อานิสงส์การแผ่เมตตา

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 9 มกราคม 2006.

1. varanyo

varanyo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ขอร่วมอนุโมทนาด้วยจิตศรัทธาครับ...สาธุ...สาธุ...สาธุ...
    ท่านอาจารย์เคยแนะนำว่า...ให้สวดมนต์ทุกบทที่เราต้องการสวดนั้น...
    ให้หมดก่อน...แล้วค่อยแผ่เมตตาครับ...
    เพราะขณะนั้นจิตสุดท้ายของเรากำลังอยู่ในสมาธิ...สงบนิ่ง...
    เหมาะมากกับการแผ่เมตตาให้กับสรรพสิ่งต่างๆ...ครับ...

2. lboonl

lboonl เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2006
    สวดบท กะระณียะเมตตะสูตร อ่ะครับ (ก่อนนอน และ ทุกเวลาที่นึกได้)

แต่จะสวดตั้งแต่ "เมตตัญจะสัพพะโล..."

ไม่ทราบว่า สวดทั้งบทเลยจะดีกว่าไหมอ่ะคับ... เพราะจากเนื้อความ ผมไม่ได้อยู่ในสมณะเพศแล้ว ผมเลยคิดว่า สวดตั้งแต่ "เมตตัญจะสัพพะโล.." น่าจะเหมาะกว่า ?

เวลาสวดบทนี้ (เกือบทุกที) จะมีอาการขนลุก... ไม่รู้เป็นอะไรอ่ะคับ

3. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาสาธุค่ะ แผ่เมตตาประจำหลังจากสวดมนต์แล้วหรือหลังจากทำบุญใส่บาตรค่ะ อ้อ มีแผ่เมตตาเวลาเจอสัตว์โลกที่น่าสงสารด้วยค่ะ ก็แผ่ให้เค้าไปสบายอย่าเจ็บอย่าปวดอะไรอีกเลย