เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยอดเยี่ยมครับ

เป็นกำลังใจให้ทุกท่าน....

2. one-zee

1
    ทุกวันนี้มันยุค PR การตลาด !!

ได้รับข้อมูลหลาย ๆ ด้าน
    คิดและวิเคราะห์ตาม....

ผมว่าน่าจะเป็นผลดีแก่ลูกศิษย์และประชาชนทั่วไป
    จะได้หูตาสว่างและกว้างไกลมากยิ่งขึ้นครับ.....

3. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ใจกว้างจริงๆ ครับ นับถือ นับถือ

ไม่เมาไม่เลิกรา คากาวะ 1 จอก ครับ อิอิ

4. สวนพลู

ขอบพระคุณอีกหนึ่งกำลังใจครับ

5. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าชาวยุทธ ใช้สติและเปิดใจรับฟังข้อมูลด้านอื่นๆ บ้างก็จะพบเห็น อะไรหลายๆ อย่างนอกเหนือจากที่เคยรับรู้ หรือได้ยิน ได้ฟังมาครับ ส่วนจะเชื่อ ไม่เชื่อก็แล้วแต่ตัวเองจะตัดสินใจ....

ข้าน้อยขอคารวะ 1 เป๊ก......อิอิอิ

6. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ถ้าใจเปิด ก็สามารถรับข้อมูลได้มากขึ้นครับ

7. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
  8. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    วันนี้ไปเฟสกลุ่มหลวงปู่เกจิที่สุพรรณที่ผมนับถือ โพสเเสดงความเห็นเป็นครั้งเเรก เรื่องปั่นราคาพระ ผมว่าปั่นกันเวอร์เกิน พอผมโพสไป โต้ตอบมาไม่ต่ำกว่ายี่สิบข้อความ รุมผมหมด มีเเต่กลุ่มพวกขายพระทั้งนั้น ทุกวันนี้คุณเอาพระหลวงปู่ห้อยที่คอ หรือเอาใส่กระเป๋าตังค์ กระเป๋ากางเกง ศรัทธามีเเค่นี้หรอ ผมละอายรับไม่ได้ที่เห็นปั่นราคาทุกวัน ผมขอออกจากกลุ่มนั้น เเถมเขายังมาว่าผมด่าหลวงปู่เสียๆหายๆ ผมเเค่ว่าเขาทำหลวงปู่เสียหาย เอาพระท่านมาปั่นราคาเล่น คนหนึ่งปั่น คนสองสามสี่ปั่น พอราคาสูง คนหนึ่งเริ่มใหม่อีก

เเต่ละคนมาเถียงผม คือไอ้เด็กวันซืนจริงๆ เห็นว่าพี่ไปดูอายุมันก็ไล่เรียงกันเเหละ ไม่มีเหตุผล อ้างว่า อยู่ที่การตกลงบ้าง อยู่ที่ประสบการณ์บ้าง อยู่ที่เงินบ้างหากเงินถึงก็เอาหมด เถียงผมยังไงก็มี ไม่ฟังกันเลย อยากเอาเเต่ชนะ ผมรู้ผมสู้เขาไม่ได้ กลุ่มพ่อค้า กับผู้บริโภคคนเดียวใครจะสู้ไหว

สงสารหลวงปู่ที่พวกนั้นเอามาหากินไปวันๆ เเล้วบอกว่าศรัทธา บอกว่ารัก สุดท้ายก็เงิน ผมเลยบอกหากเเน่จริงเอาราคาวัดเลยไหม จะบวกค่าน้ำมันสองสามร้อยเเล้วเเต่ ก็พูดไม่ออก คนเราสุดท้ายก็มาจบที่เงิน หากรักหลวงปู่จริงก็ไม่ควรนำท่านมาเสียๆหายๆเเบบนี้ พระออกได้เดือนสองเดือนราคาวิ่งไปหลักพันหมด ศูนย์ยังเเข่งไม่ได้ เพราะศูนย์กำหนดราคาหลังจอง เเต่นี้ราคาก้าวกระโดด

ผมคนหนึ่งนับถือท่านเป็นอาจารย์ เพราะฝากตัวเป็นศิษย์ท่านมา ผมก็ศรัทธาท่าน หากมีใครถามเรานับถือเกจิไหน เราบอกอาจารย์เราไป เขาบอกว่าพระปั่นราคา เราจะพอใจไหม นี่เเหละสิ่งที่บางคนทำ ยังมาหาว่าผมพูดไม่คิด ไม่คิดก่อนพูด ผมคิดนานเเล้ว คิดหลายเดือนเห็นมานาน เอือม เลยต้องพูด ที่เขาหาว่าผมไม่คิด คือ มาด่าอาชีพเขาทำไม อาชีพเขายุ่งไรด้วย คุณปล่อยพระ เช่าพระไม่มีใครว่า เเต่หากคุณเอาพระหลวงปู่มาปั่นราคาเล่นกันเอง มันสนุกคุณ กลุ่มอื่น คนภายนอกเขาไม่ชอบกันครับ

