หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีคร๊าบคุณอาและพี่ๆทุกคนนน มาฉลองหน้า 81 คร๊าบบบบ
    ...จัดมาแต่ละคนนี่สุดยอดกันจริงๆ รอครบ 100 หน้า้า จัดมิ๊ตติ้งเลย ฮ่าๆๆๆ....
    วันอาทิตย์ผ่านมาที่กลับมาพร้อมกับการระบ่ม บั้นท้าย... แฮ่ๆ ไม่ได้ไปไหนมาหรอกครับพอดีไปปั่นจักรยานกับพี่ชายท่องวัดแถบบ้าน เสียดายจังไม่ได้ติดกล้องไปเพราะกล้องคู่ชีพอยู่ที่บ้านคนสนิทที่หัวหินเป็นกล้องตัวใหญ่เลยไม่ได้พกมา นั้นคราวนี้ผมขอแนะนำวัดแถวบ้านซักหน่อย เริ่มจากวัดบางหญ้าแพรก หลวงพ่อเผย ตำนานพระชัยวัฒน์และตุ๊กแกเรียกทรัพย์อีกที่นึง(พระอาจารย์หล่ำ วัดสามัคคีธรรม ก็เป็นลูกศิษย์ท่าน) ได้ขึ้นไปกราบอัฐิของท่าน(ตอนวันงานวัดเมื่อเดือนกุมภา) มีพระพุทธโสธรจำลองบรรยากาศร่มรื่น มีอุทยานพุทธประวัติ ถึงจะเป็นวัดเล็กๆแถวบ้านผมแต่ก็แอบมีประวัติ ดีดีเลยทีเดียว เลยแอบเก็บท้าวเวสสุวรรณองค์เล็กๆไว้คุ้มครองบ้านซักหน่อยปลุกเศก 2 ครั้ง ปี 41 กับ 47 ลองมาทำบุญกันนะครับ ไว้จะถ่ายรูปมาให้ชม(ต้องเก็บตังค์ซื้อกล้องเล็กๆไว้ติดตัวซะแล่ะ แล้วจะเอารูปมาฝากนะครับ)
    ...จากนั้นก็ปั่นๆๆ ไปวัดที่ 2 วัดบางหัวเสือ บรรยากาศภายในวัดจัดให้มีการขายของแบบตลาดน้ำโดยชาวบ้านแถบนั้นมาขายของกิน เล็กๆน้อยๆ แต่ก็ได้บรรยากาศไปอีกแบบ **ข้อมูลและรูปภาพจากในเว๊ป ขอบพระคุณด้วยครับ** วัดบางหัวเสือ ตั้ง อยู่เลขที่ ๑ บ้านบางหัวเสือ หมู่ที่ ๘ ตำบลบางหัวเสือ อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ พื้นที่วัดเป็นที่ราบลุ่มแม่น้ำเจ้าพระยาแวดล้อมไปด้วยคลอง วัดบางหัวเสือสร้างขึ้นเมื่อประมาณ พ.ศ.๒๓๐๐ ไม่ทราบนามผู้สร้าง ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมาเมื่อประมาณ พ.ศ.๒๔๐๐ เขตวิสุงสีมา กว้าง ๑๔ เมตร ยาว ๑๘ เมตร อุโบสถหลังใหม่ ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมา พ.ศ. ๒๕๔๓ เขตวิสุงสีมา กว้าง ๔๐ เมตร ยาว ๖๐ เมตร ได้ผูกพัทธสีมา เมื่อวันที่ ๓ มกราคม พ.ศ.๒๕๔๙
    หลวงพ่อบัว วัดบางหัวเสือ เป็นเจ้าอาวาส และพระอุปัชฌาย์รูปแรกผ้าจีวรลายดอกพิกุล
    หลวงพ่ออ้น เป็นเจ้าอาวาส
    หลวงพ่อพิณ เป็นเจ้าอาวาส และพระอุปัชฌาย์
    หลวงพ่อเที่ยง ผู้สร้าง พระปิดตา และเหรียญรุ่นแรก ที่โด่งดัง
    พระครูวิบูลสิกขกิจ (อยู่ ธมฺมเตโช) เป็นเจ้าอาวาสและพระอุปัชฌาย์
    พระครูพิพัฒน์สมุทรคุณ (นพ ปณีโต) เป็นเจ้าอาวาสและพระอุปัชฌาย์
    พระครูวิบูล สีลวัฒน์ (จำลอง กนฺตาจารี) เป็นเจ้าอาวาส และพระอุปัชฌาย์
    วัด บางหัวเสือมีประวัติยาวนาน และสำหรับปูชณียวัตถุ เป็นที่เคารพยิ่งของพุทธศาสนิกชน ช่วงต้นปีเกิดปาฏิหาริย์พระปางอุ้มบาตรมีน้ำหยดออกมาจากหัตถ์ข้างซ้าย ซึ่งเป็นข่าวแพร่หลายอยู่พักหนึ่ง กระทั่งปัจจุบันนี้ก็ยังมีน้ำหยดอยู่ ไม่ว่าจะด้วยความเชื่อทางศาสนา หรือทางวิทยาศาสตร์ จำนวนผู้ที่มาร่วมงานะทำบุญอดีตเจ้าอาวาสและพระอุปัชฌายาจารย์ วัดบางหัวเสือ เป็นจำนวนมากสามารถชี้ให้เห็นพลังศรัทธาประชาชน ...
    ....จากนั้นก็ปั่นๆๆๆ ไปวัดสุดท้ายวัดท้องคุ้ง มาถึงประมาณเย็นๆบ่าย 4 โมง ลืมดูป้ายที่หน้าวัดเสียดายจังที่วัดเพิ่งมีงานเมื่อวันเสาร์ **ข้อมูลจากในเว๊ปต้องขอบพระคุณไว้ด้วยครับ** พิธีพุทธาเทวาภิเศกวัตถุมงคลรุ่น " ดวงเศรษฐี " โดยพระภาวนาจารย์ผู้ทรงวิทยาธิคุณที่มีชื่อเสียง อาทิ
    1. พระเดชพระคุณพระมงคลวรากร ( หลวงพ่อชาญ อิณมุตโต) วัดบางบ่อ
    2. พระเดชพระคุณพระสุนทรธรรมานุวัตร (หลวงพ่อเอียด อินทฺวโส) วัดไผ่ล้อม
    3. พระเดชพระคุณพระมงคลวิสุทธิคุณ (หลวงพ่อฟู อติภัทโท) วัดบางสมัคร
    4. หลวงพ่อพระมหาสุรศักดิ์ วัดประดู่
    5. หลวงพ่อดุ่ย วัดหนองผักนาก
    6. หลวงพ่อผา วัดไตรสามัคคี
    7. หลวงพ่อพยุง วัดท้องคุ้ง
    8. พระอาจารย์อ๊อด วัดสายไหม
    9 หลวงพ่ออนันต์ วัดบางพลีน้อย
    10. พ่อพราหมณ์สุพจน์ ฤชา
    ถือได้ว่าเป็นพระภาวนาจารย์ผู้ทรงวิทยาธิคุณที่มีชื่อเสียง หลายท่านคงได้ยินชื่อเสียงของพระคุณเจ้าท่านเป็นอย่างดี หลัง
    พิธีพุทธาเทวาภิเษกเสร็จ สามารถบูชาวัตถุมงคลรุ่น " ดวงเศรษฐี ดวงแห่งความร่ำรวย " ได้ทันที วัตถุมงคลรุ่นนี้สร้างตามตำราพระเวทย์โบราณ ***
    ...ไปถึงเย็นเลยไม่ได้ร่วมทำบุญติดไม้ติดมือกลับมา ได้แต่เข้าไปไหว้ขอพรคุณพระน่ัะครับ ไว้ว่างคราวหน้าว่าจะชวนพี่ชายไปอีก....แล้วจะเก็บภาพมาฝากนะครับ(เก็บตังค์ซื้อกล้องเล็กๆก่อน 555+)
    ปล.ขอนุญาติลงรูปภาพจากในเว๊ปเพื่อเป็นการบอกบุญต่อนะครับ...ภาพวัดบางหญ้าแพรก และ วัดบางหัวเสือ เอาไว้เป็นการบอกบุญวัดเล็กๆแถวบ้านผม...อิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2012
  2. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

