เมื่อพุทธภูมิกลายเป็นนางแก้ว..นางแก้วมาเป็นพุทธภูมิแทน

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย rose2009, 18 พฤษภาคม 2010.

1. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เมื่อพุทธภูมิกลายเป็นนางแก้ว..นางแก้วมาเป็นพุทธภูมิแทน
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->rose2009<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3311976", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    <!-- google_ad_section_end -->
    ขออนุโทนาสาธุกับทุกท่านครับ ทุกอย่างย่อมแปรเปลี่ยนไปได้เสมอ ไม่มีอะไรเที่ยงสักอย่าง ตราบใด ท่านผู้นั้น ยังไม่ลา พุทธภูมิ ถึงบารมีจะเต็มก็ตาม ดู ประวัติ หลวงปู่แหวน หลวงปู่หลุย หลวงปู่ มั่น ท่านมาจากพุทธภูมิทั้งนั้น เพื่อลามาช่วยประกาศพระศาสนา ให้ครบ ๕,๐๐๐ ปี แม้แต่หลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระ ท่านก็ลา แต่ท่านมีข้อตกลงกับพระ (เหตุผลอันนี้น่าจะเป็นความรับบางอย่าง) ลูกศิษย์ บริวารอีกนับหลายแสนคนที่ลาแล้ว ที่ไม่ลาก็ยังมีอีก เยอะ บารมีต้นและกลาง ผมว่า น่าจะเป็นไปได้ทั้งหญิงและชาย สลับกันไปมา ผมได้พูดไว้หลายที่แล้วว่า พวกพุทธภูมิ นี่ต้องขยันเกิดขยันตาย เพื่อเกิดมาสร้างบารมี ระหว่างคนกับสัตว์ อย่างเล็กไม่เกินกว่านกกระจาบนกกระจอก ในการเกิด อย่างใหญ่ไม่เกินกว่าช้าง

ไปเป็นเทวดาพรหมเขาไม่คิดให้ ต้องจุติมาเป็นคนและสัตว์ แต่พวกปราถนาสาวกนี่ บำเพ็ญเป็นเทวดาพรหมได้ครับ ถ้าคุยกันถึงเรื่องนี้จริงๆน่าจะคุยกันได้เป็นวันก็ไม่จบครับมันมีเรื่องเยอะแยะ ที่จะคุยกัน แต่เนื่องจากพึ่งเข้ามา และไม่เก่งเรื่องเน็ต ผมมีเกล็ดเล็กน้อยๆ จะเล่าให้ฟังครับ ในพ.ศ.ปี ๒๘ ไม่เกิน ปี ๓๐ ในปีนั้น ผมคิด ไม่ดีอยากจะมี ลูก เป็นพระโพธิสัตว์ เลยคิดไปถึงหลวงปู่ครูบาธรรมชัย วัดท่งหลวง อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่ พี่ปีซึ่งเป็นแม่ครัว โรงเรียนพระสุธรรม มาบอกว่า หลวงพ่อสั่งมาว่า ให้ไปบอกบุญทรงที หลวงปู่ครูบาธรรมชัย ปราถนาเป็นอัครสาวกเบื้องขวา ของพระศรีอริยเมตตรัย ผมก็เลยหายสงสัย แต่ก่อนท่านอาจจะปราถนาก็ได้ แต่ตอนหลัง ท่านเลยเปลี่ยนมาเป็นสาวก พระศรีอารย์ เรื่องอย่างนี้มันพูดยากครับ

และเมื่อปี พ.ศ. ๒๐ เศษๆ ผมได้ถามหลวงปู่ครูบาวงค์ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน ว่าหลวงปู่ครับ หลวงปู่ ปราถนาพระโพธิญาณ เพื่อจะเป็นพระพุทธเจ้าหรือครับ ท่านตอบผมมาว่าหลวงปู่ เป็นสาวก ไม่มีสิทธิ์พยากรหรอก ผู้ที่จะพยากาณ์ได้มี ๒ ท่านเท่านั้นคือ พระพุทธเจ้ากับพระอินทร์ ยกตัวอย่าง คนที่ปราถนาพระโพธิญาณในวันนี้ จิตใจเขาก็จะเป็นพระโพธิสัตว์ทันที ถ้าพระอินทร์จะลองใจหรือมาลอง จะแปลงตัวเป็นยักษ์ มาขอเลือดเนื้อ ดวงตา ถ้าให้ได้ท่านก็จะพยากรณทันที ต่อไปในอนาคตตกาลเบื้องหน้าโน้น ท่านจะได้เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่ง ในอนาคตกาลเบื้องหน้าโน้นเทอญ และต่อไปก็จะได้การรับการพยากรณ์ จากพระพุทธเจ้า พระองค์ใดพระองค์หนึ่ง ถ้ากำลังใจยังอ่อนอยู่อันนี้ไม่แน่ใจว่าจะได้รับพยากรณ์ หรือเปล่า

ในชาตินี้ผมก็ได้ประสพพบเห็นและได้กราบพระสุประฏิบันโน พระโพธิ์สัตว์ ทั้งผู้หญิงและชายมาก็หลายพระองค์ แม้แต่ที่เกิดเป็นสัตว์ก็หลายท่าน ก็ถือว่าไม่เสียชาติเกิดแล้วที่เกิดมา หลวงปู่ครูบาวงค์ยังพูดกับผมอีกว่า ลูกศิษย์ของท่าน กำลังสอบเข้าชั้นเตรียม ลูกศิษย์ของหลวงพ่อ ฤาษีวัดท่าซุงกำลังสอบเข้ามหาวิทยาลัยครับ เฮ่อมานอกเรื่องหรือเปล่าเนี่ย ไปเรื่อยเปื่อยแล้ว จบก่อนดีกว่าเดี๋ยวค่อยมาว่าต่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2012
  2. มหาพุทธกัป

มหาพุทธกัป Active Member

24 กันยายน 2014
    ขอแสดงความคิดเล็กๆน้อยๆนะครับ ผมว่าที่คุณน้ำใสบอกมีความจริงมากที่สุดเพราะว่าที่เคยอ่านในเว็ปต่างๆก็เปฯอย่างนี้ทั้งหมดคือต้องลาจากที่เราปราถนาก่อนและค่อยมาอย่างใหม่และอย่างพุทธภูมิกับนางแก้วนี่สาหัสครับ เริ่มใหม่เลยนะครับ สำหรับนางแก้ว แต่พุทธภูมิแค่ลงมานะครับ ในหนังสือบอกว่า พระนางพิมพา ในชาติสุดท้าย มีทุกอย่างเหมื่อน พุทธองค์ แต่ มีแค่ครึ่งหนึ่งของพระองค์นะครับ

3. ปทุมมุต

ปทุมมุต ผมเป๋นใตร?

14 กรกฎาคม 2013
    คิดว่าเป็นไปได้เช่นกัน ถ้ายังไมได้รับพุทธพยากรณ์
    เคยลองทำความรู้สึกนึกคิดใว้ในใจว่าเราเป็นหญิง
    แล้วให้นึกรักแต่ผู้ชาย มันพลอยจะเป็นไปจริงๆแฮะ
    ตัองรีบเบรค แล้วทำใจให้มาเป็นปกติ อิอิ