เมื่อพุทธภูมิกลายเป็นนางแก้ว..นางแก้วมาเป็นพุทธภูมิแทน

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย rose2009, 18 พฤษภาคม 2010.

1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    สวัสดี ท่านต้นละ

อย่ามัวแต่กอดตำราพระไตรปิฏกแล้วมาถาม ลองหาตำราเกี่ยวกับการฝึกอภิญญาอ่าน แล้วลงมือฝึกอย่างจริงจัง แล้วท่านจะได้รับคำตอบค่ะ

เรื่องอตีตังคญาณ เป็น ๑ ในญาณ ๘ ของหลักสูตรมโนมยิทธิ หรือการใช้ฤทธิ์ทางใจ ปัจจุบันมีผู้ฝึกได้เป็นจำนวนมาก ดิฉันไม่ต้องการมานั่งเถียงกับท่าน เสียเวลาในการปฏิบัติค่ะ

การที่ดิฉันเขียนเรื่องการฝึกระลึกชาติ และอตัตังคญาณ เพื่อประโยชน์แก่ท่านที่ตั้งใจจะบำเพ็ญพระสัมมาสัมโพธิญาณ หรือการบำเพ็ญเป็นคู่บารมีก็ตาม ไม่ใช่มัวมานั่งประกาศกันในเว็บว่า ตัวเองปรารถนาแต่ไม่ทำอะไร แล้วเมื่อไรจะสำเร็จคะท่าน

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

2. Numsai

เคยได้ยินคำว่า "ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิ" มั้ยคะ ถ้ายังไม่ทราบก็ลงมือปฏิบัติอย่างจริงจัง แล้วจะทราบเองค่ะ(deejai)

หากคำใดที่ล่วงเกินท่านต้นละ และคำพูดนั้นทำให้สะเทือนใจ ขออโหสิกรรมด้วยค่ะ ;20

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

Numsai

ปล. ขออภัย หากคราวหน้าที่มีคำถามของท่านต้นละ แล้วไม่ตอบ???

บุญรักษาค่ะ

3. rose2009

rose2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ใครรู้ก็อะไรก็แนะนำกันไปตามกำลังสติปัญญาของตน...เพราะต่างล้วนเป็นเพื่อนร่วมสังสารวัฏ ^____^
    ส่วนสิ่งไหนถูก-ผิดประการใด ก็ต้องไปปฏิบัติกันเอง คิดว่าผู้อ่านแต่ละท่านมีวิจารณญานมากพอสมควร
    ต่างปฏิบัติมากันถึงขั้นนี้แล้วคงยากที่ใครจะชักนำกันให้หลงทางได้ค่ะ...

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

4. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ครับผม
    ผมเองไม่ได้กอดพระไตรปิฏกครับ พระไตรปิฏกเป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้า ผมเองเชื่อตามเหตุและผลเท่านั้นเองนะครับ
    ท่าน น้ำใส เองก็ลองฝึกให้สำเร็จดูนะครับ ว่าจะทำได้อย่างท่านทั้งหลายที่กล่าวว่าฝึกสำเร็จจริงหรือเปล่า ผมเองก็ไม่ได้เถียงกับท่านหรอกนะครับ ก็แค่อธิบายตามที่เข้าใจเองนะครับ ถ้าเสียเวลาในการปฏิบัติของท่าน ๆ ก็ไม่ต้องตอบก็ได้ครับ( เสียเวลา ) ไม่ว่ากันครับ

การรู้อดีตและอนาคตไม่ได้ช่วยอะไรเลย วันนี้ คือผลของเมื่อวาน วันนี้เป็นเหตุจึงเกิดผลพรุ่งนี้
    ส่วนคนที่เขาประกาศปรารถนา ท่านเองก็ไม่รู้ไม่เห็นกะเขานิครับ ว่าเขาทำอะไรอยู่????????

อนุโมทนาครับ

5. จันทโค

ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิ อันวิญญูคือผู้รู้พึงรู้เฉพาะตน​

อืม.............ผมเองก็นึกว่าท่านมีคำตอบ !!!!!!!!!!
    ครับผม ผมเข้าใจท่านน้ำใสแล้วครับ อิอิ

6. จันทโค

อนุโมทนาครับ
    ท่านกล่าวดีแล้วครับ อิอิ

7. Numsai

อืมม..เรื่องทำได้หรือไม่ได้นั้น ก็ไม่ขอตอบนะคะ

มีคำตอบจ๊ะ แต่ไม่ตอบ เพราะเป็นเรื่องของนางแก้วนะจ๊ะ ไม่ใช่เรื่องของพุทธภูมิที่ความปรารถนาอันยาวนานนนนนนนนนนนนนนนน....

สาธุจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2010
  8. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=3 cellPadding=0 width="98%" align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=bottom><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>[​IMG]<TABLE cellSpacing=3 cellPadding=0 width="98%" align=center border=0><TBODY><TR><TD vAlign=bottom><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>[​IMG]</TD><TD vAlign=top>
    <SCRIPT type=text/javascript>var gaJsHost = (("https:" == document.location.protocol) ? "https://ssl." : "http://www.");document.write(unescape("%3Cscript src='" + gaJsHost + "google-analytics.com/ga.js' type='text/javascript'%3E%3C/script%3E"));</SCRIPT><SCRIPT src="http://www.google-analytics.com/ga.js" type=text/javascript></SCRIPT><SCRIPT src="http://www.google-analytics.com/ga.js" type=text/javascript></SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript>try {var pageTracker = _gat._getTracker("UA-10478864-1");pageTracker._setDomainName(".bloggang.com");pageTracker._trackPageview();} catch(err) {}</SCRIPT>

พี่ต้น ครับ
    ขึ้นชื่อว่าคู่บารมีหรือนางแก้วนั้น ( ไม่ว่าประเภทไหน ) ท่านสุดยอดเหมือนกันหมดเลยนะครับ ไม่งั้นจะไม่ได้เรียกว่า คู่บารมี ได้เลยนะครับ เพราะท่านมี " ศีลเสมอกัน ปัญญาเสมอกัน จาคาเสมอกัน และศรัทธาเสมอกัน " เสมอพระโพธิสัตว์ทั้ง ๓ ประเภท
    ไม่ต้องถามหาที่มาหรอกนะครับ พี่ต้น อ่านประโยคนี้(ที่พี่ต้นโพสไว้กระทู้ที่แล้ว)ก็พอครับ ( ผมเองจะเอารูปของพี่มาลงด็วยนะครับ อิอิ )

องค์พระทศพลทีปังกรทรงตรัส " ดูกร ท่านสุเมธดาบส ตัวท่านอย่าห้ามความปรารถนาของกุมารีน้อยผู้นี้เลย เพราะในอนาคตภายหน้านางจะเป็นที่พึ่งของท่านในขณะที่ตัวท่านบำเพ็ญบารมีเพื่อตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2010
  9. จันทโค

ครับผม
    ทำได้หรือไม่นั้น ไม่ขอถามครับ

ครับ มีคำตอบหรือไม่นั้น เป็นเรื่องของนางแก้วครับ
    เพราะ ไม่ใช่เรื่องของพุทธภูมิ ( ยังไม่ได้ถามอะไรเลย)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤษภาคม 2010
  10. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    คุณ J47 ครับ

ภาพที่เอามาแปะ น่าจะทำให้ link ของกระทู้นี้เสียครับ

ยังไงผมรบกวนปรับภาพ โดยสลับที่วางภาพไปวางไว้หน้าคำว่า

องค์พระทศพล ฯ ดูครับ

โมทนา

เพิ่มเติมครับ

ผมเห็นน้องแก้ไขแล้ว แต่ยังไม่หาย ผมแนะนำให้น้องลบข้อความอ้างอิงออกดูครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2010
  11. จันทโค

อิอิ
    ว่าแล้วท่านต้องตอบแบบนี้
    ชั่งมันเถอะครับ ผมเองพอจะรู้คำตอบของท่านตั้งนานแล้วครับ อิอิ

12. จันทโค

ครับผม

ไม่เป็นไรครับ ชั่งมันเถอะครับ

13. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมว่า คุณต้นละต้องศึกษาอีกเยอะเลยนะครับ

