เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องกุมารผมก็มีน่ะ แต่เป็นของสายวัดสามง่าม ของหลวงพ่อพิเชฐ ก็โดนมาเหมือนกันครับ แต่สายวัดสามง่าม ดุกว่าครับ หลวงพ่อพิเชฐ เคยบอกว่า ถ้าจะบูชากุมาร ให้บูชา สายกุมารเทพ อย่าไปเอาสายพรายมา ถ้าดูแลไม่ดี จะให้โทษกับตัว เอง ผมก็ถามว่า แล้วผงพรายกุมารหลวงปู่ทิมล่ะครับ ท่านบอกว่า หลวงปู่ทิม ท่านทรงอภิญญา มีสมาธิจิตขั้นสูง อย่าไปเทียบ ของท่านใช้ได้ไม่ให้โทษ

หมายเหตุ 1.รถเวฟ 110 ของผมก็ใช้ดีดังเดิม ล้มหลายครั้งแล้ว แขวนตะกรุดหลวงพ่อพิเชฐ ไม่เคยมีเลือดให้เห็น ปล.ยังใช้คันเดิมเช่นกันครับ

2. jomjamp

jomjamp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมว่าพี่ต้องประสยการณ์เยอะแน่ๆๆเลยครับ เพราะว่า รถเวฟ 110 ของผมก็ใช้ดีดังเดิม ล้มหลายครั้งแล้ว แขวนตะกรุดหลวงพ่อพิเชฐ ไม่เคยมีเลือดให้เห็น ปล.ยังใช้คันเดิมเช่นกันครับ

3. nop070

nop070 เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ ที่คุณสวนพูลท้วงมา ผมจำผิดเอง
    สรุปว่า ทั้งสองราคา คือตะกรุดเพชรกลับใช่ไหม ฉะนั้น พุทธคุณน่าจะแบบเดียวกัน
    ขอรับพระอุปคุตครับ

4. สวนพลู

แต่ผมไม่เคยเห็นดอกเล็กน่ะครับ ดอกเล็กจะเป็นตะกรุดสาริกา ซึ่งหมดวัดไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

5. nop070

คือ ไม่ใช่เล็กแบบสาลิกาครับ ทางวัดบอกว่า ราคา 100 ดอกจะสั้นกว่า 200 หน่อยครับ
    ไม่ทราบว่าข้างในลง คาถาแบบเดียวกันไหมครับ แต่ลายถักเชือกจะไม่เหมือนในรูปที่ลงในเวปครับ เชือกสีค่อนไปทางดำ

6. สวนพลู

นานหรือยังครับ บอกวันที่ไปวัดได้ไหมครับ ถักเชือกมีสีเขียว กับดำ ถักคนละแบบครับ สีดำลายเกลียว สีเขียวถักครอบ เท่าที่เห็นน่ะครับ

7. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    -ขอบคุณ"น้องชาย"

-ส่งภาพรูปหล่อหลวงพ่อตาบมาให้ดู "มีกริ่ง"

-ใต้ก้นรูปหล่อ"ฝาอุดกริ่ง"เขียนว่า "มะ อะ อุ"
    -
    ประเด็นสำคัญ"ไม่รู้ว่าทันหลวงพ่อตาบมีชีวิตหรือเปล่า ไปถามผู้ร้จริงก่อน

ครับ"

-ถ้าทันหลวงพ่อมีชีวิตอยู่ก็ยินดีครับ.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      67
  8. kujakuo19

kujakuo19 เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเกิดล่วงหน้าครับ

สุขสันต์วันเกิดล่วงหน้าครับคุณสวนพลู หายหน้าไปพักนึง ไปได้กาฝากต้นคูณมา เป็นรูปคล้ายพยานาค 2 หัว ยังไม่รู้จะทำไง เลยลงรักปิดทองไว้ก่อน ฝากผู้รู้แนะนำหน่อยครับ IMG_0040.JPG IMG_0038.JPG IMG_0039.JPG IMG_0047.JPG IMG_0044.JPG

