เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    DSC00750.JPG DSC00751.JPG DSC00752.JPG DSC00753.JPG DSC00754.JPG ปปปปป said:
    แบบว่าผมคงไปเช่าที่วัดนั้น คงลำบากนะครับ ยังไม่มีพาหนะเป็นของตนเองนะครับ (tm-love) และไม่ค่อยมั่นใจที่จะเช่าในเว็บด้วยครับ ถ้าพี่เก็บไว้มาก อยากขอแบ่งบูชาสัก 1 องค์นะครับ เอาไว้ให้เจ้าตัวเล็ก เพิ่งเกิดครับ(^)
    หรือพี่จะแลกกับพระหลวงพ่อคูณ ก็ได้นะครับ พอดีผมอยู่โคราช ยายแกมีหลายองค์อยู่

อันนี้จะเอาพระอะไร แล้วจะเอาอะไรมาแลกครับ

ยิงมาก็ได้ครับ

ท่านนี้จะขอแลกพระเลยครับ ยุค พ.ศ. ๒๕๕๑ ผมแจกพระหลวงพ่อทรงน่ะครับ พระนักธรรมมีคนขอเยอะ และ แหวกม่าน

มายุคนี้ มีราคาและหายาก เอามาประมูลแทนน่ะครับ เอาเงินไปช่วยวิหารทานและ ช่วยสังคมไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆครับ

ยุคนี้แจก หลวงปู่เล็ก หลวงพ่อใจ ซึ่งประวัติศาสตร์คงซ้ำรอย อีก สิบปี ไม่มีแจก เพราะของมีหายากขึ้นมีราคา เอามาประมูลแทน

ใครยังไม่ได้รับแจก ทำตามกติกาน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2017
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ข้อความนี้ตั้งแต่ปี ๒๕๕๑ น่ะครับ ไม่เคยเปิดเผยต่อสาธารณะ

xxxxx said:
    ขอรบกวนพี่พีเป็นการส่วนตัวนะครับ

อยากขอคำแนะนำเรื่องเบี้ยหลวงพ่อทรงน่ะครับ อยากได้ไว้จริงๆ ก่อนที่จะหาไม่ได้ ที่ว่าสายอ่างทอง ที่ว่าหาได้ในเวป ผมมืดตึบเลย ชื่อร้านอะไรครับ ขอเบอร์ก็ได้
    ที่จริงผมไม่ได้มาช้านะครับ ผมขอพี่ตั้งแต่อยู่สวนขลังโน้น เบอร์ที่พี่ลงในสวนขลังยังเก็บไว้ แต่ไม่กล้ารบกวน

ด้วยความเคารพ
    ปปปปป

จากร้านชื่อ ก......ครับ

ผมไปสืบมา ส่วนนี้เป็นของที่หลวงพ่อท่านให้ .........หลานท่าน ให้ไปเป็นถุง แต่เขาเอามาออกต่อที่ร้านนี้ อันนี้ก็ว่ากันไป แล้วตัวใหญ่จะถูกเก็บไปก่อนแล้ว เหลือ แต่เล็กๆ

ผมพอรู้ความ เลยลักไก่ เมล์ไปถาม เขาเมล์มาว่ามีแต่ตัวเล็ก ตัวล่ะ 1500 บาทครับ ยังไม่ได้ต่อกัน ไม่ทราบว่าจะต่อได้หรือไม่ ผมไม่เคยโทรไปครับ

แต่ที่มาที่ไปดีครับ

เบี้ยหลวงพ่อทรง วัดมอญ

เบี้ยจั่น บน.JPG เบี้ยจั่น ล่าง.JPG pkj7-4.jpg IMG_0701.JPG IMG_0704.JPG IMG_0705.JPG

เบี้ยของหลวงพ่อทรง เป็นที่นิยมมากตั้งแต่หลวงพ่อยังอยู่น่ะครับ หอยมีหลักพันๆตัว ทำออกมา เท่าไหร่ก็ไม่พอ หอยซื้อมาทีเป็นกระสอบข้าวสาร ถุงแบบ ๕ กิโลหลักพันตัว คละกันทั้งเล้กและใหญ่ จนหอยแทบหมดร้านแถวบางแสน ศรีราชา ชลบุรี หาไม่ทันใช้หอยจั่นมาแทนก็มี แต่หอยจั่น เปลือกบางใช้ต้องระวังน่ะครับ

หอยจนต้องสั่งเข้าน่ะครับ มาจาก อินโดนีเซียและ เวียดนาม หอยจะไม่เหมือนกัน จะไม่บอกในที่นี่ แต่ถ้าดูเป็นแยกชุดนั้นจาก ของปลอมได้ครับ ดฃยิ่งดูชันเป็น ชันจะมาจาก แหล่งเดียวกัน สองครั้ง ที่เป็นแหล่งใหญ่แบบขุดลังมา

