สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. wichitt

wichitt เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ผมโอนปัจจัยผ่านตู้ ATM ให้แล้วนะครับ เป็นจำนวน 1,000 บาท
    เวลา 12:30 B392B054 เข้าบัญชีพระอ่อนสา ปัจจัยนี้ก็สุดแล้วแต่ครับว่าท่านจะนำไปใช้ประโยชน์เพื่อทะนุบำรุงพระพุทธศาสนาอย่างไร

สำหรับวัตถุมงคลก็สุดแล้วแต่ท่านจะเสด็จมาครับ

อนุโมทนา สาธุ

ทศพร วิจิตรวรานนท์
    28/1 อาคารประภาวิทย์ ชั้น 5 ถ.สุรศักดิ์
    สีลม บางรัก กรุงเทพฯ 10500

2. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    พรุ่งนี้ผมจะส่งพระพิมพ์ไกเซอร์ และหลวงปู่ทวดให้ครับ รวมทั้งพระบรมสารีริกธาตุด้วยครับ

3. khomeraya

วันนี้ส่งพระให้คุณนวแล้วครับ เวลา 09:37:42 RC 3615 8534 9 TH

4. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบโมทนากับ
    คุณ Paibula
    คุณ นว
    คุณ เพชร
    คุณ Ayuraveda
    เป็นอย่างยิ่งครับ

และกราบโมทนากับคุณ wichitt เป็นอย่างยิ่งเช่นกันครับ ผมประทับใจในตรงที่ว่า

สวัสดีครับ
    เมื่อวานผมได้อ่านกระทู้นี้ทั้งวันเลยครับ ตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้าย รู้สึกปลื้มปิติครับที่พี่ๆน้องๆทุกคนได้ร่วมกันสร้างบุญ ขอให้บุญกุศลในครั้งนี้สำเร็จแก่ทุกๆท่านครับ

อ่านตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าสุดท้าย แล้วจึงร่วมทำบุญ ได้อิทธิบาทสี่ไปในตัวเลยครับ แถมได้บุญอันหาที่สุดไม่ได้แห่งผลบุญนี้อีกครับ โมทนาสุดๆเลยนะครับงานนี้

ทุกท่านที่ได้เข้ามาเป็นกำลังหลักผลักดันงานนี้ให้ประสบพบความสำเร็จอย่างคาดไม่ถึง ตั้งแต่ต้นจนขณะนี้ ยังร่วมแรงร่วมใจกันไม่ลดละทุกท่าน มาต่อเติมเพิ่มสีสรรเพิ่มความอบอุ่นดังญาติในเรือนเดียวกัน จากใจจริงของผม ผมขอกราบในคุณงามความดีของทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ

โมทนาอย่างยิ่งครับ

5. khomeraya

วันนี้ได้คุยกับคุณ Sithiphong ทราบมาว่า คุณ Sithiphong อาจจะส่งพระพิมพ์อื่นมาร่วมงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง และวัดบ่อเงินบ่อทอง เพื่อให้งานบุญนี้รุดหน้ายิ่งขึ้น ขออนุโมทนากับคุณ Sithiphong มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

6. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนา สาธุด้วยครับ

.

7. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจ้งข่าวด่วนมากถึงมากที่สุด

การประมูลแผ่นพับคำสอนสมเด็จองค์ปฐม หากผู้ประมูลได้ นำใส่กรอบแขวนหรือตั้งโต๊ะจะเป็นอนุสสติให้เร่งทำความดี ละวางความชั่ว เป็นมงคลกับตัวผู้ปฏิบัติ สิ้นสุดเวลา ๒๓.๑๑ น.วันนี้(๒๕ สิงหาคม ๒๕๔๙)ครับ.

คุณณรงค์ เป็นผู้เริ่มประมูลคนแรก ด้วยราคาประมูล 1,300 บาทครับ

สิ่งดีๆมีน้อยครับ
    .

8. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร:::
    เรื่องสุดท้าย ผมขอมอบพระธาตุพระโมคคัลลานะ จำนวน 9 องค์ และพระธาตุพระสีวลี จำนวน 3 องค์ ร่วมบรรจุในสมเด็จองค์ปฐมทันใจ ที่วัดภูเหล่าเงินฮางด้วยเพื่ออานิสงค์ด้านอิทธิฤทธิ์ และโชคลาภ อุดมพูนสุข สมความปรารถนาทันใจทุกๆประการแก่ผู้สักการะบูชาด้วยครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

โมทนสาธุครับ

เรื่องร่วมบรรจุพระธาตุพระโมคคัลลานะและพระธาตุพระสิวลีในสมเด็จองค์ปฐมทันใจ ที่วัดภูเหล่าเงินฮาง ให้ส่งไปให้พระอาจารย์สาที่วัดภูเหล่าเงินฮางได้เลยนะครับ คุณณรงค์เคยแจ้งที่อยู่ไว้ในกระทู้ครับ

ที่อยู่วัด พระอ่อนสา ฐิติคุโณ วัดภูเหล่าเงินฮาง หมู่บ้านศรีสมบูรณ์ ต.หนองทันน้ำ อ.กุดข้าวปุ้น จ.อุบลราชธานี 34270<!-- / message --><!-- sig -->

9. nonglucp

nonglucp เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2006
    เชิญร่วมอนุโมทนาค่ะ วันนี้ดิฉันโอนเงิน 150 บาท ผ่านทาง ATM เพื่อร่วมทำบุญทอดกฐินสร้างองค์ปฐม สมปรารถนาได้ทันใจกับวัดภูเหล่าเงินแล้วค่ะ

10. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ประมูลแข่งกับคุณณรงค์ดีกว่าจะได้เร้าใจผู้อ่านหน่อย..หุ หุ
    ผมเพิ่มให้เป็น 1,900 บาท ครับ.
    เชิญคุณณรงค์เกทับได้เลยครับผม..
    (b-oneeye)

11. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ได้อ่านแล้วก็ปลื้มปิติ น้ำตาซึมออกมาเช่นกันครับ ขอโมทนาครับ

12. khomeraya

วันนี้ส่งพระให้แล้วครับ พร้อมทั้งพระบรมสารีริกธาตุ ทางไปรษณีย์ลงทะเบียน 09 : 25 : 15 RC 3609 5911 5 TH

13. khomeraya

คุณ nonglucp ผมยินดีที่จะส่งพระบรมสารีริกธาตุ 15 องค์ให้ครับ หากมีความประสงค์จะรับไปบูชา ก็ขอให้แจ้งผมได้นะครับ

14. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    จากกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ

ขอแจ้งข่าวด่วนมากถึงมากที่สุด

การประมูลแผ่นพับคำสอนสมเด็จองค์ปฐม หากผู้ประมูลได้ นำใส่กรอบแขวนหรือตั้งโต๊ะจะเป็นอนุสสติให้เร่งทำความดี ละวางความชั่ว เป็นมงคลกับตัวผู้ปฏิบัติ สิ้นสุดเวลา ๒๓.๑๑ น.วันนี้(๒๕ สิงหาคม ๒๕๔๙)ครับ.

</TD></TR></TBODY></TABLE>

เหลือเวลาอีกไม่มากแล้วนะครับ สำหรับการประมูลคำสอนสมเด็จองค์ปฐม ผู้ที่ประมูลท่านแรกคือคุณณรงค์ ประมูลราคา 1,300 บาท ท่านที่สองคือคุณพรหมประกาศิต ประมูลราคา 1,900 บาท ยังสามารถประมูลได้อีกนะครับ ตอนนี้เหลือเวลาอีกเพียง 6 ชั่วโมงเท่านั้นครับ

ท่านอื่นๆ สามารถเข้าร่วมประมูลคำสอนสมเด็จองค์ปฐมได้ครับ

ขออนุโมทนากับคุณณรงค์และคุณพรหมประกาศิตด้วยครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2006
  15. Nar

ขอกราบโมทนากับคุณ nonglucp อย่างยิ่งครับ ขอให้สมปราถนาได้ทันใจในชาตินี้ด้วยครับ

เห็นทีผมต้องถอนสมอ ยกธงขาวก่อนนะครับ คุณพรหมประกาศิต ผมติดงานกฐินเขาเยอะมากช่วงนี้ กลัวเคลียไม่ทัน ทีแรกผมคิดไว้ว่าถ้าผมได้มาเอง ผมจะใส่กรอบอย่างดี แล้วเอาไปไว้ที่วิหารแก้ว วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม เพราะผมสร้างองค์ปฐมที่นั่นด้วย

แต่ไม่เป็นไรสักวันคงมาหาเราเองละน่า อิอิ จริงแล้วไม่หนักใจเลยครับในเรื่องทำบุญของผม เพราะเคยหมดตัวจนชินในเรื่องทำบุญ(เป็นฌานไปแล้ว)