9. kujakuo19

kujakuo19 เป็นที่รู้จักกันดี

10. สวนพลู

เป็นผมจะถวายวัดครับ ให้ท่านสร้างวัดถุมงคลเอารายได้เข้าวัด แล้วก็ขอแบ่งวัตถุมงคลที่สร้างมาเก็บไว้ใช้นิดนึงครับ

11. สวนพลู

เด๋วรอหลังปีใหม่จะส่งไปแลกครับพี่ หรือจะมาวัดโคกหม้อปีใหม่ก็ได้น่ะครับ พอถึงวัดเด๋วผมเข้าไปหา อิอิอิ เบอร์ผมนะครับพี่ 083-777-1789 แล้วถ้าพี่ไปก็โทรมาแล้วกันแลกเปลี่ยนกันครับพี่

12. สวนพลู

เวลาจะตอบกระทู้ จะมีให้เห็นคำว่า อัพโหลดรูป จัดการไฟล์ กดเลยครับ แล้วก็ไปเบลาซ์ จากเครื่องของเราได้เลย ง่ายนิดเดียวครับ

13. สวนพลู

ประกาศ จากผู้ตั้งกระทู้น่ะครับ

หลังจากปีใหม่ไป ผมจะเข้ามาดูแลกระทู้ได้น้อยลง อาจจะสัปดาห์ละ 1-2 ครั้งครับ เพราะทำงานที่ใหม่ อย่างที่ผมเคยตัดพ้อไว้ ว่าผมประสบปัญหาการทำงาน แล้วก็ไปให้หลวงพ่อช่วย แล้วผมก็ได้งานใหม่ทำ เงินไม่ใช่ตัวแปลสำหรับผมน่ะครับ ไม่งั้นผมก็ไม่แจกพระหรอกครับ แต่ตัวแปลสำหรับผมคือ ความสุขทางใจ จึงแจ้งพี่น้องสมาชิกไว้ ณ ที่นี้ แต่จะรวบรวมเรื่องราวดีๆ ไว้โพส ให้อ่านกัน ส่วนของหลวงพ่อพริ้ง ก็กราบขอโทษทุกท่านด้วย ติดงานหลายส่วน ทั้งงานขึ้นบ้านใหม่เพื่อน และเคลียร์งานก่อนลาออก จึงขอยกยอดไปรับปีใหม่แล้วกันครับ

14. สวนพลู

วันนี้มาอ่านเรื่องของผมเองกันดีกว่า ประสบการณ์การใช้ สีผึ้ง และน้ำมันสาริกา ร่วมกัน เพื่อไปสัมภาษณ์งานครับ สดๆร้อนๆ

แต่ก่อนอื่นต้องออกตัวไว้ก่อนว่า ผมไปบนบานศาลกล่าว มาหลายที่ ยกตัวอย่างเช่น หลวงพ่อพริ้ง ตามคำแนะนำหลวงพ่อ พระหูยานองค์ใหญ่ที่วัดโคกหม้อ นางพิม วัดท้องไทร (หลวงปู่อั๊บ) และก็หลวงพ่อแดง วัดร้างแถวสี่คลอง (แถวบ้านผมเอง) ทั้งหมดนี้บนไว้ว่า ขอให้ได้งานก่อนปีใหม่ และเริ่มงานใหม่ตอนปีใหม่เลย 555+ ขอแบบกำหนดเวลา แล้วผมก็ใช้สีผึ้ง กับน้ำมันร่วมกัน เล่าเป็นฉากเลยก็แล้วกันครับ

