หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สุขกายสุขใจ ทุกๆท่านครับ

.....วันนี้ก็เป็นเหมือนกับงวดก่อนๆ ให้เห็นถึงความไม่แน่นอน ถ้าขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้รวยได้ทุกคน แล้วจะหาคนจนได้ที่ไหน ก็เลยต้องให้หาที่ผมนี่เอง5555 เฮ้อ!ทำไมฐานบุญผมน้อยเหลือเกิน เอ้า!หนุมานยังลุกฟื้นได้ เมื่อถึงเวลาก็คงต้องเป็นของเราบ้าง ฟ้าต้องไม่รานน้ำใจคนมีมานะ(หมายถึงทำกินนะครับ ไม่ใช่ออกรบกับหวย5555)

.....เกี่ยวกับเรื่องเหรียญเสือกลับของคุณzmclan ด้วยความเคารพครับ ผมดูไม่ขาดเลยครับ ไม่กล้าฟันธงอะไร จะหาภาพเก่าก็หาไม่เจอ ภาพใหม่ก็ยังไม่ได้ถ่าย ต้องรอผู้รู้ท่านอื่นนะครับ

.....เรื่องหลวงพ่อเนื่องก็ได้ยินปาฏิหาริย์บ่อยครั้ง แต่ไม่มีวาสนามีวัตถุมงคลของท่านเลย มายุคอาจารย์อิฐ ก็มีคนนับถือกันมาก คงไม่ธรรมดาแล้วล่ะ ท้าวเวสสุวัณวัดจุฬามณียังเกรียงไกรถึงวันนี้

.....ผมรู้สึกว่าแต่ละพระอาจารย์ท่านก็เก่งกันทั้งนั้น อาจอยู่ที่เรามีบุญร่วมกับท่านมาหรือเปล่า มีวาสนาต่อกันมา เกื้อกูลกันมาแต่ภพเดิม บางองค์เราเห็นท่านครั้งแรกก็รักเคารพท่านเลย บางองค์เราก็เฉยๆ แต่คนอื่นๆเค้าก็รักเคารพอย่างมากๆ แต่หลายครั้งที่ได้ยินคนมีประสบการณ์มา ส่วนใหญ่แล้วเค้าศรัทธาในวัตถุมงคลของครูบาอาจารย์ที่บูชาติดตัวอยู่จริงๆ ไม่ได้แขวนเป็นเครื่องโชว์ว่ามีพระดังราคาแพง

.....อืม..ชักงงๆ พิมพ์ไปพิมพ์มาเริ่มงงเองอีกแล้ว ยังไม่หายเมาเลขตั้งแต่เย็นล่ะมั้งครับเนี่ย งั้นขอลาด้วยเหรียญเสือคู่ ถ้าเป็นเหรียญที่ออกจากวัดกาหลงเอง ต้องตอกโค๊ดตัว"อุ"ที่สังฆาฏิครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      3,970
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      675
  2. zmclan

zmclan สมาชิกใหม่

23 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอบคุณพี่เปิดโลกมากครับ รบกวนอีกเหรียญน่ะครับพี่ พอดีมือใหม่จริงๆ รุ่นนี้นานๆจะหาเจอผมเลยคว้าไว้ แต่มีท่านอื่นบอกผมว่าเหรียญหลวงพ่อสุด รุ่น ลายเซ็น ปี16 ไม่มีเนื้อกะไหล่ทอง จริงหรือปล่าวครับพี่แล้วเหรียญนี้ดูเป็นไงมั้งครับ ดูดีหรือปล่าว​

ขนาดไฟล์:
      81.5 KB
      เปิดดู:
      336
      ขนาดไฟล์:
      93.7 KB
      เปิดดู:
      247
  3. night_club

night_club เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ไม่ทราบชัดว่ารุ่นไหนครับ
    แท้ป่าว พอดีอยากออกแต่ไม่ชัวดูไม่เป็น ถ้าแท้สนใจ พีเอ็มมาได้น่ะครับ

4. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    กะไหล่ทอง ลายเซ็น 16 รุ่นนี้ไม่มีทำครับ..ตามประวัติ....ไปชุบทองมาจะดูตำหนิไม่เห็นเลย..แนะนำผิวหิ้งครับ...ผิวทองแดงรมดำคับ.......แล้วถ้าจับมาต่ำกว่า 4 พันผมว่าโดนคับ...........!!!..........ยังไงรอพี่เปิดโลกมาแนะนำคับ !!! ของเล่นเยอะคับ สมัยนี้ เอามาให้ดูเล่น ๆ เหรียญเสือเผ่น 21 กะไหล่ทอง ลงยาซะด้วย.....ขยันทำกันจิง ๆ.....สมัยนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2012
  5. Teeyaigod

สวัสดีพี่น้องทุกท่าน ร่ำรวยกันไหมคับ วันหวยออก........55+...ผมหายไป2-3 วัน ไปแสวงบุญกับมารดา ณ เขาคิชกูฎมาครับ กราบรอยพุทธบาท อิ่มบุญลงมาจากเขากันทีเดียว........เห็นพี่น้องทุกท่านมาโพสของเด็ด ๆ ดี ๆ กันเพียบ ยอดเยี่ยมครับ....ติดตามรับข้อมูลแบ่งปันเรื่องดี ๆ จากทุกท่านเสมอคับ..........ร่ำลาตามศิษย์พี่ เปิดโลก ด้วยเหรียญเสือคู่ ที่ผมมี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2012
  6. Teeyaigod

