เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    เอิ้ก เอิ้ก ผมบ่ได้ออกจากบ้านไปไหนเลยครับผม หลายปีแล้ว เพราะกลัวจะเห็นสาวเหนือนี่แหละ

เลยต้องอยู่กับบ้าน นั่งภาวนาแล้วก็หลับตา เพราะบ่อยากเห็นอดีตสาวเหนือ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕ pig_cryy2 <label for="rb_iconid_10">[​IMG]pig_cryy2</label>

2. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

เอิ๊กๆๆๆๆ

วันนี้สอบมา

อย่างเหนื่อยเลยขอรับ

นิมนต์หลวงพ่อ หลวงปู่ ชุดใหญ่เลย

ทานข้าวกันครับๆๆ

3. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

เอิ๊กๆๆๆๆ

วันนี้สอบมา

อย่างเหนื่อยเลยขอรับ

นิมนต์หลวงพ่อ หลวงปู่ ชุดใหญ่เลย

ทานข้าวกันครับๆๆ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

อยู่หลังดอยครับ

ขึ้นผ่านดอยหัวโทไป ลงจากดอยถึงจะถึง เมืองที่แม่น้ำไหลปิ้น มีอาถรรพ์หลาย นั่งรถอิดขนาด เมาหัวอีกต่างหาก...แหะๆ

5. นพ_กำแพงแสน

นพ_กำแพงแสน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hayate126 [​IMG]
    มีคนpmมาถามหลายคนเดี๋ยวภายในอาทิตย์นี้บอกแน่ครับแจ้งก่อนวันนึงจะได้มีโอกาสเท่าเท่ากันครับแล้วผมไม่ใช่คนขายนะครับเป็นผู้ซื้อเหมือนกันครับแต่รู้ที่เลยแจ้งให้ลูกศิษย์หลวงพ่อทรง ฉันทโสภีที่อยากมีไว้บูชาจะได้มีไว้บูชา ที่มาแจ้งเพื่อเผยแพร่กิตติคุณของหลวงพ่อทรง ฉันทโสภีครับไม่มีเจตนาแฝง ใครไปถึงก่อนเหลือให้คนทีหลังบูชาบ้างถ้าไม่ทันก็ยังมีพิมพ์อื่นให้บูชาอีก ติดมือกันทุกคนแน่ ถ้าบอกราคาผมว่าใครมีตังค์เหมาหมดแน่ และถ้าผมรู้อะไรดีดีก็จะมาแจ้งให้ทราบกันอีก
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมว่าน่าจะบอกลายแทงสักเย็นวันศุกร์นะครับ วันเสาร์วันหยุดพอดี แฮะๆๆๆๆ[​IMG]

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ถ้านั่งรถรอดไปถึงนั่น ต้องไปขอแบ่ง ของ หลวงพ่อครูบาคำเหมยมาครับ กะตุดพอกครั่งยิงบ่ออก ลองกันมาหลายที

เหรียญหลวงพ่อบุญจันทร์ก็ดี เมตตานัก

ของครูบาสุทธิก็ได้ครับ กำลังดัง

7. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    กะตุดครูบาคำเหมย หายากครับผม เรียกว่ายากแต๊ๆ

อย่างแรก เค้าหวงกันสุดๆ อย่างที่สอง รูปแบบของกะตุดเหมือนๆกันกับของเกจิทางเหนือท่านอื่นๆ

เด็กลูกน้องผมก็ เด็กนักเรียนวัดศรีดงเย็น ที่คอก็แขวนกะตุดพวงครูบาคำเหมยอยู่ แต่ที่เอวเดี๋ยวนี้มีปลัดวัดมะนาวหวานด้วยแล้ว

เรื่องประสบการณ์ครูบาคำเหมย จะเอาแบบไหนครับ มีตั้งแต่กันผี ไล่ผี ทนมีด อุดปืน คนศรีดงเย็น ส่วนมากแล้วมีของท่านทั้งนั้น

