เมื่อวันเสาร์ ที่ 18 กย. เจอแม่ชีพิมพา มา

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย บัวใต้น้ำ, 19 กันยายน 2004.

1. สายชน

สายชน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเพิ่มเติมนิดหนึ่งนะครับการเผาบัญชีกรรมตามความเข้าใจของผมก็คือเราเอาบุญไปเสนอในกับเจ้ากรรมนายเวรในนรกหรือสวรรค์เข้าก็มีกฎว่าบุญเท่านี้รบร้างบาปเท่านี้สมมุตินะครับว่า ฆ่าวัวหนึ่งตัวต้องทำบุญทอดกฐินเป็นจำนวนเงิน200,000บาทแม่ชีเขาก็จะดูว่าคุณเคยทำบุญอะไรไว้ในเมื่ออโหสิกรรมกันแล้วก็ต้องเผาหลักฐานทิ้งตามความเข้าใจของผมนะครับเพราะว่าฆ่าเขาก็เป็นเจ้ากรรมนายเวรผูกพยาบาทเวลาเราทำบาปหรือบุญก็จะมีเจ้าหน้าที่เขาบันทึกเอาไว้เรียกว่าบัญชีบุญ-บาปซึ้งเรื่องนี้ในพระไตรปิฎกก็มีแนวฝึกกรรมฐานมีมากมายจนแทบจะนับไม่ไหวครับทั้งนอกพระศาสนาทั้งใน

2. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    ยางงไม่จบอีหรือนี่เรื่องนี้.....ยาวจางงง

(b-oneeye) เรื่องนี้เป็นแม้จะความเชื่อและ/หรือจริตส่วนบุคคล................แต่เห็นผิดหละก็อบายเปิด ทุกขติภูมิเปิดต้อนรับเป็นแน่ๆ

3. วิศวกรม

วิศวกรม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    เป็นนิมิตหรือเปล่า

เป็นนิมิตหรือป่าวครับ

ที่เค้าเห็นหน่ะจริงแน่ๆ เค้าเห็นด้วยตัวเองจริงๆ
    แต่จริง ๆ หน่ะไม่ใช่ หรือเปล่า

เหมือนหลวงปู่ดุลย์ฯ เคยบอกไว้เรื่องนิมิตหน่ะครับ

ผิด ถูก ตกหล่น แก้ไขด้วยครับ ขออโหสิ

4. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    บาปบุญ ลบล้างกันไม่ได้ บุญส่วนบุญ บาปส่วนบาป ใช้กรรมในนรก จึงค่อยไปไช้บุญบนสวรรค์ ถ้าบาปบุญหักล้างกันได้ ก็ไม่ต้องกลัวการทำบาปแล้ว
    ทำบาปแล้วค่อยไปทำบุญ ลบล้างที่หลังก็ไดสิ

5. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

ธรรมดา 5 คืออะไร ขอถามผู้รู้ทั้งหลาย ?????
    โปรดตอบ

6. สุรีย์บุตร

(b-oneeye) ในโลกมนุษย์ก็มีคล้ายคลึงกัน ผู้มีบารมีมากสามารถช่วยได้ เช่นในประเทศไทย
    ตัวอย่างเช่น คนมีพ่อเป็นตำรวจเป็นสารวัตร ลูกกระทำผิดคือ
    ไปนั่งมอเตอร์ไซต์ซ้อน3กับเพื่อน พอถึงด่านโดนตำรวจจับ พ่อก็ไปช่วยให้ออกหรือตำรวจรู้จักกับพ่อเขาก็ปล่อยลูกไปไม่โดนจับ พอลูกกลับมาบ้านก็โดนดุ
    -----------------------------------------------------------------------

คงเหมือนกับการที่ฆ่าคนตายแล้ว ไม่ต้องติดคุก เพราะมีพ่อเป็นายพล ไช่ไหมครับ ไม่ต่างกับเลยกับที่คุณยกตัวอย่างมา เพียงแต่มันเหมือนหนักเบาไม่เท่ากันเท่านั้นเอง
    ถ้าเป็นผมมีคนมาทำร้าย หรือฆ่าบิดา มารดาผม ผมคงไม่ยอมไห้เขาไม่ต้องรับผิดแน่ ถ้ากดหมายเอาผิดไม่ได้---- ก็ต้องเจอกัน
    เพราะผมเป็นคนธรรมดา ไม่ไช่คนพิเศษ ที่คิดว่าตัดกิเลสได้หมด ถ้ามีไครมาทำแบบที่ผมว่ามา กับบิดามารดาของเขา เขาคงยกโทษไห้ เพราะถือว่า
    เวร ย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร

พระพุธเจ้ายังต้องเกิดต้องกีชาติ ไช้กรรมต้องเท่าไร แล้ว เราเป็นไคร ไม่ต้องไช้กรรม

บาปบุญ ลบล้าง หักล้างกันไม่ได้ ฟันธง ฟันธง ๆ<!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2006
  7. สุรีย์บุตร

(nogood) ในโลกมนุษย์คนที่มีความผิด ไม่ต้องติดคุกก็มีหรือติดคุกแล้วพอมีคนมาช่วยก็ออกได้ก็มี

ตัวอย่างเช่น ตัวอย่างของโทษเบาๆ
    คนหนึ่ง นาย A ไปตีหัวนาย Bแตกเลือดไหล
    นาย B ไปแจ้งความกับตำรวจ ตำรวจก็ไปจับนาย A

ถ้าจะไม่ให้ติดคุก
    -ตามปกตินาย A ต้องเสียเงินค่าปรับ ถ้าไม่มีนาย A ก็ต้องติดคุก
    -หรือไม่งั้นนาย A ต้องไปตกลงเจรจาต่อรองให้นาย B ยอมความหรือจ่ายเงินค่าเสียหายให้นาย B
    -_าติของนาย A เป็นผู้ให_่มีบารมีมาช่วยไว้ ก็ไม่ติดคุก

พอมีการเจรจาตกลงกันระหว่าง2ฝ่ายก็มีการยกเลิกหรือมีการจ่ายค่าเสียหาย
    ตำรวจก็เอาเงินเข้ารัฐบาลไปทำประโยชน์ให้ชาติและเอาไปให้นาย B เป็นค่าทดแทน

* เงินในตัวอย่างนี้ เปรียบเสมือนบุ_ของนาย Aที่มีอยู่ เอามาแลกกับการติดคุก
    * ถ้านาย A ไม่มีเงิน แต่_าติส่งมาให้จ่ายค่าปรับ ก็เปรียบเสมือนกับที่คนการอุทิศบุ_ให้ในนรก
    * ถ้าในกรณีที่นาย B ยกโทษให้นาย Aก็ไม่ติดคุก ก็เปรียบเสมือนการเจ้ากรรมนายเวรให้อภัยยินยอมกัน
    -----------------------------------------------------------------------

ในกรณีที่มีญาติผู้ไหญ่ผู้มีอำนาจบารมี มาช่วยนายAไห่นายAไม่ต้องติดคุก
    ภาษาทางโลก เขาเรียกการกระทำแบบนี้ว่าอย่างไรครับ
    ทำผิดแล้วไม่ต้องรับโทษ เพราะมีเส้นสายดี ถึงไม่ต้องรับโทษ แต่คนเราคงไม่มองว่านายA และญาติผู้ไหญ่ของนายAที่มาช่วยไม่ไห้รับโทษเป็นคนดีหรอก
    หรือคุณว่าดีหละ

8. สุรีย์บุตร

คิดๆเรื่องบาปบุญ ก็แปลกใจอยู่เรื่องหนึ่งอะ เรื่องขององค์คุลีมาร ทำไมฆ่าคนตายต้องมากมาย ทำไมไม่ตกนรกครับ ทำไมสำเร็จเป็นอรรหันได้

9. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมขอเขียนเล่าประสบการณ์โดยไม่พาดพิงหรือยืนยัน ผมฝึกแบบสติปัฎฐานสี่ 7 วัน แค่เห็นแต่ภาพกรรมเก่าของตนเองเท่านั้น ตั้งแต่คร้งล่าสุดตอนเป็นทหาร ปรากฏภาพผมวางระเบิดดักทหารเวียตนาม และย้อนถอยหลังไปจนวัยเด็กที่ตกปลา แทงปลา ยิงนก ภาพบรรพบุรุษที่ตายไปแล้วมานั่งรอเป็นแถว ผมจะเล่าให้เฉพาะครอบครัวผมและผู้ที่ฝึกสมาธิด้วยกันเท่านั้น เพราะมันเหลือเชื่อจริงๆ

10. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    บุญ หรือ บาป เกิดที่จิต ตั้งอยู่ที่จิต สุดท้ายก็จะสลายไปที่จิตเช่นกัน จิตที่ใส สว่าง สงบ เป็นจิตอริยะครับ ขออนุโมทนาสำหรับผู้ที่พยายามทำจิตให้ผ่องใส ดุจดวงแก้วใสที่สุกสว่างครับ

11. tb

tb สมาชิก

2 พฤศจิกายน 2006
    แม่ชีไม่ได้สอนกสิณ แต่ใช้นิมิตรจากกสิณของแม่ชีเองมาดูให้ (นิมิตรเชื่อได้หรือไม่ได้ก็แล้วแต่วิจารณญาณ)

ส่วนที่สอนกสิณจริงๆ อยู่ที่วัดยานนาวา..เมืองานสัปดาห์วิทยาศาสตร์ที่ผ่านมาก็มีไปบรรยายทั้งสีวันเลย...นั้นแหละกสิณจริง