คือได้รับการโทรเรียกให้ไปสัมพาด (ขอใช้คำนี้แล้วกัน มันพิมพ์ยากครับ) วันรุ่งขึ้น ผมก็ลางานเพื่อไปหาชีวิตการทำงานใหม่ๆ หางานที่เราสบายใจบ้าง ในใจคิดว่าบนไว้หลายที่ต้องมีซักที่ช่วยเราบ้างแหละน่ะ อาบน้ำมนต์ก็อาบแล้ว (ตอนอาบหลวงพ่อบอกว่าให้ขอมาได้ 1 อย่าง) เราก็ของานใหม่ไปในใจ แล้วก็ภาวนาพุทโธ หลายอย่างครับ ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าที่ไหนช่วยกันแน่ แต่ก็จะแก้บนทุกที่ครับ พอตื่นเช้า อาบน้ำเสร็จ แต่งตัวแล้วก็มานั่งหน้าโต๊ะหมู่(เป็นกิจวัตรประจำวันของผม)ก็ร่ายคาถามากมาย แล้วแต่วัตถุมงคลที่จะใช้ในวันนั้น ก็เลยนึกขึ้นได้ว่าเรามีของท่านนี่หน่า ทำไมไม่ลองดูล่ะ ก็เลยหยิบสีผึ้ง กับน้ำมันสาริกาขึ้นมา ร่ายคาถา ปะ เส ทะ นา นัง อยู่พักนึง แบบออกเสียง แต่รู้สึกว่าทำไมมันไม่ขลัง ผมก็เลยทำใจให้สงบ หยิบใส่อุ้งมือ ใช้ ปะเสทะนานัง แทนองค์ภาวนาเลยครับ นั่งได้ซักพักก็ลืมตา ใจมั่น ในใจก็ยังภาวนาอยู่ เอาสีผึ้งเปิดฝา แล้วใช้นิ้วชี้วนรอบสีผึ้ง(เหมือนเสกเองยังไงยังงั้น 555+) ขณะละนิ้วเข้าไปสีที่ปาก ก็ยังภาวนาอยู่ในใจ ตลอดวิธีการจะภาวนาตลอด พอสีไปที่ปาก แล้วก็นำน้ำมันสาริกา เจิมที่หัวตัวเอง หอมกรุ่นเชียวครับ ชื่นใจเหลือเกิน เกิดปิติ นั่นแหละครับ ที่ต้องการ แต่ใช้เวลานานเหมือนกันครับกว่าจะได้ เจิมเสร็จก็แต่งตัวออกจากบ้าน ไปส่งแฟนก่อนแล้วก็ไปสัมพาดที่ธนาคารแห่งหนึ่ง แต่ก่อนออกจากบ้านนึกขึ้นได้ว่า หลวงพ่อสอนมาให้ภาวนาว่า นาสังสิโม ก็เอาเลยครับ นาสังสิโม ตลอดครับ ขับเวฟ 110 ก็ ยังนาสังสิโม จนไปถึง ได้ทำเทส พิมพ์คอม เอ็กเซล แล้วก็รอสัมพาด ตอนเทสไม่ได้ภาวนา แต่หลังจากนั้น ก็ภาวนา ต่ออีก ขณะรอสัมพาด พอเข้าไปก็ยังภาวนา ต่อเมื่อคนสัมพาด 3 คน พูดว่า ให้แนะนำตัวเอง ผมก็แนะนำ ไปเรื่อยๆ พูดถึงงานตัวเอง และประวัติการเรียน สุดท้ายเขาก็บอกถึงงานที่เรียกมา แค่นี้เอง แล้วก็จบครับ กลับบ้านทันที

ผมเกิดความสงสัยอย่างนึง ทำไมมันเหมือนจะง่าย เขานั่งฟังผมแล้วก็ยิ้ม ไม่พูด นั่งยิ้มนั่งหัวเราะ ผมไปนั่งในสภาพที่ไม่มีความกดดัน ตอนแรกกดดันนิดนึง แต่ไปเรื่อยๆ ผมเป็นฝ่ายคุมเกมส์ เขาพูดได้น้อยมาก เรื่องทั้งหมดนี้เกิดในตอนช่วงเช้า ยังไม่ถึง 11 โมง ผมก็จบแล้ว กับการสัมพาดงานครั้งนี้ (มันก็เป็นเหมือนกันทุกที่) แต่ทุกที่ผมไม่เคยใช้สีผึ้งกับน้ำมันสาริการ่วมกัน และก็นาสังสิโม ขอบารมีพญาเต่าเรือนและพระกัสสะปะพระโพธิสัตว์ และบารมีหลวงพ่อพิเชฐ ขอมาหมด(แต่ไม่รู้จะให้เราหรือป่าวขอไว้ก่อน อิอิอิ) ทั้งหมดนี้มันก็เป็นเหมือนทุกทีที่ไปสัมพาด แล้วก็หายไม่เรียก แต่พอตกตอนเย็น กำลังขับเวฟคู่ใจก็มีโทรศัพท์เข้ามา ประมาณ 19.00 น. บอกว่าคุณผ่านการสัมพาดน่ะ มาเซ็นสัญญา วันที่ 29 นี้ ได้เลย ผมงงเหมือนกัน ว่าผลออกเร็วจังเลย มันเหมือนง่ายไปหมดทุกอย่าง แต่ขณะนี้ยังไม่ถึงวันที่ 29 ธันวา ไม่รู้ว่าจะโดนหลอกหรือป่าว แต่ในใจก็คิดว่าขอให้ได้เปลี่ยนงานซะทีเหอะ 555+

