อยากรู้ข้อมูลให้ละเอียดกว่านี้ของ พระอู่ทองออกศึก

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย zombeman, 27 กันยายน 2010.

1. zombeman

zombeman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    อยากรู้ข้อมูลให้ละเอียดกว่านี้ของ พระอู่ทองออกศึก ที่จัดสร้างโดยวัดพระศรีรัตนมหาธาตุ จ.สุพรรณบุรี สร้างประมาณปี พ.ศ.2511นะครับ เพราะผมเจอมาหลายที่ เจอมาก็เช่า ก็บูชามา เห็นว่ามีหลายพิมพ์จริง ขนาดบางทีก็ไม่เท่ากัน เราก็ไม่รู้ว่ารุ่นนี้มีปลอมบ้างหรือเปล่า (แต่ใจก็แอบคิดในทางที่ดีว่า พระทำออกมาเป็นล้านองค์ องค์นึงราคาไม่เท่าไหร่ แล้วทำจำนวนเยอะ แม่พิมพ์คงมีเยอะมากๆ และแตกต่างกัน คงไม่มีใครอยากปลอมหรอกมั้ง) ที่ผมมีอยู่ก็ 4 องค์ ไม่ค่อยเหมือนกันเลย
    อยากให้ผู้รู้บอกทีว่าดีไหม แล้วพิมพ์อย่างไหนถึงจะถูกต้อง (ด้านหน้าก็ต่างกัน ด้านหลังรูปเจดีย์ก็ต่างกัน)

*** ที่ชอบรุ่นนี้ส่วนตัวเพราะพิธีดี น่าเก็บ (องค์แท้ๆ) ไว้บูชานะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. zombeman

องค์นี้ได้มาสักพักแล้ว ได้มา 2 องค์ คงไม่ใช้รุ่นอู่ทองออกศึก คงใหม่กว่านั้น แต่พิมพ์ทรงคล้าย ด้านหลังมีเจดีย์ด้วย คงเกี่ยวข้องกันทางด้านวัดที่สร้างประมาณนั้นนะครับ ใครรู้ก็บอกทีนะครับ

3. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    มีตัวอย่างแบบนี้ครับ
    จากหนังสือมหาโพธิ์ เดือนเมษายน 2541 ครับ
    พระอู่ทองออกศึก รุ่นแจกทหารจงอางศึก ปี 10 สร้างที่วัดพระศร๊มหาธาตุ หรือวัดพระธาตุ จังหวัดสุพรรณบุรี อันเป็นที่พบ
    "พระผงสุพรรณ" ซึ่งเป็นหนึ่งในห้าของ พระชุดเบญจภาคี เมื่อปี 2510 ประเทศไทยได้จัดส่งกองกำลังทหาร "รุ่นจงอางศึก"
    เข้าร่วมรบสมทบกับกองกำลังสหประชาชาติใน สงครามเวียตนาม ที่ประเทศเวียตนามใต้ และในการนี้เอง หลวงปู่โพธิ์ เจ้าอาวาส
    วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ ซึ่งเป็นพระเกจิอาจารย์ชื่อดังได้จัดสร้าง "พระอู่ทองออกศึก" แจกแก่ทหาร "รุ่นจงอางศึก" นี้โดยเฉพาะ
    โดยนำเนื้อดินำพระที่ชำรุดแตกหักกรุต่าง ๆ เป็นส่วนผสมหลัก เช่น พระผงสุพรรณ กรุวัดพระต่างธาตุ ,พระกรุวัดพระรูป,
    พระกรุวัดสำปะฃิว,พระกรุวัดบ้านกร่าง,พระกรุถ้ำเสือ,พระกรุวัดบางยี่หน และพระเนื้อดินชำรุดแตกหักของพระเกจิอาจารย์ เท่าที่จะ
    จัดหามาได้อีกมากมาย
    พุทธลักษณะคล้ายพระผงสุพรรณ แต่เป็นพระปางสมาธิ ด้านหลังเป็นรูปองค์พระปรางค์ อันเป็นสัญลักษณ์ประจำวัด และ
    เป็นสถานที่ พบพระผงสุพรรณ เนื่อพระมีทั้งสีดำ สีเทา และสีแดง
    เข้าพิธีมหาพุทธาภิเษกเมื่อวันที่ 13 พ.ค. 2510 โดยมีพระคณาจารย์ชื่อดังเมืองสุพรรณบุรี นั่งปลุกเสก จำนวน 69 รูป
    หลังจากนั้น จอมพลถนอม กิตติขจร ได้มีคำสั่งมอบหมายให้นายทหารภายใต้บังคับบัญชา มารับมอบ พระอู่ทองออกศึก ที่วัดพระธาตุ
    จำนวน 25,700 องค์ แจกทหาร "รุ่นจงอางศึก"
    นอกจากนี้ทางวัดยังนำพระที่เหลือประกอบพิธีพุทธาภิเษกอีก 2 ครั้ง ในวันที่ 2-10 มี.ค. 2511 และวันที่ 13 เม.ย. 2511
    ก่อนที่จะแจกไปตามหน่วยงานราชการต่าง ๆ ทั่วประเทศ และได้นำพระที่เหลือทั้งหมด บรรจุไว้ในองค์พระปรางค์ที่วัดพระธาตุ
    เมื่อวันที่ 28 ม.ค. 2512
    พระอู่ทองออกศึก รุ่นแจกทหารจงอางศึก มีประสบการณ์อิทธิปาฏิหาริย์มากมายใน สงครามเวียตนาม ทหารหาญของไทย
    รุ่นนี้ให้ความเชื่อมั่นในพุทธคุณ และมั่นใจเป็นอันมาก ไม่ว่าจะโดนยิง โดนแทง หรือโดนระเบิด ต่างก็รอดจากเงื้อมมือมัจจุราชมาได้
    อย่างน่าอัศจรรย์
    และความเห็นส่วยตัวของผมเองนะครับ ผมว่าสุดยอดนะครับมีทั้งผงสุพรรณ ทั้งกรุบ้านกร่าง ฯลฯ
    พระเก่าอย่างน้อยต้องมีรอยย่นตามอายุกาล

ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      3,233
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      3,012
  4. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พี่สโตครับ อู่ทองออกศึกนี่ผมยังดูไม่ออกเลยพี่องค์ไหนแท้ ดูยังไงครับ เด๋วกลับบ้านผมถ่ายให้ดูสององค์ครับ แต่ถ้าดูพิมพ์พระของพี่แล้ว อาจจะตรงการนั่ง

5. stoes

งานนี้ต้องมีการทบทวนเป็นอย่างมากครับ

ขนาดไฟล์:
      220.6 KB
      เปิดดู:
      7,178
      ขนาดไฟล์:
      214.4 KB
      เปิดดู:
      7,247
      ขนาดไฟล์:
      132.2 KB
      เปิดดู:
      5,501
  6. stoes

ผมก็เริ่มงงเหมือนกัน ของผมมีอยู่ 2 องค์ ทำไมเจดีย์ จม แต่ในหนังสือเจดีย์ ลอย
    แต่ก็ได้มานานมากแล้วและมีความเก่าอยู่ในตัว ส่วนของเจ้าของกระทู้ zombeman
    ผมยังไม่ชอบ... อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว เดี๋ยวต้องไปขอเพื่อนที่มีอยู่ศึกษาดูคงรู้ครับ

7. zombeman

ขนาดดูในตัวอย่างมหาโพธิ์แล้ว ยังไม่เหมือนกันเลย ทั้งใบหน้า การนั่ง ฐาน เจดีย์ และกรอบเจดีย์ งานนี้มีงง แล้วของผมที่ถ่ายรูปมามีองค์ไหนพอผ่านบ้างหรือเปล่าครับ

8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ต้องไปเอามาให้พี่วิจารณ์หน่อยละครับ พระดีราคาๆเบาๆ แต่ปลอมเยอะขนาด

9. stoes

ด้วยความเคารพ...ดูแล้วยังใหม่อยู่

10. zombeman

อื้อครับ ขอบคุณฯมากๆเลย ต้องเริ่มไปเสาะหาของจริงต่อไป
    สอบถามเพิ่มเติมเรื่องพิมพ์ทรง คือให้ยึดตามแบบของมหาโพธิ์เป็นหลักไว้ก่อนเลย
    ใช้ไหมครับ ถ้าพิมพ์ไหนต่างมากๆให้เลิกมอง แล้วค่อยมาดูเนื้อหาความแห้งเก่าอีกที

11. vachi21

vachi21 สมาชิกใหม่

3 พฤศจิกายน 2013
    ผมขอสอบถามบ้างได้ไหมครับ
    ของผมผิดพิมพ์หรือเปล่าครับ
    ขอบพระคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      90.6 KB
      เปิดดู:
      2,593
  12. jake2012

jake2012 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2012
    ของผมมีอยู่ 9 องค์ ไม่แน่ใจว่าปี2510 หรือป่าวครับ

ขนาดไฟล์:
      529.4 KB
      เปิดดู:
      1,603
  13. jake2012

jake2012 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2012
    ที่เหลือครับ

ขนาดไฟล์:
      600.5 KB
      เปิดดู:
      1,255
  14. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    ทิ้งไว้ให้ศึกษากันครับ มีอยู่ 3 องค์ มีหลายพิมพ์ หลายเนื้อ หลายวรรณะ องค์ซ้ายจะมีแร่ทรายแก้วเกล็ดขาวๆให้ดูด้วย เลือกพิมพ์ชัดเนื้อมี่ใช่ไม่ค่อยพลาดครับ