ตัวอย่าง ลายเซ็น 16......ผิวหิ้งแบบงาม ๆ ขลัง ๆ คับ

7. เปิดโลก

ขอให้มีความสุข ทุกๆท่านครับ

-คุณzmclanครับ เหรียญรุ่นลายเซ็นผมก็ไม่ชัดเจนว่ามีแบบกะไหล่หรือเปล่าครับ สมัยก่อนที่ดูตามคอเหล่ากรรมการลูกศิษย์ทั้งหลาย ก็ไม่เคยเห็นครับเป็นแบบรมดำทั้งหมด แต่เห็นมีศูนย์สายตรงบอกว่ามีเนื้อทองเหลืองหรือฝาบาตรนี่แหละ เหรียญของคุณผมก็แยกไม่ออกว่าเป็นกะไหล่หรือเนื้อฝาบาตร เท่าที่ดูพิมพ์ก็ดีนะครับ แต่อย่าให้ผมฟันธงนะครับ จริงๆแล้วดูไม่เป็นล่ะครับ เรื่องของเรื่อง ต้องขออภัยด้วยนะครับ

-คุณThkครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

-น้องตี๋ใหญ่ครับ ขอโมทนาด้วยนะครับ ต้องมีมานะศรัทธาจริงๆถึงจะไปเขาคิชกูฏได้ มีบุญใหญ่ดีแล้วอีกทั้งได้ร่วมบุญกับคุณแม่อีก ส่งเสริมเกื้อกูลบุญแบบนี้ อานิสงค์มากมาย มีน้ำใจและยังกตัญญูแบบนี้ ขอให้เจริญรุ่งเรืองมากยิ่งๆขึ้นไปครับ

.....ช่วงนี้สุขภาพไม่ค่อยดี ความดันมักมาหาอยู่เรื่อยๆ กินยาจนเบื่อเลย5555 แล้วพี่ๆน้องๆท่านอื่นๆล่ะครับ ไปทำบุญกันที่ไหนครับ ไม่ค่อยได้เข้ามากัน งั้นขอลาด้วยเหรียญเสือจำศีล เหมือนเสือคู่ครับ พิมพ์ออกจากวัดฯต้องตอกโค๊ดตัว"อุ"เหมือนกัน สุขสมหวังกันทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      197
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      187
  8. เปิดโลก

ยามเช้าสุขสดใส ทุกๆท่านครับ

.....นึกถึงสมัยนั้นก็ประมาณปี22-23นี่แหละครับ ที่วัดกาหลงมีอยู่ภาพหนึ่ง เป็นภาพปาฏิหาริย์ตอนพุทธาภิเษกที่ไหนก็จำไม่ได้ รู้สึกเป็นภาพคล้ายๆซ้อนกัน คือหลวงพ่อพริ้งวัดโบสถ์โก่งธนูท่านนั่งปลุกเสก แล้วมีภาพหลวงปู่สุดแบบลางๆลอยอยู่ตรงหน้าประมาณนี้ล่ะครับ (นานแล้วเริ่มจำไม่ได้ครับ) ก็คงไม่ใช่เทคนิคการถ่ายภาพ คือช่างภาพถ่ายออกมาแล้วเป็นอย่างนี้เอง ถ้าท่านใดมีภาพนี้อยู่ รบกวนนำมาให้ชมกันด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

.....เมื่อวานคุยกับศูนย์สายตรง โอ้โห!ราคาเหรียญรุ่นแรกปี06สวยๆพุ่งเข้าเกือบหลักแสน ผมก็ว่าสัก3-4หมื่นน่าจะประมาณนี้ เค้าบอกว่า3-4หมื่นนั่นน่ะ ได้แต่สภาพใช้แล้วครับ โอย!ไหงมาหาปี06กันหนักล่ะช่วงนี้ ใจนึกว่าถ้ามีสวยๆฟลุ๊คๆซัก2หมื่น ที่ไหนได้ตัดใจพอแล้วดีกว่า นะครับหลวงปู่ กราบหลวงปู่ครับ

.....ขอลาปิดด้วยเหรียญมาตาปิตุภูมิ สร้างหลังจากรุ่นปิตุภูมิที่ไปออกบูชาที่จังหวัดร้อยเอ็ด จริงๆรุ่นนี้ผมก็เป็นกรรมการกับเค้าด้วย(ตอนนั้นเรียนอยู่ม.ศ.2) เห็นว่าจะแจกตระกรุดยันต์ตระกร้อให้กรรมการ แต่วาสนาไม่มีเลยไม่ได้ ไม่ชัดเจนว่าแจกหมดหรือไม่ได้สร้างกันแน่ แต่ไม่เป็นไรครับ เพราะมีหลวงปู่อยู่บนหัวแล้ว ขอให้มีความสุขทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      158
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      139
  9. Teeyaigod