-สวัสดีทุกท่าน ครับ
    -แหมะ...มากันเป็นกระบวนยุทธ เลยน่ะ เอ้า..ทุกๆท่าน อย่าแผ่ว...อย่าแผ่ว.... ทั้งน้องตี๋ใหญ่ มีแรงอัดกันโค้งท้ายสุดแต่ไม่สุดท้าย คุณเปิดโลกเปิดยุทธจักรวงการเอาตะกรุด หลวงพ่อทองสุขวัดสะพานสูง มาเล่นเอาหลายๆท่านทำท่าสะอึก กันเลย น้องชัย เริ่มแล้วถึงแม้นยังไม่ลงรูป แต่เอาแรงปั่นจักรยาน ตระเวณตามหัว บ้านหัวเมือง นำของขลังที่อยู่ตามบ้านมาให้ชมกัน (ขยันปั่นอย่างนี้มีหวังสักวันหนึ่งก็ข้ามห้วย มาถึงบันไดบ้านพี่ๆเขาน่ะ)
    -คุณดอกรัก อย่าทำเป็นเสือหมอบ ปล่อยหมัดฮุก ลงไปตรงๆเลยหรือเจอคุณเปิดโลก เก็บกระบวนยุทธหมดแล้ว เดียวรอคุณเด่นชัย ปล่อยของ ดี ๆให้ชมกันอีกรอบเป็นการกระตุ้น ต่อม(กิเลส)น่ะครับ
    -เมื่อประมาณสามอาทิตย์ได้ไปกราบครูบาอาจารย์ และได้ไปกราบหลวงปู่ดู่ ที่วัดตามที่ได้เล่าให้อ่านแล้ว เมื่อวันอาทิตย์ที่สี่ที่ผ่านมา แฟนได้รับโทรศัพท์ จากัลยาธรรม ว่าจะมีพิธีหล่อหลวงปู่ดู่พรหมปัญโญ ที่โรงหล่อแถว ปทุมธานี ติดกับถนนสายกาญจนา ตอนเช้าเลยรีบบึ่ง ไปหลวงหลวงปู่ โดยมีหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองน่ะ เจ้าพิธี ผู้แสวงบุญ ญาติธรรมเยอะมากๆ วักสามพันกว่าคนเห็นจะได้ ได้ร่วมพิธีหล่อ หลวงปู่ดู่ เป็นปลื้มครับ อย่างที่บอก ได้ไปกราบท่าน บูชาระลึกนึกถึงท่าน แล้วได้ร่วมหล่อหลวงปู่ อีก แถมได้บูชาพระที่หลวงตาม้าท่าน ทำเป็นที่ระลึก แล้วนำมาอธิฐานนั่งกรรมฐานมีความรู้สึกว่ามีพลังงานอย่างหนึ่งไม่สามารถบอกได้ว่าคืออะไร เอาว่าทำให้เกิดพลังขึ้นในกาย อย่างมากๆจนเราสัมผัสได้ รับรู้ได้ นี่แหละพลังงานที่ฝรั่งหรืออเมริกาก็ไม่สามารถบอกได้ ว่าคืออะไร แต่เมื่อเอาเครื่องมือวัดที่มีความละเอียดสูง หรือเทคโนโลยีชั้นสูง สามารถจับพลังงานชนิดนั้นได้ จนทุกวันนี้ฝรั่งมีโรงเรียนเปิดสอนเกี่ยวกับพลังจิต หรือส่งคนมาฝึกในประเทศไทย พม่า จีน ลาว เขมร อยู่มากมาย แล้วเราซึ่งเป็นคนไทยที่นับถือศาสนาพุทธ ซึ่งรู้อยู่แล้วว่า องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านทรงกระทำบำเพ็ญเพียร เป็นแบบอย่างให้ดู เรียกได้ว่า พระองค์ท่านทำมาทุกอย่างแล้ว จนในที่สุด จบที่พินสามสาย คือตึงเกินไปก็ขาด หย่อนเกินไปก็ไม่ดี ต้องพอดีพอดีนั้นแหล่ะทั้งธาตุขันธ์ และชีวิตมันถึงจะไปรอด เราจะไม่ปฏิบัติตามคำสอนของพระองค์ท่านเลยหรือ เริ่มเสียแต่วันนี้ ทุกอย่างมันไม่สายเกินไปหรอกน่ะ แล้วทุกท่านจะรู้ว่าโลกใบนี้ไม่ได้มีแค่สิ่งที่ ตามนุษย์ มองเห็นเท่านั้น ยังมีอะไรให้ค้นคว้าในทางที่ดีๆอีกเยอะ
    -วันนี้แต่ล่ะท่านจัดหนักกันมา ไม่รู้จะเอาอะไรที่หนักๆ เป็นอันว่า ไปได้ข้อมูล ท่านครูบาเจ้าผัด ปุญญกาโม วัดหัวฝายอ.ทุ่งเสลี่ยม จ.สุโขทัยที่ เมื่อพระราชทานเพลิงสรีระของท่านแล้วเพียงคืนเดียว อัฐิท่านได้กลายเป็นพระธาตุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2012
  3. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

