หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เล่นจากมือถือรูปเล็กมองไม่เห็นเลย เดี๋ยวอบรมเสร็จไปดูที่เครื่องอีกที.......

2. นะปัดตลอด

นะปัดตลอด เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    ท่าน แกงส้ม ผมว่าแนะนำ ท่าน ฮั่งเฮง ในการลงรูปเหทือนที่แนะนำผมตอนเล่นเวบนี้ไหม่ๆ สิครับ รูปจะได้ใหญ่ๆ(ผมอธิบายไม่ถูก -*-) ถ้ารูปชัดๆ เพื่อมีข้อมูลอะไรพอจะเพิ่มเติมกันใด้ จะได้ช่วยๆกันๆ เพราะในบอร์ดนี้ก็มีแต่ลูกศิษลูกหา หลวงปู่ด้วยกันทั้งนั้น แต่คนที่ข้อมูลแน่นสุดผมยกให้ท่านเกษม อิอิ
    เดื่อนนี้เป็นโรคทรัพจาง(จางตั้งแต่ต้นเดือนเลย-*-) แต่ก็อดเก็บวัตถุมงคล ลป.ทองดำไม่ได้เลยได้ผ้ายันต์ ครบรอบอายุ 100 ปี ซึ่งออกปี 2540 ขนาดกะทัดรัดมาอีกผืน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      58.2 KB
      เปิดดู:
      1,155
  3. kang_som

ชอบๆๆๆ ผืนใหญ่มั้ยท่าน....

4. kang_som

ได้เลยครับลองทำตามขั้นตอนด้านบนเลยครั้งท่านฮั่งเฮง

5. kang_som

6. kang_som

7. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    จอง:cool:
    จอง:cool:

8. kang_som

ว้ากกกกก....ท่านมหาจองแต่เช้าเลย 5555 วันนี้ผมจะไปลงนะหน้าทองกับพระอาจารย์พรสิทธิ์......

9. พลศิริ

ฝากหน้าผมไปลงนำเด้ออ้ายเอท:cool::cool::cool:

10. นะปัดตลอด

แห๋ม ท่านแกงส้ม ไปลง นะ หน้าทอง สะด้วย เล่นเสริมเมตตามหานิยมแบบนี้รึเปล่า ลป.ทองดำถึงได้มาโปรดที่ละหลายๆองค์ ...... แซวเล่นนะครับ ยินดีด้วย เห็นสร้อยชุดที่บูชาแล้วก็ไม่ธรรมดา โดยเฉพาะ ชานหมาก นำมาเข้าชุดแบบนี้เหมาะมาก ของผมเหลือชานหมากอยู่แค่ ก้อนเดียวได้มาตอน ลป.ทองดำมาเปิดที่ทำงานคุณพ่อ (เก็บมาจากกะโถนที่ ลป.ทองดำคายสดๆ) ส่วนที่เหลือที่บ้านผมนำชานหมากไปกดเป็นพระสมเด็จแล้วให้ ลป.ทองดำเสกซ้ำอีกรอบหมดแล้วเดียวว่างๆจะถ่ายมาให้ชม สมเด็จชุดนี้จะเหมือนพระปิดตาทองคูณเนื้อชานหมาก ถ้าจำไม่ผิดท่านเกษมมี ลองให้ท่านเจ้ากรมเอามาลงให้ชมกันดู

11. wut@burapha

wut@burapha เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2011
    แบบนี้หรือป่าวครับท่านพี่นะปัดตลอด

