อาการ 28 อย่างที่บ่งบอกว่าคุณกำลังเลื่อนระดับขึ้น (Ascending) หรือวิวัฒน์ขึ้น สู่ปี 2012

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Chayutt, 24 ธันวาคม 2009.

?
  1. ไม่มีเลยซักข้อ

0 vote(s)
    0.0%
  2. 1 - 7 ข้อ

0 vote(s)
    0.0%
  3. 8 - 14 ข้อ

0 vote(s)
    0.0%
  4. 15 - 21 ข้อ

1 vote(s)
    100.0%
  5. 22 - 28 ข้อ

0 vote(s)
    0.0%
  1. รักคนอ่าน

รักคนอ่าน Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2009
    เฉียวฟงก็ดูมานานแล้วครับ นานๆทีก็เลยขอเอาออกๆซะบ้างเผื่อจะมีคนได้อะไรบ้าง(k)
    เดี๋ยวเฉียวฟงก็ไปเองแหละครับ

2. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

แต่พี่ chayutt เขาก็ดีนะเขาหาที่มามาให้ จริงป่าว ข้อมูลไม่ได้แต่งเองมีที่มานะ
    ไม่เหมือน ไอ้ ไลท์เวิ์คเกอร์ พี่ปวดหัวกว่านี้อีก

3. รักคนอ่าน

ดีก็เอาเหตุผลมาคุยกันครับ ว่าไปตามจริง เฉียวฟง ตรงไปตรงมาอยู่แล้ว
    ข้อมูลดีๆมีที่มาก็ยิ่งดี เพราะยิ่งชัดเจนว่าไม่เกี่ยวอะไรกับธรรมะเลย

ก็แค่อย่าเอามาปนกันให้คนอ่านเข้าใจผิดว่าเป็นธรรมอันเดียวกัน ก็เท่านั้น
    เหมือนนำเสนอเรื่องหนึ่ง แต่เกาะอีกอย่างหนึ่งเป็นเกราะกำบัง
    พอลอยตัวก็ขี่คอธรรมะ ธรรมะของใคร ก็อันเดียวกันซะอย่างนั้น

4. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ขออนุโมทนาด้วยนะครับ ที่ในที่สุดแล้ว คุณก็สามารถเข้าใจได้ซะที

เพราะว่าไม่มีกระทู้ไหนเลย ที่ผมบอกว่า
    ผมกำลังเอาธรรมมะของพระพุทธเจ้ามานำเสนออยู่
    เพราะงานแบบนั้น มีคนทำอยู่แล้วมากมาย
    อีกทั้ง ผมไม่เคยคิดจะทำเช่นนั้นด้วย เพราะผมไม่ถนัดทางนั้น

และถ้าคุณจะอ่านให้เข้าใจดีๆอีกสักหน่อย
    คุณก็จะรู้ว่า "ผมแปลเข้ามา เพื่อนำมาแบ่งปันให้คนอื่นอ่านด้วย" เท่านั้นเอง
    ซึ่งที่มาที่ไปของข้อมูลต้นฉบับ ทุกๆข้อมูล
    ผมแนบลิ้งค์เอาไว้ให้หมดแล้ว ไม่มีข้อความไหนที่กุขึ้นมาเองเลย
    เพราะไม่เก่งกุเรื่องหนะนะครับ เก่งแต่แปลเท่านั้นเอง

และที่สำคัญที่สุด ผมบอกไว้ตลอดว่า เมื่อผมนำข้อมูลมาแบ่งปันให่อ่านแล้ว
    ก็ให้ใช้วิจารณาณกันเอาเองนะครับ จะได้ประโยชน์ หรือเสียประโยชน์
    นั่นก็สุดแท้แต่คุณแต่ละคนจะเลือกเอาเอง

..................................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2012
  5. Ms,13