เดือนหน้าจะเริ่มปิดทององค์ปฐม แน่นอนถ้าคุณสัณฐ์ไม่เปลี่ยนแปลงอะไร แต่อย่างไรต้องให้เสร็จทันงานกฐิน ใช้เวลาทั้งหมดเกือบสองอาทิตย์ในเรื่องปิดทอง

เนื่องจากคุณโยหรือน้องโยที่ผมชอบเรียก ได้คุยกับผมไว้ว่างานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง จะไปเป็นตัวแทนของชาวพลังจิต ผมเห็นว่าก็เป็นการดีเหมือนกันนะ

ผมขอใครเรียนถามทุกท่านในที่นี้และเชิญชวนทุกท่านด้วยครับ ว่ามีใครสนใจอยากไปร่วมบุญกันถึงที่ ที่พวกเราได้ทุ่มเททำบุญกันมาจนถึงปัจจุบันนี้ เป็นการเชินชวนกันแต่เนิ่นๆ รายระเอียดนั้นว่ากันอีกที

เพราะมีผลต่อการจัดรถไปด้วย ถ้าสนใจแจ้งความจำนงไปใน PM น้องโยก็ได้ครับ หรือจะลงไว้ในกระทู้นี้เลยก็ได้ครับ หรือท่านใดมีข้อแนะนำก็แนะนำมาได้นะครับ ทั้งทางผมโดยตรงหรือจะเป็นทางน้องโยก็ได้ครับ

วันนี้ผมมาเตรียมทางไว้ให้น้องโยมาประสานต่อในเรื่องนี้ ต่อไป โมทนาครับ

16. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หมดเวลาของการประมูลคำสอนสมเด็จองค์ปฐม ผู้ที่ประมูลท่านแรกคือคุณณรงค์ ประมูลราคา 1,300 บาท ท่านที่สองคือคุณพรหมประกาศิต ประมูลราคา 1,900 บาท ผู้ชนะการประมูลคือคุณพรหมประกาศิต ครับ ผมจะจัดส่งให้ทาง EMS วันพรุ่งนี้เลยครับ เพราะทำบุญกับสมเด็จองค์ปฐมสมปรารถนาทันใจ ต้องเกิดผลโดยฉับพลันครับ และวันพรุ่งนี้จะรีบโอนปัจจัยไปทำบุญที่วัดภูเหล่าเงินฮางด้วยจำนวน 1,900 บาทด้วยถือว่างานนี้ได้ร่วมบุญกันครับ.... อยากบอกว่าคุณเป็นคนที่โชคดีมาก...เป็นคนที่มีกำลังใจดีมาก

สำหรับคุณณรงค์ก็ไม่ต้องเสียใจนะครับ คุณเป็นคนที่เห็นคุณค่าของงานที่ทำซึ่งผมชื่นชมจริงๆ... งานทุกอย่างจะขาดคนเริ่มต้น ขาดผู้นำไม่ได้ คุณทำดีที่สุดแล้วครับ เอาไว้ผมจะหาของทดแทนคุณงามความดีของคุณให้นะครับ รับรองได้ว่าต้องถูกใจแน่นอน!!! (ขอเวลาคิดก่อนนะ) หลวงปู่วงศ์ท่านเป็นพระอริยเจ้าที่ผมศรัทธาองค์หนึ่ง ครั้งแรกผมไปกราบท่านกับคณะสายลม จำได้ว่าเป็นงานกฐินเพื่อดึงไฟฟ้าเข้าวัด(ตอนนั้นไม่มีไฟฟ้าที่วัด และหลวงพ่อบอกให้ไปหาหลวงปู่องค์นั้นองค์นี้ตามที่หลวงพ่อรับสั่ง คณะสายลมจึงมาที่วัดนี้) ตอนนั้นหลวงปู่ยังสามารถใช้ไม้ยาวๆยื่นไปมาได้ หลวงปู่มีจริยาวัตรงดงามมาก สำเนียงการสวดมนต์ของท่าน และชาวเขา ไพเราะมาก 2 ครั้งสุดท้ายมีโอกาสได้ไปช่วยลำเลียงหินศิลาแลงเพื่อก่อสร้างเจดีย์ชเวดากองจำลอง ผมยังมีรูปถ่ายเก่าๆอยู่เลย ครั้งสุดท้ายได้ไปปิดทองที่เจดีย์หินศิลาแลงที่ก่อสร้างยังไม่แล้วเสร็จ ภายในบรรจุพระประจำตัวไว้เช่นกัน