แต่ถ้าแปะแผ่นโลหะ ทองแดง หรือ เงินตอกโค็ต ท ไม่มีหัว จบข่าว ชัวร์ปึ้ก

อันนี้หมายถึงเบี้ยเปลือย แต่ถ้าถัก ต้องดูให้ดีครับ ดูยาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2017
  3. พี เสาวภา

ตอบจดหมาย อันนี้เกือบสิบปีมาแล้ว ไม่ได้เปิดเผย เอามาลงเปิดเผย เอาตัวบุคคลออกครับ มีเป็น พันๆ ฉบับครับ เผื่อบุคคลอื่นจะได้ประโยชฯืไปมั่งน่ะครับ

ปปปปป said:

มีพี่ที่รู้จักกันในเวปบอกผมว่า คุณ พี เสาวภา มีความรู้ในเรื่องพระเครื่องและวัตถุมงคลเป็นอย่างดี ผมจึงอยากจะรบกวนขอสอบถามสิ่งที่สงสัย หากเป็นการรบกวนผมต้องขออภัยล่วงหน้านะครับ

คือผมได้มีโอกาสได้บูชาพระขุนแผนหลวงปู่ทองวัดเกาะ จากในเวปนี้ ตอนได้พระมาใหม่ๆ มีอาการอึดอัดไม่สบายตัว มึนหัว พี่ๆในกระทู้กรุณาแนะนำว่าร่างกายผมคงต้องใช้เวลาในการปรับธาตุให้เข้ากับพระขุนแผนนี้ ผมมีอาการดังกล่าว 2 อาทิตย์ได้จึงหาย เล่นเอาแทบแย่

ต่อมาได้เช่าบูชา ตะกรุดหนังเสือโคร่ง ที่หลวงปู่ทองวัดเกาะ กรุณา จารยันห์และปลุกเสกให้ นำมาพกใส่กระเป๋าเสื้อ ปรากฏว่ามีอาการเหมือนตอนได้พระขุนแผนมาใหม่ๆ อยากจะเรียนถามว่า

สาเหตุอะไรทำไห้ผมจึงเกิดอาการดังกล่าว ทั้งกับพระขุนแผน และ ทั้งกับตะกรุดหนังเสือ

อาการที่เกิดกับผมถือเป็นเรื่องธรรมดาหรือเปล่า เกิดขึ้นได้กับคนประเภทไหน ผมกำลังสงสัยว่า ผมจิตอ่อน หรือ ไม่ถูกกับพระ หรือ ..........
    ขอบคุณครับ

เขียนแล้วจะยาวน่ะครับ

ผมต้องรู้พื้นฐานคุณบ้าง เช่นอายุ แล้วคุณฝึกอะไรมาบ้าง บวชมาหรือยัง เคยมีประสบการณ์ทางจิตหรือไม่ครับ ถ้ามี มาจากการนั่งสมาธิ หรือ เห็นไปเอง ได้ยินไปเอง หรือได้กลิ่นไปเอง การฝึกๆแบบไหน เจริญสติแบบวิปัสนาหรือไม่ครับ คุณเล่นของหรือปล่าว มีอะไรเล่นอยู่ก่อนหรือปล่าว แล้วต่อต้านของใหม่

แต่โดยภาพรวม คุณคงมีจิตอ่อนครับ วิชาทางไสย มักจะมีอาการ แต่ถ้าเป็นวิชาทางพระจะสบายตัว สบายใจครับ

อะไรที่มาแล้วสบายใจ ซึ่งจะสบายตัว เป็น ของพระ เป็นพระธรรมของพระคถาคต แต่อะไรที่มาแล้วร้อนรุ่ม ไม่สบายใจ ไม่ใช่วิชาพระน่ะครับ

ของแบบนี้หามาใส่ จิตใจ ตัวเอง ให้ตัวเองทุกช์น่ะครับ อย่าไปโทษใคร หามาเอง เอามาใส่จิตใจตัวเองทั้งนั้น

ถ้าหามาแล้วให้จิตใจสบาย มีแต่สุข อันนี้คือของพระครับ เลือกเอาได้

แต่อาการรวมๆ คือ สติอ่อนครับ พอสติอ่อน ลมหายใจเดินไม่ปกติ อึกอัด แน่นหน้าอก พาลปวดหัว หูตา พล่ามัว

ให้หายใจลึกๆ เข้าออก ตามหลัก อ๊อกซิเจนจะไปเลี้ยงสมอง ๒๕ % พอหายใจยาวๆมากๆเข้า อ๊อกซิเจนจะไปเลี้ยงสมองมากกว่า ๒๕ % อาการทางกายจะสบายขึ้นครับ

