เพลงละครพื้นบ้าน*นางสิบสอง*

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย เกตุวดี, 17 มิถุนายน 2010.

1. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    นางเมรี

*****นางสิบสอง*****
    โฉมนั้นสคราญทั่วร่าง
    สิบสองนางแรกรุ่นอ่อนละมุนโฉม....ฮัม
    แต่ชีวิตเฉาทุกนางสุดเหงาระทมขมขื่น
    สู่เวรกรรมพ่อแม่นำน้องปล่อยพนา
    ลิขิตแห่งโชคชะตานางยักษีมีใจอุ้มชู
    เลี้ยงลูกผูกพันเอ็นดูเจ้าสู่รู้แม่ห้ามไม่ฟัง
    แม่เฒ่าสร้างสั่นดินพังเลือดแดงขลังทุกนางตื่นกลัว
    นางยักษ์สันตรา...คับแค้นใจ
    จะตามผลาญมันไปถึงพารา
    เพื่อแย่งคู่เคียงรัก...ควักลูกตา
    ให้เมรีรักษาถ้ำอาถรรพ์
    รถเสนตามมา...อย่าไว้มัน
    พอถึงวันกินวัน ถึงคืนกินคืน
    พระฤาษีแปลงสาส์น...สาส์นฉ้อฉล
    เมรีหลงกลรักวุ่นวาย
    สามจอกสี่จอก...มากรอกเข้า
    นางเมรีขี้เมาก็หลับไป....
    (f)(f)(f)(f)(f)(f)(f)

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1008820/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

2. มากเจริญ

มากเจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2010
    เดี๋ยวกลับมาใหม่นะ
    ชับ!!!!!!!!!!!
    กลับมาและ เพราะมากเลยจ้า
    คุณยายฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2010
  3. chatchai123

chatchai123 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับทำให้เรานึกถีงตอนเด็กๆ
    ที่ดูทีวีละครเรื่องนี้
    ร้องได้ดีครับ

4. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009

หุย มัวแต่ไปวิ่งอยู่หน้าโน๊นนนน พระพี่นางมาตั้งแต่เมื่อไรเจ้าคะ......

5. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สะเด็ดพี่ เกตุวดี กับน้องหญิงเรไรนคร มาแล้ว ม่อมฉานมัว ซงงาน อยู่ห้องสากล ไม่ทันเห็น ขออภัยๆ แต่ว่าเสียงท่านพี่นี้มืออาชีพจริง ๆๆ นะ เมนต์ให้แล้วทูลลาไปซงงานก่อนต่อก่อนนะเพค่ะ ตะเลง เตงเต้ง.......เอิ๊กๆๆๆๆๆ

6. urai ay

5555 พี่สร้อยเป็นหนักกว่าเราอีก...อ้อๆมันเป็นไปตามลำดับอายุ [​IMG]

7. เกตุวดี

นั่นจิ พี่อายุมากกว่าน้องสร้อยกุสุมานะ แต่รู้สึกว่าสะเด็ดน้องสร้อยจะเป็นหนักกว่าพี่อ่ะ และพี่ก็เป็นน้อยกว่าพระน้องนางสโนว์เน๊ะจิ๊ดนึง อิอิ[​IMG]

8. เกตุวดี

ขอบคุณมากมายเลยจ้าคุณหญิงทวดกรรไกรจาหรวดฯ

9. เกตุวดี

ไม่ค่อยได้ดูทางทีวีเท่าไหร่ค่ะ ส่วนใหญ่จะชอบอ่านประเภทวรรณคดีไทยค่ะ ขอบคุณที่เข้ามาฟังนะคะ

10. เกตุวดี

มาตั้งนานแระ ตะกายเขาหนีนางยักษ์ไปหลายรอบแล้วล่ะจ้า
    แล้วนี่เด็กๆ โบกำลังถวายบังคมใครอยู่ล่ะเนี่ยอิอิ

11. เกตุวดี

แล้วชงเผื่อสะเด็ดพี่ด้วยนะ ไม่ใส่น้ำตาลเพราะสะเด็ดพี่หวานนนไปท้างตัวแล้ว เตลง เตล่ง เตล๊ง เตลง เตล่ง เตร๊ง เตรง เตร่งงงง เต็ง เต๊ง เต็งๆๆๆ

