หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    เหรียญนี้สวยงามจังครับคุณอา
    อยากทราบว่าเหรียญนี้มีเก๊ออกมาไหมครับ
    ถ้ามี มีจุดสังเกตุไงครับ

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....มีปลอมครับ แต่ไม่รู้จุดสังเกตุตรงไหน เรื่องดูตำหนิเหรียญนี่ขอยอมแพ้เลย ยังไงต้องรอรบกวนคุณไพศาลล่ะครับ

3. เปิดโลก

เหรียญเสือหมอบ ปี2519
    .....เหรียญนี้ประสบการณ์มีครบเลย ทั้งแคล้วคลาดคงกระพัน เมตตา ค้าขาย เหรียญที่โชว์นี่ได้มาตั้งแต่สมัยยังไม่ได้ไปกราบหลวงปู่เลย พอดีทางวัดมีงานบุญเลยนำออกมาให้บูชาที่มหาชัยก็เช่ากันไว้บูชา30บาท แต่พุทธคุณเปี่ยมล้นจริงๆช่วยคนให้เจริญ รอดตายมานักต่อนัก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      465.5 KB
      เปิดดู:
      8,856
      ขนาดไฟล์:
      470.7 KB
      เปิดดู:
      2,861
  4. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

-เหรียญเสือหมอบนี่แหละ ที่ผมไปวัดแล้วเช่ามา เมื่อสัก2ปีที่แล้ว กว่าจะเช่าได้กัดฟันแล้วกัดฟันอีก ตอนนั้นวัดให้ทำบุญ500กระมัง เลือกแล้วเลือกอีก ต้องขอกราบขอบคุณหลวงพิ่ที่ดูแลตู้ ที่ไม่บ่นเลยว่าไอ้นี่มันดูนานมากๆ เลือกแล้วเลือกอีก คือตังค์มันน้อยนะครับ เช่าทั้งทีขอเลือกนานๆหน่อย:)
    แต่ว่าเหรียญของพี่เปิดโลกนี่เนื้ออะไรครับ ยังกับไม่ใช่ทองแดง นวะ หรือเปล่าครับ

5. เปิดโลก

.....สมัยปี22-23ผมไปที่วัดเหรียญเสือเผ่นปี17ราคาเล่นกันประมาณ700-1000บาท(ตลาดมหาชัยซื้อขาย200-300) เหรียญเสือหมอบที่วัดเห็นวางให้บูชาก็500บาทเหมือนกัน(สมัยปี22-23)สมัยนี้ก็500บาทราคาไม่ไปไหนเลย(ตลาดมหาชัยพิมพ์ธรรมดาก็500บาท)
    .....เห็นเค้าพูดถึงพิมพ์นิยมต้องเป็นพิมพ์สังฆาฏิแลบ รู้สึกว่าจะมีขีดจากสังฆาฏิออกมาชนแขนซ้ายหลวงปู่ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมต้องเล่นพิมพ์นี้ เมื่อก่อนมีหลายเหรียญเลย คนมาขอให้เค้าไปตอนนี้เหลือเหรียญที่โชว์อยู่เหรียญเดียว เป็นเนื้อทองแดงกะไหล่เงินครับ
    .....ช่วงนี้ท่านนายกฯไม่ค่อยว่างหรือครับ สุขกายสุขใจนะครับ

6. punpraya

-วันที่ไปวัดกาหลง หลวงพี่ท่านก็บอกผมว่า เหลือพิมพ์สังฆาฏิแลบ อยู่ 1เหรียญ ไม่เอาไปเหรอ ผมถามว่า ทำไมเหรอครับ พระท่านว่าเห็นเขานิยมกัน
    ผมเลยถามว่าเพราะอะไรครับ ท่านว่าคงเป็นเพราะปั๊มแล้วมีเนื้อเกินมา ทำให้เป็นตำหนิให้ดูง่ายกระมัง
    แล้วเหมือนกันไหมครับ ทำพร้อมกันหรือเปล่า ...ผมถามอีก
    ท่านก็ว่าก็เหมือนๆกันแหละทำพร้อมกัน แต่หลังๆปั๊มแล้วเนื้อมันเกินออกมา ก็เท่านั้น
    ผมก็เลยเอาพิมพ์ธรรมดามา เลือกที่คมชัดกว่า สวยกว่ามา เพราะยังไงก็เหมือนกัน อิอิ

-ช่วงนี้งานที่บ้านเยอะย่ะครับพี่ พวกวัชพืชได้น้ำฝนมันโตไว เลยมีงานมากหน่อยครับ ไม่ค่อยได้ไปไหน พี่สบายดีเช่นกันนะครับ

-เมื่อวานไปจัดกล่องพระ สายหลวงปู่ดู่ คือผมจะเก็บพระแยกไว้เป็นกล่อง(ไม่ได้มีมากกล่องหรอกครับ555) เพื่อสะดวกเวลาค้นหา ไปเจอพระผมพิมพ์บางกระทิงของหลวงปู่ดู่ ที่เอามาเก็บไว้ตั้งนานแล้วเพราะหูกรอบหัก ก้เลยเอามานั่งๆดู แล้วก็มาทำให้นึกถึงหลวงปู่ นึกถึงหลวงน้าสายหยุด ก็เพลินดีเหมือนกัน นานแล้วที่ไม่ได้เอาพระมาดูแล้วนึกถึงท่านจริงๆจังๆ อย่างที่หลวงปู่ว่าแหละครับ ...ติดวัตถุมงคลก็ยังดีกว่าไปติดวัตถุอัปมงคล...
    อย่างน้อยเวลาที่เราเห็นพระใจก็น้อมถึงไตรสรณคมณ์ได้

-พี่อัสนีไปไหนครับ...หายไปผจญน้ำท่วมที่ไหนเอ่ย?

7. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    เคยอ่านเจอในหนังสือหลวงพ่อสุดครับ
    ว่าสาเหตุการสร้างเหรียญเสือหมอบหลวงพ่อบอกว่าสร้างเสือเผ่นไม่อยู่กับที่มาแล้ว
    ให้มันอยู่กับที่เสียบ้าง เสือเผ่น สู้อย่างเดียว พุทธคุณเด่นด้านคงกระพัน
    เสือหมอบหมอบอยู่กับที่เวลาใช้ปัญญาในการดักจับเหยื่อ พุทธคุรเด่นด้านแคล้วคลาดครับ
    จิงเท็จประการใด รบกวนพี่ๆครับ

8. เปิดโลก

คุณนวโกฏิฝากภาพมาโชว์ครับ
    .....เมื่อไม่กี่วันก่อน ได้เหรียญหลวงพ่อปู่วัดกระซ้าขาวมา2เหรียญ แบ่งกันคนละเหรียญ คุณนวโกฏิเอาพิมพ์หลังเรือใบ(พิมพ์ไม่มีหลังเรือใบ มีแล้ว) เลยมาลงโชว์ครับ ของดีสุดยอดราคาถูก