แล้วสักหน่อยก็เอา จิต หรือ สติไป ตามหรือไ ปดักแล้วแต่ถนัด ให้สติ รู้ลมเข้า ลมออก ฝึกไปๆ จิตใจจะสบาย ไม่รุ่ม ร้อน นอนหลักก็สบาย ตื่นก็สบายน่ะครับ

4. พี เสาวภา

IMG_0611.JPG IMG_0155.JPG IMG_0156.JPG

สิบปีก่อน แจกด่ะ จริงๆครับ

5. พี เสาวภา

ถาม ตอบ พระนักธรรม ๑๐ ปีมาแล้วน่ะครับ

xxxxxxxxx said:

ผมเพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้เมื่อวานนี้เอง เลยอยากทราบว่าที่วัดยังมีของหลวงพ่อแท้ๆ อยู่บ้างไหมครับ ผมอยากได้พระนักธรรมสัก 6 องค์ไว้ให้ลูกหลานตัวเล็กๆห้อยคอกัน เพราะเรียนกันไม่ค่อยเก่งครับ ไม่ทราบว่าจะหาที่วัดได้หรือเปล่าครับ หรือจะไปหาที่ไหนดีครับ
    ขอบคุณครับ
    ปปปปป

มีครับ พิมพ์ของวัดเท่านั้นน่ะครับ ยังเหลืออยู่ ที่วัด ผ่านมือหลวงพ่อแน่นอนองค์ล่ะร้อย ให้รีบไปเช่าทันที ช้าจะหมดน่ะครับ

RIMG0525.JPG RIMG0526.JPG RIMG0527.JPG

พระนักธรรม พระเอก วัดมอญครับ

6. พี เสาวภา

xxxxxxx said:
    เรียน พี่พี ที่เคารพ

พอดีผมเห็นรูปเหมือนหลวงปู่ทรง ขนาด ๕ นิ้ว
    ไม่ทราบว่าพี่พีพอมีที่แนะนำว่า สมามารถบูชาได้ที่ไหนยบ้างครับ

ตอนที่ผมเรียนอยู่ เคยไปที่วัดแล้วเห็นรูปเหมือนบุชา ๕ นิ้ว แบบคลุมจีวรเต็มองค์ ให้บูชา ๑,๕๐๐ บาท
    แต่ตอนนั้นไม่มีปัจจัยพอครับ

ไปอีกทีหมดไปแล้ว

ถ้าพี่พีพอมีที่แนะนำให้บูชา รบกวนแนะนำผมทีนะครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ปปปป

รูปหล่อห้านิ้วที่คุณว่าน่ะ ท่านหล่อออกมาเรื่อยๆ องค์เหลืองๆ

ส่วนองค์แดงน่ะ รุ่นสุดท้ายครับ คุณคงหมายความถึงรุ่นนี้

บอกตามตรง ผมทราบว่ามีอยู่ที่หนึ่ง ที่หลานหลวงพ่อเขาเก็บของหลวงพ่อไว้เยอะ แต่ผมไม่ทราบว่าเขาจะขายหรือไม่ คิดว่าวันหนึ่งคงเอามาออก ครับ

ส่วนตามสนามผมไม่เห็นจริงๆ พวกที่ไปหาหลวงพ่อ อย่างเก่งก็มีกันแค่คนล่ะ องค์สององค์ เพราะราคาแพง 1500 บาทครับ

ตอนมีงานวัด ผมเห็นเขาเอารูปห้านิ้วของสุนันทามาวางขาย รุ่นนั้นทันหลวงพ่อ สวยมากเหมือนหลวงพ่อมาก เขาขายองค์ล่ะ 3500 บาทครับ

ผมไปเห็นอีกที่ไหนผมจะบอกให้ก้แล้วกันน่ะครับ

ขอโทษ ช่วยได้แค่นี้จริงๆ

รุ่นทิ้งทวน สุดท้าย

๕ นิ้ว ทิ้งทวน หน้า.JPG ๕ นิ้ว ทิ้งทวน หลัง.JPG ๕ นิ้ว ทิ้งทวน ฐาน.JPG

รุ่น ปี ๔๙ IMG_0211.JPG
    IMG_0212.JPG IMG_0213.JPG IMG_0214.JPG IMG_0215.JPG IMG_0217.JPG

7. พี เสาวภา

xxxxx said:
    ผมขอเรียนถามคุณพีหน่อยครับว่า พระนักธรรมมีกี่แบบครับ แล้วที่มีจุดเล็กๆล้อมกรอบเนื้อออกเหลืองๆหน่อยครับไม่ทราบว่าเป็นพระนักธรรมหรือเปล่า แล้วท่านสร้างใช่ไหมครับ
    ขอบพระคุณครับ
    แบบแรกรุ่นหนึ่งเป็นของศูนย์ครับ ผอมๆ มีจุดเล็กๆล้อม

