เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ไปนอนเหมือนกันจ้า...

2. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    ราตรีสวัสดิ์ครับพี่ๆ

3. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ
    วันนี้อากาศที่แจ้ห่มดีมากครับ ตั้งแต่เช้าผมพยายามส่งภาพกิจจกรรมยามว่างให้สมาชิกบ้านเหรียญบินได้ชมเพื่อผ่อนคลายบ้าง แต่พยายามส่ง 2 รอบแล้วไม่ได้ครับ จะลองอีกครั้งหากไม่ได้คงไม่ได้ส่งแล้ว ช่วง 2-3 วันมานี้ผมว่าเว็บมีอาการแปลกๆครับ

4. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    ตอนนี้ เว็ปมีปัญหา บ่อยครับ ผม

5. K_P

K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    กราบหลวงพ่อทรงและสวัสดีพี่พี่ทุกคนครับ

ผมก็พึ่งเข้าเว็บได้ครับ

6. cc5922

ภาพผมเองครับ อิอิอิ เอิ๊ก....
    "เจ้าแตงไท" พุดเดิ้ล ค่าตัว 200 บาท
    "เจ้าบวบหอม" ขี้อ้อนสุดๆต้องยกให้เขาเลยครับ
    บรรยากาศ ยามเย็น แจ้ห่ม ครับ
    ทุ่งนาแจ้ห่ม อาชีพ "เกษตรกร" ที่ภาคภูมิใจของผม

ขออนุญาตพี่พีและพี่น้องเหรียญบิน นำเสนองานอดิเรกของผมมาบอกให้ทุกท่านทราบครับ นี่แหละครับความสุขของผม เลยอยากแบ่งปันความสุขให้ทุกท่านได้ร่วมรับรู้ครับ ช่วงนี้ทุกอย่างดูวุ่นวายครับ ทั้งโรคร้าย บ้านเมืองวุ่นวาย และอีกหลากหลายเรื่อง ขอให้ลูกศิษย์หลวงพ่อทรงผ่านพ้นช่วงวุ่นๆไปพร้อมๆกันนะครับ
    เมื่อวานมีโอกาสได้คุยกับพี่คนหนึ่งครับ เข้ามาอ่านห้องนี้เกิดศรัทธาหลวงพ่อ ตามติดทุกสถานการณ์ที่เกี่ยวกับหลวงพ่อ คงอย่างที่พี่พีพูดครับ บางสิ่งคนในเว็บช้ากว่านอกเว็บครับ เพราะรู้ลายแทงแล้วเคลื่อนที่เร็วกว่า เสร็จเลยครับ ขออนุโมทนากับความเมตตาของหลวงพ่อที่มีต่อพี่เขาด้วยครับ สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2009
  7. The29

The29 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับ ลูกแม่เดียวกัน

8. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

กินข้าวครับๆๆๆๆ

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

น้องหมาน่ารักมากครับ ...แหะๆ ของผมมีแต่หมาไทย กับหมาข้างถนน แถวๆกองขยะ ข้างบ้าน ลูกเขาเก็บมาเลี้ยง หรือ แถวๆบ้าน หมาเขาตกลูก มีหลายตัว เขาก็แบ่งมาให้ บ้านเพื่อนเขา ออกลูกหลายตัว เขาก็แบ่งมาให้

อย่างที่บอก ผมชอบของฟรีครับ

10. พี เสาวภา

เดี๋ยวผมจะไปสืบข่าวเรื่อง รูปหล่อ โบราณ ปี ๔๒ ปลอมที่อาละวาดน่ะครับ ตอนนี้ออกมาโชว์ในเว็บแล้ว คนที่ได้มาหลายคน คิดว่าใช่ อาจจะไม่ทราบจริงๆน่ะครับ แล้วไปโดนมา

เพราะเขาเนียน มากลับกล่อง เดิมๆ ไม่อยากให้ สมาชิกบ้านเหรียญบินไปโดนมาน่ะครับ เพราะราคาเริ่มแพง เดี่ยวจะหาข้อมูลเบื้องต้นมาเพื่อช่วย ยับยั้งตรงนี้ก่อน แล้วจะไปสืบลึกมาให้ดูน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2009
  11. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ครับน่ากลัวมากเจอกับพี่เบนเอามาให้ดู แยกแทบไม่ออกเลย ยิงมือใหม่โดนเอาง่ายๆ

12. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

วันแม่นี้ไปทำบุญกับหลวงตามหาบัวที่วัดป่าบ้านตาดกันครับ

13. พี เสาวภา

เล่นพระตามหลักฐานะรรมชาติของรูปหล่อโบราณ ๔๒

เรียกว่าเราดูตามหลักฐานที่ปรากฎก็แล้วกันน่ะครับ

ในตอนนี้ผมจะไม่สรุปน่ะ แต่จะนำเสนอตามหลักฐานที่มี

ใครมีอะไรก็นำมาเสนอกันได้น่ะครับ ช่วยๆกัน

พระชุดที่ผมมีน่ะครับ ซื้อหรือ แลกมาต่างกรรมต่างวาระกัน

เป็นชุดที่เก็บไว้ และได้มาหลังหลวงพ่อ มรณะภาพแล้วทั้งสิ้น ตอนที่หลวงพ่ออยู่ ก็มีวางในตู้หลายองค์น่ะครับ ผมพลาดที่ไม่ได้เก็บไว้เลย ไม่อย่างนั้น คงมีประเภทจารด้วย แต่ไปเก็บรูปหล่อรุ่นหลังแทน

ขั้นตอนนี้ ผมโชว์แต่หน้าหลวงพ่อก่อนน่ะครับ พวกท่านดูเอาเองก่อน แล้วเราไปสรุปกันในวันข้างหน้า

พระที่อยู่ติดองค์ติดในอังสะหลวงพ่อมา ๘ ปี และปลดให้ พระหลาน แปดวันก่อนมรณะภาพ

พระที่ผมซื้อมาจากวิเศษฯ

พระอีกองค์ที่ผมซื้อมาจากวิเศษฯ

หลังจากนั้น ราคาเขยิบขึ้นมาก และหาของยาก ผมเลยไม่ค่อยได้เก็บอีก ให้คนอื่นเขาเก็บไปมั่ง

ชุดที่ต้องสงสัย และมาอาละวาด ในช่วงเวลานี้ มาทีหลายๆองค์ จนน่าสงสัย โผล่ที่นั้น สามองค์ โผล่ที่นี่สามองค์ รูปลักษ์เนียน มีใส่กล่องเก่ายุค ปี ๔๒ ผูกเรื่องว่าจากครูท่านหนึ่ง ที่ไม่เล่นพระแต่เก็บไว้ เรื่องว่าการผูกเรื่องเนียน มาตามสูตร การไปเจอของเก่าๆที่หลงอยู่

ดูที่หน้าหลวงพ่อและจมูกหลวงพ่อนะครับ

อีกสององค์ที่ น่าสงสัย กรุณาดูที่หน้าน่ะครับ ชุดที่มาทีหลังนี้ หน้าเหมือนกันทั้งสิ้น แบบว่ามาจากที่เดียวกัน บล็อคเดียวกัน ดุหน้าใหม่แล้วย้อนกลับไปดูหน้าเก่าด้วยนะครับ ของเก่าหน้าเพี้ยนๆกันไป

ใครจะซื้อ หรือ ซื้อมาแล้ว พระหน้าตาแบบนี้ พร้อมกล่อง ก็ลองคิดูหนักๆอีกหลายๆรอบน่ะครับ เพราะเงินของท่านดีน่ะครับ ผมเสียดายเงินแทนท่าน เพราะถ้าเงินของท่านเก๊ ตำรวจจะเชิญท่านไป เข้าคุกครับ

กล่องที่อาจจะมากับพระ ชุดหลัง

กล่องที่เขียนเลยว่ารูปหล่อ โบราณ รุ่น๑ แต่เขียน พ.ศ. ๒๕๔๗ อันนี้หล่อมาจาก ๐ เจ้าเก่า แต่เขียนว่าหล่อโบราณรุ่น ๑ เพื่อป้องกันการสับสนน่ะครับ หล่อโบราณ รุ่น ๑ จริงๆน่ะ ตามรูป และหล่อมาตั้งแต่ปี ๒๕๔๒ ครับ ฬครโทรมาถามว่าหล่อโบราณนะ ถ้าถามผมก็รุ่น ๔๒ นะครับ ถ้าถามรุ่น ๔๗ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆนะครับ ท่านต้องไปถามคนสร้าง จะได้ความมากกว่ามาถามผมนะครับ

ชุดกล่องที่มากับพระที่ ต้องสงสัย เขียนตามที่อ่านหน้ากล่องนะครับ ลองอ่านดูนะครับ แต่สรุปว่าสร้างในพิธี พ.ศ. ๒๕๔๒