ลองดูกันน่ะครับ ถ้าไม่มีสีผึ้ง หรือ น้ำมันสาริกา ใช้ภาวนา นา สัง สิ โม แล้วขอบารมีท่านน่ะ ลองได้ครับ ไม่สงวนลิขสิทธิ์ แต่ประการใด ช่วยๆกันครับ แต่ถ้าอยากลองสีผึ้ง หรือน้ำมันสาริกา เชิญที่วัดโคกหม้อได้ครับ สำหรับผมแล้ว วัตถุมงคลของวัดนี้ ขลังทุกอย่างครับ แต่ผมยังไม่ได้ลองตะกรุดสาริกา เพราะว่าตอนไปรอบก่อนเห็นมีเยอะ พอไปอีกที หมดแล้ว พี่ที่เป็นครูเขาบอกว่า มีแต่เด็ก นักเรียน นักศึกษา มาเช่าตะกรุดสาริกัน เลยหมดเร็ว ก็ว่ากันไป อาจจะเอาไปพรีเซ็นต์งานก็ได้ครับ หรือพูดขอเกรดกับอาจารย์ แต่ผมคิดว่าเพื่อการอื่นอย่างแน่นอน 555+

15. vit999

vit999 เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2010
    ดีใจด้วยครับ ที่ได้งานทำ และขอขอบคุณในสิ่งดีๆที่นำมาเสนอ และสำหรับวันเกิดปีนี้ขออวยพรล่วงหน้า ขอให้มีความสุขตลอดไปนะครับ

16. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    -ยินดีด้วยครับที่ได้งานใหม่..ขอให้เจริญยื่ง ๆ ขึ้นไปนะครับ.

17. สวนพลู

ขอบคุณครับ ขอให้รวยกันถ้วนหน้าครับ

18. สวนพลู

ขอให้พี่เป็นอัยการเร็วๆน่ะครับ อิอิอิ ปีใหม่แล้วก็ขอให้พี่ประสบแต่ความสุข และความเจริญ ยิ่งๆขึ้นไปครับ

19. nop070

ยินดีกับคุณสวนพูลด้วยครับ
    ขออวยพรล่วงหน้า สุขสันต์วันเกิด ครับ
    ตะกรุดเป็นแบบที่คุณว่าเลยครับ เช่ามาสักเดือนนี่เอง
    ช่วงหยุดปีใหม่ น่าจะวันที่ 31 ผมจะไปหาหลวงพ่อครับ จะไปขออาบน้ำมนต์ไปถึง 14.00น.ได้ไหม

20. สวนพลู

น่าจะได้นะครับ แต่ว่าหลวงพ่อท่านจะถามว่าเป็นไรมา ถึงมาอาบ แล้วท่านก็จะแนะนำน่ะครับ ส่วนมากท่านจะพรมให้เฉยๆ ทำบังสกุลก็ได้น่ะ แล้วเจอกันครับ เพราะผมจะไปทำบุญวันเกิดที่วัดด้วยครับ

ถ้าร้ายแรงท่านจะอาบให้ครับ เพราะผมดวงตกสุดขีด ท่านเลยอาบให้ผม ถ้าท่านไม่อาบก็อย่าไปโกรธท่านน่ะครับ มันบาป ก็นึกแง่ดีว่า คุณนพ อาจจะดวงดีอยู่แล้วก็ได้ ไม่จำเป็นต้องอาบ หรือเอาน้ำมนต์ท่านไปอาบที่บ้านก็ได้ครับ