เอาน่าต่างคนก็ต่างเจตนาดี ทั้งสองคน ไม่มีประโยชน์อะไรทั้งคู่แค่เข้าใจกันผิด ๆกันนิดหน่อยเอง พี่ "เฉียวฟง" อาจเห็นรูปเณรใน ภาพตัวแทนพี่แต่ข้อความเป็นระดับเลื่อนจิต เลื่อนระดับขึ้น ขัดกับภาพตัวแทนตัวเองก็อาจนึกว่า เกี๋ยวกับศาสนามั้ง เลยเป็นห่วงเห็นไหม เจตนาดีทั้งสองฝ่าย

6. รักคนอ่าน

เห็นมีอยู่2คนที่มีลักษณะเหมือนกัน ที่แก้ต่างอาการวิวัติ28อาการด้วยการยกธรรมมะมาเปรีัยบเทียบว่า อาการในข้อนี้ ก็เหมือนธรรมะในข้อนั้นๆ
    อันนี้ละครับ ที่ผมบอกว่าเป็นการเอาธรรมะมาเป็นเกราะ ถ้าไม่เกี่ยวก็แยกให้ขาด อย่าเกาะ อย่ายกมาเปรียบเทียบกันจะดีกว่าใหม

เพราะที่มาของอาการทัง28อะไรนั้น มันคนละเรื่องกับที่มาของการวิวัติแบบธรรมะเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2012
  7. Ms,13

เนี่ยคุยกับแบบมีเหตุผลใจเย็น ๆแบบนี้ จะได้ตามอ่านยาว ๆๆ ใครๆ ก็อยากอ่านจริงป่าว เพราะมีเหตุผลแย้งมา ก็แย้งกลับไป เราทุกคนก็ได้อ่านอย่างมีความรู้ติดตัวไปด้วย
    ไม่ใช่ไร้สาระอย่างหนู

8. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ถ้าให้ผมแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้นะ
    ผมก็จะบอกว่า ความเข้าใจของคุณจะเหมือนกับ
    ประมาณว่า วิชาคณิตศาสตร์ ยังไงก็ไม่เกี่ยวกับวิชาชีววิทยา
    หรือวิชานั้นวิชานี้ ไม่เกี่ยวกับสิ่งนั้นสิ่งนี้ อะไรแบบนั้น

นั่นแหละ คือ..How 3D you are!
    อย่างที่ครายออนชอบพูดเสมอ ในเวลาที่ชาวโลก
    คิดอะไรกันแบบโลกๆ แบบสามมิติ แบบทื่อๆทึบๆตันๆหนะนะครับ

เพราะว่า..ในเอกภพนี้ มันไม่มีอะไรเลยที่แยกขาดจากกันอย่างเป็นเอกเทศน์
    หรือแบบไม่ข้องเกี่ยวกับใครเลย..โดยเด็ดขาด

แต่ว่า..พอดีกว่านะครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่าคุณจะ get หรือเปล่า

.......................................................

9. รักคนอ่าน

ผมแนบลิ้งค์เอาไว้ให้หมดแล้ว ไม่มีข้อความไหนที่กุขึ้นมาเองเลย
    เพราะไม่เก่งกุเรื่องหนะนะครับ
    เก่งแต่แปลเท่านั้นเอง

คงจะดีมากเลยคับ ถ้ามีที่มาที่ไปขอการเปรียบเทียบอาการทั้ง28อาการกับจิตประภัสสรของธรรมมะ ข้างต้นนั้นว่้ามากจากที่ไหน

10. รักคนอ่าน

ถ้าอ่านตั้งแต่โพสแรกที่ผมเข้ามาแสดงความเห็นในกระทู้28อาการ...นี้ คือโพสที่ 157 ก็จะเห็นว่าผมไม่ไช่คนที่เอาอาการ28อาการอะไรนี้มาเปรียบเทียบกับธรรมมะเลย
    แต่เป็นสมาชิกลึกลับท่านหนึ่งตะหากที่เริ่ม และคุณ จขกท ก็เหมือนกัน

อีกอย่างหนึ่งนะคับ เวลาจะโพสอะไรไม่จำเป็นต้องทำเหมือนกลัวคนอื่นจะไม่ เก็ตๆ เรื่องของคุณ คุณจึงจะไม่โพสหรอกนะครับ เพราะใครๆเขาก็คงรู้กันอยู่แล้วว่าผมจะไม่เก็ต เพราะไม่ฉลาดหลักแหลมดังคนผู้วิวัติตนจนครบทั้ง28อาการ จนจิตประภัตสร ข้าม ปี2012

