หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    สวัสดีครับ ผมสมัครสมาชิกใหม่ เพราะกระทู้หลวงพ่อสุดเลยครับ
    พอดีเพิ่งจะมีความสนใจและอยากจะเก็บสะสมพระของหลวงพ่อสุดบ้างครับ คงต้องย้อนอ่านกระทู้พี่ ๆ ตั้งแต่ต้นเพื่อศึกษาครับ
    ก็ขอฝากตัวกับพี่ ๆ ทุกท่านด้วยครับ

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-คุณLordNUครับ ยินดีต้อนรับครับ

-น้องบอยครับ ผมเข้าใจว่าเป็นอีกพิมพ์หนึ่ง ไม่รู้ว่ามีพิมพ์นี้ด้วย เดี๋ยวสอบถามให้ครับ

.....เดี๋ยวพรุ่งนี้ถ่ายรอยตัดขอบเหรียญเสือเผ่นปี17พิมพ์บีมาให้ดูนะครับ เพื่อเสริมเรื่องของน้องโอ๊ต ช่วงนี้ดูรอยตัดขอบไว้มากๆก็ดีนะครับ ดูรูเจาะหูเหรียญด้วย เหรียญเสือเผ่นที่เลี่ยมมาช่วงนี้ ไม่กล้าเช่าซื้อเลย อย่างลงขายในเว็บ ตอนนี้ก็ไม่ค่อยอยากวัดใจล่ะครับ ถนอมตัวครับ รู้เขารู้เรา ซื้อร้อยครั้ง ยังโดนเก๊เลย5555 ซะงั้น... มีความสุขกันทุกๆท่านครับ

3. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับครับ คุณ หลอดนุ

กรุณาใช้วิจารณญาณและควบคุมสติในการอ่านตั้งแต่ต้น ด้วยนะครับ

เพราะกระท่อมนี้ มักจะเอา ฮา เป็นหลัก และหนักไร้สาระ

ผมย้อนกลับไปอ่านทีไร ยังขำ

4. OATTOSAN

OATTOSAN เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2012
    เดี๋ยวนี้นะครับ หากใครไม่แม่นจริง เที่ยวไปเดินหาพระตามสนามนี่ ผมว่ายากครับ อย่างเหรียญปี 17 นี่ เป็นผมจะเลี่ยง เหรียญที่เลี่ยมมา ไม่ว่าจะเก่า ใหม่ กับเหรียญที่ผ่านการใช้ เพราะผมว่ามันดูยากนะครับ ถ้าเลี่ยมมาเก่า เป็นเรายังไงก็ต้องแกะ ถ้าเลี่ยมใหม่มาคนขายบอกว่าชัวร์ เราก็คิดแล้วกันครับว่า ราคาจริงเท่าไหร่ แล้วที่เขาขายน่ะเท่าไหร่ สมัยนี้อินเตอร์เนทเข้าถึงทุกที่ครับ ไม่ต้องห่วงเลยว่าคนขายพระจะไม่รู้ ถ้าเป็นเหรียญนิยมนี่ หาข้อมูลง่ายครับ แล้วอีกจุดนึงที่น่าจะเอาไว้สังเกต ก็คือผิวเหรียญครับ ผิวกะไหล่ รมดำ ทองแดง อัลปาก้า นวะ เงิน อันนี้ถ้าหากใครเคยผ่านตาของแท้มา ผมว่า ก็จะมีส่วนช่วยได้เหมือนกันนะครับ

5. เปิดโลก

.....เหรียญเสือเผ่นปี17 อย่างที่น้องโอ๊ตบอกล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นพิมพ์เอ-บี-ซี ถ้ามีรอยตัดตัวเดียวกัน ก็เป็นของที่ออกจากทางวัดกาหลง ความจริงอย่างที่น้องของโอ๊ตแบ่งก็ดีนะครับคือพิมพ์ดี แยกออกเป็นของวัดศาลาครืนซะเลย

.....สมัยแรกๆก็แบ่งกันเป็นแค่พิมพ์เข่าแตกและเข่าไม่แตกเท่านั้น เพราะสมัยนั้นราคาเช่าบูชายังไม่แพง เลยไม่รู้จะแบ่งพิมพ์ให้มากทำไม แบ่งไปราคาเช่าบูชาก็ไม่แตกต่างกันนัก

