เราถือศีล5 ดูหนังโป๊ผิดไหมครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย teeyai555, 21 กรกฎาคม 2006.

1. tat_gun

tat_gun เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    สีลนะจะผิดก็ต่อเมื่อ ผิดประเพณี นำนองนี้ละครับเพราะว่า เหมือนว่า ห้ามทำผิดประเพณีเท่านั้นละ เมื่อก่อนเคร่งมากๆ แต่พอถามพระท่านบอกไม่ผิด
    ผมคิดว่า ข้อ 1. ไม่ผิด
    ข้อ 2. ถ้าคุณยังไม่มีแฟนก็ไม่ผิด มีแล้วก็ผิด

แค่นี้ละง่ายๆ

ปล. อย่าไปดุ ไปทำบ่อยๆละจิตจะตกต่ำคราบผม

2. แพรมาลา

แพรมาลา เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    คุยเรื่องไรกันเนี่ย ไม่อ้าว ไม่อ้าว
    แต่อยากแสดงความคิดเห็นนะคะ
    ทำไมต้องดูหนังหนังโป๊ด้วย เพราะมีวัตถุประสงค์ให้ตัวเองเกิดอารมณ์น่ะซี้ เมื่อรู้เช่นนี้แล้วก็ไม่ควรซื้อมาอ่าน ไม่ควรไปหมกหมุ่นกับมัน แทนที่จะดูหนังโป๊ก็ข่มอารมณ์ดูหนังตลก หรือทำกิจกรรมอย่างอื่นที่เป็นคุณหรือเป็นประโยชน์จะดีซะกว่า ยิ่งไปหามาอ่านก็ยิ่งเท่ากับเอาจิตของเราเข้าไปจมอยู่ในกิเลสตัณหานะ ทั้งหมดอยู่ที่ตัวคุณเองนั่นแหละ ผิดศิล5น่ะคงไม่ผิดหรอกนะ
    เที่ยวผู้หญิงนี่ก็ไม่ดีเลยนะคะ ขอบอก เท่าที่รู้ผู้ชายก็มีวิธีทางธรรมชาติของตัวเองอยู่แล้ว เที่ยวผู้หญิงเหมือนใช้ผู้หญิงซึ่งเป็นเพศแม่มาระบายความใคร่ นรกในใจน่ะเคยได้ยินอะป่าว

3. YoUxIpUn

YoUxIpUn เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2006
    ข้อ1 ไม่น่าจะผิด แต่ไม่ดีเลย(สำหรับผุ้หญิง) ผู้ชายส่วนใหญ่ถือเป็นเรื่องธรรมดา จนปล่อยปะละเลย การดูหนังแบบนี้เกิดประโยชน์ไหม มีแต่โทดทางอารม ไม่ผิดศีล แต่ควรละอายหากมาดูเพื้อสร้างอารม มิใช่การศึกษาค่ะ

ข้อ2 ผิดค่ะ ฝ่ายหญิงถือว่ายอมจำนนเพราะทรัพย์ ผิดค่ะ

4. surad

surad เป็นที่รู้จักกันดี

ดูหนังโป้ไม่ผิดหรอกแต่ทำให้ใจมัวหมอง มีราคะ หากเป็นคนมีความรับผิดชอบชั่วดีน้อยล่ะก็จะทำให้เราทำบาปหนักได้ เช่น ข่มขืน ลักหลับ แอบดู เป็นชู้ เปิดซิง สวิงกิ้ง ปาตี้หมู่ เสพสมบ่มีสม ล่มปากอ่าว นกกระจอกไม่ทันกินน้ำฯลฯ
    ส่านเที่ยวหญิงบริการคิดว่าไม่น่าผิด แต่ทำให้เป็นคนมีกิเลสราคะมากเป็นสาเหตุให้เรากระทำกรรมหนักได้ เช่น ข่มขืน ลักหลับ แอบดู เป็นชู้ เปิดซิง สวิงกิ้ง ปาตี้หมู่ เสพสมบ่มีสม ล่มปากอ่าว นกกระจอกไม่ทันกินน้ำฯลฯ

5. ฐตธนวัฒฆ์

ฐตธนวัฒฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผิดทั้งศีลและธรรมครับ เพราะศีลคือความปกติของจิตที่ตั้งมั่นในคุณงามความดี ธรรมคือความรู้จักผิดชอบชั่วดี ความเพียรระวังจิตไม่ให้เกิดอกุศลจิต อกุศลกรรม คนเราถ้าพึงพอใจอยู่ในคู่ครองของตนแล้วความคิดความอยากเช่นนี้ก็จะไม่เกิดขึ้น
    บุคลลที่น้อมใจไปแล้วในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ แท้จริงแล้ว จะไม่ประพฤติปฏิบัติเช่นนี้ครับ รักษาศีลแต่ไม่ถึงศีล เครารพพระพุทธเจ้าแต่ไม่ถึงพระพุทธเจ้า ปฏิบัติธรรมแต่ไม่ถึงใจ เคารพพระอริยสงฆ์แต่ไม่ทำตามอริยสงฆ์ คำพูดคำกล่าวก็ไม่มีอานิสงส์ใดๆเลย

6. com16

com16 เป็นที่รู้จักกันดี

ดูหนังโป๊บ้างพอประมาณ แต่ไม่ควรเที่ยวผู้หญิงเลย

7. SukanlayaThim

SukanlayaThim สมาชิกใหม่

3 พฤศจิกายน 2006
    ตอบ

ไม่ผิดศีลจ้า แต่กำลังจะเดินทางสู่การผิดศีล

8. ผีมังคุด

ผีมังคุด เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    อธิบายแบบกระจ่างเลยนะครับ

1. ดูหนังโป๊ผิดไหมครับ
    2. เที่ยวหญิงบริการผิดไหมครับ

ตอบ...ไม่ผิดศีล 5 แต่ผิดศีล 8 ครับ

อธิบายแบบละเอียด ...ถึงไม่ผิดศีล 5 ก้อตาม แต่การกระทำใดๆก้อตามที่ทำให้จิตหลงไปใน กิเลส เช่น โลภะ โทษะ โมหะ
    - ถ้าตายในขณะที่จิตเป็น โลภะ ต้องไปเกิดเป็นเปรต
    - ถ้าตายในขณะที่จิตเป็น โทษะะ ต้องไปเกิดเป็นสัตว์นรก
    - ถ้าตายในขณะที่จิตเป็น โมหะ ต้องไปเกิดเป็นเดรัจฉาน

พระพุทธเจ้าจึงสอนเรื่องวิปัสสนา เรื่อง สติปัฐฐาน 4 เพื่อการฝึกจิตให้อยู่ที่ กาย-เวทนา-จิต-ธรรม เพื่อหลุดพ้นจากกิเลส เพื่อจะได้ไม่หลงไปใน โลภะ โทษะ โมหะ ...ซึ่งเป็นผลจะทำให้ผู้นั้นไปเกิดในอบายภูมิ