พอพระหมด ทางวัดทำรุ่นสองออกมา อ้วนๆ หน่อยอย่างที่ดูในกระทู้เหรียญบินครับ

ตกลงมีสองรุ่นครับ สรรพคุณดีมากเหมือนกัน หลวงพ่อทางเสกทางการศึกษา อันนี้แปลกกว่าเขา

8. พี เสาวภา

พระนักธรรมพระเอกวัดมอญอีกแล้วครับ

เหตุการณ์นี้สิบปีมาแล้วน่ะครับ

ปปปปป said:
    สวัสดีครับพี่ พี

เมื่อวันศุกร์(ป มิย) ที่ผ่านมาผมได้ไปที่วัดศาลาดิน หลังจากที่สอบถามทางจากพี่แล้วครับ ไปครั้งแรกถือว่าไม่ยากนัดครับ ผมไปถึงที่วัดไม่มีคนมาเลย อาจจะเป็นเพราะว่าเป็นวันศุกร์ตอนเย็นด้วยก็ได้ ไปถึงวัดประมาณ 5 โมงเย็นครับ พบพระกำลังกวาดลานวัดอยู่กับลูกศิษย์ ก็เลยสอบถามว่าจะไปกราบ ลพ.ทรง จะไปที่ไหน ลูกศิษย์ก็ชี้ไปที่ศาลาที่ตั้งศพ ลพ. ผมก็เลยขึ้นไปกราบศพหลวงพ่อ แล้วแจ้งให้ท่านทราบว่าผมอยากบูชาพระนักธรรมไปให้ลูก, หลาน คล้องคอไว้เป็นประโยชน์ในการคุ้มครองตัวและช่วยในการศึกษา (ตอนเข้าไปกราบศพสังเกตุเห็นว่าตู้หน้าศาลาปิดทุกตู้ มีประมาณ 3 ตู้ครับ ปิดมิดชิด โดยใช้จีวรพระปิด ด้านบนตู้ทำคล้ายราวตากผ่า แขวนผ้ายันต์ของหลวงพ่อไว้มากมายหลายแบบ หลายรุ่นครับ )

ผมจึงลงไปด้านล่างสอบถามจากพระที่กวาดลานวัด ทราบภายหลังว่าคือ ลพ.ปปปปป รักษาการเจ้าอาวาสวัด แจ้งให้ท่านทราบว่าจะมาขอบูชาพระนักธรรม ไปให้บุตรหลานแขวนคอ ท่านก็แจ้งว่าต้องไปบอกกับเจ้าของตู้พระซึ่งอยู่ห่างจากศาลาที่ประดิษฐานศพหลวงพ่อไปทางขวามือเวลาหันหน้าเข้าไปทางศาลาวัดประมาณ เกือบ 100 เมตรได้ เพราะว่าพระที่ให้บูชานี้ไม่ใช่ของวัด ระหว่างที่ผมลังเลอยู่นั้น ลพ.ปปปปป ถามผมว่าจะบูชาเฉพาะพระนักธรรมของ ลพ.ทรงหรือ ผมก็แจ้งให้ทราบว่าอยากได้หลายอย่างเหมือนกัน แต่ขอให้เป็นของที่ทันหลวงพ่อทรงปลุกเสกเท่านั้น ท่านก็เลยบอกว่าท่านมีสัก 2-3 องค์ จะเอาไหม ผมก็รับว่าเอาครับ ท่านก็เลยเข้าไปในกุฏิของท่าน ค้นเอาพระนักธรรมของท่านมาให้ผม 2 องค์ เลี่ยมพลาสติกเรียบร้อยแล้ว และนำพระมาให้ดู(เลือก)อีก นิดหน่อยไม่มากนัก ท่านยืนยันว่าพระทุกองค์ที่ท่านเก็นไว้นั้นทัน ลพ.ทรง ทุกองค์ ผมเลือมาทั้งหมด 6 องค์ คือพระนักธรรม 2 องค์

แต่ไม่เหมือนกับที่พี่ นำลงให้ชมในกระทู้ อีก 4 องค์ คือ ขุนแผน, พระสีวลี, พระแหวกม่าน, และพระรูปเหมือนลพ.ทรง ครับ และบอกให้ผมทราบว่าพระในตู้บนศาลานั้นไม่ทันหลวงพ่อทรง จะเชื่อท่านหรือไม่ก็เป็นเรื่องของผมเอง และพระนักธรรมที่เปิดให้บูชาข้างบนศาลาในตู้นั้น องค์ละ 500 บาท (ผมเองก็ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอย่างไรเลยบูชาพระมาจากท่าน 6 องค์ เป็นเงิน 1,200 บาทท่านบอกว่าถ้าเป็นข้างนอกไม่ได้ราคานี้แน่นอน และพระนักธรรมท่านก็เก็บไว้นานแล้ว ไม่เคยนำออกมาให้ใครดูเลย เห็นว่าผมมาจากราชบุรี เลยยอมให้บูชา)

