เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

=============

ความผิดตามพระวินัย แบ่งเป็น
    1ผิดมากที่สุดคือ ปราชิก
    2ผิดมาก คือ สังฆาทิเสส
    3ผิดปานกลาง คือ อาบัติปาจิตตี
    4ผิดเล็กน้อย คืออาบัติละหุโทษ เสขิยวัต

ความผิดข้อ1ปิดกั้น นิพพาน เหมือนตาลยอดด้วน มีโทษเท่า อนันนตริยกรรม ปิดดวงตาบรรลุธรรมในชาตินี้

ส่วนความผิดข้อ2 สังฆาทิเสส เป็นความผิดที่รองลงมา แต่ยังสามารถบรรลุธรรมได้ในชาตินี้ อนึ่งความผิดที่เกิดไม่เทียบเท่าอนันตริยกรรม ความผิดจาก กามราคะผิดข้อสามคือทำลายพรหมจรรย์ ที่มีในตนให้ขาด เป็นความผิดที่เบียดเบียนตนเอง ไม่ได้ไปเบียดเบียนกระทำกรรมกับผู้อื่น อันเกิดจากขาดสติปัญญา ขาดขันติ ขาดกำลังใจที่มากพอในการตัดข่มกิเลส

หากแก้ไขตนใหม่ ปฏิบัติธรรม เอาชนะกามราคะ ตัดกามตัดกายได้ จิตยกสูงขึ้นสู่พระอนาคามีได้ แต่พอจะยกจิตสูงขึ้นสู่ความเป็นพรอรหันต์ มีเกิดวิบากกรรม จาก ความผิดวินัยสังฆาทิเสส ให้ผลขวางกัน ต้องเจอเรื่องร้ายๆ หนักหนาสาหัส ในระหว่างนี้ ต้องมีขันติ และทรงคุณธรรมหลายอย่าง ถ้าผ่านจุดนี้ไปได้ ก็จะหลุดพ้น สำเร็จพระอรหันต์ได้ครับ วิถีทางจะเป็นแบบนี้ครับ

แต่ต้องมีความตั้งใจแน่วแน่เด็ดขาดต่อการปราถนานิพพาน ไม่ปราถนาการเวียนว่ายตายเกิดอีก เบื่อหน่ายในทุกข์และการเวียนว่ายตายเกิด มีดวงตาเห็นธรรมก่อนจุดนี้เป็นเบื้องต้น หากปฏิบัติดีปฏิบัติตรง ทรงศีลและคุณธรรม ก็จะบรรลุธรรมได้ในที่สุดครับ สาธุ

2. จันทรวิชิต

จันทรวิชิต เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2009
    สาธุ ขออนุโมทนา

สาธุ ขออนุโมทนา
    ขอความกรุณาท่านช่วยตรวจในนรกภูมิให้ด้วยครับ ว่าบาปกรรมหนักของผมมีอะไรบ้าง และจะบรรเทาแก้ไขอย่างไร อันนี้คือถามด้วยความไม่รู้ กับผู้รู้ครับ
    ขออนุโมทนาและขอขอบพระคุณที่ชี้ทางสว่างให้ครับ

3. shamankings

shamankings เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับคุณก้องและกัลยาณมิตรทุกท่าน

ศึกษาธรรมและปฏิบัติธรรมมาได้พอสมควร เข้าใจถึงกฎไตรลักษณ์ อิจนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ที่พระศาสดาท่านสอนเอาไว้ แต่พอเจอเหตุการณ์ที่ต้องพลัดพรากจากของที่เรารักกลับไม่สามารถทำตามที่ท่านสอนเอาไว้ได้ ก็ยังอาลัยอาวรณ์ ยังมีความทุกข์อยู่ แต่ก็ไม่ได้เสียใจอะไรมากมายครับ แต่จะว่าไม่ทุกข์เลยก็ไม่ใช่ครับ

ไม่ทราบว่าถ้าเจอเหตุการณ์อย่างนี้จะทำอย่างไรดีครับคุณก้อง ถึงจะทำให้ตัวเองไม่ทุกข์ได้

ชีวิตมนุษย์นั้นมีแต่ทุกข์จริงๆ แค่คิดว่าชาติต่อๆ ไปจะต้องกลับมาเวียนว่ายตายเกิดอีกไม่รู้กี่ชาติต่อกี่ชาติ ก็รู้สึกเบื่อมากๆ ครับ อยากจะหาทางไปนิพพานในชาตินี้ให้ได้ ไม่อยากมาเกิดอีกแล้ว

4. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

==============

เนื่องจากการหลุดพ้นทุกข์ หรือการเข้าถึงกฏไตรลักษณ์ ที่เป็นส่วนของธรรมวิมุตติ นั้น มีสองส่วนที่ทุกคนต้องทำความเข้าใจให้ดีคือ
    1ปัญญาวิมุตติ คือมีสติปัญญาบรรลุธรรม
    2เจโตวิมุตติ คือมีจิตเข้าถึงและบรรลุธรรม

การหลุดพ้นจากกิเลส ได้อย่างแท้จริงของพระอรหันต์ ที่ท่านต้องอบรมจิตให้มากเพราะ ท่านต้องสร้างสติปัญญาในธรรม คือทั้งสองข้อให้มีกำลังเสมอกัน คือ เพราะถ้าอ่อนข้อใดข้อหนึ่ง กิเลสมารยังมีอำนาจเอาชนะได้

หรือกล่าวแบบตรงๆคือ นอกจากมีสติปัญญารอบรู้แล้ว ยังต้องมีกำลังใจที่มากพอตัดกิเลสได้ด้วย ไม่ใช่รู้ทุกอย่างแต่กำลังใจยังแย่มาก ยังพ่ายแพ้ต่อกิเลสมาร อย่างนี้ คือปัญหาอันยิ่งใหญ่ที่ต้องแก้ไข ด้วยการฝึกอบรม ทำให้มาก จนกว่าจะมีกำลังมากเอาชนะกิเลสมารได้จริง จึงจะหลุดพ้นทุกข์ได้จริง

