หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ผ่านวิบากกรรมน้ำท่วมทุกๆท่านครับ
    ตระกรุดยันต์องค์พระ หลวงพ่อเฮง วัดบ้านขอม สมุทรสาคร
    .....ตระกรุดประสบการณ์ดีเด่นดอกหนึ่งของสมุทรสาคร อย่านึกว่าเป็นยันต์ปั้มและไม่เต็มที่นะครับ โดนกันมาเยอะเป็น1ในพระหลักของจังหวัดฯนะครับ สมเด็จฯท่านหลักหมื่นกลางเลยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2011
  2. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

เช่นกันครับให้เรือดันน้ำออกไปให้เร็วพี่น้องที่น้ำเอ่อล้นเข้าท่วมก็ได้แห้งเร็วๆที่ยังไม่ท่วมก็ได้หายจากวิตกกังวลไปไหนก็ไม่ค่อยได้ไม่รู้ว่าจะเข้าไม่เข้าแล้วน้ำจะสูงขนาดไหน กังวลไปหมด
    -เมื่อวานก็โพสไม่ได้เหมือนกันคุณเปิดโลก วันนี้เริ่มได้ก็ได้นำเอาตะกรุดหลวงพ่อตัดวัดชายนา มาให้ชม เคยมีคนเอาไปลอง(ลูกนักการเมืองท่านหนึ่งแถวบางบอน)ว่ากันว่า แชะ..แชะ.. เท่านั้นแหละได้นัดแนะกันไปวัดพร้อมแผ่นทองคำไม่รู้ว่ากี่แผ่นให้หลวงพ่อตัด จาร ตะกรุดให้ ส่วนของกระผมก็ได้มาจากเจ้านายที่บ้านอยู่ข้างวัด เห็นบอกว่าเป็นยุคแรกๆเก็บไว้นานแล้วลองคลี่ดูเล็กน้อยก็เห็นเป็นรอยจารมือที่แผ่นตะกั่ว ก็ติดตัวเป็นประจำเหมือนกัน (คนเดียวไปไหนยกเอาเครื่องลางของขลัง พร้อมพระเครื่องไปเป็นกองร้อย ฮิ...ฮิ...)
    ถ่ายรูปให้ดูพร้อมแผนที่เลยวัดชายนาอยู่ที่ท่ายางเพชรบุรีหางจากถนนหลักเพียง3กม.เองใครผ่านไปทางนั้นแวะเข้าไปได้หรือลองไปเช็คที่กระทู้หลวงพ่อตัดว่าที่วัดยังมีวัตถุมงคลสมัยหลวงพ่ออยู่หรือปล่าว ไปสอบถามกันได้ครับ​

ขนาดไฟล์:
      71.7 KB
      เปิดดู:
      737
  3. อัสนี

เกือบลืม ฝากข่าวประชาสัมพันธ์ ครับวันที่6พฤศจิกายน พศ.2554 นี้ที่วัดกาหลงทอดกฐินครับ ฝากข่าวให้เพื่อนๆได้ทราบโดยทั่วกันถ้าว่างเว้นก็เชิญที่วัดครับ

ขนาดไฟล์:
      75.8 KB
      เปิดดู:
      727
  4. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    วันนี้ได้เสือเผด็จศึกมาครับ แต่เป็น พลอยหยกครับ
    ติ ชม หน่อยครับ
    ถ่ายภาพไม่ค่อยชัด ไฟล์โคตรใหญ่เลยครับ

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      97
  5. yuude13

yuude13 สมาชิกใหม่

พี่ๆ ครับขอรบกวนหน่อยครับ

เหรียญหลวงพ่อสุด ปี๑๗

ตรงเลข ๗ จำเป็นต้อง หางจุด

หรือว่ามี หางตรง ด้วยครับ ขอบคุณครับ

6. jamejirayu

ดูรูปน่าจะดีกว่าครับ

7. yuude13

เหรียญเสื้อเผ่น หลวงพ่อสุด วัดกาหลง
    ตรง พ.ศ.๑๗ จำเป็นต้องเป็น หางจุด
    หรือว่ามี หางตรงด้วยครับ ขอบคุณครับ

