เชิญรับ CD รวบรวมกระทู้สำคัญๆในหมวด ภัยพิบัติและการเตรียมการ ฟรี !

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Nakamura, 5 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. thos1964

thos1964 เป็นที่รู้จักกันดี

มาอัพเดตครับ เปิดไฟล์ได้แล้วครับ แต่จะเห็นได้ว่า มันยังต้องการ connection อยู่ (ดูรูปประกอบครับ) หมายความว่าไฟล์ย่อย ๆ บางไฟล์ ยังต้องเรียกจาก server เว็บพลังจิตอยู่ครับ (ตอน save มันเซฟไปไม่ครบครับ) สังเกตแถบสีขาว ๆ เหนือรายชื่อสมาชิกที่ให้อนุโมทนาน่ะครับ ปกติมันเป็นแถบสีน้ำเงิน ไฟล์นี้มันคงลืมเซฟมาด้วย อิอิ

อย่างไรก็ตาม ต้องขอชมว่าคุณ Nakamura ทำไฟล์ได้เนื้อหาครบถ้วนดีมาก ที่เครื่องผมนะ ถ้าทำไฟล์ .mht จะได้ไฟล์ขนาด 1.1-1.3 เม็กแค่นั้นเอง (ไฟล์ที่คุณ Nakamura ส่งมาขนาด 3.2 เม็กครับ) พอเปิดไฟล์ที่ผมทำเองขึ้นมา มันเรียกให้ต่อเน็ตเลยครับ เพราะขาดไฟล์ย่อย ๆ แยะมาก แต่ของคุณ Nakamura เปิดได้เกือบจะครบถ้วนเลย เยี่ยมจริง ๆ ครับ คงจะขาดนิด ๆ หน่อย ๆ ตรงท้าย ๆ ไฟล์ที่เป็นพวกสถิติการเข้าชมเว็บน่ะครับ

ผมลองทำเป็นไฟล์ .pdf ดู จากหน้าเดียวกันน่ะครับ ถ้าเป็นไฟล์ .pdf จะมีขนาด 831 KB ครับ (ให้ไว้เป็นข้อมูลนะครับ ถ้าคุณ Nakamura สนใจ ผมจะส่งโปรแกรมให้ครับ) ทำไฟล์ .pdf ไม่ยากหรอกครับ แค่สั่ง print เท่านั้นเองก็เรียบร้อยแล้ว แล้วก็เป็นไฟล์ที่เปิด offline ได้ เพราะมันเหมือนรูปภาพน่ะครับ ไม่ต้องต่อเน็ตแน่นอนครับ

ที่ผมดูเรื่องต่อเน็ตเพราะว่า ผมคาดว่าวัตถุประสงค์ในการรวบรวมข้อมูลคงจะเอาไว้ใช้เวลาต่อเน็ตไม่ได้น่ะครับ อีกอย่าง ผมเคยประสบปัญหากับไฟล์ประเภทนี้ ก็เรื่องนี้แหละครับ ทำเสร็จแล้วต้องมานั่งทำใหม่ เลยเข็ดเลยครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ สำหรับไฟล์ที่ส่งมาให้น่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      75.3 KB
      เปิดดู:
      73
  2. ตลับนาค

ตลับนาค เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    ดูหน้าตาแล้วดีครับ

IE เปิด .mht ได้แต่ว่า Firefox เปิดไม่ได้ครับ ไม่เป็นไรค่อยหาวิธีเอา

3. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    ตอนแรกก็ว่าจะทำเป็น pdf นะครับแต่ติดตรงที่ว่าพอ convert ไฟล์แล้วมันอ่านภาษาไทยไม่ออก ก็เลยทำเป็น .mht แทน ซึ่งถือว่าเกือบจะสมบูรณ์ทั้งหมดแล้ว ไม่ทราบว่าท่าน thos1964 พอจะทราบวิธีแปลงเป็น pdf ให้ให้อ่านภาษาไทยออกไหมครับ ผมใช้ Adobe Acrobat Professional ถ้าสามารถ convert ให้อ่านภาษาไทยได้ก็จะ work มากเลยครับ เพราะว่าไฟล์ pdf นี้ขนาดจะน้อยกว่า แล้วก็เปิดได้เร็วกว่า .mht ครับ