- ขอกราบขอบพระคุณ พี่ดอกรัก และเพื่อนของพี่ดอกรัก ที่เมตตามอบวัตถุมงคลที่สำคัญยิ่งให้น๊ะครับ ตื้นตันใจจริง ๆ

- พี่เปิดโลกครับ เล่นเอาน้อง ๆ อย่างผมใจหายใจคว่ำเลยครับ สุโก้ย (สุดยอด) จริง ๆ ครับ ว่าแต่ คุณพยัคฆ์ แกไม่แต่งเพลงให้นักร้องแล้วหรือครับ เมื่อสมัยผมเด็ก ๆ ผมชอบผลงานแกมากเลย หลาย ๆ เพลง ดังมาก

- พี่อัสนีครับ อ่านเรื่องหลวงปู่ครูบาเจ้าผัด ปุญญกาโม วัดหัวฝายอ ขนลุกเลยครับ เมื่อสงกรานต์ปี 2551 ผมเคยไปเที่ยววัดท่านด้วย แต่ตอนนั้นไม่รู้จักหลวงปู่ฯ ครับ บ้านเพื่อนผมอยู่บ้านสามหลัง อ.ทุ่งเสลี่ยม จุดเด่นของ อ. นี้ จะอยู่ที่พระพุทธรูปทองคำ จำชื่อวัดไม่ได้ และพระหลวงพ่อศิลา อายุ 800 กว่าปีน่ะครับ

ผมมีรูปพระศิลาปางนาคปรก อายุ 800 ปี มาให้ชมกันครับ ประวัติว่าถูกขโมยไปหลายรอบครับ แต่คนขโมยแพ้อาถรรพ์ มีอันเป็นไปทุกรายครับ

4. denchai_l

วันนี้ ผมนึกถึงครูบาอาจารย์ท่านหนึ่ง เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว ผมเคยไปปฏิบัติธรรมอยู่กับท่านได้ 2-3 สัปดาห์ สมัยนั้นจำได้ว่า... ท่านดังมาก ๆ แต่เดี๋ยวนี้เหมือนจะเงียบไป แต่มารู้ข่าวช่วงหลัง ๆ ว่าลูกศิษย์ทะเลาะกันเอง เพราะเงินปัจจัยลาภสักการะที่เข้ามาหาหลวงปู่ฯ ถึงขนาดว่า แย่ง หลวงปู่ฯ กันเลยทีเดียว เรื่องนี้ออก นสพ. ฮือฮากันพักใหญ่แล้วก็เงียบหายไป............

ท่านคือ หลวงปู่หงษ์ วัดเพชรบุรี (สุสานทุ่งมน) อ.ปราสาท จ.เพชรบุรี

ช่วงนี้ไม่ได้ข่าวคราวท่านเลยครับ ท่านสบายดีหรือเปล่าก็ไม่รู้ เกิดนึกถึงขึ้นมาแบบฉับพลันครับ

พระสมเด็จรุ่นแรกนี้ ได้มาจากมือของท่าน ตอนก่อนจะกลับบ้าน คนที่ไปปฏิบัติธรรมกับท่าน ร่วม ๆ 30 คน ส่วนมากจะเป็นผู้หญิง ผู้ชายมีน้อยจริง ๆ ได้กันคนละ 1 องค์ และท่านก็ให้พรที่ประเสริฐคือ "ขอให้ทุก ๆ คนอย่าได้มีโรคภัยมาเบียดเบียน ไม่เจ็บ ไม่จน ตลอดไป" ครับ

]

5. denchai_l

หลวงปู่ครูบาเจ้าผัด ปุญญกาโม วัดหัวฝาย เพียงคืนเดียว อัฐิท่านได้กลายเป็นพระธาตุ น่าอัศจรรย์มาก ๆ ทำให้ผมนึกถึงเรื่อง ๆ หนึ่งคือ.......