8. เปิดโลก

.....ผมขออนุญาตเป็นด่านแรกตอบคำถามครับ ผมว่าให้เล่นหางเลขเจ็ดเป็นจุดดีกว่าครับ หางตรงไม่แน่ใจครับ อย่างไรรอคุณไพศาลอีกทีครับ

9. เปิดโลก

.....องค์นี้ก็ดูดีนะหลานเจมส์ รุ่นนี้ชุมทางพระเครื่องขออนุญาตจัดสร้าง

10. jamejirayu

พี่เปิดโลกมาแล้ว เย้ๆ
    ผมไม่ได้มาตั้งนานคิดถึงพี่ๆครับ
    พี่เปิดโลกครับ เป็นด่านแรกให้พลอยหยกผมด้วยครับพี่

11. jamejirayu

ขอบคุณครับคุนอาเปิดโลกช่วงนี้ได้ของดีอะไรมาแบ่งกันบ้างครับ

12. เปิดโลก

ผิดเป็นครูครับ ทุกๆท่าน
    ....."สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม" วิบากกรรมผมยังไม่หมด บาดเจ็บอีกตามเคย แต่หนุมานไม่มีวันตาย พระพายพัดฟื้นคืน คนเราก็ต้องมีโอกาสอีกครั้งเหมือนกัน สู้ต่อครับ
    .....ทางท่าฉลอมยังไม่มีเหตุน้ำท่วม ทางอื่นเป็นอย่างไรกันบ้างครับ ท่านนายกสมาคมฯผมเจอปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ คุณอัสนีครับผมฟังดูไปไหนมาไหนคงไม่น้อยกว่าผมแน่เลย ตอนนี้ผมทยอยเอาออกแล้วครับ เบี้ยแก้ญาท่านสวน-พระกริ่งหลวงปู่หมุน อาจเป็นเพราะวาสนาผมไม่ถึงท่าน
    .....ปิดท้ายด้วยตระกรุดหลวงพ่อเฮง วัดบ้านขอม สมุทรสาคร(วันก่อนภาพไม่ไป)

13. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีพี่ๆทุกคนคร๊าบบ (แอบกลับบ้านไปดูน้ำท่วมมา 2 วัน เฮ้อๆๆ...)
    แอบหนีงานกลับบ้านมา 2 วัน เฮ้อ.. คุณพ่อบอกว่ามี จม.แจ้งเตือนน้ำทะเลหนุนแถวบ้านที่พระประแดงเมื่อวันที่ 16 ผ่านไปด้วยดีครับ ทำเอาแทบตกใจเตรียมของกันให้วุ่นวายเลยถือโอกาสกลับบ้านซักหน่อย ตอนนี้กลับมาประจำการที่ภูเก็ตเหมือนเดิม... (ไม่ได้อ่านหลายวันคิดถึงพวกพี่ๆในสมาคมจัง) วู้ช่วงนี้สถานการณ์ตะกรุดมาแรง อิอิ.. @ตะกรุดของคุณอาอัสนีกับคุณอาเปิดโลกสวยจังต้องหาเก็บบ้างแล้วว.. (เวลาไปทำบุญนึกถึงแต่เหรียญ ไม่เคยบูชาตะกรุดเลยอ่ะ@แขวนไม่เป็นกลัวหนักคิดซะอย่างนี้ซิเรา 555+) คงต้องศึกษาเพิ่มอีกเยอะและคงต้องเอาอย่างคุณอานายกสมาคมบ้างแล่ะ ติดตัวไว้ซะ 2 ชุด 1.ชุดที่เอาไว้เวลาตอนทำงาน(คงต้องเน้นเหนียวเหมือนคุณอานายกสมาคม เฮ้อๆพม่าเยอะ) กับ 2.ชุดที่เอาไว้เวลาสมาคมกับเพื่อนๆ... (ไม่เคยนึกถึงเรื่องนี้เลยจริงๆ ต้องเอาเป็นแบบอย่างซะเเล้ว) ได้ทีกลับบ้านก็เลยแอบไปค้นกรุของคุณพ่อแล้วก็ขออย่างที่ตั้งใจไม่ได้ไปแอบดูนานนนนน มากกกก เคยสนใจดู (น่าจะค้นเล่นมากกว่าตอนเด็กๆ วีรกรรมเพียบคุณพ่อเลยไม่ให้ดู เช่น เอา บรัทโซ ขัดหัวเข็มขัดลูกเสือสมัยเด็กๆ เอาไปขัดเหรียญพระของคุณพ่อแข่งกับพี่ชายว่าใครจะเงากว่ากัน เอาลูกอมที่มีเชือกถักมาแกะเล่นตอนเด็กๆเพราะความที่อยากรู้ว่าข้างในมีอะไร 555+ หลังจากนั้นก็เลยไม่ได้ดูอีกเลยโดนสั่งห้าม...) แต่จำได้ติดตาก็เหรียญหลวงพ่อสุดนี่แหล่ะครับ(ที่จำได้เพราะมีเสือเราเลยจำเอกลักษณ์ได้) พอตอนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็เลยเริ่มสนใจค้นหาอ่านประวัติเป็นต้นมา ทำให้เราได้ความรู้ดีดีอีกเยอะเลย... เลยเอารูปมาให้พี่ๆช่วยให้คำแนะนำกันหน่อยถ้ากลับขึ้นพระนครคราวหน้าจะได้เอาไปใส่กรอบเลยพร้อมอังสะคุณอาเปิดโลกแอบเอาไปอวดคุณพ่อแล้วว..(คราวนี้ไม่ทันตั้งตัวขึ้นได้แค่ 2 วันเองอ่ะ) แอบเสียดายจำได้ว่าเมื่อก่อนคุณพ่อมีเหรียญเสือเผ่นครบทุกสีเลย ทั้งรมดำ กะไหล่ทอง กะไหล่เงิน แล้วก็เสือหมอบ (ตอนนี้เหลืออยู่ 2 เหรียญเองคุณพ่อก็จำไม่ได้ว่าหายไปไหน... กำเลยเรา) และเหรียญหลวงพ่อเผือกวัดสาลีโขเห็นมานานนน มากกก เมื่อก่อนไม่รู้เพราะไม่มีตรงไหนให้อ่านเคยจะแอบเอาเหรียญไปเช็ดนึกว่าเหรียญสกปรก พอตอนโตเพิ่งอ่านรู้ว่าเหรียญนี้มันเป็นอย่างนี้ตั้งแต่ในพีธีแล้วที่เป็นคราบแป้ง...
    ปล.รูปถ่ายไม่ชัดขออภัยด้วยนะครับไม่เคยถ่ายแบบ ซูมๆ ซักที เคยถ่ายแต่ภาพวิวธรรมชาติ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ....

ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      142
      ขนาดไฟล์:
      4.6 MB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      111
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      125
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      103
      ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      85
  14. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีพี่ๆทุกคนคร๊าบบ (แอบกลับบ้านไปดูน้ำท่วมมา 2 วัน เฮ้อๆๆ...)
    แอบหนีงานกลับบ้านมา 2 วัน เฮ้อ.. คุณพ่อบอกว่ามี จม.แจ้งเตือนน้ำทะเลหนุนแถวบ้านที่พระประแดงเมื่อวันที่ 16 ผ่านไปด้วยดีครับ ทำเอาแทบตกใจเตรียมของกันให้วุ่นวายเลยถือโอกาสกลับบ้านซักหน่อย ตอนนี้กลับมาประจำการที่ภูเก็ตเหมือนเดิม... (ไม่ได้อ่านหลายวันคิดถึงพวกพี่ๆในสมาคมจัง) วู้ช่วงนี้สถานการณ์ตะกรุดมาแรง อิอิ.. @ตะกรุดของคุณอาอัสนีกับคุณอาเปิดโลกสวยจังต้องหาเก็บบ้างแล้วว.. (เวลาไปทำบุญนึกถึงแต่เหรียญ ไม่เคยบูชาตะกรุดเลยอ่ะ@แขวนไม่เป็นกลัวหนักคิดซะอย่างนี้ซิเรา 555+) คงต้องศึกษาเพิ่มอีกเยอะและคงต้องเอาอย่างคุณอานายกสมาคมบ้างแล่ะ ติดตัวไว้ซะ 2 ชุด 1.ชุดที่เอาไว้เวลาตอนทำงาน(คงต้องเน้นเหนียวเหมือนคุณอานายกสมาคม เฮ้อๆพม่าเยอะ) กับ 2.ชุดที่เอาไว้เวลาสมาคมกับเพื่อนๆ... (ไม่เคยนึกถึงเรื่องนี้เลยจริงๆ ต้องเอาเป็นแบบอย่างซะเเล้ว) ได้ทีกลับบ้านก็เลยแอบไปค้นกรุของคุณพ่อแล้วก็ขออย่างที่ตั้งใจไม่ได้ไปแอบดูนานนนนน มากกกก เคยสนใจดู (น่าจะค้นเล่นมากกว่าตอนเด็กๆ วีรกรรมเพียบคุณพ่อเลยไม่ให้ดู เช่น เอา บรัทโซ ขัดหัวเข็มขัดลูกเสือสมัยเด็กๆ เอาไปขัดเหรียญพระของคุณพ่อแข่งกับพี่ชายว่าใครจะเงากว่ากัน เอาลูกอมที่มีเชือกถักมาแกะเล่นตอนเด็กๆเพราะความที่อยากรู้ว่าข้างในมีอะไร 555+ หลังจากนั้นก็เลยไม่ได้ดูอีกเลยโดนสั่งห้าม...) แต่จำได้ติดตาก็เหรียญหลวงพ่อสุดนี่แหล่ะครับ(ที่จำได้เพราะมีเสือเราเลยจำเอกลักษณ์ได้) พอตอนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็เลยเริ่มสนใจค้นหาอ่านประวัติเป็นต้นมา ทำให้เราได้ความรู้ดีดีอีกเยอะเลย... เลยเอารูปมาให้พี่ๆช่วยให้คำแนะนำกันหน่อยถ้ากลับขึ้นพระนครคราวหน้าจะได้เอาไปใส่กรอบเลยพร้อมอังสะคุณอาเปิดโลกแอบเอาไปอวดคุณพ่อแล้วว..(คราวนี้ไม่ทันตั้งตัวขึ้นได้แค่ 2 วันเองอ่ะ) แอบเสียดายจำได้ว่าเมื่อก่อนคุณพ่อมีเหรียญเสือเผ่นครบทุกสีเลย ทั้งรมดำ กะไหล่ทอง กะไหล่เงิน แล้วก็เสือหมอบ (ตอนนี้เหลืออยู่ 2 เหรียญเองคุณพ่อก็จำไม่ได้ว่าหายไปไหน... กำเลยเรา) และเหรียญหลวงพ่อเผือกวัดสาลีโขเห็นมานานนน มากกก เมื่อก่อนไม่รู้เพราะไม่มีตรงไหนให้อ่านเคยจะแอบเอาเหรียญไปเช็ดนึกว่าเหรียญสกปรก พอตอนโตเพิ่งอ่านรู้ว่าเหรียญนี้มันเป็นอย่างนี้ตั้งแต่ในพีธีแล้วที่เป็นคราบแป้ง...
    ปล.รูปถ่ายไม่ชัดขออภัยด้วยนะครับไม่เคยถ่ายแบบ ซูมๆ ซักที เคยถ่ายแต่ภาพวิวธรรมชาติ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ....