ไม่ทราบว่าพี่ พีฯ มีความเห็นว่าอย่างไรครับ ผมจะส่งรูปให้พี่พีดูแต่ก็ทำไม่เป็นครับ เป็นแต่ส่งรูปไปกับ E-mail ผมขอ e-mail add ของพี่ด้วย หรือบอกวิธีการส่งรูปไปให้ผมทราบ ผมจะได้ส่งรูปมาให้พี่ตรวจสอบด้วยครับ ที่ผมต้องใช้การพิมพ์มาถึงพี่ก็เพราะต้องการให้พี่ใช้เป็นข้อมูลยืนยันข้อเท็จจริงครับ

ป ป ป ป ป ป

ถ้าพระนักธรรมรูปร่งเหมือนกันที่ลงในกระทู้ ยืนยันว่าแท้ครับ เพราะแม่พิมพ์ทำลายแล้วครับ

9. พี เสาวภา

xxxxxx said:
    ไม่ทราบว่าคุณพีพอมีพระนักธรรมหลวงพ่อทรงให้บูชาไหมครับ จะให้บุตรชาย 2 คน ไว้บูชาติดตัวเวลาสอบครับ และวัตถุมงคลอย่างอื่นของท่านมีไหมครับ

อ่านประวัติท่านแล้วศรัทธาท่านมากครับ/ปปปป

ผมไม่ได้มีจำหน่ายครับ มีแจกครับ ...แหะๆ ( เรื่องนี้สิบปีมาแล้วน่ะครับ )

พระนักธรรมอีกแล้วครับ

10. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบนมัสการ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง และครูบา อาจารย์ทุกๆท่านครับ

สวัสดีครับ พี่พี และทุกๆท่าน

ผมขอมาแชร์เรื่องราวของพระนักธรรม ที่ลูกสาวผมใช้อยู่นะครับ ลูกสาวผมเป็นเด็กธรรมดา เรียนโรงเรียนเอกชนบ้านๆที่ชลบุรีนะครับ วิชาอื่นๆธรรมดามาก ยิ่งวิชาท่องๆ จำๆ นี่แค่ใช้ได้ครับ ส่วนคณิตฯ วิทย์ นี่ใช้ได้ค่อนข้างดี ส่วนภาษาอังกฤษนี่ของรักเลยครับ คะแนนดีมากๆ ได้ 4 ทุกเทอม ปีนี้สอบเข้าโรงเรียนหญิงประจำจังหวัด ห้องภาษาอังกฤษได้ตามที่ต้องการ ห้องนี้เกรดอาจไม่สูงมาก แต่ การแข่งขันเยอะทีเดียวครับ รับ 60 เป็นโควต้า 35 สอบแข่ง 25 คน ลูกสาวผมโชคดีที่เป็น 1 ใน 25 คนนี้ได้ครับ ผมเองพอใจมาก ยังอยากให้แกอยู่ใกล้ๆกับผมอยู่

ส่วนเรื่องการสอบ เทียบกับทั่วประเทศ ปีที่แล้วตอน ป. 5 ทดสอบ ภาษาอังกฤษได้ที่ 1 ของจังหวัด ที่ 10 เศษๆ ของประเทศครับ ปีนี้ O-net คะแนนอังกฤษก็ใช้ได้เลยครับ 95 เต็ม 100 สำหรับผมน่าพอใจมากครับ วิชาอื่นธรรมดานะครับ อังกฤษนี่ชอบมาก มารายงานผลเป็นข้อมูลครับ แล้วลูกสาวผมไม่เคยไปเรียนพิเศษตามโรงเรียนกวดวิชานะครับ เรียนแค่กับที่โรงเรียน หลักๆคือทำการบ้าน ทบทวนวิชา รอผู้ปกครองมารับวันละ 1 ชม.

ติดตามเสมอครับ

11. พี เสาวภา

ตอนนั้นมีก็แจก

xxxxx said:
    สวัสดีครับพี่พี

ดูจากเวปตอนนี้หลวงพ่อทรงเป็นที่เคารพนับถือมากเลยครับ มีกระทู้แจกพระแหวกม่านท่านด้วย ผมเข้าไปไม่ทัน แฮ่ๆ ไม่มีบุญครับ สงสัยจะหายากขึ้นแล้วล่ะครับ ไว้รอบูชาจากพี่ดีกว่า(ของฟรีสิขลังจริง ใช่ไหมครับ)