.....ผมก็ยังให้ความสนใจกับเหรียญที่ออกในปีเดียวกัน คือเหรียญหยักพัดยศ กับเหรียญ5ยอดนั่งทับตระกรุด หรือเหรียญก่อนหน้านั้น ดูอมตะคลาสสิคมากๆครับ ราคาเช่าหาตอนนี้ก็ยังประหยัดกว่าเหรียญเสือเผ่น ประสบการณ์จากปากคนรุ่นเก่า แต่ละรุ่นเนี่ย เหรียญเดียวเที่ยวทั่วทิศเลยครับ

.....ตามสัญญาครับ นำภาพเหรียญเสือเผ่นปี17พิมพ์บี พร้อมรอยตัดขอบมาให้ชมครับ ถ่ายเสร็จเมื่อกี้เอง ภาพอาจไม่ชัดเหมือนมืออาชีพถ่ายนะครับ แคล้วคลาดปลอดภัยให้ห่างไกลจากพระปลอมทุกๆท่านครับ

6. punpraya

มีเฉพาะในกระท่อมนี้เท่านั้น แฉกันจะๆ ขอบคุณครับ สำหรับวิทยาทานจากพี่ๆน้องๆ

7. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ตามมาเก็บข้อมูลขอบเหรียญ เมมๆๆๆๆ ช่วงเช้าก่อนออกจากหอพักมี Wifi ดูผ่านมือถือนะครับพี่ Oat แอบมาตามข้อมูล อิอิ พอเข้าโหมดทำงานแล้วจะยุ่งๆๆๆ ไม่ค่อยมีเวลาแว๊บ แอบเห็นด้วย คริๆๆ...
    ปล.เมื่อวานไปกราบบารมีหลวงพ่อผินะมา ขนาดชาวไต้หวันหรือฮ่องกงนี่แหล่ะ ยังคว้าดาวหลักหมื่น อย่างไม่สะทกสะท้าน อู้ฮู้ ของดีเมืองไทย กราบบารมีหลวงพ่อผินะ คุ้มครองครับ

8. LordNU

ขอบคุณสำหรับการต้อนรับที่อบอุ่นของพี่ ๆ ทุกท่านครับ พอดีวันนี้ลางานมาครึ่งวันเลยมีโอกาสถ่ายรูปวัตถุมงคลของหลวงพ่อสุดที่ผมมีไว้บูชาอยู่บ้างนะครับ ผมเองก็เพิ่งจะเริ่มสะสมมาไม่นานนี้เองครับ ด้วยความที่ยังไม่รู้อะไรมาก ดีไม่ดีอย่างไร โปรดชี้แนะด้วยครับ

เห็นพี่ ๆ คุยเรื่องเหรียญเสือเผ่นรุ่น 2517 กัน ผมยังมือใหม่งบไม่ถึง วันนี้ก็เลยขอเสนอเหรียญนพเก้า(เสือคู่) เนื้อนวะแทนครับ แต่ไม่ตอกโค้ดครับ ดีไม่ดีอย่างไรชี้แนะให้ด้วยครับ จักขอบพระคุณอย่างสูง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      175.4 KB
      เปิดดู:
      114
      ขนาดไฟล์:
      194.7 KB
      เปิดดู:
      72
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2012
  9. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    -ไม่ได้มาโพสแต่ก็มาเยี่ยมชมเรื่อยๆครับ สวัสดีทุกท่าน ทั้งท่านนายก คุณดอกรัก คุณเปิดโลก น้องชัย ดินสอ และอีกหลายๆท่านท่ไม่ได้เอ่ยนามครับ
    -อย่างว่างานการก็เปลี่ยนระบบใหม่ทำให้โยกย้ายระบบข้อมูล ทั้งระบบเน็ตที่ทำงาน เน็ตบ้านโยงใยมั่วกันไปหมด ใช้โทรศัพท์ก็โพสไม่ได้ เพราะใส่รหัส ทีไรแจ้งว่าผิดทุกทีก็เลยก็เลยโพสไม่ค่อยได้แถมแม่บ้านช่วงนี้ไปรพ.บ้านแพ้ว บ่อยเสียเหลือเกิน วันนั้นไปเดินหาลุงที่รับอัดกรอบพระ ก็ปิดร้านไปแล้วไม่รู้ไปอยู่ที่ไหน ก็เลยอดจีบตะกรุดหลวงพ่อรุ่งเลย
    นานๆจะมาฝากรูปจากการท่องเวป ไปเจอมาดูแล้วเหรียญสวยดี ก็เลยเอามาให้ชมครับ

10. เปิดโลก

-โอ๊ตครับ หลวงพ่อเอิบลูกศิษย์หลวงพ่อผินะก็ไม่ธรรมดานะครับ ท่านฯดอกรักพกปลัดของท่าน สาวๆมองกันตรึม อัยยยะ...

-ท่านฯดอกรักครับ เรื่องแฉกันจริงๆยังไม่ได้อ้างถึงครับ ไม่ใช่เรื่องวงการพระนะครับ เรื่องท่านฯดอกรักเป็นขุนแผนกระทุ่มแบนเนี่ย ใครรู้บ้างมั๊ยยย

-หลานชัยครับ ปลัดนาคราชของหลวงพ่อสุนทรก็ดีเยี่ยมครับ เรื่องเมตตาท่านก็เก่งแบบไม่ธรรมดาเหมือนกัน

-คุณLordNUครับ โอ้!..นี่ขนาดเพิ่งเริ่มสะสม ยังมีเหรียญเสือคู่เนื้อนวะ หาไม่ง่ายนะครับ ยินดีด้วยครับ ขอแอบอิจฉาแบบซึมๆ

-คุณอัสนีครับ คิดถึงอยู่นะครับ คนเก่าคนแก่เงียบหายไปหลายคนเลย ผมก็รอฟังเรื่องบุญจากคุณอัสนี รออนุโมทนานะครับ ขออาศัยด้วยคน ขอให้คุณอัสนีและคุณพี่แม่บ้านสุขภาพแข็งแรงนะครับ

.....ได้ฟังเรื่องประสบการณ์ของท่านฯดอกรักและน้องเดียร์ ที่เกือบจะเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงขึ้น แต่ก็รอดมาได้อย่างปาฏิหาริย์ เจอประสบการณ์กับตัวเอง แต่ไม่เห็นมีใครมาเล่าเลย ผมก็เลยเกริ่นนำไว้ ให้ทั้ง2ท่านมาเล่าให้ฟังซะดีๆ และบอกด้วยว่าวันนั้นแขวนเหรียญหลวงปู่ทั้ง2ท่านเลย จากศูนย์ข่าวกระท่อมน้อยรายงาน

.....ได้ยินข่าวว่าวัตถุมงคลของหลวงปู่เราตอนนี้กำลังมา ฟังเหมือนมีใครมาปั่นหรือเปล่า แต่คงเพราะไปเจอประสบการณ์กันมาล่ะมั๊งครับ เพราะมีการเช่าหากันมากขึ้น คนก็ไปเจอประสบการณ์กันมากขึ้นตามไปด้วย มีคนมาเช่าหาสอบถามกันมากขึ้นจริงๆ ขอลาไปด้วยเหรียญ5ยอดนั่งทับตะกรุด ซึ่งได้สร้างและปลุกเสกก่อนแต่มาออกให้บูชาพร้อมกับเหรียญเสือเผ่น มีความสุขกันมากๆครับ

11. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ครับ
    สวัสดีครับทุกๆท่าน ขออวยพรปีใหม่ล่วงหน้าครับคาดว่าคงไม่ได้เข้ามาหลายวัน
    ในวาระปีใหม่นี้ก็ขอบารมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ทุกๆท่านเคารพนับถือ บารมีของหลวงปู่สุดวัดกาหลง
    ดลบรรดาลประทานพรให้ทุกๆท่านและครอบครัวมีความสุขความเจริญ โรคภัยไข้เจ็บอย่าได้เบียดเบียน แคล้วคลาดปลอดภัยจากภยันอันตรายทั้งปวง เดินท่างปลอดภัยครับ

12. เปิดโลก

.....หลายท่านก็กำลังเคลียงาน เตรียมพักผ่อนส่งปีเก่ารับปีใหม่ รับโบนัสหรือจ่ายโบนัส ถ้าไม่มีโบนัสก็คงต้องรอตรุษจีน เทศกาลต่างๆค่อยๆทะยอยกันเข้ามา หลังจากที่โลกไม่แตก วงการพระเครื่องก็คงได้คึกคักต้อนรับปีใหม่ด้วยเหมือนกัน

.....ผมมีเรื่องสงสัยอยู่เรื่องหนึ่ง ความนิยมของวัตถุมงคลรุ่นต่างๆ บางรุ่นทำไมราคาถึงได้สูง บางรุ่นกลับไม่ค่อยสนใจกัน ทั้งๆที่รุ่นนั้นๆที่วัดสร้างเอง ปีพ.ศ.ก็ปีเดียวกัน กลับไปนิยมรุ่นที่ทางศูนย์พระเครื่องจัดสร้าง ซะงั้น...

