เชิญชวนลูกศิษย์พระราชพรหมยาน ร่วมสืบสานงานก่อสร้าง ที่วัดโพธิ์เมืองปัก

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์ปลายแถว, 22 กุมภาพันธ์ 2008.

1. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    อู้ คุณหมุ่ยที่เคารพ จะฝากเลี้ยงโต๊ะ จีนนี่ลำบากน่ะครับ
    เพราะท่าน เป็นสุนัข ที่วัดที่ซุง ครับต้องไปดูเองแล้วจะตอบได้ว่า จะเลี้ยง โต๊ะจีนเค้ายังงัย

ไม่ใช่หมาที่บ้านผม น่ะเนี๊ยะ พอดีเอารูป มาให้ชมก่อน เห็นว่าจะไปว้ดท่าซุง มิใช่หรือ อิอิ

2. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆขอบคุณพี่พัฒมาก ที่แนะนำ ครับ

เดี๋ยวจะไปสอบถามดู และ ถ้าเจอท่านแล้ว จะให้บอกท่านว่างัยครับ(บอกว่าคุณพัฒนาแนะนำมาน่ะครับ อิอิ)

3. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องเล่า(ท่านที่ทันหลวงพ่อท่าน/ศิษย์เก่าเก็บ)คงเคยได้ยิน ได้อ่านบ้างแล้ว ยิ้มได้ยินมาจากหลวงพี่ท่าน(น่าจะเป็นหลวงพี่เล็ก ถ้าจำผิดต้องขออภัยด้วยค่ะ) ว่าสมัยหลวงพ่อท่านทรงขันธ์อยู่

จะมีสุนัขตัวหนึ่งเขาเป็นขี้เรื้อน(น่าจะเป็นเอามาก ๆ เสียด้วย เพราะเห็นว่ากลิ่นแรง หุ หุ) ดังนั้นเขาจึงเป็นที่รังเกียจของเหล่าคนที่ไปปฏิบัติธรรมอยู่บ้าง เนื่องจากเวลาสวดมนต์ที่วิหารแก้ว ๑๐๐ เมตรเขาก็จะไปด้วย เวลาสวดมนต์เสร็จทุกคนก็จะขึ้นรถรางกลับที่พัก เขาก็จะขึ้นรถกลับไปด้วย 55(ฉลาดสุด ๆ) บางคนก็จะเอ็ดบ้าง รังแกบ้าง555

ดังนั้นอาจจะเป็นที่น่ารังเกียจ อิ อิ มีครั้งหนึ่งหลวงพ่อท่านก็กล่าวถึงสุนัขตัวนี้ว่า รู้ไหมเจ้า...(ชื่อ)...(ก็ต้องขออภัยเพราะจำชื่อท่านไม่ได้ ลุงพัฒอาจจะรู้นะ)ตายแล้วมันไปเป็นพรหมเชียวนา แค่นั้นแระท่านสุนัชตัวนี้ไม่มีใครกล้ารังเกียจมันเลย 555

มันดีกว่าพวกเรานะเนี้ย ตายแล้วไปเป็นพรหม ... พวกเรายังไม่รู้จะหมู่หรือจ่าเลย หุ หุ อย่าได้ดูถูกท่านสุนัชตามวัดเชียวนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2009
  4. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    เวลาเที่ยงคนเขาจะไปสวดมนต์นั่งกรรมฐานกันที่ร้อยเมตร คนเขาก็จะขึ้นรถรางไป ท่านนี้ก็จะไปด้วยแต่เนื่องจากเป็นขี้เรื้อนคนเขาก็จะรังเกียจและไล่ลง (ไม่เป็นไรวิ่งไปเองก็ได้) วันไหนหากพระรูปใดไม่มาที่นั่งของท่านก็จะว่าง ท่านนี้ก็จะเข้าไปนอนตรงที่นั่งพระนั้นแทน เรียกว่าเป็นการประจานพระรูปนั้นไปในตัว
    จากนั้นเขาก็จะทรงฌานนิ่งจนกระทั่งหมดเวลาก็จะออกจากฌานได้ตามเวลาเป๊ะ อยู่มาวันหนึ่งคนเขารังเกียจจึงไล่ไม่ให้เขาเข้าไปในวิหาร วันนั้นเขาก็จะร้องโหยหวน หลวงพี่เล็กท่านบอกว่า เดี๋ยวเถอะงานนี้เป็นเรื่องแน่ หลังจากนั้นพอเสร็จจากกรรมฐาน หลวงพ่อท่านพูดออกลำโพงเลยว่า ต่อไปถ้าหมาตัวนี้จะเข้าไปในวิหาร ต้องให้เขาเข้าไป ห้ามไปไล่เขาอย่างเด็ดขาด จำได้ประมาณนี้ ผิดถูกอย่างไรให้ไปโทษหมาอย่ามาโทษผม (เอะ..งงๆนะ) แค่นี้ผมก็อายหมาจะแย่อยู่แล้ว ไม่อยากเล่าเรื่องนี้ให้ใครฟังเลย หากอยากรู้ละเอียดให้ไปหาอ่านเอาในกระโถนฯ แต่เล่มไหนจำไม่ได้

