เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบพิธีดีใหมครับ เห็นเป็นรุ่นของหน่วยงานราชการครับ เลยมั่นใจ

2. puedpunon

รุ่นพี่ที่ทำงานผมเป็นคนลำปางครับ แกไม่ค่อยชอบแขวนพระ

แต่พ่อแกคะยั้นคะยอให้ใส่ แกไม่อยากขัดพ่อ ก็เลยใส่ทุกครั้งที่เดินทาง

จนมาถึงวันที่แกลืมไม่ลง และต้องแขวนหลวงพ่อเกษมติดคออยู่เสมอ

วันนั้นแกต้องขึ้นเฮลิคอปเตอร์ของหน่วยงาน แต่แกโดนบั๊ม(ถอนชื่อออกจากผดส.)

ให้คนอื่นไปแทน ผลปรากฏว่า ฮ.ลำนั้นตก แกรอดอย่างหวุดหวิด

ตั้งแต่นั้น หลวงพ่อเกษมติดคอแกตลอดเลยครับ...

3. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    พิธีง่ายๆครับ ท่านอธิษฐานจิตให้ที่บ้านศิษย์ท่าน ออก วัดอินทรประชาราษฎร์ ปราจีนบุรี ชื่อวัดไม่แน่ใจนะ เอาไว้ไปดูหนังสือถ้าชื่อวัดถูกก็จะมาบอก
    ประสบการณ์ของผม อธิษฐานเหรียญท่าน รุ่น อย.ตอนนั้นนั่งรถไปต่างจังหวัดผ่านจังหวัดที่มีภูเขาและป่า ตอนนั้นเกิดปวดท้องหนักขึ้นมา ปั๊มน้ำมันก็ไม่มี มองไปเจอแต่ไร่และที่ราบสูง ภูเขา และป่าข้างทาง ในใจตอนนั้นคิดว่ายังไงถ้าไม่ไหว ก็จะบอกให้เขาจอดข้างทาง วิ่งเข้าป่าปล่อยทุกข์ ทีนี่ข้าศึกมันบุกหนักไม่ไหว เลยอธิษฐานบอกท่านว่า ขอให้หายปวดด้วยเถิด พอบอกกล่าวเสร็จหายปวดทันทีครับ รถวิ่งไป 30 นาที ไปเจอปั๊มน้ำมันข้างทาง เลยแวะเข้าปั๊มน้ำมันบางจาก ซึ่งอยู่ใกล้เขา ห้องสุขาก็เป็นโถส้วมแบบชักโครกนั่งสบายด้วย ดีกว่าปั๊มในกรุงเทพฯและเมืองท่องเที่ยวใหญ่ซะอีก ที่เป็นโถนั่งยอง

ตอบ เรื่องพระเครื่อง วัดอินทรประชาราษฎร์ จ.ปราจีนบุรี ชื่อวัดถูกต้องครับ สร้างปี ๒๕๑๘ มีทั้ง ๑.เหรียญเสมา นั่งสมาธิ ๒.ผงวงกลมครึ่งตัว ๓.พระพุทธ เนื้อผงพิมพ์หยดน้ำ หลัง อชร.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2010
  4. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    พี่ชายผมเป็นคนที่ไม่ชอบแขวนพระเครื่อง ญาติและแม่ทางแฟนพี่ชาย เขานับถือหลวงพ่อเกษม พอเจอแกอีกที แขวนเหรียญหลวงพ่อเกษม ถึงสองเหรียญ ผมละงง

5. puedpunon

ท่านมาโปรดเด็กนะสิครัย สาธุสาธุ

6. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    พอดีไปค้นเจอรูปที่เคยถ่ายไว้
    กรอบพลาสติดแตก ยังไม่ได้ไปเลี่ยมใหม่

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    โอ้โห จ๋อยเลย - -'

เล่มเท่าไหร่เหรอครับสมัยนั้น

8. เศรษฐาพล

เศรษฐาพล เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2010
    1
    สวยครับ ^ ^

เป็นสัญญาณ ที่ดีครับ เด็กน้อยโตขึ้นก็จะมี หลวงพ่อเกษม เมตตา ครับ
    คลาดแคล้ว จริงๆ หลวงพ่อท่านจะส่งสัญญาณ โดนที่เราไม่ได้คิดไม่ได้ฝันครับ เมื่อมา รู้ตัวอีกทีเราก็ ปลอดภัยแล้ว เสริมดวง จริงๆ