อ่อ หวังว่าคงไม่ถ่อมตนว่าท่านยังไม่วิวัติครบทั้ง28อาการหรอกนะครับ เพราะไม่งั้น คงจะไม่สามารถเปรียบเทียบอาการ28อาการกับจิตประภัสสรได้ด้วยตนเองหรอก
    นับถือๆ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 เมษายน 2012
  11. Ms,13

สงสัย "เฉียวฟง" คงไม่ยอมง่าย ๆ ละค้า พี่ Chayutt

(||)(||)(||)(||)(||)(||)(||)(||)(||)(||)

12. รักคนอ่าน

"เฉียวฟง", เมธญา, อจิตตะ, than930, เทพอภิบาล, เอเลี่ยน22, Nu MeDee

คนหนึงหาย คนนึงออนตลอดๆ คราวนี้ชื่อนี้ตอบหรือป่าวคับ(k)

13. สุมิตราจ๋า

สุมิตราจ๋า เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ข้าแถมคำพูดคุณChayutt ใครว่าวิชาคณิตศาสตร์ไม่เกี่ยวกับชีววิทยา เอ็งลองเรียนเรื่องพันธุศาสตร์สิ เอ็งคำนวนทางสถิติจนมึนแน่ นี่ยังไม่นับพันธุศาสตร์เชิงโมเลกุล ชีวเคมี วิวัฒนาการ ชีววิทยาการเจริญเชิงวิวัฒนาการ แถมเรื่องการขนส่งสารเข้าออกระหว่างเซลล์นี่ก็ต้องใช้คณิตศาสตร์เข้ามาคำนวณ โดยเฉพาะ วิชาไบโอฟิสิกส์ นี่เอ็งเห็นแล้วมึนแน่ สูตรมิได้น้อยไปกว่าวิชากลศาสตร์ของวิชาฟิสิกส์เลยแหละ

ดังนั้นจะพูดอะไรต้องระวังนะจ๊ะ เพราะ อวิชชานะมีทุกคน อย่างวิชาฟิสิกส์เชิงเศรษฐศาสตร์เอ็งเคยได้ยินไหม นี่งงล่ะสิว่าวิชาฟิสิกส์มาเกี่ยวอะไรกับเศรษฐศาสตร์ แล้วรีซองค์เอนจิเนียร์ริ่งเล่า เอ้างง วิศวกรกฏหมาย งงล่ะสิ วิศวกรรมศาสตร์มาเกี่ยวอะไรกับกฏหมาย โอ้ยๆๆ ทั่วโลกเดี๋ยวนี้เขามีวิชาแปลกๆๆเยอะ แล้วไม่ได้สร้างกันมั่วๆๆ เขาเรียนกันจนเป็นดร.เลยทีเดียว เพื่ออะไร ก็เพื่อทำลายความยึดติดของกรอบความคิดแบบเดิมๆๆไง ลุงจักบอกให้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2012
  14. สุมิตราจ๋า

แล้วข้าไปเกี่ยวอะไรด้วย เอ็งอย่าเมาลากข้าไปแชร์เล่า ข้ามิรู้จักเอ็ง ข้ารู้จักแต่วิชา18ฝ่ามือพิชิตมังกร เอ็งจักรับสักท่าสองท่าไหม?
    สังเกตุวิธีใช้คำดูเถิดจะรู้ว่า ข้านั้นมีชื่อเดียว เพราะในนี้มีข้าคนเดียวเท่านั้นแลที่มาบ่นๆๆ เล่าเรื่องเก่าๆๆ และจากไป บ๊ะ จักรับสุราขาว แลหมากพลูไหมเล่า

