หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

สบยดีกันนะครับ ช่วงนี้งานเยอะครับ ไม่ค่อยได้โพสแต่มาอ่านทุกวันละครับ

2. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    สวัสดีคับคุณดอกรัก ได้ไปดูประมูลพระมั่งป่าวคับ

5555555555 ส่วนเรื่อง น้องขายพวงมาลัย นี่ จะลองๆๆสืบให้นะคับ

3. Cherry boy

วันนี้ดูเงียบๆๆมาฟัง เรื่อง ของหลวงพ่อ กลั่น กันบ้างครับ

มีเรื่องเล่าถึงอภินิหารของหลวงพ่อกลั่นกันปากต่อปากว่า ในครั้งหนึ่งเมื่อสมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่นั้นที่คลองข้างวัดของท่านมีปลาปักเป้าชุกชุม ลูกศิษย์วัดมาลงอาบน้ำจะถูกปลาปักเป้ากัดบ่อยๆ เดือดร้อนหลวงพ่อต้องหายามารักษา อยู่มาวันหนึ่งหลวงพ่อได้สั่งให้เด็กลงเล่นน้ำ เพื่อล่อให้ปลาปักเป้ากัด ปลาปักเป้าก็กัดติดเนื้อเด็กอย่างไม่ปล่อย แต่เด็กที่เป็นเหยื่อล่อปลากลับไม่มีบาทแผลซักคน จากนั้นหลวงพ่อจึงเอาปลาเหล่านั้นใส่ลงไปในถังน้ำ แล้วเอามือจุ่มลงไปในถัง คนอยู่พักเดียวก็เอาปลาไปปล่อยริมคลองหน้าวัดเหมือนเดิม และเป็นที่อัศจรรย์คือตั้งแต่นั้นมาก็ไม่มีเด็กวัดถูกปลาปักเป้ากัดอีกเลย
    หลวงพ่อกลั่นท่านเชี่ยวชาญวิชาหลายอย่างไม่ว่าจะเป็นวิชาฟันดาบหรือต่อสู้ด้วยเพลงอาวุธแบบโบราณ และยังมีวิชาด้านอื่นที่ขลังและศักดิ์สิทธิ์อีกมาก จนบางครั้งมีคนมาขอพบเพื่อลองวิชา ซึ่งหลวงพ่อท่านก็รู้ด้วยญาณของท่านว่าคนๆนี้มาลองดีกับท่าน เพราะอยากรู้ว่าหลวงพ่อกลั่นจะแน่จริง
    เหมือนกิตติมศักดิ์ที่ร่ำลือกันหรือไม่ คราวหนึ่งได้มีนักเลงคนหนึ่งมาขอลองวิชากับหลวงพ่อด้วยปืนยาว หลวงพ่อก็ยินดีให้ทดสอบ...โดยโยนผ้าให้ยิง นักเลงผู้นั้นก็เหนี่ยวไกปืนยิงไม่ยั้ง แต่สิ่งที่ได้ยินมีเพียงเสียงไกปืนกระทบกับลูกกระสุนเท่านั้น ไม่มีเสียงระเบิดแต่อย่างใด คนลองดีถึงกับตะลึง แปลกใจแล้วพอหันกระบอกปืนยิงขึ้นฟ้า ลูกปืนกลับระเบิดเสียงดังสนั่น หลวงพ่อกลั่นบอกให้นักเลงผู้นั้นลองยิงอีกครั้ง ท่านก็โยนผ้าขึ้นฟ้า พอนักเลงผู้นั้นลั่นกระสุนออกไปก็ได้ยินเสียง "แชะ ๆ ๆ" เช่นเดิม ลูกปืนไม่ระเบิด
    นักเลงต่างถิ่นถึงกับก้มกราบหลวงพ่อกลั่นด้วยความศรัทธา และเป็นที่โจษขานกันทั่วอยุธยา
    หลวงพ่อกลั่นท่านยังมีวิชาลูกเบา หรือวิชาชาตรี ซึ่งเป็นวิชาอยู่ยงคงกระพันวิชาหนึ่งขอท่าน วิชาลูกเบาหรือวิชาชาตรีไม่มีการสักอักขระยันต์ แต่มีการชักยันต์ซึ่งมีบทคาถาแขกภาวนา ในขณะที่ศิษย์ได้รับการถ่ายทอดจากครู อาจารย์ จะโดนทุ่มด้วยของหนัก เช่น ก้อนหินที่มีน้ำหนักมากๆ อย่างหินลับมีด แต่ผู้ที่ได้รับการครอบวิชาจะไม่รู้สึกเจ็บปวดเหมือนโดนทุ่มด้วยของเบาๆ แต่ถ้าไม่ได้เรียนวิชานี้มา ถ้าโดนทุ่มขนาดนี้อาจจะคอหักตาย ผู้ที่มาขอฝากตัวเป็นศิษย์จึงโดนทุ่มด้วยก้อนหินเป็นการขึ้นครูทุกคน
    อำนาจจิตของหลวงพ่อกลั่นนั้นมากมาย เรื่องนี้หลวงพ่ออั้นอุปัฏฐาก หลวงพ่อกลั่นได้เล่าให้ลูกศิษย์ฟังถึงครั้งที่เรียนวิปัสสนากรรมฐานกับหลวงพ่อกลั่นว่า ขณะที่เรียนกรรมฐานนั้นหลวงพ่อกลั่นได้ให้หลวงพ่ออั้นไปนั่งปฏิบัติในโบสถ์ ขณะนั่งอยู่หลวงพ่ออั้นมองเห็นหลวงพ่อกลั่นจากในนิมิตว่า เห็นท่านเดินจากกุฏิมานั่งอยู่ตรงหน้า คอยสั่งสอนว่าผิดตรงไหนควรทำอะไร อย่างไร ซึ่งเป็นเรื่องแปลกเพราะหลวงพ่ออั้นท่านก็รู้ว่า หลวงพ่อกลั่นท่านอยู่บนกุฏิ กำลังคุยเรื่องธุระกับญาติโยมที่มาหาท่าน แต่ท่านก็ยังแบ่งร่างมาสอนหลวงพ่ออั้นในโบสถ์ได้

4. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    อั๊ยยะ หลวงพ่อกลั่นมาห้องนี้แระ มาตามอ่านต่อจาดยาวยาว เลยครับพี่บอย

5. Cherry boy

วันนี้ เงียบกันจังเลยคับ.....เฮีย กับ คุณดอกรัก ก้อออกไป ท่อง ยุทธจักร กัน 2 คน คุณโอ๊ต กับ คนอื่นๆๆๆ หายเงียบบบบบ กริบบบ

6. นวโกฏิ

นวโกฏิ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ...ขอลง "เบี้ยหลวงพ่อบุญมี วัดม่วงคัน อ่างทอง" เพื่อเปรียบเทียบกับของ "พี่เปิดโลก" หน่อยครับว่าเหมือนกับที่ไปเอาที่วัดมา หรือไม่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      768.8 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      900.6 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      882.1 KB
      เปิดดู:
      32
  7. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เรื่องเหรียญเสือเผ่นปลอม พิมพ์ปลอมแบบฟันคอเทพ มีคนเก็บไว้ แล้วจะขอเค้าถ่ายภาพมาให้ดูกันครับ และเหรียญรุ่นแรกปี2506 ฝีมือการปลอมก็ไม่แพ้กันเลย แต่เค้าให้ดูความคมชัดต่างๆ จะคมชัดสู้เหรียญแท้ไม่ได้ และบทสรุป ต้องดูรอยเจาะหูเหรียญและรอยตัดขอบเป็นที่สุด ไม่ได้เป็นเฉพาะเหรียญหลวงปู่ของเราเป็นแบบนี้กันทั้งนั้น เดี๋ยวนี้ต้องดูรอยตัดขอบเป็นหลักเลย ต้องพัฒนาสายตาของเราอยู่ตลอด ถ้าเก่งอยู่กับที่เมื่อไหร่ เงยหน้าขึ้นมา ก็มองไม่เห็นใครแล้ว