ขอบคุณคุณหนุ่มสิทธิพงศ์ที่ช่วยดำเนินการประสานงานให้การประมูลรายการนี้มีสีสัน ด้วยอานิสงค์ผลบุญนี้จะทำให้การติดต่องานธุระใดๆเป็นไปโดยง่าย ทำการใดๆก็มีแต่ผู้คนมากหน้าหลายตามาให้ความช่วยเหลือเกื้อกูล ผมว่าไม่ต้องเห็นกันชาติหน้าหรอกนะ ชาตินี้เวลานี้ก็มีผู้คนช่วยเหลือ ศรัทธามากมายขนาดนี้ อยากบอกว่า คุณเป็นคนที่มีบารมีมาก และมากน้ำใจด้วยนะครับ เป็นบุคคลที่สมควรยกย่องให้เป็น"ผู้นำ" ซึ่งคำจำกัดความของคำว่า"ผู้นำ"คือ ผู้ที่เดินไปข้างหน้าแล้ว มีผู้คนเดินตามหลัง หากผู้นำเดินไปข้างหน้าแล้ว ไม่มีผู้ใดเดินตาม เรียกว่าผู้นำกำลังเดินเล่น...

ขอบคุณเพื่อนๆที่ได้เข้ามาเติมสีสันในกระทู้นี้ทุกๆท่านนะครับ...อยากให้งานนี้สำเร็จด้วยดี และเร็ววันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2006
  17. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    คุณณรงค์ครับ ถ้าผมไม่ติดธุระอะไร ก็อยากจะไปร่วมงานด้วยครับ อยากให้ช่วยแจ้งรายละเอียดวันเวลาเดินทางด้วยครับ

18. Nar

ขอแสดงความยินดีกับคุณ พรหมประกาศิต ด้วยครับเป็นบุญเป็นวาสนาของคุณครับ ขอให้โชคดียิ่งขึ้นนะครับ

กราบโมทนากับคุณเพชรด้วยครับ ที่มาร่วมบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮางแห่งนี้ ตัวผมเองยังมีบุญวาสนาบารมีน้อยนัก ยังค้องทำกันอีกนาน อะไรที่ยังไม่ถึงก็ไม่ได้มาเป็นธรรมดา เกี่ยวกับหลวงปู่ชัยยะวงศาพระโพธิสัตว์เจ้า ดูเหมือนว่าตัวผมเองไม่ทราบว่าเข้าไปเกี่ยวพันกับท่านได้อย่างไร มีเรื่องแปลกอยู่เรื่องหนึ่ง คือท่านได้ไปสร้างพระเจดีย์อยู่องค์หนึ่ง ที่อำเภอ อมก๋อย จังหวัดเชียงใหม่(วัดกู่พฤกษาราม)

ใช้เวลาก่อสร้างนานมากสิบปีกว่าเห็นจะได้ จนมีคนไปถามท่านว่า ทำไมเจดีย์องค์นี้ถึงไม่ยอมเสร็จสักที ทั้งๆที่องค์ไม่ใหญ่โตอะไรมากนัก ด้วยบารมีของหลวงปู่เองสามารถที่จะทำให้เสร็จได้

หลวงปู่วงศ์ได้เมตตาตอบว่า ยังมีผู้ที่เกี่ยวข้องหรือมีส่วนร่วมสร้างบุญนี้อยู่อีกที่ยังมาไม่ถึง เมื่อถึงเวลาเขาจะมาสร้างให้เสร็จสมบูรณ์ให้เอง

ผมเองไม่รู้เรื่องนี้มาก่อนเลย จู่ๆคุณมหาหินก็เอาบุญนี้มาให้ ผมก็เกิดศรัทธาเข้าไปร่วมบุญ และกลายเป็นผมนี่แหละครับไปปิดงานทั้งหมดที่พระเจดีย์แห่งนี้ร่วมกันกับคุณพัชนี จนถึงขั้นลงสีองค์พระเจดีย์เป็นงานสุดท้าย ถือได้ว่าผมกับคุณพัชนีเป็นผู้ปิดงานการสร้างเจดีองค์นี้ไปครับ