15. อจิตตะ

อจิตตะ เป็นที่รู้จักกันดี

เอาล่ะ เอาล่ะ...พอจะเข้าใจคุณบ้างแล้ว... เราขอขมาที่นำเอาความเข้าใจในข้อความที่มีการแปลมาเทียบกับธรรมะของศาสนาพุทธโดยเปิดเผยต่อสาธารณะชน และขอเปลี่ยนแปลงข้อความที่ได้โพสท์ไปแล้วดังนี้

นี่คือข้อความเดิมที่ได้โพสท์ไว้โดย อจิตตะ [​IMG]

ที่ว่า ข้อ ๖,๙,๑๖,๒๐ เกิดการขัดแย้ง กับ ข้อ ๒๒ หรือไม่นั้น ก็ลองมาช่วยๆกันคิดนะ

ข้อ ๖,๙,๑๖,๒๐ นั้น บอกอาการว่า อยากปลีกวิเวก และ เริ่มต้องการความเป็นอยู่อย่างสงบแล้วหลังจาก หวือหวามาเป็นเวลาหนึ่ง มันเบื่อน่ะ ทำไปทำมาก็วนที่เดิม...
    (นี่เริ่มเห็นสัจจธรรม)

ส่วน ข้อ ๒๒ นั้น บอกอาการว่า หลังจากทำความสงบได้แล้ว ความรู้สึกก็เกิดขึ้นว่า เราได้กลับมาอยู่บ้านเราจริง ๆ หลังจากได้ออกไปหัวฟัดหัวเหวี่ยงเวียนหัวมานาน ก็กลับมาสร้างสรรค์ปัดกวาดเช็ดถูบ้านตัวเองซะที...นี่คือการกลับมารวมเข้า กับ "จิตประภัสสร"ที่มีอยู่แต่เดิมแล้ว...ซึ่งบ้านหลังนี้จะมีแต่ความเย็นกาย สบายใจ... มีความรัก...ความอบอุ่นเท่านั้น...

ในความเห็นส่วนตัว ทุกข้อมันไปด้วยกัน เป็นลำดับขั้นนะ...

ธรรมะของศาสนาพุทธเป็นวิทยาศาสตร์ มีเหตุมีผล

(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)(rose)
    ข้อความใหม่ที่ขอเปลี่ยนแปลงเพื่อมิให้เกี่ยวเกาะกับศาสนาพุทธ ... อจิตตะ [​IMG]

ที่ว่า ข้อ ๖,๙,๑๖,๒๐ เกิดการขัดแย้ง กับ ข้อ ๒๒ หรือไม่นั้น ก็ลองมาช่วยๆกันคิดนะ

ข้อ ๖,๙,๑๖,๒๐ นั้น บอกอาการว่า อยากอยู่เงียบ ๆ และ เริ่มต้องการความเป็นอยู่อย่างสงบแล้วหลังจาก หวือหวามาเป็นเวลาหนึ่ง มันเบื่อน่ะ ทำไปทำมาก็วนที่เดิม...
    (นี่เริ่มเห็นความจริงของชีวิตละ)

ส่วน ข้อ ๒๒ นั้น บอกอาการว่า หลังจากทำความสงบได้แล้ว ความรู้สึกก็เกิดขึ้นว่า เราได้กลับมาอยู่บ้านเราจริง ๆ หลังจากได้ออกไปหัวฟัดหัวเหวี่ยงเวียนหัวมานาน ก็กลับมาสร้างสรรค์ปัดกวาดเช็ดถูบ้านตัวเองซะที...นี่คือการกลับมารวมเข้า กับ "จิตเดืมแท้"...บ้านหลังนี้จะมีแต่ความเย็นกาย สบายใจ... มีความรัก...ความอบอุ่นเท่านั้น...

ในความเห็นส่วนตัว ทุกข้อมันไปด้วยกัน เป็นลำดับขั้นนะ...

ธรรมะของศาสนาพุทธเป็นวิทยาศาสตร์ มีเหตุมีผล
    (ข้อนี้ใครก็คงปฏิเสธไม่ได้นะ ว่าจริง...)

ต้องขอขมาคุณชยุตด้วยที่ทำให้เดือดร้อนใจ...