กล่องแบบนี้หลังจากปี ๔๒มา ยังเหลืออยู่ที่วัดเยอะน่ะครับ วัดเลยนำมาใส่รูปหล่อชุดปี ๔๙ และนำมาให้บูชาในตู้ และน่าสงสัยว่า อาจจะเหลือ จาก ( ต้นตอ อันนี้ใครท่านต้องเดาเอาตามเหตุผล ) อีก หลายใบ เมื่อมาประกอบกับพระ ที่ทำได้เนียน ( เพราะทำมาจาก คนที่หล่อปี ๔๒ให้ชุดแรกน่ะแหละ )เป็น กลุ่มเดียวกับที่หล่อ เหรียญจอบ ทั้งจริง และเก๊ หล่อ รูปหล่อ เก้านิ้ว ทั้งจริง และเก๊ เอาออกมาขายโดยจากในวัด จากคนแถววัด และจากแถวโรงเรียนน่ะแหละครับ

เพราะลักษณะช่างฝีมือเดียวกันทั้งสิ้น เขาเลือกทางเดินของเขาเพื่อเงินน่ะครับ อันนี้ก็ว่ากันไป

แต่หน้าที่ของผม ที่จะนำเสนอ ต้องนำของที่ผ่านมือหลวงพ่อมาให้พวกท่าน ศิษย์วัดมอญ แฟนบ้านเหรียญบิน ให้ท่านพิจารณา เลือกตามแนวทางดูครับ

จะไปเรื่อยๆก่อน จะไม่สรุปอะไรน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2009
  14. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าเวปแต่ละทียากมากๆครับ

วันนี้ทางสะดวกเลยได้แวะเข้ามากราบหลวงพ่อทรงครับ

15. cc5922

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรงครับ
    นำรูปหลวงพ่อไปแต่งใหม่มาฝากกันครับ และขอให้กำลังพี่พีสืบข้อมูลเชิงลึกได้ข้อสรุปเร็วๆครับ รุ่นหลังๆที่กำลังตามของหลวงพ่อจะได้ไม่หลงเป็นเหยื่อครับผม อย่างไรก็ตามคงต้องเอาคำที่พี่พีว่า เวลาอยากได้ อย่าปิดหู ปิดตา ครับเพราะเวลาอยากได้ทุกอย่างดีไปหมด ยิ่งมีเรื่องเล่าประกอบด้วยละก็ เคลิ้มทีเดียว ยังไงก็ระมัดระวังกันนะครับ

16. cc5922

สวัสดีครับในที่สุดก็มีลูกแม่เดียวกันเข้ามาเป็นสมาชิกบ้านเหรียญบินแล้วครับ ผม 63 ครับ ยินดีต้อนรับเข้าบ้านเหรียญบิน

17. The29

The29 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ผม 65 จบประมงครับพี่

18. พี เสาวภา

ก็เล่นพระด้วยตาเนื้อน่ะครับ อย่าฟังเขาอย่างเดียว คนโกหกเพื่อขายพระ ก็แสดงเจตนาแล้วครับ เมื่อ เจตนาโกหก เจตนาอย่างอื่นมัจะจริงได้อย่างไรครับ

ค้าขายกันเอาแบบตรงไปตรงมาดีกว่า แพงแต่แท้ ยังดีกว่าเก๊แต่ถูก แต่ดีที่สุดคือ ฟรีครับ

19. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง meeting สำหรับคนอยู่ไกล เราก็จัดพร้อมกันเป็นกลุ่ม ๆ ตามจังหวัดต่าง ๆ แล้วต่อ vdo conferrence ถ้าพี่พีไม่ว่างมาร่วมงานก็ทำ phone in เข้ามาเหมือนกลุ่มคนเสื้อทำกันสิครับ :)

อย่าว่างั้นงี้เลย คุณพุดว่าจะเลี้ยงข้าวผม ผ่านมาจะสองเดือนแล้วยังไม่ได้เห็นจานข้าวเลย

20. BaByUltraMan

คะแนน วิชา วิศวกรรมส่องสว่าง ออกมาเมื่อวาน

จาก 30 ได้ 20 ต่ำกว่าเกณฑ์ที่ตั้งไว้คือ 80% ของคะแนน แต่ก็สู้ครับ อึ๊บๆ

สาธุบารมีหลวงพ่อคุ้มครอง

วันนี้เอาเหรียญจอบมาคล้อง เผื่องวดนี้จะ โดนมั้ง งวดที่แล้ว เฉียดไปเฉียดมา อิอิ