กิเลสบางอย่าง อย่างหยาบเราใช้สติปัญญาดับลงได้สนิท กิเลสบางอย่าง อย่างละเอียดฝังลึก เราต้องใช้กำลังใจของเราด้วยอย่างยิ่ง ประกอบกับสติปัญญา มันไม่มีอะไรง่าย ทุกอย่างบางอย่างต้องใช้การอบรมหรือฝึกฝนชำระจิตนั่นเอง

ทำมากย่อมได้มาก เพราะรู้มากเห็นมากผ่านมามาก
    ทำน้อย ย่อมได้น้อย รู้น้อยเห็นน้อยผ่านมาน้อย

ทำมากย่อมได้มากและมีที่สุดหรือไม่ได้อะไรเลยเพราะได้มาหมดแล้ว จึงไม่มีอะไรให้ได้อีกมีอีก เมื่อได้ครบหมดแล้วก็วางลงไม่เหลืออะไร

เรากำลังสร้างสั่งสมเพื่อ ปล่อยวางเพื่อสลัดออก ขอให้ทบทวนให้ดี ปลายทางของเราคืออะไร

ขอให้ประสพการณ์ต่างๆเป็นเครื่องขัดเกลาจิตใจ ฝึกอบรมกำลังจิตของเราให้ทรงพลังต่อการกำจัดกิเลสเผากิเลสอย่างยิ่ง ให้จงสำเร็จก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไปครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2015
  5. ros

ros เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนากับสิ่งที่คุณมอบให้ทุกอย่างค่ะ
    ดิฉันมีปัญหาใหคุณก้องตอบอีกแล้ว ดิฉันขอถามเป็นข้อๆนะคะ
    1. ที่สวนตอนนี้ยังไม่ได้ขายคนที่จะซื้อก็กำลังป่วย ตอนนี้ดิฉันจะเปิดสวนให้คนมาเที่ยวช่วงเทศกาลโดยให้ลูกค้าเอาเต้นท์มานอนมีแคมป์ไฟให้ และที่สวนมีบ่อปลา(แต่ดิฉันไม่เคยฆ่าปลาหรือตกปลาเลย )แต่ตอนนี้ไม่รู้จะหาเงินได้ยังไงก็จะให้คนที่มาพักที่สวนตกปลาทำอาหารกินเองจะบาปไหมคะ(แค่คิดว่าคงบาปไม่อยากทำแต่พอเข้าตาจนมาก็อดคิดไม่ได้ ถ้ามีคนมาต่อราคาสวนพอได้ราคาก็จะขายจะได้หลุดพ้นกับการคิดขายสิ่งมีชีวิต และถ้าดิฉันไม่ทำก็ไม่อยากเห็นสามีไปตกปลาหรือเอาไปขาย)
    2. ที่สวนนี้เจ้าที่เขามีเมตตากับดิฉันบ้างไหมคะ
    3.การบริจาคร่างกายเราจะได้บุญตอนไหนคะ (เพราะดิฉันบริจาคไปสิบกว่าปีแล้ว)
    4. เดี๋ยวนี้ดิฉันหัดทำสมาธิด้วยคำว่าสัมมาอะระหังได้ความสงบ แต่ยังไม่ถึงปิติ บางครั้งเกิดอาการสว่างวูบวาบแล้วก็หายไป เป็นเพราะอะไรคะ
    5. สามีฝันว่ามีพระมาสวดให้และบอกว่าอายุไขโยมหมดแล้ว เป็นเรื่องดีหรือร้ายคะ
    6.ดิฉันขายของโบราณของเก่าอาทิตย์ละครั้ง แต่ตอนหลังมาเห็นแฟนแกมีพระเยอะมากเก็บไม่เป็นระเบียบดิฉันก็เอาออกมาทำความสะอาดและเอาบอกไปแบ่งให้คนเช่าบูชาดิฉันบาปไหมคะ (แต่องค์พระที่อยู่ในห้องพระดิฉันไม่เอาออกมานะคะ)อาชีพนี้ดิฉันทำได้ไหมคะ
    7. คุณก้องช่วยดูสวนหน่อยนะคะว่ามีอะไรที่เป็นโทษเป็นคุณกับดิฉันบ้าง เพราะบางทีเหมือนว่าเขาไม่อยากให้ขาย เพราะมีคนมาดูเขาก็บอกว่าชอบสวย และก็หายไป เป็นสิบๆคนแล้ว ไม่เคยมาต่อรองคนที่มาต่อบอกให้รอตอนนี้ก็ป่วยรู้สึกว่าแกจะเป็นมะเร็งที่หลอดคอ)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ตุลาคม 2015
  6. buytona

buytona Active Member

28 ธันวาคม 2013
    ขอรบกวนสอบถามคุณtjsทางpmขอคุณtjs ช่วยแนะนำด้วยครับ

7. tjs

การชักจูงมหาเศรษฐี คนที่มีอำนาจ มั่งมีเงินทองและที่มีพรั่งพร้อมด้วยยศฐาบรรดาศักดิ์มากหรือแม้แต่คนที่สวยหล่อมากด้วยรูปสมบัติ ส่วนใหญ่ จะให้หันหน้าเดินเข้าสู่ทางธรรมนั้น เป็นเรื่องยาก คือยากยิ่งกว่าการชักจูงพญาช้างให้เดินลอดผ่านรูเข็มเสียอีก
    เพราะเหตุที่ว่า มหาเศรษฐี บุคคลผู้มั่งมีด้วยลาภยสรรเสริญ มั่งมีด้วยยศฐาบรรดาศักดิ์ หรือคนที่มากมีด้วยรูปและทรัพย์สมบัติย่อมติดอยู่ในบ่วงแห่งมายาเหล่านี้ที่ฉาบทา จิต เอาไว้อย่างหนาแน่น ยากที่จะกระเทาะออก จึงทำให้เกิดตามืดบอดสนิท ยากแก่การชักจูงให้เดินทางธรรมนั่นเอง ครับ