16. สุมิตราจ๋า

ว่าแต่คุณChayutt อยากได้บทความของคุรุระดับโลก ที่ดังๆๆของฮินดู พุทธ ซูฟี หรืออื่นๆๆ ไม่สังกัดนิกาย มาแปลเป็นวิทยาทานแด่ปวงประชาบ้างไหมเล่า ข้าจะได้ส่งไปให้ ไอ้จะให้ลุงแปลเองนั้นขี้เกลียดยิ่งนัก

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=ud70aq68WuY"]??????? ????????? The Heart Sutra - YouTube[/ame]

ปรัชญาปารมิตาหฤทัยสูตร เวอร์ชั่นจีน

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=apXmj9ZP7RQ&feature=related"]???-?????????????????(???????).mp4 - YouTube[/ame]

มหากรุณาธารณีสูตร เวอร์ชั่นจีน

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=tRfYbDfwAKk&feature=relmfu"]????? ????????????????? ????? - YouTube[/ame]

มหากรุณาธารณีสูตร เวอร์ชั่นธิเบต

17. Chayutt

โอ..บทสวดปรัชญาปารมิตาหฤทัยสูตรนี่
    เป็นบทโปรดของผมมาร่วม 10 ปีแล้วหละครับท่านเทพฯ
    มีช่วงหนึ่ง ที่ผมเพิ่งหักโหมปฏิบัติสมาธิใหม่ๆ คือราวๆ 11 ปีที่แล้ว
    ผมฟังบทสวดพวกนี้แทบจะเรียกได้ว่า ฟังทุกวันเลยครับ
    มันไพเราะเพราะพริ้งมากๆเลย ในความรู้สึกของผม
    และพอได้ฟังบทแปลภาคภาษาไทยแล้วด้วยนี่ ยิ่งทราบซึ้งไปใหญ่เลยครับ

นี่ใครจะหาว่าอวดอุตริอะไรก็ว่าไปเถอะนะครับ คือผมกำลังจะบอกว่า
    ผมฟังแล้ว ผมรู้สึกราวกับว่า ตัวเองก็เป็นหนึ่งในพระโพธิสัตว์ที่กำลังนั่งอยู่ในที่นั้นด้วย อย่างงั้นแหละ
    เวลาผมมีอะไรไม่สบายใจ หรือเวลาผมขับรถไปไหนต่อไหน
    ผมก็จะเปิดบทสวดมนต์เหล่านี้ไปตลอดทางเลยครับ
    มันสามารถทำให้อารมณ์ผมดำดิ่งลงไปสู่ความสงบได้จริงๆเลย
    และจากนั้นมา ผมก็รู้ว่า ผมถูกโฉลกกับการนั่งสมาธิ โดยใช้เสียงสวดมนต์ช่วยหนะครับ

เล่าสู่กันฟังครับ..ไม่รู้จะเคร่งเครียดเถียงกันเพื่อเอาชนะกันไปทำไมเน๊าะ
    เพราะยังไงๆ ถ้ายังไม่ลองมายืนอยู่บนจุดที่คนอื่นกำลังยืนอยู่บ้างหละก็
    ยังไงเราก็ไม่มีทางเข้าใจเข้าได้จริงๆหรอก ว่าไหมครับ

เพราะฉะนั้น ผมว่าน่าจะพอเถอะนะครับ เลิกเถียงกันดีกว่า ใครจะถูกใครจะผิด
    หรือ ใครจะดี จะชั่ว อย่างไร ก็ช่างเขาเถอะนะครับ เอาตัวเราให้รอดก่อนดีไหม๊
    และถ้าใครอยากจะเป็นผู้ "ชนะ" ในการโต้คารมในครั้งนี้ ก็ยอมๆให้เขาชนะไปเสียเถอะนะครับ

สุดท้ายนี้ ถ้าแม้นมีสิ่งใด คำพูด หรือ การกระทำใดๆ ที่ข้าพเจ้าได้แสดงออกไป
    ด้วยเจตนาก็ดี หรือไม่เจตนาก็ดี จนเป็นเหตุให้ท่านผู้อ่านทั้งหลาย
    รู้สึกขุ่นเคืองหรือไม่สบายใจเข้า ข้าพเจ้าก็ขอกราบขอขมาลาโทษเอาไว้ ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ

มาฟังบทสวดมนต์ภาคแปลภาษาไทยกันดีกว่านะครับ สำหรับท่านที่ยังไม่เคยฟัง
    ขอบอกว่า เพราะมากกกๆๆๆ และรู้สึกเหมือนได้ไปเฝ้าพระพุทธองค์
    อยู่ต่อหน้าพระพักต์ด้วยอย่างนั้นแหละ...