ด้วยความนับถือ
    xxxx

ครับจะจัดส่งให้ อาทิตย์หน้าเพราะตอนนี้ยุ่งอยู่มาก เป็นพระสององค์ นักธรรมให้หลาน ส่วนโพธิ์เก้าใบ ให้คุณ แต่ต้องรอผมว่างๆก่อน ประมาณปลายอาทิตย์หน้า

พระเนื้อผง เบี้ย ตะกรุด ( บ้าง ) ตะโพน แจกไปมากพอสมควรเมื่อสิบปีก่อน เผื่อเผยแพร่ เกียรติคุณของหลวงพ่อ ที่พึ่งล่ะสังขารใหม่ๆ ผมทำมาสิบปีแล้ว ไม่ใช่พึ่งมาทำ คนได้ของหลวงพ่อไป ถ้าแท้ ต้องมีประสบการณ์ อภินิหาร แคล้วคลาด เย็นๆ ทำมาหากิน ก็จะ พูดกันไปต่อเนื่อง และ พิสูจน์แล้ว ว่าสิบปี ของหลวงพ่อไม่มีตก และ ผมเป็นคนบุกเบิก พระที่วัดและเครื่องรางที่วัดทำ ไม่ใช่พระนายทุนทำขายครับ ซึ่งมีสื่อ หรือ กระบอกเสียงเชียร์อยู่แล้วครับ

12. พี เสาวภา

อีกฉบับครับ เมื่อ สิบปีที่แล้ว

xxxxx said:

เรียนพี่พีที่นับถือ

ผมติดตามอ่านเรื่องหลวงพ่อทรงของพี่มาตลอดครับ ชอบในปฏิปทาท่าน เสียดายไม่มีบุญไปกราบตอนท่านยังอยู่ ผมไม่เห็นใครเคยขอบูชาพระท่านจากพี่ในกระทู้เลย ผมอยากบูชาพระนักธรรมให้ลูกครับ แต่ตั้งใจไว้ว่าจะต้องขอบูชาจากพี่พีคนเดียวเท่านั้น ไม่กล้าไปเอาที่ไหน วัดเองก็คงไม่ได้ไปเพราะอยู่ไกล ไม่ทราบว่าพี่จะสงเคราะห์ให้ได้ไหม ผมโทรไปกวนพี่ได้ไหมครับ คือผมจะขอบูชาจากคนที่เชื่อถือได้เพราะจะสบายใจน่ะครับ

xxxxxx

พี เสาวภา said:
    โอ ท่าซุง said:
    เรียนพี่พี

ผมขอรบกวนถามหน่อยครับ ผมเช่าพระปัญญาดีหลวงพ่อทรงมา อยากทราบว่าทันท่านไหมครับ และมีปลอมหรือไม่ อยากใ้ห้ลูกชายไว้บูชาตอนเรียนน่ะครับ

xxxxxxx

คุณxxxxเช่าตอนหลวงพ่อยังมีสังขารหรือปล่าวครับ ถ้าใช่ผมว่าไม่น่ามีปัญหาน่ะครับ ลองอธิษฐานถึงท่านดูให้มานิมิตให้หายสงสัย

เรียนคุณ ปปปป

ผมไม่ได้มีอาชีพเช่าพระครับ มีอาชีพอย่างอื่นอยู่ตอนนี้ ถ้าคุณอยากได้จริงมีที่หนึ่งแท้แน่นอน แต่เขียนบอกไม่ได้ กรุณาโทรมาครับ

เบอร์เก่า ไม่ใช้แล้ว

เมื่อสิบปีที่แล้ว ผมมุมานะเขียนเรื่องหลวงพ่อ เผยแพร่ ได้คนใหม่ๆเข้ามารู้จักหลวงพ่อ แจกพระออก เขาจะได้รู้จักหลวงพ่อในอีกแง่มุมหนึ่ง ไม่ใช่ตามที่ นิตยสารเขียน ซึ่งบางเรื่องมันพิศดารเกินกว่าจะรับได้ แน่ใจว่าไม่ได้เอาไปให้หลวงพ่อท่านอ่านก่อนแน่ๆ แต่ใครมาเจอหลวงพ่อทรง รับรองไม่ผิดตัว ผิดผา ใช่เลยครับ ท่านผู้เฒ่าเหรียญบิน ผู้มีเมตตา ช่วยคนอย่างเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2017
  13. พี เสาวภา

จดหมายถามตอบ ( ต่อ )

xxxxx said:
    พ.ศ. 2513 ได้เป็นเจ้าอาวาสวัดศาลาดิน
    <O:pพ.ศ. 2525 เป็นเจ้าคณะตำบลม่วงเตี้ย<O:p</O:p
    พ.ศ. 2535 ได้รับพระราชทางเป็นพระครูสัญญบัตรชั้นโท ในราชทินนามที่ พระครูสุภัทรธรรมโสภณ
    พ.ศ. 2547 เป็นที่ปรึกษาเจ้าคณะตำบลม่วงเตี้ย