4. thos1964

ใช้โปรแกรม FinePrint pdfFactory Pro 3.15 ครับ หลังจากติดตั้งแล้วมันจะเป็น printer ตัวนึง จะทำหน้าไหนให้เป็นไฟล์ .pdf ก็แค่สั่ง print ไปที่ printer ตัวนี้ครับ ทำงานเร็วมาก แล้วก็ support ภาษาไทยด้วย รวมเล่มด้วยนะครับ เช่น ถ้ากระทู้ไหนมี 2-3 หน้า ก็สั่งพิมพ์ไปเรื่อย ๆ จนครบทุกหน้า แล้วสั่ง save ครั้งเดียว โปรแกรมมันจะรวมให้เป็นไฟล์ใหญ่ ๆ ไฟล์เดียวครับ แต่ถ้ากระทู้ 50-60 หน้า คงต้องค่อย ๆ ทำไปทีละ 5-6 หน้า พอเสร็จแล้วค่อยมารวมเป็นไฟล์ใหญ่ ๆ ไฟล์เดียวกันอีกทีหนึ่ง ตัวนี้น่ะ work สุด ทำไฟล์แล้วมีขนาดเล็กกว่าโปรแกรมอื่น (ผมลองมาแยะเหมือนกันนะ โปรแกรมพวกนี้น่ะ ลองมาเป็นสิบโปรแกรมเลย ตัวนี้ดีสุดครับ ง่ายสุด แล้วพอทำไฟล์เสร็จแล้วก็เล็กสุด)

ผมเคยใช้นะ พวก Adobe น่ะ ทั้ง Reader ทั้งตัวทำไฟล์ .pdf รู้สึกว่ามันยุ่งยากน่ะครับ ใช้ยาก ช้า ฝรั่งเรียกว่าโปรแกรมมัน "งุ่มง่าม" ฮาๆๆๆๆๆๆๆ

ตัวอ่านไฟล์ .pdf เดี๋ยวนี้ก็มีตัวเล็ก ๆ ไม่ต้องติดตั้งนะครับ ชื่อ Foxit PDF Reader ตัวไฟล์แค่ 2 เม็กเองครับ รันที่ไหนก็ได้ ไม่ต้องติดตั้ง หน้าตาสวย สะอาด เรียบร้อยดี (ดูดี มีชาติตระกูล เอิ๊ก ๆ) เปิดไว support ภาษาไทยด้วยครับ (มีบางตัวที่ไม่ support ครับ)

ไฟล์ .mht มันเหมือนไฟล์ .html เวลาเปิดมันมีการประมวลผลไปด้วย จึงเปิดได้ช้า แต่ไฟล์ .pdf มันเหมือนไฟล์รูปภาพ เปิดได้ทันทีครับ จึงเปิดได้เร็วกว่ามาก ๆ

ผมแนบไฟล์ .pdf ที่ทำเองเมื่อคืนมาให้ดูหน้าตากันครับ สวยไม่แพ้ .mht ครับ เพราะหน้าตามันเหมือนกัน ฮาๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

5. thos1964

เปิดได้ครับ คุณตลับนาค ผมจับภาพมาให้ดูนะครับ ดูตรง Status Bar ของ Firefox จะเห็นว่าผมเปิดจากไฟล์ในเครื่องของผมเอง ไม่ได้เปิดจาก Internet แต่ปัญหาก็เหมือนกัน คือ มันจะเรียกไฟล์จาก server ของเว็บพลังจิต แล้วก็เปิดไปคิดไป (คิดนานกว่า ie อีกน่ะ เหอ ๆ) เหมือนเวลาที่เราเปิดกระทู้แหละครับ