ขนาดไฟล์:
      470.7 KB
      เปิดดู:
      412
      ขนาดไฟล์:
      412.1 KB
      เปิดดู:
      596
  9. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ย...เริ่มขุดกรุกันออกมาแล้วสวยๆทั้งนั้นเลย ว่าจะซุ่มเงียบแล้วนา.. มาชม เหรียญหลวงพ่อสวยๆ แต่ราคาเบาๆ
    - กระผมไม่ค่อยมีพระหลวงพ่อมากนักได้มาชมของคุณเปิดโลกก็เป็นบุญตาแล้ว และยังได้คุณดอกรักอีก ก็เป็นปลื่มน่ะ
    -วันนี้ไม่มีอะไรไปได้ ภาพกะลาตาเดียวแก่ะหลวงพ่อน้อยวัดศีรษะทองมา ให้ชม เมื่อเอ่ยถึงหลวงพ่อน้อยทำให้นึกถึงวัวธนู ก็เลยมีเรื่องเล่าสู่กันฟัง เมื่อซักประมาณปี51ได้ไปกราบไหว้พระราหูวัดศีรษะทอง เสร็จแล้วก็เดินไปที่ตู้วัตถุมงคล ก็ไปเจอวัวธนูครับตำหรับหลวงพ่อน้อย ได้บูชามาที่บ้านเสร็จแล้วกระผมไปทำงานที่กรุงเทพฯสองอาทิตย์กลับครั้งหนึ่ง
    มีอยู่คืนหนึ่งประมาณสี่ทุ่มแม่บ้านโทรไปกลางดึกบอกว่าได้ยินเสียงคล้ายมีอะไรต่อสู้กันข้างล่างแม่บ้านก็ได้แย้มผ้าม้านดูบอกว่าเห็นลูกวัวธนูต่อสู้กับอะไรไม่รู้คล้ายเสือแต่ตัวไม่ใหญ่กระผมเลยบอกว่าอย่าออกไปน่ะให้อยู่ข้างบนนั่นแหละ แม่บ้านก็เลยดูแล้วรายงานตลอดเห็นลูกวัวขวิดสิ่งที่บุกรุกมาในเขตบ้านจนกระเด็นหายไปเลย ตอนเช้าแม่บ้านต้องมาเก็บกระถางต้นไม้สี่ห้าใบที่ล้มอยู่
    - จากตรงนี้ทำให้กระผมเชื่อว่าไสยดำหรือมนต์ดำ ยังคงมีอยู่ และเมื่อไม่ได้ใช้ผู้ที่ทำเมื่อถึงเวลาต้องปล่อยของให้ไปจากตัวหรือที่เรียกว่าลมเพลมพัด
    - ขนาดบ้านกระผมอยู่ฝั่งมหาชัย ไม่ใช่ทางเขมรหรือลาวซักหน่อย แสดงว่าต้องมีคนเล่นมนต์ดำคุณไสย อยู่ทางพันท้าย หรือไม่ก็เป็นผู้ที่จรมา วันนั้นถ้าที่บ้านกระผมไม่มีวัวธนูวัดศีรษะทอง แล้วแม่บ้านที่อยู่บ้านคนเดียวจะเป็นอย่างไร(แม่บ้านเป็นคนไม่กลัวผีหรือวิญญาณ และสามารถสัมผัสจิตวิญญาณได้)
    -อย่างไรแล้วอย่างที่คุณดอกรักว่าอยู่บ้านตะกรุดไม่เคยขาดต้องติดตัวตลอด ไม่น่าเชื่อว่ายุคนี้ยังมีสิ่งนี้อยู่อีกเป็นวิชาที่มีแต่สร้างเวรสร้างกรรมทำให้คนอื่นเขาเจ็บป่วยและแก้ไม่ทันถึงตายได้น่ะครับอย่าลืมน่ะครับให้ติดตัวกันตลอดไม่ว่าใครมีวัตถุมงคลหรือเครื่องรางของขลัง ไม่รู้ว่าเราจะเจอะเจอเมื่อใด...
    กะลาตาเดียวแกะพระราหูตำหรับหลวงพ่อน้อยวัดศีรษะทอง
    วัวธนูตำหรับหลวงพ่อน้อยวัดศีรษะทองขนาดไม้ใหญ่ครับประมาณนิ้วโป้งข้อบนมวลสารก็มีครั่งพุทธาตายพรายและมวลสารอื่นๆอีกครับ​

10. เปิดโลก

เหรียญรุ่นปิตุภูมิ สร้างให้วัดที่ร้อยเอ็ด
    .....รุ่นนี้ดังมากเพราะตอนนั้นหลวงปู่กำลังดัง หนังสือพิมพ์-หนังสือพระเครื่องลงข่าวกันหลายฉบับ จำได้ว่าพอเริ่มแจกเหรียญได้ไม่นานก็มีปลอมเลย หนังสือลานโพธิ์นำเหรียญปลอมมาชี้ตำหนิให้ดูแล้ว ตอนนั้นจำได้ว่าเช่าไว้เยอะมาก(แต่ตอนนี้เหลืออยู่เหรียญนี้) ตอนไปเช่าที่วัดเห็นลูกศิษย์กำลังตอกโค๊ด"ส" ไม่รู้ทำไมรู้สึกไม่ชอบเลย เอาเหล็กไปตอกบนเหรียญหลวงปู่(ความคิดของเด็กตอนนั้น) ก็เลยบอกขอเช่าเหรียญที่ไม่ตอกโค๊ด ดูสวยไม่มีตำหนิ แต่ที่ตอกโค๊ดก็เช่ามาครับ

.....เรื่องตอกโค๊ด ผมสงสัยว่าตอนทางผู้จัดสร้างทั่วๆไป ว่าจ้างโรงปั๊มเหรียญเรียบร้อยแล้ว มีไหมครับที่ทางวัดส่งโค๊ดไปให้ทางโรงปั๊มเป็นผู้ตอกโค๊ด มานั่งคิดว่าโรงปั๊มต้องสร้างเกินเผื่อเหรียญเสีย เหรียญเกินที่โรงปั๊มวันดีคืนดีก็อาจจะออกมาเสนอหน้า แล้วจะรู้ได้ยังไง เกิดซ้ำร้ายทางโรงปั๊มตอกโค๊ดเผื่อไว้ สงสัยคิดมากไป ปล่อยวางดีกว่า

.....ฟังเรื่องคุณอัสนีอัศจรรย์จริงๆ แถบบ้านเรามีของแบบนี้ด้วย แต่สมุทรสาครเราเรื่องเครื่องรางของขลัง เวทย์มนต์คาถาก็สืบทอดกันมานาน สงสัยต้องเอาเบี้ยแก้กลับมาแขวนคออีกแล้ว

ขนาดไฟล์:
      456.2 KB
      เปิดดู:
      1,471
      ขนาดไฟล์:
      430 KB
      เปิดดู:
      808
  11. เปิดโลก

เหรียญปี2522 (ไม่รู้เค้าเรียกเสืออะไร)
    .....พิมพ์ทรงคล้ายหยดน้ำ ที่วัดสร้างเอง ตอนที่ผมเข้าไปในกุฏิหลวงปู่(กุฏิเก่า)ต้องผ่านห้องเก็บวัตถุมงคล ตอนออกรุ่นนี้ยังเห็นมีรุ่นเก่าอยู่เลย เห็นรุ่นเสือคำราม เสือคู่ เห็นแบบผ่านๆไม่ได้เดินสำรวจ จะหมดภาพอีกแล้ว เดี๋ยวต้องส่งไปนวโกฏิโฟโต้เพิ่ม

12. เปิดโลก

คุณไพศาลครับ และทุกๆท่าน
    .....ใครมีภาพหรือทราบข้อแตกต่างของโค๊ด"อุณาโลม"ที่ตอกตรงสังฆาฏิเหรียญเสือเผ่นเนื้อเงินปี17 ที่ออกจากวัดกาหลงและวัดศาลาครืนบ้างครับ หาในเวปเจอเหรียญนึงที่เป็นเข่าแตกซึ่งหมายถึงออกที่วัดศาลาครืน ดูแล้วคล้ายกันแต่หัวไม่เหมือนกัน เซฟภาพไม่ได้ ไปเจอเนื้อเงินองค์อื่นเลยเซฟมาด้วย เป็นเข่าไม่แตกซึ่งน่าจะออกที่วัดกาหลง มาเห็นภาพสุดท้ายรู้สึกเป็นพิมพ์เข่าแตก ลองเปรียบเทียบดูอีกทีนะครับ
    .....ภาพแรกของผมเอง(โชว์อีกครั้ง)ภาพอื่นๆต้องขออนุญาตเจ้าของภาพไว้ด้วยนะครับ นำมาแสดงเพื่อเป็นวิทยาทาน เปรียบเทียบโค๊ดที่ใช้ตอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2011
  13. punpraya

โอ้โฮ... วันนี้มากันชุดใหญ่ๆๆๆๆ

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน
    -พี่อัสนีครับ เยี่ยมจริงๆ วันนี้เอาประสบการณ์ตรงมาเล่าเลย น่าอัศจรรย์มากๆ สงสัยผมคงต้อง แว่บไปวัดศรีษะทองซะแล้ว ต้องขอรบกวนถามว่าตอนนั้น บูชามาเท่าไรครับ ผมจะได้ลองคำนวนดูว่าไหวไหม
    เรื่องไสยศาสตร์มนต์ดำนี่ผมเชื่อว่า ยังมีอยู่นะครับ และไม่จำเป็นว่าต้องไปอยู่ใกล้เขมร หรือ ลาวครับ เพราะเดี๋ยวนี้ คนเขมร คนลาว (หรือมีเชื้อสาย) ก็อพยพไปทำงานกันทั่วประเทศแหละครับ ยี่ง จว.เรา มีแต่โรงงาน มีคนหลากเชื้อชาติมากๆ อาจจะเป็นจังหวัดอินเตอร์ก็ได้ครับ เพราะมีพี่น้องชาวมอญ ชาวพม่ามากเหลือเกิน ผมเคยไปเดินโลตัสมหาชัย 5555 เหมือนตัวเองเป็นคนต่างถิ่น เพราะเจอแต่คนพูดภาษา อะไรก็ไม่รู้ หึหึ

ตอนที่ผมทำงานที่สมุทรปราการ ก็เคยมีเรื่องแบบนี้ คือมีผู้หญิงคนหนึ่ง เป็นน้องสาวของลูกน้องผมเอง แต่งงานไปกับคนต่างจังหวัดทางอีสาน อยู่กินกันมาสักพัก ฝ่ายชายกลับไปบ้านที่อีสาน2-3วัน แล้วพอกลับมาบ้านเย็นนั้น น้องสาวลูกน้องผมก็มีอาการแบบที่เขาเรียกว่าผีเข้า คือเซื่องซึม สลับกับร้องไห้ ไม่พูดไม่จา พอไปซักโน่นซักนี่ก็ มีอาการโกรธ บอกแต่ว่ากูจะกลับบ้านๆๆๆ พูดจาไม่ค่อยรู้เรื่อง

และทำท่าจะหนีออกจากบ้านไป จนต้องหาคนมาเฝ้าไว้ พอยี่งค่ำ ยิ่งมีอาการโวยวายมาก (อ้อ ตอนนั้นสามีของน้องไม่อยู่บ้านครับ พอกลับเข้ามาบ้านแล้วก็ออกไปธุระ)

จนตาของน้องเขาเห็นท่าไม่ดี จึงไปเอาพระเครื่องเนื้อดินของ หลวงพ่อบุญ วัดสุคันธฯ(วัดแถวนั้น...ท่านดังในพื้นที่ แต่มรณภาพไปนานมากแล้วครับ เป็นศิษย์หลวงพ่อปาน คลองด่าน ร่วมสมัยกับหลวงพ่อดิ่ง บางวัว)
    พอเอาพระมาคล้อง น้องเขาก็ร้องว่ากูร้อน แล้วก็ร้องโหยหวน แล้วก็นี่งไป พอฟื้นขึ้นมาก็ยังมีอาการซึมๆอยู่

พอดีสามีของน้องกลับมา จึงรู้เรื่องและสารภาพว่า ได้นำ "ของ" บางอย่างกลับมาจากบ้านที่อีสานด้วย มาไว้ในบ้าน ซึ่งของนี้คืออะไรผมก็ไม่ทราบเพราะไม่เห็น แต่รู้ว่ามีส่วนผสมของกระดูกผีด้วย

สุดท้าย น้องและสามีของน้องเขา ก็ต้องพากันกลับไปที่อีสาน เพื่อเอาของไปคืน และ ทำพิธีแก้ของนั้นๆ จากคนที่ให้มาด้วย ซึ่งเรื่องตอนนี้ผมก็ไม่รู้มากนักเพราะเป็นเรื่องในครอบครัวเขา

และนี่ก็คือเรื่องหนึ่งที่ทำให้ผมเชื่อว่า ไสยเวทย์มนต์ดนั้นยังมีอยู่ อาจจะไม่ได้มาจากหมอผีโดยครง แต่อาจจะมาจากวัตถุ ก็เป็นได้