8. Wiriyut

Wiriyut เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2011
    รบกวนสอบถามคุณ tjs ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ
    เนื่องจากคุณพ่อแฟน พึ่งเสียไปเมื่อ 22 ตค 58 อยากทราบว่าท่านไปดีไหม ตอนนี้อยู่ที่ใด และต้องการอะไรบ้างไหมครับ

วิริยะ
    ขอบคุณครับ

9. tjs

===============

ผมหาข้อความเดิมไม่เจอครับ

แต่จากการทำสมาธิพบชายรูปร่างสมส่วนมีอายุมากพอสมควรผิวสองสีแบบผิวเหลืองน้ำตาล เดิมทีน่าจะไม่ใช้่คนผิวคล้ำน่าจะขาวเหลือง ผมขาวแซมดำไม่มากรูปหน้าห้าเหลี่ยมมนแต่คางแหลมลงมาได้สัดส่วน ตอนหนุ่มๆคงจะหล่อครับ หน้าตาดีผิวพรรณสดใสเป็นปกติ แม้ไม่มีแสงสว่าง แต่ก็ดูแล้วไม่มีความทุกข์ใด และท่านน่าจะได้สั่งสมบุญไว้พอสมควร จากที่ตรวจดูท่านไปเกิดและเสวยบุญในชั้นจาตุมหาราชิกาครับ ท่านสวมกางเกงขายาวสีน้ำตาลอ่อน เสื้อสีขาวแขนสั้นครับ

ผมยังไม่ได้สื่อจิตกับท่านแต่ก็รับรู้ด้วยจิตเช่นกันว่า ท่านไม่ปราถนาอะไร แม้ท่านอาจจะยังเป็นห่วงลูกหลานและคนที่ท่านรักหรือคนใกล้ชิด แต่ท่านปล่อยวางได้แล้ว ท่านปราถนาแค่อยากให้ทุกคนได้ทำบุญสร้างกุศล อย่างมัวแต่ยุ้งทางโลกมากเกินไป เพราะเมื่อตายไปก็เอาอะไรไปไม่ได้นอกจากบุญกุศลเท่านั้น ท่านฝากมาแค่นี้ ส่วนบุญทั้งหลายที่ทุกคนทำให้ท่าน ท่านอนุโมทนาและได้รับครับ สาธุ

10. redeye127

redeye127 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    รบกวนพี่ ก้อง ช่วยตอบคำถามนี้หน่อยนะครับ

- คือคุณย่าของผมท่าน เพิ่งเสียไปช่วง ต้นเดือนครับ แล้วทุกครั้งที่ผมทำบุญ ไม่ว่าจะใส่บาตร ถวายกฐิน หรือ สร้างวิหารทานต่างๆ รวมทั้งบวชให้ท่าน เลยอยากทราบว่า คุณย่าของผมท่านอยู่ในที่ที่ดีหรือไม่ และต้องการอะไรหรือป่าวครับท่าน
    ผมโชคดีอย่างหนึ่งคือ ก่อนท่านจะเสียท่านได้ให้ผมบวชพระ และท่านอยากฟังเทศน์กับผมมาก ผมจึงได้มีโอกาสบวชพระและสามารถเทศน์ทางธรรมให้คุณย่าฟัง รวมทั้งให้คุณย่าได้มีโอกาสใส่บาตรกับ หลานที่เป็นพระด้วยครับ
    - คุณย่าท่านมีบุญคุณกับผมมากนะครับ เลยอยากรบกวนพี่ก้องช่วยดูให้ทีนะครับ
    - อีกคำถามนะครับ ทุกครั้งที่ผมทำบุญ ผมอยากให้พระพุทธศาสนามีความสุขและทุกๆคนมีความสุข แบบนี้ผมขอใหญ่เกินตัวไปรึป่าว ผมสงสัยมากๆครับ

11. tjs

เทศกาลกินเจกินมังสะวิรัติก็ผ่านพ้นมาแล้ว

วันนี้วันพระใหญ่ขึ้น15ค่ำเดือน11 ปีมะแม เป็นวันออกพรรษา วันสำคัญวันหนึ่งตามพุทธประวัติ คือวันที่พระพุทธเจ้าเสด็จกลับจากเทวโลกดาวดึงส์ หลังจากที่โปรดแสดงธรรมแก่พระมารดา จนสำเร็จอรหันต์บรรลุธรรมวิมุตติ หลุดพ้นทุกข์
    ในเวลาเช้า6โมงถึง7โมงเช้า พระพุทธองค์พร้อมด้วยเทพพรหมท้าวหัสนัยสักกะเทวราชอัมรินทรา เทพพรหมทุกชั้นฟ้าต่างรับส่งเสด็จ พระพุทธองค์ เสด็จดำเนินผ่านลงมาจากบันไดแก้ว เทพพรหมดำเนินผ่านบันไดเงินและบันไดทองซ้ายขวา พระพุทธองค์ กระทำด้วยบุญบารมี เปิดสามไตรภูมิ เมื่อนั้นสรรพสัตว์จึงได้รู้ว่า นรกบาดาล มนุษย์ สวรรค์ เป็นอย่างไร
    เมื่อพระองค์เสด็จลงมาตามขั้นบันไดแก้ว ก็มีเหล่าเทพพรหมถวายทิพย์มาลาและของทิพย์แด่พระพุทธเจ้า ส่วนมนุษย์และสรรพสัตว์ต่างถวายภัตาหารและบริวาร พร้อมด้วยมาลัยถวายแด่บาตรของพระพุทธเจ้า จึงเกิดเป็นประเพณีตักบาตรเทโว สืบเนื่องมานั่นเองครับ สาธุ