วิธีเปิดก็ใช้ drag and drop คือลากไฟล์จาก Windows Explorer ใส่หน้าต่าง Firefox โดยตรงเลย หรือจะใช้เมนู File --> Open ใน Firefox ก็ได้ครับ

Firefox ไม่ค่อยเหมาะกับเว็บภาษาไทยครับ คุณตลับนาค มันตัดคำไม่ค่อยเป็น สังเกตดูตรงท้าย ๆ ประโยค ทางด้านขวาของจอน่ะครับ มันจะแหว่ง ๆ แหว่งเข้า แหว่งออก ถ้าใช้ ie จะไม่เป็นครับ ie ตัดคำภาษาไทยได้สมบูรณ์กว่าครับ

ถ้าไม่ชอบใช้ ie แนะนำให้ใช้ Maxthon ครับ ไม่เปลือง resource เหมือน ie แต่เปิดหน้าเว็บได้สวยเหมือน ie ครับ

ขนาดไฟล์:
      108 KB
      เปิดดู:
      73
  6. thos1964

ผมจับหน้าจอ Foxit Reader มาให้ดูกันครับ ท่านที่สนใจสามารถดาวน์โหลดได้โดยตรงจากเว็บของเค้าเลยนะครับ ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ครับ

หน้าเว็บสำหรับดาวน์โหลด

http://www.foxitsoftware.com/pdf/reader_2/down_reader.htm

ดูลิ้งค์แรกนะครับ ตามนี้ครับ

http://us01.foxitsoftware.com/foxitreader/foxitreader_setup.exe

โปรแกรมนี้เป็นโปรแกรมฟรีแวร์ครับ ใช้ได้ฟรีตลอดไปครับ

ขนาดไฟล์:
      121.1 KB
      เปิดดู:
      67
  7. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ผมคิดดูแล้วไฟล์ .mht ดีอยู่แล้ว ไฟล์ pdf มีข้อเสียเหมือนกันตรงที่ไม่มี scroll bar ทำให้เสียเวลามากในการเลื่อน ไฟล์ที่ผม save ไว้หน้าหนึ่งจะมี 100 post ถ้าไม่มี scroll bar ก็ลำบากเหมือนกันครับ สรุปแล้วทำเป็น .mht เหมือนเดิมละกันครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2007
  8. thos1964

เห็นด้วยครับ คุณ Nakamura นั่งทำใหม่ เสียเวลามาก ๆ แต่ละไฟล์มันก็มีข้อดีข้อเสียของมันน่ะครับ

ที่ไฟล์ .pdf มันล้นจอ แสดงว่าผมตั้งค่าจอละเอียดกว่าคุณ Nakamura (เดาเอานะครับ) ผมตั้งค่าจอที่ 1024x768 เป็นจอขนาด 17 นิ้วครับ

ตอนแรกผมก็คิดถึงปัญหานี้เหมือนกัน เพราะหน้าจอแต่ละคนตั้งไว้ไม่เท่ากัน ขนาดจอของผมน่ะ ถ้าตั้งให้พิมพ์ลงกระดาษ A4 มันก็เก็บข้อความไม่หมด ข้อความมันตกขอบ เลยตั้งให้เป็น A3 ซึ่งผลออกมาก็คือ "ล้นจอ" คนอื่น ฮาๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถือว่าสนทนาไว้ประดับความรู้แล้วกันนะครับ คุณ Nakamura แค่มีความตั้งใจจริงขนาดนี้ ผมก็ขออนุโมทนาด้วยแล้วล่ะครับ

9. ตลับนาค

ตลับนาค เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    ขอบคุณครับ คุณ thos1964 ดูแล้วมันต้องใช้ add-on ชื่อว่า MAF กับ Firefox แต่พอ
    เปิดเข้าจริงๆ มันกลับไปโหลด image ต่างๆมาจาก เว็บพลังจิตใหม่อยู่ดี
    พอดีว่าเครื่องที่ผมใช้อยู่ไม่ได้เป็น Windows ทั้งหมดครับ ก็เลย
    ใช้ตัวนี้ เพราะ เล่นบน platform ไหนก็ออกมาคล้ายๆกัน