ยามเช้าอากาศสดใส เช่นกันครับพี่เปิดโลก มีความสุขทุกท่านคับ..........เรื่องเหรียญ 06 รุ่นแรกของหลวงปู่สุด เห็นพ้องกับพี่เปิดโลกครับ ราคาขยับพรุ่งขึ้นจนน่าตกใจครับ ยิ่งเหรียญรุ่นแรก อีกหน่อยรุ่นอื่นพุ่งตามมาแน่นอนคับ คงเพราะมีคนตามเก็บเหรียญของหลวงปู่มากขึ้น และประสบการณ์เป็นที่เลื่องลือ อีกหน่อยผมต้องไปหา เหรียญแถวสมุทสงคราม แถวย่านวัดกาหลงละฮะ 555+น่าจะเจอของดี ตาม 0 พระรู้สึกราคาพุ่งดีจิง ๆ วันนี้ติดภาพตัวอย่างเหรียญรุ่นแรก มาให้ดู เปิดกันเบา ๆ คับ 76,000 บาทเท่านั้น สภาพสวย ..ซี๊ดดด!!!..................แถมมาด้วยเหรียญไตรภาคี ที่มีหลวงปู่สุดของเราอยู่ด้วย เหรียญหลวงพ่อสุด รุ่นไตรภาคี 1 ของวัดอัมฤต อ.ผักไห่ จ.อยุธยา คับ มีหลวงปู่โต๊ะ ( วัดประดู่ฉิมพลี ) 2 หลวงพ่อคง ( วัดวังสรรพรส ) 3 หลวงพ่อสุด ( วัดกาหลง ) ด่านหลัง ยันต์3 หลวงพ่อเลยครับ เหรียญนี้ทันสร้างทุกองค์ครับ

10. เปิดโลก

อิ่มสุขอิ่มท้อง ทุกๆท่านครับ

.....คุณน้องตี๋ใหญ่ครับ คุณน้องมีความรู้เยอะมากเลยนะครับ ผมยังไม่รู้เท่าคุณน้องเลย อีกทั้งการทันความเคลื่อนไหวของตลาดพระ รายละเอียดอีกหลายๆเรื่องในยุคนี้ คงต้องรบกวนคุณน้องตี๋ใหญ่แล้วล่ะครับ ขอบคุณมากนะครับ

.....ในสมัยอาจารย์พยนต์ขึ้นเป็นเจ้าอาวาส(หลวงปู่สุดท่านมรณภาพแล้ว) ผมก็เคยไปกราบท่าน ท่านยังเมตตาลงกระหม่อมด้วยเหล็กจาร (โอ!รู้สึกมือหนักกว่าหลวงปู่ของเราอีก) และผมก็เช่าพระมาพิมพ์หนึ่ง เป็นพระสมเด็จตรัสรู้ ปลุกเสก ณ.สถานที่ตรัสรู้ พุทธคยา ประเทศอินเดีย จัดสร้างโดยวัดทุ่งเสรี หัวหมาก กรุงเทพฯ

.....เข้าใจว่าน่าจะมีการพุทธาภิเษกที่ประเทศไทยด้วย แล้วก็คงได้นิมนต์หลวงปู่ของเราไปร่วมปลุกเสก เสร็จพิธีทางวัดฯก็คงถวายพระให้กลับมาด้วย ตอนนั้นก็จำไม่ได้ว่า ได้ถามอาจารย์พยนต์เกี่ยวกับเรื่องนี้หรือเปล่า ใครพอจะทราบเกี่ยวกับพิธีปลุกเสกรุ่นนี้ ก็ขออนุญาตรบกวนนำมาบอกกล่าวกันด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      112
  11. Teeyaigod

ทักทายยามเย็นครับผม.....ในวันพักผ่อน

555+คุณพี่เปิดโลกก็ว่าไป ผมก็ความรู้เท่าหางอึ่งครับ เทียบกับพวกพี่ ๆ ทั้งหลาย พระวัตถุมงคลของหลวงปู่สุด ผมก็ติดตาม เช่าหาตามร้าน ร้านค้าที่ปล่อยเช่าละครับ อาศัยขยันเชค ดูเรตราคากระแส ช่วงนี้พระของหลวงปู่สุด คนมาตามเก็บกันเยอะครับ อาจเป็นว่า อีกหน่อยต้องขยับแพงขึ้นไปแน่นอนคับ เห็นเหรียญรุ่นแรกเปิดกันโหดขึ้นเรื่อย ๆ อีกหน่อยผมว่าต้องเป็น เสือเผ่น 17 ต่อไปอย่างแน่นอน อีกทั้งพระเก๊ ก็น่ากลัวครับ ก็ยังโจ่งครึ่มในเวป หากใครไม่ศึกษามาก่อนของรุ่นนั้น ๆ จะโดนเอาคับ....ของปลอมนี่มาแบบใหม่กิ๊ก ๆ ถอดแบบมาเลย... ยังไงเก็บตามร้านทางที่อยู่สายมหาชัย สมุทรสงครามดีกว่า ทริกผม 555+.......แต่ก็ต้องให้พี่น้องในนี้ช่วยดูอีกแรง โดยเฉพาะพี่เปิดโลก.........ครับ ยังไงช่วงนี้ขอให้สุขภาพพี่เปิดโลกแข็งแรงดี ขึ้นนะครับ มาตอบกระทู้ให้ความรู้พวกเราเรื่อย ๆ ผมก็จำจากพี่เปิดโลกนี่ล่ะ ไปเล่าให้คนรุ่นใหม่ รุ่นหลังฟัง ๆ อีกทีครับ ถึงความศักสิทธ์ของหลวงปู่ และลูกศิษย์ที่น้ำใจงามอย่างพี่เปิดโลก ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2012
  12. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ

-ช่วงนี้งานเยอะครับไม่ค่อยได้เข้ามา เพลียครับ555

ขอแนะนำอีก1เกจิ ในสมุทรสาครเราครับ ลพ.เกษม วัดอำแพง (มรณภาพแล้วครับ) เหรียญของท่านเขาลองยิงกันแล้วไม่ออก ได้ยินมาจากเซียนรุ่นใหญ่แถวบ้านเมื่อวานครับ เมื่อก่อนเจอตามแผงประจำเลยไม่เคยเก็บ 555 เสียดายๆ

-พี่อัสนี พี่เปิดโลก สบายดีไหมครับ คิดถึงน้องๆท่านอื่นด้วย
    วันนี้ลาไปก่อนครับ กับอีก1เกจิ สมุทรสาคร ลพ.ทองอยู่ วัดหนองพะอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤษภาคม 2013
  13. Teeyaigod

งดงามครับ.............สมเด็จเสือเผ่นเนื้อผงใบลาน ลพ.ทองอยู่

14. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....นั่งว่างๆไม่มีอะไรทำ สมองฟุ้งซ่านไปเรื่อย คิดถึงเรื่องว่าวัตถุมงคลที่เราแขวนบูชาอยู่นี้ ทั้งๆที่เคยอธิฐานขออะไรได้มาแล้ว ที่จะขอให้ได้ตลอดไปทุกครั้ง มีมั๊ย? ไม่รู้เหมือนกันว่าเคยมีใครอธิฐานขอได้ทุกครั้งหรือเปล่า

.....ไม่รู้ว่าผมเคยพูดถึงเรื่องหนึ่งหรือยัง ที่มีพิธีกรชื่อดังเคยมาเล่าประสบการณ์ของตัวเอง ว่าในสมัยวัยรุ่นไปสอบเอ็นทรานส์แล้วไม่ติด กลับมาบ้านโมโหมาก กระชากพระที่แขวนคออยู่เหวี่ยงทิ้ง หาว่าท่านไม่ช่วยไม่ศักดิ์สิทธิ์

.....แล้วพิธีกรท่านนี้ก็เล่าต่อว่า ครั้งนั้นเป็นการกระทำที่บัดซบที่สุดของชีวิต พระท่านไปเกี่ยวอะไร ตัวเค้าเองเป็นคนกระทำเองทุกอย่าง แต่ยกความผิดให้กับพระ ทุกวันนี้พิธีกรท่านนี้ก็แขวนพระองค์เดิม องค์ที่ขว้างทิ้งไป

.....อย่างคำสอนของท่านเจ้าคุณนรฯ ท่านว่า"ปาฏิหาริย์มีจริง แต่ไม่เหนือกฏแห่งกรรม" ทั้งหลายทั้งปวงล้วนอยู่ที่ตัวเราทำกรรมอะไรไว้ วัตถุมงคลที่มีพุทธคุณทางโชคลาภ ถ้าทุกคนใส่เหมือนกันแล้วไปเล่นพนันกันเองทุกคน ใครจะได้ใครจะเสียล่ะ