เมื่อใดที่เราปฏฺบัติธรรม ทุกวันที่เราเอาจิตน้อมระลึกถึงพระพุทธเจ้า พระรัตนตรัย ทุกวันจึงเป็นวันสำคัญสำหรับเราเสมอ เพราะเมื่อใดที่เราได้ภาวนาทำสมาธิ กำหนดจิตส่งถึงน้อมเคารพต่อพระพุทธเจ้า ไม่ว่าเวลาใด ย่อมเชื่อได้ว่า เวลานั้นสำคัญสำหรับเราเสมอ
    อย่าปล่อยให้ช่วงเวลาอันสำคัญและมีค่าของเราผ่านเลยไปอย่างไม่เกิดประโยชน์และเกิดความสำคัญอะไรกับชีวิตของตน จงแสวงหาและทำสิ่งต่างๆขึ้นมาให้มีความสำคัญและเกิดประโยชน์แก่ตนเองให้ได้ คือความดีงามทั้งปวงนั่นเองครับ

กระผมไม่ได้ใส่บาตรเพราะติดภาระ แต่ก็ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วย
    ส่วนในตอนเช้าตรู่ผมได้สวดมนต์ภาวนาเจริญสมาธิ ขอผลบุญอันเกิดจากศีลและภาวนา นี้ จึงสำเร็จประโยชน์แก่ทุกท่านโดยทั่วถึงกันทั้งสามไตรภูมิ ขอท่านทั้งหลายจงอนุโมทนาและได้รับผลบุญนี้ ขอทุกท่านจงพ้นทุกข์ ปราศจากทุกข์โศก โรค ภัยสรรพเคาระห์ใดๆอย่าพึงมี และขอจงมีแต่ความสุขยิ่งๆขึ้นไป มีที่สุดคือพระนิพพานครับ สาธุ

สุดท้ายนี้ ก็จะเข้าสู่เทศกาลทำบุญทอดกฐิน ก็ขอให้เราท่านทั้งหลายจงทำหน้าที่ของตนให้ดี ตามกำลังความสามารถ ตามแต่เหตุปัจจัยที่เอื่ออำนวย ก็ขอให้การสร้างบุญบารมีของทุกท่านจงสำเร็จสมปราถนาทุกประการ อุปสรรคภัยใดๆอย่าได้มาเบียดเบียน ขอให้ภาระกิจทั้งหลายจงสำเร็จสมปราถนาลุล่วงไปได้ด้วยดีครับ สาธุ

12. ros

ขออนุโมทนากับสิ่งที่คุณมอบให้ทุกอย่างค่ะ
    ดิฉันมีปัญหาใหคุณTJSตอบอีกแล้ว ดิฉันขอถามเป็นข้อๆนะคะ
    1. ที่สวนตอนนี้ยังไม่ได้ขายคนที่จะซื้อก็กำลังป่วย ตอนนี้ดิฉันจะเปิดสวนให้คนมาเที่ยวช่วงเทศกาลโดยให้ลูกค้าเอาเต้นท์มานอนมีแคมป์ไฟให้ และที่สวนมีบ่อปลา(แต่ดิฉันไม่เคยฆ่าปลาหรือตกปลาเลย )แต่ตอนนี้ไม่รู้จะหาเงินได้ยังไงก็จะให้คนที่มาพักที่สวนตกปลาทำอาหารกินเองจะบาปไหมคะ(แค่คิดว่าคงบาปไม่อยากทำแต่พอเข้าตาจนมาก็อดคิดไม่ได้ ถ้ามีคนมาต่อราคาสวนพอได้ราคาก็จะขายจะได้หลุดพ้นกับการคิดขายสิ่งมีชีวิต และถ้าดิฉันไม่ทำก็ไม่อยากเห็นสามีไปตกปลาหรือเอาไปขาย)
    2. ที่สวนนี้เจ้าที่เขามีเมตตากับดิฉันบ้างไหมคะ
    3.การบริจาคร่างกายเราจะได้บุญตอนไหนคะ (เพราะดิฉันบริจาคไปสิบกว่าปีแล้ว)
    4. เดี๋ยวนี้ดิฉันหัดทำสมาธิด้วยคำว่าสัมมาอะระหังได้ความสงบ แต่ยังไม่ถึงปิติ บางครั้งเกิดอาการสว่างวูบวาบแล้วก็หายไป เป็นเพราะอะไรคะ
    5. สามีฝันว่ามีพระมาสวดให้และบอกว่าอายุไขโยมหมดแล้ว เป็นเรื่องดีหรือร้ายคะ
    6.ดิฉันขายของโบราณของเก่าอาทิตย์ละครั้ง แต่ตอนหลังมาเห็นแฟนแกมีพระเยอะมากเก็บไม่เป็นระเบียบดิฉันก็เอาออกมาทำความสะอาดและเอาบอกไปแบ่งให้คนเช่าบูชาดิฉันบาปไหมคะ (แต่องค์พระที่อยู่ในห้องพระดิฉันไม่เอาออกมานะคะ)อาชีพนี้ดิฉันทำได้ไหมคะ
    7. คุณTJSช่วยดูสวนหน่อยนะคะว่ามีอะไรที่เป็นโทษเป็นคุณกับดิฉันบ้าง เพราะบางทีเหมือนว่าเขาไม่อยากให้ขาย เพราะมีคนมาดูเขาก็บอกว่าชอบสวย และก็หายไป เป็นสิบๆคนแล้ว ไม่เคยมาต่อรองคนที่มาต่อบอกให้รอตอนนี้ก็ป่วยรู้สึกว่าแกจะเป็นมะเร็งที่หลอดคอ)
    รูปขนาดเล็ก
    คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่ Name: สวนตัดเอง2.jpg Views: 13 Size: 1.80 MB ID: 3543657 คลิ๊กเพื่อดูภาพขนาดใหญ่ Name: สวน4.jpg Views: 8 Size: 2.00 MB ID: 3543661