12. มากเจริญ

สะเด็ดพี่ เกตุวดี กับน้องหญิงเรไรนคร มาแล้ว ม่อมฉานมัว ซงงาน อยู่ห้องสากล ไม่ทันเห็น ขออภัยๆ แต่ว่าเสียงท่านพี่นี้มืออาชีพจริง ๆๆ นะ เมนต์ให้แล้วทูลลาไปซงงานก่อนต่อก่อนนะเพค่ะ ตะเลง เตงเต้ง.......เอิ๊กๆๆๆๆๆแล้วชงเผื่อสะเด็ดพี่ด้วยนะ ไม่ใส่น้ำตาลเพราะสะเด็ดพี่หวานนนไปท้างตัวแล้ว เตลง เตล่ง เตล๊ง เตลง เตล่ง เตร๊ง เตรง เตร่งงงง เต็ง เต๊ง เต็งๆๆๆ<!-- google_ad_section_end -->
    เอ้า...เอากันเข้าไปสามสาวนี่
    สงสัยใกล้และ ใกล้พาส่ง.....?
    เพี้ยนกันให้พอเหนื่อยแล้วบอก
    นะจะพาไปส่งจ้าาาาาาาา คริคริ

13. เกตุวดี

โอ๊ย..ไม่ต้องพาไปส่งหรอกจ้าคุณทวดพวกเรากลับถูกน่า จริงไม๊สะเด็ดน้องทั้งสองอิอิ

14. มากเจริญ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มากเจริญ [​IMG]
    สะเด็ดพี่ เกตุวดี กับน้องหญิงเรไรนคร มาแล้ว ม่อมฉานมัว ซงงาน อยู่ห้องสากล ไม่ทันเห็น ขออภัยๆ แต่ว่าเสียงท่านพี่นี้มืออาชีพจริง ๆๆ นะ เมนต์ให้แล้วทูลลาไปซงงานก่อนต่อก่อนนะเพค่ะ ตะเลง เตงเต้ง.......เอิ๊กๆๆๆๆๆแล้วชงเผื่อสะเด็ดพี่ด้วยนะ ไม่ใส่น้ำตาลเพราะสะเด็ดพี่หวานนนไปท้างตัวแล้ว เตลง เตล่ง เตล๊ง เตลง เตล่ง เตร๊ง เตรง เตร่งงงง เต็ง เต๊ง เต็งๆๆๆ<!-- google_ad_section_end -->
    เอ้า...เอากันเข้าไปสามสาวนี่
    สงสัยใกล้และ ใกล้พาส่ง.....?
    เพี้ยนกันให้พอเหนื่อยแล้วบอก
    นะจะพาไปส่งจ้าาาาาาาา คริคริ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    โอ๊ย..ไม่ต้องพาไปส่งหรอกจ้าคุณทวดพวกเรากลับถูกน่า จริงไม๊สะเด็ดน้องทั้งสองอิอิ[/QUOTE]
    55555555555555555

15. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    มาขอบรรเลงระนาดด้วยคนนะ...
    เตลง เตล่ง เตล๊ง เตลง เตล่ง เตร๊ง เตรง เตร่งงงง เต็ง เต๊ง เต็งๆๆๆ<!-- google_ad_section_end -->
    มาช่วยเมรีขี้เมา...บรรเลงจ๊ะ...