12. นะปัดตลอด

ใช้แล้วครับแบบนี้เลย รู้สึกจะสร้างน้อยสะด้วย

13. wut@burapha

wut@burapha เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม..สร้างน้อยมากครับสำหรับเนื้อนี้หน้าจะแจกเฉพาะกรรมการครับ..
    ..ตอนนี้อยกจะบอกเพื่อนพ้องน้องพี่ที่ศรัทธาในตัวหลวงปู่ทองดำนะครับบว่า
    ตอนนี้วัตถุมงคลของหลวงปู่ทองดำเริ่มหายากเต็มทีแล้วครับบ..เจอะเจอที่ไหนเก็บได้ต้องรีบเก็บนะครับจะได้ไม่ต้องมาเสียดายทีหลัง...ตอนนี้ของหลักๆของท่านราคาขึ้นไม่หยุดเลยครับบ..วัตถุของหลวงปู่ทองดำไม่ใช่พระกระแส ไม่ใช่พระปั่น ไม่ใช่พระเซียนครับ มีดีในตัวเองครับถึงราคาขึ้นอยู่เรื่อยๆ บางอย่างอาจะมีจำนวนการสร้างมากนักแต่ไม่ใช่ปัญหาครับ...**ของดีเท่าไหร่ก็ไม่พอครับ**..ยกตัวอย่างนะครับ อย่างเหรียญเสมาแปดรอบหลวงปู่ทิมจำนวนการสร้างก็เป็นหมื่นครับแต่ราคาก็ขึ้นไม่หยุด ลองเทียบดูนะครับ 6ปีที่แล้วเหรียญเสมาหลวงปู่ทิมสวยสุดๆวี๊ดๆอยู่ที่ประมาน7000-8000 แต่ตอนนี้อย่าว่าคูณ10เลยครับต้องคูณถึง20ครับถึงจะได้มาครอบครองครับ..อย่างนี้และครับถึงจะสร้างมากแต่มีดีที่ตัวก็ไม่ใช่ปัญหาครับ..เพราะฉะนั้นพระบ้านเราหลวงปู่ของเราต้องสนับสนุนครับเก็บได้เก็บ..เก็บไม่ได้ก็ต้องหาเก็บครับบ...แหะแหะ..ยาวไปหน่อย

14. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ใช้แล้วครับ เห็นด้วยอย่างแรงโดยเฉพาะองค์ข้างล่างนี้ กับพระปิดตาเนื้องอกถ้าเรียกผิดขออภัยด้วย อยากเก็บจัง แต่ยังไม่เจอ (แบบเสียกะตังค์น้อยๆ..)

15. นะปัดตลอด

ท่านรองครับ องค์ปิดตาไม่ใช้ปิดตาเนื้องอกครับ องค์นี้เป็นปิดตาที่ออกพร้อม กริ่งทอง-คูณครับ เป็นเนื้อพิเศษ เนื้อชานหมาก ทำน้อยมากๆ ผมเองก็ยังไม่มี มีแต่ปิดตา ทอง-คูนเนื้อธรรมดา แต่เคยได้ยินผู้ใหญ่หลายๆท่านให้ข้อมูลว่ามี และเคยเห็นที่ เวบพระล้านนา

*ส่วนเรื่องการเก็บสะสมวัตถุมงคลผมว่าเก็บตามกำลัง ดีกว่า รุ่นไหนชอบ ศึกษาแล้วศัทธา ถูกใจก็เก็บ พอมีทุนทรัพก็เก็บเรือยๆ จะรุ่นไหนก้มีความสุข อยู่บนความพอดี(เก็บแบบเย็นๆ) อันไหนมีมากมีซ้ำหรือพอหาได้หรือไม่ตรงสายที่เก็บก็แบ่งออกมา ส่วนของหลักๆที่ผมศัทธานั้น ผมจะเก็บลืมครับ เหรียญ รุ่นแรก ลป.ทองดำ เนื้อเงินเก็บตั้งแต่ ราคา 1100 บาท เหรียญ พระยาพิชัยดาบหัก บขาดแดงๆผมเช่าเก็บเมือก่อน 1300 บาท จนตอนนี้ทุกองค์ก็ยังคงอยู่กับผมจนถึงตอนนี้ (นี้ขนาดผมพึ่งเริ่มเก็บสะสมได้ไม่ถึง 10 ปีนะครับ )
    *โดยส่วนตัวแล้ววัตถุมงคลที่ผมชอบและเก็บจริงๆจังๆ มี ลป.ทองดำ ลป.ทวด พระพุทธชินราช และ พระยาพิชัยดาบหัก ผมจะไม่เรียกตัวเองว่า "เซียนพระ" เพราะผมเป็นแค่ นักสะสมพระเครืองเท่านั้น เป็นแค่งานอดิเรกที่ทำให้ใจผมนิ่งและสงบ และมีความสุข ผมถึงอยากจะย้ำว่า ของวัตถุมงคล ไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นแพงๆ หายากๆ รุ่นไหนก็ดีหมดนะหละเก็บตามสไตรของเราพอ ผมว่า ลป.ทองดำท่านก็ไม่เคยกำหนดราคาวัตถุมงคลของท่านหรอก มีแต่พวกเรานี้หละที่อุปทานกันขึ้นมาเอง ผมเข้าใจว่าเหตุที่ท่านสร้างเหรียยรุ่น แรก ออกมาเยอะๆ น่าจะเพราะต้องการให้ถึงมือศิษย์ของท่านอย่างทั่วถึงและหาได้ไม่ยากนักในสมัยนั้น เนื้อทองแดงหลายหมืนเหรียญ(ไม่แน่ใจ 8หมืนกว่าเหรียญหรือเปล่านะ) เนื้อเงิน 6000 คงมีเกจิไม่มากนักที่ทำเหรียญรุ่นแรกเยอะขนาดนี้......เกรินยาวไปนิดพอดีอารมมันได้ อิอิ

16. kang_som

ขอบคุณครัยท่านนะปัดตลอด แนวทางการเก็บจริงๆแล้วผมก็เก็บแบบไร้สายเหมือนกัน ของหลวงปู่ทองดำเก็บลืมเหมือนกันครับ ไม่ค่อยจะสนใจสภาพซักเท่าไร เห็นเป็นของหลวงปู่องค์ละไม่กี่สิบก็มี เก็บตามกำลังและแรงที่จะซ่อนคนที่บ้านได้ (555555) ของหลวงปู่รายการที่เบาๆ แต่ทันหลวงปู่ก็มีเยอะนะครับ เช่น เหรียญหลวงพ่อเพ๊ชร ส่วนเรื่อวราคาเท่าที่ได้เก็บของหลวงปู่ไม่ได้ขึ้นแบบใจหาย ขึ้นวูบวาบ แต่ขึ้นเรื่อยๆ แบบเบาๆ แต่ขึ้นแล้วไม่มีลง.....ของแบบนี้จะอยู่นาน เพราะไม่ได้ดังเพราะการโปรโมต เพราะผ่านศูนย์ ประโคมข่าวแต่ที่ดังเพราะประสบการณ์ของผู้ที่ใช้แล้วมี.......

17. wut@burapha

ครับถูกต้องทุกคนเลยครับบ..เก็บตามแนวทางของเรา..สิ่งไหนมีความสุขเราก็เดินหน้าทำเต็มที..กระดานนี้ก็เช่นกันครับ ที่เข้ามาอ่านคอมเม้นต่างๆ..ได้มาเห็นกิจกรรมต่างๆที่เราคอเดียวกันใจเดียวกันทำร่วมกัน..ขอบคุณท่านแกงส้มมากๆเลยครับบที่ได้เปิดกระดานหลวงปู่กระดานนี้ขึ้นมา..และที่ลืมไม่ได้ก็ขอบคุณท่านพี่ดินระเบิดหรือ**พี่เกษมของเราที่แนะนำผมให้มีส่วนร่วมในกระดานหลวงปู่ทองดำ..บอกตรงๆเลยครับว่าเล่นพระมาก็หลายหลวงพ่อมากหน้าหลายตาไปหมดแต่ไม่เคยรู้สึกแบบ..ชื่นใจ..ดีใจ..อิ่มใจอย่างนี้มาก่อนผมเพิ่งหันมาศึกษาหลวงปู่ทองดำและวัตถุมงคลของหลวงปู่ได้ไม่ถึงปีเลยครับบ(เป็นคนอ.ต แท้ๆๆ)..แต่มีความสุขมากๆ..ไหนๆจะทำแล้วก็ทำกันให้สุดๆเลยครับบบ

18. นะปัดตลอด

เห็นเหรียญ พระยาพิชัยดาบหัก ปี 13 ของท่านบูรพาฮาเฮแล้ว ก็อดไม่ได้จริงๆ เพราะสวย สมบูรณ์มากๆผมยังหาแดงเท่านั้นไม่ได้เลย (ว่างๆเอารุปชัดๆมาชมอีกสักที่ ให้ตาลุกเป็นไฟนะครับ อิอิ)ผมเองชอบเก็บเหรียญรุ่นนี้มากๆ เพราะถ้าลองศึกษากันจริงๆเห็นรายชือเกจิที่มา รวมถึงแผ่นยันต์แล้วยังต้องทึ่ง เยอะๆมากๆเรียกว่าหลับตาจิ่มลงไปในรายชื่อเกจิ ก็ล่วนแต่เก่งๆทั้งนั้น รวมถึงยังได้รุปทหารเอกของพระเจ้าตาก(ถ้าจำไม่ผิดตอนเรียน นามสกุลคนที่สืบเชื้อสายของพระนาพิชัยดาบหัก จะใช้ว่า วิชัยขัทคะ) จึ่งเป็นเหรียญขึ้นชื่อของเมืองอุตรดิตถ์ที่น่าภาคภูมิใจ
    รายชื่อเกจิที่ร่วมพิธี
    1.สมเด็จ พระสังฆราช (จวน) วัดมกุฏกษัตริย์ กรุงเทพฯ องค์ประธานจุดเทียนชัย
    2.หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ระยอง
    3.หลวงพ่อจันทร์ วัดหาดสองแคว อ.ตรอน อุตรดิตถ์
    4.หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อ.เมือง อุตรดิตถ์
    5.หลวงพ่อบุญ วัดน้ำใส อ.ลับแล อุตรดิตถ์
    6.หลวงพ่อปี้ วัดลานหอย อ.ด่านลานหอย สุโขทัย
    7.หลวงพ่อเกตุ วัดศรีเมือง อ.กงไกรลาศ สุโขทัย
    8.หลวงปู่คำมี ถ้ำคูหาสวรรค์ ลพบุรี
    9.หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี กรุงเทพฯ
    10.หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค นครสวรรค์
    11.หลวงปู่สี วัดถ้ำเขาบุญนาค นครสวรรค์
    12.หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา
    13.หลวงพ่อแดง วัดเขาบันไดอิฐ เพชรบุรี
    14.หลวงพ่อสงฆ์ วัดเจ้าศาลาลอย ชุมพร
    15.หลวงปู่เม้า วัดสี่เหลี่ยม บุรีรัมย์
    16.หลวงพ่อชื่น วัดมาบข่า ระยอง
    17.หลวงพ่อหอม วัดชากหมาก ระยอง
    18.หลวงพ่อคร่ำ วัดวังหว้า ระยอง
    19.หลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส จันทบุรี
    20.หลวงพ่อทบ วัดชนแดน เพชรบูรณ์
    21.พระอาจารย์นำ แก้วจันทร์ วัดดอนศาลา นครศรีธรรมราช
    22.หลวงพ่อทิพย์ วัดโพธิ์ทอง บุรีรัมย์
    23.หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม นครปฐม
    24.หลวงพ่อมุม วัดปราสาทเยอเหนือ ศรีสะเกษ
    25.หลวงพ่อแก้ว วัดช่องลม สมุทรสาคร
    26.หลวงพ่อสิม วัดถ้ำผาปล่อง เชียงใหม่
    27.พระอาจารย์วัน วัดถ้ำอภัยดำรงค์ธรรม สกลนคร
    28.หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง สิงห์บุรี
    29.หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลย์ สุพรรณบุรี
    30.หลวงปู่พริ้ง วัดโบสถ์โก่งธนู ลพบุรี
    31.หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม นครปฐม
    32.หลวงพ่อทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง สมุทรสาคร
    33.หลวงพ่อเอีย วัดบ้านด่าน ปราจีนบุรี
    34.หลวงพ่อกี๋ วัดหูช้าง นนทบุรี
    35.หลวงพ่อเส่ง วัดกัลยาณมิตร กรุงเทพ
    36.หลวงพ่อทอง วัดก้อนแก้ว ฉะเชิงเทรา
    37.หลวงพ่อเต๋ คงทอง วัดสามง่าม นครปฐม
    38.หลวงปู่จันทร์ วัดศรีเทพฯ นครพนม
    39.หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว นครปฐม
    40.หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี สมุทรสาคร
    41.หลวงปู่ธูป วัดแคนางเลิ้ง กรุงเทพฯ
    42.หลวงพ่อขอม วัดไผ่โรงวัว สุพรรณบุรี
    43.หลวงพ่อคลิ้ง วัดถลุงทอง นครศรีธรรมราช
    44.หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ นครปฐม
    45.หลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ อยุธยา
    46.หลวงพ่อจันทร์ วัดทุ่งเฟื้อ นครศรีธรรมราช
    47.หลวงปู่แหวน วัดดอยแม่ปั๋ง
    48.หลวงปู่ขาว วัดถ้ำกลองเพล อุดรธานี
    49.หลวงปู่หนู วัดทุ่งแหลม ราชบุรี
    50.หลวงพ่อนารถ วัดศรีโลหะราษฎร์บำรุง กาญจนบุรี
    50.หลวงพ่อมี วัดซำป่างาม ฉะเชิงเทรา
    51.หลวงพ่อนอ วัดกลางท่าเรือ อยุธยา
    52.ครูบาธรรมชัย วัดทุ่งหลวง เชียงใหม่
    53.หลวงพ่อหน่าย วัดบ้านแจ้ง อยุธยา
    54.หลวงพ่อผาง วัดอุดมคงคาคีรีเขต ขอนแก่น
    55.ครูบาดวงดี วัดท่าจำปี เชียงใหม่
    56.หลวงพ่อโอด วัดจันเสน นครสวรรค์
    57.หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ สุพรรณบุรี
    58.หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ นครราชสีมา
    59.หลวงพ่อเส็ง วัดบางนา ปทุมธานี
    60.หลวงปู่เครื่อง วัดเทพสิงห์หาร อุดรธานี
    61.หลวงพ่อตาบ วัดมะขามเรียง สระบุรี
    62.พระครูเมตยานุรักษ์ วัดวชิราลงกรณ์ นครราชสีมา
    63.พระครูสัมฤทธิ์ วัดอู่ทอง สุพรรณบุรี
    64.พระวิบูลเมธาจารย์ (เก็บ) วัดดอนเจดีย์ สุพรรณบุรี
    65.หลวงพ่อเที่ยง วัดม่วงชุม กาญจนบุรี
    66.พระครูกาญจโนปมคุณ (ลำไย) วัดลาดหญ้า กาญจนบุรี
    67.หลวงพ่อเจริญ วัดทองนพคุณ เพชรบุรี
    68.พระครูไพศาลคณารักษ์ วัดไร่ขิง นครปฐม
    69.หลวงพ่อสนิท วัดลำบัวลอย นครนายก
    70.หลวงพ่อสีหมอก วัดเขาวังตะโก ชลบุรี
    71.พระครูศรีสัตตคุณ วัดสัตหีบ ชลบุรี
    72.หลวงปู่บุญทัน วัดประดู่ศรี ปราจีนบุรี
    73.พระอาจารย์สุบิน วัดถ้ำไก่แก้ว นครราชสีมา
    74.หลวงพ่อมิ วัดสะพาน ธนบุรี
    75.พระครูพิชัยณรงค์ฤทธิ์ วัดคอกหมู กทม.
    76.พระอาจารย์บำเรอ วัดปากน้ำภาษีเจริญ กทม.
    77.พระญาณวิริยาจารย์ วัดธรรมมงคล กทม.
    78.พระครูพิทักษ์เขมากร วัดท่าเกวียน ฉะเชิงเทรา
    79.หลวงพ่อสุด วัดกาหลง สมุทรสาคร
    80.หลวงพ่ออินเทวดา วัดลาดท่าใหม่ จันทบุรี
    81.หลวงพ่ออินทร์ วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ กทม.
    82.หลวงพ่อกลั่น วัดอินทาราม อ่างทอง
    83.หลวงพ่อสาย วัดจันทรเจริญสุข
    84.หลวงพ่อไปล่ วัดดาวเรือง ปทุมธานี
    85.หลวงพ่อแดง วัดดอนยอ นครปฐม
    86.หลวงพ่อเพชร วัดดงยาง ฉะเชิงเทรา
    87.หลวงปู่สี วัดสะแก อยุธยา
    88.หลวงพ่อคง วัดบ้านสวน พัทลุง
    89.หลวงพ่อเขียว วัดหรงบล นครศรีธรรมราช
    90.หลวงพ่อคล้าย วัดสวนขัน นครศรีธรรมราช
    91.หลวงพ่อเกตุ วัดเกาะหลัก ประจวบคีรีขันธ์
    92.หลวงพ่อโด่ วัดนามะตูม ชลบุรี
    93.หลวง พ่อเปลี่ยน วัดใต้ กาญจณบุรี ท่านมรภาพ ตั้งแต่ พ.ศ. 2496 (พระวิสุทธิรังษี จ.ชัยนาท เป็นศิษย์ หลวงพ่อเปลี่ยน(พระวิสุทธิรังษี ) วัดใต้ กาญจณบุรี แต่ ชื่อสมณะศักดิ์ ชื่อเดียวกับอาจารย์คือหลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้ เหมือนกับ ตัวอย่างเช่น หลวงปู่เพิ่ม กับ หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว นครปฐม ซึ่งศิาย์กับอาจารย์ มีชื่อสมณศักดิ์ เดียวกัน กับพระอาจารย์ คือ " พระพุทธวิถีนายก" นั่นเอง ทำให้ผมเข้าใจผิด ว่าเป็น หลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้ กาญจณบุรี
    94.หลวงพ่อ อุตมะ วัดวังวิเวการาม กาญจณบุรี
    95.หลวงพ่อหว่าง วัดท่าพุทรา กำแพงเพชร(ท่านดังเรื่องตะกรุด)
    96.ครูบาวัง วัดบ้านเด่น จ.ตาก
    97.หลวงพ่อทองสุข วัดโพธิ์ทรายทอง บุรีรัมย์
    98.หลวงพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร นครสวรรค์
    99.หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม ชัยนาท
    100.หลวงพ่อเมือง วัดท่าแหน ลำปาง
    101.หลวงพ่อเกษม เขมโก ลำปาง
    102.หลวงพ่อแจ่ม วัดวังแดงเหนือ อยุธยา
    103.หลวงพ่อกลั่น วัดเขาอ้อ พัทลุง
    104.หลวงปู่ม่น วัดเนินตามาก ชลบุรี
    105.หลวงปู่บุญทอง พัทลุง
    106.หลวงพ่อหรั่ง พิษณุโลก
    107.หลวงปู่อ่อน พิษณุโลก
    108.หลวงพ่อรอด พิษณุโลก
    109.หลวงพ่อทา วัดดอนตัน จ.น่าน
    110.พระอาจารย์ฝั้น วัดป่าอุดมสมพร สกลนคร
    111.พ่อท่านบุญรอด วัดประดู่พัฒนาราม นครศรีธรรมราช
    112.หลวงพ่อแดง วัดทุ่งคอก สุพรรณบุรี
    113.หลวงพ่อเทียม วัดกษัตราธิราช อยุธยา
    114.หลวงพ่อผาย วัดอรัญญิการาม อ.เมือง อุตรดิตถ์
    115.หลวงพ่อแต้ม วัดพระลอย สุพรรณบุรี
    และคณาจารย์ต่างๆที่ไม่ได้กล่าวนามอีกหลายท่าน มานั่งปรกอธิษฐานจิตมหาพุทธาภิเษกในพิธีครั้งนี้ ตามหมายกำหนดซึ่งมีขึ้น เมื่อวันที่ 31 มกราคม พ.ศ. 2513
    refferent : gejisiam.com
    ***หากท่านใดมีเหรียญพระยาพิชัยก็ขอเชิญร่วมนำเสนอกันนะครับไม่ต้องปี 13 ก็ได้ปีไหนได้ก็ลองส่งรูปมาแบ่งปันกันชมดูครับ

19. พลศิริ

อรุณสวัสดิ์เช้าวันอาทิตย์ครับ
    ^^___^^

20. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่ทองดำ...ครับ
    สวัสดีตอนสายๆ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในบ้านหลังนี้ทุกๆท่าน....
    เมื่อวานไปเที่ยวงานเวริ์คพ้อยท์ที่เมืองทอง ค่าบัตร 100 มีของแจก ของรางวัลจากการเล่นเกม ก็คุ้มแล้ว ส่วนผมได้เหรียญพระจากซุ้มของป๋องสุพรรณ จากการโยนลูกปิงปอง เป็นเหรียญหลวงพ่อกินรี จนทิโย รุ่นเพื่อมาตุภูมิ ปี19 ( เหรียญเดียวก็คุ้มแล้ว ) น่าเสียดายเกือบได้จานรับสัญญาณดาวเทียมแล้ว แต่ดันตอบคำถามไม่ได้ จากเวทีคนอวดผี กว่าจะได้กลับก็จากเมืองทองก็สามทุ่มครี่งเลย ถ้าเพื่อนๆท่านใดว่างก็ไปเที่ยวได้ วันนี้อาทิตย์นี้เป็นวันสุดท้าย หางบัตรสงชิงโชครางวัลหลายอย่าง ใครได้รับไปเลย.....