และหลังจากนั้นเหรอครับ555 ผมก็ต้องไปตามหา พราะเครื่องเนื้อดินของหลวงพ่อบุญ มาไว้มั่งสิครับ บอกตามตรงว่าชาวบ้านโคตรหวงเลยครับ ขนาดผมไปทำงานที่นั่นตั้งหลายปี รู้จักคนเยอะแยะ สร้างวีรกรรมไว้ก็มาก แค่ไปขอดู... ขอดูเฉยๆนะครับ ชาวบ้านยังไม่ยอมให้ดู มีตาคนหนึ่งให้ดู เรียกว่า ผมจับฐานพระ ตาก็จับทางเศียรพระ จนหลานตา(ลูกน้องผมเอง)ต้องบอกว่า ไว้ใจได้ พวกกัน ตาเขาถึงยองปล่อยมือให้ผมดู 555 หวงจริงๆ
    ในกล่องพระของคุณตา มีพระหลวงพ่อปานไก่หางพวง(แท้ๆเลย) รวมอยู่ด้วยแกยังไม่หวงเลยเรียกว่าถ้าจะจิ๊กก็ยังได้ แต่ผมไม่ทำครับ ผิดจรรยาบรรณ ชาวสมาคมพระเครื่องรางของขลังและไสยศาสตร์

...อย่างนี้แหละครับพระพื้นที่ใครพิ้นที่มัน หวงยังกะจงอางหวงไข่จริงๆ ...

-วันนี้พี่เปิดโลกมาแบบจัดหนัก ชอบมากๆครับ เรื่องโค๊ต นี่น่าสนใจมากขอเวลาศึกษาหน่อยครับ น่าสนๆๆ

เรื่องเหรียญปั๊มเกิน นี่ผมขอแสดงความเห็นหน่อยครับ โดยปกติ เท่าที่ผมคิดเอาเอง การทำเหรียญ น่าจะแยกเป็นแบบนี้
    1.วัดสร้างเอง จ้างโรงงาน ปั๊ม สมมติ สัก5000 โรงงาน ปั๊มมา 5100 ผมว่า วัดก็คงรับมาหมดแหละครับ ทั้งที่เกินด้วย รับมาแล้วก็เอามาตอกโค๊ตกันเอง โค๊ตก็เก็บไว้เองหรือทำลายไป แบบนี้ค่อนข้างปลอดภัย ถึงจะมีเหรียญตกค้างที่โรงงานก็จะเป็นเหรียญแบบไม่ตัดขอบ ครับ

2.วัดไม่มีทุน จะมีนายทุนไปติดต่อ ขอสร้าง ลงทุนให้ทั้งหมด แต่ขอแบ่งรายได้กับวัด ตามตกลง หรืออาจจะแบ่งเหรียญกัน แบบนี้น่ากลัวครับ เพราะนายทุนเขาจะทำมาทั้งหมด วัดแค่มีหน้าที่ปลุกเสกแล้วแบ่งกันไป แน่นอนว่าคนที่จะรู้ว่าป๊มไปจริงๆเท่าไหร่ คือนายทุนแหละครับ ของแบบนี้แหละน่ากลัว สังเกตพระใหม่ๆสิครับ ที่โหมโฆษณากันจัง มีระบบการจัดจำหน่ายที่ดี การ packing ดี แบบนี้ผมไม่เคยเก็บเลยครับ อยากจะเล่ามากๆก็กลัวไปกระเทือนซางใครเข้า เดี๋ยวผมจะโดนไปด้วย

แต่อย่างพี่เปิดโลกนี่ไม่น่ากังวลหรอกครับแหม ก็เอามาจากวัดทั้งนั้น แล้วก็งามซะ อะนะ ปี17 นี่งามจับจิตจิงๆ
    ผมเห็นด้วยครับพี่ ถ้าภาพจะหมด ส่งชุดใหญ่เข้า นวโกฏิโฟโต้เลยครับ นึกว่าเป็นวิทยาทานกับน้องๆ
    แหะๆๆๆ ถ้ามีตะกรุดเจ๋งๆ ถ่ายมาให้น้องศึกษาบ้างนะครับ...

14. เปิดโลก

สุขสมปรารถนา ทุกๆท่านครับ

.....ผมก็ได้ยินเรื่องแปลกๆเกี่ยวกับวิญญานแบบนี้จากคนใกล้ตัวอยู่บ่อยๆ แต่ไม่เคยเจอกับตัวเอง จะมีก็ตอนเด็กๆเลยอยู่ประมาณประถม7(เป็นรุ่นป.7ก่อนยกเลิก1รุ่น) ไปเช่า"รักยม"ที่วัดจันทร์สโมสร แถวศรีย่าน เอามาวันแรกก็เรียกกินข้าว ผมก็กินคำแรก มันแปลกตรงนี้แหละครับ "ผมเคี้ยวข้าวปกติ แต่ข้าวมันหายไปครับ เคี้ยวแล้วมันเหมือนหวูบหายไปเลย ยังไม่ได้กลืนเลย" เป็นแต่เฉพาะคำแรกครับ ตอนนั้นตื่นเต้นไม่เคยเจอ ลองกินอีกคำ "ปกติไม่มีอะไร" แล้วคำแรกทำไมเป็นอย่างนั้น อีกตอนหนึ่งก็เวลาดึกแล้ว ผมก็นอนห้องเดียวกับพี่ชายผม มีเสียงดังกุกๆกักๆตรงระเบียง คล้ายเป็นสิ่งของเคลื่อนไหว ผมก็เลยพูดตะคอกแบบเบาๆ "อย่าเล่นเสียงดัง" หยุดเลยครับไม่มีเสียงเลย ผมก็ตกใจปนเสียใจ ก็เลยพูดอีก "เล่นกันก็ได้นะ แต่อย่าเสียงดัง" เงียบ ไม่มีเสียงอีกเลย ต่อมาลูกค้าผม(เป็นลูกน้องเรือประมง)ชอบทางด้านนี้เหมือนกัน ผมก็เอาให้เค้า"จับพลัง" เค้าบอกพลังอ่อน ให้เค้าไปสวดมนต์เรียกพลังให้เอามั๊ย เอาครับให้เค้าไปตั้งแต่ตอนนั้นจนตอนนี้ประมาณ30กว่าปีแล้ว ไม่รู้พลังเต็มหรือยัง ไม่เจอเค้าอีกเลย

.....ปิดท้ายด้วย พระนางพญากาฝาก วัดถ้ำสองพี่น้อง หลวงปู่สุดมอบให้กับมือ น่าจะเป็นที่อื่นจัดสร้างและนิมนต์หลวงปู่ไปปลุกเสก แล้วถวายกลับมาครับ

ขนาดไฟล์:
      308.9 KB
      เปิดดู:
      308
      ขนาดไฟล์:
      350.3 KB
      เปิดดู:
      314
  15. เปิดโลก