หลาย ๆ อย่างคุณต้นละยังเข้าใจผิดอยู่มาก

ถ้าอยู่กรุงเทพ ฯ แนะนำให้ไปบ้านสายลมด่วนครับ

ไปฝึกมโนมยิทธิให้ได้ก่อน แล้วซื้อหนังสือหลวงพ่อมาอ่าน

ก็จะช่วยได้เยอะครับ หรือ จะหาอ่านเอาในเว็บก็ได้ครับ

เพราะการที่คุณต้นละศึกษาเองในพระไตรปิฎกนั้น

บางครั้งอาจจะมีการตีความผิดได้ครับ โดยเฉพาะในเรื่องของพระนิพพาน

ก็ฝากไว้แค่นี้นะครับ

โมทนา

14. rose2009

rose2009 เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งกระทู้รอมาตั้งหลายวัน...สรุปว่าไม่มีใครเป็น พุทธภูมิกลายพันธุ์ หรือนางแก้วกลายพันธุ์สักคน ...หรือจดจำไม่ได้ จำได้แต่กายจิตปัจจุบันและอดีตใกล้ๆ...อย่างเช่น
    ตอนเกิดในร่างชาย ใจก็ปรารถนาเป็นพุทธภูมิเพื่อขนหมู่สัตว์ออกจากสังสารวัฏ
    พอได้ไปเกิดเป็นหญิงหลายๆชาติ..เผลอลืมตัวไปอธิษฐานตามใครเข้า...กลายเป็นนางแก้วไปซะแล้ว...
    ก็ขออนุโมทนาด้วยที่จิตมั่นคงไม่เสื่อมคลาย...ไม่ว่าจะอยู่ในร่างชายหรือร่างหญิง ^^

15. จันทโค

อิอิอิ
    ผมเองคิดว่าผมคิดไม่ผิดนะครับ คิดถูกมาตลอด ( คิดแบบพระพุทธเจ้าสอนมา ตามเหตุและผล )
    สักวันหนึ่งท่านโค.....และผมก็จะรู้ครับ ว่าใครคิด ถูกหรือ ผิด อิอิอิ
    บ้านสายลม ไม่ไปครับ อิอิ
    ผมเองไม่ได้เชื่อพระไตรปิฏกครับ ผมเชื่อเรื่องเหตุ และ ผล ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤษภาคม 2010
  16. จันทโค

โมทนาครับ
    คงยากมาเลยนะครับ ( ร่างเป็นหญิง ใจเป็นพุทธภูมิ ) แต่อธิฐานเป็นนางแก้วนะครับ น้อยมากเลยนะครับ อิอิ ( จะมีไหมเนอๆๆๆ)

อย่างที่ท่านโรส เคยกล่าวว่า เป็นผู้นำบูญ ผู้ริเริ่ม นะครับ ( แต่กรรมหนุนให้ร่างเป็นหญิงนะครับ) สาธุ

17. Komodo

145
    แล้วแต่จะพิจารณาครับ เพราะทุกคนมีเส้นทางของตนเองครับ

บางคนชอบทางลัด บางคนชอบทางตรง บางคนชอบทางอ้อม

ผมก็แนะนำได้เท่าที่แนะนำครับ ส่วนคุณต้น...จะเชื่อหรือไม่ก็แล้วแต่จะพิจารณาครับ

โมทนา

18. Komodo

145
    ถ้าผมตอบแบบฟันธง (อาจจะผิดก็ได้นะครับ)

"พุทธภูมิ" ที่ยังไม่ได้รับพุทธพยากรณ์ (ยังมีกำลังใจไม่แน่นอน) ก็มีสิทธิ์เปลี่ยนความปรารถนาได้ตลอดเวลาครับ

บางคนก็ลาพุทธภูมิ บางคนก็เปลี่ยนเป็นนางแก้ว

ส่วนนางแก้ว ก็เช่นกันครับ บางครั้งก็ปรารถนาอยากเป็นพุทธภูมิครับ

ดังนั้นคนที่กำลังใจไม่มั่นคงก็จะเปลี่ยนได้ตลอดเวลา

สำหรับที่คุณบอกว่า ไม่ได้คำตอบที่แน่นอนนั้น
    ผมว่าเป็นเพราะคำถามไม่ชัดเจนครับ

หรือถ้าคุณบอกว่า คำถามชัดเจนแล้ว
    คำตอบก็จะมีคนตอบไปแล้ว คือ ถ้าเข้าเขตปรมัตถบารมีแล้ว จะไม่เปลี่ยนความปรารถนากลับไปกลับมาครับ

โมทนา

19. จันทโค

ไม่ใช่ว่าไม่เชื่อครับ ท่านโค.....
    อย่างที่ท่านบอกนั้นละ คนเราแต่ละคนเดินไม่เหมือนกันนะครับ
    ผมเดินตามพระพุทธเจ้านะครับ

20. จันทโค

ดู ตัวอย่าง
    เจ้าฟ้าหญิงสุมิตาสิครับ บารมีของท่านต้นๆๆๆเอง แต่จิตใจท่านก็ยังปรารถนาให้ได้เป็นผู้ ขน เลยนะครับ

ปล....ขึ้นอยู่กับจิตใจของพระโพธิสัตว์นะครับ ว่าอยาก ขน จริงไหมนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤษภาคม 2010