.....มีความสุขกันมากๆครับ

8. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....วันก่อนเดินไปธุระที่ฝั่งมหาชัย ด้วยเหตุบังเอิญบางอย่าง เดินผ่านไปเห็นเหรียญหลวงปู่รุ่นแรกปี06 สภาพสวยมาก แต่กะหลั่ยทำใหม่มาก็ประมาณสิบกว่าปีแล้ว ทำให้ราคาเหรียญนี้ราคาถูกลงเกือบครึ่ง ถ้าไม่นับตามกระแสความนิยมของตลาดนักเล่นพระ เหรียญนี้ถือว่าสวยสมบูรณ์มาก

.....เรื่องความนิยมของตลาดพระ บางครั้งมันก็ถูกกำหนดโดยกลุ่มบุคคลที่อิงผลประโยชน์ส่วนตัว อย่างที่เราก็ทราบกันดีอยู่แล้ว การสร้างกระแสความต้องการและทำให้ราคาเช่าหาสูงขึ้น ก็ต้องเป็นของที่ตัวเองมีอยู่เป็นจำนวน พอจำนวนนี้หมด ก็เริ่มสร้างกระแสจำนวนใหม่ขึ้น

.....บางรุ่นบางพิมพ์ราคาเช่าหาสูงก็เพราะหายาก เรื่องนี้ก็มีเหตุผล แต่บางรุ่นบางพิมพ์ที่หายากกลับราคาถูกกว่า ทั้งที่เป็นรุ่นเดียวกันปลุกเสกพร้อมกัน บางท่านให้เห็นเหตุผลว่าเพราะหายาก ทำให้ไม่มีพระหมุนเวียน หาพระมาขายไม่ได้

.....ย้อนกลับมาที่ตัวเราเอง บางครั้งก็นึกสงสัยเหมือนกันว่า ทำไมต้องหารุ่นที่เค้ากำลังนิยมราคาสูง พุทธคุณมากกว่าหรือ? หามาเพื่อโชว์หรือ? โชว์อะไร? โชว์ทำไม? ยกเว้นในกรณีที่เราต้องการอิงทางด้านพาณิชย์ เรื่องนั้นก็ต้องว่ากันไปอีกเรื่องหนึ่ง แต่ถ้าเพราะรักเคารพในองค์พระ ยังมีรุ่นที่น่าสนใจและราคาเช่าหาไม่สูงอีกมาก

.....มีความสุขทุกๆท่านครับ

9. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ

-จริงอย่างที่เฮียเปิดโลกว่าครับ สำหรับผมแล้วผมแขวนพระที่ใจรัก นับถือ ศรัทธา ครับ
    ผมเองมีวัตถุมงคล บางชิ้น มีค่านิยม ว่ากันที่หลายหมื่น หลายแสน แต่ก็ไม่ได้แขวน
    ที่แขวนอยู่ตอนนี้ มีค่านิยมแค่ร้อยกลางเท่านั้นเอง แต่เพราะ ศรัทธาครับ

-ต้องขอขอบคุณ โอ๊ต ด้วยครับที่มอบของสำคัญให้ผม ขอบคุณมากๆครับ

อ้อ ป.ล. ที่ว่ามีของราคา หมื่น ราคาแสน น่ะ ผมโม้นะครับ 555

10. Cherry boy

จิง อย่างเฮีย ว่าละคับ....บางคนเก็บ พระตามกระแส จริงๆๆเป็นแฟชั่น....หรือ บาง คน ก้อเป็น พวก ชอบ โชว์ นะครับ

อันนี้ คิดเหมือนผม เลยคับ คุณโอ๊ต:cool:

มีอยู่เรื่องนึง ไม่รู้ว่าเคยได้ฟังกันมาหรือเปล่าเป็นเรื่องจริงในวงการพะเครื่องนี่ละครับ....เรื่องมีอยู่ว่า สามี ภรรยา คู่นึง สามี ชอบพระมาก สะสมมานาน เมียก้อบ่น มานานบ่นทุกครั้ง ว่าจะซื้อเช่ามาทำไมเยอะแยะ...คุณค่าราคา ก้อหาสู้ ซื้อเพชร พลอย ทอง มาเก็บไว้ก้อไม่ได้....ด้วยความ ที่ รำคาน สามี จึงหาวิธีคือ เช่าพระหลักหมื่น ก้อลงบัญชีไว้ว่า เช่ามาหลักพัน เช่ามาหลักพันก้อลงบัญชีไว้หลักร้อย เช่ามาหลักแสนก้อลงไว้หลักหมื่น......อยู่ๆๆไป ฝ่ายสามี เสียชีวิตลง ภรรยา จึงนำพระทั้งหมดออก จำหน่ายบูชาโดยบวกกำไรแค่นิดหน่อยจากที่ สามีได้จดทำบัญชีไว้.....ที นี้ รู้ ถึงหู พวกเซียนพระแห่กันมา ไม่ถึงวัน พระหมดเกลี้ยง พวกเซียนนำไปปล่อยได้กำไรกันอื้อซ่า.....นี่ละคับ555555

11. หนุ่มจรัล

หนุ่มจรัล Active Member

24 กรกฎาคม 2012
    กราบ นมัสการหลวงปู่สุด.
    วันนี้ นำเหรียญหลวงพ่อแง. วัดบางไผ่เตี้ยมาเสวนากันอีกครับ. ไม่ทราบคุณโอ๊ต คุณพี่เปิดโลกพอจะทราบไหมครับ ว่าองค์นี้ออกประมาณปีไรครับ ได้ข้อมูลมาว่าเป็นรุ่น2 เป็นเนื้อทองฝาบาตรครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ถ้าคุณสามีกกลับมาได้ คาดว่าคงจะมีไทยไฟท์แบบเต็มรูปแบบ ........

คุณภรรยาคงได้ตามไปติดขอบโลงแน่นอน

13. Cherry boy

ปีใหม่ ไปเที่ยวไหนกันบ้างคับสมาชิกทั้งหลาย

14. Cherry boy

ยังไม่รู้เลยคับ...แฟน ผมโปรแกรมเยอะ เหลือเกิน แต่ใจ ก้ออยากไปกราบหลวงปู่ ที่วัดกาหลง หลัง ปีใหม๋สะหน่อย ไป นคร ไปเที่ยวเหรอโอ๊ตหรือมีบ้านญาติอยู่โน่น คับ (deejai)(deejai)

15. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    @คุณอาเปิดโลกครับ ถ้ามีโอกาสไปวัดหนองสะเดาอีกจะไปขอเบอร์ให้นะคร๊าบบบ...
    อิอิ สวัสดีครับพี่ๆทุกคนนนน.... ไปก่อนแล่ะแว๊บ

16. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    จะบอกว่า ราคาหมื่น ราคา แสร ไม่แขวนไม่มีประสยการณ์นะครับ จะให้เป็นราคาล้านต้องมีประสบการณ์ครับ นำมาแจกดูแต่ว่า มาสะดุดตรง ปล. นี่หละครับ
    5555555555

สบายดีนะครับพี่ดอกรัก พี่เปิดโลก โอีต พี่บอย และทุกท่าน :cool:

17. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ครับ
    สวัสดีครับทุกๆท่าน วันนี้คึกคักน่าดู มัวแต่ยุ่งๆประกอบคอมอยู่ครับ

18. หนุ่มจรัล

หนุ่มจรัล Active Member

24 กรกฎาคม 2012

555 อย่านั้นเลยหรอคับ อย่างนั้นต้องรบกวนถามพี่ดอกรักและพี่น้องแระ อิอิ เนื้ออัลปาก้าเวลาเก่าสีจะออกยังไงคับ.

19. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านใดมีประสบการณ์เกี่ยวกับแหวนตะกร้อหลวงพ่อขวัญ วัดบ้านไร่ พิจิตรบ้างครับ

20. เปิดโลก

.....อย่างนั้นต้องขอรบกวนและขอขอบคุณล่วงหน้าเลยล่ะกันครับ ถ้ามีโอกาสไปอีกครั้ง นำพวงมาลัยธูปเทียนไปกราบท่านด้วยก็ดี ฝากตัวเป็นศิษย์ท่านเลย ถ้ามีจังหวะให้ขอทำบุญตะกรุดจากท่าน ท่านเก่งมากอีกองค์หนึ่งครับ แว๊บมาบ่อยๆนะ