16. ppojai

ppojai เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    <TABLE class=th12 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="95%" align=center border=0><TBODY><TR><TD>เรื่อย่อ
    ณ เมืองทานตะวัน เมืองในอีกมิติเป็นที่อยู่ของนางยักษ์สนธมารผู้ครองเมือง เมืองนี้มีผลไม้ที่ชื่อ “มะม่วงหาว “ และ “มะนาวโห่” ซึ่งเป็นผลไม้วิเศษที่หากคนต่างเผ่าพันธุ์เกิดรักกันแล้ว ถ้ากินผลมะม่วงหาวและมะนาวโห่ จะทำให้สามารถมีลูกได้ จึงเป็นที่ต้องการของคนต่างเมือง ที่มักจะลอบเข้ามาขโมยผลไม้เสมอ แต่ไม่มีใครเคยรอดออกมาได้<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>
    <O:p> </O:p>
    ณ เมืองมนุษย์ เศรษฐีและภรรยาได้บนบานขอลูกจากเทวดา แต่เกิดความผิดพลาด เทวดาจึงเสกลูกสาวมาให้ถึง 12 คน ทำให้เศรษฐียากจนลงเรื่อย ๆ จนต้องนำนางทั้ง 12 ไปปล่อยป่า <O:p></O:p>
    [​IMG] ในขณะเดียวกัน นางสนธมารได้แก่ลง ศัลยมารเสนอว่าต้องผสมยาอายุวัฒนะให้นางยักษ์สนธมารเพื่อให้คงความสาวไปตลอด โดยมีส่วยผสมหลักคือดวงตาของนางสิบสอง นางยักษ์สนธมารจึงได้ให้ภูติเงาออกตามหานางสิบสอง<O:p></O:p>
    ระหว่างที่นางสิบสองเดินหลงอยู่ในป่า ภูติเงาได้ปรากฏตัวในเงาสะท้อนของลำธาร เห็นนางสิบสองที่ได้ตามหา จึงรีบไปแจ้งพระนางสนธมาร<O:p></O:p>
    [​IMG] <O:p> </O:p>
    พระนางสนธมารสั่งให้คนในเมืองยักษ์แปลงตัวเป็นคนให้หมดแล้วรับนางทั้งสิบสองให้เป็นธิดาบุญธรรม เพื่อรอให้ดวงตาของนางทั้งสิบสองโตพอเหมาะที่จะใช้ทำยา<O:p></O:p>
    นางทั้งสิบสองโตจนเป็นสาว เภา น้องคนสุดท้องเริ่มสงสัยว่าคนในเมืองจะเป็นยักษ์ จนได้โอกาสที่พระนางสนธมารออกเดินทางไปนอกเมือง จึงรีบพาพวกพี่ ๆ หนีออกจากเมือง<O:p></O:p>
    นางยักษ์สนธมารกลับมารู้ว่าพระธิดาทั้งสิบสองหายไปก็โกรธมาก รีบให้ภูติเงาออกตามหา<O:p></O:p>
    ณ เมืองกุตารนคร โหรหลวงได้ทำนายว่าท้าวรถสิทธิ์ จะทรงมีเนื้อคู่ทีเดียวสิบสองคน ท้าวรถสิทธิ์สั่งให้ทหารออกตามหานางสิบสองคนที่เป็นพี่น้องกัน ในขณะที่นางทั้งสิบสองได้หนีเข้ามาในกุตารนครพอดี ท้าวรถสิทธึจึงอภิเษกนางทั้งสิบสองให้เป็นมเหสีตั้งแต่นั้นมา<O:p></O:p>
    กล่าวถึงเมืองพญายักษ์ ซึ่งมีภรรยาเป็นมนุษย์ อยากมีลูก พญายักษ์ รู้ดีว่าน้ำมะงั่วหาว มะนาวโห่นั้นมีอยู่ที่เมืองทานตะวันเท่านั้น เห็นดังนั้นพญายักษ์ จึงแต่งหนังสือ และให้เสนาส่งไปที่มีเมืองทานตะวันทันที <O:p></O:p>
    นางศรีสมุทรได้ลิ้มรสมะงั่วหาวมะนาวโห่ก็ได้กำเนิดบุตรสาวฝาแฝด พญายักษ์ดีใจมาก และได้ตั้งชื่อให้กับธิดาองค์ใหญ่ ชื่อเมรี องค์เล็กชื่อศรีทัศนา <O:p></O:p>
    สนธมารเมื่อรู้ข่าว จึงมีหนังสือให้เสนาไปถวายให้กับพญายักษ์ เพื่อขอธิดาองค์หนึ่งของพญายักษ์มาเลี้ยง พญายักษ์ยอมยกธิดาเมรี ให้นางยักษ์สนธมารเพื่อเป็นลูกเลี้ยง และเลี้ยงดูธิดาเมรีอย่างรักใคร่ <O:p></O:p>
    ระหว่างนั้นนางยักษ์สนธมาร ก็ได้ให้ภูติเงาตามหานางทั้งสิบสองจนพบ ว่าอยู่ที่เมืองกุตารนครจึง จึงให้เมรีดูแลเมือง ส่วนตนออกเดินทางไปกุตารนคร ออกอุบายปลอมตัวเป็นหญิงสาว แล้วใช้ยาเสน่ห์ที่ปรุงโดยศัลยมาร เพื่อทำให้ท้าวรถสิทธิ์หลงรัก<O:p></O:p>
    ท้าวรถสิทธิ์โดนเสน่ห์มารยา ก็หลงนางสนธมารจนโงหัวไม่ขึ้น เมื่อสบโอกาส นางสนธมารก็แกล้งป่วย บอกว่าแพ้นางทั้งสิบสอง ไม่สามารถเข้าใกล้ได้ ท้าวรถสิทธ์จึงสั่งให้จับนางสิบสองไปขังไว้ในถ้ำ <O:p></O:p>
    [​IMG] <O:p> </O:p>
    พระนางสนธมารให้ศัลยมารแปลงเป็นคนเข้ามาเลือกดวงตาของนางทั้งสิบสองในถ้ำ แต่ดวงตาของเภาคนสุดท้องยังไม่ได้กำหนด ศัลยมารจึงควักไปข้างเดียว เพื่อรอเวลา<O:p></O:p>
    ศัลยมารนำดวงตาไปเก็บไว้ที่เมืองทานตะวัน ส่วนพระนางสนธมารก็รอเวลาให้ทุกอย่างพร้อม โดยหารู้ไม่ว่าระหว่างที่อยู่ในถ้ำ เภาได้ตั้งครรภ์ และคลอดลูกของตนออกมา โดยตั้งชื่อลูกของตนว่ารถเสน<O:p></O:p>

