@@หลวงปู่ทวดหลังตัวหนังสือ 2505 อย่างเดียว@@

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย stoes, 25 มีนาคม 2012.

1. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    เก็บข้อมูลครับผม ขอบคุณมากครับพี่stoes

2. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    เข้ามาศึกษาหาความรู้ด้วยอีกคนนะครับ หลวงปู่ทวดปี 05 นี่เล่นยากจริงๆ ขนาดพระปลอมยังหลุดเข้าไปติดรางวัลด้วยก็มี

3. ตี๋ ลานตา

ตี๋ ลานตา Active Member

เหตุเพราะคนปลอมหลุดเข้าไปตัดสิน

4. ตี๋ ลานตา

พี่ Stoes สมเป็นอาจารย์ประจำบอร์ดนี้วิเคราะห์ด้วยความรู้ที่เป็นแนวทางให้คนอื่นสังเกตุและนำไปต่อยอดได้ พระองค์นี้เนื้อในเป็นแบบที่วงการเรียกว่าแดงครับ

5. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณที่ชมครับ พระหลวงปู่ทวดหลังตัวหนังสือปี 2505 มีเนื้อเดียว
    คือเนื้อทองเหลือง เหตุที่เราเห็นว่าแดงเป็นไฟที่โลหะถูกเผ่าหรือเป่าดัวยความร้อน
    แล้วนำไปปั้มหลายครั้งแล้วจุดด้วยน้ำกรดอ่อน ๆ ตามด้วยน้ำธรรมดา
    แล้วนำไปรมดำเป็นขั้นตอนสุดท้าย จึงนำไปพุทธาภิเษก ถ้าท่านใดรักษาดี
    รมดำก็จะสมบูรณ์ รมดำหลุดจะเห็นสีแดงจำปาก่อน สีแดงจำปาหลุด
    จะเห็นสีเหลืองซึ่งเป็นเนื้อในอันแท้จริง ถ้าเนื้อในเป็นสีแดงอมเหลือง
    นั้นส่วนใหญ่เป็นพระหล่อโบราณครับท่านอาจารย์ตี๋ลานตา แต่จะเป็นอย่างไร
    ของท่านก็แท้

6. ตี๋ ลานตา

ถือเป็นการให้ความรู้ในด้านกรรมวิธีจัดสร้างพระให้ผมเป็นอย่างดีครับอาจารย์stoesทำให้หลายท่านคงต้องกลับไปคิดใหม่ว่า"เนื้อเหลืองทำที่วัด เนื้อแดงทำที่โรงหล่อ"นั้นแท้จริงเป็นอย่างไรกันแน่ขอบคุณครับ:cool:

7. nattaraton12

nattaraton12 สมาชิกใหม่

รบกวนดู องค์นี้ทีคับ ท่าน ว่าเป็นไง รุ่นไหน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      203.8 KB
      เปิดดู:
      466
  8. stoes

ฝากท่านstoesพิจารณา สององค์ครับ
    องค์แรก<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    เรียนท่านพรหม ความคมชัดในการองค์นี้ยังไม่เข้าขั้นเทพ
    ฉะนั้นเรื่องดูพลาดอาจเกิดขึ้นได้
    ด้านหน้า....พระหลวงปู่ทวดองค์นี้
    ด้วยมุมที่หงายหน้ากล้องขึ้นเล็กน้อย จึงทำให้สัดสวนของหน้าองค์พระผิดไป
    และด้วยความสามารถของกล้องที่ถ่ายออกมาแล้วรายละเอียดไม่คมชัด
    สีของภาพพิจารณายาก ผมสังเกตเส้นริ้วในพื้นผิวก็มีแต่จะคมชัดและเป็นธรรมชาตินั้น
    ดูยาก
    ด้านหลัง...
    เมื่อพิจารณาพื้นผิวแล้วผมยังไม่ปลื้มสักเท่าไร
    ตัวหนังสือดูเรียบร้อยจะเห็นได้ชัดเจนไม่เป็นเหลี่ยมหรือเขยื้อน
    ตั้งแต่ตัวนะดูแล้วไม่เหมือนว่าปั้มด้วยความพิถีถัน
    รอยเส้นเส้าอากาศก็ดูแล้วไม่เต็มใจที่จะขึ้นแบบบล็อคแตก
    และไม่ปรากฏรอยเส้นแตกที่มีลักษณะไหล่เขาตามขอบข้าง
    ด้านข้าง..และด้านล่าง
    รอยเครื่องตัดไม่สามารถนำมาใช้จดจำได้เพราะมีตัวตัดหลายตัว
    การตัดในองค์นี้ถือว่าใช้ได้ครับ ท่านพรหม

9. stoes

องค์ที่ สอง ครับท่านstoes
    เต็มที่ครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    องค์ที่สองของท่านพรหม
    ด้านหน้า...
    สำหรับองค์นี้เขาเรียกกันว่าเป็นพระหลวงปู่ทวดตัว ท. พิมพ์ใหญ่
    ผมพิจารณาที่ฐานบัวรูปบัว ก็ตอบได้เลยว่าไม่ผ่าน
    เพราะลักษณะบัวไม่คมเป็นเหลี่ยมเนื้อหน้าบัวไม่เรียบ
    เส้นสังฆาฏิที่กำลังกลืนหายไปในข้อมือหลวงปู่ดูเบลอ
    ด้านหลัง....
    ด้านหลังองค์นี้ดูตัวหนังสือก็เป็นเช่นเดียวกันกับองค์แรก
    เส้นรอยแตกเขยื้อนดูแล้วก็เบลอ ไม่คมชัดไม่ทราบว่าเป็นเพราะกล้อง
    หรือเป็นเพราะลักษณะองค์พระเป็นเช่นนี้ สีของรมดำก็ไม่ดำเท่าที่ควรครับ
    รอยตอกตัดของกรรไกรหรือเครื่องตัดตัวนี้มีความคมน้อยกว่าองค์แรก
    เพราะชั้นทรายหนากว่า เรียนตามนี้ครับท่านพรหม

10. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG] ขอช่วยอาจารย์โตแบ่งเบาภาระสำหรับเครสง่ายๆนะครับ พระของคุณองค์นี้มาพิมพ์ด้านหลังเลียนแบบวัดช้างไห้เลยจำเป็นต้องดูเก๊ ครับผม:'(

11. nattaraton12

nattaraton12 สมาชิกใหม่

พอจะเป็นไปได้ไหมคับว่า จะเป็นรุ่นหลัง

12. stoes

ผมไม่เคยเห็นเนื้อแดงครับอาจารย์ตี๋ลานตา ที่ท่านตี๋ลานตาเห็นเป็นสีแดง
    คือผิวไฟที่ตัดกับสีดำ(รมดำ)ครับ อย่างที่ผมยกตัวอย่างพระเนื้อทองเหลือง
    ของหลวงปู่ฝั้นระฆัง 5 จุด ที่เนื้อในเป็นทองเหลืองแต่ผิวไฟเป็นสีแดงเช่นกัน
    จึงทำให้คนเข้าใจผิวคิดว่าเป็นเนื้อทองแดง อ. ยังไม่เคลีย ลองอ่านใหม่อีกทีครับ
    แต่ถ้า อ.ตี๋ลานตาบอกว่ามีเนื้อออกสีแดง ในพระหลวงปู่ทวดที่สึกจนเห็นเนื้อใน
    เป็นสีแดง(ทองแดง) ผมขอชมหน่อยครับ อ.ตี๋ลานตา

13. คิงคอง99

:cool:
    เยี่ยมมากครับอาจารย์โต ผมเล่นรูปหล่อโบราณมา สัมผัสรูปหล่อโบราณมาเยอะ เป็นอย่างที่อาจารย์โต ว่าไว้จริงๆครับ;ปรบมือ:cool::cool:

14. stoes

ขอบคุณอาจารย์คิงคองมากครับ
    ถ้าเป็นรุ่นหลัง อย่างไรพระปั้มก็ต้องคมชัดลึกครับคุณnattaraton

15. คิงคอง99

คงเป็นไปไม่ได้ครับ พระที่ออกรุ่นหลังๆ ยิ่งจะต้องสวย สด งดงาม มากเข้าไปอีกครับ ลองศึกษาพระรุ่นใหม่ๆที่ออกหลังๆมานะครับ ของทางวัดออกมาสวยงามจริงๆครับ

16. พรหมธรรม

พรหมธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณครับท่านstoes
    กระทู้นี้ ห้าดาวแน่ๆ

17. stoes

ขอบคุณครับอาจารย์คิงคอง99
    พระเนื้อทองเหลืองกระไหล่ทอง ถ้ากระไหล่ทองลอกออก
    แล้วเป็นสีเหลืองนั้นผมคิดว่าเป็นยุคนี้ที่เนื้อทองเหลืองอ่อนจึงปั้มง่าย
    และไม่เข้าไฟมากครับ บอกอาจารย์ตี่ลานตาด้วย
    และผมก็นึกถึงอาจารย์คิงคอง99 ทันทีเหมือนกันที่ศึกษาพระเนื้อทองเหลือง
    ที่มีผิวไฟสีแดงแต่กระไหล่สีทองอย่างหลวงพ่อทบมีไหมครับ
    แต่ที่มีแน่ ผเอิญนึกขี้นได้ มีพระปั้มหลวงพ่อพรหมองค์หนึ่ง
    เป็นรุ่นแจกทานสังฆาฏิสั้นกระไหล่ทอง เนื้อทองเหลือ แต่ที่จมูก
    ลอกเพราะถูกเหงื่อก็ออกสีแดงครับ อ.คิงคอง99

18. คิงคอง99

มีแน่นอนครับอาจารย์ โต สำหรับพระหลวงพ่อทบ พบในหลายรุ่นมากเลยทีเดียวครับ เพราะรูปหล่อโบราณหลวงพ่อทบ จะพบได้หลายโซนเนื้อเลยครับ แต่หลักๆจะใช้ทองเหลือง ผสมทองแดงเล็กน้อยก็มีครับ บางองค์เนื้อทองเหลืองถูกใช้มาโดนเหงือผิวพระจะออกกลับแดงจนเป็นมันเทศก็มีครับ ประเภทกระไหล่ทองพอลอกออกมาบางองค์ผิวจะออกแดงๆแต่ถ้าลองถูลึกๆจะเห็นทองเหลืองก็มีครับ ขอบคุณ อาจารย์โต นะครับ

19. stoes

หลวงปู่ทวดเนื้อทองเหลืองปั้มหลังตัวหนังสืออย่างเดียวองค์ที่ 4

[​IMG][​IMG]

องค์นี้เป็นของท่านใดไม่ทราบเหมือนกัน
    แต่ผมดูแล้วชอบ หลายองค์ผมพิจารณาเขียนอย่างละเอียด
    มาแล้ว และบอกของสีพระมาแล้ว อย่างไรก็บังคับให้เข้าใจ
    สำหรับองค์ที่ 4 ด้านหน้านั้น
    ด้านบนสุดมีเส้นรอยปั้มอยู่ในผนังพื้น
    เป็นเรื่องธรรมดามีหลายองค์ที่เห็นมาลักษณะดวงตา
    ปากจมูกคมชัดหมดรมดำก็ยังสวยงาม แต่หลายท่านคงสังเกตุ
    เห็นว่าทำไมพื้นผนังขององค์พระจึงมีเส้นปืดปาดเหมือนน้ำตก
    บอกได้ว่าเป็นการแกะพื้นผนังของช่างครับไม่มีอะไรผิดปกติ
    แต่ก็แน่นตึงชัดเจนมิได้มีลักษณะของพระหล่อเลย
    เรื่องอย่างนี้คนที่ไม่ชำนาญต้องฝึกดูอีกมาก
    เส้นทุกสาย ไม่ว่าจะเป็นสังฆาฏิหรือริ้วจีวรดูเป็นสัดส่วนชัดเจน
    กลมกลืนกันทั้งหมด และไม่หนีความเป็พระปั้มเลย
    จุดสังเกตุที่หน้าสนใจของพระองค์นี้คือพื้นช่องว่างใต้หัวเข่า
    มีเส้นวง ๆ ชัดเจนแต่ก็ไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกว่าพระองค์นี้ผิดปกติเช่นกัน
    บัวแต่ละเม็ดสวยชัดเจนมาก สีขององค์พระส่วนนอกสุดเป็นสีดำ
    เพราะเกิดจากรมดำ สีที่เห็นลอกนั้นเป็นสีแดงจำปาเพราะถูกสัมผัสเล็กน้อย
    เป็นสีของผิวไฟ ส่วนรอยแตกร่อนเป็นเพราะเนื้อองค์นี้ไม่สมบูรณ์ก่อนปั้ม

ด้านหลัง...
    จะเห็นสีของด้านในพื้นผิวเป็นสีแดงเรือง ๆ (ผิวไฟที่ถูกสัมผัสน้อย)
    แต่จะเห็นสีเหลืองชัดเจนที่ขอบข้างหรือขอบเนื้อปลิ้นเป็นสีเหลือชัดเจน
    เพราะถูกสัมผัสมากนี่แหละครับเนื้อในที่เป็นทองเหลืองแท้ ๆ
    เส้นเสาอากาศก็สวยงามเป็นธรรมชาติ ตัวหนังสือองค์นี้สวยชัดเจนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      148.6 KB
      เปิดดู:
      1,261
      ขนาดไฟล์:
      147.3 KB
      เปิดดู:
      1,270
  20. stoes

ต่ออีกนิดสำหรับเนื้อทองเหลือ ในอนาคตอีกสัก 100-200 ปี
    ถ้าทองเหลืองสัมผัสกับอากาศมาก ๆ คือผมเรียนรูปจากอดีต
    สนิมขุมของทองเหลืองจะออกเป็นสีเขียวใช่ไหมครับ ทุกท่าน