เอะอะอะไรก็ประสบการณ์ไว้ก่อน เคยเจอหรือยัง ยังไม่รู้ เดือนเดียวเอง มันจะเจออะไร ฟังเขามาก็ว่าตามนั้น ผมอะกว่าจะเห็นประสบการณ์นานนะครับ เเต่พวกนี้สงสัยเป็นนักสะสมประสบการณ์ระดับชาติ พระออกไม่นาน บอกมีประสบการณ์เเล้ว

9. kang_som

ไปตามอ่านอยูj ต้องเผื่อใจเรื่องแบบนี้ คนมีของก็อยากให้ได้ราคาดี สุดท้ายก็กลายเป็นกลไกการตลาด คุยไปคุยมา กลายเป็น ขายพระกันส่วนใหญ่ไม่เห็นมีใครเล่าประสบการณ์อะไรกันเลย พี่ก็เลยจัดให้แล้วน้อง ไปตั้งให้แล้ว เล่ากันเลยใครมีประสบการณ์อะไรก็เล่ามา ไม่เอาแบบเขาเล่าว่า คนนั้นบอกมา คนนี้ได้ยินมา เห้นพูดกันหลายคนว่ามีประสบการณ์เยอะ ก็เล่ามา หุหุหุ ตัวหลวงปู่เอง ผมไม่สงสัยอะไร แต่เบื่อวงจรอุบาท หรือที่เรียกกันให้ดูดีว่า กลไกการตลาด 5555

10. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

ดีเเล้วครับพี่อยากฟังความจริงเขาจะเล่าซะขนาดไหน เเต่เสียดายผมออกจากกลุ่มเเล้ว เห็นทุกคนมีประสบการณ์หมด ผมกว่าจะขอได้กว่าจะเกิด มาเกิดตอนนาทีชีวิต ความเป็นความตาย หากวันนั้นผมไม่พกท่านผมอาจไม่รอด หากรอดก็สาหัส พระหลวงปู่เเม้เหรียญผมเห็นเขาว่าเเพงกัน ผมยังไม่เคยสน ห้อยไปยังงี้เเหละเอาเราสบายใจ เเต่เขายังติดที่เงินครับ พระหลวงปู่หากจะปล่อยราคาสูงได้ ก็คงที่นั่นที่เดียวเเหละครับ เนื้อทองเหลือง 2000 ฮ่าๆๆๆ ผมไปวัดก่อนราคาจะเป็นเเบบนี้ก่อนหน้า 3-4เดือน 200 เหลือเต็มตู้ ไม่อยากจะคิด

11. ศรัทธาพญาเวนไตย

ผมตามเข้าไปอ่าน เเต่โพสไม่ได้ อ่านเเล้วฮาจริง ประสบการณ์บางคนยังไม่ชัดเจนเลย อยากจะบอกบางคนห้อยบ้างหรือเปล่าไม่รู้ ที่รู้ราคาต้องมาก่อน ผมขอนะเรื่องสาวฮ่าๆๆๆ ไม่มีครับ ลองดูไงเผื่อหลวงปู่เเอบลงไว้ เจอเรื่องรอดตายนาทีชีวิตสองครั้งเเหละ ที่เหลือเงียบใช้ชีวิตตามปกติครับ อย่างพระกริ่งพุทธปวเรศชินบัญชร รุ่นสาม ของวัดบวร รุ่นสุดท้าย บ่อทันท่านเสก เเต่เจตนาการสร้างดี พิธีดี ผมได้มาครั้งเเรก ซื้อหวยเลย ถูก ดีใจ เเล้วเก็บใส่ตู้เพราะพระกริ่งใหญ่เกินหนักด้วย มาดูอีกที วันที่ท่านสิ้นพระชนม์ ดูว่าอ่อ นี่หรอของวัดท่าน ดันมาดูวันใกล้หวยออก ซื้ออีก ถูกตามโค๊ดอีกรอบ เเต่ผมโง่ไม่ซื้อล่าง ซื้อบนอย่างเดียว อดเลย ถือว่าผมจับพระกริ่งองค์นี้สองครั้ง ทั้งสองครั้งหวยออกตามโค๊ต อย่างนี้เรียกว่าประสบการณ์ไหม ผมไม่จับครั้งที่สามเเล้วนะฮ่าๆๆๆ

12. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรื่องปั่นราคาพระ ต้องบอกครับว่าทั้งนายทุน ศูนย์พระบางศูนย์ ลูกศิษย์บางคน และกลุ่มหาผลประโยชน์จากวัด ทุกวันนี้มีให้เห็นเกือบทุกที่

บางครั้งก็เป็นเรื่องที่แปลก ออกวัตถุมงคลมา 2 เนื้อ เช่น เนื้อเงินสร้างจำนวน 20 เหรียญ เนื้อทองแดงสร้างจำนวน 2,000 เหรียญ แล้วลงประกาศโฆษณาว่า เนื้อเงิน 20 ( จองหมดแล้ว ) เนื้อทองแดง 2,000 เหลือน้อย เป็นเรื่องที่แปลก พึ่งลงโฆษณาแต่เนื้อเงินหมด ไม่รู้ว่าจองหรือหมดตั้งแต่ตอนไหน หรือเป็นเจตนาของผู้สร้างหรือกลุ่มหาประโยชน์กับวัดที่ตั้งใจเก็บไว้เก็งกำไรตั้งแต่แรกแล้วบอกว่าหมด