.....อืม..เอ..ชักงงอีกแล้ว ไปๆมาๆมาคุยเรื่องอะไรของผมเนี่ย5555 ช่วงนี้มักมีอาการของความดัน พี่ๆน้องๆก็ให้อภัยด้วยนะครับ ขอลาไปด้วยเหรียญเสือกลับ ที่ทางวัดรวกฯมาขออนุญาตจัดสร้าง แล้วจัดพิธีพุทธาภิเษกใหญ่โตทีเดียว ขอให้มีสติสมาธิ กระทำการใดให้สำเร็จทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      288
      ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      168
  15. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    -น้องตี๋ใหญ่ขอ อนุโมทนาบุญด้วย ที่ได้ไปกราบพระบาทพลวงมา กระผมก็ไปมาแล้ว ต้องอาศัยทั้งแรงกายใจ ด้วยที่ไปคราวนั้น เนื่องจาก ฝนครับ ฝนตกทีแรกคิดว่าคงไม่ได้ขึ้นแต่แล้ว คณะกรรมการวัดกะทิงบอกว่าให้คณะกระผมรอจัดรถขึ้นไปให้ บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด เส้นทางทั้งเส้นมีแต่ความแฉะรถที่วิ่งไปก็ต้องลุ้นตลอด ผู้คนที่แสวงบุญเยอะมากๆ เรียกได้ว่าครั้งหนึ่งในชีวิตก็ได้ และอาทิตย์หน้าคือวันที่24มี.ค.2555ก็ จะปิดไม่ให้ขึ้นแล้วครับ
    -เมื่อวันเสาร์ได้เข้าไปกราบหลวงพ่อสุดที่วัดกาหลง ไปถึงก็ห้าโมงเย็นแล้ว กราบหลวงพ่อมีความรู้สึกว่า หลวงพ่อยังมีชีวิตอยู่ (ยังพูดกับแฟนเลยว่าเหมือนหลวงพ่อมีชิวิต)ขณะที่ปิดทององค์หลวงพ่อ อยู่ๆลมครับวูบมาขนลุกเลย และได้บูชาผ้ายันต์ตะกร้อ สีแดงมาห้าผืน เมื่อคราวที่แล้วแจกเขาหมดแล้ว เมื่อเร็วๆนี้ไปเจอเพื่อนที่ทางเหนือระหว่างทางไปเชียงใหม่ก็ให้เพื่อนไปหนึ่งผืน ต้องไปเอามาใหม่แถมด้วยพระหลวงพ่อทำสมัยแรกๆ คือพระในกระถางธูปที่หลวงพ่อสุดท่านพิมพ์เป็นพระสมเด็จ ยังมีอยู่หลายองค์ ที่วัดราคาทำบุญ500บาทครับ ได้มาอีกองค์หนึ่ง ก็เลยอวดพระที่คุณเปิดโลกให้กับหลวงพี่ที่วัดดู เห็นบอกว่ารุ่นเดียวกันเสือเผ่น ฝากบอกว่าในวันที่21-23 มีค. นี้เป็นงานประจำปีวัด กาหลง ครับ เพื่อนๆหรือผู้ที่สนใจเชิญแวะไปกราบหลวงพ่อสุด บูชาวัตถุมงคลที่วัด มีหลายรุ่น ที่ทันหลวงพ่อ และที่ลูกศิษย์นำมาให้บูชาเพื่อที่จะนำปัจจัยมา ทำบุญกับทางวัด เช่น เหรียญทองคำ หลวงพ่อสุด ราคา1,000,000 บาทเพื่อวัตถุประสงค์นำปัจจัยไปสร้างกำแพงและบูรณะซ่อมแซมที่วัด และลูกตะกร้อถักของหลวงตากมล ก็มีให้บูชาที่วัดครับ นอกจากนั้นเหรียญหยดน้ำ และรุ่นเสือเผ่า ปี17 ปี16 ที่วัดก็มีครับ ไปที่นี่ไม่มีโดน ได้ของแท้จริงไม่มีหลอกลวงครับ อย่างน้อยๆได้ไปกราบครูบูรพาอาจารย์ คือหลวงพ่อสุดครับกระผม
    -คุณดอกรัก หลวงพ่อสายวัดเจริญสุขาราม ต.บางกระเจ้า อ.เมือง จ.สมุทรสาคร ท่านสร้างเหรียญหล่อโบราณ ข้อมูลเป็นอย่างไรหามาให้ด้วยเห็นเขาบอกว่าดีใช่หรือไม่
    -วันนี้เกรินนำพระบาทพลวงและหลวงพ่อสุดแล้วมาชมรูปที่ไปพระบาทพลวงและผ้ายันต์ตะกร้อ อีกครั้งครับ
    ท่านพ่อเขียน วัดกะทิง ท่านเป็นผู้ทำพิธีเปิด-ปิด ป่าที่เขาคิชกูฏ ครับ
    นั่นแหละตามภาพ ก่อนหน้าฝนตกคิดว่าไม่ได้ขึ้น แต่พอขึ้นไปฝนซาเม็ดเลยได้ภาพสวยๆมาครับ
    ที่พระบาทพลวง ผู้แสวงบุญเนืองแน่น
    ทางขึ้น-ลง ลื่นมากๆต้องอาศัยรถที่รับจ้าง ส่งขึ้นและลงอย่างเดียวโชเฟอร์จะรู้ไลล์ครับ

หลวงพ่อสุด ยันต์ตะกร้อที่เข้มขลัง ครับ​

ขนาดไฟล์:
      112.1 KB
      เปิดดู:
      2,732
      ขนาดไฟล์:
      99.9 KB
      เปิดดู:
      2,661
      ขนาดไฟล์:
      87 KB
      เปิดดู:
      2,761
      ขนาดไฟล์:
      135.2 KB
      เปิดดู:
      2,768
      ขนาดไฟล์:
      89 KB
      เปิดดู:
      2,704
      ขนาดไฟล์:
      29 KB
      เปิดดู:
      3,654
  16. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

หายไป 3 วัน ไปทำงานที่ จ.ร้อยเอ็ด มาน่ะครับ ไม่ได้ติดตามข่าวสารเลย ตจว. ไม่มีเน๊ตเล่น ต้องเข้าเมืองอย่างเดียว แวะไปเที่ยววัดผาน้ำย้อย ที่หลวงปู่ศรี ท่านสร้างเจดีย์ไว้น่ะครับ เลยออกไปถึง ภูจ้อก้อ เลิงนกทา มุกดาหาร ฝั่งลาว ตลาดอินโดจีน สพานมิตรภาพไทย-ลาว 2 โน่นเลย

ผมว่า 3 วันยังน้อยไป อยากอยู่ต่ออีกซัก 2 วัน แต่ต้องรีบกลับมาทำงาน เพราะอาทิตย์หน้าก็จะไปลำปาง เชียงใหม่ อีกครับ

ขากลับ มาทางร้อยเอ็ด เข้ามหาสารคาม บ้านไผ่ เข้าไปทำบุญที่วัดป่าภูหันฯ (หลวงปู่บุญมา) นั่งสนทนาธรรมกับลูกศิษย์ของท่าน (พระอาจารย์สมศักดิ์) ได้ข้อคิดข้อธรรมดีมาก ๆ เลยครับ