หลังจากนั้นผมก็ติดตามทำบุญอันเกี่บวเนื่องกับองค์หลวงปู่วงศ์ อย่างที่เจดีย์ปู่แก้มาเมือง วัดพระพุทธบาทห้วยต้มนี้ แม้จะเป็นศิษย์ท่านสร้างแต่ผมทราบว่าผู้ที่อยู่เบื้องหลังการสร้าง คือองค์หลวงปู่วงศ์ที่ท่านมาแนะนำอยู่ตลอด แม้ท่านจะละสังขารไปแล้วก็ตาม

นี่คือเรื่องราวอันเกี่ยวเนื่องกับองค์หลวงปู่ท่าน ในตัวผมเองเวลานั่งพระกรรมฐาน ครูบาอาจารย์ที่ผมจะกล่าวถึงมีด้วยกันสามองค์ มีหลวงปู่ปาน หลวงพ่อพระราชพรหมยาน และหลวงปู่วงศ์ แถมท้ายด้วยแม่ชีปทุม อีกท่านหนึ่ง เป็นประจำ ก็ขอเล่าเพียงเท่านี้ก่อนครับ

คุณนักเดินทางครับผมกราบโมทนาด้วยครับ เป็นคนแรกที่แจ้งความจำนงไปทำบุญกันถึงที่ เรื่องรายระเอียดเดี๋ยวจะแจ้งอีกทีครับ คงเป็นรถตู้สักคันถ้ามีคนไปไม่มาก ขอดูจำนวนคนด้วยครับว่ามีกี่คน ความจริงอยากให้ไปร่วมงานการสมโภชในตอนกลางคืนด้วยเพราะมีการสวดสมโภชตลอดคืนของวันที่ 14 วันที่15 เป็นวันทอดกฐิน ยังไงผมขอเชิญชวนทุกท่านด้ยนะครับไปทำบุญกับวัดป่าวัดเขาสักครั้ง ไปคุยกับเทวดาที่นั่นด้วยดีไหม

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ โมทนาครับ

19. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณพรหมประกาศิต ผมขอที่อยู่เพื่อจัดส่งด้วยครับ สำหรับปัจจัยที่ชนะการประมูลให้โอนเข้าบัญชีออมทรัพย์ของทางวัดภูเหล่าเงินฮางเลยครับ
    ทำบุญใหญ่สามรายการ กับวัดภูเหล่าเงินฮาง จ. อุบลราชธานี
    ๑ สร้างสมเด็จองค์ปฐมปูนปั้นสี่ศอกปิดทองทั้งองค์& ๒ สร้างพระไตรปิฎก และหนังสือธรรมะทั่วไป& ๓ สร้างกุฏิพระ
    สามรายการนี้จะถวายเข้ากับกองกฐิน 14-15 ตุลาคม 49 นี้
    ร่วมสร้างด้วยเงินปัจจัยได้ที่ พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด สาขากิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9
    เบอร์โทรพระอาจารย์สา 095789600 เบอร์โทรคุณ อนุชา 019665710

คุณณรงค์ และคุณสิทธิพงศ์ ผมขอที่อยู่เพื่อจัดส่งเทปคาถาพระปัจเจกพุทธเจ้า จากวัดเขาวง(ถ้ำนารายณ์) สระบุรี ที่หลวงตาเจ้าอาวาสซึ่งเป็นลูกศิษย์ขององค์หลวงพ่อฤาษีฯ ได้มาสร้างวัดตามบัญชาของหลวงปู่เกี่ยว สมเด็จพระพุฒาจารย์ วัดสระเกศ วัดนี้บูชาพระปัจเจกพุทธเจ้า และคาถาเงินล้านอยู่เป็นนิจ เทปม้วนนี้ จึงเป็นเสียงของคณะสงฆ์วัดเขาวง ซึ่งก็อยู่ในบารมีธรรมขององค์หลวงพ่อฤาษีฯเฉกเช่นเดียวกัน รายการนี้เพื่อตอบแทนคุณความดีที่ช่วยให้งานนี้ลุล่วงไปด้วยดีครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      67.8 KB
      เปิดดู:
      26
      ขนาดไฟล์:
      85.4 KB
      เปิดดู:
      21
      ขนาดไฟล์:
      78.5 KB
      เปิดดู:
      26
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2006
  20. sithiphong

ขอแสดงความยินดีกับคุณพรหมประกาศิตด้วยที่ได้คำสอนสมเด็จองค์ปฐมไปบูชาครับ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณพรหมประกาศิต ,คุณณรงค์ และคุณเพชรด้วยครับ