12. doungkamon

doungkamon เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะท่านสร้างบุญบารมีมามากพอ (รวมทั้งชาติก่อนๆ) ที่จะเป็นพระอรหันต์ได้น่ะสิคะ อีกอย่างพระพุทธเจ้าท่านทรงเห็นว่า อยู่ในวิสัยที่จะบรรลุธรรมได้ จึงไปโปรดเสียก่อนที่จะทำอนันตริยกรรมฆ่าแม่
    ถ้าพระพุทธเจ้าท่านไปไม่ทัน องคุลีมารฆ่าแม่เสียก่อนแล้ว ท่านจะโปรดเท่าใดก็ไม่สามารถสำเร็จอรหันต์ได้เลย ตกนรกพร้อมกับกรรมที่ฆ่าคนเป็นพันอีกนั่นแหละค่ะ

เหมือนกับเทวทัตนั่นแหละค่ะ

13. Thm

Thm Active Member

4 มิถุนายน 2007
    เพิ่งรู้ว่ากรรมสามารถตกลงแก้ไขได้โดยบุคคล เรื่องนี้น่าจะจบได้แล้ว จริงหรือปลอม ทุกคนรู้แก่ใจ ไม่ต้องมาโต้กันไปมา ผู้ใดเดินทางถูกก็ถึงที่หมายเอง ส่วนผู้ที่เดินสะเปะสะปะก็อาจถึงหากตั้งใจแน่วแน่แต่ก็คงช้าหน่อยเพราะคนนำทางไม่ดี[/QUOTE]

ทุกๆอย่างไม่ได้มีด้านเดียวเสมอไป สิ่งที่เขาพูดๆกันมามันไม่ได้ถูกเสมอไปจนกว่าเราจะพิสูจน์ได้
    จะว่าปลอมว่าจริงก็แล้วแต่คนที่พบล่ะครับ คนที่เขาฝึกแล้วเห็นก็ว่าจริง
    คุณไม่ได้ฝึก ไม่เคยเห็นว่าปลอมซะงั้น
    คนที่ไปฝึกมโนมยิทธิมากมายแล้วไม่เห็นอะไรเลยเยอะแยะ แล้วเขาก็พูดว่าปลอมกัน เขาว่าคิดกันไปเอง เพ้อเจ้อ
    ถ้าคุณเป็นคนที่ฝึกได้มาแล้วคุณก็คงไม่พอใจเหมือนกันนะครับ ถ้าคนที่ไม่สำเร็จมาว่าปลอม

ไม่เชื่อไม่ผิดนะครับ แต่บอกว่าของเขาเป็นของไม่จริงนี่ไม่น่าทำ

ไม่งั้นคนในประเทศไทย 90% ก็น่าจะพูดว่าศาสนาพุทธเป็นสิ่งไม่จริงนะ เพราะคนส่วนใหญ่กราบไหว้รูปปั้นแล้วขอพร อย่างเดียว น้อยคนที่จะปฎิบัติเพื่อพิสูจน์

คนนำทางแต่ละคนก็นำทางกันไปคนละทาง บางที่ก็มีจุดหมายที่นึกว่าสูงสุด แต่ที่จริงไม่ใช่เพราะมัวแต่ก้มหน้ามองที่ที่ตัวยืนอยู่ ไม่มองหาว่ามียอดเขาอื่นที่สูงกว่ามั้ย

