกรุดนั้นก็มีเหตุและผลให้ได้อ่านและพินิจพิจจารณากัน แต่ถ้าไม่เชื่อก็สุดแล้วแต่ครับ..... ( ขอบคุณพี่ พี เสาภามากครับ ที่อธิบายได้แจ่มชัด และคุณพี่ เมืองสมุทรทีร่วมอธิบายและยังลงภาพตะกรุดที่เกิดประสบการณ์ให้ชมกันอีก... )

18. กราวใน

กราวใน เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    เป็นเหตุเป็นผลเข้าใจและเห็นภาพเลยครับพี่พี ครั้งที่แล้วที่พี่พีอธิบายแบบกลางๆก็ว่าเข้าใจแล้วนะครับ คราวนี้ก็ยิ่งเข้าใจตามไปด้วยอีกมาก ขอบคุณมากๆครับ

ตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ ที่ไม่ละลาย สำหรับผมก็ไม่มีความรู้เรื่องโลหะอะไรมากนะครับ แต่เท่าที่สายตาดูในวันนั้น ช่างที่หล่อหลอมโลหะ เขาจะทำการเร่งไฟบ้าง เบาไฟที่เป่าลงไปในเบ้าบ้างเป็นครั้งคราว คือจะคอยดูและเขี่ยโลหะว่าอันไหนหลอมหมดแล้วบ้างครับ บางทีก็เร่งซะจนไฟท่วมขึ้นมาเหมือนในภาพของท่านก่อที่ลงให้ดู บางทีก็ใช้ไฟเบาลงเยอะ จากการพูดคุยกับช่าง ถามเขาว่าเคยหล่อชนวนเหรียญเยอะๆล้วนๆแบบนี้ไหม เขาว่า เคยหล่อมาแล้วหลายร้อยกิโล เรื่องทำให้เหล็กละลายคงง่ายมากสำหรับโรงงานนี้ครับ เพราะช่างมีประสบการณ์และความชำนาญมาเยอะและถามต่อว่าช่างเคยเจอแบบหลอมไม่ยอมละลายแบบนี้ไหม ช่างบอกผมเคยเจอมาบ้างแต่ถ้าหากดูแล้วไม่ละลายจริงๆทำยังไงๆก็ไม่ละลาย ช่างบอกเขาจะคีบออกทันทีเพราะกลับระเบิดจะเป็นอัตรายครับ ในกรณีนี้ก็เช่นกันคงเห็นแล้วว่ามันไม่หลอมละลายจริงๆช่างจึงต้องคีบออกมาและและยังประกาศบอกว่า ไม่รู้ว่านี่อะไรของใครแต่เก็บไว้บูชาดีดีเลย พูดเช่นนี้หลายรอบมากครับ ผมก็เลยไม่รู้ว่าจะคิดยังไงคิดได้อย่างเดียวว่าเป็นบุญตาในชีวิตครับ เพราะผมก้สงสัยเหมือนกันและคิดกลับไปกลับมาหลายตลบจากปัจจัยต่างๆที่เห็น จนเลิกคิดแล้วครับเพราะได้คำตอบในใจแล้วว่าสิ่งที่เห็นประกอบด้วยปัจจัยด้านใดบ้าง

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มกราคม 2010
  19. ไม่เกิด

อยากชมตะกรุดมหาจักรพรรดิ์เนื้อรางน้ำแบบหล่อๆ ที่ยังไม่ลงเตาหลอมสักหน่อยจะได้หรือเปล่าครับ เผื่อว่าจะมีโอกาสได้ผ่านตาบ้าง จะได้เก็บเอาไว้บูชาบ้างครับ..... ( ผมมีแต่ตะกรุดแม่ทัพ )

20. เมืองสมุทร

ลาไปนอน ด้วย พระผงรูปเหมือน เนื้อผงผสมข้าวก้นบาตรครับ

ขอบารมีหลวงปู่ทรง คุ้มครองทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      139.6 KB
      เปิดดู:
      763
      ขนาดไฟล์:
      131.8 KB
      เปิดดู:
      611