ห้องนี้ใครได้อภิญญา รบกวนลงชื่อลง อีเมล์ไว้หน่อย

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Paravatee, 19 สิงหาคม 2008.

1. หล่อสะท้านภพ

หล่อสะท้านภพ Active Member

7 มิถุนายน 2008
    จะบอกอะไรให้คนที่ได้อภิญญาจริงๆเขาไม่มาสุมหัวอยู่หน้าจอ4เหลี่ยมนี้หรอกเพราะเขามีความรู้มากกว่าคนปกติทั่วไปจะเข้าใจได้

2. Starpegasus

Starpegasus เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    55555555

3. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ผมว่าถ้าคุณมีอภิญญาคุณก็ไปคุยกับคนที่มีทางจิตเอาสิครับ
    แต่ถ้าคุณไม่มีก็ปฏิบัติไปเรื่อยๆ พอความเมตตาสูงเมื่อไหร่เดี๋ยวก็ได้เองแหละ

4. ราเมง

ราเมง เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2008
    ของแบบนี้เขาไม่บอกกันนะคับ ขนาดหลวงพ่อฤาษีลิงดำวัดท่าซุงท่านได้แล้ว
    ท่านยังปฏิเสธ อย่าง หลวงปู่โง่นวัดพระพุทธบาทเขารวกท่านก็ปฏิเสธเช่นกัน
    ถ้าอยากได้อยากมีและอยากเป็นก็จะต้องทรงอารมณ์กรรมฐานเอาไว้ (มโนมยิทธิ)
    หรือสายไหนตามแต่ที่ตนถนัด นะคับ

5. Khuntee

Khuntee เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองยังไม่รู้ แต่ขอลงไว้ เพื่อผู้ที่ได้แล้ว มีอะไรแนะนำให้ผมได้บ้างจะยินดีมากครับ
    thothasgkl@hotmail.com msn

ขอรับคำแนะนำด้วยครับ

6. ศึกษาธรรม2551

ศึกษาธรรม2551 เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนาครับ ที่แน่ผมยังศึกษาธรรมอยู่ครับ
    ................................................

ปฏิบัติใดดี ย่อมมาจากศึกษาที่ดีครับ

7. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ว่าแต่ไอ้ อภิญญาเนี่ย ตัวมันเป็นอย่างไร.....

8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ของผมเเค่นั่งให้สงบได้ก็ถือว่าบุญมากเเล้วสําหรับผม ไม่เคยยึดติดว่าตัวเองต้องได้ขั้นโน้นขั้นนี้เลยครับ ขอให้สงบ มีสติได้ ก็พอใจเเล้วสําหรับผม

9. วิศวกรม

วิศวกรม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    มีอภิญญา จะได้ช่วยคน ใช้ฤทธิ์ให้คนอื่นอัศจรรย์ใจ แล้วหันมาศึกษาอย่างจริงจัง น่าจะดี ่๋(๋ยกเว้นคนที่มิจฉาทิฏฐิ)

ไม่เป็นการอวดอุตริ(หรือป่าวครับ) เพราะเราไม่ได้เป็นพระสงฆ์

10. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    เท่าที่ข้าพเจ้าอ่านข้อแสดงความคิดเห็นของท่านทั้งหลาย มานานหลายปี ข้าพเจ้าพบว่า
    ท่านทั้งหลายมีธรรมะในความคิด และจิตใจน้อยมาก นี้ไม่ใช่เป้นการต่อว่าให้ท่านทั้งหลาย แต่กล่าวไป ตามหลักความเป็นจริง อันวิเคราะห์จากข้อแสดงความคิดเห็นที่ท่านทั้งหลายได้โพสไว้

ที่ข้าพเจ้ากล่าวว่าท่านทั้งหลายมี ธรรม (รวมศีลด้วย) น้อยมาก ก็เหตุเพราะ ท่านทั้งหลายไม่ได้ปฏิบัติธรรมจนบรรลุถึงขั้นที่จะมีอภิญญา อะไรของพวกคุณนั่น แต่พวกคุณกลับรู้ว่า ถ้าบุคคลปฏิบัติธรรมจนบรรลุธรรมได้อภิญญาอะไรของพวกคุณนั้นแล้ว จะไม่มายุ่งเกี่ยว หรือไม่อวดตัว เพราะกลัวผู้อื่นมาพิสูจน์อะไรทำนองนี้

พวกท่านทั้งหลายไปพิจารณาตัวเอง ไปพิจารณาความคิด และสภาพศีลธรรมในใจ ในสมอง และไปพิจารณาความรู้ ความเข้าใจของพวกท่านเถิดว่า พวกท่าน เป็นจริงดังที่ข้าพเจ้ากล่าวไปหรือไม่
    ข้าพเจ้าจะไม่อธิบายให้มากความ เพราะอาจเป็นการกล่าวเสียดสีพวกท่าน ให้พวกท่านพิจารณาด้วยตัวเอง และปรับปรุงความคิด ความรู้ ความเข้าใจ ให้ถูกต้อง ตามหลักความเป็นจริงเถิดขอรับ

11. มนต์ชัยIM

มนต์ชัยIM เป็นที่รู้จักกันดี

ของแบบนี้ไม่ได้มีไว้เพื่อโอ้อวดกันครับ...