ผมก้ถามว่ามีแบบไหนบ้างล่ะ เด็กบอกว่าให้ไปดูที่วัดโน่นแหละ เค้ามีพิพิธภัณฑ์ย่อยๆของครูบาไว้ให้ดู พระเครื่องเครื่องรางอะไรมีให้ดูครบทุกอย่าง เค้าว่าอย่างนั้นนะ ผมเองบ่เคยไปดูครับ เอิ้ก เอิ้ก <label for="rb_iconid_10">[​IMG]</label><label for="rb_iconid_10">[​IMG]</label>

8. hayate126

hayate126 Active Member

28 พฤษภาคม 2009
    ผมส่งมาแล้วเน็ตหลุดพิมพ์เป็นชั่วโมงเลยส่งกำลังจะเสร็จหลุด ไม่เป็นไรพิมพ์ใหม่ได้เอาสั้นสั้นเลยลายแทงร้านนี้อยู่พันธ์ทิพย์งามวงศ์วานชั้นสามร้านที่เจ้าบ้านเหรียญบินไปเลี่ยมพระบ่อยบ่อย อยู่หลังห้องนำหน้าร้านพุทธนเรศ ชื่อร้านเก๋เลี่ยมพระ เป็นวัยรุ่นผู้ชายย้อมผมทองทอง วันนี้ไปดูมาให้เลยว่ามีอะไรอยู่บ้างขาดไปหนึ่ง ที่มีอยู่ปรกโพธิ์เนื้อเหลืองเกสร 4 องค์ เนื้อน้ำมัน 2 องค์มีลานเป็นปกติของเนื้อนี้ แต่มีพิเศษองค์นึงด้านหลังตรงหน้าอกหลวงพ่อทรง ฉันทโสภีมีเกษาเส้นนึงชัดมากคือปลายกับโคนฝังอยู่ในเนื้อพระแต่ตรงกลางโผล่โค้งโค้งลอยเหนือเนื้อพระชัดมาก ใครไวก็ได้องค์นี้แล้วมาโชว์ให้ดูบ้างนะครับ เนื้อเหลืองมีองค์นึงหลวงพ่อชัดมากมาก พิมพ์ปรกโพธิ์นี้อย่าเหมาหมดให้คนมาหลังบ้างนะครับ ผมยังไม่เอามาเลยกลัวใจไม่กกว้ว้างพอ เนื้อน้ำมันข้างหน้าลานผมมีผมเอาสีที่ทาแล้วปิดทองทับลายขึ้นชัดมากทั้งใบโพธิ์ หน้าพระชัดแจ๋วแต่ตอนยังไม่ทาทองมองไม่ออกเลย และยังมีแหวกม่าน แปดองค์ นักธรรม สิบเจ็ดองค์อย่างอื่นมีอีกหลายอย่างไปดูกันเอาเอง แต่เอาทิชชู่ไปเช็ดน้ำลายด้วยครับเดี๋ยวไหลเลอะตู้เขา ตอนนี้มีสมาชิก 7 คน บุคคลทั่วไป 4 คน ผมกลัวบูคคลทั่วไปคนนึงครับชื่อ ชูสุพรรณ ขายพระหลวงพ่อทรง ฉันทโสภี อยู่เลยร้านเก๋ร้านนี้ไปด้านหลังตรงกลางเลย แกเข้าดูเหรียญบินทุกวันเคยคุยเล่าเป็นฉากฉากเลยเรื่องในเหรียญบินทั้งนั้นเลย ห้อยปรกโพธิ์เนื้อเหลืองนี่แหละเคยให้ผมดูแต่ไม่มีขายบอกหายากอย่างอื่นมีทุกพิมพ์สวยทั้งนั้น แต่ปรกโพธิ์ไม่มีขาย อยากเก็บอีกใส่ดี ที่กลัวเพราะแกจะไวกว่าท่านท่านทั้งหลายเพราะแกอยู่เลยเก๋ไปด้านหลังหน่อยเดียวเองแต่ไม่รู้ว่าเก๋มี เพราะเก๋เขาโชว์อย่างละองค์ไม่โชว์หมดกลัวคนเลือกมาก อาทิตย์ที่แล้วมีคนมาเอาปรกโพธิ์ไปองค์ เขาไม่รู้ว่ามีอีกหลายอยู่ในกล่องสีเหลือง ถ้าท่านไปไม่เห็นก็ถามว่าในกล่องเหลืองมีคนบอกเอาขึ้นมาให้ดูหน่อยมีอยู่อีก เดี๋ยวส่งก่อนเดี๋ยวหายอีก

9. hayate126

ลืมบอกราคา ท่านท่านคิดว่าองค์ละเท่าไหร่ครับลองบอกหน่อยเดี๋ยวมาใหม่

10. hayate126

ใบม่วงใบเดียว

11. hayate126

มีแต่เป็นลายแทงมหาสนุกนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2009
  12. เมืองสมุทร

เมืองสมุทร เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    เพิ่งสังเกต นะครับว่าเหรียญรุ่นสอง ที่พีส้มฟักโพสเป็นรูปแทนตัวสองเหรียญนี้ ขนาดเท่าเหรียญจริงเลยนะครับ ใครมีลองทาบดูครับ [​IMG]

13. เมืองสมุทร

แหม...หลวงปู่ท่านแจกมาตั้งสองอาทิตย์ผมเพิ่งใช้ พี่พุธนะเอาไปใช้ตั้งแต่วันแรกที่ได้เลย ไม่ใช่เหรอครับ [​IMG]

14. พี เสาวภา

แหะๆ ผมก็เห็น เดี๋ยวจะว่า กั้กไว้

สาเหตุ เพราะไอ้คนขายมันใกล้ๆตัวผมนะ ผมเลยเฉยๆไว้ เรื่องเงินๆ ทองๆ ราคาว่ากันเองนะจ้ะ

ส่วน คุณ ช ที่ คุณ ฮายาเตะว่านั้น ถ้าแกอ่านวันนี้ สงสัยจะไม่ทันแก แล้วพรุ่งนี้ ลุ้นกันเอาเองนะจ้ะ

ในสนามนะ มีคนขายหลวงพ่อทรง หลายคนเหมือนกัน แต่ต้องเดินดูดีๆ ส่วนมากจะเป็นแผงจรก็มี

เบี้ยหลวงพ่ออ่อน ผมก็ได้ในนี้ เหรียญบินรูปพระพุทธ ก็เคยได้ ราคาแบบคนขายไม่รู้จักน่ะครับ แต่รู้ว่าเก่าพอสมควร ซื้อขายกันแบบของเก่ามีอายุ

ตะกรุดก็มี แต่เจ้าของตีราคา เด้งเลย แกกลัวตะกรุดจะธุดงค์

นอกจากนั้น ผมยังได้ยินแถวห้วยขวาง เหม่งจ๋าย เล่นพระหลวงพ่อทรงกันมานานแล้วตั้งแต่หลวงพ่อยังอยู่ เป็นศิษย์เก่าซ่ะด้วย ผมว่าจะไปบุก เพราะมีเสี่ยคนหนึ่ง แกเช่ามหาจักร มา ๒๓ ดอก แกแจกแหลก พวกญาติ พี่น้อง เพื่อนๆ เผื่อจะเหลือ แล้วแกเกิดเบื่อขึ้นมา

นอกจากนั้น ยังมีแผงพระแถวนั้น ไปหา หลวงพ่อ บ่อยๆ มีของเพียบเหมือนกัน มีจารทุกชิ้น...เห็นมาแล้ว ราคาพอจะรับได้ด้วย แต่มีของ ๐ เยอะเหมือนกัน แต่แก้ว่าเขาให้หลวงพ่อจารไว้

นอกจากนั้น ยังมีข่าวลือ แถวๆนั้น เล็ดลอดมาว่า มีเสี่ยเจ้าของโรงแรมท่านหนึ่ง เก็บหลวงปู่ทิมไว้เยอะ ท่านรีบทยอยออกมาบ้างในบางพิมพ์ เปลี่ยนไปเก็บหลวงพ่อทรงแทนแบบเจอที่ไหนกว้านมาเพียบ อันนี้ถ้าจริง น่ากลัว เพราะได้ยินมาว่า ท่านบอกว่า หากินดี ขอได้ดั่งใจ ...อืมๆ