คุณTJSคะดิฉันรอคำตอบของคุณอยู่นะคะ ขอบพระคุณค่ะ

13. Wiriyut

Wiriyut เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2011

ขอบคุณคุณ tjs มากครับ

14. tjs

===============

1 คุณยายเจ้าที่ท่านไม่อยากให้เปลี่ยนมือ แต่เมื่อมันจำเป็นหรือเป็นไปตามอำนาจกฏแห่งกรรม ก็จะไปเปลี่ยนแปลงแก้ไขอะไรไม่ได้ การขายที่ติดอุปสรรคอยู่เรื่อยๆ จึงไม่ใช่ของง่ายเกี่ยวกับวาสนาของเจ้าของที่ และดวงชะตา ตลอดจนของผู้ซื้อที่จะมาเป็นเจ้าของที่ ต้องมีความพอเหมาะกันพอดี
    ขอแนะนำให้ทำบุญทอดกฐินแล้วให้อุทิศให้คุณยายเจ้าที่และเจ้าที่ทั้งหมดตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรและเทวดของครอบครัวตนได้รับผลบุญนี้ ก็จะทำให้อุปสรรคหมดไปแล้วจะสมปราถนาในไม่ช้าครับ
    อนึ่งขอให้ประกาศขายทางเวปและถ่ายรูปลงไปใหม่สวยๆ เดี่ยวจะมีชายใส่แว่นอ้วนท้วมใบหน้ามีฝ้ากระเล็กน้อย เจ้าของธุระกิจเขามาสอบถามครับ
    ส่วนรายที่ป่วยอยู่อาจจะไม่สะดวกที่จะซื้อในตอนนี้ครับ แต่หลังจากทำบุญแล้วก็ไม่แน่ เพราะที่ตรงนี้ต้องถูกปเลี่ยนมือไม่นานไม่เกิน มีนาคม นี้ครับ

เรื่องปลาที่เลี้ยง มันก็พูดยาก คือเราไม่ได้เจตนา แต่แม้ไม่เจตนาแต่ก็มีส่วนในการอนุญาติให้คนอื่นฆ่า คือเราเป็นนาย เป็นผู้กุมชะตา ถ้าเป็นแบบนี้จะสร้างกรรม ก็จะทำให้ได้รับผลที่ไม่ดี ส่วนตัวไม่อยากให้ตกปลาครับ มันก็อยู่ที่คุณ ไม่อยากให้มีกาฆ่า ยกเว้นที่เขาฆ่าเป็นอาชีพก็ห้ามไม่ได้ ถ้าห้ามได้ก็อยากให้เปลี่ยนอาชีพใหม่ครับ

2 เจ้าที่เขาก็ดีครับ ไม่ได้ติดค้างอะไรครับ

3 การบริจาคได้บุญเมื่อเกิดการบริจาค มีการให้เกิดขึ้น เมื่อมีการให้มีการรับมีการนำไปใช้ทำประโยชน์เมื่อนั้นบุญย่อมเกิดทันที

4 เพิ่งเริ่มต้น ควรเน้นการรักษาศีลและสวดมนต์ ส่วนภาวนาก็ค่อยๆทำเน้นการรักษาสติ ประคองสติ ของคุณมีสายธรรมกาย แต่ให้เลือกเดินหรือปฏิบัติในหลักธรรมที่ดีงามตรงตามที่พพระไตรปิฏกหรือที่พระพุทธเจ้าตรัสสอน อันเป็นสัมมาทิฏฐินะครับแล้วจะไปได้ถูกทางครับ

5 อายุไขหมดแล้วคือหมดจากกรรมส่วนหนึ่ง ไปสู่กรรมใหม่อีกส่วนหนึ่ง ซึ่งเริ่มให้ผลนับแต่วันพรุ่งนี้ เป็นต้นไป ชีวิตก็จะก้าวหน้าดีขึ้น หากตั้งมั่นในคุณงามความดีละบาปกรรมทั้งปวง อย่าอ้างว่าจำเป็นต้องทำ แต่ให้อ้างว่า ก็มันบาปเราต้องไม่ทำ โดยเฉพาะการไม่ฆ่าสัตว์เพราะจะทำให้เราอายุยืนยาว จงยอมตายเสียดีกว่าการเจตนาฆ่าสัตว์ หากเราตั้งมั่น เราย่อมมีทางออกอีกมากมายในการแก้ไขปัญหาต่างๆ

6พระเครื่องพระบูชา การนำไปขายแลกเป็นเงินมา ว่าไปก็ไม่บาปอยู่ที่เจตนาของเรา เราไม่ได้หลอกลวงใคร หรือทำผิดศีล เจตนาเราสะอาดก็ไม่บาป แต่ถ้าเราหลอกลวงผู้อื่น ให้เขาเสียทรัพย์เหมือนเราปล้นทรัพย์ หรือไม่ต่างจากการขโมยเงินของเขาย่อมเป็นบาป ดังนั้นทำได้แต้ต้องระวังให้มาก อย่าปล่อยให่อำนาจเงิน เป็นพานิชย์การค้าที่ผิดศีลหลอกลวงคนอื่น และเมื่อได้เงินมาแล้วต้องทำบุญ เพราะพระเครื่องเป็นของพระศาสนา และมีเทพพรหมคุ้มครองควรทำบุญอุทิศให้เทพพรหมและอดีตเจ้าของด้วยครับ

7หากเชื่อผมและทำตามที่ผมบอกในสิ่งที่ดีงาม ก็ย่อมสำเร็จสมปราถนา ปัญหาคือ ขอให้คุณลองทบทวนจิตใจของคุณให้ดี ว่ามีความสะอาดดีงามแค่ไหน ควรชำระด้วย บุญ ทาน ศีลและการสวดมนต์ภาวนาทุกวัน ครับ

