เชิญดาวน์โหลดและแจกธรรมทานซีดีธรรมะบรรลุฉับพลัน โดย หลวงพ่อโพธิ์ศรีสุริยะ เขมรโต

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย kong_sorakrit, 12 มีนาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. oooplus

oooplus สมาชิก

ดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2008
  2. janya

janya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโทนาบุญด้วยค่ะ ขอรับ CD 1 ชุดค่ะ
    ดิฉันศึกษาและปฏิบัติจับลมหายใจ พุท - โธ และยุบหนอ พองหนอ อยู่ค่ะ
    อยากทราบแนวปฏิบัติที่ถูกต้อง กรุณาส่งมาที่
    คุณจรรยา เจเดือน 316/1 บ้านวังหม้อ หมูที่ 12 ตำบลต้นธงชัย
    อำเภอเมือง จังหวัดลำปาง 52000
    กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

3. avicha

avicha เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยอย่างนึงคือทำไมบางภาพสีจีวรท่านเป็นสีดำครับ หรือว่ากล้องมันทำให้ดูดำ

4. ฉัตรา

ฉัตรา เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2006
    ขอรับ 1 ชุดครับ กำลังฝึกกำหนดลมหายใจพร้อมคำภาวนา บางครั้งก็กำหนดรู้ลมหายใจอย่างเดียว แต่ยังไม่ก้าวหน้าเลยครับ ส่งที่ ณัฐพัชร์ เสนทองแก้ว บ้านเลขที่ 7 ซอยศรีบูรพา 16 แขวงคลองจั่น เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240 ขอบคุณครับ

5. chanayut

chanayut เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    ผมกำลังศึกษาและค้นหาวิธีปฏิบัติที่ถูกกับจริตของตัวเองครับ ผมเป็นคนที่ชอบเรื่องราวปาฎิหาริย์เกี่ยวกับพระเครื่องในช่วงเวลาหนึ่งครับ ที่ผมเคยไปปฏิบัติมามีที่วัดอัมพวันกับ หลวงพ่อจรัญ และศึกษาหลวงพ่อคง วัดเขาสมโภชน์ ,สายธรรมกาย,สายมโนมยิทธิ และสุดท้ายที่ปฏิบัติจริงๆจังๆ สายเปิดโลกของหลวงปู่ดู่ซึ่งผมพบดวงไฟที่มีแสงสว่างจ้าดุจดวงอาทิตย์ในขณะนั่งภาวนาปฏิบัติ ผมสนใจที่จะศึกษาในหลายๆแนวทางจนดูเหมือนว่าจะสับสนในแนวทางในการปฏิบัติ ทั้งๆที่รู้ว่าจุดมุ่งหมายสุดท้ายปลายทางที่ค้นหาคือ นิพพาน และบางกรณี ผู้ปรารถนาพุทธภูมิ ความอยากรู้ทำให้ผมรู้สึกฟุ้งซ่านครับใครว่าที่ไหนดีผมก็ไปปฏิบัติ แถมช่วงนี้ตกงานยิ่งไปกันใหญ่
    ผมอยากรับ VCD เพื่อค้นหาตนเองครับ ขออนุโมทนาสาธุครับ
    นายวีรวิทย์ ศศิภีมพล 470 ถ.พระพันวษา ต.ท่าพี่เลี้ยง อ.เมือง จ.สุพรรณบุรี 72000

6. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอถามกลับก่อนนะครับว่า
    สีจีวรนั้นเกี่ยวกับกิเลสในใจของพระหรือเปล่า​

ที่สีจีวรท่านย้อมเป็นสีเข้มผมว่าคงมีเหตุครับ แต่ผมไม่ทราบเหตุอันนั้น
    อย่าลังเล เกิดนิวรณ์เพียงแค่สีจีวรแล้วกันครับ
    ให้ดูที่หลักคำสอนท่านว่า ทำให้ท่านพ้นทุกข์หรือไม​

ขออนุโมทนา​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2008
  7. mod2444

mod2444 Active Member

29 พฤศจิกายน 2007
    นางมาลี นาคสำเภา
    32/1 ม.2 ต.ท่าตำหนัก
    อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม 73120
    ขอรับด้วยนะครับ ขอ อนุโมทนาบุญ
    ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

8. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ

ผมได้ส่งซีดีธรรมทาน
    พระธรรมเทศนา หลวงพ่อโพธิ์ศรีสุริยะ เขมรโต
    ให้แก่ผู้สนใจทุกท่านแล้วครับ
    และขออภัยในความล่าช้าด้วยครับ

ขออนุโมทนา

ณ.โอกาศนี้ ขอน้อมองค์คุณบารมีแห่ง

พระพุทธะอรหันต์ พระมหาพุทธะอรหันต์
    พระอรหันต์ พระมหาอรหันต์
    พระโพธิสัตว์ พระมหาโพธิสัตว์
    ขอให้ทุกท่านมีส่วนในบารมีโดยทั่วกัน โส...
    ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา
    ลุล่วงพ้นทุกข์ ตามพุทธะประสงค์ ตรงต่อพระนิพพาน
    ในชาติปัจจุบันกาลนี้ด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      147.5 KB
      เปิดดู:
      529
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2008
  9. namsompun

namsompun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญทุกท่านอ่าน
    (*) ..ธรรมบรรยาย.."ทุกอย่าง..คือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2008
  10. SathuSathu

SathuSathu สมาชิก

มีข้อสงสัยค่ะ ว่า คนที่ถวายจีวรท่านทำไม ทำหลายสีถวายท่านจัง
    มีตั้งแต่สีกลัด สีดำ จนสีเหลืองทอง จะให้ท่านใส่วันละสี เพื่อสร้างศรัทธา หรือ ให้ท่านเสื่อมค่ะ

11. SathuSathu

SathuSathu สมาชิก

ขอโทษนะค่ะ ที่ไม่ได้ดูโพสจนครบว่ามีคนถามเรื่องจีวรแล้ว พอดีเน็ตมันเป็นเส้นๆค่ะ สงสัยประสิทธิภาพเครื่องไม่ค่อยดี แต่จริงๆแล้ว ท่านเลือกใส่จีวรได้นะ เพราะคงไม่มีใครมาบังคับให้ท่านใส่หรอก เพราะคนที่ติดแฟชั่น ถ้าใส่ใส่เสื้อผ้าเชยๆก็ยังทำใจไม่ได้ จีวรก็เป็นตัววัดถึงภายในได้นะค่ะ อย่ามองข้าม ถ้าธรรมะท่านดี รบกวนแจ้งให้ท่านทราบเรื่องจีวรเถอะค่ะ อยากให้ท่านดูน่าเคารพมากกว่า เป็นแฟชั่น เป็นพระเดินตามห้างนะค่ะ เพราะท่านไม่ได้ทำผิดพระวินัย ถึงกับต้องเลี่ยงไปห่มจีวรสีเขียว หรือสีอื่นๆที่ไม่ใช่สีของสงฆ์นี่ค่ะ

ขออนุโมทนาในจิตเฉพาะที่เป็นกุศลของคุณนะค่ะ
    ถ้าส่วนไหนไม่ดี ไม่ถูกต้อง ทำให้ติดกรรม ขอไม่รับด้วยนะค่ะ
    ขอขมาด้วยนะค่ะ ถ้าหากมีอะไรที่ไม่ดี ไม่ถูกต้อง และสิ่งใดที่ทำให้คุณคับข้องใจ หรือทำให้คุณโกรธ ก็ต้องกราบขออภัยด้วยนะค่ะ
    เราจะได้ไม่มีหนี้กรรมกันน่ะค่ะ
    สาธุ

12. wic.cama@hotmail.com

wic.cama@hotmail.com Active Member

ขอวีดีปฎิบัติธรรมด้วยคับ

0842038074
    042312180
    38/42 ม.1 บ้านเคียงดอย ถนน อนาลโย อำเภอเมือง หนองบัวลำภู
    39000
    ด.ช.ธนพันธ์ ตันดี
    wic.cama@hotmail.com(good) (*) (*) (*) (*) (*)

13. avicha

avicha เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ถามไม่ได้มีความสงสัยเป็นอย่างอื่น ก็แค่อยากรู้ว่าสีหน้าจอผมมันเพี้ยนหรือปล่าวเท่านั้นครับ และที่กล่าวมานั้น อนุโมทนาด้วยครับ

ตอนแรกกะว่าจะโหลดมาฟังเองไม่รบกวน แต่เผอิญสู้ rapid ไม่ไหว แถมที่ทำงานบล๊อกอีกเว็ปไว้ด้วย จึงขอรบกวนด้วยครับ

นายศิวาณัฏฐ์ เมืองขุนรอง
    119/19 ม.7 ต.คลองสอง อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี 12120
    อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2008
  14. ตง

ตง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนารับ 1 ชุดครับ
    คุณ จรูญศักดิ์ รุ่งโรจน์รัตน์
    11/48 ม.9 ถ.สายบางแวก
    ต.บางแวก อ.ภาษีเจริญ
    กทม. 10160
    ขอบคุณครับ
    <!-- / message -->

15. kong_sorakrit

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะครับ

ผมส่งธรรมทานซีดีธรรมะไปให้ผู้ที่สนใจแล้วนะครับ

ขออนุโมทนา

ณ.โอกาศนี้ ขอน้อมองค์คุณบารมีแห่ง

พระพุทธะอรหันต์ พระมหาพุทธะอรหันต์
    ขอให้ทุกท่านมีส่วนในบารมีโดยทั่วกัน โส...
    ลุล่วงพ้นทุกข์ ตามพุทธะประสงค์ ตรงต่อพระนิพพาน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2008
  16. krisdasri

krisdasri เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ1 ชุดครับ
    กฤษฏา ศรีสันติสุข
    94/993 ถ.เพชรเกษม94
    บางแคเหนือ บางแค
    กรุงเทพ 10160

17. kong_sorakrit

ขออนุโมทนา

<!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2008
  18. จักรวัฒน์

จักรวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ
    ผมขอรับ cd 1 ชุดครับ
    รบกวนส่งมาที่
    นายจักรวัฒน์ ตันตินราศักดิ์
    18/1 ซอย 7 ถนนหมื่นด้ามพร้าคต
    ต.ช้างเผือก
    อ.เมืองเชียงใหม่
    จ.เชียงใหม่

19. freedom

freedom เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ ซีดี 1 ชุด
    กรุณาส่ง
    คุณมงคล แก้วมา
    333 ม. 2 ต.สบปราบ
    อ.สบปราบ จ.ลำปาง
    52170

20. kong_sorakrit

ธรรมะจากหลวงพ่อโพธิ์สรีสุริยะ เขมรโต

ของจริงของปลอม

พระจริง ไม่ใช่อยู่ที่สถาบันหรือนิกายใดๆ
    พระจริง ไม่ใช่อยู่ที่สิ่งพันกายนุ่งห่อมนั่น
    พระจริง ไม่ใช่อยู่ที่เพศ หรือวัยใด
    พระจริง ไม่ใช่อยู่ที่ผมใครๆ ยาวหรือสั้น
    พระจริง ไม่ใช่อยู่ที่เนื้อ หนัง เอ็น กระดูก
    พระจริง ไม่ใช่อยู่ที่ลูกหลานของชาวบ้าน
    พระจริง ไม่ใช่อยู่ที่เปล่งวาจาแล้วเป็นพระกัน
    พระจริง นั้นอยู่ที่ใด...ใครรู้เอย...
    ความเป็นพระ แท้จริง อยู่ที่จิต
    เมื่อไม่คิด ไม่เพ้อฝัน ไม่หวั่นไหว
    จิตไม่โกรธ ไม่โลภหลง ต่อสิ่งใด
    หยุดเย็นไซร้ พระเป็นได้ จริงทุกคน
    หน้าที่ที่รับผิดชอบไม่ต่างกับหัวโขนที่เขาสวมให้
    กติกาทั้งหลายคือสมมุติ
    หน้าที่เป็นของชั่วคราว
    สิ่งที่เราต้องรับผิดชอบยิ่งกว่าหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
    คือ...รับผิดชอบจิตของตัวเอง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้