สมัยหนึ่ง ผมทำงานอยู่ จ.ลำพูน ผมมีโอกาสอยู่ช่วยดูแลครูบาอาจารย์ท่านหนึ่ง พูดภาษาชาวบ้านคือ เช็ดขี้เช็ดเยี่ยว ให้ท่าน เพราะท่านแก่มาก ลุกเดินช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ หายใจเข้า 1 ครั้ง นับเวลากว่าจะหายใจออก ร่วม ๆ 1 นาที บางครั้งเราก็คิดว่า เหมือนเรานอนกับศพหลวงปู่ฯ เพราะกลางคืน ในวัด และในกุฏิของท่าน เงียบสงัด มันเงียบจริง ๆ หลวงปู่ฯ ท่านก็นอนไม่กระดุกกระดิกเลยทั้งคืน ถามผมว่า กลัวไหม ผมตอบว่า กลัวครับ แต่ยังดีที่มีเพื่อนนอนด้วย

ตอนเช้า.....ต้องช่วยกันประคองท่านนั่งรถเข็นไปสูดอากาศ โดยพาไปได้แค่รอบ ๆ กำแพงวัด ในขณะนั้น จะมีก็แค่ ผม เพื่อนผม และลูกศิษย์ 3-4 คนที่สลับกันมาดูแลท่าน หาอาหารประเภทอ่อน ๆ มาให้ท่านฉัน

พอผมย้ายกลับมาทำงานที่ กทม. ได้ซัก 4-5 เดือน ทราบข่าวจากเพื่อนว่าท่านมรณภาพแล้ว น่าเศร้าใจครับ แต่ก็เกิดความอัศจรรย์คือ ตายแล้วร่างท่านไม่เน่า (ไม่ได้ฉีดยา เพราะท่านเคยบอกต่อหน้าลูกศิษย์หลาย ๆ คนว่า อย่าฉีดยาศพฉันโดยเด็ดขาด)

พระแก่ ๆ ท่านนั้น คือ หลวงปู่ครูบาคำ วัดศรีดอนตัน ต.มะเขือแจ้ อ.เมือง จ.ลำพูน ครับ ใครไปลำพูน ไปเดินขึ้นดอยขะม้อ บ่อน้ำทิพย์ จะต้องผ่านวัดของท่าน เป็นวัดบ้านเล็ก ๆ ไม่ใหญ่โตมาก แต่ก็มีศาสนสถานครบ

เรื่องอัศจรรย์ที่ 2 คือ พระราชทานเพลิงศพแล้ว อัฐิท่าน รวมไปถึง เขม่า เศษไม้ฟืน ขี้เถ้า บริเวณรอบ ๆ กลายเป็นพระธาตุทั้งหมด โดยใช้เวลาไม่ถึง 24 ชั่วโมง ชั่วข้ามคืนเหมือนกับหลวงปู่ครูบาเจ้าผัด เลยน่ะครับ

เพื่อนผมเก็บพระธาตุส่วนหนึ่งของหลวงปู่ฯ ไว้ให้ผม ปัจจุบันใสเป็นผลึกแก้ว ผมรับไว้ไม่ได้ ไม่กล้ารับ เพราะว่าเกินบารมีของตัวเอง เลยฝากไว้ที่วัดแห่งหนึ่งใน จ.เชียงใหม่ ซึ่งวัดนี้ เพื่อนได้บวชอยู่ โดยให้เพื่อนนำพระธาตุหลวงปู่ครูบาคำตั้งไว้วิหารให้ญาติบุญได้กราบไหว้บูชาน่ะครับ ผมมีรูปที่ถ่ายจากกล้องฟิล์ม เอาไว้ว่าง ๆ จะแสกนรูปมาให้ชมกันครับ

รูป ๆ นี้เป็นรูปฟิล์ม ที่ผมขออนุญาตหลวงปู่ฯ ถ่ายรูปคู่กับท่าน โดยให้เพื่อนถ่ายให้ ในใจคิดว่า ถ้าล้างรูปออกมา จะขยายแล้วนำมาให้ท่านปลุกเสก แต่พอถ่ายรูปเสร็จ หลวงปู่ฯ บอกว่า "ไม่ต้องปลุกเสกแล้ว ฉันจะอยู่กับแก ถ้าแกนึกถึงฉัน" ปัจจุบันผมขยายภาพนี้ติดฝาผนังห้องนอนเลยครับ แต่เป็นที่น่าแปลกว่า........ ผมเป็นลูกศิษย์ท่าน (รุ่นหลัง ๆ จนเกือบจะหลังสุด เพราะตอนยกพานครู ท่านบอกว่ารับใครเป็นศิษย์ไม่ไหวแล้ว หมดรุ่นนี้แล้วหมดกัน) แต่ไม่มีพระเครื่องท่านติดตัวเลยซักองค์ เพราะท่านไม่เคยให้ผมและผมก็ไม่เคยขอท่านด้วยครับ สมัยนั้นไม่ค่อยชอบสะสมเหมือนสมัยนี้ เป็นเรื่องที่น่าเสียดายมาก ๆ

6. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สุขจิตสุขกาย อิ่มบุญทุกๆท่านครับ

.....ขออนุโมทนากับสิ่งดีๆคำสอนดีๆการทำดีทั้งหมด ที่ได้พี่ๆน้องๆทุกคนนำมาบอกบุญกัน สาธุ สุดยอดทุกเรื่องทั้งสาระบันเทิง พี่น้องของเรามีน้ำใจ มีความสามารถ เป็นกัลยาณมิตรอย่างจริงแท้เลย อืม..ขอบคุณ ที่นำพวกเรามาพบกัน

.....และที่ผมติดใจยังเป็นเรื่องที่คุณdollytaมาบอกบุญ น้องที่อยู่ร้านก๋วยเตี๋ยวน้ำตก น่าจะมีภาพมาด้วย เผื่อท่านนายกฯของผมจะเปลี่ยนใจ กลับเข้าสู่ยุทธจักรอีกครั้ง5555

.....และที่สุดยอดติดใจ อัฐิท่านครูบาเจ้าผัดและหลวงปู่ครูบาคำ กลายเป็นพระธาตุ น่าอัศจรรย์เห็นกันจะจะ สวยงามสูงส่งจริงๆ กราบ กราบ กราบ

.....ที่ติดใจเพราะแปลกใจอีกเรื่องครับ ท่านนายกฯครับผมไปเหมือนหรือมีส่วนเกี่ยวข้องอะไรกับบุคคลในเนื้อเพลงครับ 5555 เดี๋ยวให้แฟนพี่ต้มน้ำระกำไว้ต้อนรับนะครับ 5555

.....ต้องขอโทษนะครับ ทักไม่หมดทุกคน คิดถึงทุกคนจริงๆ แม้คุณ"บุรุษโง่งม" ผมก็ยังรอประสบการณ์ที่จะมาบอกเล่าให้ฟังอยู่นะครับ ชอบตะกรุดกัน ขอลาด้วย ตะกรุดมหาระงับ7นิ้ว หลวงพ่อสมภพ มูลนิธิอุทยานธรรมโกศล (หลวงปู่เผือก วัดสาลีโข)

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      62
  7. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ พิมพ์ไม่เก่งแต่รักหมดใจนะครับ 555

-น้องชัย วันนี้พิมพ์ยาวเลยนะ เน็ตหายเต่าเรอะไง เสนารัก(เธอ) คิดถึงนะครับ

มาเขย่าขวัญด้วยการบอกระบมบั้นท้าย 55 ขี่จักรยานซะงั้น

ลพ.ฟู ผมไปครอบเศียรกับท่านมาแล้ว ผมไปทำงานแถวนั้นมานาน มีของ ลพ.ฟู ไม่มาก แต่ก็พอมี ท่าน เมตตามาก เสกปลัดวิ่ง นะ เขาว่ากัน ฟังหูไว้หูครับ ลพ.นัน วัดบางพลีน้อยนี่ เก่งลิงครับ แกะให้ ลพ.ฟู ด้วย ผมมีปลัด ท่านตัวใหญ่พอควร ไม่เคยใช้เลย 555

-สวัสดีครับพี่อัสนี ขอบคุณข้อมูลมากครับ น่าอัศจรรย์ จริงๆ สาธุๆ

ผมไม่ปล่อยของเพราะ รอดูของพี่ๆครับ ของผมมีน้อย เดี๋ยวรอผมไปปั้มเองก่อนนะครับ 55 ผมมีประสบการณ์พระ ลต.ม้า เหมือนกัน ตอนกำนั่งสมาธิ พอจิตมันรวม เห็นพระที่กำมีแสงสว่างมาก (เล่ากันนะครับอาจจะคิดไปเอง)

-สวัสดีครับเด่นชัย ขอบคุณข้อมูล ลป.หงษ์ ครับ และยังเคยไปปฎิบัติ ครูบา คำ เยี่บมครับ ผมโมทนาจริงๆ ผมเคยคุยตอนไปหาพี่เิปิดโลกว่า เด่นขัย ไปมาทั่วจริงๆ ไม่รุ้ว่าทำงานอะไร เดากันว่า คง คล้ายๆกับพี่อัสนี คือ รับราชการ พี่อัสนี ผมเดาว่าน่าจะเป็น ตชด. เด่นชัย น่าจะเป็น หน่วยสวาท 5555555555555

คำของลป.ครูบาคำ ทีว่า "ไม่ต้องปลุกเสกแล้ว ฉันจะอยู่กับแก ถ้าแกนึกถึงฉัน"

ลป.ดู่ ท่านว่า "แกนึกถึงข้า ข้าก็นึกถึงแก แกไม่นึกถึงข้า ข้าก็ยังนึกถึงแก"

ลป.สุดท่านว่า "เออ..ไม่เสื่อมหรอก ตราบใดที่แกยังศรัทธาในตัวข้า"

สุดทางอยู่ที่จิตเราด้วย...