สุขใจปลอดภัย ทุกๆท่านครับ

.....ท่านนายกสมาคมฯครับ หลวงพ่อบุญ วัดสุคันธศีลาราม(หอมศีล) ฉะเชิงเทรา ผมไปหาดูในเวปมีแต่เหรียญปี25 ทันท่านหรือเปล่าครับ ท่านมีวัตถุมงคลอะไรบ้างครับ

.....สลายตัวไปด้วย เหรียญรุ่นเมืองทอง จำไม่ได้แล้วประวัติการสร้างเป็นอย่างไรครับ ต้องรอคุณไพศาลครับ

ขนาดไฟล์:
      446.9 KB
      เปิดดู:
      522
      ขนาดไฟล์:
      448.4 KB
      เปิดดู:
      376
  16. punpraya

สวัสดีครับทุกๆท่าน
    -555พี่เปิดโลกครับ แหมเอาไปเรียกพลังซะ30ปี ผมว่าสงสัยจับแล้วแรงมากกว่า เลยออกอุบายแฮปซะ

สำหรับหลวงพ่อบุญ วัดสุคันธฯ ท่านมรณภาพตั้งแต่ก่อนปี 2500 ผมจำไม่ได้แน่นอนว่าปีไหน แต่ใกล้ๆ2500นี่แหละ ท่านสร้างไว้คือพระเนื้อดินเผาครับ มี5พิมพ์ และก็มีรูปถ่าย1นื้ว(หายากมากคงจะชำรุดไปหมด เคยเห็นแค่รูปเดียวเองครับ)
    วัตถุมงคลรุ่นแรกที่สร้างหลังจากท่านมรณภาพคือปี 2519 มีเหรียญ รูปถ่าย1นิ้ว สมเด็จหลายพิมพ์ ทำตอนสร้างวิหารให้ท่าน(ถ้าจำไม่ผิด) เป็นของแจก เรียกว่าใครทำบุญเท่าไหร่ก็ให้ไป แต่เมื่อปี 2544 ที่ผมไปทำงานกลายเป็นของหายากและมีราคา(ในพื้นที่ราว1000-2000) ถึงจะไม่แพงมากแต่เขาหวงกันจริงๆ
    หลังจากนั้นก็มีสร้างอีกหลายรุ่นครับ มีปี 2522 2525 2532 หลายรุ่นครับ

อ้อ วัตถุมงคลทุกรุ่น(รุ่นใหม่ๆหลังปี2551ไม่แน่ใจ) เท่าที่ทราบไม่มีการจัดพิธีปลุกเสก เพียงแต่นำไปตั้งไว้หน้ารูปหล่อหลวงพ่อแล้ว บอกกล่าวท่านเท่านั้นเอง

รุ่นที่ค่อนข้างมีประสบการณ์คือ 2532(เพราะมีคนแขวนกันเยอะ) มีหลายเรื่องครับ ยิงไม่เข้า / รถล้มไม่เป็นอะไร ฯลฯ

พระเครื่องของท่านเด่นทางด้าน กันผีกันคุณไสย ครับ สมัยที่ท่านยังอยู่ท่านเป็นพระหมอยา ขับผี เลี้ยงผี ประมาณนั้น เขาว่ากันนะครับ ท่านคงไม่ได้เลี้ยงผีไว้แบบหมอผีหรอก คงว่าผีมาพึ่งท่านเองมากกว่า

ก่อนท่านมรณภาพท่านบอกว่า....ถ้ามีอะไรนึกถึงท่าน ไม่มีพระของท่าน ก็ให้เอากระดาษเขียนชื่อท่านพกไว้ก็ได้...

ที่รู้ว่าท่านเป็นลูกศิษย์ หลวงพ่อปาน คลองด่าน เพราะมีคนถูกผีเข้าใครๆไล่ยังไงก็ไม่ออก มันท้าเลยว่า ถ้าไม่ใช่หลวงพ่อปาน คลองด่าน ยังไงก็ไล่กูไม่ได้(หลวงพ่อปานมรณภาพไปนานแล้วตอนนั้น)
    มีคนไปตามหลวงพ่อบุญมา พอท่านเข้าบ้านเท่านั้น ผีร้องว่า เฮ้ย นี่ศิษย์หลวงพ่อปานนี่ กูไม่อยู่แล้ว ...แล้วผีก็ออกไป โดยที่ท่านยังไม่ได้ทำอะไรเลย

คนเก่าๆแถวๆวัดเขาไม่ได้เรียกหลวงพ่อบุญหรอกครับ ท่านชื่อ หลวงพ่อเป๋ เพราะท่านขาเสียขาลีบ ไปข้างหนึ่ง ท่านบอกว่าถูกผีพรายมันทำเอา (ไม่ใช่ขาเสียแต่กำเนิด) เหรียญปี 19 กับ 32 ก็รู้สึกว่าจะเขียนที่เหรียญว่า หลวงพ่อเป๋ นะครับ

ท่านขาเป๋ แต่เวลาไปธุดงค์ (ท่านพาพระไปธุดงค์ทุกๆปี) พระหนุ่มๆเดินตามท่านไม่ทัน ท่านเดินนำแล้วไปถึงนั่งรอก่อนทุกที

เรื่องราวปาฏิหารย์ของท่านมีมากพอควร สมัยที่ผมยังอยู่แถวนั้น ผมเคยไล่ถามประวัติเรื่องราวของท่านไปทั่ว แต่ก็รู้กันไม่ลึกเท่าไร บางทีก็ไม่ตรงกันก็มี ตามนิสัยผมที่ ถ้าจะเก็บพระองค์ไหนต้องศรัทธาก่อน ผมไล่ตามหาประวัติท่านไปจน พบกับคุณตาท่านหนึ่ง ที่เคยอยู่เป็นเด็กวัดที่กุฏิท่านเลย ตอนนั้นคุณตาก็ราว 80 กว่า

ผมไปนั่งคุยที่ใต้ถุนบ้านคุณตาเลย ได้รู้เรื่องราวของพระพิมพ์เนื้อดินทั้ง5 เรื่องราวประวัติท่านอีกมาก ผมไปสัมภาษณ์และจดไว้ แล้วเอามาพิมพ์ในคอม ปรินท์ออกมาเป็นหนังสือเล่มเล็กๆเอาไว้อ่านส่วนตัว พอคนอื่นๆมาเห็นก็ยืมไปอ่านกันทั่วไปหมด ตอนหลังผมกลับมาบ้านก็เอาหนังสือทำเองเล่มนั้นกลับมาด้วย แต่เมื่อกี้ไปหายังไม่เจอครับ555 สงสัยแพ๊คลงกล่องไปแล้ว

ผมเองภูมิใจมาก กับหนังสือเล่มนี้ เพราะถึงผมเป็นคนที่อื่น แต่ไปทำงานที่นั่น ผมเองกลับรู้เรื่องหลวงพ่อฯ มากกว่าใครๆ ที่สำคัญหลังจากคุณตาให้สัมภาษณ์ผมไม่นานท่านก็เสียไป ...เสียดายที่ประวัติลึกๆของท่าน มาตกอยู่กับผม โดยที่ผมจากมาเสียก่อน ที่จะทำหนังสือให้ทางวัด เคยไปเกริ่นกับ ท่านรองเจ้าอาวาสไว้แล้วท่านก็ ยินดีมากๆ เสียดายที่ผมบุญไม่ถึงที่จะทำหนังสือให้ท่าน เพราะต้องลาออกแล้วกลับมาบ้าน....