ขออภัยพี่พี ด้วยครับ
    ผมคาดว่า ในพ.ศ.2547 หลวงพ่อน่าจะเป็นที่ปรึกษาเจ้าคณะอำเภอ หรือเจ้าคณะจังหวัดมากกว่า เพราะตัวหลวงพ่อเป็นเจ้าคณะตำบลอยู่แล้วครับ
    ขอแสดงความนับถือ
    ปปปปป

อ๋อ อันนี้นเป็นข้อความ เรียงเรียง พระครูอุปถัมท์ธรรมรังสี หลานของหลวงพ่อ ที่เป็นเช่นนั้น เพราะตอนนั้น ท่านชราภาพแล้ว จึงออกจากเจ้าคณะตำบลม่วงเตี้ย ให้ท่านพระครู เสียน สหธรรมมิกรุ่นน้องเป็นแทน จากการสนับสนุนของหลวงพ่อ

อันนี้เป็นมาตรการของสงฆ์ใหม่ เมื่อมีอายุ จะให้เป็นกิติมศักดิ์แทน เช่น ที่ปรึกษา หรือ เจ้าอาวาส กิติมศักดิ์แล้วให้พระที่หนุ่มกว่าเป็นแทนครับ

และผมก็ได้ยินมาว่า ที่จริงสมัยเป็นเจ้าคณะตำบลท่านก็จะได้เป็นเจ้าคณะจังหวัด เพราะ วุฒิ ถึง ทุกอย่าง บารมีถึง แต่ท่านไม่เอา ถ้าเอา ได้เป็นเจ้าคุณไปแล้วครับ แต่ท่านได้สนันสนุน หลวงพ่อวัดต้นสน องค์ปัจจุบันขึ้นไปแทน แต่เรื่องแบบนี้ผมไม่กล้าเขียนเพราะ แค่ฟังเขาเล่า มาครับ

ตกลงยืนยันตามนั้นครับ

ส่วนพระบูชา ผมทราบมีที่หนึ่ง ให้ผมถามเข้าก่อน เพราะผมไม่ได้มาเขียนเพื่อ เน้นซื้อขาย พวกท่านอาจจะต้องเดินหากันเองตามสนามพระหรือที่วิเศษฯ ผมเองก็มีสายเดิน ถ้าไปเจอของหลวงพ่อ ราคารับได้ ผมซื้อเก็บทันทีครับ

พี เสาวภา, 14 มิถุนายน 2008

14. พี เสาวภา

พระนักธรรม พระเอกของวัดมอญ

เรื่องราวแบบนี้เกิดขึ้นนานมากว่า ๑๐ ปี แล้ว คนไม่นำมาเขียนมากเพราะคงไม่ได้ตังค์ พระนักธรรมกระจายออกไปเยอะแล้ว ไม่มีใครตุนไว้มากๆ เวียน พ่อค้าจะไปเน้นปั่น พระที่ตุนไว้ หรือ ยังพอหาได้ จะดีกว่า

จดหมายทำนองนี้ ยังมีอีกมาก ผมเก็บไว้ จะสิบปีแล้ว จะครบกำหนดเวลาเก็บเอกสาร ได้เวลาเอามาลง เพราะนานแล้ว การเสียหายต่อผู้เล่าไม่จะน่ามี ปิดชื่อเสียงซ่ะ บางทีเจ้าตัวมาอ่านจะจำไม่ได้ซ่ะอีก เพราะนานเกิน แต่ให้เห็นว่า เรื่องการเคลื่อนไหวของพระหลวงพ่อทรง มีมานานแล้ว ไม่ใช่พึ่งจะมาดัง อันนี้พระ แนว วัดสร้าง ไม่ใช่แนวศูนย์ หรือ นายทุนสร้างน่ะครับ เรื่องจริงก็ต้องว่าตามจริง เอาความจริงมาสู้แบบเปิดเผย

เพื่อเผยแพร่เกียรติคุณของหลวงพ่อว่า ดังมานานแล้ว ประสบการณ์ของ วัตถุมงคลของท่าน มีเรื่อยๆแม้ท่านผู้เฒ่าจะไม่มีสังขารแล้ว บอกตามตรง เก่งกว่าเดิมซ่ะด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2017
  15. พี เสาวภา

อีกฉบับ

xxxxx said:
    สวัสดีครับ..