ผมชอบมากครับเรื่องที่เอามาเล่า เด่นชัย เอามาเล่าอีกนะครับ

-พี่เิปิดโลกครับ พี่ไม่เกี่ยวกับเพลงนะครับ แต่ผมฟังแล้วนึกถึงพี่ ง่ะ 555 เพลงนี้แต่งมาเพื่อผมแท้ๆ 555 ชอบมากมาย
    น้ำระกำ ของดคร๊าบบบบบ คราวหน้าถ้าผ่านไปบ้านพี่ผมขอ แห้วสักกิโล ดีกว่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มีนาคม 2012
  8. denchai_l

ผมก็เพียงแต่โม้ ๆ น่ะครับ ให้ดูคล้าย ๆ กับเขียนในหนังสือบันทึกการเดินทางน่ะครับ เรื่องพวกนี้มันเกิดขึ้นจริง แต่เอามาเล่าให้สนุก ๆ ขำ ๆ คนอ่านจะได้ไม่เบื่อ โม้มากไปก็จะถูกติเตียนได้ เอาแบบขำ ๆ ให้กระทู้มันวิ่งมั่งครับ เดี๋ยวกระทู้มันตกหล่นไปหลายหน้า หาไม่เจออีก 555++

ผมไม่ได้เป็นหน่วยสวาท น่ะครับ 555++ แต่ก็ชอบหาเรื่องสวาท ๆ ใส่ตัวน่ะครับ กิเลสเรื่องกามารมณ์มันติดมาหลายภพหลายชาติ ดิ้นไม่หลุดซักทีครับ

ผมเรียนจบสายอาชีพ (ปวส.ช่างไฟฟ้า) ตั้งแต่ปี 2540 ทำงานโรงงานมาตลอด แต่พอปี 2544 ชีวิตพลิกผันให้มารับราชการ ที่สมัยนั้นเงินเดือนอันแสนจะน้อยนิด เป็น จพง.ธุรการ ใน สตง. อาศัยว่าหัวไว ชอบเรื่องคอมพิวเตอร์ เทคโนโลยี เลยได้มานั่งหน้าห้อง ผอ. ท่านหนึ่ง ท่านก็จับผมย้ายไปย้ายมา ตามท่านไปทุกที่ทุกจังหวัด จน ณ บัดนี้ผมถูกย้ายมาเป็น จพง.ราชทัณฑ์ หรือชาวบ้านเรียกว่า ผู้คุม น่ะครับ ดู ๆ แล้วเส้นทางชีวิตวุ่นวายน่าดูครับ 555++

ผมสมัครเข้าเวปพลังจิตเมื่อกลาง ๆ ปี 2548 ตอนนั้นเพื่อนที่เป็นอนุศาสตร์เขาเรียนต่อ ป.เอก ที่ ม.มหาจุฬาฯ เราก็มาช่วยเขาหาข้อมูลต่าง ๆ ตามเวปโน้นเวปนี้ ไม่ค่อยได้โพสดอกครับ ชอบอ่านซะมากกว่า จนมาว่างจัดก็ตอนนี้ เลยโพสซะสนุกเลย 555++

เรื่องที่เอามาเล่าสนุก ๆ ก็เกิดจากการเดินทางไปตรวจราชการ เพราะต้องไปกับเจ้านาย ท่านก็ชอบเรื่องปฏิบัติธรรม เข้าวัดทำบุญ ผมก็พลอยได้อานิสงส์ตรงนี้ไปด้วย แต่นิสัยจริง ๆ แล้วผมชอบการท่องเที่ยวมากกว่า ค่ำไหนนอนนั่น นอนกางเต้นท์กลางป่าถุงนอนใบเดียว หรือแบบฮาร์ดคอร์นอนในเปลผูกกับต้นไม้ ชอบมากครับ

เจ้านายผมท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่เจริญ วัดธัญญวารี จ.สุพรรณบุรี ผมไปปฏิบัติธรรมทำบุญที่นั่นบ่อยมาก ๆ หลวงปู่ฯ ท่านไม่ดังแต่ท่านไม่ธรรมดา ท่านมรณภาพแล้วเล่าให้ฟังได้ เอาแบบสนุก ๆ น๊ะครับ จอประสาทตาท่านไม่ดี บางทีก็มองเห็น บางทีก็มองไม่เห็น แต่ท่านจะชอบบอกว่า วันนี้ลูกศิษย์คนไหนจะมา เวลาเท่าไหร่ มากี่คน ท่านบอกถูกเป๊ะ ๆ ทั้ง ๆ ที่สมัยนั้นโทร.มือถือไม่เกลื่อนขนาดนี้ ต้องรวยจริง ๆ ถึงใช้มือถือเครื่องโต ๆ ได้ ไม่มีการบอกล่วงหน้า แต่ท่านรู้หมด พอท่านบอก ผมก็โดนเจ้านายสั่งให้ไปเตรียมน้ำ หาซื้อน้ำแข็ง ล้างแก้ว กวาดเช็ดศาลา ฯลฯ พอถึงเวลา จะเคลื่อนกันก็ไม่เกิน 15-30 นาที เป็นตามที่บอกเป๊ะ ๆ รถกี่คันคนกี่คน ท่านรู้หมด

พูดถึงแล้วก็เสียดายอีก เพราะตอนนั้นผมไม่สะสมวัตถุมงคล ให้ก็เอา ไม่ให้ก็ไม่เข้าไปขอ ไม่เช่ากลับบ้านด้วย เป็นเรื่องที่ผมเสียใจมาจนถึงบัดนี้ครับ มีเหรียญของหลวงปู่ฯ แค่เหรียญเดียว ไปที่วัดก็ไม่มีเหลือแล้ว หมดเกลี้ยงทุกรุ่น........

9. punpraya

สวัสดีครับ...

