สโมสรนักบุญภูเหล่าเงินฮาง ร่วมสร้างสรรกับ คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ(อดีตรำลึกของบุญกุศล)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 8 กรกฎาคม 2006.

1. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    คุณ Ayuraveda ได้ส่ง PM มาแจ้งผมว่าอยากจะขอบูชาพระพิมพ์ไกเซอร์ โดยส่วนที่ขาดอยู่จะโอนเข้าบัญชีวัดภายหลัง วันนี้ผมก็เลยส่งพระให้ (เดี๋ยวได้หลักฐานการส่ง จะมาโพสต์บอกอีกครั้ง) พร้อมกับโอนเงินทำบุญเพิ่ม 200 บาททางตู้เอทีเอ็มธนาคารไทยพาณิชย์ Date 210806 Time 0614 Locat 9928 Seq 2107

หากคุณ Ayuraveda ได้รับพระแล้ว กรุณาแจ้งผมด้วยนะครับ

2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

3. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

ผมรับชานหมาก ชาตรี กับมือหลวงพ่อฤาษีลิงดำ (พระราชพรหมยานวัดท่าซุง) ตอนถวายสังฆทานกับท่าน หลวงพ่อบอกให้เหลี่ยมพลาสติกและพกติดตัวตลอด โดยไม่ต้องถอดออกจะมีประโยชน์มากลาภก็ได้ป้องกันก็ได้รักษาโรคก็ได้ เวลารักษาโรคก็แช่ลงในขันน้ำไม่ต้องแกะพลาส สติกออก เหรียญทำน้ำมนต์ของหลวงพ่อท่านก็เลี่ยมพลาสสติก เหรียญทำน้ำมนต์ของหลวงพี่เล็กท่านก็สั่งให้เลี่ยมพลาสสติก เพราะอำนาจพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ พรหมเทวดาคุณ ไม่มีอะไรมากั้นได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2006
  4. sithiphong

ก็แล้วแต่ผู้อ่านนะครับว่าจะมีความคิดเห็นอย่างไร จะเลี่ยมพระพิมพ์หรือเลี่ยมวัตถุมงคลอย่างไรก็แล้วแต่ท่านผู้เลี่ยมครับ

เพียงแต่ผมนำเสนอข้อมูลซึ่งท่านอาจารย์ประถม และลูกศิษย์ของท่านได้ค้นคว้ามาเท่านั้น

แต่ส่วนตัวผมเองและกลุ่มลูกศิษย์ของท่านอาจารย์ประถม อาจสาครทุกคน เลี่ยมเปิดหรือเจาะรูที่พลาสติกเวลาที่เลี่ยมพระทุกคนครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2006
  5. khomeraya

วันนี้ผมได้รับแจ้งจากคุณนักเดินทางว่า จะมอบพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 10 องค์มาให้บูชาในกระทู้นี้ โดยผมตกลงกับคุณนักเดินทางว่า จะกำหนดราคาบูชาที่องค์ละ 2,000 บาทเท่ากับกระทู้กุฎิดิน วัดบ่อเงินบ่อทอง ขออนุโมทนากับคุณนักเดินทางด้วยครับ

6. khomeraya

เรื่องเลี่ยมเปิดหรือเจาะรูนั้น ก็แล้วแต่จะเชื่อแล้วกัน ทางเราไม่ต้องการจะขัดแย้งกับใครทั้งนั้น

7. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ผมได้พระมาจากพี่ sithiphong ครับ ขอให้บุญกุศลไปถึงพี่ sithiphong ด้วยครับ

8. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khomeraya
    วันนี้ผมได้รับแจ้งจากคุณนักเดินทางว่า จะมอบพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 10 องค์มาให้บูชาในกระทู้นี้ โดยผมตกลงกับคุณนักเดินทางว่า จะกำหนดราคาบูชาที่องค์ละ 2,000 บาทเท่ากับกระทู้กุฎิดิน วัดบ่อเงินบ่อทอง ขออนุโมทนากับคุณนักเดินทางด้วยครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

โมทนาสาธุครับ

.

