หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-คุณstocknavyครับ เหรียญเสือเผ่น17เนี่ย ยังเป็นที่น่าอิจฉามากนะครับ จำได้ว่าเหรียญของคุณstockสวยมากด้วย ขอยินดีด้วยอีกครั้งนะครับ

-คุณยศพันธ์ครับ กำลังใจยอดเยี่ยมมากครับ ของที่ระลึกแบบนี้ผมก็มีเหมือนกัน บางองค์เพราะช่วยเค้าแท้ๆ เห็นว่ากำลังร้อนเงิน ก็ช่วยเช่าเอาไว้(เหรียญที่เช่ามาก็ดูไม่เป็น) มาตอนหลังถึงรู้ว่าปลอม ซะงั้น..

-คุณน้องบอยครับ ไม่รู้เหมือนกันครับ เห็นเค้าว่าใช้กำกับอาราธนาวัตถุมงคล แต่คาถาดีจิตมั่นคง บทไหนก็ไล่ได้ทั้งนั้นแหละครับ "พุทโธ"คำนี้ถ้าจิตมั่น ก็ครอบจักรวาลแล้วล่ะครับ ว่าแต่ไล่ผีเนี่ย ไม่ใช่ผีขนุนล่ะมั๊งครับ5555

-คุณโอ๊ตครับ อย่าเพิ่งถอนตัวจากยุทธภพเลยครับ พวกเราเองก็ไม่ได้ตั้งตัวประโคมโอ่ว่าเป็นเซียน แต่บางอย่างเราก็รับรู้มาจริงๆ แล้วก็ถ่ายทอดออกไป ซึ่งเราก็มีการบอกกล่าวแล้วว่า เป็นความเห็นส่วนตัวของเรา ไม่ได้ฟันธงแค่เป็นความน่าจะเป็น ผมว่าพี่ๆน้องๆก็รู้ข้อเท็จจริงอยู่ แต่ก็รับฟังพอเป็นข้อมูลนำทางได้บ้างล่ะครับ กลับเข้ามานะครับ แล้วเดี๋ยวออกตลุยหา"เซียวเล่งนึ่ง"ด้วยกัน5555

-คุณหนุ่มจรัลครับ ระยะหลังๆนี่ การพัฒนาของปลอมมันก้าวไกลดีจริงๆ อยากให้ใครพบเห็นอะไรก็นำมาบอกเล่ากันนะครับ

-หลานชัยครับ สู้ต่อไป"ทาเกชิ" ฟ้าย่อมไม่รานน้ำใจคนมีมานะ

-คุณน้องดินสอครับ คงไม่ได้ขึ้นมางานกฐินวัดกาหลงล่ะมั๊งครับ เสียดายคราวที่แล้วไม่มีโอกาสได้พบกัน เสียดาย เสียดาย

.....เห็นตอนนี้มีเหรียญรุ่น2ของหลวงปู่สุด ออกมาขายตามเว็บอยู่เรื่อยๆ สรุปเป็นตอนนี้มี2พิมพ์ใหญ่ๆ คือพิมพ์ขอบหนาและพิมพ์ขอบบาง นอกจากความแตกต่างที่ขอบแล้ว ตรงใบหน้าหลวงปู่ก็แตกต่างกันด้วย ถ้าขอบหนาจะเป็นกะไหล่ไฟ ขอบบางจะเป็นรมดำ ราคาการเช่าหาในตลาดพระปัจจุบัน นิยมพิมพ์ขอบหนามากกว่าเกือบเท่าตัวเหมือนกัน เมื่อก่อนเคยราคาไล่ๆกัน ซ้ำบางคนบอกพิมพ์ขอบบางหายากกว่า เลยขายแพงกว่าด้วยซ้ำ แต่วันนี้ท้องที่เล่นหาพิมพ์ขอบหนาเป็นพิมพ์นิยมชัดเจน

.....ส่วนเหรียญแท้หรือปลอมเนี่ย ก็ขอตามเชิงนะครับ คือดูไม่เป็นล่ะครับ แต่เห็นเค้าบอกไว้อย่างหนึ่ง ให้สังเกตุที่หน้าแข้งขวาของหลวงปู่ จะมีคล้ายๆเขี้ยวงู2อันชัดเจนมากทั้ง2พิมพ์เลย ถ้าไม่มีเขี้ยวงูนี้ ก็ห่างๆไว้ก่อนล่ะกันครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

เหรียญรุ่น2 พิมพ์ขอบหนา

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    รบกวนถามท่านอาวุโสเปิดโลก หลวงปู่ท่านสร้า้งพระผงองค์เล็กๆบ้างไหมครับ

3. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ไม่ได้ไปอ่ะพี่เปิดโลก กว่าจะได้ไปกทม คงอีกพักนึงครับไปบ่อยๆไม่ไหวครับ งบหมดอ่า

4. เปิดโลก

.....5555จะปิดตำหนักหนีก็ตรงคำ"อาวุโส"นี่แหละ เฮ้อ!น่ากลัว น่ากลัวจริงๆคำนี้5555

.....มีครับผมเคยได้รับกับมือท่านเอง เป็นพิมพ์สมเด็จคะแนนและพิมพ์วัดพลับ องค์พิมพ์วัดพลับเนี่ยใหญ่กว่าพระปรกใบมะขามนิดนึง สมัยที่ผมได้รับมา ยังไม่มีใครระบุว่าเป็นรุ่นไหน ต่อมาถึงเหมารวมเป็นรุ่นกระถางธูป แต่บางคนก็บอกว่า อาจเป็นรุ่นที่หลวงปู่ได้รับถวายมา

.....ผมได้รับพระปิดตาฝั่งตะกรุดของหลวงพ่อคุูณมาองค์นึง เดี๋ยวต้องขออนุญาตเข้าไปสอบถามรายละเอียดในห้องหลวงพ่อคูณด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรง รวยๆนะครับมีซัก7-8ร้อยล้านล่ะกัน

5. เปิดโลก

.....ก็เอาสะดวกเป็นหลักล่ะครับ แหม..เงินฝากในแบงค์เอย แล้วยังฝากที่สวิสอีกล่ะ เบิกๆออกมาบ้างก็ได้นี่ครับ ยังไงก็มาอนุโมทนากันในกระท่อมของเรานะครับ ได้บุญเหมือนกัน จะถ่ายภาพมาฝากครับ

6. dinso

เหลืือ 0 บาท ทุกบัญชีแล้วพี่ 5555 อนุโมทนาครับ

7. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เมื่อวันก่อนคุยกันถึงหลวงปู่แก้ววัดช่องลม เลยขออนุญาตนำภาพเมื่อประมาณปี2513-2524 3ภาพแรกเนี่ยนิมนต์ท่านมาทำบุญบ้านและเจิมป้ายเมื่อประมาณปี2513ครับ

8. เปิดโลก

ต่อนะครับ

.....ประมาณปี2519ท่านก็เมตตามาเจิมและเปิดป้ายให้ เปิดเป็นโชว์รูมขายรถ(อยู่ใกล้ๆกับปั้มน้ำมันครับ)ที่กรุงเทพฯ

9. เปิดโลก

ต่อชุดสุดท้ายครับ

.....ประมาณปี2524ท่านก็เมตตามาทำพิธีทำบุญบ้านให้ที่บ้านท่าฉลอม ทั้งๆที่ตอนนั้นได้ยินว่าท่านไม่ออกไปไหนแล้ว แต่ด้วยอาจเป็นเพราะท่านเป็นองค์อุปฌาย์ของคุณพ่อผม ท่านก็เมตตามาทำพิธีให้ กราบหลวงปู่แก้วด้วยความรักเคารพ

10. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ภาพเก่าเล่าความหลัง................ชอบครับ ภาพมีชีวิตเป็นแบบนี้จริงๆครับ เรื่องเล่าจาก

ภาพ ขอบคุณท่านอาวุโสเปิดโลกที่นำมาให้ชมครับ งดงามแลมีค่าทางด้านจิตใจจริงๆครับ

ฝากไว้นิดครับ...............

คนหนุ่มสาวชอบมองไปข้างหน้า คนชราชอบมองไปข้างหลัง คนหนุ่มสาวอยู่ด้วยความหวัง

คนชราอยู่ด้วยความทรงจำ

พึงระลึกไว้เถิดว่าหากผู้ใดมีพฤติกรรมดังที่กล่าวมา “ชอบกินของขม ชอบชมเด็กสาว และ

ชอบเล่าความหลัง” นั่นคือสัญญาณแห่งความแก่มาเตือนนั่นเอง

ฝากเพลงเก่าๆซักเพลงครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=8a-jGC1_dLQ]แล้วแต่วาสนา- รุ่งเพชร แหลมสิงห์ - YouTube[/ame]

11. dinso

1.พ่อท่านไข่ วัดลำนาว อ.บางขัน
    2.พ่อท่านเอื้อม วัดบางเนียน
    3.พ่อท่านบุญไห้ วัดช่อม่วง อ.เมือง

12. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    สวัสดี ทุกๆๆคน คับ สวยมากคับเฮียเปิดโลก ภาพของหลวงพ่อแก้ว ดู แล้วยังเข้มขลัง อยู่เลยนะคับ ....:cool