เรื่องเล็กๆท่านก็ ช่วยเหลือ เมตตา ทั่วจักรวาลครับ

9. praram7

praram7 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2009
    เมื่อก่อนก็คล้องเหรียญระฆังปี 16
    ให้เขาดูเขาบอกว่า ไม่มีเสาอากาศ
    อยากรู้จังว่าดูตรงไหน
    เขาคนนั้นเคยบอกแต่นึกไม่ออกแล้ว
    รบกวนด้วยครับ

10. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะมีขนแมว ขึ้นมาตรงบ่าท่านข้างซ้ายครับ มองเหมือนเสาอากาศครับ ผมก็ไม่เคยเห็นมีแต่เขาพูดกันครับ ส่วนของผมมีเหรียญท่าน แต่ไม่มีเสาอากาศครับ :cool:

11. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญท่านรุ่นนี้มี2พิมพ์ครับ ของท่านพี่น่าจะเป็นพิมพ์ที่2 :cool:

12. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าเหรียญระฆังพิมพ์นิยม หรือไม่นิยม พุทธคุณเหมือนกันครับ เพราะหลวงพ่อเกษมท่านอธิฐานจิตทุกองค์ครับ :cool:

13. praram7

praram7 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณมากครับ ที่ให้ความกระจ่าง...^_^

14. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้หลวงพ่อเคลื่อนเร็วมาก
    บารมีท่านมาก ล้นครับ
    ชอบ ชอบ
    สาธุ
    จะเข้ามากราบนมัสการหลวงพ่อบ่อยๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2010
  15. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    เพื่อนผมได้เหรียญวัดพลับพลามาเหรียญหนึ่ง ไม่รู้ว่าหลวงพ่อเกษมใหน ลองอธิษฐานว่าถ้าดีจริงให้หวยออกเลข พศ.ปรากฏว่าออกมาตรงๆ ก็เลยยอมรับนับถือหลวงพ่อ

16. บุญพิชิต

บุญพิชิต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเอารูปเหรียญหลวงพ่อโพสในห้องดูพระ
    ให้เพื่อนๆช่วยดูไม่เห็นมีใครเข้ามาตอบ
    พึ่งลบกระทู้ไป ก็มีกระทู้นี้ขึ้นมา ตอนแรกคิดว่า
    จะมีเราคนเดียวที่นับถือหลวงพ่อเสียอีก

รบกวนว่างๆผมขอโพสเข้ามาถามหน่อยนะครับ
    เป็นเหรียญปี16รุ่นระฆัง

เอ๋อ! ถ้าเหรียญเก่าแล้วออกคล้ำๆ เราต้องทำความสะอาดมั้ยครับ
    แล้วต้องทำอย่างไรครับ

17. เศรษฐาพล

1
    เด็ดจริงๆ แต่ผมไม่เคยขอเลย ผมอยากถูกหวยนะแต่ ไม่เคยซื้อเลย กิกิ

สำหรับผม ชอบเก่าๆอะครับ ดูขลัง ดี + เหรียญหลวงพ่อท่านดีจริงๆ ครับ ใครที่ได้มีไว้บูชา ก็เก็บเงียบครับ ไม่มีใครออกมาทำการตลาด เพื่อหาเงินหรอก เพระาใครมีก็หวง ครับ อย่างบ้านผม เหมือนคุณตาจะบูชามาประมาณ 5-7 องค์แต่ ก็ ให้ ลูกแต่ละคน และหลานอย่างผม สืบต่อ ไป ครับ

18. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ใครมีก็เก็บไว้บูชาเถอะครับเพื่อลูกหลานด้วยก็ดี เพราะพระอริยสงฆ์อย่างนี้ใช้ว่าจะมีให้กราบไว้กันได้เกลื่อนนะครับ

19. เศรษฐาพล

1
    พระรูป ประจำตัว พี่ สวยดี นะครับ

20. เศรษฐาพล

1

คิดว่า คงจะเป็นการสร้างขึ้นพิเศษ นะครับ ลอง Post รูป แต่ คงจะหลัง ปี 18