9. paibula

paibula เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญสร้างองค์พระปฐม ,หนังสือธรรมะ พระไตรปิฎก และกุฎิพระครับ
    ได้โอนเงินจำนวน 1,000 บาทเข้าบัญชีแล้ว เวลา 13.30 ครับ

ขอบูชาพระพิมพ์พุทธประวัติ ครับ เดี๋ยวส่งที่อยู่ PM ไปครับ
    ขอเพื่อนๆ ช่วยมาอนุโมธนาบุญนี้ด้วยครับ ให้ทุกคนได้รับบุญนี้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

10. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ขอโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านที่ได้ร่วมทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮางด้วยนะครับ

.
    .

11. khomeraya

วันนี้ส่งพระให้แล้วครับ เวลา 09 : 37 : 58 RC 3615 2783 1 TH

12. sithiphong

13. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

โทรคุยกับพระอาจารย์สา ของที่ส่งไปถึงพระอาจารย์และรับไว้แล้ว
    มีพระของผมที่เอามาจากวัดถ้ำป่าไผ่ ๑ กล่อง
    พระสมเด็จองค์ปฐมที่ได้มาทางคุณมหาหิน ๑ กล่อง
    พระของคุณจำชื่อไม่ได้นามสกุลคุ้นๆหูอยู่เหมือนกัน ๑ กล่อง
    ของคุณพัฒนา ๑ กล่อง
    มีคนบริจาคพระอุนาโลม ๑ ชิ้น
    หนังสือธรรมะที่น้องโยส่งไป ๑ กล่อง

นี่คือของที่รับแล้ว ขอโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

14. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    .

15. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ผมได้รับ แมงภู่คำ มาจากพระอาจารย์ผดุง 1 คู่
    ท่านกำชับว่าเวลานำไปเลี่ยมพลาสติก
    ให้เลี่ยมเป็นคู่อยู่ด้วยกัน แล้วเจาะรู ด้วย
    ท่านย้ำว่าต้องเจาะรูด้วย จึงจะได้ผลดี เวลาบนบอกกล่าว

แต่ก็มีวัตถุมงคลบางชนิด ที่ไม่ได้กล่าวเน้นถึงการเจาะรู
    ผมว่าน่าจะเป็นเคล็ดวิชา ของแต่ละอาจารย์(พระอาจารย์)ก็ได้นะครับ
    แม้แต่ตู้กระจกครอบองค์พระ
    อาจารย์ตาที่สามย้ำกับผมว่า
    อย่าลืมยกครอบกระจกให้สูงนิด
    ให้อากาศถ่ายเทเข้าออกได้
    จะดี ต่อพลังที่มีอยู่ในองค์พระ
    สามารถถ่ายเทออกมาสู่ตัวผู้บูชา
    ผู้บูชาก็จะสามารถรับสัมผัสได้เร็ว ทำนองนี้ครับ

พลังอำนาจพุทธคุณ ผมว่าก็เปรียบได้ดั่งพลังงานชนิดหนึ่ง
    เป็นพลังงานอันบริสุทธิ์ และมีอานุภาพส่งเสริมผู้ที่มีจิตใจ
    เป็นกุศล ให้ได้รับสัมผัสพลังที่ดี มีอำนาจในการปกป้องคุ้มครอง
    ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับกำลังใจ และจิตศรัทธาของผู้นั้นด้วย

บางครั้งเราไม่มีวัตถุมงคลของพระอาจารย์ที่เรานับถือ
    แต่เมื่อถึงคราวตกอยู่ในอันตราย
    เพียงจิตคิดระลึกถึง ให้ท่านช่วย
    ท่านก็สามารถมาช่วยได้ทันท่วงที
    นี้ก็เป็นอีกประการหนึ่ง

สำหรับผม ปุถุชนคนธรรมดา
    ยังต้องพึ่งพาอาศัยวัตถุมงคล
    เพราะกำลังจิตที่จะระลึกถึงครูบาอาจารย์ยังไม่แข็งพอ
    จึงต้องอาราธนาวัตถุมงคลมาคล้องกาย
    ให้มีพลังคุ้มครองอยู่ตลอดเวลา
    เอวังก็มีด้วยประการละฉะนี้ สาธุ