-วันนี้หลังจากอ่าน เรื่อง ลป.ครูบาคำ ของเด่นชัยแล้ว เลยลองค้นๆกล่องพระ เพราะจำได้ว่าเคยมี เลยเจอ -พระลป.ทวด เนื้อปูน หลังปั๊มว่า พระครูบาคำ มีจีวรด้วย น่าจะใช่ ครูบาคำ วัดศรีดอนตัน จำได้เลาๆว่าเป็นศิษย์สาย ลป.ดู่ สร้างให้ท่าน และก็เจอ รูปหลังจีวร (ไม่น่าทันท่าน)และ ผ้ายันต์ ลายมือ ลป.ครูบาคำ ที่ระลึกครบ1ปีมรณภาพ(ลป.ครูบาอินตาเสก)
    จำได้ว่ามีล็อกเก็ต ด้วย แต่ยังหาไม่เจอ

-ลป.เจริญ วัดธัญวารี เหรียญท่านผมเจอบ่อยมาก แต่ไม่เคยเก็บไว้เลย เพราะไม่รู้จักลึกซึ้ง อืม ต่อไปคงต้องเก็บไว้สักเหรียญ จำได้เลาๆ ว่าที่แผง จะยังมีอยู่นะนี่ ไม่ค่อยมีคนรู้จัก

เด่นชัยมีอะไรก็มาเล่าอีกนะครับ ชอบครับ ได้ความรู้ จากประสบการณ์ตรง

10. punpraya

..................................

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มีนาคม 2012
  11. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีคุณอาและพี่ๆทุกคน... ขอบคุณครับพี่เด่นชัยสำหรับข้อมูลและเรื่องราวต่างๆที่นำมาเล่ากันให้ฟัง เรื่องราวประสบการณ์อย่างนี้ที่เป็นการบอกต่อเล่าสู่กันฟังน่ะครับพี่เพราะคงหาอ่านตามหนังสือเล่มไหนน่าจะไม่มี แต่เอ้... พี่นายกอยากจะไปเยี่ยมหาพี่เด่นชัยมั่งมั๊ยล่ะครับคงต้องไปที่กรมราชทัณฑ์นะ อิอิ(เเซวเล่นด้วยความเคารพคร๊าบบบบ...)

12. punpraya

ชัย....ครับ หาเรื่องให้พี่ซะแล้ว 5555 ไปทำม้ายยยยยยย.....

เด่นชัย เขาเป็นหน่วยสวาท เชื่อผมเหอะ ...555

13. punpraya

เอ....วันนี้ทำไมเบิ้ลโพส ผมจังเลย

14. denchai_l

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ กลางวันนี้อากาศร้อนมาก ๆ แทบอยากจะถอดเสื้ออาบน้ำเลยครับ

- พี่ดอกรักครับ น่าจะใช่ครับ เพราะผมก็ไม่ทันเรื่องราวของหลวงปู่ครูบาคำ ในยุคแรก ๆ แต่เคยได้ยินว่ามีคณะลูกศิษย์หลวงปู่ดู่ ลูกศิษย์หลวงตาม้า วัดอะไรจำไม่ได้ ท่านไปสร้างพระพุทธรูป หน้าตัก 4 ศอก ไว้ที่ใต้ต้นโพธิ์วัดศรีดอนตัน น่ะครับ พูดง่าย ๆ สมัยนั้นยังไม่รู้จักหลวงปู่ดู่ เลยครับ แต่ดันรู้จัก เณรแอร์ จอมขมังเวทย์แห่งเมืองสระบุรี เพราะแกเล่นออกข่าวหน้า 1 เกือบทุกวัน 555++

พูดถึงหลวงปู่ครูบาคำ ต้องนึกถึงหลวงปู่ครูบาอินตา วัดวังทอง จ.ลำพูน ผมเคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดของท่านนานเป็นเดือน ไปหลาย ๆ รอบ เพราะขึ้นรถไฟฟรี ตีตั๋วลงสถานี จ.ลำพูนก็ถึงวัดแล้ว สนิทกับหลวงพี่สัญชัยมาก ๆ (เป็นลูกศิษย์หลวงปู่ฯ) ไปเดินขึ้นดอยขะม้อกันทุกครั้งที่ผมไป จ.ลำพูน เป็นพระหนุ่มรุ่นเดียวกับผม เกิดปีเดียวกัน เดือนเดียวกัน แต่ผมอ่อนกว่าท่าน 10 วัน ท่านปฏิบัติดีปฏิบัติชอบมาก ๆ เป็น เหลน แท้ ๆ ของครูบาศรีวิชัย เสียดายท่านสิ้นบุญเร็วไปหน่อย พอหลวงพี่ฯ สิ้นบุญได้ไม่นาน หลวงปู่ครูบาอินตา ก็สิ้นบุญตามไป ท่านทรงสังขารถึง 101 ปี แต่เห็นคนเฒ่าคนแก่บอกว่าเกิน 101 ปีแน่นอน เพราะสมัยนั้นไม่มีการจดประวัติทำใบสูติบัตร ก็เดาสุ่ม ๆ กันเรื่อยมา ใครว่าท่านอายุเท่าไหร่ หลวงปู่ท่านว่าตามนั้น เล็บ เส้นผม ของหลวงปู่ฯ เป็นพระธาตุด้วยเหมือนกันครับ

ประวัติท่านโดยย่อ

http://palungjit.org/posts/2194276

เพิ่มข้อมูลรูปภาพ เหรียญรุ่นแรก และรุ่นเดียวของหลวงปู่ฯ ที่ท่านอนุญาตให้คณะลูกศิษย์สร้างขึ้นน๊ะครับ พระหลวงปู่ฯ ไม่มีรุ่น 2 หรือรุ่นอื่น ๆ จะโดนคนอื่นเตะหรือเปล่าก็ไม่รู้ อาจจะไปขัดขานักธุรกิจ เพราะหลังท่านมรณภาพ วัตถุมงคลของท่านทำไมถึงได้มีหลายรุ่นเหลือเกิน รุ่นอื่น ๆ ที่ไม่ใช่เหรียญ ก็เป็นเพียงลูกศิษย์นำมาถวายให้แจก หรือนำมาให้ท่านปลุกเสกแล้วแบ่งไว้ให้เท่านั้นครับ