วันนี้อากาศร้อนอบอ้าว จิงๆๆนะคับ ขนาดทหารสาว ยังทนร้อนมิได้ catt3

ไฟล์ที่แนบมา:

13. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    พ่อท่านไข่ผมได้ไปกราบและนวดท่านด้วย
    หลวงพ่อท่านช่วงนั้นไม่ค่อยรับแขกแต่โชคดีที่หลวงพ่อท่านรับคณะครอบครัวผมแถมใบ้เลขด้วยครับทุกคนถูกไปตามระเบียบผมได้เช่าเหรียญ8รอบกับเสือตะปบทรัพย์มานำมาใส่กระเป๋าเสื้อ
    ตอนนั้นไปสุสานหอยผมลื่นและหัวกระแทกพื้นพ่อผมและเพื่อนที่เป็นเซียนพระมองหน้ากันรู้ว่าดีแน่ๆเลย
    ส่วนตัวผมไม่เป็นอะไรเลยเสื้อเปียกเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2012
  14. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้อเฮอ....ตามหา ต้องตามหา รุ่นไหนๆๆๆนี่ ขอบคุณคุณโอ๊ตมากครับ ถ้ามีเรื่องหลวงปู่แก้วอีก มาเล่าอีกนะครับ ผมศรัทธาท่านมาก จากประสบการณ์กับตัวเองตอนเด็ก
    ขอบคุณครับขอบคุณ

-พี่เปิดโลกครับ รูปหลวงปู่สวยมากครับ หาดูได้ยากยิ่งกับอิริยาบทแบบนี้

***ผมขอเสริมนิดนึงครับ ถ้าใครเคยเห็นรูปท่านตอนมรณภาพ จะรู้สึกได้ถึงการจากไปแบบไม่มีห่วง ไปแบบหมดกิเลส(ผมคิดเอาเอง) รูปแบบนี้
    ผมเคยเห็นเจ้าคุณ นรฯ อีกองค์หนึ่งครับ ไปเหมือนนอนหลับ และยิ้มนิดๆ

รูปนี้มีอยู่ในวิหารหลวงปู่ครับ ใครไปกราบลองสังเกตดูนะครับ ผมเองกะว่าถ้าได้ไปอีก จะขอเขาถ่ายรูปมาอัดเองบ้าง (มีอยู่รูปเดียวในวิหาร ถ้ามีหลายรูปผมคงขอมาแล้ว)

ฝากรูปให้คุณหนุ่มจรัญครับตามที่ขอมา ขอบตัดเหรียญลป.แก้ว2517(ของเลียนแบบ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 พฤศจิกายน 2012
  15. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีครับพี่เปิดโลก...
    พระปิดตา มิบังอาจครับไม่ได้อะไรครับพี่ ที่หวาย หวาย คือรูปเดียวกัน แต่พอพี่เอามาเทียบกันเลย สงสัยแบบที่พี่สงสัยแค่นั้นครับ ^^ 555

สรุปงานกฐินนี้2เฮีย "หมากปริญ" กับ"ณเดช" สั่งลุยเป็นแน่แท้ ใช่ป่ะ 555 อ้ายเสือบุกก....
    ดีครับพี่น้องจะได้มาเจอกัน ชอบ ชอบ คริ คริ :cool:

ตอนไปคราวก่อนหลวงพ่อบอกช่วยเอาซองมาแจกแยอะๆหน่อย จะเอามาอัพให้ดู ไม่กล้สแระ เดี๋ยวโดนใบแดง ง่า 555

16. motana2008

:cool::cool:
    ขานั้นเขาบริหารจัดการเงินเก่งครับพี่ เห็นบอกซ้อมไว้ตั้งแต่ตอนหนุ่มๆ พอมีภรรยาจะได้ไม่เหมือน ผอ. ในแรงเงา ตัวเองจะได้มีเงินเลี้ยง มุนิน คร๊าบบบ 555

อ้าวว่าไง พี่ดินสอ ท่านพี่ "หมากปริญ" กับ"ณเดช" ชงให้ซะขนาดนี้แล้ว งานนี้เผลอๆเจอ พี่บอย ปรกรณ์ด้วยนะ(Cherry boy)

วีกิต..

17. motana2008

ขอบคุณครับพี่เปิดโลก

2513 ผมยังเป็นวุ้นอยู่ไหนนี่ 555

18. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

19. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับ เป็นภาพที่หาดูได้ยากมากครับ

20. โยมนิก

โยมนิก Active Member

ขออนุญาติลงเหรียญหน่อยครับ พอได้ไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา: