เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ยืนยันพัฒนาการเด็กตั้งแต่ในท้อง
    มีเป็นรูปธรรมชัดเจนนานมากแล้ว
    พอๆกับการคลอดลูกในน้ำ ซึ่งอัน
    ที่จริง ลองสังเกตให้ดีจะเห็นแปลก
    ว่าเราอยู่ในน้ำคร่ำ ก็เหมือนสัตว์น้ำ
    คลอดในน้ำก็น่าเหมาะสม แต่ออกมา
    ดันกลายเป็นสัตว์บกไปได้ไงก็ไม่รู้
    ชีวิตนี่มันช่างซับซ้อนซะจริง

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ประสบการณ์ฉีกเรื่องเล่าไปแนวเด็กของท่านอัคฯ
    ก็เป็นอีกมุมความรู้หลากหลายให้อ่านเพลินๆ
    ว่าจะไม่ตอบ แต่เรื่องราวดีๆแบบนี้ ก็ขอชมสักหน่อย-ฮ่า

อ้อ...คีตดนตรีมหากาฬระดับ โยฮันน์ เซบาสเตียน บาค
    อย่าว่าแต่คนทั่วไปในโลกจะชอบ แม้กระทั่งจอมนาซี
    ฮิตเลอร์สุดยอดเผด็จการโลกยังโปรดปราน แสดงว่า
    ดนตรีนี้ช่างมีพลัง เขียนให้พระเจ้าสูงส่ง และซาตาน
    ก็ยังคลั่งไคล้หัวปักหัวปำ บังคับเปิดฟังทั้งประเทศ
    ในยามเรืองอำนาจ ถือว่าเป็น"ชาติอารยัน"

3. wanwi

1

เขียนให้น้องเมษสักหน่อย
    อย่าปล่อยข้ามวัน...

หลังก้มแบก.......ขาแหวกพื้น
    ทะเลตื่น.............คลื่นไล่หลัง
    โอ้!..ชีวิต.............ดั่งจับกัง
    สร้างเขื่อนบัง.......เรานั่งดู!

4. wanwi

1

รายชื่อร่วมลุ้นมาถึง"หลักสี่"
    กว่าจะถึงพรุ่งนี้คงเข้าหลักห้า
    มีทั้งหมด 14ผืน และส่งชื่อคุณน้ำฝน
    เช่นเดิม เพราะดูแล้วไม่มีทางที่คุณนพฯ
    จะดำเนินการส่งให้สมาชิกได้ หากไม่มีผู้ช่วย
    ผมรับภาระเสียเอง เหมือนเดิมแล้วกัน ง่ายดี
    หลังแอ่นนิด ลูกน้องบ่นหน่อย ก็ช่าง-ฮ่า

5. wanwi

1

ยินดีต้อนรับท่านสุภาพสตรี
    ขอให้โชคดี มีชัยในหนแรกนี้

6. wanwi

1
    อีกหนึ่งสมาชิกขาลุ้น
    ขอให้สมหวังครับท่าน

7. wanwi

1

หวัดดีตรงวันน้องปรายฯ
    ขอบคุณการทักไม่ห่างหาย

8. wanwi

1

ธรรมะแห่งปรมาจารย์กองทัพธรรม
    คัดนำเสนอทุกวันโดยคุณสาธิต

ก็ดังพระพุทธองค์ทรงตรัสไว้
    ชีวิตเป็นของไม่เที่ยง
    ความตายเป็นของเที่ยง
    จงตั้งอยู่ในความไม่ประมาท
    ให้ถึงพร้อมเถิด-สาธุ

9. wanwi

1

เชิญครับคุณพลฯ
    มาตอนนี้ไม่ตกรถแน่

10. wanwi

1
    สู้กับโพสท์ไม่ราข้อ
    แต่จะต่อลุยตะนาวก็ไม่ว่างแล้ว
    ยกยอดไปพบกันตอนค่ำแล้วกัน
    สวัสดีสมาชิกผู้น่ารักทุกท่านครับ

11. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

12. new24

new24 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณอา
    และขอบคุณท่านอื่นๆ ที่ช่วยกันบรรเลงเนื้อหาอื่น มาเพิ่มเป็นความรู้
    ทำให้กระทู้นักขุด มีความหลากหลาย อยากรู้อะไรถาม ก็มีคนมาช่วยตอบเสมอๆ มีเรื่องมาเล่า
    จะคิดว่าแค่อ่านสนุก มันก็สุดคุ้มแล้ว มีถามเรื่องพระบ้าง พอให้สมาชิกท่านอื่น ได้รู้ไปด้วย และอีกสารพัด
    ที่ว่ามาทั้งหมด แค่อยากจะบอกว่า อบอุ่นดีครับ

13. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    สังคมใดๆก็น่าอยู่ครับคุณนิว หากมีการแบ่งปัน แลนึกถึงใจเขาใจเรา ที่นี่มีพร้อมครับ มะเชื่อถาม FC ทั้งหลายได้ ยิ่งเจ้าของกระทู้นี่ มะต้องพูดถึงเลย ไม่รุจะหาคำใดมากล่าวอ้าง ขอยืนยันอีก ๑ เสียงครับ พร้อมกันนี้ มาปูเสื่อรอละครับ เดี๋ยวหาถั่วต้ม ข้าวโพดคั่ว และกาแฟร้อนๆ รอเลยดีกว่าครับ ไม่มีเสื่อมานั่งผืนเดียวกะผมได้นะ :D:D:D:D:D:D;);)