เราทำความดีด้วยความตั้งมั่นดีงาม ผลดีย่อมปรากฏ แต่การจะสมปราถนาในสิ่งต่างๆย่อมต้องอาศัยปัจจัยหลายส่วนประกอบกัน และพึงเข้าใจว่าถ้าเราผิดหวังนั่นเป็นเพราะเราไม่ได้ทำเหตุปัจจัยให้ดีงามได้ ทั้งในอดีตและปัจจุบันนั่นเอง เพราะบางอย่างก็เกินกำลัง แต่ถ้าสิ่งใดไม่เกินกำลัง แน่นอนสิ่งนั้นเราย่อมสำเร็จสมปราถนาของตนครับ สาธุ

15. ros

1 คุณยายเจ้าที่ท่านไม่อยากให้เปลี่ยนมือ แต่เมื่อมันจำเป็นหรือเป็นไปตามอำนาจกฏแห่งกรรม ก็จะไปเปลี่ยนแปลงแก้ไขอะไรไม่ได้ การขายที่ติดอุปสรรคอยู่เรื่อยๆ จึงไม่ใช่ของง่ายเกี่ยวกับวาสนาของเจ้าของที่ และดวงชะตา ตลอดจนของผู้ซื้อที่จะมาเป็นเจ้าของที่ ต้องมีความพอเหมาะกันพอดี
    ขอแนะนำให้ทำบุญทอดกฐินแล้วให้อุทิศให้คุณยายเจ้าที่และเจ้าที่ทั้งหมดตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรและเทวดของครอบครัวตนได้รับผลบุญนี้ ก็จะทำให้อุปสรรคหมดไปแล้วจะสมปราถนาในไม่ช้าครับ
    อนึ่งขอให้ประกาศขายทางเวปและถ่ายรูปลงไปใหม่สวยๆ เดี่ยวจะมีชายใส่แว่นอ้วนท้วมใบหน้ามีฝ้ากระเล็กน้อย เจ้าของธุระกิจเขามาสอบถามครับ
    ส่วนรายที่ป่วยอยู่อาจจะไม่สะดวกที่จะซื้อในตอนนี้ครับ แต่หลังจากทำบุญแล้วก็ไม่แน่ เพราะที่ตรงนี้ต้องถูกปเลี่ยนมือไม่นานไม่เกิน มีนาคม นี้ครับ

เรื่องปลาที่เลี้ยง มันก็พูดยาก คือเราไม่ได้เจตนา แต่แม้ไม่เจตนาแต่ก็มีส่วนในการอนุญาติให้คนอื่นฆ่า คือเราเป็นนาย เป็นผู้กุมชะตา ถ้าเป็นแบบนี้จะสร้างกรรม ก็จะทำให้ได้รับผลที่ไม่ดี ส่วนตัวไม่อยากให้ตกปลาครับ มันก็อยู่ที่คุณ ไม่อยากให้มีกาฆ่า ยกเว้นที่เขาฆ่าเป็นอาชีพก็ห้ามไม่ได้ ถ้าห้ามได้ก็อยากให้เปลี่ยนอาชีพใหม่ครับ

2 เจ้าที่เขาก็ดีครับ ไม่ได้ติดค้างอะไรครับ

3 การบริจาคได้บุญเมื่อเกิดการบริจาค มีการให้เกิดขึ้น เมื่อมีการให้มีการรับมีการนำไปใช้ทำประโยชน์เมื่อนั้นบุญย่อมเกิดทันที

4 เพิ่งเริ่มต้น ควรเน้นการรักษาศีลและสวดมนต์ ส่วนภาวนาก็ค่อยๆทำเน้นการรักษาสติ ประคองสติ ของคุณมีสายธรรมกาย แต่ให้เลือกเดินหรือปฏิบัติในหลักธรรมที่ดีงามตรงตามที่พพระไตรปิฏกหรือที่พระพุทธเจ้าตรัสสอน อันเป็นสัมมาทิฏฐินะครับแล้วจะไปได้ถูกทางครับ

5 อายุไขหมดแล้วคือหมดจากกรรมส่วนหนึ่ง ไปสู่กรรมใหม่อีกส่วนหนึ่ง ซึ่งเริ่มให้ผลนับแต่วันพรุ่งนี้ เป็นต้นไป ชีวิตก็จะก้าวหน้าดีขึ้น หากตั้งมั่นในคุณงามความดีละบาปกรรมทั้งปวง อย่าอ้างว่าจำเป็นต้องทำ แต่ให้อ้างว่า ก็มันบาปเราต้องไม่ทำ โดยเฉพาะการไม่ฆ่าสัตว์เพราะจะทำให้เราอายุยืนยาว จงยอมตายเสียดีกว่าการเจตนาฆ่าสัตว์ หากเราตั้งมั่น เราย่อมมีทางออกอีกมากมายในการแก้ไขปัญหาต่างๆ

6พระเครื่องพระบูชา การนำไปขายแลกเป็นเงินมา ว่าไปก็ไม่บาปอยู่ที่เจตนาของเรา เราไม่ได้หลอกลวงใคร หรือทำผิดศีล เจตนาเราสะอาดก็ไม่บาป แต่ถ้าเราหลอกลวงผู้อื่น ให้เขาเสียทรัพย์เหมือนเราปล้นทรัพย์ หรือไม่ต่างจากการขโมยเงินของเขาย่อมเป็นบาป ดังนั้นทำได้แต้ต้องระวังให้มาก อย่าปล่อยให่อำนาจเงิน เป็นพานิชย์การค้าที่ผิดศีลหลอกลวงคนอื่น และเมื่อได้เงินมาแล้วต้องทำบุญ เพราะพระเครื่องเป็นของพระศาสนา และมีเทพพรหมคุ้มครองควรทำบุญอุทิศให้เทพพรหมและอดีตเจ้าของด้วยครับ