เหมือนเดิมเช่นเคยครับ อาราธนาเหรียญเสาร์ 5 ปี 2521 หลวงปู่สุด ติดตัวไปเหรียญเดียว เที่ยวทั่วไทย อาราธนาท่านไปถึงเมืองนอก แคล้วคลาด ปลอดภัย ตลอดการเดินทางตั้งแต่วันเดินทางไป จนถึง กลับบ้าน ที่ กทม. ครับ บวกกับห้อยตะกรุดหลวงปู่บุญมี วัดม่วงคัน 1 ดอก และปลัดหัวชะมดของหลวงพ่อเอิบอีก 1 ตัว ติดพวงกุญแจเอาไว้ ทั้งแคล้วคลาด มหาอุตม์ และมีเสน่ห์แรงเกินพิกัด

ไปเหยียบประเทศลาว สาวลาว ออเป๊าะ ๆ มารุมมาทึ้งกันใหญ่ ตกเย็นก็ร่วมกินอาหารค่ำกัน พร้อมกับศึกษาวัฒนธรรมเก่า ๆ ของชาวลาว คล้าย ๆ ขันโตกบ้านเรานี่แหละครับ หมดเงินไป แสนกว่า.............. อย่าเพิ่งตกใจครับ แสนกว่า ๆ ที่ว่านี่ แสน กีบ ครับ เป็นเงินไทยก็ 4 พันกว่าบาทครับ แต่กินกับร่วม ๆ 10 คนได้ หารออกมาก็ประมาณ 400 บาทเท่านั้นเองครับ 555++ ฟังดูเหมือนน่าตกใจน่ะครับ

ผมไปเดินตลาดกลางคืน ที่มุกดาหาร มีตลาดพระเครื่อง ประปราย นิดหน่อย ก็เลยเดิน ๆ ดูว่าเผื่อเจอของดีที่ถูกลืม หรือว่าไม่ใช่พระทางสายที่เขาเล่น หรือเราอาจจะเป็นเจ้าของในแต่ชาติปางก่อน เดินอยู่หลายรอบ คิดไปคิดมา ภูมิคุ้มกันเราไม่มี ดูพระก็ไม่เป็น ไม่เอาดีกว่า......... ขอชมอย่างเดียว ไม่ได้บูชาอะไรติดมาเลยครับ

ทางฝั่งลาว ก็มีพระเกจิอาจารย์เหมือนบ้านเราน่ะครับ ตะกรุดก็มี แต่เขาจะเรียก กะตุด ผมก็เกิดอาการ งง เล็กน้อย จะเป็นลักษณะ แผ่นหนังสัตว์ นำมาเขียนยันต์ แล้วถักด้วยด้ายดิบ น่ะครับ เห็นว่าเขาห้อยคอ เขาไม่นิยมห้อยเอวเหมือนบ้านเรา เดี๋ยวรอรูปจากกล้องของเพื่อน จะทยอยนำมาลงให้ดูครับ

17. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับคุณอาและพี่ๆทุกๆคนน ยังคงตามอ่านเหนียวแน่นหนึบเหมือนเคยครับ เห็นแต่ละเหรียญแล้วกริ๊บๆทั้งนั้น ยังคงแอบภูมิใจเล็กๆว่าการที่บารมีของหลวงปู่สุดของเรายังคงอยู่ อาจจะเป็นเพราะกระทู้เล็กๆนี้ไม่เชื่อลองเซิร์ทคำว่า "หลวงพ่อสุด วัดกาหลง"จะอยู่เป็นอันดับแรกเลยแรกเลย 555+ เข้าไปหาอ่านประวัติหลวงปู่สุดของเราจากเว๊ปเพื่อนบ้านเรา มีคนสนใจเปิดดูตั้ง 70 กว่าๆครั้ง น่าจะติดอันดับต้นๆเหมือนกันครับ เสียดายทางเว๊ปเพื่อนบ้านเรายังไม่ได้ลงข้อมูลทำเนียบวัตถุมงคล ถ้าพวกเราจะช่วยส่งรูปให้เค้าเพื่อเป็นมาตรฐานในการศึกษาจะเป็นการดีมั๊ยน้าาา... คงต้องปรึกษาพวกคุณอาและพี่ๆดู 555+ ถ้าไม่เป็นการผิดกฎ (ออกสื่อเว๊ปเพื่อนบ้านเราไม่ได้) ยิ่งถ้าได้ภาพเหรียญของคุณอาเปิดโลกนี่ล่ะรับรองฝูงชนมีกรี๊ดดดดแน่ครับ !!!
    ...เมื่อวานพอดีมีโอกาสเดินๆๆๆ จากอนุเสาวรีย์ไปทำบุญถวายปัจจัยที่ ร.พ.สงฆ์ กับคนสนิทแล้วมีโอกาสไปไหว้ที่ศาลท้าวหิรัญพนาสูร ที่ด้านหลังพระราชวังพญาไท เพราะคนสนิทผมเค้ามีโรคความดันเป็นโรคประจำตัวน่ะครับ ก็เลยไปไหว้ขอพรกันเรื่องสุขภาพกันซักหน่อย โอกาสนี้นั้นผมก็ขอผลบุญจากที่ผมทำมาทั้งหมดทั้งมวล ขอให้คุณอาๆและพี่ๆทุกๆคน สุขภาพดี ไร้โรคภัยทั้งหลายทั้งปวงด้วยเทอด... คร๊าบบบบ

18. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    -น้องชัยณรงค์ก็ยังติดตามไม่ห่างเลยน่ะ เป็นอย่างไรบ้างได้ท่องเที่ยวที่ไหนก็อย่าลืม มาโพส ฝากๆพี่ๆน้องๆในเวปบ้านน่ะ
    -คุณเด่นชัยไปเมืองนอกนี่เอง ที่ลาวสิ่งศักดิ์สิทธิ์เยอะมากๆเลย การเข้าเมือง(ข้ามแดน)ยุ่งยากหรือปล่าว ขั้นตอนทำอย่างไรบ้างกรณีไม่มีพาสปอร์ตและกรณีมีพาสปอร์ต ขออนุญาติถามครับ
    -น้องตี๋ใหญ่แวะซุ่มหาเหรียญสี่ยอดแน่ๆเลยวันนี้เลยเงียบนิ่งๆปกติจะต้องส่งเสียงเรียกพี่ๆน้องให้มาดูมาชมแล้ว
    -คุณเปิดโลก คุณดอกรัก อย่าซุ่มมากนัก หาข้อมูลมาเร็วไวๆน้องๆเขาไม่ได้อยู่ในพื้นที่ยังยกขบวนมาตีแตกหมดแล้ว
    -สวัสดีอีกครั้งน้องพี่
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->zmclan<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5864914", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Thk<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5866043", true); </SCRIPT>
    สมาชิก PREMIUM
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->dollyta<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_5862911", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    ที่เข้ามาใหม่ มีข้อมูลจะถามหรือปรึกษาก็ได้น่ะครับ
    -วันนี้มาดูเหรียญรุ่นหยดน้ำ ปี2522 ทันหลวงพ่อ ยังมีให้บูชาที่วัดกาหลง ครับ

ไม่มีรุ่นไหนๆก็ไปที่วัดหลวงพ่อสุดที่กาหลงน่ะ ครับลูกศิษย์หลายท่านได้นำเอาวัตถุมงคลมาให้ร่วมทำบุญนำปัจจัยไปบูรณะวัดและซื้อที่ดิน ครับ​

ขนาดไฟล์:
      148.8 KB
      เปิดดู:
      3,156
      ขนาดไฟล์:
      148.2 KB
      เปิดดู:
      2,779
      ขนาดไฟล์:
      186.1 KB
      เปิดดู:
      3,830
      ขนาดไฟล์:
      201.6 KB
      เปิดดู:
      2,880
  19. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

- เด่นชัยครับ....ไม่รู้มีใครสงสัยเหมือนผมไหม สาวลาว..............ออเปาะ ..???

อะไรครับ ออเปาะ.....อย่ามาทำให้ผมคิดมาก 555

สำหรับ กะตุด นั้น คนไทยบางพื้นที่ ก็เรียกแบบนี้ นะครับ เช่น สุพรรณ คนแก่ๆ หลายคนที่ผมเจอก็เรียกกะตุด น่าจะมาจากการกร่อนเสียงของภาษา

ไปลำปาง เชียงใหม่ มีโปรแกรม วัดไหนยังครับ สำหรับผมเอง ถ้าไปลำปาง ผมอยากไปกราบ ลป.เกษม เขมโก สักครั้ง คิดไว้นานแต่ยังไม่มีโอกาส ถ้าเชียงใหม่ นี่อยากไปหลายที่เลย 555 อนุโมทนา บุญกุศล ที่เด่นชัย ทำมาด้วยครับ

และผมรอรูปจากกล้องเพื่อนเด่นชัยอยู่นะครับ ไม่ได้เร่งนะครับ แค่บอกว่า รอและติดตามเสมอ ครับ เด่นชัย ผู้คุม(ความรัก) เมีย3กิ๊ก4 และกำลังจะมีอีก5 เอ๋...ใช่เปล่าน้าาา

-สวัสดีครับ น้องชัยณรงค์ เสนารัก(เธอ) อืมกระทู้เล็กๆนี้ ติดอันดับเหรอนี่55 เจ๋ง แต่ว่า เวป เพื่อนบ้านนี่เวปไหนครับ จะไปอ่านบ้าง ขออนุโมทนาบุญที่ชัยทำมาด้วยครับ คนสนิทเป็นโรคเดียวกับ พี่เปิดโลก เลยนะครับ ขอให้แข็งแรงๆ และเป็นขวัญใจของน้องชัยตลอดไปนะครับ

-สวัสดีครับพี่อัสนี ขอบคุณเรื่องราวและรูปครับ ผมยังไม่เคยไปเลย เห็นทางแล้ว เสียวแทนจริงๆ
    สำหรับข้อมูล ลพ.สาย ผมก็ไม่ค่อยรู้ครับ ก็เคยไปวัดนะครับ แต่ไม่เจอท่าน เขาว่าท่านดังทาง นกสาริกา เมตตา ค้าขาย นะครับ พี่อัสนีอยากรู้แบบไหนครับ

-สวัสดีครับ พี่เปิดโลก ความดันขึ้นเพราะ สาวๆ ใช่ไหมครับ อย่ามาหลอกผมนะ
    สำหรับเรื่องการอธิฐานขอ ผมไม่ค่อยได้ขอเท่าไรครับ แต่ก็ไม่ได้ทุกทีไปนะครับ แต่สำหรับครั้งที่ผมอธิฐานแล้ว สำเร็จ จะเป็นในครั้งที่รู้สึกว่าจิตนิ่ง และผมสัญญาว่าจะทำอะไรเพื่อบูชาคุณท่าน(ไม่ใช่จะเอาอะไรไปถวาย) เช่น ตอนที่ผมขอให้ได้งาน ผมขอและให้สัจจะว่าจะ สวดมนต์108จบ อะไรแบบนี้ละครับ