เป็นเรื่องที่น่าละอายครับ สำหรับใครที่ทำเรื่องเช่นนี้ หากมองในมุมกลับกัน วัตถุมงคลที่วัดสร้างเอง เงินเข้าวัดทั้งหมดจะแพงหรือถูก แต่เงินที่ได้บูชาไปนั้นวัดสามารถนำเงินนั้นไปทำประโยชน์พัฒนาบูรณะปฏิสังขรณ์ หรือโครงการต่างๆ ที่วัดจัดสร้างให้แล้วเสร็จได้ ต่างกับนายทุนหรือคนบางกลุ่มสร้าง วัดครึ่งกรรมการครึ่ง เล่ห์เหลี่ยมกักของไว้เก็งกำไรอีกต่างหาก สร้างไปกี่รุ่นโครงการของวัดก็ยังไม่เสร็จ ต่างกับนายทุนที่มีเงินเข้ากระเป๋าซื้อบ้านซื้อรถได้ บางครั้งทำเสริมกันเพียงหวังแค่เงินก็คงจะมีให้เห็นในข่าว

พี่ๆ เพื่อนๆ ก็คงต้องพิจารณากันเองครับ ว่าเงินของท่านจะทำบุญที่วัด หรือจะสนับสนุนนายทุนหรือกลุ่มคนบางกลุ่มหากินบนศรัทธาเพื่อหาผลกำไรให้กับกลุ่มบุคคลนั้นๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2013
  13. one-zee

1
    ขอคารวะทุกท่าน 1 เหยือก ครับ

ฮ่า ๆ ๆ ....

14. Amata_club

ดื่มแต่เช้าเบย ฮิๆๆ

15. สวนพลู

เรื่องหลวงปู่สุพรรณ อันนี้ปั่นกันจนเกินงาม ที่เล่นกันแพงๆ ผมไปวัดท่าน ของก็ยังคาวัดอยู่เลย ผมก็ไม่รู้เหมือนกันทำไมเป็นแบบนั้น ผมไม่เช่าอะไรกลับมาเลย เพราะปัจจัยแวดล้อมไม่ดี มีคนนั่งเฝ้าเต็มเลย ใส่ทองกันเส้นใหญ่ๆทั้งนั้น และราศีก็ไม่ได้เป็นคนที่จะดีซักเท่าไร ก็เลยถอย ผมก็ตามอ่านประสบการณ์ แล้วก็ไม่เห็นมีใครมาเล่าอะไรเป็นชิ้นเป็นอันเลย พูดแต่ว่า อันนี้ดีอย่างนั้น อันนั้นดีอย่างนี้ แต่จะเกิดขึ้นตรงๆกับตัวเอง กลับไม่มีอะไรเลย

16. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ส่วนผมไม่ดื่มครับ
    มาขออาสาถือย่ามตามหลวงปู่หลวงตาครับ

17. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ผมไม่ดื่มและก็ไม่เช่าพระที่เชียร์กันครับ

18. twato

twato เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2012
    ด้วยความเคารพครับ ที่น่ารังเกียจก็คือพวกที่ปั่นราคาหาประโยชน์ ซึ่งในเวปนี้ก็มีอยู่มาก
    วัดหลวงปู่สุพรรณนั้นผมบังเอิญไป ดันตรงกับงานกฐินปีก่อน เจอพวกศิษย์อยู่เต็มศาลา เข้าไปกราบ
    และสอบถาม ทุกคนกลับบอกว่าให้มาเช่าที่วัด ข้างนอกแพงและปลอมเยอะ พระที่ดูแลตู้ก็บอกว่าดี
    เหมือนกันทุกรุ่น ของที่เค้าปั่นราคาคือของที่หมดไปจากวัดแล้ว แต่รุ่นอื่นๆที่ยังไม่หมดที่วัดก็ยังมี
    ผมบูชาตะกรุดจารมือมาแค่ร้อยสองร้อย บางครั้งมันอยู่ที่ตัวเรานะครับว่าเราอยากไปตามกระแสหรือปล่าว
    วันที่ผมไปมีงานกฐิน หลวงปู่ที่ว่าอายุเก้าสิบกว่าท่านเหนื่อยมากแต่ก็ยังเอาของที่ผมบูชาไม่กึ่บาทไปเสกให้อีกรอบและรีบไปสวดมนต์ต่อในโบสถ์ ด้วยความเคารพครับ

19. สวนพลู

ขอบคุณการแบ่งปันข้อมูลครับ

20. kang_som

ผมถามเรื่องประสบการณ์ ดันไล่ให้ไปอ่านในเว็บของวัด หรือให้ลองแขวนซะงั้น แหมๆๆ ก็เห็นคุยกันเยอะประสบการณ์บ่อย เจอกับตัว ไม่เห้นมาเล่าให้ฟังบ้างเลย..........