เหรียญรุ่น 1 และรุ่นเดียวนี้... มีทุกเนื้อ ทองคำ เงิน ทองแดงธรรมดา/รมดำ นวะ ราคาเนื้ออื่น ๆ ไม่รู้ แต่เนื้อทองแดงองค์นี้ 30.- บาทครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2012
  15. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

อิ่มใจรวยบุญ ทุกๆท่านครับ

.....ฟังประวัติการเดินทางทำบุญปฎิบัติธรรมของแต่ละคน ขอโมทนาและขอนอบน้อมด้วยครับ ไม่ธรรมดากันเลยพี่น้องแต่ละคน มีภูมิรู้ภูมิธรรมกันทั้งนั้น ภพก่อนๆสะสมบุญกันมามาก ดีแล้ว ดีแล้ว ดีจริง

.....ไม่รู้จะเอาอะไรมาคุยกับเค้าเลย ผมมันพวกเอาฮาไม่มีสาระ อ้อ!พรุ่งนี้ว่าจะไปส่งพัศดุลืมไปว่าเป็นวันหยุด เอาเป็นขอลาไปเลยนะครับด้วย พระหลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี แฮ่ๆ!รู้สึกโหลดภาพนานมาก สงสัยจะไม่ผ่าน งั้นผมก็ขอผ่านไปเองล่ะกันครับ ค้างไว้ก่อน รวยบุญ รวยเงิน กันทุกๆท่านครับ

16. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    รบกวนสอบถามพี่ๆ คนใดทราบ เหรียญปี21 บ้างครับมีกี่แบบ มีเก๊ไหม

17. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับทุกๆท่าน
    รอมิตติ้งด้วยเช่นกันครับคุณชัย อิอิ ว่าแต่พี่เปิดโลก กะจะไม่ให้ผมหายไข้เลยใช่ไม๊ครับพี่ ตอกย้ำอาการไข้ผมให้ทรุดด้วยตะกรุด หลวงพ่อสมภพอีกระรอก อิอิ ดีนะที่ผมชิงหายซะก่อน อิอิ ดีใจครับที่พี่มีตะกรุดของท่านไว้ในครอบครอง ผมเลยพลอยได้ชมของดีๆไปด้วยครับผม แหะๆ พี่ดอกรักครับ เพลงน่ารักดีครับพี่(โดยเฉพาะนางเอก น่าลักไปเก็บไว้ที่บ้านจริงๆด้วยครับ แหะๆ)
    คุณเด่นชัยครับ ดีใจด้วยจริงๆครับที่เคยได้รับใช้ครูบาอาจารย์หลายๆท่านเลยครับผม
    พี่อัสนีครับ ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับเรื่องราวและภาพพิธีของหลวงปูครูบาผัด เมื่อก่อนจำได้ว่าเคยดูคลิปงานนี้แล้วครั้งนึงแต่ไม่ชัดครับผม ได้มาเห็นภาพที่พี่อัสนีนำมาลงรวมถึงภาพที่อัฐิของท่านกลายสภาพเป็นพระธาตุด้วยแล้ว เป็นบุญตาจริงๆครับ ผมเพิ่งจะเคยเห็นชัดๆก็ครั้งนี้แหละครับผม งดงาม ชัดเจน จริงๆครับผม

18. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับยามเช้า อ่านหนังสือเยอะๆมันเครียดเลยแวะเข้ามาดูบอร์ดหน่อย
    พี่ๆเป็นเหมือนผมไหม วันไหนไม่เข้ามันจะนอนไม่หลับ ขอให้แว็บมาดูหน่อยก็ยังดี ใจมันรักไปเกินร้อยไปแล้วถอนยังไงก็ถอนไม่อยู่

ขออนุโมทนาบุญกับพี่ๆทุกๆท่าน ว่าพรุ่งนี้สอบเสร็จจะไปไหว้หลวงปู่แผ้วถ้าเวลายังเหลือนะครับ แต่ตั้งใจไปเวียนเทียนวัดใกล้ๆมอนี่แหละครับ

พี่ๆทุกๆท่านเดินทางปลอดภัยนะครับ พรุ่งนี้รถเยอะแน่นอน
    วันนี้ผมมีภาพหลวงพ่อสุดมาฝากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2012
  19. denchai_l

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านในวันพระใหญ่ วันมาฆบูชา ครับ

พี่ ๆ ไปทำบุญที่ไหนกันมาบ้าง มาเล่าให้ฟังบ้างน๊ะครับ

20. denchai_l

คอมฯ พี่ ๆ หลาย ๆ ท่านพอจะเป็นอย่างผมหรือไม่ครับ ไม่ใช่เรื่องอะไรดอกครับ

คือว่าเวปไซด์ของพลังจิต ชอบ เออเร่อ บ่อย ๆ น่ะครับ กว่าจะเข้าหน้าที่เราต้องการดูได้ ต้องกด รีเฟรท 2-3 ครั้งน่ะครับ

เวลาพิมพ์ตอบ ก็ชอบหลุดไปซะงั้น........

หรือว่าผมเป็นคนเดียว จะได้ฟอเมตเครื่องคอมใหม่น่ะครับ