16. sithiphong

เนื้อหาบางตอนในเรื่องของพระพุทธคุณไม่มีในองค์พระเครื่อง ที่ท่านอาจารย์ประถม อาจสาครเขียน นำมาให้อ่านกันเล็กๆน้อยๆ แต่ผมจะไม่โพสทั้งหมดครับ

เราเรียนรู้รูปต้องรู้นามจะขาดเสียมิได้ ถ้าเราเล่นพระสมเด็จจำกัดโดย 9 พิมพ์โดยมิได้มีการค้นคว้าเพิ่มเติมจากศาสตร์ต่างๆ เราก็จะจำกัดความรู้แต่เพียงเท่านั้นมิแปรเปลี่ยน เพียงแต่อย่านอกคอกจนตกห้วยตกเหวก็พอ และขอให้รู้ให้จริง ก็จะสนุกยิ่งขี้นหลายเท่านัก และทุ่นแรงในการที่จะทุ่มเทเงินทองออกไปโดยจับหลักอะไรไม่ได้ เพียงแต่อนุมานเอา เช่นพระหลวงพ่อแก้ว เป็นต้น หนักเข้าเกิดมีหลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ ปากทะเล ควรจะหาความรู้ว่า สำนักวัดปากทะเลนั้น มีความเป็นมาอย่างไร เพียงเห็นเหรียญปลอมอันเดียวก็ชมว่าดีเสียแล้ว เช่นนี้ตกเหวแน่ สำนักวัดปากทะเลเริ่มขึ้นโดยหลวงพ่อปลอด ชาวจันทบุรี ในรัชสมัยที่ 6 เท่านั้นเอง และท่านมีส่วนเกี่ยวข้องกับตระกูลของผู้เขียนอย่างมาก สร้างของไว้เพียงลูกโสฬสกับลูกดินเท่านั้น ไม่เคยสร้างพระ จงระวังไว้ ในทฤษฎีแห่งวิชาเศรษฐศาสตร์ คือเงินดีหนีเงินเลว หรือเงินเลวไล่เงินดีในท้องตลาด ก็เช่นกัน พระดีหนีพระปลอม พระปลอมเป็นจ้าวตลาดในขณะนี้ อย่าประมาทโดนกันมามากแล้ว

ส่วนเรื่องการเดินรังสีจิตในพระเครื่องนั้น ผมต้องขอโทษทุกๆท่านด้วย เนื่องจากว่า ผมจะไม่โพสต่อแล้วครับ ขอบคุณครับ

.<O:p</O:p
    <!-- / message --><!-- sig -->

17. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ ที่ร่วมกันทำบุญในครั้งนี้ สา...ธุ
    <!-- / message -->

18. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ได้ความรู้เยอะเลยครับคุณsithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_302589", true); </SCRIPT> และคุณโสระ ขออนุโมทนาครับ

19. hatreum

hatreum เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีครับ
    ได้รับ พระพิมพ์พุทธประวัติ เนื้อธรรมดา และพระบรมสารีริกธาตุ ที่ คุณ Khomeraya ได้ส่งมาให้แล้ว (มีภาพคณะธรรมฑูต 5 ท่านด้วย)
    ขอบคุณมากนะครับ
    ปล.พระบรมสารีริกธาตุ หมายถึง พระธาตุของพระพุทธเจ้าหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ของพระองค์ไหนครับ (องค์ปัจจุบันหรือเปล่าครับ) ...
    ...ขอบคุณที่ให้โอกาสสร้างกุศล และขอโมทนาบุญกุศลของทุกท่านด้วยครับ...

20. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    คิ๊กๆๆๆ :cool:
    แต่ไข่มุกของพี่เม้านี่ แอนอ่านแล้วนึกถึงคุณยายแอนอ่ะ 555 อาจจะเป็นเพราะคุณยายเป็นภูมิแพ้คัดจมูกบ่อยๆมั้ง