14. นพครับผม

นพครับผม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอยืนยันอีก1เสียงครับสำหรับท่านอาจารย์wanwi น้ำจิตน้ำใจท่านสุดยอด ต้องเปลี่ยนมาเรียก.......ว่า......ป๋า......ตามวัยรุ่นมั่งแล้ว......... เนี่ยก็กะว่าจะขอไปสมัครเป็นลูกน้องด้วยสักคน ม่ายรู้จะรับมั้ย

15. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวดมนต์ไหว้พระเสร็จ แวะมารอตะลุยตะนาวศรีต่อครับ

16. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    ราตรีสวัสดิท่านอ วันวิและWfcทุกๆท่านค่ะ มีคนอยากพบท่านจขกทเยอะแล้ว น่าจะจัดสถานที่สักที สนามกอฟคงมีห้อง.Meeting room
    *อนุโมทนาสาธุกับท่านนําทางที่มีลูกเป็นอภิชาติบุตรค่ะ
    *ส่วนเรื่องเกย์ ทอม ตุ๊ด ดี้ อะไรทํานองนั้นเมื่อก่อนก็ไม่ชอบเขานะคะแต่พอฟังจากหลวงพ่อจรัญก็ทราบว่ามาจากกรรมกาเมหรือไม่ก็เนื้อคู่เราที่เคยตั้งจิตอธิษฐานกันมากับเขา มาชาตินี้เกิดเป็นเพศเดียวกันก็เลยมาอยู่ร่วมกันค่ะ
    *การปฎิบัติธรรมแล้วมีมารมารบกวน ท่านพ่อลีก็บอกไว้ว่าพวกมารเหล่านั้นต่อมาจะกลายเป็นเพื่อนที่ดีของเราค่ะ(เคยโดนมาเยอะเลยเช่นทําสมาธิแล้วเหมือนมีใครปาหน้าต่างด้วยเม็ดมะขาม ..ปวดเมื่อยเกือบตายแต่พอสู้ๆๆความเมื่อยสุดโหดก็หายไปจึงทราบว่า"นิพพานอยู่ฟากตาย"ค่ะ
    *เห็นท่าน อ พูดถึงนํ้าครํ่า อันนี้หลวงปู่มั่นอธิบายไว้ดีที่สุดค่ะ(นาฑีที่๕)
    หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต คติธรรมและโอวาทหลวงปู่

urai1791 :-
    Published on Apr 24, 2013
    หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต คติธรรมและโอวาทหลวงปู่ วัดป่าสุทธาวาส ตำบลธาตุเชิงชุม อำเภอเมือง จังหวัดสกลนคร จากเสียงบรรยายของพระอาจารย์วิทยา กิจฺจวิชฺโช เจ้าอาวาสวัดป่าดอยแสงธรรมญาณสัมปันโน ตำบลแม่นาวาง อำเภอแม่อาย จังหวัดเชียงใหม่ ผลิตเผยแพร่โดยครูอุไร น่าบัณฑิต ครูวีระ น่าบัณฑิต คุณภควัต น่าบัณฑิต

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      46.5 KB
      เปิดดู:
      53
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2017
  17. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีคึณอาวันวิและ FC ทุกท่าน ขอให้จิตใจแจ่มใสตลอดวันครับ

18. นพครับผม

นพครับผม เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสดิ์ครับ
    กราบเรียนท่านอาจารย์wanwi และท่านสมาชิกห้องขุดกรุทุกท่าน
    เหงาจัง....อย่าให้เงียบครับ
    วันนี้วันพระ อย่าลืมไหว้พระ สวดมนต์ ใส่บาตร และอย่าลืมพระอรหันต์ที่บ้านด้วยน๊ะครับ
    วันพระแบบนี้ต้อง จัดชุดใหญ่ สวดธรรมจักรฯ ยาวหน่อย แต่ลึกซึ้ง ที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงธรรมให้กับปัจวัคคีย์ทั้ง5 ทรงแสดงถึงมรรค8และทางสายกลาง
    และก็ต่อด้วยพระปริตต่างๆ เริ่มด้วย กะระณียะเมตตะสุตัง ,คาถาโมรปริตร(คาถาพญายุงทอง) โภชฌังคปริตร,อภัยปริตร(ยันทุนฯ) จบด้วย ชัยมงคลคาถา(พาหุงมหากา)
    เล็กๆน้อยครับ เนื่องในวันพระ ลองนำไปสวดดูครับ ขอบคุณครับ

19. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดี ครับ

ช่วงนี้
    วุ่นๆ กับ การย้ายหอพัก

อาจจะไม่ได้มาอ่าน....

พระคุ้มครอง ครับ

20. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

1400878124-RIMG0312JP-o.jpg E13127359-16.jpg สวัสดีเช้าวันพระครับอาจารย์wanwi และFCนักขุดทุกท่านครับ #ขอให้ทุกท่านมีแต่ความร่มเย็น