.................................................

"ปรัชญาปารมิตาหฤทัยสูตร"

อริยาวโลกิเตศวาโร โพธิสัตตโว คัมภีรํ ปรัชญาปารมิตา จารยํ
    จารมโน วยาวโลกยาติ สมา ปัญจะ สกันธัส (ขันธะ) ตัมส จะ สว ภว ศุนยํ

ปัศยาติ สมา อิหา ศารีปุตระ รูปํ ศุนยตา วะ รูปํ รูปํ นะ ปฤถัก
    ศุนยตา ศุนยตายะ นะ ปฤทัก รูปํ ยัท รูปํ สะ ศุนยตา ยะ ศูนยตายะ สะ รูปํ
    เอวัม เอวะ เวทนท สังชญา (สัญญา) สังสการา (สังขาร) วิชญานัม (วิญญาณ)

ปัศยาติ สมา อิหา ศารีปุตระ รูปํ ศุนยตา วะ รูปํ รูปํ นะ ปฤถัก
    ศุนยตา ศุนยตายะ นะ ปฤทัก รูปํ ยัท รูปํ สะ ศุนยตา ยะ ศูนยตายะ สะ รูปํ
    เอวัม เอวะ เวทนท สังชญา (สัญญา) สังสการา (สังขาร) วิชญานัม (วิญญาณ)

อิหา ศารีปุตระ สารวะ ธารมะ ศุนยตา ลักษณะ อนุตปัณณะ
    อนิรุทธะ อวิมาละ อนูนะ อปาฤปูฤณะ ตัสมา ศารีปุตร ศุนยตายํ

นะ รูปํ นะ เวทานา นะ สังชญา นะ สังสการ นะ วิญญาณ
    นะ จักษุ โสรตัม นะ ฆราน ชิว กาย มน
    นะ รูป ศัพท คันธ รส ศปิสตาวยา ธารมา
    นะ จักษุ ธาตุ ยะ วัน นะ มโน วิชญาณัม ธาตุ
    นะ วิทยา นะ วิทยา กศโย
    ยะ วัน ชรามรณัม นะ ชรามรณัม กศโย
    นะ ทุกข สมุทย นิโรธ มฤคาชณ
    นะ ชญานัม นะ ปราปติ นะ ภิศมายะ ตัสมา นะ ปราปติ
    ตวัท โพธิสัตตวะ ปรัชญาปารมิตา อศฤตยา วิหาระ ตยา จิตตา วรโน
    นะ สิทธิตวัท อตรัสโต วิปา ฤยส ติ กรานโต
    นิ สถา นิรวานะ ตยา ธยา วยาว สถิตา
    สาระ พุทธา ปรัชญาปารมิตัม อศฤตยา
    อนุตตรํ สัมยักสัมโพธิง อภิสัมพุทธา
    ตา สมา ชญตา วยัม ปรัชญาปารมิตา มหามันตรัม มหาวิทยามันตรัม
    อนุตตรมันตรัม อสมสมา มันตรัม
    สารว ทุกขา ปรสามานัม สัตยํ อมิตยัทวัท
    ปรัชญาปารมิตายัม อุทโท มันตรา ตัทยาถา
    คะเต คะเต ปาระคะเต ปาระสังคะเต โพธิ สวาหา

"คำแปล"

พระอวโลติเกศวรโพธิสัตว์ เมื่อปฏิบัติซึ้งในปรัชญาปารามิตา
    เพ่งเห็นขันธ์ 5 เป็นความว่างเปล่า จึงข้ามพ้นทุกข์