-วันนี้ไปกราบหลวงพ่อรุ่ง มาครับ รู้สึกแปลกใจมาก พอเข้าไปกราบท่านในวิหาร ไม่รู้ว่าอุปาทาน หรือหลอนอะไร
    ผมเห็นรูปหล่อท่านยิ้มให้ผม แบบว่ายิ้มละไมเลย ผมก็งงๆ แต่ก็ไม่แน่ใจอาจเป็นเรื่องของมุมมอง แสงที่มากระทบ ฯลฯ แต่ปกติก็ไปกราบบ่อยๆ อาทิตย์ละครั้ง2ครั้ง ก็ไม่เคยเห็นแบบนี้ ถึงจะเป็นเพราะอะไรก็ตาม ผมก็ขอถือว่าเป็นนิมิตหมายอันดีแล้วกันครับ ผมได้ขอบารมีของหลวงพ่อให้ปกป้องทุกท่านจากอุทกภัยค้วยครับ...

มีเรื่องบางเรื่องที่หลวงพ่อรุ่งได้ทำนายเกี่ยวกับอนาคตของจังหวัดสมุทรสาครกับน้ำท่วมไว้กับอาม่าท่านหนึ่ง(ถ้ายังอยู่ก็คงอายุร้อยกว่า) แต่ข้อมูลยังไม่แน่นพอ ยังไม่กล้าเล่ามากขอให้ผมได้พบกับลูกชายของอาม่าที่ฟังเรื่องนี้มาก่อนนะครับ คงไม่นาน

อีกเรื่องหนึ่งขออนุญาติส่งเหรียญหลวงพ่อบุญ ให้พี่เปิดโลก ด้วยนะครับ เพื่อไว้เป็นที่ระลึกถึงน้องสุดหล่อคนนี้ อาจจะเป็นเหรียญรุ่นใหม่ๆนะครับ เพราะรุ่นปีที่ดังๆ ผมก็ไม่มีครับ ถ้ามีผมจะยกให้พี่แน่นอน ขอเป็นอีกสัก2-3วันนะครับ จะไปส่งให้ พอดีช่วงนี้ผมมีงานที่บ้านเยอะน่ะครับ ไม่ค่อยได้ออกไปตลาด

คืดถึงท่านอื่นๆด้วยนะครับ ไปสู้น้ำกันที่ไหนหนอ ขอให้ปลอดภัย มีชัยชนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ตุลาคม 2011
  17. เปิดโลก

พ้นภัยทุกประการ ทุกๆท่านครับ

.....ตอนนี้คงมีหลายคนกำลังเตรียมพร้อมรับภาวะการณ์กันอยู่ ท่านนายกสมาคมฯครับผมขอโมทนากับบุญที่ได้พบเห็นและมีวาสนาต่อพระอริยอภิญญาหลายๆท่าน หลวงปู่รุ่งเคยมีทำนายเกี่ยวกับเรื่องน้ำท่วมด้วยหรือครับ จะคอยฟังนะครับ เสียดายตระกรุด9ดอกหลวงปู่รุ่งผมเลี่ยมพลาสติกแต่ละดอกหัวท้ายแบบเชี่อมต่อเลย ทำให้ตอนคาดเกิดพลิกด้านข้างกดทับเจ็บที่เอว(เลี่ยมมาหลายแบบแล้ว ตั้งแต่ซื้อแผ่นเงินมาม้วนทับ แกะออกสั่งทำกล่องสแตนเลสใส่ เลี่ยมพลาสติกรวม9ดอก)เลยไม่ได้นำติดตัว รอคุณนวโกฏิสะดวกจะเอาไปถ่ายภาพไว้

.....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวและเหรียญหลวงพ่อบุญครับ จริงๆผมตั้งใจจะส่งเหรียญหลวงพ่อปู่ วัดกระซ้าขาวให้ท่านนายกฯอยู่แล้วแต่หาเหตุไม่ได้ จึงขออนุญาตรบกวนรับไว้เถอะครับ หลวงปู่สุดท่านบอกเป็นเหรียญที่ดีมาก สั่งลูกศิษย์ให้เก็บกันเอาไว้ พรุ่งนี้จัดส่งให้นะครับ เช่ามาเลี่ยมพลาสติกไว้ก่อนแล้ว

.....พักไว้เท่านี้ด้วย เหรียญหลวงปู่สุด รุ่นสร้างวิหาร ปี29(หลังหลวงปู่มรณภาพ)