7หากเชื่อผมและทำตามที่ผมบอกในสิ่งที่ดีงาม ก็ย่อมสำเร็จสมปราถนา ปัญหาคือ ขอให้คุณลองทบทวนจิตใจของคุณให้ดี ว่ามีความสะอาดดีงามแค่ไหน ควรชำระด้วย บุญ ทาน ศีลและการสวดมนต์ภาวนาทุกวัน ครับ

เราทำความดีด้วยความตั้งมั่นดีงาม ผลดีย่อมปรากฏ แต่การจะสมปราถนาในสิ่งต่างๆย่อมต้องอาศัยปัจจัยหลายส่วนประกอบกัน และพึงเข้าใจว่าถ้าเราผิดหวังนั่นเป็นเพราะเราไม่ได้ทำเหตุปัจจัยให้ดีงามได้ ทั้งในอดีตและปัจจุบันนั่นเอง เพราะบางอย่างก็เกินกำลัง แต่ถ้าสิ่งใดไม่เกินกำลัง แน่นอนสิ่งนั้นเราย่อมสำเร็จสมปราถนาของตนครับ สาธุ

สาธุๆอนุโมทนา ดิฉันศรัทธาในสิ่งที่คุณบอกค่ะและจะตั้งมั่นทำทาน ถือศีลภาวนา และทุกวันนี้เมื่อมีเรื่องอะไรเกี่ยวกับทางธรรมดิฉันก็จะนึกถึงคุณตลอดคงไม่รบกวนมากนะคะ แต่เรื่องทอดกฐินคงต้องใช้ปัจจัยมากคงจะยังไม่สะดวก แต่ทุกวันนี้ดิฉันจะร่วมทำบุญกับผ้าป่าทุกอาทิตย์เพราะไม่ได้ใช้เงินก้อนเป็นปัจจัยที่ดิฉันได้ถวายปัจจัยกับหิ้งพระทุกวัน เมื่อได้ไปขายของที่ตลาดก็จะมีรถผ้าป่าจากวัดมา ดิฉันก็จะนำปัจจัยนี้ไปร่วมทำบุญกับกองผ้าป่าทุกครั้งค่ะ สาธุๆอนุโมทนา ขอขอบพระคุณมากค่ะ

16. tjs

สภาวะการเกิดดับของโลกไม่แน่นอนขึ้นอยู่กับพลังงานหรือสมดุลย์ของจักรวาล หรือกฏของธรรมชาติ หรือกฏแห่งกรรมก็ว่าได้
    ภพที่เราทราบประกอบด้วย3ภพภูมิ ที่เรามักจะเรียกว่า3ไตรภูมิ แต่เมื่อกระผมเจริญภาวนา ก็เห็นว่า ภูมิที่มีทั้งสาม อันได้แก่ นรกบาดาล มนุษย์ และสวรรค์ แท้จริง ภูมิที่เป็นมนุษย์และบาดาล หรือที่เราเรียกว่าโลกมนุษย์นั้น แท้จริงไม่ได้มีตั้งอยู่ทรงตัวตลอดเวลา
    นั่นเพราะเมื่อใดที่โลกแตกดับไป จนกว่าจะเกิดโลกใหม่ บังเกิดขึ้น ในห้วงเวลาดังกล่าว ย่อมมีเพียงสองภพภูมิคือ นรกและสวรรค์ ในสภาวะนี้ ย่อมเป็นสภาวะที่บีบเค้นหรือกดดันมาก ก็ว่าได้ เพราะไม่มีสิ่งมีชีวิตที่เป็นกายหยาบมาเกิดหรือสร้างบารมีได้ จิตวิญญาณหรือกายทิพย์ทั้งหลาย ต่างวนเวียนเปลี่ยนอัตภาพได้เฉพาะสองภพภูมิเท่านั้น นรกและสวรรค์จึงแออัดไปด้วยจิตวิญญาณ ท่องไปทั้งนรกและสวรรค์ ไม่จบสิ้น
    ดังนั้นจากการเห็นสภาพความจริงในช่วงเวลาที่ไม่มีโลกตั้งอยู่ ไม่มีการถือกำเนิดของสิ่งมีชีวิต ปรากฏมีเพียงนรกกับสวรรค์ จึงเป็นช่วงเวลาอันสำคัญอย่างยิ่ง ขอให้ทุกท่านพึงทำความเข้าใจและไม่ประมาท อันพอจะมีวิธีการแก้ไขดังนี้คือ
    1 เพียรสร้างบารมีเข้านิพพานก่อนที่โลกจะแตกดับ
    2 เพียรสร้างบารมีเป็นพระอนาคามี ไปพรหมโลกสุทธาวาส จะได้ไปต้องมาเกิดอีกและไม่ต้องตกนรกมีที่ไปคือพรหมสุทธาวาสและต่อยอดคือพระนิพพาน
    3 เพียรสร้างบารมีร่วมกับพระโพธิสัตว์ผู้ที่พยากรณ์แล้วและผู้ที่กำลังจะได้รับพุทธพยากรณ์เป็นพระอนิยตะโพธิสัตว์ ตลอดจนพระโพธิสัตว์ผู้ที่มีบารมีมากอื่นๆ เพื่อจะได้เป็นที่พึ่งในยามนั้น
    4 จะต้องทำบุญอุทิศแผ่บุญกุศลให้ท่านพระยายมราชตลอดจนสรรพสัตว์ในนรกภูมิเพื่อเป็นพลังบุญในการชำระหนีกรรมล่วงหน้าเมื่อถึงเวลาด้วยบุญกุศลนี้จะทำให้ไม่ต้องนรกรกเพราะได้ทะยอยใช้หนี้กรรมด้วยบุญที่ตนอุทิศให้อย่างเจ้ากรรมนายเวรและนรกภูมิอย่างสม่ำเสมอ
    5จะต้องทำบุญกับพระพุทธเจ้าซึ่งในอนาคตกาลคือพระศรีอาริย์ ซึ่งด้วยพระบารมีของพระศรีอาริย์จะเป็นที่พึ่งและนำพาจิตของท่านผ่านพ้นกลียุคพ้นทุกข์เวทนาจากนรกภูมิได้
    หากท่านมีความเพียรในการสร้างคุณงามความดีตามที่ผมกล่าวมาข้อใดข้อหนึ่งหรือทั้ง5ข้อได้สมบูรณ์ ด้วยผลบุญนี้ ท่านจะไม่ต้องกลัวตกนรกในช่วงที่ว่างจากโลกมนุษย์ที่ถือว่าเป็นกลียุคช่วงหนึ่งก็ว่าได้ ท่านจะผ่านพ้นกาลเวลาช่วงนี้ไปได้โดยสุคติภูมิมีสวรรค์สมบัติเป็นที่เกิดดับแก่จิตท่าน ได้สมดังที่ทุกท่านปราถนาครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2015
  17. tjs