รูปคือความว่างเปล่า ความว่างเปล่าคือรูป รูปไม่อื่นไปจากความว่างเปล่า
    ความว่างเปล่าไม่อื่นไปจากรูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณก็ว่างเปล่า

โอ สารีบุตร ธรรมทั้งปวงว่างเปล่า ไม่มีรูป ไม่เกิด ไม่ดับ ไม่มัวหมอง ไม่ผ่องแผ้ว ไม่เพิ่ม ไม่ลด

ในความว่างเปล่าไม่มีรูป ไม่มีเวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ ไม่มีตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ
    ไม่มีรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส ธรรมารมณ์ ไม่มีจักษุธาตุ ไม่มีมโนธาตุ

ไม่มีทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค ไม่มีฌาน ไม่มีการบรรลุ เพราะไม่มีอะไรให้บรรลุ
    พระโพธิสัตว์ ด้วยเหตุดำเนินตาม “ปรัชญาปารามิตา” จิตย่อมไม่สับสนมืดมัว
    เพราะจิตไม่สับสนมืดมัว จึงไม่มีความกลัว อยู่เหนือความ หลอกลวง มีพระนิพพานเป็นที่สุด

พระพุทธเจ้าทั้ง 3 กาล ด้วยเหตุดำเนินตาม ปรัชญาปารามิตา จึงได้บรรลุอนุตรสัมมาสัมโพธิญาน

จึงทราบว่า “ปรัชญาปารามิตา”เป็นมหาศักดาธารณี เป็นมหาวิทยาธารณี
    เป็นอนุตรธารณี เป็นอสมธารณี สามารถดับสรรพทุกข์ สัจจะธรรมไม่ผิดพลาด
    ฉะนั้นจึงประกาศ “ปรัชญาปารามิตาธารณี” ดังนี้

ไป ไป ไปสู่ฝั่งโน้น ฝั่งแห่งพุทธะ สวาหา

..................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2012
  18. Chayutt

จริงๆแล้ว ผมต้องขอขอบพระคุณท่านเทพอภิบาลมากๆเลยนะครับ
    คือ..มันเป็นเหตุบังเอิญ..ที่ไม่บังเอิญ..เหมือนอะไรดีหละ..

คือมันเข้าทางผมพอดีเลย คือเหมือนกับว่า อะไรซักอย่าง หรือใครซักคน
    กำลังรู้สภาวะภายในจิตใจของผมอยู่พอดีเลย ว่ากำลังถลาไป ถลามาอยู่ เล็กน้อยถึงปานกลาง
    ก็เลย เอาสิ่งที่ชอบ เอาสิ่งที่คุ้นเคย ซึ่งเป็นสิ่งที่จะสามารถทำให้ตัวผมเองเย็นลงได้ในเวลาอันรวดเร็วมาให้

ขอกราบอนุโมทนาด้วยนะครับ กับบทสวดที่ท่านเอามาได้ถูกจังหวะ ถูกเวลาพอดิบพอดี

:cool::cool::cool::cool::cool:
    ...........................................................

19. อู่หยาจื่อ

อู่หยาจื่อ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011

ดีออกครับ การไม่ใช่พระพุทธศาสนา
    แต่เกิดมาเพื่อช่วยเหลือค้ำจุนพระพุทธศาสนา

แสดงถึงความเสียสละของคนเหล่าอื่น
    ที่ยอมไม่รีบนิพพาน แล้วช่วยปวงสัตว์ให้ได้ก่อนตนนะครับ

สำหรับผมแล้ว จะศาสนาอะไรไม่สำคัญแล้ว
    สำคัญที่ว่าเรารู้อยู่ว่าทำอะไร ไปเพื่ออะไรครับ

20. อู่หยาจื่อ

อู่หยาจื่อ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011

เขาเป็นพวกแกล้งไม่แสดงออกเก่งน่ะ
    มีดี ไม่แสดง แต่แสดงเฉพาะส่วนไม่ดี

แต่มีคนคานสมดุลบ้าง ก็ดีครับ จะได้พอดีๆ