14. magic_storm

magic_storm เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามครับ

ใครเคยไปฝึกมาบ้าง ฝึกแล้วเป็นยังไงบ้างครับ

รบกวนด้วยนะครับ

15. รักปู่

รักปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

ผ่านเข้ามาอ่านก็ รู้สึกว่าหลายอารมณ์หลายความคิด
    ลูกศิษย์คุณแม่เข้ามาตอบให้แล้ว ! แต่ก็ต้องเงียบไป
    เพราะต้องปฏิบัติให้ได้ก่อนจึงเชื่อ เอาให้เห็นเหมือนๆกัน จึงจะเข้าใจกัน
    เท่าที่อ่านดู ทุกคนมีแนวความรู้ที่ศึกษามา จะลงรอยกันได้ยาก
    ไม่ว่ากัน การปฏิบัติต้องทำบ่อยๆไปบ่อยๆ ต้องเข้าใจให้ได้ว่าจุดมุ่งหมายของการสอนของท่านคืออะไร เป็นการพิสูจน์ เรื่องนรก-สวรรค์ แล้ว เราจะได้มีแนวทางปฏิบัติต่อไป ส่วนเบื้องต้นนะถ้าใครไปก็งง ..งง แต่ขอให้มั่นใจและตั้งใจปฏิบัติเพราะไม่มีอะไรจะต้องเสีย เงินทองสักบาทท่านก็ไม่เอา
    ทำตามที่ท่านบอกท่านสอนก็พอ ส่วนความรู้ที่พกมาจากสำนักอื่นๆจากตำราเอาว่างไว้ก่อน เมื่อรู้เห็นแล้ว เราผู้ปฏิบัติและเป็นนักปฏิบัติทั้งหลายที่เรียนมาจากสำนักต่างๆ ครูพักลักจำมา ก็นำมาผสมแต่ส่วนที่ดีๆกันภายหลังเป็นหลักวิชาประจำตัวเรา
    ส่วน รักปู่เอง เรียนมาก็หลายสำนัก หลวงพ่อฤาษี , ปฏิบัติสายพระป่า ภาวนาพุทโธ , เพ่งกสิณของคุณแม่ , สายหลวงปู่ดู่ ภาวนาไตรรัตน์ ฯลฯ
    ทุกสายรักปู่ไม่เคยจะใช้ระดับความรู้ของสำนักต่างๆเข้าไปแยก ว่าควรจะเป็นแบบนี้ ควรจะแบบนั้น แบบนี้ถูก แบบนี้ผิด ขอให้ทำตามแบบแล้วเมื่อท่านได้ท่านจะทราบเอง ขอฝากไว้ อย่าได้ปรามาส จะเป็นกรรมขัดขว้างในอนาคต

16. ratchaphum

ratchaphum สมาชิกใหม่

อะไรที่รู้ไม่จริงอย่าพึงออกมาพูดจะทำให้คนที่ไม่เคยปฎิบัติจะรู้สึกสับสนทุกอย่างต้องใช้เวลานะคับผมพูดอย่างเป็นกลางและหวังว่าคนที่พูดต้องศึกษาเรือ่งนี้ให้นานๆให้รู้ว่าที่มาที่ไปมันเป็นอย่างไรเพราะทุกอย่างคือความดีมิใช่หรืออย่าพึงตัดสินกันง่ายๆ มันไม่ยุธติธรรมนะคับ

17. ratchaphum

ความดีก็คือความดีความจริงก็คือความจริงไม่มีใครสามารถไปเปลี่ยนได้และผมหวังว่าความความคิดของผมเพียงแต่ต้องให้ความยุติรรมกับทุกคนอย่าออกมาพูดโดยไม่รู้จริงเป็นอันขาดจะเป็นบาปเป็นกรรมให้ใช้เวลาเป็นเครื่องตัดสินแล้วรู้เองว่าทองแท้หรือเทียม

18. ratchaphum

ผมหวังว่าเราต้องให้ความยุติรรมและอย่าตัดสินอะไรแบบไม่ศึกษาก่อนต้องเปิดโอกาสให้กับตนเองและอย่าทำอะไรให้สับสนจนกว่าจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไร

19. ratchaphum

ผมคิดว่าหน้าให้ความยุติธรรมทุกท่านที่มีส่วนในการแสดงความคิดเห็นในเริ่องนี้อย่าตัดสินกันง่ายๆสิจริงหรือไม่จริงเอาอะไรมาวัตผมคิดว่าหน้าจะต้องใช้เวลาให้มากกว่านี้นะทองแท้อย่างไรก็คือทองแท้ผมขอเป็นกำลังใจให้คนทำความดีครับผมว่าหน้าจะศึกษาเรื่องนี้ให้รู้จริงว่าที่มาที่ไปเป็นอย่างไรจะได้ไม่เกิดความสับสนและยุติรรมโปรงใสนะคับ

20. เด็กวัดโพธิ์ชัย

เด็กวัดโพธิ์ชัย เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2008
    คนกลางคับ ออกตัวก่อนคับแฮะๆ

เรื่องเวรเรื่องกรรมอาจมีบ้างคนที่สามารถรับรู้ในสิ่งที่ไม่มีคนอื่นรู้ แต่สิ่งที่รู้และคนอื่นสามารถรู้ได้คือ พระธรรมคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ไม่มีใครใหญ่เหนือกรรม ไม่มีการอภัยกรรม กรรมใดใครก่อกรรมนั้นย่อมคืนสนองคนทำกรรม อาจมีบ้างที่ผ่อนหนักเป็นเบา กรรมคือตัวของกรรม ไม่มีใครลบล้างได้ ทุกท่านที่พูดมาก็มีเหตุและผลของตัวเอง ปล่อยวางซะอัตตามันหนักยิ่งถือยิ่งหนัก คิดว่าดีก็ทำไม่ดีก็อย่าทำ เรื่องของศรัทธาห้ามกันไม่ได้ ถ้าเชื่อก็ทำไปซะ ผลที่ได้ก็จะได้รู้จากตัวเราเอง

เจริญในธรรมทุกท่าน