============

ขออนุโมทนาครับ

เรื่องทอดกฐิน เราก็ไปร่วมทำกับเขาได้ เราควรทำตามอัตภาพ เพราะกฐินเป็นบุญใหญ่ ทำได้ยาก การที่เราได้ไปร่วมทำกับเขา เงินแม้บาทเดียว ถ้าเรามีศรัทธา เงินเป็นของบริสุทธิ์ หมู่พระสงฆ์ รับแล้ว มีพระสงฆ์ผู้มีสติปัญญาควรแก่การรับผ้ากฐิน และกรานผ้ากฐิน แล้วถือครองผ้ากฐินตามพระบัญญัติ ตามระยะเวลาที่กำหนด ย่อมเกิดอานิสงค์มาก ทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกฐิน ย่อมได้รับอานิสงค์มากด้วยเช่นกัน ไม่ได้เกี่ยวว่าใครเป็นเจ้าภาพหรือใครทำบุญมากบุญน้อย แต่มันขึ้นอยู่กับปัจจัยที่ผมว่ามาครับ สาธุ

18. redeye127

redeye127 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    พี่ก้องครับ รบกวนตอบหน่อยนะครับ คือใกล้จะทำบุญ 100 วันให้คุณย่าอ่าครับ เลยอยากรู้ว่าท่านสบายดีหรือไม่ครับ

19. tjs

============

เจอคุณยา่แล้วครับ แต่ยังไม่ได้สื่ออะไรถึงท่าน ท่านรูปร่างผอมบางเล็กน้อยตอนอายุไม่มากคงจะร่างกายสมส่วนหรือท้วมครับ ผิวสองสี ผมขาวแซมดำ ผมยาวไม่มากหยักโศกปลายเล็กน้อย รูปหน้าสี่เหลี่ยมคางแหลม นุ่งผ้าถุงสวยสีเหลืองน้ำตาล สวมเสื้อแขนสั้นสีขาวลายลูกไม้ครับ

พรุ่งนี้จะตอบคำถามให้นะครับ

20. tjs

เกล็ด ธรรมะวันนี้ ขอนำข้อความตอนหนึ่งมาเล่าสู่กันฟังครับ

สิ่งดีคือสิ่งที่ทำแล้วเกิดประโยชน์ต่อตนเองและผู้อื่น ไม่เบียดเบียนตนเองและผู้อื่น เราเรียกว่า กุศล คือบุญ ส่วนสิ่งที่ตรงกันข้ามคืออกุศลหรือบาป
    ความดีทำแล้วเป็นสุขใจสุขกายเกิดปิติสุขคือบุญ
    ความสุข ตลอกกาลไม่มี ความทุกข์ตลอกการไม่มี สรรพสิ่ง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ดับไป สุขทุกข์ไม่แน่นอน สรรพสิ่งไม่เที่ยงแม้สุขหรือทุกข์ เมื่อมันไม่เที่ยง มันจึงเป็นทุกข์ นั่นย่อมหมายถึงที่สุดของปัญญาคือ ความไม่เที่ยงย่อมเป็นทุกข์

ความยอมรับความเข้าใจ ความรู้ทันในความไม่เที่ยง ยกจิตแยกออกจากความไม่เที่ยงไม่ยึดมั่น นั่นแลคือความพ้นจากทุกข์ตลอดกาล
    ความที่เราเอาจิตเข้าไปยึดมั่น ในสิ่งต่างๆ นั้นแลคือความทุกข์ตลอดกาล

ความปราถนาทั้งหลายจะสำเร็จได้เพราะได้ลงมือปฏิบัติจริง เมื่อปฏิบัติจริง ผลย่อมปรากฏจริง
    ความปราถนาแรงกล้า หลายอย่างเพราะศึกษามากรอบรู้มาก แต่ต้องฝึกปฏิบัติจริง ซึ่งต้องทำให้มาก เมื่อทำได้ สิ่งที่ปราถนาย่อมสำเร็จ

กำลังใจ หรือเจโต ในทางสมาธิ และกำลังของเจโตวิมุตติ มีส่วนสำคัญมาก ต่อการสร้างบารมี ต่อการเผากิเลส ต่อพระนิพพาน หรือแม้ความเป็นพระโพธิญาณ ขอฝากถึงพุทธภูมิทั้งหลายด้วยว่า สิ่งเหล่านี้เกิดได้เพราะการปฏิบัติเท่านั้นอย่างที่ผมเคยกล่าวไว้คือ การจะเป็นพระโพธิสัตว์ที่ดี ต้องทรงอารมพระอริยะ หรือ อรหันตด้วยเสมอครับ พึงไม่ประมาทเรื่องนี้ครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2015