อีกรายหนึ่งคือท่านใหม่ รายนี้ก็สุดยอดเหมือนกัน อยากรู้ให้ไปหาอ่านดูกันเอาเอง

5. ลัก...ยิ้ม

โอ๊ะ..รอบรู้มาก ความจำแม่นอีกต่างหาก น่ากลัวเจง ๆ

6. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

วันนี้รู้สึกดีใจที่ได้สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 กลับเข้ามา 1 องค์ หลังจากที่ท่านมีแต่ออกไปตลอดในช่วงที่ผ่านมา

แต่...เอ รู้สึกว่าวันนี้มีใครบางคนหายไปนะ เดี๋ยวว่าคืนนี้จะเอาสมเด็จองค์ปฐมมาให้ร่วมทำบุญกันอีก แต่ขอนำเงินเข้าเป็นกฐินวัดถ้ำป่าไผ่ก็แล้วกันนะเพราะตรงนั้นคิดว่าปีนี้คงจะจบ แต่ตรงนี้คาดว่าคงต้องช่วยกันอีกยาว

ขนาดแค่เปรยๆไว้ ปรากฎว่ามีบางท่านเสนอราคาเริ่มต้นให้แล้วที่ 3,999 บาทครับ ณ เวลานี้ลูกศิษย์หลวงพ่อฯเริ่มจะรู้กันแล้ว ต่างก็ตามหากันเพราะสร้างเพียง 30,000 องค์ แต่ลูกศิษย์หลวงพ่ออย่างน้อยก็มีหลักแสน พระคงมีไม่พอคน ดังนั้นจึงไม่น่าแปลกใจว่าทำไมราคาจึงเริ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ

7. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ขออนุโมทนาบุญของทุก ๆ ท่านด้วยนะคะ สาธุ ... น้องเหมียวคงไม่พลาดแน่ ๆ งานนี้ ใช่ไหมจ๊ะ

8. ลัก...ยิ้ม

หนูก็อยากถึงอยากมากอยู่คะพี่ขา...แต่ตอนนี้อาจจะยังไม่สามารถ...หนูส่งพี่ดอกแก้วเข้าประกวดแทนไปก่อนละกัน..อิ..อิcatt11

พี่จ๋าหนูขอเบอร์โทรฯ..หลังไมค์หน่อยได้ไหม..พอดีมีงานบุญด่วนอ่ะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2009
  9. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ พักยก ให้สาวรุ่นๆคุยกันไปก่อนครับ หุหุ

10. palm96

palm96 เป็นที่รู้จักกันดี

รายการนี้ เลยเวลาปิดมาแล้ว แต่ไม่มีคนปิด

งั้นผมขอปิดนะครับ

11. ศิษย์ปลายแถว

โมทนาด้วยครับน้องpalm96
    วันนี้เงียบๆๆครับ ทุกคนพักผ่อน กันsleeping_rb

ศิษย์ปลายแถว

12. ศิษย์ปลายแถว

รายการที่44 วัตถุมงคลใบโพธิ์รูปหลวงปู่ใส ปัญญาพโล แขวนหน้ารถ
    แคล้วคลาด ปลอดภัย ในการเดินทางครับ
    ให้ร่วมทำบุญ ใบล่ะ 100 บาท (โปรดช่วยค่าส่ง 50บาท)
    มีสามสิบแผ่นครับ

ขออ้างอิงข้อความจากพี่อเนกครับ
    ผมได้รับจากมือของพระเดชพระคุณหลวงปู่ ท่านเน้นว่าให้แขวนหน้ารถ
    คุณลุงที่อุปัฎฐากท่าน เล่าให้ฟังว่าหลวงปู่สวดมนต์ทุกวันในห้องของท่าน และวัตถุมงคลนี้เป็นหนึ่งในหลายรายการที่สร้างเมื่อปี 2546 วางอยู่ในห้องของหลวงปู่ตลอดเวลา ขณะที่มอบให้หลวงปู่ยังอธิษฐานให้อีกเป็นเวลานาน
    ผมกราบเรียนท่านแล้วว่าจะนำไปทำประโยชน์กับพระศาสนา ท่านรับทราบ รูปแบบอาจจะดูธรรมดาแต่ผมมั่นใจว่าวัตถุมงคลของท่านมีอานุภาพสูง