15. อัสนี

- เจอแล้ว กรุหลวงพ่อสุด ไม่ต้องถามว่าแท้ไม่แท้แค่รูปถ่ายเล็กๆไม่ต้องขยายก็ดูลื่นไม่มีสดุด ทุกเหรียญเลย ว่าอย่างไรคุณเปิดโลก คุณดอกรัก (สงสัยยกกระสอบทรายอยู่) แห่มะ...ซนเมื่อกันน่ะเรา(เหมือนกระผมเลยวิทยุคุณอาสอบได้ที่หนึ่งแล้วทางโรงเรียนให้รางวัลมา นานมากตั้งแต่อาอยู่ป.5 เรายังเล็กก็แอบเอากุญแจมาไขตู้แกะวิทยุเอาข้างในออกดูว่ามันมีอะไรเรียบร้อยโรงเรียนจีน พังหมดโดนซ่ะเลย)
    -ดีมากอย่าไว้ใจทางอย่าวางใจคน โดยเฉพาะต่างชาติ เวลามันรวมกลุ่มกันส่งภาษากันเราไม่รู้ว่ามันคิดอย่างไร กันไว้ก่อนก็อุ่นใจดี

- โอ้ย...ไปหลายที่ครับคุณเปิดโลก รถเก่าๆค่อยๆไปเรื่อยๆไหว้พระทำบุญไม่ได้หวังว่าไปหาวัตถุมงคลหรอกแต่ได้ไปสัมผัสพระอริยะสงฆ์ ได้กราบท่านฟังท่านกล่าวธรรมะแค่ประโยคสองประโยคก็สุขใจแล้วเป็นแนวทางในการดำรงค์ชีวิต เมื่อเช้านี้ก็สวดมนต์ ก็ได้อะไรมาหลายอย่าง อย่างเช่นชีวิตเราเนี่ย เล็กเพียงแค่ธุลีดิน ไม่ได้ยิ่งใหญ่ไปกว่าสิ่งใดเลย แต่กิเลสนี่ซิ่มันสร้างความหลงให้เราหลงว่า ยิ่งใหญ่จนคนบางคนไม่แม้นแต่ที่จะก้มหัวให้ใคร และบทลงโทษธรรมชาติก็ได้แสดงให้เห็นดังที่เป็นข่าวอยู่ทุกวัน คือทุกคนเสมอภาคกันหมดไม่ว่าจะ ยาก ดี มี จน เวลาเกิดภัย ก็หนีเอาตัวรอดบางคนก็ได้ของมาบางคนก็เอาอะไรออกมาไม่ได้เสร็จแล้วต้องมาอยู่รวมกันตามอัตภาพ
    - เรื่องภัยพิบัตินี่กระผมได้ทราบมาพอสมครวว่าจะเกิดภัยแต่ไม่รู้ว่าจะเกิดอย่างไรเคยไปกราบพระทางเหนือเมื่อเดือน กค.หลวงพ่อวัดสันป่ายางท่านกล่าวว่า
    "โยมเอ้ย..มันมาไวเหลือเกินไม่ถึงเดือนธันวาคมหรอก อีกสามเดือนนี้เตรียมตัวกันให้ดีน่ะ ใครที่ประสบก็อย่าไปห่วงของให้เอาตัวรอดไว้ก่อน"เนี่ยท่านเตือนมากระผมไม่รู้ว่าจะเกิดอะไร รอดูมาก็ถึงบางอ้อ ภัยจากน้ำนี่เอง และท่านยังบอกว่าต่อนี้ไปภาคใต้จะหนักกว่าเดิม (ก็ต้องดูกันต่อไปถ้าเป็นจริงก็ปีหน้าเตรียมตัวได้เลยหนักแน่)
    -อย่างไรก็ตามเราสร้างความดีกันเข้าไว้ เปรียบเหมือนที่เราพยายามสวดมนต์ สวดให้ถูกต้องอักขระชัดเจน เราก็เอาไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันว่าเราพยายามทำความดีให้กับตัวเราไม่เอนซ้ายหรือขวา น้อมนำเอาคำสอนขององค์ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่ท่านได้ตรัสไว้ในพระไตรปิฎก ๘๔๐๐๐พระธรรมขันธ์ มาใช้ในชีวิตประจำวัน
    ดูกันเล่นขำ..ขำ..อย่าลืมกฏสังคมน่ะครับ