การ backup ดูแล้วก็เหนื่อยแทนถ้าต้องมาดูแล้ว save ตลอด เพราะถ้าผ่านไปเดือนสองเดือน
    แล้วต้องมา backup กันอีกหน มันก็ไม่ค่อยสนุกนะครับ ถ้าหา tools ที่มันช่วย automate
    งานนี้ได้ มันก็จะทุ่นแรงไปมาก

10. JONGKON SIRISIN

JONGKON SIRISIN เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เข้าใจ

โมทนาด้วยครับ
    โหลดกันตรงไหนอ่ะครับ คนฉลาดน้อย ไม่เข้าใจ

11. Nakamura

เตรียมส่งพรุ่งนี้ 7 ท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2007
  12. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    แจ๋วมากครับน้อง ^^

13. คนโกหก

คนโกหก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอหนึ่งชุดครับ ส่งที่...

นาย บัญชา ตั้งวงศ์ไชย (พ่อครู)

ศูนย์การเรียนรู้ชุมชนพลาญข่อย
    หมู่ที่ 2 บ้านแหลมทอง ต.โนนก่อ
    อ. สิรินธร จ. อุบลราชธานี 34350
    โทร 045-411747-8

14. Nakamura

lot ต่อไปจะส่งวันที่ 17 เม.ย. 50 ไฟล์จะอัพเดตวันที่ 16 เม.ย. 50 ครับ ^^

15. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    ได้รับแล้วคับ ^^

16. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ได้รับแล้วช่วยกันกระจายต่อด้วยครับ

โดยเฉพาะทีมไรท์ซีดี ใครยังไม่ได้รับบอกมาด้วยผมจะนำไปให้พร้อมกับ ซีดีหลวงพ่อ ชุดเพิ่มเติมครับ

หรือใครที่อยากได้แจ้งมา ก่อนล่วงหน้า จะนำไปให้วัน เป่ายันต์ และวันไปอบรมที่สุขุมวิท 20 ครับผม

17. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมอยากได้ครับ ขอรับวันเป่ายันต์เกราะเพชร หรือวันไปอบรมที่สุขุมวิท 20 ก็ได้ครับ และขอร่วมทำบุญค่าจัดทำแผ่น CD เป็นจำนวนเงิน 2,000.-บาท ผมจะนำเงินไปให้ในวันเป่ายันต์เกราะเพชรนะครับ

18. pisan97

pisan97 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอหนึ่งชุดครับ และจะนำไปเผยแพร่ต่อนะครับ ส่งที่...

นาย ไพศาล วรรณกุล
    40/1933 ซอย 8 / 5 ประชานิเวศน์ 3
    หมู่ที่ 1 ตำบล ท่าทราย อ.เมือง จ. นนทบุรี
    11000

ขออนุโมทนาในกุศลของท่านด้วยครับ.

19. ภาณุ ปัญจะโรทัย

ภาณุ ปัญจะโรทัย เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนขอ CD 1 ชุด จะนำไป copy แจกต่อ ครับ
    ภาณุ ปัญจะโรทัย
    บ. ปูนซิเมนต์ไทย(แก่งคอย) จำกัด
    33/1 หมู่ 3 ต. บ้านป่า อ.แก่งคอย
    จ. สระบุรี 18110
    081-433-7164 panpa@cementhai.co.th

20. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    จะจัดส่งไปให้กับทุกๆท่านครับ

และขอกราบโมทนาบุญกับพี่เกษมด้วยครับผม

ผมจะไรท์ไว้ที่ 100 ชุดก่อน ปกอาจไม่ได้สวยแบบน้องนาคามูระนะครับ เพราะเป็นการไรท์ต่อ ต้องขออภัยทุกๆท่านด้วยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้