รับทราบครับเดี๋ยวพรุ่งนี้หรือวันจันทร์จะจัดส่งของให้นะครับ ค่าเบี้ย 300 + ค่าตระกรุด 350 + ค่าส่งอีเอ็มเอส 50 บาทครับ อย่างรรบกวนช่วยดูเหรียญพ่อคูณให้ผมด้วยนะคึรับ อยากได้มาเลี่ยมแขวนครับ ของจากคุณพีชัวร์ที่สุดแล้ว ขอบคุณครับ *-* xxxx - 00000000

ครับ รับปากแล้วจะจัดการให้ครับ ขอเวลาไม่เกินอาทิตย์หน้าครับ

พี เสาวภา, 22 มิถุนายน 2008

มอยากได้อะไรก็ซื้อของเขาน่ะครับ ส่วนแจกน่ะ คนขอน่ะ ขอมากกว่าของ หลวงพ่อทรงซ่ะอีก ของมีราคาก็ขอซ่ะด้วย แต่ผมแจกฟรีครับ

แต่เอามาเปิดเผยนี่ ไม่มีแจกแล้วน่ะครับ ที่พอแจกได้ แจกไปนานมากกว่า สิบปีครับ หลวงพ่อคูณ เคยซื้อมาเป็นกำๆ แจกไปเป็นกำๆเหมือนกันครับ

เอามาลงให้ว่าเกิดขึ้นจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2017
  16. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

มายืนยันด้วยคนครับ ได้รับของดี(โพธิ์เก้าใบและพระนักธรรม)จากพี่พีไปตั้งแต่เป็นสมาชิกพลังจิตใหม่ๆเก้าปีที่แล้ว มารู้จักหลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีก็จากบ้านเหรียญบินนี้ แจกหลายวาระมากๆตั้งแต่แสนคลิ๊ก จนมาตอนนี้ปาเข้าไปห้าล้านคลิ๊กไปแล้วมีแจกทุกปี โมทนาบุญครับ:):)

17. พี เสาวภา

คนนี้แฟนพันธ์แท้ มาปีที่สิบ จนลูกน่าโต เรียนจบกันแล้วมั้ง ...เหอๆๆ

18. พี เสาวภา

ต่อ

http://www2.ปปปปปปปปปปปป

พี่พีครับ เหรียญนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
    อย่าเพิ่งเบื่อนะครับพี่

ปปปปปปป

ไม่เบื่อเลยครับ เหรียญนี้ เท่าที่จำได้เป็นเหรียญของศูนย์น่ะครับ

พรุ่งนี้ผมจะเข้า ออฟฟิส จะส่งพระนักธรรม และ โพธิ์เก้าใบ ของวัด จากหลวงพ่อไปให้น่ะครับ หลายวันหน่อย เผอิญ ยุ่งๆอยู่ครับ

พี เสาวภา, 23 มิถุนายน 2008

วันนี้ ตอบอีกที

แจกจริง ไรจริง เงินไม่เอา เอาเพื่อน เอากุศล ได้รับใช้หลวงพ่อ มีสุขที่ใจครับ

19. พี เสาวภา

จม ต่อ

xxxxxx said:
    เรียนพี่พี เสาวภา

ผมได้รับพระหลวงพ่อทรงแล้วครับ ปลื้มมากเลยครับ ไว้มีโอกาสจะร่วมทำบุญกับพี่ครับ ยิ่งอ่านกระทู้พี่ยิ่งเกิดกิเลสครับ ถ้ามีโอกาสจะหาเบี้ยจั่นท่านไว้บ้างถ้าเจอจะถามพี่ก่อนล่ะครับ ขอขอบคุณพี่มากนะครับ

xxxxxxx

ครับ ยินดีครับ

พี เสาวภา, 26 มิถุนายน 2008

20. พี เสาวภา

ปปปปปป said:
    เรียนพี่พี เสาวภา

ผมได้รับพระหลวงพ่อทรงแล้วครับ ปลื้มมากเลยครับ ไว้มีโอกาสจะร่วมทำบุญกับพี่ครับ ยิ่งอ่านกระทู้พี่ยิ่งเกิดกิเลสครับ ถ้ามีโอกาสจะหาเบี้ยจั่นท่านไว้บ้างถ้าเจอจะถามพี่ก่อนล่ะครับ ขอขอบคุณพี่มากนะครับ

ปปปปปปป

โชคดีครับ ขอให้เจอเบี้ยแท้ๆ ของหลวงพ่อ แล้วจะไม่ผิดหวังครับ

เบี้ยจั่น วัดมอญ

คนได้ไปจากท่านผู้เฒ่า ไป ถูกล็อตเตอรี่เป็นหลายแสน รีบแจ้นมาบอกหลวงพ่อ จะฟลุ็ค หรือ ไม่ ผมไม่ทราบ แต่ผมไปหาหลวงพ่อตอนนั้นป่วยอยู่ เจอหน้าท่านบอกเลย เบี้ยจั่นๆ ไม่อธิบายแต่พูดย้ำๆ รู้ความหมายกันน่ะครับ

เบี้ยจั่น บน.JPG เบี้ยจั่น ล่าง.JPG