16. yuude13

เหรียญาเสือเผ่นหลวงพ่อสุด วัดกาหลง
    ตรง พ.ศ.๑๗ เลข๗ จำเป็นต้องเป็น หางจุด
    หรือว่ามี หางตรงด้วยครับ ขอบคุณครับ

17. yuude13

เหรียญาเสือเผ่นหลวงพ่อสุด วัดกาหลง
    ตรง พ.ศ.๑๗ เลข๗ จำเป็นต้องเป็น หางจุด

18. jamejirayu

เดี๋ยวนี้ผมแบ่งไว้สองชุดครับ
    ห้อยสองเส้น เส้นนึงเหนียว เส้นนึงเมตตา
    เส้นเมตตาส่วนมากจะเน้น หลวงปู่ทิม หลวงพ่อสาคร ครับ ชอบขุนแผน ครับ ตรงจุด

19. yuude13

พี่ๆ ครับ ขอรบกวนหน่อยครับ

เหรียญเสือเผ่นหลวงพ่อสุด วัดกาหลง
    หรือว่ามี หางตรงด้วยครับ ขอบคุณครั

20. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ ทุกท่าน
    -ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณความห่วงใยที่มีให้กัน บ้านผมน้ำยังไม่มากแค่ปริ่มๆ ส่วนหนึ่งต้องขอขอบคุณพี่น้องชาวประมงชาวเรือ ที่นำเรือตังเกออกมาดันน้ำ ผมว่าช่วยได้มากจริงๆ ขอบคุณๆๆ

-ช่วงที่หายไป มันเริ่มจากความเหงาทำให้ ผมไปหาหนังดูในยูทูป แล้วผมก็ไปเจอละครเรื่อง ...ผู้กองยอดรัก...ยุคที่ ศรรามแสดงกับ ติ๊ก กัญญารัตน์ ซึ่งผมเคยดูตอนหนุ่มๆ เป็นอะไรที่เคยประทับใจมาก่อน พอกลับมาดูอีกครั้ง ป๊าดดดด ถอนตัวไม่ขึ้น ทั้ง ฮา ทัง น่ารัก ทั้ง ซึ้ง แถมพระเอกยังชื่อเดียวกับผม เลยนั่งดู ถึงตี2 มา3วัน เอาจนจบ หยุดไม่ได้จริงๆ โอ๊ยยยย อยากมีความรัก ซะแหล่วว 555 คุยกันขำๆครับ คิดถึง พี่ๆน้องๆทุกคนครับ

-พี่อัสนีครับ ตลาดบ้านแพ้ว นี่คือตลาดริมคลองใกล้ๆ รพ.บ้านแพ้วเปล่าครับ (ผมไม่เคยไปหรอกครับ ถามเผื่อๆไว้ ) พี่ลองถามลุงเขาหน่อยสิครับว่าตะกรุดหลวงพ่อรุ่ง ดูยังไง มีเคล็ดลับหรือเปล่า แหะๆๆ เผื่อได้ความรู้น่ะครับ ถ้าลุงเขายองบอกเป็นวิทยาทาน / เรื่องห้อยตะกรุดสะพายแล่งน่าสนใจมากครับ เดี๋ยวต้องไปซื้อเชือกร่มมาลองซะแล้ว ปกติตะกรุดผมก็ห้อยคอหมดแหละครับ ไปไหนไกลๆ บางทีหน้าอกโป่งเลย ฮิฮิ / อ่านที่พี่อัสนีเล่าว่า เป็นคนชอบจับโน่นจับนี่ 555 ถ้าไม่อ่านต่อว่า จับมีดมาลับ นี่คิดมากเลย อิอิ / ขอบคุณครับที่แนะนำตะกรุดหลวงพ่อวิชา เดี๋ยวต้องไปศึกษาซะแล้ว
    ตะกรุดหลวงพ่อตัด นี่ผมก็เคยได้ยินว่ามีประสบการณ์มากเหมือนกัน หลวงพ่อตัด นี่จริงๆ ตอนที่ท่านดังใหม่ๆผมก็ได้ยินมาบ้างแต่ก็ไม่สนใจอะไร ไอ้ผมนี่ ถ้าจะหาของขลัง ต้องศร้ทธาก่อน ถึงหา ก็ได้ยินว่าท่านเป็นพระทางเหนียว ทางมหาอุด ก็ไม่ได้สนอะไร แต่ตอนหลังได้อ่านคำกลอนเรื่องงาน ศพ ของท่านแล้วสะอึกเลย รู้สึกว่า ดีมากๆ /ขอบคุณสำหรับทรรศนะเรื่องชีวิตและภัยพิบัติครับ มันใช่เลยครับ