</TD></TR><TR><TD> </TD></TR></TBODY></TABLE>

17. เกตุวดี

ได้เลยค่ะพี่ใจขา...น่าสงสารนางเมรีเหมือนกันนะคะที่ต้องตายเพราะความรัก ขอบคุณพี่ใจมากๆ เลยค่ะที่ช่วยเอาเนื้อเรื่องย่อมาแปะให้

18. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

สะเด็ดป้าเกตุวี มีผู้ใดไม่สบาย เป็นอะไรกันเหรอพะยาค่ะ
    แต่คงไม่ใช่น้องเมรีกระมัง!

[​IMG] [​IMG]

มีเรื่องอยากจะกราบทูนว่า สะเด็ดป้าซงขับร้องบทเพลง ได้ไพเราะมากเลยพะยาค่ะ ^^
    ด้วยเหตุนี้น้องเม.. ฝากพวงมาลัย มาทะหวายสะเด็ดป้าเกตุวดีด้วยพะยาค่ะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2010
  19. เกตุวดี

เอ่อ ที่ว่าไม่สบายน่ะสงสัยสะเด็ดหลานจะเป็นโรคติดต่อจากสะเด็ดป้าทั้งสามซะแล้ว งั้นเดี๋ยวไปฉีดพระโอสถพร้อมๆ กันเลยดีกั่ว แล้วทีหลังต้องใช้ภาษาให้ถูกด้วยนะเพจ๊ะ เป็นผู้ชายจะพูดว่าพะยาค่ะ ได้ยังงาย ต้องพะยาครับ พะยาครับ..ถึงจะถูกนะสะเด็ดหลาน ทีหลังถ้าทรงพระพูดผิดอีกจะทรงพระโดนตีแปะๆ นะเพจ๊า....(บ้าก็บ้าฝ่ะกั๊กๆๆๆ)

20. urai ay

กะลัง'คมพระพี่นางอยู่อ่าดิ อิอิ อิอิ
    รู้สึกว่าเราจะแพร่เชื้อไปเกือบทั่วบอร์ดแล้วนะพระพี่นาง
    เราชอบตอนทำนองม้าย่องจังเลย.....