สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    เรียน คุณเพชร ที่นับถือ ทราบ
    ช่วยกรุณาส่งภาพสมเด็จองค์ปฐมไปให้กับคุณณรงค์ด้วยครับ เพื่อว่าคุณณรงค์จะได้นำไปไว้ที่วิหารแก้ว วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ตามที่ได้ตั้งใจไว้
    เพื่อจะได้เป็นประโยชน์กับคนหมู่มาก จะได้ทำการสักการะบูชา ผมมิได้มีความปรารถนาที่จะได้ครอบครองเป็นเจ้าของแต่ประการใด ผมเพียงแต่จะช่วยทำการประมูลดูมีสีสันขึ้นเท่านั้น สำหรับเงินที่ชนะการประมูล 1,900 บาท เย็นนี้ผมจะไปจัดส่งเป็นธนาณัติ ให้กับท่านพระครูอ่อนสา พร้อมกับหนังสือธรรมะที่ผม
    มีอยู่บางส่วน ซึ่งอาจจะเป็นประโยชน์ต่อผู้อ่านท่านอื่นตามสมควร

2. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมได้โอนปัจจัยจำนวน 1,900 บาทเข้าบัญชีของอาจารย์อ่อนสา เจ้าอาวาส เมื่อเที่ยงเศษๆที่ผ่านมาเรียบร้อยแล้วครับ...ขออนุโมทนาบุญกับเพื่อนทุกๆท่านนะครับ

สำหรับเทปคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้าของถ้ำนารายณ์(วัดเขาวง) หากเพื่อนๆไม่ประสงค์จะรับไว้ ผมขอจัดส่งไปเป็นกองกลางเพื่อสมทบทุนในงานบุญโอกาสต่อๆไปที่คุณสิทธิพงศ์แล้วกันนะครับ ทั้งนี้สุดแล้วแต่คุณสิทธิพงศ์เห็นสมควรทุกประการครับ...ขอให้คุณสิทธิพงศ์ได้โปรดแจ้งที่อยู่การจัดส่งด้วยครับ....

ขอโมทนาบุญกุศลครั้งนี้กับคุณพรหมประกาศิตครับ น้ำใจลูกหลวงพ่อช่างมากล้นจริงๆเลยนะครับ คราวนี้คุณณรงค์แจ้งที่อยู่มาในกระทู้นี้ด้วยครับ อย่าได้ขัดศรัทธาของคุณพรหมประกาศิตเลยครับ อนุโมทนาด้วยครับกับเจตนาบริสุทธิ์ สมเด็จองค์ปฐม หลวงปู่ หลวงพ่อ ท่านรับทราบในเจตนานี้แล้วครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      61.1 KB
      เปิดดู:
      41
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2006
  3. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนาด้วยครับ สำหรับเทปคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้าของถ้ำนารายณ์(วัดเขาวง) ผมขออนุญาตินำไปถวายหลวงพ่อแผน ที่วัดบ่อเงินบ่อทองนะครับ จะได้ให้ท่านเปิดให้พระ-เณรหรือผู้ที่มาทำบุญได้ฟังกันครับ ถ้าอยู่ที่ผม ผมเองก็ฟังคนเดียว สวดคนเดียว แต่ถ้าอยู่ที่หลวงพ่อแผน มีหลายๆคนที่ได้ร่วมกันฟัง ร่วมกันสวดครับ ส่วนที่อยู่ผม ได้ส่งผ่านข้อความส่วนตัวไปให้แล้วครับ

.

4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    สุดยอดของจอมยุทธ คือจอมยุทธแห่งธรรม
    ผมขอน้อมคำนับ ยอมรับนับถือ
    คุณคือ " พรหมประกาศิต" จริงๆ
    โมทนาสาธุครับ(verygood)

5. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mead
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" bgColor=#ffffff background=image/bg_bg.jpg border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top><TABLE class=fontDefault cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD height=9>[​IMG]</TD></TR><TR><TD bgColor=#ffffff height=1></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=fontDefault cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=middle>ให้ท่านตั้งคำถามแล้วอธิษฐานให้แน่วแน่และศรัทธา
    คลิกที่กระบอกเซียมซีด้านล่าง คำทำนายจะเป็นคำกลอนน่าอ่านมาก
    </TD></TR><TR><TD align=middle><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=50 border=0><TBODY><TR><TD width="57%"></TD><TD vAlign=baseline align=middle width="21%">[​IMG] </TD><TD vAlign=baseline align=middle width="22%"></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD><TD width=4 background=image/frame_right_10.gif></TD></TR><TR><TD vAlign=bottom align=left width=2 height=2>[​IMG]</TD><TD background=image/frame_bt_10.gif height=4></TD><TD vAlign=bottom align=right width=2 height=2>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    แม่นมากๆครับ ขอบคุณครับที่นำมาเผยแพร่
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________

6. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าขอน้อมก้มกราบนมัสการต่ออค์สมเด็จพ่อองค์ปฐมต้น พุทธะรูปังสัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา กราบ กราบ กราบ

แหมรวดเร็วได้ทันใจจริงๆนะครับ ผมเพียงปราถนาไว้ว่าสักวันคงได้มาเองหรือมาหาเราเอง ยังไม่ทันข้ามวันก็ได้แล้วครับ

กราบขอบพระคุณและกราบโมทนากับคุณ พรหมประกาศิต เป็นอย่างยิ่ง ที่มีธรรมอันประเสริฐอยู่ในจิตใจ ละวาง ไม่ยึดติด เป็นการพิสูจน์ได้อย่างนึงของจิตใจนะครับ ดังคุณเม้าตาอินกล่าวไว้น่ะเองครับ ผมเชื่อว่าทุกท่านต้องยินดีโมทนากับคุณเป็นอย่างยิ่งเช่นกัน และเจตนาอันดีที่เล็งเห็นประโยชน์ของมหาชนมากกว่าส่วนตัว อานิสงส์ยิ่งใหญ่มากๆๆครับ สาธุ

ครับแผ่นพับคำสอนองค์ปฐมนี้จะไปบรรจุในพระวิหารแก้วองค์ปฐม ณ วัดพระพุทธบาทห้วยต้มครับ และจะมีอะไรดีๆอีกเยอะที่วิหารแก้วนี้ครับ

ผมจะให้ที่อยู่ทาง PM นะครับ รับครับทั้งเทปเสียงสวดคาถาเงินล้านด้วยครับ คงต้องรบกวนคุณ เพชร ด้วยนะครับ เรื่องส่งของ และขอกราบขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

7. sithiphong

ผมขอกราบอนุโมทนาด้วยครับ

สุดยอดของสุดยอดครับ

.

8. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ขอบคุณท่านพี่(ณรงค์) ได้ปูทางสายบุญให้น้องได้มาสานต่อค่ะ

เรื่องงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮางนั้น ตามที่พี่ณรงค์ได้แจ้งไว้ว่ากำหนดการวันที่ 14 - 15 ตุลาคม 2549 ทราบมาว่ามีทางคณะญาติพี่ณรงค์และพี่พัชนีก็จะมีไปร่วมกันในงานนี้ด้วย

ส่วนเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใด ที่ประสงค์จะร่วมเดินทางไปวัดภูเหล่าเงินฮาง ในครั้งนี้ จะแจ้งรายชื่อให้ทราบก่อนก็จะเป็นการดีค่ะ (จะแจ้งในกระทู้นี้หรือ PM มาก็ได้ค่ะ) เพราะว่าจะได้ทราบจำนวนผู้ร่วมเดินทาง หากครบ 10 ท่านก็จัดรถตู้ไป 1 คัน(ค่าใช้จ่าย ก็เฉลี่ยกันออกค่ะ) รถตู้จะเป็นรถรุ่นใหม่ ปรับแบบ VIP นั่งได้ 10 คน

จึงขอแจ้งมาให้พี่ๆ เพื่อนๆ ผู้ใจบุญ ใจกุศล ได้ทราบกันก่อนค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน

9. Nar

มาโมทนาร่วมกันเป็นระยะๆกันครับ และรายชื่อนี้จะพิมพ์ส่งไปที่วัดด้วยครับ เพื่อให้ทางวัดร่วมโมทนาบุญกับพวกเรา และเทวดาจะได้ร่วมโมทนาด้วยครับ

ในนามชาวพลังจิตครับ

ขอกราบโมทนากับทุกท่านดังต่อไปนี้ด้วยครับ
    คุณ sithiphong
    คุณ นักเดินทาง
    คุณ khomeraya
    คุณ พัฒนา
    คุณ อนุชา
    คุณ เม้าตาอิน
    คุณ โย
    ที่ได้นำวัตถุมงคลต่างมาช่วยงาน วัดภูเหล่าเงินฮาง
    รายนามผู้ร่วมทำบุญมาแล้วตั้งแต่ต้นจนถึงล่าสุด

๑ คุณโมฆบุรุษ ๑๗/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๒ คุณ khomeraya ๑๗/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๓ คุณ พัฒนา ๑๘/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๔ คุณ พัฒนา ๒๐/๗ ๕๙๙๙ บาท
    ๕ คุณ kwok ๒๐/๗ ๕๐๐ บาท
    ๖ คุณ ตามดูจิต ๒๐/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๗ คุณ vena ๒๑/๗ ๑๘๐๐ บาท
    ๘ คุณ โย ๒๑/๗ ๕๐๐ บาท
    ๙ คุณ มังกร ๒๑/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๑๐ คุณ praelim ๒๒/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๑๑ คุณ วิเชียร ๒๒/๗ ๒๖๐๐ บาท
    ๑๒ คุณ anko ๒๔/๗ ๕๐๐ บาท
    ๑๓ คุณ praelim ๒๔/๗ ๒๐๐๐ บาท
    ๑๔ คุณ พัฒนา ๒๘/๗ ๓๐๗๐ บาท
    ๑๕ คุณ มาโนช ๒๘/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๑๖ คุณ black crystal ๒๘/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๑๗ คุณ vena ๒๘/๗ ๒๐๐๐ บาท
    ๑๘ คุณ เม้าตาอิน ๒๘/๗ ๙๙๙ บาท
    ๑๙ คุณ pailin ๒๘/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๒๐ คุณ วิเชียร ๒๙/๗ ๒๐๒๐ บาท
    ๒๑ คุณ kengy ๒๙/๗ ๑๑๐๐ บาท
    ๒๒ คุณ black crystal ๒๙/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๒๓ คุณ ตามดูจิต ๒๙/๗ ๓๒๐๐ บาท
    ๒๔ คุณ พรหมประกาศิต ๒๙/๗ ๑๑๐๐ บาท
    ๒๕ คุณ โมฆบุรุษ ๓๐/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๒๖ คุณ Fourthman ๓๐/๗ ๕๐๐ บาท
    ๒๗ คุณ khomeraya ๓๐/๗ ๒๐๐๐ บาท
    ๒๘ คุณ Art0405 ๓๑/๗ ๑๕๕๐ บาท
    ๒๙ คุณ สร้างบารมี ๓๑/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๐ คุณ s3057780 ๓๑/๗ ๓๓๘๐ -๓๕๑๐ บาท
    ๓๑ คุณ HMA ๑/๘ ๑๕๐๐ บาท
    ๓๒ คุณ kaicp ๑/๘ ๓๐๐๐ บาท
    ๓๓ คุณ hongsanart ๑/๘ ๓๐๐๐ บาท
    ๓๔ คุณ khomaraya ๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๕ คุณ kwok ๑/๘ ๑๕๐๐ บาท
    ๓๖ คุณ เสขะ ๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๗ คุณ พัฒนา ๑/๘ ๒๐๐๐ บาท
    ๓๘ คุณ พุทธันดร ๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๙ คุณ taewy ๑/๘ ๒๐๐๐ บาท
    ๔๐ คุณ โย ๑/๘ ๑๐๐๐+๑๐๐๐ บาท(พระไตรฯ)
    ๔๑ คุณ ดร ๑/๘ ๒๐๐ บาท
    ๔๒ คุณ cylindermu ๒/๘ ๖๐๐ บาท
    ๔๓ คุณ พรหมประกาศิต ๓/๘ ๓๑๐๐ บาท
    ๔๔ คุณ ooy ๓/๘ ๕๐๐ บาท
    ๔๕ คุณ หัวหอม ๓/๘ ๒๐๕๐ บาท
    ๔๖ คุณ ตามดูจิต ๔/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๔๗ คุณ อัปรักษณ์ ๔/๘ ๖๐๐ บาท
    ๔๘ คุณ พุทธันดร ๖/๘ ๑๓๘๐ บาท
    ๔๙ คุณ สร้างบารมี ๗/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๕๐ คุณ พัฒนา ๑๑/๘ ๑๖๐๐๐ บาท
    ๕๑ คุณ s3057780 ๑๒/๘ ๑๒๐๐ บาท
    ๕๒ คุณ werapong ๑๓/๘ ๕๐๐ บาท
    ๕๓ คุณ ธัญญ์นิธิ ๑๔/๘ ๑๒๐๐ บาท
    ๕๔ คุณ fourthman ๑๗/๘ ๑๐๙๙ บาท
    ๕๕ คุณ ayuraveda ๑๗/๘ ๓๐๐ บาท ( คุณ อาทิตย์ ๒๐๐ บาท คุณ เลอศักดิ์ ๑๐๐ บาท)
    ๕๖ คุณ hatreum ๑๗/๘ ๑๒๐๐ บาท
    ๕๗ คุณpaibula ๒๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๕๘ คุณ นว ๒๒/ ๘ ๑๕๐๐ บาท
    ๕๙ คุณ ayuraveda ๒๓/๘ ๒๐๐ บาท
    ๖๐ คุณ wichitt ๒๔/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๖๑ คุณ nonglucp ๒๕/๘ ๑๕๐ บาท
    ๖๒ คุณ เพชร ๒๖/๘ ๑๙๐๐ บาท
    ๖๓ คุณ พรหมประกาศิต ๒๖/๘ ๑๙๐๐ บาท
    ๖๔ คุณ edtaro ๒๙/๘ ๕๐๐๐ บาท
    ๖๕ ครอบครับ sithiphong นักเดินทาง guawn ๓๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๖๖ คุณ tamsak ๓๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๖๗ คุณ บุญรักษา ๓๑/๘ จำนวนเงินไม่ทราบ
    ๖๘ คุณ kwok ๑/๙ ๕๐๐ บาท
    ๖๙ คุณ tummagorn ๒/๙ ๒๐๔๐ บาท
    ๗๐ คุณ little lucky ๔/๙ ๒๒๐๐ บาท (*)
    ๗๑ คุณ jirang ๕/๙ ๒๒๐๐ บาท
    ๗๒ คุณ นิจพร ๕/๙ ๑๐๐๐ บาท
    ๗๓ คุณ tim ๕/๙ ๒๒๐๐ บาท
    ๗๔ คุณ tippavan ๗/๙ ๕๐๐ บาท
    ๗๗ คุณ komsanb ๑๓/๙ ๓๐๐ บาท
    ๗๘ คุณ tawatd ๑๓/๙ ๒๐๐๐ บาท

กราบโมทนากับทุกท่านด้วยครับ (ใครชื่อหายแจ้งเตือนด้วยครับ)

(ผู้ที่มาใหม่ผมยังไม่ได้ลงจะนำมาลงในลำดับต่อไปครับ)<!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กันยายน 2006
  10. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post305835 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 06:55 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #604 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_305835", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 07:22 PM
    Thanked 2,449 Times in 238 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 277[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_305835><!-- message -->มาโมทนาร่วมกันเป็นระยะๆกันครับ และรายชื่อนี้จะพิมพ์ส่งไปที่วัดด้วยครับ เพื่อให้ทางวัดร่วมโมทนาบุญกับพวกเรา และเทวดาจะได้ร่วมโมทนาด้วยครับ

ในนามชาวพลังจิตครับ

ขอกราบโมทนากับทุกท่านดังต่อไปนี้ด้วยครับ
    คุณ sithiphong
    คุณ นักเดินทาง
    คุณ khomeraya
    คุณ พัฒนา
    คุณ อนุชา
    คุณ เม้าตาอิน
    คุณ โย
    ที่ได้นำวัตถุมงคลต่างมาช่วยงาน วัดภูเหล่าเงินฮาง
    รายนามผู้ร่วมทำบุญมาแล้วตั้งแต่ต้นจนถึงล่าสุด

๑ คุณโมฆบุรุษ ๑๗/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๒ คุณ khomeraya ๑๗/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๓ คุณ พัฒนา ๑๘/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๔ คุณ พัฒนา ๒๐/๗ ๕๙๙๙ บาท
    ๕ คุณ kwok ๒๐/๗ ๕๐๐ บาท
    ๖ คุณ ตามดูจิต ๒๐/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๗ คุณ vena ๒๑/๗ ๑๘๐๐ บาท
    ๘ คุณ โย ๒๑/๗ ๕๐๐ บาท
    ๙ คุณ มังกร ๒๑/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๑๐ คุณ praelim ๒๒/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๑๑ คุณ วิเชียร ๒๒/๗ ๒๖๐๐ บาท
    ๑๒ คุณ anko ๒๔/๗ ๕๐๐ บาท
    ๑๓ คุณ praelim ๒๔/๗ ๒๐๐๐ บาท
    ๑๔ คุณ พัฒนา ๒๘/๗ ๓๐๗๐ บาท
    ๑๕ คุณ มาโนช ๒๘/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๑๖ คุณ black crystal ๒๘/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๑๗ คุณ vena ๒๘/๗ ๒๐๐๐ บาท
    ๑๘ คุณ เม้าตาอิน ๒๘/๗ ๙๙๙ บาท
    ๑๙ คุณ pailin ๒๘/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๒๐ คุณ วิเชียร ๒๙/๗ ๒๐๒๐ บาท
    ๒๑ คุณ kengy ๒๙/๗ ๑๑๐๐ บาท
    ๒๒ คุณ black crystal ๒๙/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๒๓ คุณ ตามดูจิต ๒๙/๗ ๓๒๐๐ บาท
    ๒๔ คุณ พรหมประกาศิต ๒๙/๗ ๑๑๐๐ บาท
    ๒๕ คุณ โมฆบุรุษ ๓๐/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๒๖ คุณ Fourthman ๓๐/๗ ๕๐๐ บาท
    ๒๗ คุณ khomeraya ๓๐/๗ ๒๐๐๐ บาท
    ๒๘ คุณ Art0405 ๓๑/๗ ๑๕๕๐ บาท
    ๒๙ คุณ สร้างบารมี ๓๑/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๐ คุณ s3057780 ๓๑/๗ ๓๓๘๐ -๓๕๑๐ บาท
    ๓๑ คุณ HMA ๑/๘ ๑๕๐๐ บาท
    ๓๒ คุณ kaicp ๑/๘ ๓๐๐๐ บาท
    ๓๓ คุณ hongsanart ๑/๘ ๓๐๐๐ บาท
    ๓๔ คุณ khomaraya ๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๕ คุณ kwok ๑/๘ ๑๕๐๐ บาท
    ๓๖ คุณ เสขะ ๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๗ คุณ พัฒนา ๑/๘ ๒๐๐๐ บาท
    ๓๘ คุณ พุทธันดร ๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๙ คุณ taewy ๑/๘ ๒๐๐๐ บาท
    ๔๐ คุณ โย ๑/๘ ๑๐๐๐+๑๐๐๐ บาท(พระไตรฯ)
    ๔๑ คุณ ดร ๑/๘ ๒๐๐ บาท
    ๔๒ คุณ cylindermu ๒/๘ ๖๐๐ บาท
    ๔๓ คุณ พรหมประกาศิต ๓/๘ ๓๑๐๐ บาท
    ๔๔ คุณ ooy ๓/๘ ๕๐๐ บาท
    ๔๕ คุณ หัวหอม ๓/๘ ๒๐๕๐ บาท
    ๔๖ คุณ ตามดูจิต ๔/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๔๗ คุณ อัปรักษณ์ ๔/๘ ๖๐๐ บาท
    ๔๘ คุณ พุทธันดร ๖/๘ ๑๓๘๐ บาท
    ๔๙ คุณ สร้างบารมี ๗/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๕๐ คุณ พัฒนา ๑๑/๘ ๑๖๐๐๐ บาท
    ๕๑ คุณ s3057780 ๑๒/๘ ๑๒๐๐ บาท
    ๕๒ คุณ werapong ๑๓/๘ ๕๐๐ บาท
    ๕๓ คุณ ธัญญ์นิธิ ๑๔/๘ ๑๒๐๐ บาท
    ๕๔ คุณ fourthman ๑๗/๘ ๑๐๙๙ บาท
    ๕๕ คุณ ayuraveda ๑๗/๘ ๓๐๐ บาท ( คุณ อาทิตย์ ๒๐๐ บาท คุณ เลอศักดิ์ ๑๐๐ บาท)
    ๕๖ คุณ hatreum ๑๗/๘ ๑๒๐๐ บาท
    ๕๗ คุณpaibula ๒๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๕๘ คุณ นว ๒๒/ ๘ ๑๕๐๐ บาท
    ๕๙ คุณ ayuraveda ๒๓/๘ ๒๐๐ บาท
    ๖๐ คุณ wichitt ๒๔/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๖๑ คุณ nonglucp ๒๕/๘ ๑๕๐ บาท
    ๖๒ คุณ เพชร ๒๖/๘ ๑๙๐๐ บาท

กราบโมทนากับทุกท่านด้วยครับ (ใครชื่อหายแจ้งเตือนด้วยครับ)

(ผู้ที่มาใหม่ผมยังไม่ได้ลงจะนำมาลงในลำดับต่อไปครับ)<!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    เชิญร่วมทำบุญใหญ่สามรายการ กับวัดภูเหล่าเงินฮาง จ. อุบลราชธานี
    ๑ สร้างสมเด็จองค์ปฐมปูนปั้นสี่ศอกปิดทองทั้งองค์& ๒ สร้างพระไตรปิฎก และหนังสือธรรมะทั่วไป& ๓ สร้างกุฏิพระ
    สามรายการนี้จะถวายเข้ากับกองกฐิน 14-15 ตุลาคม 49 นี้
    ร่วมสร้างด้วยเงินปัจจัยได้ที่ พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด สาขากิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9
    เบอร์โทรพระอาจารย์สา 095789600 เบอร์โทรคุณ อนุชา 019665710

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างกุฏิดินถวายวัดบ่อเงินบ่อทอง & มหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549
    กฐินน้ำ กฐินไฟ เขากะจี สร้างวัด สร้างแบบหล่อสมเด็จองค์ปฐม 4 และ 9 ศอก
    สำเร็จหรือ สร้างวัดฯ สร้างสมเด็จองค์ปฐมทันใจ และแบบหล่อองค์ปฐม ทั้ง 4 ศอก และ 9 ศอก
    อานิสงส์ของบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม ปิดทอง หน้าตัก 4 ศอก พร้อมวิหารแก้ว
    เชิญร่วมบูรณะซ่อมแซมพระประธาน (ปัจจุบันเหลือแต่เศียร) ให้เป็นองค์พระที่สมบูรณ์
    ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายหนังสือธรรมะแก่ 274 วัดกรรมฐานทั้ง 4 ภาคและวัดไทยในต่างประเทศ
    <!-- / sig --></TD></TR><TR><TD class=alt2>[​IMG] [​IMG] [​IMG] </TD><TD class=alt1 align=right><!-- controls --><!-- Start Post Thank You Hack -->[​IMG] <!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] [​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post 305835 popup menu --><TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=thead>Narong</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ดูรายละเอียดของ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ Narong</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ Narong</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>เพิ่ม Narong ในรายชื่อคู่หูของคุณ</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- / post 305835 popup menu --><!-- / close content container --><!-- / post #305835 --><!-- Start Post Thank You Hack --><SCRIPT type=text/javascript><!--function post_thanks_give_305835(){ do_thanks_button = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_button.onreadystatechange(thanks_button_Done_305835) do_thanks_button.send('showthread.php?do=post_thanks_button_ajax&p=305835') do_thanks_add = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_add.onreadystatechange(thanks_add_Done_305835) do_thanks_add.send('showthread.php?do=post_thanks_add_ajax&p=305835')}function thanks_button_Done_305835(){ if (do_thanks_button.handler.readyState == 4 && do_thanks_button.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_button_305835').innerHTML = do_thanks_button.handler.responseText }}function thanks_add_Done_305835(){ if (do_thanks_add.handler.readyState == 4 && do_thanks_add.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_305835').innerHTML = do_thanks_add.handler.responseText }}function post_thanks_remove_all_305835(){ do_thanks_button = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_button.onreadystatechange(thanks_button_Done_305835) do_thanks_button.send('showthread.php?do=post_thanks_button_add_ajax&p=305835') do_thanks_remove_all = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_remove_all.onreadystatechange(thanks_remove_all_Done_305835) do_thanks_remove_all.send('showthread.php?do=post_thanks_remove_all_ajax&p=305835')}function thanks_remove_all_Done_305835(){ if (do_thanks_remove_all.handler.readyState == 4 && do_thanks_remove_all.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_305835').innerHTML = do_thanks_remove_all.handler.responseText }}function post_thanks_remove_user_305835(){ do_thanks_button = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_button.onreadystatechange(thanks_button_Done_305835) do_thanks_button.send('showthread.php?do=post_thanks_button_add_ajax&p=305835') do_thanks_remove_user = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_remove_user.onreadystatechange(thanks_remove_user_Done_305835) do_thanks_remove_user.send('showthread.php?do=post_thanks_remove_user_ajax&p=305835')}function thanks_remove_user_Done_305835(){ if (do_thanks_remove_user.handler.readyState == 4 && do_thanks_remove_user.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_305835').innerHTML = do_thanks_remove_user.handler.responseText }}//--></SCRIPT><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="95%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat>รายชื่อสมาชิกที่ร่วมกัน กล่าวคำ " อนุโมทนา สาธุ " กับกระทู้ของ คุณ นักเดินทาง ที่เขียนไว้ทางด้านบน </TD></TR><TR><TD class=alt2 height=29>[​IMG] sithiphong (วันนี้) </TD></TR><TR><TD class=alt1></TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมขอกราบอนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ

อีกเรื่อง ผมงง ว่าคุณณรงค์Post ข้อความ แต่ผมอนุโมทนากลับกลายเป็นชื่อนักเดินทาง สงสัยเครื่องแฮ้งครับ

11. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ ผมจะรีบดำเนินการจัดส่งให้ครับ

12. :::เพชร:::

1
    สวัสดีครับ คุณณรงค์

ผมรอคุณ post ที่อยู่ให้ผมอยู่นะครับ วันพรุ่งนี้ ผมติดงานที่สมุทรสงคราม จะพยายามจัดส่งให้เร็วที่สุด อย่างช้าที่สุดก็คือวันจันทร์ครับ

13. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ผมมีเวลาเข้ามาน้อยเนื่องจากติดการอบรมและการเดินทาง วันนี้ได้เข้ามาดูก็รุ้สึกดีใจยิ่งนัก จึงขอกราบโมทนาในน้ำใจของคุณ พรหมประกาศิต ด้วยการขอมอบสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 จากวัดท่าซุงให้กับคุณ พรหมประกาศิต จำนวน 1 องค์ครับ โปรดส่งชื่อ ที่อยู่ ให้ผมทาง PM ก็ได้นะครับ
    รายละเอียดสมเด็จองค์ปฐมสามารถดูเพิ่มเติมได้จากที่นี่ครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=47692

14. Nar

โบราณว่าไว้ น้ำ ลด ตอ ผุด โคลนตมไม่หลุดประกายเพชรไม่ส่องประกายฉันนั้น ครับงานนี้มีเพชรเม็ดงามโผล่ประกายให้เห็นมากดวงนะครับ

กราบโมทนากับคุณพัฒนาด้วยครับ แม้บางอย่างจะเปรี่ยนไป แต่ของเก่ายังติดอยู่เยอะนะครับคุณพัฒนา โดยเฉพาะการให้ฯ

วันนี้ผมจะมาพูดถึงอานิสงส์ ของงานบุญที่เราร่วมทำกัน ณ ที่นี้กันนะครับ บางท่านอาจรู้แล้ว แต่อาจมีบางท่าน ยังไม่ทราบ ผมจะขอนำมากล่าวอีกครั้งครับ

อานิสงส์การสร้างสมเด็จองค์ปฐม

หลวงพ่อ

15. Nar

อานิสงส์การสร้างหนังสือธรรมะหรือพระไตรปิฎก

28 อานิสงส์สร้างหนังสือ
    ......ดังมีใจความว่าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จประทับอยู่ในเชตวันมหาวิหาร ณ
    กรุงสาวัตถี ในเวลานั้นพระสารีบุตรเถระเจ้ามีความประสงค์ว่าจักทูลถามพระพุทธเจ้าให้ทรงแสดง
    ธรรมประกาศอานิสงส์สร้างพระไตรปิฎก ให้ทราบทั่วถึงกันแก่พุทธบริษัทพระเถระเจ้าก็เข้าเฝ้าทูลถาม
    แก่พระผู้มีพระภาคเจ้าว่าข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ถ้าชนทั้งหลายให้พุทธศาสนายืนยาวถึง ๕ พันวัสสา จะ
    มีอานิสงส์เป็นประการใด พระพุทธเจ้าข้า
    ........ พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า ดูกรท่านสารีบุตร ถ้าชนทั้งหลายมีจิตรศรัทธาเลื่อมใสเช่นนั้นแล้ว
    เมื่อตายไปแล้วก็จักรได้เสวยราชสมบัติเป็นพระเจ้าจักรพรรดิราชถึง ๘ หมื่น ๔ พันกัลป์
    ใช่แต่เท่านั้น เมื่อเคลื่อนจากความเป็นพระเจ้าจักรพรรดิแล้ว ก็จะได้เป็นพระราชา
    มีอนุภาพอีก ๙ อสงไขย ต่อจากนั้นก็ได้เสวยสมบัติในตระกูลต่าง ๆ เป็นลำดับไป คือตระกูลพราหมณ์
    มหาศาล ตระกูลเศรษฐีคฤหบดี และเป็นภูมิเทวดาอากาศเทวดา อย่างละ ๙ อสงไขย ต่อแต่นั้นก็จะได้
    เสวยในสวรรค์ทั้ง ๖ ชั้น เป็นลำดับไปชั้นละ ๘ อสงไขย เมื่อจุติจากชั้นเทวโลกแล้ว มาถือกำเนิดเกิด
    เป็นมนุษย์ ก็จะมีร่างกายบริสุทธิ์ผุดผ่อง เป็นที่รักใคร่แก่คนทั้งหลายที่ได้พบเห็นทั้งน้ำใจก็บริสุทธิ์
    สุจริตปราศจากบาปธรรมอกุศลทั้งปวง และเป็นผู้มีปัญญาเฉลียวฉลาดรอบรู้ทั้งทางโลกและทางธรรม
    ดังนี้เป็นต้น ดูกรท่านสารีบุตรเมื่อตถาคตสร้างบารมีอยู่ได้เกิดเป็นอำมาตย์ของพุทธบิดา แห่งสมเด็จ
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนามว่า ปุราณโคดม ได้สร้างพระไตรปิฎกไว้ให้สืบองค์ได้ตั้งความปรารถนา
    ขอตรัสเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งเถิดในอนาคตกาลโน้น สมเด็จพระปุราณโคดมบรม
    ศาสดาทรงพยากรณ์ไว้ว่า อำมาตย์ผู้นี้ต่อไปภายภาคหน้า จะได้ตรัสเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์
    หนึ่งมีพระนามว่า พระสมณโคดมก็คือพระตถาคต เรานี้เองดังนี้แลก็สิ้นสุดพระกระแสธรรมเทศนา ที่
    พระบรมศาสดาทรงแสดงแก่พระสารีบุตรเถระเจ้าแต่เพียงเท่านี้

(นำมาจากเว็ป 8400)

บางส่วนของคุณเว็ปสโนวลงไว้
    อานิสงส์แห่งการสร้างพระไตรปิฎกนั้น เป็นอาจินไตร

ครั้งนั้นพระผู้มีพระภาคเจ้าจึงมีพระพุทธฎีกาว่า

16. Nar

การสร้างกุฏิวิหาร

10 อานิสงส์สร้างกุฎีวิหาร

......ในกาลครั้งนั้น สมเด็จพระบรมศาสดา เสด็จประทับอยู่ ณ ลัฏฐิวันสวนตาลหนุ่ม พระองค์เที่ยว
    โปรดเวไนยสัตว์ให้ได้มรรค ๔ ผล ๔ ในครั้งนั้นพระเจ้าพิมพิสาร ได้ครองราชสมบัติที่กรุงราชคฤห์ก็มี
    จิตศรัทธาเลื่อมใสในพระพุทธเจ้า แล้วก่อสร้างกุฎีวิหารในพระราชอุทยานเวฬุวัน สวนป่าไม้ไผ่ ให้
    เป็นวัดแรกในพุทธศาสนาถวายแก่องค์สมเด็จพระพุทธเจ้าพร้อมกับภิกษุสงฆ์ ๕๐๐ รูป พร้อมกับถวาย
    ภัตตาหารเป็นสังฆทานสมเด็จพระบรมศาสดา พร้อมกับภิกษุสงฆ์เสร็จภัตตากิจแล้ว พระเจ้าพิมพิสาร
    ทูลถามว่า ภนฺเต ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญสาธุชนทั้งหลายมีใจศรัทธา ปสันนาการ เลื่อมใสมาก่อสร้างกุฎี
    วิหารถวายเป็นสังฆทานนั้น จะได้ผลานิสงส์เป็นประการใด ขอให้พระองค์ทรงแสดงพระธรรมเทศนา
    ให้ข้าพุทธเจ้า พร้อมบริษัททั้งหลายให้รู้แจ้งเห็นจริงด้วยเถิดพระพุทธเจ้าข้า องค์สมเด็จพระบรมศาสดา
    ทรงแสดงพระธรรมเทศนาว่า ดูกรมหาบพิตรพระราชสมภาร บุคคลผู้ใดมีจิตศรัทธาเลื่อมใสพระ
    รัตนตรัยแล้วก่อสร้างกุฎีวิหารศาลาคูหาน้อยใหญ่ ถวายเป็นทาน จะประกอบด้วยผลอานิสงส์มาก เป็น
    อเนกประการนับได้ถึง ๔๐ กัลป์

พระองค์ทรงนำอดีตนิทานมาเทศนาต่อไปว่า อดีต ในอดีตกาลล่วงมา
    แล้ว พระพุทธเจ้ายังมิได้อุบัติบังเกิดในโลกยังศูนย์เหล่าอยู่สิ้นกาลช้านานในระหว่างนั้นพระปัจเจกโพธิ
    เจ้าทั้งหลายก็ได้บังเกิดตรัสรู้ในโลกนี้ เมื่อพระปัจเจกโพธิเจ้าก็อาศัยในป่าหิมพานต์ อยู่มาวันหนึ่งมี
    ความปรารถนาเพื่อจะมาใกล้หมู่บ้านอันเป็นว่านแคว้นกาสิกราชมาอาศัยอยู่ในราวป่าแห่งหนึ่งแถบใกล้
    บ้านนั้นมีนายช้างคนหนึ่งอยู่ในหมู่บ้านนั้น ก็ไปป่ากับลูกชายของตน เพื่อจะตัดไม้มาขายกินเลี้ยงชีพ
    ตามเคย ก็แลเห็นพระปัจเจกโพธิเจ้านั่งอยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่ พ่อลูกสองคนก็เข้าไปใกล้น้อมกายถวาย
    นมัสการแล้ว ทูลถามว่าข้าแต่พระผู้เป็นเจ้าจะไปไหน จึงมาอยู่ในสถานที่นี้ พระปัจเจกโพธิจึงตอบว่า
    ดูกรอาวุโส บัดนี้จวนจะเข้าพรรษาแล้ว อาตมาเที่ยวแสวงหากุฏีวิหาร ที่จะจำพรรษา นายช่างก็อาราธนา
    ให้อยู่จำพรรษาในที่นี้พระปัจเจกโพธิ ทรงรับด้วยการดุษณียภาพสองคนพ่อลูกก็ดีใจ จึงขออาราธนา
    พระผู้เป็นเจ้าเข้าไปสู่เรือน ถวายบิณฑบาตทานแก่พระปัจเจกโพธิสองคนพ่อลูกก็เที่ยวตัดไม้แก่นมาทำ
    สร้างกุฎีวิหารที่ริมสระโบกขรณีใหญ่ และทำที่จงกรมเสร็จแล้วขออาราธนา พระผู้เป็นเจ้าจงอยู่ให้เป็น
    สุขเถิดพระเจ้าข้า

ครั้นพระปัจเจกโพธิได้รับนิมนต์แล้ว สองคนพ่อลูกตั้งปฏิธานความปรารถนา ขอให้
    ข้าพเจ้าพ้นจากทุกข์ยากไร้เข็ญใจ และขอให้ข้าพเจ้าทั้งสองนี้ได้เป็นพระอรหันต์ขีณาสพผู้ประเสริฐองค์
    หนึ่งเถิด พระปัจเจกโพธิก็รับอนุโมทนาซึ่งบุญ นายช่างสองคนพ่อลูกอยู่จนสิ้นอายุขัยแล้วก็ทำกาลกริริ
    ยาตายไปบังเกิดในสวรรค์ชั้นดาวดึงส์มีวิมานทองเป็นที่รองรับ และเทพอัปสรแวดล้อมเป็นบริวาร
    เสวยทิพย์สมบัติอยู่ในสวรรค์สิ้นกาลช้านานจุติจากสวรรค์นั้นแล้วก็ไปบังเกิดเป็นราชบุตรของ
    พระเจ้าสุโรธิบรมกษัตริย์ในเมืองมิถิลามหานคร ทรงพระนามว่ามหาปนาทกุมาร ๆ เจริญวัยขึ้นได้
    เสวยราชสมบัติ เป็นพระยาจักรพรรดิราช ด้วยอานิสงส์ที่ได้สร้างกุฎีวิหารถวายเป็นทานแก่
    พระปัจเจกโพธิ ครั้นตายจากชาติเป็นพระยามหาปนาทแล้ว ก็เวียนว่ายตายเกิดในมนุษย์สมบัติสวรรค์
    สมบัติ แล้วก็มาเกิดเป็นเศรษฐีมีทรัพย์ ๘๐ โกฎิอยู่ในภัททิยนคร ชื่อว่า ภัททชิ ก็ได้ปราสาท ๓ หลัง อยู่
    ใน ๓ ฤดู ครั้นเจริญวัยได้บวชในศาสนาสำเร็จเป็นพระอรหันต์ ในศาสนาของตถาคตดังนี้แล ส่วน
    เทพบุตรองค์พ่อนั้น ยังเสวยทิพย์สมบัติอยู่ในสวรรค์ช้านานจนถึงศาสนาพระศรีอริยเมตไตรย์ลงมาตรัส
    สัพพัญญู เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในมนุษย์โลก ได้จุติลงมาปฏิสนธิในครรภ์ พระอัครมเหสีสมเด็จ
    พระเจ้ากรุงเกตุมวดี ทรงพระนามว่าสังขกุมาร ครั้นเจริญวัยแล้วก็ขึ้นครองราชย์สมบัติ ทรงพระนาม
    ว่าสมเด็จพระเจ้าสังขจักรบรมกษัตริย์ มีทวีปน้อยใหญ่เป็นบริวาร พระองค์จึงได้สละราชสมบัติบ้าน
    เมืองออกไปบรรพชา ในสำนักพระศรีอริยเมตไตรย์ กับทั้งบริวาร ๑ โกฎิ ก็ได้ถึงอรหันต์ได้เป็นอัคร
    สาวกเบื้องขวา ทรงพระนามอโสกเถระ ก็ด้วยอานิสงส์ได้สร้างกุฎีให้เป็นทานนั้นแล อันเป็นบุญให้ถึง
    ความสุข ๓ ประการ คือ มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ

(ที่มาจากเว็ป 8400)

17. Nar

อานิสงส์การทำกฐินทาน

12 อานิสงส์กฐินทาน

......ในครั้งศาสนาพระกัสสปสัมมาสัมพุทธเจ้า มาอุบัติในโลก มีบุรุษเข็ญใจไร้ญาติพี่น้องทั้งทรัพย์
    สินเงินทองก็ขาดแคลนอาศัยเลี้ยงชีพอยู่ในเมืองพาราณสี ไปหาสิริธรรมมหาเศรษฐีมีทรัพย์
    ๘๐ โกฏิ แล้ววิงวอนขออยู่เป็นลูกจ้าง ท่านเศรษฐีมีความสงสารจึงถามว่ามีความรู้อะไรบ้าง บุรุษเข็ญ
    ใจบอกว่า ข้าพเจ้าไม่มีความรู้อะไรเลย มีแต่กำลังกายเท่านั้นท่านเศรษฐีกล่าวว่าถ้าเช่นนั้นเจ้าจง
    ไปรักษาหญ้าเราจะให้ข้าววันละหม้อ

ตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา บุรุษก็รักษาหญ้าจนมีชื่อว่า ติณณปาละ อยู่มาวันหนึ่ง ติณณปาละมาคิดว่าตัวเรานี้ ในชาติปางก่อนคงจะไม่ได้ทำบุญกุศลอันใดไว้เลย มาถึงชาติ นี้เราจึงได้ลำบากยากแค้น แม้แต่อาหารจะรับประทานไปวันหนึ่งๆ ก็ทั้งยาก แต่นี้ต่อไปเราจะต้องขวนขวายให้ทานทุก ๆ วัน เมื่อมีความตั้งใจอย่างนี้แล้ว ก็แบ่งอาหารออกเป็น ๒ ส่วน ๆ หนึ่ง ถวายแก่พระภิกษุสงฆ์ อีกส่วนหนึ่งไว้บริโภคเองทำอย่างนี้มาตลอดทุก ๆ วันมิได้ขาดด้วยอำนาจบุญกุศล ที่ติณณปาละทำนั้น ก็ทราบไปถึงสิริธรรมเศรษฐีผู้เป็นนายจ้างจึงสั่งให้เพิ่มอาหารขึ้นอีกเป็น ๓ ส่วน
    ติณณปาละก็แบ่งออกไปอีกเป็น ๓ ส่วน ส่วนหนึ่งถวายภิกษุสามเณรอีกส่วนหนึ่งให้แก่ยาจก อีกส่วน
    ตนเก็บไว้บริโภค ทำอยู่อย่างนี้เป็นลำดับมา

จนถึงฤดูออกพรรษาประชาชนและท่านสิริธรรมเศรษฐีได้พากันทำกฐินทานเพื่อจะถวายแก่ภิกษุสงส์ ผู้อยู่จำพรรษาด้านไตรมาส สามเดือน ติณณปาละได้ทราบ ข่าวดังนี้แล้วก็เข้าไปหาสิริธรรมเศรษฐีถามถึง
    อานิสงส์ผลของกฐินทานว่าการถวายทานอย่างนี้ คงจะมี ผลเป็นอันมาก เพราะประชาชนไม่นิ่งนอนใจ ช่วยกันหลายคนเศรษฐีบอกถึงคุณานุภาพ ของกฐินทานโดยละเอียดจนติณณปาละเกิดศรัทธาแก่กล้า ก็ถามว่าอีกเมื่อไรจะถึงกำหนดถวาย เศรษฐีบอกว่าอีก ๗ วัน

ติณณปาละก็กลับไปสู่ที่อยู่ของตนก็คิดว่าจะนำของไปเห็นวัตถุทานก็ไม่มี เห็นอยู่แต่ผ้านุ่งผืน
    เดียวเท่านั้นที่จะนำเข้าเป็นส่วนกฐินทานได้ เมื่อจะเปลื้องผ้าออกทาน ตัวกิเลสคือความตระหนี่เหนียว
    แน่นก็มากั้นไว้ถ้าสละผ้าผืนนั้นแล้วเราจะไหนนุ่ง มีอยู่ผืนเดียวเท่านี้ ผลที่สุดก็ตัดสินใจเด็ดขาดว่าเรา
    จะต้องถวายแน่ ก็เปลื้องผ้ามาทำการซักฟอกและย้อมด้วยน้ำฝาดตนเองก็เอาใบไม้มานุ่ง ป้องกันความ
    อายเท่านั้น แล้วรีบนำผ้าไปหาเศรษฐี มอบอนุโมทนาผ้านั้นเข้าเป็นส่วนบริวารของกฐินนั้น เศรษฐีก็รับ
    อนุโมทนานำผืนของติณณปาละเข้าเป็นส่วนผ้าบริวาร ซึ่งยังขาดอยู่ผืนหนึ่งแล้วนำไปถวายแก่พระภิกษุ
    สงฆ์

เสียงโกลาหลก็บังเกิดขึ้นในขณะนั้นด้วยเสียงสาธุการของเทวดาทั่วทั้งอากาศและปฐพี พระมหากษัตริย์ได้ทรงสดับเสียงนั้นแล้ว ก็ตกพระทัยกลัวว่าจะมีมรณภัยมาถึงพระองค์รับสั่งให้หาปุโรหิต
    แล้วตรัสถามถึงเหตุโกลาหลอื้ออึงนั้น ในครั้งนั้นมีเทวดาองค์หนึ่งที่รักษาอยู่เศวตฉัตรจึงกล่าวว่า ดูกร
    มหาบพิตรเสียงโกลาหลอื้ออึ้งนั้น มิใช่ว่าจะมีภัยมาถึงพระองค์นั้นเป็นเสียงของเทวดาทั้งหลายในหมื่น
    โลกธาตุได้สาธุการส่วนบุญของติณณปาละเป็นคนเข็ญใจ รักษาไร่หญ้าของเศรษฐี ได้เปลื้องผ้านุ่งของ
    ตนออกมาเข้าส่วนกฐินทาน พระองค์อย่าตกพระทัยไปเลย พระราชาทรงทราบเช่นนั้นก็ทรงปีติยินดี รับ
    สั่งให้หาติณณปาละพร้อมทั้งส่งผ้าสาฏกคูหนึ่ง ราคาผืนละหนึ่งแสนกหาปณะไปพระราชทาน นาย
    ติณณปาละก็นุ่งสาฎกเข้าเฝ้าพระราชา ครั้นพระราชาทรงขอซื้อส่วนกุศลด้วยทรัพย์มีประมาณพันหนึ่ง
    จนทวีขึ้นเป็นลำดับจนถึงแสนกหาปณะ ติณณปาละ ก็ไม่ขายให้ตามพระประสงค์ได้จึงกราบทูล จะ
    ทรงซื้อด้วยทรัพย์นั้นไม่ได้ พระเจ้าข้าถ้าหากพระองค์จะอนุโมทนาส่วนบุญนี้ได้อยู่
    พระเจ้าข้า พระราชามีความยินดีเป็นอย่างยิ่งให้คนดีฆ้องร้องประกาศตลอดทั้งพระนครแล้วพระราช
    ทาน ช้าง ม้า โค กระบือ ข้าทาส ชายหญิงอย่างละหนึ่งร้อย บูชาแก่ติณณปาละเป็นอันมาก แล้วตั้งไว้
    ในตำแหน่งเศรษฐีส่วนพ่อค้าคฤหบดีเศรษฐี ก็พากันสละทรัพย์เป็นจำนวนมากออกบูชาคุณติณณปาละ
    เป็นสมบัติมากมาย ที่ติณณปาละได้แล้วก็ด้วยบุญกุศลเจตนาอันแรงกล้า จึงเป็นผลสำเร็จให้ผลทันตา
    เห็นในปัจจุบันชาติ ครั้นติณณปาละทำกิริยาตายแล้ว ก็ไปเกิดในดาวดึงส์สวรรค์

ครั้นถึงพระศาสนาของพระศรีอริยเมตไตรย์สัมมาสัมพุทธเจ้ามาตรัส ติณณปาละเทวบุตร ก็จะจุติลงมาอุบัติเป็นราชโอรส แห่งนครมัณฑาลวดี ครั้นต่อมาเสวยราชสมบัติแทนพระราชบิดา อยู่ ๔ หมื่นปีแล้วออกบวชเป็นเอหิภิกขุอุปสัมปทา สำเร็จพระอรหันต์องค์หนึ่งของพระศรีอริยเมตไตรย์ มีนามว่าติณณปาละเถระ ดังนี้เป็นต้น ตสฺมา สาธโว เมื่อสาธุชนพุทธบริษัททั้งหลายที่ทราบรู้เหตุรู้
    ผลของการถวายผ้ากฐินทานว่ามีอานิสงส์อย่างไรแล้วก็ขออย่าให้ท่านทั้งหลายจงอย่าเป็นผู้ประมาท ใน
    เมื่อถึงคราวกาลสมัยที่จะถวายก็ควรจะถวายก็ควรทำจะเป็น ของมากน้อยอย่างไรไม่สำคัญ สำคัญอยู่
    ว่าให้ทำและทำด้วยศรัทธาอย่างจริงจัง แล้วตั้งความปรารถนาของตนไว้ด้วยดี มิใช่ว่าทำเห็นแต่หน้าหา
    ความศรัทธามิได้ ทรัพย์ที่เราสละไปก็จะไม่ได้ผลเต็มที่ ถ้าเราทำด้วยความเต็มใจแล้วถึงแม้จะน้อยก็
    ย่อมมีอานิสงส์มากดังเรื่องติณณปาละ

(ที่มา เว็ป 8400)

ผมถอดจากเสียงเทศของหลวงพระราชพรหมยานออกเป็นตัวหนังสือมามีดังนี้

การถวายกระฐินครั้งหนึ่งในชีวิตจะได้อานิสงส์ดังนี้
    ผู้ชายจะได้เกิดเป็นเทวดา อยู่บนสวรรค์ 500 ชาติ
    ผู้หญิงจะได้เกิดเป็นนางฟ้า อยู่บนสวรรค์ 500 ชาติ
    เมื่อบุญที่เกิดบนสวรรค์จบลง
    จะได้มาเกิดบนโลกมนุษย์เป็นพระเจ้าจักรพรรดิปกครองโลก 500 ชาติ
    และได้เป็นพระเจ้าแผ่นดินปรกครองประเทศอีก 500 ชาติ
    เกิดเป็นมหาเศรษฐี 500 ชาติ อนุเศรษฐี 500 ชาติ เกิดเป็นคหบดี 500 ชาติ
    แต่หลวงพ่อบอกว่าคงใช้บุญไม่ทันหมดได้ไปนิพานกันก่อนแน่

18. Nar

ทุกท่านครับจะเห็นได้ว่าบุญทั้งหมดที่พวกเราร่วมทำเฉพาะที่เดียวเท่านี้ คือวัดภูเหล่าเงินฮาง แห่งเดียวนี้อานิสงส์นั้น ก็มองไม่เห็นฝั่งของการหมดบุญได้เลยนะครับ แล้วทุกท่านได้เคยสร้างสมบุญกันมามากมายหลายที่ด้วยกันแล้วยิ่งอัปปมาโนเป็นอาจินตบุญไปแล้วครับ

แต่ผมอยากให้ทุกท่านได้อ่านข้อความต่อไปนี้ เป็นคำตรัสของพระพุทธเจ้าอยู่ในพระไตรปิฎก ผมตัดเอามาตอนเดียวสุดท้าย เป็นข้อความที่ผมอ่านในครั้งแรกแล้วอ่านไม่ทันจบ จิดมันดิ่งเข้าสู่คุณพระรัตนะตรัย อธิบายไม่ถูกนะ

เป็นสัจจะธรรมที่ทุกท่านควรจะพิจารณตามพระองค์นะครับ เพราะเราหนีไม่พ้นกันจริงๆ แม้เราจะทำบุญสร้างกุศลอันหาที่สุดไม่ได้กันแล้วก็ตาม เชิญติดตามอ่านกันคับ

ครั้งนั้นแล สุเนตตศาสดาจึงได้เจริญเมตตาจิตตลอด ๗ ปี
    แล้วไม่มาสู่โลกนี้ตลอด ๗ สังวัฏฏวิวัฏฏกัป เมื่อโลกวิบัติ
    เข้าถึงพรหมโลกชั้นอาภัสสระ เมื่อโลกเจริญ เข้าถึงวิมานพรหม
    เป็นใหญ่ ไม่มีใครยิ่งกว่า รู้เห็นเหตุการณ์โดยถ่องแท้ เป็นผู้มี
    อำนาจมาก เกิดเป็ท้าวสักจอมเทวดา ๓๖ ครั้ง เป็นพระเจ้า-
    จักรพรรดิผู้ตั้งอยู่ในธรรม เป็นพระธรรมราชา มีสมุทรทั้ง ๔
    เป็นขอบเขต ผู้ได้ชัยชนะสงคราม สถาปนาประชาชนไว้เป็นปึกแผ่น
    มั่นคง พรั่งพร้อมด้วยรัตนะ ๗ ประการ หลายร้อยครั้ง พระราช-
    โอรสของพระเจ้าจักรพรรดิ ล้วนแต่องอาจ กล้าหาญ ชาญชัย
    ย่ำยีศัตรูได้ พระเจ้าจักรพรรดิ์นั้นทรงปกครองปฐพีมณฑล อันมี
    มหาสมุทรเป็นขอบเขต ไม่ต้องใช้อาญา ไม่ต้องใช้ศาตรา ใช้
    ธรรมปกครอง ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย สุเนตตศาสดานั้นแล มีอายุ
    ยืนนานดำรงมั่นอยู่อย่างนี้ แต่ก็ไม่พ้นจากชาติ ชรา พยาธิ มรณะ
    โสกะ ปริเทวะ ทุกข์ โทมนัสและอุปายาส เรากล่าวว่า ไม่พ้นจาก
    ทุกข์ได้ ข้อนั้นเพราะเหตุไร เพราะยังไม่ตรัสรู้ ไม่ได้แทงตลอด
    ธรรม ๔ ประการ ๔ ประการเป็นไฉน คือ อริยศีล ๑ อริยสมาธิ ๑
    อริยปัญญา ๑ อริยวิมุติ ๑ ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย อริยศีล อริยสมาธิ
    อริยปัญญา อริยวิมุติ เราตรัสรู้แล้ว แทงตลอดแล้ว เราถอนตัณหา
    ในภพได้แล้ว ตัณหาอันเป็นเครื่องนำไปสู่ภพสิ้นแล้ว บัดนี้ภพใหม่
    ไม่มี.

พระผู้มีพระภาคเจ้าผู้สุคตศาสดา ครั้นตรัสไวยากรณ-
    ภาษิตนี้จบลงแล้ว จึงได้ตรัสคาถาประพันธ์ต่อไปอีกว่า
    ธรรมเหล่านี้ คือ ศีล สมาธิ ปัญญาและ
    วิมุตติอันยิ่ง พระโคดมผู้ทรงพระยศตรัสรู้แล้ว
    พระพุทธเจ้าผู้เป็นศาสดา ผู้มีพระจักษุ ทรงรู้ยิ่ง
    ด้วยประการดังนี้แล้ว ตรัสบอกธรรม ๔ ประการ
    แก่ภิกษุทั้งหลาย ทรงกระทำที่สุดทุกข์แล้ว
    ปรินิพพาน.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 สิงหาคม 2006
  19. edtaro

edtaro เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับผู้ร่วมทำบุญทุกๆท่านครับ และขอความกรุณาช่วยสรุปว่ายังมีพระพิมพ์หรือวัตถุมงคลใดบ้างที่ยังเหลือไว้ให้ผู้ศรัทธา
    ที่จะร่วมทำบุญในครั้งนี้ได้บูชาอีกครั้งหนึ่งด้วยครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2006
  20. Nar

พระที่ยังมีให้บูชามีดังนี้ครับ
    พระกรุจำปาศักดิ์อายุ 600 กว่าปี ที่คุณอนุชายังมีอยู่ครับ เบอร์โทรคุณ อนุชา 019665710 บูชาองค์ละ 1500 บาทครับ
    Untitled-1 copy.jpg  ด้านหน้า.jpg Untitled-1 copy.jpg  ด้านหลัง.jpg

ส่วนพระคำข้าว มีอยู่ 3 องค์ บูชาองค์ละ 1500 บาทครับ ติดต่อที่ผมโดยตรงครับ

pra_1.jpg pra_2.jpg

และที่คุณ khomeraya มีให้ดูตรงรายเซ็น ครับรายระเอียด ผมจะ เอามาลงให้ดูที่นี่อีกทีครับ

มีพระของหลวงปู่เทพโลกอุดรให้บูชาด้วยครับ

พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 10 องค์ๆละ 2,000 บาท

พระพิมพ์พุทธประวัติ เนื้อธรรมดา 3 องค์ๆละ 1,000 บาท

พระพิมพ์ไกเซอร์เล็ก เนื้อธรรมดา 7 องค์ๆละ 500 บาท

พระพิมพ์หลวงปู่ทวด วัดช้างให้ หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน วัดตาล นนทบุรี อัญเชิญหลวงปู่ทวดมาเสก จำนวน 6 องค์ ๆละ 500 บาท
    (ขอแก้ไขเข้าใจผิดครับรอรูปจากทางคุณโต้งอีกทีครับ)

มีแจกพระบรมสารีริกธาตุให้กับผู้ทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮางทุกท่าน ท่านละ 15 องค์

ได้ทำบุญได้วัตถุมงคลไปบูชาด้วย ได้บุญหลายต่อครับ โมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กันยายน 2006