-น้องชัยณรงค์ครับ เหรียญสวยมากครับ รูปไม่ชัดก็ไม่เป็นไรครับ ขอให้เราได้มาคุยกันก็เยี่ยมแล้ว แต่ดูไม่เป็นครับ 555 พี่อัสนีว่าดี ก็ใจชื้นแล้วกระมัง เดดี๋ยวรอพี่ เปิดโลก กับ พี่pisan มาซ้ำอีกทีแล้วกัน สำหรับการไม่แขวนพระเวลาไปสังสรรค์ ไม่มีอะไรหรอกครับ ผมอายท่าน ก็เลยพกแต่ตะกรุด

-น้องเจมส์ครับ เสือเผด็จศึก สวยจัง ได้มายังไงครับ แล้วเส้นเมตตาที่มีหลวงปู่ทิมนี่ แขวนอะไรของหลวงปู่ทิมครับ

-พี่เปิดโลกครับ ใครทำพี่บาดเจ็บครับ สู้ๆครับ (หวังว่าคงไม่ใช่น้องๆนักศึกษา นะครับ อิอิ) ขอให้พระพายพัดให้พี่ชายของผมคนนี้ กลับมาแข็ง...แกร่งอีกครั้งครับ เสียดายนะครับ ทั้งเบี้ยแก้และพระกริ่ง ขอให้เสียไปเท่าไหร่ได้กลับมาอีก พันเท่าครับ ผมเชื่อว่าเช่นนั้น

-เฮ้อ คิดถึงกระทู้และพี่ๆน้องๆทุกคนครับ ขอให้ปลอดภัย ทุกๆท่านครับ อ้อ ท้ายที่สุดนี้ อยากถามพี่ๆ เรื่อยเปื่อยครับ เรื่องสีผึ้ง พี่ๆน้องๆครับ มีท่านใดรู้เรื่อง สีผึ้งเขียว หลวงพ่อทาบวัดกระบกขึ้นผึ้ง ระยองบ้างครับ คือเมื่อวันก่อน ไปเจอของ มา2ชิ้น ชิ้นแรกเป็นตะกรุดเก่าๆเลี่ยมพลาสติก ข้างในใส่สีผึ้งเขียวไว้ อีกชิ้นเป็นหลอดตะกรุดเล็กๆใส่สีผึ้งเขียวไว้ เจ้าของแผงบอกไม่รู้ที่ได้มาพร้อมกัน ทำให้ผมสงสัยว่า
    1.สีผึ้งนี่ปกติเขาทำสีเขียวขายกันหรือเปล่าครับ ผมเคยเห็นแต่ สีขาวขุ่นๆ คือผมกลัวว่าไปซื้อสีผึ้งสีเขียวที่ไหนมามั่วเอาหรือเปล่า คือถ้าปกติ สีผึ้งเขาไม่ทำสีเขียวมันก็อาจจะพอมั่วได้ว่า ถ้าเจอสีผึ้งเขียวๆ อาจเป็นหลวงพ่อทาบก็ได้ หรือเปล่าครับ?

วันนี้ขอลาไปก่อนครับ