ขนาดไฟล์:
      450.6 KB
      เปิดดู:
      473
      ขนาดไฟล์:
      451.4 KB
      เปิดดู:
      395
  18. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีๆคร๊าบพี่ๆทุกคน... (หลังจากหายไป 3 วัน เฮ้อๆ..)
    ช่วงนี้กระแสข่าวน้ำมาแรงมาก... ขนาดจะหาน้ำเปล่าใน กทม. ซักขวดยังยากเลย เกลี้ยงแผ่งกันหมดนี่มันใกล้ตัวขนาดนี้เลยนะเนี๊ย... คิดถึงคุณอาทุกๆคนจังว่าแล้วต้องมีของดีดีกับความรู้ดีดีมาให้อ่านกันอีกแล้วว..
    ...หยุดยาวซะ 3 วัน เลยได้โอกาสเดินสายบุญกับเค้าซักทีอย่างที่ตั้งใจไว้เริ่มจากถึงบ้านคนสนิท ตระเตรียมของนิดหน่อยพร้อมกับสังฆทานชุดเล็กๆ ออกเดินทางวันอาทิตย์มุ่งหน้าไปวัดเขาบันไดอิฐตามลายแทงของคุณอาเปิดโลกกราบขอพรหลวงพ่อแดงแล้วก็ขึ้นไปกราบหลวงปู่เจียน ตามที่คุณอาเปิดโลกไว้บอกเลยครับเพราะตอนแรกไม่รู้ว่าจะไปทางไหนแต่พอดีมีน้องๆแถวๆนั้นเดินมาเป็นเหยื่อให้เราถามพอดี 555+ น้องๆเค้าจะคอยแนะนำสถานที่ให้กับคนที่ไปทำบุญเลยได้ทางสว่างเดินขึ้นไปต่อ ได้ไปถวายสังฆทานอย่างที่ตั้งใจ วันนี้ก็เลยได้รับพรดีดีกับหลวงปู่พร้อมกับเมตตาเป่ากระหม่อมให้(จริงๆเเล้วไม่กล้าด้วยความเกรงใจเห็นหลวงปู่ไม่สบายน่ะครับ) วันนี้ได้เป็นเด็กวัดกะเค้าจริงๆเพราะได้รวมกันกินข้าวกับพวกพี่ๆลูกศิษย์ท่านด้วย 555+... (เห็นพวกพี่เค้าจดๆๆ อะไรกันด้วยความอยากรู้ของเรา โอ้โห้ จดทุกอิริยาบทตอนหลวงปู่ฉันข้าวจริงๆ... สงสัยจังว่าจะได้เลขอะไรกัน ได้ยินแต่หลวงปู่ฉันน้ำชาครั้งเดียว 3 อึก...)
    ....หลังจากนั้นก็เดินทางไปต่อที่วัดกาหลงได้ไปกราบหลวงพ่อสุดซักทีเพราะคงคิดว่าวันที่ 6 พ.ย. นี้คงไม่ได้ไปเลยมีโอกาสไปร่วมทำบุญปักกฐินกับพวกพี่ๆและคุณอาซะก่อน บรรยากาศที่วัดอบอุ่นดีครับอากาศดีเย็นๆในอุโบสถมีพวกคุณน้าคุณตากำลังช่วยกันถักตะกร้อกันอยู่เห็นว่าเพิ่งเริ่มถักกันไว้งานฉลองลูกนิมิต วันนึงได้กันแค่ 4-5 ลูกเอง เลยมีโอกาสทำบูชาเหรียญหยดน้ำมากับเสือเผ่นให้คนสนิทไว้ติดรถซักตัว ...วันนี้มีเรื่องเล่ามาฝากพวกคุณอากันบ้าง คือพอดีคนสนิทของผมเค้าก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องวัดกับประวัติซักเท่าไหร่แต่พอคราวนี้ไปวัดไหนผมก็จะเล่าประวัติต่างๆตามที่ศึกษามาก่อน คนสนิทผมเค้าเดินไปที่ตู้บูชาพระที่วัดกาหลงด้วยความสงสัยเค้าก็เลยถามว่าอันนี้ "เสือ" เค้าเอาไว้ทำอะไรกันน่ะ หลวงตาที่กำลังนั่งถักตะกร้ออยู่ก็เลยบอกว่าแคล้วคลาด ปลอดภัย ผมก็เลยบูชามาให้ไว้ 1 ตัว หลังจากนั้นคนสนิทผมเค้าก็เดินๆสังเกตุว่ามีอะไรติดที่รองเท้าดังแกร๊กๆ.. มาตั้งนานแล้วก็ไม่ได้สนใจอะไร จนเกือบเย็นที่ตลาดน้ำอัมพวาเลยเอาเท้าขึ้นมาหงายดูปรากฎว่าเป็นเหล็กแผ่นครับบางๆยาวซักเกือบคืบแท่งปักรองเท้าในแนวเฉียงอยู่ ซึ้งเป็นรองเท้าบางๆแต่ไม่ปักทะลุขึ้นด้านบนก็แปลกดี แล้วไม่รู้ว่าปักตั้งแต่เมื่อไหร่แล้วด้วย... นึกแล้วเสียววว... ถ้าเดินเตะสูง-ต่ำกว่านี้อีกนิด มีเลือดแน่ พอดึงออกมาทำให้นึกถึง “เสือ” ที่บูชามาทันที...
    .....ก็ขับรถกันมาเรื่อยๆ มาแวะไหว้พระที่ วัดช่องลม กับวัดบางกะพ้อม ตบท้ายด้วยอาหารมื้อค่ำที่ อัมพวา....ก็ดึกพอดีเลยไม่ได้ไปไหนต่อวันนี้ ทั้งอิ่มบุญ อิ่มใจ ลืมภัยน้ำท่วมที่ใกล้จะมาถึงตัวไปซักแป๊บ.....
    ปล.วันนี้ขอเอานำภาพการเดินสายบุญมาฝากแทนล่ะกันนะครับ และขอบคุณเหล่าน้องๆใจดีที่วัดเขาบันไดอิฐมาฝากด้วยอิ่มบุญจริงๆงานนี้..... ด้วยความเคารพคุณอาและพี่ๆทุกๆคนคร๊าบบบ
    ปล.2 เห็นในแม่น้ำแถบนั้นน้ำสูงจิงๆ ขอให้คุณพระคุ้มครองคุณอาและพี่ๆทุกคนให้ปลอดภันนะครับ @คุณอานายกสมาคมอย่าลืมขนหนังสือขึ้นท่สูงนะครับไปดูระดับน้ำแล้ว....เสียวจัง
    ปล.3 คุณอาเปิดโลกมีเหรียญสวยๆมาให้ศึกษากันอีกแล้วว... วัวธนูของคุณอาอัสนีถ้าเป็นผมคงช็อคตายแน่เลย....ครับด้วยความเคารพ

ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      722
      ขนาดไฟล์:
      4.6 MB
      เปิดดู:
      409
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      319
      ขนาดไฟล์:
      4.8 MB
      เปิดดู:
      484
      ขนาดไฟล์:
      4.7 MB
      เปิดดู:
      336
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      298
      ขนาดไฟล์:
      4.7 MB
      เปิดดู:
      373
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      505
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      514
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      608
  19. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีๆคร๊าบพี่ๆทุกคน... (หลังจากหายไป 3 วัน เฮ้อๆ..)
    ช่วงนี้กระแสข่าวน้ำมาแรงมาก... ขนาดจะหาน้ำเปล่าใน กทม. ซักขวดยังยากเลย เกลี้ยงแผ่งกันหมดนี่มันใกล้ตัวขนาดนี้เลยนะเนี๊ย... คิดถึงคุณอาทุกๆคนจังว่าแล้วต้องมีของดีดีกับความรู้ดีดีมาให้อ่านกันอีกแล้วว..
    ...หยุดยาวซะ 3 วัน เลยได้โอกาสเดินสายบุญกับเค้าซักทีอย่างที่ตั้งใจไว้เริ่มจากถึงบ้านคนสนิท ตระเตรียมของนิดหน่อยพร้อมกับสังฆทานชุดเล็กๆ ออกเดินทางวันอาทิตย์มุ่งหน้าไปวัดเขาบันไดอิฐตามลายแทงของคุณอาเปิดโลกกราบขอพรหลวงพ่อแดงแล้วก็ขึ้นไปกราบหลวงปู่เจียน ตามที่คุณอาเปิดโลกไว้บอกเลยครับเพราะตอนแรกไม่รู้ว่าจะไปทางไหนแต่พอดีมีน้องๆแถวๆนั้นเดินมาเป็นเหยื่อให้เราถามพอดี 555+ น้องๆเค้าจะคอยแนะนำสถานที่ให้กับคนที่ไปทำบุญเลยได้ทางสว่างเดินขึ้นไปต่อ ได้ไปถวายสังฆทานอย่างที่ตั้งใจ วันนี้ก็เลยได้รับพรดีดีกับหลวงปู่พร้อมกับเมตตาเป่ากระหม่อมให้(จริงๆเเล้วไม่กล้าด้วยความเกรงใจเห็นหลวงปู่ไม่สบายน่ะครับ) วันนี้ได้เป็นเด็กวัดกะเค้าจริงๆเพราะได้รวมกันกินข้าวกับพวกพี่ๆลูกศิษย์ท่านด้วย 555+... (เห็นพวกพี่เค้าจดๆๆ อะไรกันด้วยความอยากรู้ของเรา โอ้โห้ จดทุกอิริยาบทตอนหลวงปู่ฉันข้าวจริงๆ... สงสัยจังว่าจะได้เลขอะไรกัน ได้ยินแต่หลวงปู่ฉันน้ำชาครั้งเดียว 3 อึก...)
    ....หลังจากนั้นก็เดินทางไปต่อที่วัดกาหลงได้ไปกราบหลวงพ่อสุดซักทีเพราะคงคิดว่าวันที่ 6 พ.ย. นี้คงไม่ได้ไปเลยมีโอกาสไปร่วมทำบุญปักกฐินกับพวกพี่ๆและคุณอาซะก่อน บรรยากาศที่วัดอบอุ่นดีครับอากาศดีเย็นๆในอุโบสถมีพวกคุณน้าคุณตากำลังช่วยกันถักตะกร้อกันอยู่เห็นว่าเพิ่งเริ่มถักกันไว้งานฉลองลูกนิมิต วันนึงได้กันแค่ 4-5 ลูกเอง เลยมีโอกาสทำบูชาเหรียญหยดน้ำมากับเสือเผ่นให้คนสนิทไว้ติดรถซักตัว ...วันนี้มีเรื่องเล่ามาฝากพวกคุณอากันบ้าง คือพอดีคนสนิทของผมเค้าก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องวัดกับประวัติซักเท่าไหร่แต่พอคราวนี้ไปวัดไหนผมก็จะเล่าประวัติต่างๆตามที่ศึกษามาก่อน คนสนิทผมเค้าเดินไปที่ตู้บูชาพระที่วัดกาหลงด้วยความสงสัยเค้าก็เลยถามว่าอันนี้ "เสือ" เค้าเอาไว้ทำอะไรกันน่ะ หลวงตาที่กำลังนั่งถักตะกร้ออยู่ก็เลยบอกว่าแคล้วคลาด ปลอดภัย ผมก็เลยบูชามาให้ไว้ 1 ตัว หลังจากนั้นคนสนิทผมเค้าก็เดินๆสังเกตุว่ามีอะไรติดที่รองเท้าดังแกร๊กๆ.. มาตั้งนานแล้วก็ไม่ได้สนใจอะไร จนเกือบเย็นที่ตลาดน้ำอัมพวาเลยเอาเท้าขึ้นมาหงายดูปรากฎว่าเป็นเหล็กแผ่นครับบางๆยาวซักเกือบคืบแท่งปักรองเท้าในแนวเฉียงอยู่ ซึ้งเป็นรองเท้าบางๆแต่ไม่ปักทะลุขึ้นด้านบนก็แปลกดี แล้วไม่รู้ว่าปักตั้งแต่เมื่อไหร่แล้วด้วย... นึกแล้วเสียววว... ถ้าเดินเตะสูง-ต่ำกว่านี้อีกนิด มีเลือดแน่ พอดึงออกมาทำให้นึกถึง “เสือ” ที่บูชามาทันที...
    .....ก็ขับรถกันมาเรื่อยๆ มาแวะไหว้พระที่ วัดช่องลม กับวัดบางกะพ้อม ตบท้ายด้วยอาหารมื้อค่ำที่ อัมพวา....ก็ดึกพอดีเลยไม่ได้ไปไหนต่อวันนี้ ทั้งอิ่มบุญ อิ่มใจ ลืมภัยน้ำท่วมที่ใกล้จะมาถึงตัวไปซักแป๊บ.....
    ปล.วันนี้ขอเอานำภาพการเดินสายบุญมาฝากแทนล่ะกันนะครับ และขอบคุณเหล่าน้องๆใจดีที่วัดเขาบันไดอิฐมาฝากด้วยอิ่มบุญจริงๆงานนี้..... ด้วยความเคารพคุณอาและพี่ๆทุกๆคนคร๊าบบบ
    ปล.2 เห็นในแม่น้ำแถบนั้นน้ำสูงจิงๆ ขอให้คุณพระคุ้มครองคุณอาและพี่ๆทุกคนให้ปลอดภันนะครับ @คุณอานายกสมาคมอย่าลืมขนหนังสือขึ้นท่สูงนะครับไปดูระดับน้ำแล้ว....เสียวจัง
    ปล.3 คุณอาเปิดโลกมีเหรียญสวยๆมาให้ศึกษากันอีกแล้วว... วัวธนูของคุณอาอัสนีถ้าเป็นผมคงช็อคตายแน่เลย....ครับด้วยความเคารพ

20. เปิดโลก

-หลานชัยณรงค์

.....ดีใจด้วยนะครับ ขึ้นไปกราบหลวงพ่อเจียนได้ ภาพที่ถ่ายมาสวยมากครับ เป็นมุมที่สวยที่สุดเพราะมุมอื่นเป็นถ้ำทั้งนั้น แล้วได้ลงไปกราบพระพุทธรูปในถ้ำหรือเปล่าครับ เจอบรรยากาศคนนั่งเขียนนั่งจดนั่งนับงงหรือครับ ก็เป็นความเชื่อของแต่ละคนไม่ก้าวก่ายกัน ไม่รู้ว่าจะไปจะให้เคล็ดวิชา(หน้าด้านขอ)มีผมได้เป็นคนแรก บรรดาลูกศิษย์ท่านงงครับ เค้าพูดว่าเป็นลูกศิษย์ท่านมา20กว่าปียังไม่เคยได้ ได้คุยกับท่านหรือเปล่า ผมไปกราบท่านมาครบ1ปีพอดีเมื่อวันที่3ตุลา ได้มีวาสนาคุยกับท่านนับคำได้เลย

.....ส่วนเรื่องปาฏิหาริย์ของหลวงปู่สุด ผมไม่ค่อยแปลกใจครับ ได้ยินได้ฟังมาตลอดเชื่อสนิทใจเลยครับ โมทนาทุกบุญที่ได้ไปทำมานะครับ