นอกจากนั้น ยังลือกันว่า พวกพี่ๆมุสลิมแถวพระโขนง พกพระหลวงพ่อทรงกัน เพราะทำมาหากินดี หลวงพ่อท่านไม่ถือ แขก ถือจีน ลูกหลานท่านทั้งนั้น แต่เขาไม่ได้ห้อย แต่เอาผ้ามาห่อกันพวกเห็นแล้วพกไปกันไป

นอกจากนั้น เริ่มมีคนตุนพระหลวงพ่อกันแล้ว ตุนกันมาก่อนหน้า คนในเว็บนี่ก็มี แล้วมาทำไก๋ ระวังจะพาพวกไปบุกบ้านให้เข็ด...แหะๆ

ที่ผมเล่ามานะ เอาที่พอจำได้ และเป็นข่าวลือทั้งนั้นน่ะจ้ะ อย่าเชื่อว่าจริง...แหะๆ

ผมไม่เคยเล่นหุ้น มีตังค์ฝากแบงค์ดีกว่า ( แต่ดอกน้อยเหลือเกิน ) เมื่อไม่เคยเล่นหุ้น ก็ไม่เคยปั่นหุ้น ผมเลยไม่ปั่นพระ

พระของหลวงพ่อ ผมอยากจะให้กระจายออกไปมากๆ ไม่อยากให้กระจุกอยู่ที่คนใดคนหนึ่งมากๆ ไม่อยากให้ราคาไปไกลจน เด็กๆ เรียนหนังสือ หรือ พวกหากิน วันต่อวัน ไปจับไม่ได้เพราะราคาไปไกล เพราะหลวงพ่อจะไปช่วยเขาหากินได้

แต่อะไรที่เกิดมันก็เป็นกลไก ทางเศรษฐศาสตร์ demand supply พระของหลวงพ่อแม้จะมีหลายหมื่นองค์ แต่เทียบกับลูกศิษย์ ผมว่าเป็นแสนๆ คน ต่างประเทศก็มี ของมันไม่พอคนครับ น่าเห็นใจ

ขอให้สมหวังกันน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2009
  15. เมืองสมุทร

พี่พีครับ ผมได้มีวาสนาได้เข้าไปกราบ ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน มาครับ

ท่านเมตตามากๆๆ ครับ

16. พี เสาวภา

มีไรมาฝากบ้างครับ

17. เมืองสมุทร

มีรูปมาฝากครับ [​IMG]

ด้านหลังหลวงปู่ท่านมีป้ายติดว่า ไม่ควรถ่ายรูปเพราะตาหลวงปู่ท่านไม่ค่อยดีแล้ว แสงแฟลช จะรบกวนตาท่านนะครับ

แต่รูปนี้ผมขออนุญาตท่านถ่ายภาพ และไม่ได้ใช่แฟลชนะครับ

หลวงปู่ท่านเมตตามากๆ ครับ พี่ ๆ น้อง ๆ กราบหลวงปู่ด้วยกันเลยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      83.9 KB
      เปิดดู:
      71
  18. พี เสาวภา

สาธุ

19. พี เสาวภา

เมื่อวานตอนเย็นไปเจอเบี้ยถักหลวงพ่อทรงมา ๑ ตัว เจ้าของไปรับจากที่วัด ผมยังไม่ได้ถ่ายรูป

ช่างเลี่ยม ไม่บันยัง ปรอทรั่วออกมา เขาเลยมาวานซ่อม

เดี๋ยวซักเย็นๆผมจะถ่ายรูปมาให้ดู

ตอนนี้ผมยุ่งมากเลยครับ

20. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นที่ผิดสังเกตมาก ที่จอมยุทธ์บ้านเหรียญบินเงียบสงบแบบไม่เคยเป้นมาก่อน

ตั้งแต่เช้าจนเข้าช่วงบ่าย มีการทักทาย กันเพียง คห.เดียว

อ่า เบื้องหน้า ผืนน้ำนิ่งสงบ มีอะไร ที่กำลังเคลื่อนไหวนะ

อิอิ หรือว่า ณ ขณะ นี้ถนนทุกสาย มุ่งสู่ขุมลายแทงที่พี่ ฮายาเตะ ทิ้งไว้

555555+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2009