เรามาร่วมบูรณะยอดฉัตรพระธาตุจอมกิตติกันเถอะ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 17 พฤษภาคม 2007.

1. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนา สาธุ ธรรมใด บุญใดที่ข้าพเจ้าได้ ร่วมในการนี้ขอให้น้อมนำให้ปวงข้าพเจ้าทั้งหลายได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ

2. tutchanan

tutchanan เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันได้โอนเงิน 1,000 บาม เพื่อร่วมทำบุญซ่อมยอดฉัตรพระธาตุจอมกิตติ
    โอนไปวันที่ 11.7.05 เวลา 12.34 ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาหาดใหญ่
    ขอบุญกุศลนี้ ช่วยให้ชาวไทยร่มเย็นเป็นสุขทุกๆคนเทอญ

3. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

รับทราบครับ ผมจะถอนเงินจำนวนนี้แล้วนำไปถวายแด่ท่านพระครูปลัดอนันต์ในต้นเดือนสิงหาคม ขอโมทนาบุญด้วยนะครับ

.

4. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เมื่อวานไปกราบพระธาตุจอมกิตติ ถวายปัจจัยร่วมบูรณะยอตฉัตรกับหลวงปู่เจ้าอาวาสแล้วครับ

5. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอโมทนาสาธุบุญกับทุกๆๆท่านด้วยนะค่ะ [​IMG]

6. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    ขอโมทนาร่วมกับทุกท่านในการสร้างบารมีในครั้งนี้ด้วยครับ _/\_

7. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ได้เข้ามาร่วมบริจาคไปเรียบร้อยแล้ว ตั้งแต่เมื่อวันที่ ๒๔ มิ.ย.๕๐ แต่ไม่ได้เข้ามาแจ้งให้ทราบ คิดไปคิดมาก็สรุปว่าควรจะแจ้งให้ทุกท่านทราบและได้ร่วมอนุโมทนากันจะดีกว่า และคุณตั้มก็จะได้ไม่สับสนว่าทำไมมีเงินงอกออกมาในบัญชีอย่างผิดปกติ ทำให้ทำงบดุลไม่ลงตัว อิ..อิ..
    (b-ng)

อ้างอิง สลิปที่ยังคงอยู่...

24/06/07 18:40 A291B292
    LOTUS RATCHABURI #1
    RECORD NO. 5463
    TRANSFER 999.00
    FR BBLA 0035861
    TO SCBA 081252486
    (b-smile) : bat: : bat:

8. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

ที่มาของพระธาตุจอมกิตติ ก่อนยอดฉัตรหัก

“พระธาตุจอมกิตติ” เป็นปูชนียสถานสำคัญคู่บ้านคู่เมืองเชียงแสน และเป็น ๑ ในพระธาตุ ๙ จอม อันมี พระธาตุจอมผ่อ, พระธาตุจอมแจ้ง, พระธาตุจอมแว่, พระธาตุจอมจ้อ, พระธาตุจอมกิตติ, พระธาตุจอมจันทร์ และพระธาตุจอมสัก ซึ่งเป็นปูชนียสถานศักดิ์สิทธิ์ของจังหวัดเชียงราย

ตามตำนานได้กล่าวถึงการสร้างพระธาตุจอมกิตติไว้ว่า พระพุทธโฆษาจารย์ พระเถระชาวมอญ ได้ไปศึกษาพระพุทธศาสนาที่ลังกา และเมื่อเดินทางมาเผยแผ่พระพุทธศาสนาที่แคว้นโยนก ก็ได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุจากเมืองลังกา มาถวายพระเจ้าพังคราช ผู้ครองแคว้นโยนกในขณะนั้น ซึ่งได้โปรดให้พระเจ้าพรหม พระราชโอรส อัญเชิญไป ประดิษฐานบนดอยน้อยหรือดอยจอมกิตติ พระเจ้าพรมจึงโปรดให้สร้างพระเจดีย์สูง ๖ วา ๒ ศอก กว้าง ๓ วา เพื่อประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ เมื่อ พ.ศ.๑๔๘๓

พร้อมกับขนานนามพระเจดีย์องค์นี้ว่า “พระธาตุจอมกิตติ”

อีกราว ๕๐๐ กว่าปีต่อมาคือใน พ.ศ.๒๐๓๐ พระเจ้าสุวรรณคำล้านนา ได้โปรดให้หมื่นเชียงสงบูรณะปฏิสังขรณ์พระธาตุจอมกิตติ โดยการสร้างพระเจดีย์ครอบองค์เดิมที่เหลือเพียงซากอิฐ หลังจากนั้นในปี พ.ศ.๒๒๓๗ เจ้าฟ้าเฉลิมเมือง เจ้าเมืองเชียงแสนในขณะนั้น ได้ทำการบูรณะปฏิสังขรณ์องค์พระธาตุขึ้นอีกครั้ง จากนั้นในปี พ.ศ.๒๕๐๐ กรมศิลปากรได้เข้ามาบูรณะปฏิสังขรณ์ โดยการเสริมความมั่นคงและเสริมส่วนที่ชำรุดเท่านั้น พร้อมทั้งประกาศขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสถานของชาติ

ครั้นถึงราว พ.ศ.๒๕๑๑ กรมศิลปากรก็ได้ทำการบูรณะอีกครั้งหนึ่ง ในครั้งนั้นทำได้เพียงการเสริมความมั่นคงและเสริมส่วนที่ชำรุดหลุดร่วงไป พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินไปในพิธียกยอดฉัตร เมื่อ พ.ศ.๒๕๑๙ ต่อมาในปี พ.ศ.๒๕๓๘ ได้เกิดแผ่นดินไหว เป็นเหตุให้รอยแยกแตกขององค์เจดีย์ที่ชำรุดทรุดโทรมไปตามกาลเวลานั้น ขยายตัวมากขึ้น ประกอบกับโครงสร้างส่วนยอดและลายปูนปั้นก็หลุดร่วงแตกลงมากขึ้นเช่นเดียวกัน และองค์พระธาตุก็เกิดการทรุดเอียงลงด้วย

ในปี พ.ศ.๒๕๔๘ คณะรัฐมนตรีมีมติให้บูรณะปฏิสังขรณ์โบราณสถาน โบราณวัตถุ วัด และศาสนสถานทั่วประเทศที่มีอายุเก่าแก่ตั้งแต่ ๖๐ ปี ขึ้นไป เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเนื่องในวโรกาสทรงครองสิริราชสมบัติครบ ๖๐ ปี ในปี พ.ศ.๒๕๔๙ ซึ่งมีพระธาตุจอมกิตติรวมอยู่ด้วย ดังนั้นในปี พ.ศ.๒๕๔๙ กรมศิลปากรจึงได้สร้างฐานรากเพื่อยึดรอบองค์พระธาตุ รวมทั้งรอยแตกใต้ฐาน อย่างไรก็ตามในปี พ.ศ.๒๕๕๐ นี้ กรมศิลปากรก็จะลงมือบูรณะพระธาตุจอมกิตติอีกครั้งหนึ่ง อันเนื่องมาจากเหตุการณ์แผ่นดินไหวนั่นเอง

พระธาตุจอมกิตติเป็นเจดีย์ทรงระฆังแบบล้านนา ที่มีส่วนผสมแบบอยุธยา ประกอบด้วยส่วนฐานเขียงรองรับฐานบัวย่อมุมไม้สิบสอง และชุดฐานบัวรองรับองค์ระฆัง ๓ ฐาน ในส่วนของฐานบัวย่อมุมประดิษฐานพระพุทธรูปปูนปั้นประทับยืนในซุ้มจระนำ ๔ ทิศ ในส่วนขององค์ระฆังมีเส้นคาดอก ซึ่งเป็นลักษณะที่โดดเด่นของเจดีย์ทรงระฆังแบบล้านนา เหนือขึ้นไปเป็นชุดดอกบัวรองรับปล้อง ไฉน และปลียอด ซึ่งประดับฉัตร ๙ ชั้น

มีความเชื่อกันว่าถ้าได้กราบไหว้พระธาตุจอมกิตติ และตั้งจิตอธิษฐาน จะอุดมไปด้วยยศถาบรรดาศักดิ์ ลาภยศ มีผู้คนสรรเสริญ พระธาตุจอมกิตติตั้งอยู่ในบริเวณวัดพระธาตุจอมกิตติ ซึ่งวัดนี้สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.๒๕๐๐ โดยพระครูสังวรสมาธิวัตร ปัจจุบันมีพระครูวิกรมสมาธิคุณ เป็นเจ้าอาวาส

จากหนังสือพิมพ์ธรรมลีลา ฉบับที่ 79 มิ.ย. 50 โดย เก้า มกรา

9. chansit

chansit เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2006
    โอนเงินไปร่วมบุญแล้วครับ 200 บาท และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับในการบูรณะพระธาตุจอมกิตติ ชาญสิทธิ์ สมประกิจ 10 กันยายน 2550

10. leesansuk

leesansuk เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านที่ร่วมกันทำความดีในการบูรณะยอดฉัตรพระธาตุจอมกิตติค่ะ

พอดี ดิฉันได้มีโอกาสไปห่มผ้าองค์พระธาตุจอมกิตติ เมื่อปีใหม่ 2010 ที่ผ่านมา แล้วจึงได้ทราบถึงการล้มลงของยอดฉัตรองค์พระธาตุจอมกิตตินะค่ะ เดิมไม่ทราบเรื่องอะไรเลยค่ะ ซึ่งตอนนี้สมบูรณ์แล้วนะค่ะ มีคุณสมศรี ได้บอกกล่าวกับดิฉัน เนื่องจากท่านได้สนทนาจากพระสงฆ์รูปหนึ่งที่พระธาตุจอมกิตตินะค่ะ คือ หลังจากเกิดเหตุนั้น ยัง ขาดพลอยนพเก้า 1 เม็ดที่ประดับบนยอดฉัตรนะค่ะ แต่ได้รับการถวายจากองค์สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ แล้วได้นำมาประดับเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ นับเป็นบุญของชาวไทย ที่ได้เห็นพระธาตุจอมกิตติที่สมบูรณ์แบบอีกครั้งค่ะ สวยงามมากๆค่ะ เหลืองทองอร่ามตา ยามพระอาทิตย์ตกดิน พร้อมกับพระจันทร์กำลังสาดส่องสู่ท้องนภา

ดิฉันขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะค่ะ สาธุ

ขอแนบรูปมาให้ดูกันค่ะ ตามลิงค์นี้เลยจ้า http://i882.photobucket.com/albums/ac21/leesansuk/31122009168.jpg