พี่เปิดโลกรักษาสุขภาพด้วยนะครับ ขอให้ พี่เปิดโลก พี่อัสนี แข็ง และ แรง เป็น ขวัญใจน้องๆในกระทู้ตลอดไปนะครับ

วันนี้ลาไปด้วยเหรียญรุ่นแรก ลพ.เจริญ วัดตาลานใต้ ครับ พอดีเมื่อเย็นไปเจอที่แผง เปิดไว้เบาๆ เหมาะกับเซียนหลักสิบอย่างผม เลยอาราธนาท่านมาดูแลครับ เคยอ่านประวัติท่านนานแล้ว น่าศรัทธามากครับ ...ขอบคุณท่านเจ้าของภาพด้วยครับ

*****อ้าว555 พิมพ์อยู่พี่อัสนีมาโพสปาดหน้าซะงั้น สวัสดีครับพี่ ไม่ได้ซุ่มครับพี่แต่ต้านทานไม่ไหวแล้ว อ๋อยยยยย น้องๆเขาแรงกันจริงๆ โดยเฉพาะ ตี๋ใหญ่ จอมบุก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มีนาคม 2012
  20. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

- พี่อัสนี ครับ ข้ามไปฝั่งลาว ในกรณีไม่มีพาสปอร์ต ไปทำที่ด่านฯ ได้เลยครับ ผมข้ามทางตลาดอินโดจีน จ.มุกดาหาร จนท.จะถามว่า ไปเพื่ออะไร ท่องเที่ยว ทำธุรกิจ หรือ การศึกษา ระยะเวลากี่วัน ประมาณนี้น่ะครับ ไม่ยุ่งยากเลยครับ ค่าธรรมเนียม 105.- บาทครับ ถ้ากรณีมีรถยนต์ส่วนตัวไปด้วย จะแพงขึ้นน่ะครับ และทะเบียนรถต้องทำให้เป็นแบบสากลก่อนด้วยครับ ผมไปอยู่ 2 วัน 1 คืน เลยไม่ได้ไปเที่ยวอะไรมากครับ เดี๋ยวเอาไว้โอกาสหน้า คงได้ไปซัก 7 วันครับ หาเวลา ลางาน อยู่น่ะครับ ช่วงนี้ติดลางานไปภาคเหนือ คงจะช่วงเดือนสิงหาคมโน่นเลย ค่อยวางแผนกันใหม่ครับ

เหรียญหยดน้ำ ปี 2522 ทันหลวงปู่ฯ แน่นอนครับ เหรียญรุ่นนี้ ผมมีประสบการณ์ตรง ๆ อีกต่างหากครับ ที่เคยเล่าให้ฟังไว้ช่วงแรก ๆ คือ ผมกระโดดลงมาจากหน้าผาเล็ก ๆ ในป่า ด้วยความที่สายตาสั้น -700 มองไม่เห็นว่าข้างล่างมีอะไรอยู่ ที่ไหนได้........ ปะทะงูจงอางตัวเท่าแขนเด็ก แบบตัวต่อตัว แต่ต่างฝ่ายต่างตกใจ งูกระโจนหนีผม ผมลงมาถึงพื้นดินแล้วก็กระโดดหลบงู เรื่องนี้เกิดขึ้นจริง ๆ และเป็นเหตุให้ผมเคารพและศรัทธาหลวงปู่ฯ มาตั้งแต่ครั้งนั้นเลยครับ ใส่เหรียญของหลวงปู่ฯ รุ่นนี้มาตลอด จนมาได้เหรียญเสาร์ 5 ปี 2521 ก็เลยเปลี่ยนครับ เพราะว่าเป็นเหรียญที่สร้างปี พ.ศ. เดียวกับปีเกิดของผม เป็นความชอบส่วนตัวครับ

- พี่ดอกรัก ครับ ออเป๊าะ ๆ ภาษาลาว ก็เปรียบเสมือน จิ้มลิ้ม หรือ สาววัยทีน แบบบ้านเราน่ะครับ ผมเจอแต่ละคน ยอมรับเลยครับ ว่า...... เครียด ๆๆๆๆๆๆๆๆ มากเลย.......... 555++

ส่วนเรื่องรูปถ่าย ยังไม่ได้ไฟล์จากเพื่อนเลยครับ กล้องเขาดีกว่าเราเพราะเขาใช้กล้อง DSLR ภาพสวยมาก ๆ เรามันก็แค่ โซนี่คอมแพ็ค คนละอารมณ์น่ะครับ เดี๋ยวได้ไฟล์แล้วจะลงให้ชมครับ

หลวงพ่อเกษม ท่านเป็นพระแท้ พระทองคำ ผมไปลำปางทีไร ต้องเเวะไปกราบท่านตลอดครับ

ช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยได้เข้ามาติดตามข่าวสาร เพราะว่าออกเดินทางคืนพรุ่งนี้ ผมจะนำบุญมาฝาก พี่ ๆ ทุก ๆ ท่านครับ เดี๋ยวไปทำบุญที่ไหนบ้าง จะมาเล่าให้ฟังครับ