.....นำภาพเหรียญหยักพัดยศปี17มาให้ชมกันอีกครับ ราคาการเช่าหายังสบายๆ ปลุกเสกและแจกพร้อมเหรียญเสือเผ่น ผมว่าใครพบเจอก็รีบเก็บกันเถอะครับ เหรียญเสือเผ่นราคาแรงไม่หยุด ถ้าต้องการพุทธคุณเหรียญพัดยศนี่แหละครับ พิธีเดียวกัน มีความสุขกันมากๆครับ

13. stocknavy

ลองเปลียบเทียบดูครับ

14. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ถ้าจะขายก็บอกผมละกัน.........เหรียญนี้ผมเคยออกให้ทำบุญเอาเงินไปซ่อมแซม

ถาวรวัตถุในวัดซับลำใย

เรื่องยิงเรืิ่องลองเหรียญรุ่นไหนคิดกันกว้างๆว่าของในพิธีไม่ได้มีแค่เหรียญรุ่นนี้ มีของวัด

อื่นในสายหลวงปู่มาเข้าพิธีด้วย คือไปเสกทุกงานที่วัดสุทัศน์ ที่วัดหนองหล่มด้วย

วัดระฆังก็ด้วย.........

เหรียญเสมาหลังพระนารายณ์ก็มีนำมาแจกคนแถววัดซับ...........

เรื่องที่ผมเล่าเป็นการมองแบบมุมกว้างๆ..........ถือเป็นการคาดเดา เรื่องสมมุติ นิยาย

ปรัมปราไม่มีหลักฐานผูกมัด................

15. เปิดโลก

.....ขอร่วมด้วยช่วยโชว์ครับ เหรียญเสือคู่เนื้อทองแดง เนื้อแพงๆไม่มีกับเค้าหรอกครับ แต่อยากโชว์5555 สุขกันมากๆครับ อย่าซีเรียส สบายๆ เพลินกว่ากันเยอะเลย5555

16. stocknavy

รุ่นนี้ไม่มีแต่รุ่นอื่นมีเยอาะใช้มั้ยครับเฮีย
    เอามารวมกันให้ดูครับ ออกตัวไว้ก่อนครับผมก็ดูไม่เป็นน่ะครับแต่แค่ชอบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2012
  17. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ท่านผู้อาวุโสเปิดโลก.............ช่วงนี้นำมาลงบ่อย

สงสัยจะมอบของขวัญปีใหม่..............

18. stocknavy

ผมไม่ได้ขอดูครับคูชุณโอ๊ตครับที่ขอ

19. LordNU

ตามที่พี่ stocknavy ขอดูรูปขอบเหรียญ วันนี้ผมก็เลยขออนุญาตินำมาลงครับ

รูปที่ 1 ขอบเหรียญทางด้านคำว่า ลาภผล
    รูปที่ 2 ขอบเหรียญทางด้านคำว่า พูนทวี
    รูปที่ 3 ขอบทางด้านล่างฝั่งคำว่า ลาภผล
    รูปที่ 4 ขอบทางด้านล่างฝั่งคำว่า พูนทวี
    รูปที่ 5 ขอบล่างสุดของเหรียญ

(อ้าว....ขอโทษครับ ผมดูไม่ดีเอง พอดีแก้่ไขกระทู้ด้วย อัพรูปเิกินมาไฟล์นึง เลยต้องลบโพสเลย ขออภัยอย่างสูงครับ)

ขนาดไฟล์:
      102.6 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      91.6 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      90.5 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      96.1 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      81.4 KB
      เปิดดู:
      47
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2012
  20. punpraya

ถ่ายรูปสวยจังครับ คุณlordnu วางเหรียญยังไงครับ
    ใช้โปรแกรมอะไรตัดรูปครับ