อนุโมทนาบุญกับพี่อเนก อีกครั้งครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      91.9 KB
      เปิดดู:
      211
      ขนาดไฟล์:
      88.7 KB
      เปิดดู:
      215
      ขนาดไฟล์:
      88.2 KB
      เปิดดู:
      222
      ขนาดไฟล์:
      103.4 KB
      เปิดดู:
      30
  13. Pattana

มาทวงการบ้านที่ให้ไป ว่าไงบ้างครับ

14. ศิษย์ปลายแถว

อุๆๆๆ ยังไม่ได้ความเลยครับพี่พัฒนา :z12
    ตอนนี้ รู้สึกว่ามีอยู่ท่านนึง ดังมากเหมือนกันแต่ไม่ทราบฉายาท่านจริงๆไม่ทราบว่าใช่องค์เดียวกับ ที่ไปเปิด พิธี ที่สนาม บินสุวรรณภูมิ รึเปล่า อิอิ

ปล. ตอนนี้ให้น้องเต้ ไปสืบให้ครับ เพราะวันพุทธ จะถึงนี้ จะไปถ่ายรูปหลวงพ่อ และ หลวงปู่ปาน พิมพ์ ยืน มาดูและ จะปั้นกันครับ

พอดียังไม่ได้ไปวัดด้วยครับ แต่น้องเต้เเจ้งให้ทราบว่าติดกระจกภายในเสร็จเรียบร้อย เหลือพ่น ลายดอก ไม้ด้านบนทั้งสี่มุมครับ (อาทิตย์นี้ จะเข้าไปเอาภาพมาให้ชมอีกที)

ด้วยความเคารพอย่างสูง

15. Pattana

งั้นกำหนดส่งการบ้านวันพฤหัสฯนี้

จำพระองค์นี้ได้ไหม ได้มาจากกระทู้คุณวุฒิพงษ์ ตั้งใจว่าจะเก็บไว้ให้
    [​IMG] [​IMG] สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 ร่วมกฐินวัดพระพุทธบาทถ้ำไผ่ .....

[​IMG] [​IMG]

แต่ถ้าสืบไม่ได้ ..อด.......

16. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006

เอาใจช่วยนะคะ สู้ ๆ สืบให้ได้นะคะ chearr

17. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เอาใจช่วยเหมือนกันครับ

18. Pattana

รู้สึกว่าน่าจะมีตัวช่วยแล้วนะครับ
    วันนี้อังคารแล้วนะอย่าลืมอีก 2 วันเท่านั้น

19. ลัก...ยิ้ม

หูย...เรื่องที่ให้สืบคงจะต้องสำคัญและลึกลับน่าดู น่าชม ถึงขนาดต้องตั้งรางวัลเพื่อตกเหยื่อเลยนะเนี้ย

ลุงพัฒนาสุดยอดดดดด ...แต่ก็ไม่รู้ว่าเรื่องอะไร ก็เลยช่วยเหลือไม่ได้ แต่ที่ช่วยเหลือได้ก็คือว่า "เอาใจช่วยนะคะ"

หมายเหตุ...โปรดระวังไม้ตะพตหลวงพ่อท่านด้วยนะคะ

20. ศิษย์ปลายแถว

ตอบคำถามครับ ผมให้น้องเต้ไปสืบมาวันนี้ และไปที่ๆท่านกำลังสร้างด้วย
    1.ท่านชื่อเจ้าคุณชุบครับอันนี้ถูกเเน่ๆๆเพราะเป็นโจทยืที่ให้มา<O:p</O:p
    2.ชือท่านเจ้าคุณ วิสุทธิโมลี<O:p</O:p
    3.บ้านเกิดเป็นชาว จังหวัดสุพรรณ
    4.อายุ ประมาณ หกสิบปี<O:p</O:p
    5.อยู่วัดคลองสะท้อน แถวบ้านคลองทุเรียนทางไปเขาแผงม้า<O:p</O:p
    6.กำลังสร้าง ศาลาอยู่หลัง นึงครับ<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    ตอนไปท่านไม่อยู่พอดีอิอิ น่าจะถูกน่ะครับ<O:p</O:p
    ด้วยความเคารพอย่างสูง<O:p</O:p
    ศิษย์ปลายแถว<O:p</O:p
    <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2009